PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฉาวอีก! ภาพพระตั้งวงกินหมูกระทะ ว่อนเฟสบุ๊ก

กล้วย
2nd June 2013, 16:38
กลายเป็นกระแสวิจาร์ณอีกครั้ง เมื่อภาพพระสงฆ์ 2 รูปและสามเณร 2 รูป ตั้งวงกินหมูกระทะกัน ถูกแชร์ไปตามเฟสบุ๊กต่างๆ ซึ่งในภาพเห็นได้ชัดว่าเป็นเวลาใกล้ค่ำแล้ว ซึ่งผิดกิจของสงฆ์ที่ไม่สามารถฉันอาหารหลังเวลาเที่ยงวันได้

ทั้งนี้ยังไม่ทราบแน่ชัดว่ากลุ่มพระสงฆ์ในภาพเป็นพระและสามเณรจากวัดใด แต่ภาพดังกล่าวก็ได้รับคำวิจาร์ณจากผู้ใช้อินเตอร์เน็ตที่ส่งต่อภาพดังกล่าวกันมา

อย่างไรก็ตาม ปกตินั้นพระสงฆ์หรือสามเณรไม่สามารถฉันท์มื้อดึกได้ และจะฉันท์ได้เพียงน้ำปานะเท่านั้น

ที่มา MThai News

xaoninlove
2nd June 2013, 16:45
จับศึกซะให้หมด ตอนผมบวชเณรนี่กินแต่นม T.T

John Marston
2nd June 2013, 16:45
ผมว่ามันขาดไปอย่างนะ มันต้องมีเบียร์ เหล้าด้วย ครบ:sweat

LIVE
2nd June 2013, 16:47
เห็นเขาว่าพระภาคเหนือฉันหลังเที่ยงได้......แต่ก็แค่เขาว่ากันว่า

nakiann123
2nd June 2013, 16:49
อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะ

ถ้าผมหิวผมก็กินนะ ถึงแม้จะบวชก็เถอะ :sweat

fournarak
2nd June 2013, 17:07
การทรมานตน ไม่ใช่หนทางหลุดพ้น พระพุทธองค์ตรัสไว้ ดังนั้น การหิวมันทรมานเป็นทุกข์ ก้อดับทุกข์ซะ...อิอิ แถไปเรื่อยย

qqweew
2nd June 2013, 17:13
เป็นพระแล้วต้องนู่นนี่นั่นผมไม่เป็นดีกว่า อย่างเณรที่เห็นกับพระนี่เผลอๆไม่อยากบวชด้วยซ้ำ

neobleak
2nd June 2013, 17:18
เป็นเณรแน่นอน น่าจะบวชหน้าไฟ1วัน1คืนแบบนอนค้างที่บ้าน ถ้านอนที่วัดพระสงค์ท่านไม่ให้มานั้งกินสบายแบบนี้หรอก

การทรมานตน ไม่ใช่หนทางหลุดพ้น พระพุทธองค์ตรัสไว้ ดังนั้น การหิวมันทรมานเป็นทุกข์ ก้อดับทุกข์ซะ...อิอิ แถไปเรื่อยย

เออ...ถึงจะล้อเล่นแต่ก็ได้มีเหตุนะคำสอนบอกชัดเจนอยู่แล้วว่าทรมาณตนไม่ใช่หนทางของการหลุดพ้นแล้วจะให้ฉันมื้อเดียวอยู่ทำไม

M killswitch
2nd June 2013, 17:21
ตอนผมบวชผมก็มีแอบผิดกฎพระวินัย ฉันน์ข้าวตอนเย็นบ้างเหมือนกัน แต่ไม่กี่ครั้ง แล้วไปปลงอาบัติเอา แต่จริงๆก็ไม่ควรทำเน้อ
แต่ในภาพนี่เป็นกิจลักษณะมากเบย ทำหยั่งกะร้านหมูกะทะย่อมๆ ไม่สำควรเบยจริงๆ

Sweez
2nd June 2013, 17:25
โอ้ย ถ้า รักษาศีล กันได้แบบนั้นจริง
มันคงไม่มีพระอ้วนๆ + กระเทยๆ ให้เหนหรอกครับ มีเวลากินแบบนั้น

