PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชาวบุรีรัมย์ตั้งศาลเซ่นไหว้ หลักกิโลเมตรเลขเบิ้ล เชื่อให้โชค

ninwatza
1st June 2013, 11:41
ชาวบุรีรัมย์ตั้งศาลเซ่นไหว้ หลักกิโลเมตรเลขเบิ้ล เชื่อให้โชค

(http://kapook.com/)เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก สปริงนิวส์

ชาว บ้านแห่ซื้อน้ำแดง-ตั้งศาลเซ่นไหว้ หลักกิโลเมตรเลขเบิ้ล บนถนนสาย 218 บุรีรัมย์-นางรอง เชื่อให้โชค หลังพบคนถูกรางวัลเลขเด็ดมาแล้วหลายราย

เมื่อ วันที่ 30 พฤษภาคม 2556 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า บนถนนสาย 218 บุรีรัมย์-นางรอง ช่วงหลักกิโลเมตรที่ 22 บ.บุลาว ต.สะแกโพรง อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ ได้มีชาวบ้านนักเสี่ยงโชค และผู้เดินทางสัญจรไปมาได้นำสิ่งของและน้ำแดง มาเซ่นไหว้หลักกิโลเมตรบอกระยะทางที่ตั้งอยู่ข้างทาง โดยพบว่า มีการนำขวดน้ำแดงมาตั้งล้อมรอบหลักกิโลเมตรเป็นจำนวนมาก

สำหรับหลักกิโลเมตรดังกล่าว ระบุเส้นทางระยะห่างจาก อ.เมืองบุรีรัมย์ 22 กิโลเมตร ห่างจาก อ.พุทไธสง จ.บุรีรัมย์ 88 กิโลเมตร ห่างจาก อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์ 33 กิโลเมตร และห่างจาก อ.โชคชัย จ.นครราชสีมา 103 กิโลเมตร ทำให้เป็นที่สนใจของประชาชนที่สัญจรผ่านไปมา เพราะเลขหลักกิโลเมตรที่ระบุระยะทางนี้ เป็นเลขเบิ้ลถึง 3 เส้นทาง อีกทั้งยังมีชาวบ้านนำเลขหลักกิโลเมตรดังกล่าวไปเสี่ยงโชคจนถูกรางวัลหลาย ราย กระทั่งมีการนำสิ่งของและน้ำแดงมาเซ่นไหว้บูชา พร้อมทั้งตั้งศาลไว้ข้าง ๆ ก่อนนำเสื้อผ้าเป็นชุดมาแขวนไว้ตามต้นไม้

ด้าน นางนันทพร ปุลันรัมย์ อายุ 44 ปี ชาว จ.บุรีรัมย์ บอกว่า ปกติจะขับรถผ่านเส้นทางนี้เป็นประจำ และสังเกตเห็นที่หลักกิโลเมตรดังกล่าวจะมีการนำสิ่งของและน้ำแดงมาตั้งวาง ไว้ แต่ก็ไม่ได้สนใจ กระทั่งเมื่อประมาณกลางเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา เมื่อทราบว่า เป็นเพราะชาวบ้านถูกรางวัลเลยเอานำน้ำแดงมาเซ่นไหว้ ตนจึงยกมือไหว้อธิษฐานว่า ช่วงนี้ไม่มีเงินเลย อยากมีโชคกับเขาบ้าง พอถึงวันหวยออกก็ลองซื้อเลขไปสี่ยงโชคดู ปรากฏว่าถูกรางวัลเลขท้าย 3 ตัว ทั้งที่ปกติตนไม่ใช่คนชอบเสี่ยงโชค ดังนั้นเลยนำน้ำแดงมาถวาย อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ถือเป็นความเชื่อส่วนบุคคล