Footfeet45
2nd June 2013, 17:33
เป็นเณรแน่นอน น่าจะบวชหน้าไฟ1วัน1คืนแบบนอนค้างที่บ้าน ถ้านอนที่วัดพระสงค์ท่านไม่ให้มานั้งกินสบายแบบนี้หรอก

เออ...ถึงจะล้อเล่นแต่ก็ได้มีเหตุนะคำสอนบอกชัดเจนอยู่แล้วว่าทรมาณตนไม่ใช่หนทางของการหลุดพ้นแล้วจะให้ฉันมื้อเดียวอยู่ทำไม

แต่ถึงอย่างไรมันก็ไม่สมควรนะครับ เพราะเป็นกฏบังคับ ในพระพุทธศาสนา เพื่อความเป็นระเบียบ ที่ปฏิบัติกันมาตั้งแต่สมัยโบราณ ก็เหมือนกับกฏหมายของคนธรรมดานั่นแหละ มีไว้เพื่อปฏิบัติตาม เพื่อที่จะอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบสุข

ปล. สมัยนี้ จะหาพระที่ปฏิบัติจริงๆ สมาธิ กรรมฐาน นั้น ยากเหลือเกิน .....

Wanatsawin
2nd June 2013, 17:36
http://1.bp.blogspot.com/-X9OP3zzBO74/UPq1nPPJqFI/AAAAAAAAGI4/rWF3nq2Mi04/s1600/confused.gif
พระฉันมื้อเย็นไม่ได้หนิ เฮ้ย ?

เดี้ยวรู้เลย !

เค้าอาจจะหิวก็ได้ คิดดูๆ

nodoka
2nd June 2013, 18:14
คำถามคือใครถ่าย และถ่ายทำไม ในเมื่อมันผิดกิจของสงฆ์ แล้วจะถ่ายให้โดนด่าทำไม?

หรือเป็นเจตนาของผู้เผยแพร่ ที่อยากจะเสพย์ดราม่าของคนในเฟสบุ๊ค?

banksakito
2nd June 2013, 18:30
คืนนี้จะกินอยู่...5555

reconnang
2nd June 2013, 18:34
บ้านก็ไม่ต้องเช่า ข้าวก้ไม่ต้องซื้อ ภาษีก็ไม่ต้องเสีย อาชีพที่สบาย 1อาชีพ :rofl

Droge.
2nd June 2013, 18:38
หิวเลย :dash

pondzaza00
2nd June 2013, 18:41
เหมือนกันครับ ไม่เคยกินอะไรนอกจากนมกับน้ำเลย นี้มันเอาเปรียบชัดๆ //กำๆ ผิดๆ

poop_pup
2nd June 2013, 18:48
คนบวชมีหลายสาเหตุ บางคนก็บวชเพื่อศึกษาพระธรรมจริงๆ บางคนก็บวชเพื่อให้ได้บวช บางคนก็บวชเพราะไม่มีอะไรจะทำ

kan506506
2nd June 2013, 19:00
สาเหตุเพราะได้รับแรงกระตุ้นมาจากวีดีโอเกม ทำให้ขาดความยับยั้งชั้งใจจนก่อเหตุอันน่าสลด? ขึ้น สรุปเกมผิด

http://www.tipsiam.com/wp-content/uploads/2009/05/meat-300x210.jpg

ap10308280
2nd June 2013, 19:08
ขนาดผมบวชผมยังกินครบทั้ง3มื้อเลยสนใจอะไร

boat0089
2nd June 2013, 19:13
เณรอะครับเอาอะไรมาก ไร้สาระครับ ปล่อยๆไปบ้างเถอะ

nodoka
2nd June 2013, 19:36
สาเหตุเพราะได้รับแรงกระตุ้นมาจากวีดีโอเกม ทำให้ขาดความยับยั้งชั้งใจจนก่อเหตุอันน่าสลด? ขึ้น สรุปเกมผิด

http://www.tipsiam.com/wp-content/uploads/2009/05/meat-300x210.jpg

เฮ้ย!! นี่มันดักแก่ชัดๆ

flukluking
2nd June 2013, 19:45
เห็นเขาว่าพระภาคเหนือฉันหลังเที่ยงได้......แต่ก็แค่เขาว่ากันว่า
ส่วนใหญ่ครับ ส่วนมากจะเป็นพระวัดบ้านครับ

ดีนะมีแต่น้ำโค๊กกับน้ำแดง มีเหล้านี้เสร็จแน่

ta123
2nd June 2013, 19:46
เป็นผม ผมก็กิน แต่ไม่กินหมูทะ แอบกินขนมปังเอา5555

newvisions
2nd June 2013, 19:47
พระ คือ ผู้ละทางโลกแล้วทุกอย่าง

ผมไม่คิดอยากจะบวชพระเลย เพราะทำไม่ได้

ศาสนาไม่ได้เสื่อม คนต่างหากที่เสื่อม

goblin2536
2nd June 2013, 19:53
ผมกินมาม่าตอนดึก -0-

GriMM
2nd June 2013, 19:58
พระภาคเหนือ ฉันได้ ครับ แถมทำกับข้าวเองได้ด้วย แถมยังออกกำลังกายได้ด้วย ครับ ที่นั่นเค้าไม่เคร่ง

bct4alive
2nd June 2013, 19:59

หมูกระทะนี่ผมคิดว่าไม่ได้มีไว้แก้หิวหรอกนะคับ อิอิ

pamzar5546
2nd June 2013, 20:29
เช้ามืดรึเปล่า ? 5555

kimnaja
2nd June 2013, 20:47
ปลงอาบัติเอา555+

armakusarecord
2nd June 2013, 20:53
เขา Cosplay

jeditrainer
2nd June 2013, 21:03

นี่คุณจะพูดเอาฮาใช่ไหมครับ พระสงฆ์ฉันเพื่อให้มีชีวิตอยู่รอดได้ครับ ไม่ใช่ฉันเอาอิ่มอร่อยอย่างคนธรรมดา แล้วอยู่นอกเวลาฉันแล้วก็ยังดื่มเครื่องที่จัดเป็นน้ำปานะอยู่ได้
แต่ฉันสิ่งที่เป็นของเข็งไม่ได้ เหตุนั้นมีอยู่แล้วลองไปหาศึกษาเอานะครับ ไม่ใช่รู้แค่ผิว ๆ แล้วอ้างคำสอนโน่นนี่นั่น คนเขาจะขำเอา
ปล.ทุกวันนี้ผมก็แทบจะกินข้าววันละมื้อแล้วด้วยซ้ำก็เห็นยังอยู่รอดได้ไม่หิว กินแต่น้ำผลไม้ก็อยู่ได้แล้ว ทำไมพระจะทำตามพระวินัยไม่ได้ละครับ

exodus
2nd June 2013, 21:25
ช่างหัวเขาสิครับ ผมเป็นเอธิส ซึ่งถ้ามองในมุมมองของเอธิส ไอ้ที่ิกินเข้าไปมันก็แค่ก้อนโปรตีน พลังงานเล็กน้อย น้ำกับวิตามินส่วนนึง
ร่างกายย่อยเข้าไป ดูดซับสารอาหารแล้วก็กลายเป็นของเสีย รอขับถ่าย มีอะไรน่าแปลก ไอ้เรื่องวินงวินัยที่ว่ามา สิตถัตถะ บัญญัติเองรึเปล่ายังไม่รู้เลย คนที่เกิดทันฟังธรรมจักรกัปปวัตนสูตรจากปากก็ซี้ม่องเซ็กไปหมดแล้ว ยกเว้นแต่จะเป็นแวมไพร์มีอายุมาสองพันห้าร้อยกว่าปี พระไตรปิฏกก็ชำระกันจนพรุนซะยิ่งกว่ากระดาษเช็ดก้น แถมแต่ละนิกายยังเขียนไม่เหมือนซะอีก แล้วจะไปเอาข้อเท็จจริงในเรื่องพวกนี้มาจากไหน?

ยิ่งพวกอวดอ้างตัวเองพุทธแท้ อันนั้นอันนี้พุทธเทียมนี่ยิ่งปวดตับ ในเมื่อพุทธแท้ๆเนี่ยมันก็ไม่มีใครเกิดทันสิตถัตถะเทศน์เองอยู่แล้ว ไอ้ที่ว่าเป็นแก่นหลักนู่นนี่นั่น มันก็เอามาจากบันทึกฉบับปรับปรุงครั้งที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้ แต่ที่รุ้ๆคือมันเพี้ยนแน่ๆ เพราะสมัยนั้นมันไม่มีเครื่องอัดดิจิตอล หรือคอมพิวเตอร์ไว้บันทึกข้อมูลอ้างอิงซักหน่อย