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า จากการสอบถามชาวบ้านที่อาศัยอยู่บริเวณใกล้เคียงกับหลักกิโลเมตรดังกล่าว บอกว่า ในแต่ละวันจะมีชาวบ้าน และผู้สัญจรผ่านไปมา นำสิ่งของ และน้ำแดง รวมถึงชุดเสื้อผ้าทั้งเด็กและผู้ใหญ่ มาเซ่นไหว้เป็นประจำ บางทีก็มากันเป็นคันรถ ส่วนคนที่ขับรถผ่านไปมาก็จะบีบแตรอธิษฐานขอให้การ เดินทางปลอดภัย ปราศจากภยันตรายใด ๆ จนเป็นที่ทราบกันดีของคนที่เดินทางผ่านเส้นทางนี้ไปแล้ว

:sweat:sweat
ไม่แปลกที่ถึงได้มีผู้นำ พูดอำเภอ ขน-อม

[In]TerLight'z
1st June 2013, 12:04
โง่ งม งาย.

babymaster
1st June 2013, 12:27
TerLight'z;2175834"]โง่ งม งาย.
งมงายผมเห็นด้วย แต่"โง่"นั่นมันจะเข้าตัวคุณเองครับ

nakiann123
1st June 2013, 12:34
อย่าให้ผมรู้นะครับว่าอยู่ตรงไหนของบุรีรัมย์
.
.
.
.
.
.
.
.

ผมจะไปไหว้ขอโชคขอพรด้วยคนครับท่านครับ

DeKidZapper
1st June 2013, 12:36
บ้านผมเองผ่านไปผมก็ยังงงใครเอาน้ำแดงมาวางข้างเสาหลักกิโล

nontawat02
1st June 2013, 12:44
มันก็แล้วแต่ความเชื่อคนนั่นแหละ

SoLuSamBaLu
1st June 2013, 12:50
ถ้าเป็น ธรรมชาติ สร้างมาแบบทุกทีผมก็จะว่า เค้าทำตามความเชื่อนะ

แต่นี่หลัก กิโล เลขเบิ้ล โอ้ว ชิท ยังไหว้กันได้อีกหรอนั่น

vasanchai
1st June 2013, 12:55
คนก็อยู่ได้เพราะความเชื่อแหละครับ

เลิกเอามาด่ากันในบอร์ดได้แล้วมั้ง - -"

banksakito
1st June 2013, 13:03
อยากบอกว่า "เหรอ"

hades051
1st June 2013, 13:41
มันเป็นความเชื่อส่วนบุคคล ถ้าสมมุติคุณเชื่ออย่างอื่นแล้วมีคนมาว่าคุณคุณจะรู้สึกยังไง? มันก็เหมือนกับที่คุณไปว่าชาวบ้าน

bostion
1st June 2013, 13:56
ผม ขรรม 555555555555

goblin2536
1st June 2013, 14:03
ผมเฉย ๆนะผมว่า

ปู่ผมป่วย ป้า เขาก็พาไป ทำพิธี อะไรไม่รู้ เยอะเยะ ทั้ง ๆที่ผมไม่เชื่อเลย งงงายชัด ๆ

แต่เมื่อทำเเล้ว คนทางบ้านผม มีความสุข ทำเเล้วเขาสบายใจ ก็ให้เขาทำไป

Zean_Neo
1st June 2013, 14:18
แยกไม่ออกระหว่าง งมงาย กับ ศรัทธา

edwardza02
1st June 2013, 14:19
มันติดในขันธสันดานของคนไทย ที่งมงายไปแล้ว

[In]TerLight'z
1st June 2013, 14:27
งมงายผมเห็นด้วย แต่"โง่"นั่นมันจะเข้าตัวคุณเองครับ

ทำไมหล่ะครับ คหสต. = ="

qqweew
2nd June 2013, 11:19
สังเกตุดิครับเหตุพวกนี้มักเกิดกับคนต่างจังหวัดซึ่งมุมผมคือ งมงาย และ คนบอกไรก็เชื่อกราบๆไหว้ๆไปสักกะเบือยันเรือรบ(ไม่อยากใช้อีกคำ)