Kellidev
2nd June 2013, 22:09
คิดอีกแง่ อาจเป็นการฉลองหลังสึกก็ได้

jeditrainer
3rd June 2013, 01:42
ช่างหัวเขาสิครับ ผมเป็นเอธิส ซึ่งถ้ามองในมุมมองของเอธิส ไอ้ที่ิกินเข้าไปมันก็แค่ก้อนโปรตีน พลังงานเล็กน้อย น้ำกับวิตามินส่วนนึง
ร่างกายย่อยเข้าไป ดูดซับสารอาหารแล้วก็กลายเป็นของเสีย รอขับถ่าย มีอะไรน่าแปลก ไอ้เรื่องวินงวินัยที่ว่ามา สิตถัตถะ บัญญัติเองรึเปล่ายังไม่รู้เลย คนที่เกิดทันฟังธรรมจักรกัปปวัตนสูตรจากปากก็ซี้ม่องเซ็กไปหมดแล้ว ยกเว้นแต่จะเป็นแวมไพร์มีอายุมาสองพันห้าร้อยกว่าปี พระไตรปิฏกก็ชำระกันจนพรุนซะยิ่งกว่ากระดาษเช็ดก้น แถมแต่ละนิกายยังเขียนไม่เหมือนซะอีก แล้วจะไปเอาข้อเท็จจริงในเรื่องพวกนี้มาจากไหน?

ยิ่งพวกอวดอ้างตัวเองพุทธแท้ อันนั้นอันนี้พุทธเทียมนี่ยิ่งปวดตับ ในเมื่อพุทธแท้ๆเนี่ยมันก็ไม่มีใครเกิดทันสิตถัตถะเทศน์เองอยู่แล้ว ไอ้ที่ว่าเป็นแก่นหลักนู่นนี่นั่น มันก็เอามาจากบันทึกฉบับปรับปรุงครั้งที่เท่าไหร่ก็ไม่รู้ แต่ที่รุ้ๆคือมันเพี้ยนแน่ๆ เพราะสมัยนั้นมันไม่มีเครื่องอัดดิจิตอล หรือคอมพิวเตอร์ไว้บันทึกข้อมูลอ้างอิงซักหน่อย
น่าสงสารเนอะ คนอย่างคุณอะ ไม่มีโอกาสได้รู้ หรือมีสิทธิ์ได้รู้ถึงความมีอยู่ถึงภพภูมิอื่นได้เลย และผมเชื่อว่ามีคนไม่น้อยที่รู้หรือเจอมาแล้ว แต่คนแบบคุณก็คงเป็นแบบนี้ต่อไปแหละครับ
พวกมิจฉาทิฏฐิ ไม่เชื่ออะไรทั้งสิ้น ไร้ซึ่งศาสนา คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล สุดท้ายก็ไม่มีที่ไป คุณคงไม่เข้าใจหรอกว่าไม่มีที่ไปนี่ ผมหมายความถึงอะไร
ปล.เหมือนจะพูดดีอ้างวิทยาศาสตร์นะ แต่ขำอะดันไม่รู้ว่านิกายของพุทธศาสนาแบบต้นตำรับนะไทยยังยึดปฏิบัติอยู่ถึงปัจจุบัน อย่าบอกนะว่าไม่รู้ :o

boypeacemaker
3rd June 2013, 01:57
ที่ผมแปลกใจไม่ใช่แค่ภาพที่เห็น แต่ผมสงสัยทำไมคนที่มาตอบบ้างคนยังบอกว่าไม่เห็นเป็นไรตัวเองก็กิน ไม่เห็นเป็นไรเรื่องแค่นี้
หรือศรัทธาต่อพระพุทธศาสนาเริ่มทีจะหายไปแล้ว ถึงได้เห็นการผิดธรรมวินัยเป็นแค่เรื่องปกติ :sweat:sweat:sweat

boypeacemaker
3rd June 2013, 02:08

หลักการเขาดีนะ แต่คุณอย่าลืมนะว่าขนาด โครตนักวิทยาศาสตร์อย่าง Albert Einstein ก็ยังยกย่องพระพุทธศาสนานะครับ(เขาพูดถึงยังไงไปหาเอานะครับ) แล้วก็หลักการแก้ปัญหาทางวิทยาศาสตร์ ในทางพระพุทธศาสนาก็มีมานานกว่าเป็นร้อยๆปีเลยนะครับ

BackKoMz-
3rd June 2013, 02:15
ช่างพระเขาไป นับถือศาสนาไปยึดมั่นคำสอนไป อย่าไปใส่ใจมาก ก็เหมือนตำรวจที่มีทั้งดีและไม่ดีปนกันอยู่ เชื่อมั่นคำสอนของศาสนาไปอย่าไปคิดมากกับพระที่ทำตัวตามที่เห็นครับ

ผมเป็นเอธิส ผมให้เกียรติศาสนา(บางอารมณ์) แหะๆๆ

exodus
3rd June 2013, 07:19
หลักการเขาดีนะ แต่คุณอย่าลืมนะว่าขนาด โครตนักวิทยาศาสตร์อย่าง Albert Einstein ก็ยังยกย่องพระพุทธศาสนานะครับ(เขาพูดถึงยังไงไปหาเอานะครับ) แล้วก็หลักการแก้ปัญหาทางวิทยาศาสตร์ ในทางพระพุทธศาสนาก็มีมานานกว่าเป็นร้อยๆปีเลยนะครับ

อ๋อ ครับ ยกย่องในฟอร์เวิร์ดเมล =*=

ปล.ที่ว่าเรื่องภพภูมิน่ะไม่สำคัญอะไรหรอกครับมันไกลตัวไป ก่อนอื่นไปหาหลักฐานว่าสิตถัตถะมีตัวตนอยู่จริงก่อนดีไหม? ไม่ใช่เอาไอ้พวกภาพวาดมโนแปดตลบมาอวดแล้วก็บอกว่านี่ไง สิตถัตถะ :(

dark_KBG
3rd June 2013, 07:29

พระภาคเหนือกินได้ครับ ผมเคยบวชอยู่ โยมยังถือปิ่นโตเข้าวัดมา 5 โมง 6 โมงอยู่เลย... ประเพณีแต่ละที่มันไม่เหมือนกัน พอถ่ายมาลง คนกรุงก็พากันรับไม่ได้ 555+ คิดแล้วอยากไปอยู่ประเทศลาวจริงๆ เฮ้อๆๆๆ ไทยๆๆ

dark_KBG
3rd June 2013, 07:31
อ๋อ ครับ ยกย่องในฟอร์เวิร์ดเมล =*=

ปล.ที่ว่าเรื่องภพภูมิน่ะไม่สำคัญอะไรหรอกครับมันไกลตัวไป ก่อนอื่นไปหาหลักฐานว่าสิตถัตถะมีตัวตนอยู่จริงก่อนดีไหม? ไม่ใช่เอาไอ้พวกภาพวาดมโนแปดตลบมาอวดแล้วก็บอกว่านี่ไง สิตถัตถะ :(
ไปอ่าน ภารตวิทยาครับ หลักฐานมีเยอะแยะ ถ้าไม่รู้หรือไม่ได้ศึกษา ก็เงียบไปดีกว่า (ไม่ใช่ภารตยุทธนะ) มิลินทปัญหา ก็มีตัวตนอยู่จริง มีเอกสารยืนยันว่าชื่อ เมนันเดอร์

dark_KBG
3rd June 2013, 07:33

เขาใช้วิธีท่องจำครับ เคยเข้าวัดฟังธรรมหรือเปล่าละครับ วันที่เรียกว่า ปาฏิโมกข์อะไรนั่นอ่ะ พระท่องเป็นเล่มๆ โดยไม่เปิดอ่านเลย

LEGACY
3rd June 2013, 08:00
ตอนผมบวช ลุงที่มาปฎิบัติธรรมที่วัดชวนผมไปเดินเล่นตอนเย็น ลุงแกหิวข้าวเลยสั่งข้าวมาแล้วผมก็นั่งข้างแก ลุงแกบอกเณรไม่หิวหรอ(หิวบรรลัย)ผมบอกผมเป็นเณรกินได้หรอ
ลุงแกบอกกินได้ดิ เพราะเราไม่ได้ถือศิลอดอะไรของลุงแกนี้ละ ลุงบอกเดี๋ยวเลี้ยงผมก็จัดเลยป้าข้าวกระเพราหมูกรอบ หลังจากนั้นมาผมกับลุงไปกินข้าวเย็นที่ร้านป้าข้างวัดทุกวัน :)

exodus
3rd June 2013, 09:21
เขาใช้วิธีท่องจำครับ เคยเข้าวัดฟังธรรมหรือเปล่าละครับ วันที่เรียกว่า ปาฏิโมกข์อะไรนั่นอ่ะ พระท่องเป็นเล่มๆ โดยไม่เปิดอ่านเลย

โคตรแม่นเลยนะครับวิธีนี้ ท่องจำ อิอิ ขนาดปัจจุบันมีอุปกรณ์ช่วยทันสมัยและมีความเชื่อถือสูงยังมีเปอร์เซ็นต์ความผิดพลาดเลย แล้วแน่ใจได้เหรอว่าไอ้ที่ท่องๆกันมามันออกมาจากปากของ สิตถัตถะ จริง แค่หนังสือ แค่คำภีร์ มันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ หรือเห็นว่าพระบอกอะไร คำภีร์ว่าอะไรก็เชื่อหมด เคยสนทนากับสิตถัตถะด้วยตนเองมั้ยครับ? แล้วที่ตลกกว่าก็คือพุทธน่ะมันเปลียนแปลงไปตามจริตของประชากรในแต่ละประเทศ คนไทยก็เชื่อว่าเถรวาทคือพุทธแท้ จีนก็เชื่อว่ามหายานคือพุทธแท้ ธิเบตก็เชื่อว่าวชิระยานคือพุทธแท้ แต่ไม่มีใครรู้ว่าพุทธที่สิตถัตถะสร้างอยู่ในป่าแถวพาราณสีแท้จริงเป็นแบบไหน เพราะทุกคนก็เหมาเอาว่าเป็นแบบของตนหมด โหด*** อิอิ บอกว่าตถาคตพูดอย่างนั้นอย่างนี้เฮ้ย พวกเอ็งห้ามเถียง พระไตรปิฏกก็มี แต่ขอโทษที สิตถัตถะไม่ได้เขียนเองด้วยซ้ำ บอกอยากรู้อะไรให้ปฏิบัติ พอปฏิบัติแล้วไม่เป็นไปตามสมมุติฐาน บอกบุญไม่ถึง =*= ศาสนาแห่งเหตุผลตรงไหนเนี่ย

ส่วนเรื่องพระคำภีร์ต่างๆ พระไตรปิฏก ไม่ต้องกลัวว่าไม่ได้ศึกษาหรอกครับ เอธีสบางคนอ่านเยอะกว่าพวกที่แอบอ้างว่าตนเองเป็นมหาเยอะครับ อ่านถึงขนาดว่าไปนั่งแปลบาลีทีละคำทีละประโยคเลย ไม่ใช่ไปซื้อหนังสือพระเล่มละสิบบาทที่แปลเสร็จแล้วก็เชื่อว่ามันต้องเป็นไปอย่างที่แปลทุกประการ

อ้อ อนึ่่ง ผมขอชี้แจงไว้เลยนะ ผมไม่ได้เห็นว่าคนที่นับถือศาสนาไม่ดี หรือการมีศาสนาเป็นเรื่องผิด เดี๋ยวจะเอาโมหะจริตมาทำให้หลงเข้าใจว่าผมต่อต้าน สิ่งที่ผมอยากจะออกมาพูดคือ ไอ้ที่คุณพากันไปประนามเขามันก็แค่เอาจริตของคนในพื้นที่มาตัดสิน แต่ในความเป็นจริงมันไม่มีใครรู้ด้วยซ้ำว่าพุทธแท้หรือพุทธสมัยสิตถัตถะเป็นเช่นไร ซึ่งนั่นต่างหากเป็นสิ่งที่ผิด ลองย้อนกลับมามองตัวเองดู ถ้าพุทธที่คุณๆกำลังนับถืออยู่มันก็ไม่ใช่พุทธแท้ แล้วคุณจะไปตัดสินดีเลวในความเป็นพุทธของคนอื่น มันยุติธรรมหรือไม่? อันนี้ผมแค่บอกให้ลองคิดดูเฉยๆ หรือจะด่าใครโดยไม่คิดมันก็เรื่องของคุณ ผมไม่บังคับ เพราะจริตคนมันไม่ใช่สิ่งที่ลบล้างกันได้ง่ายๆ

น่าสงสารเนอะ คนอย่างคุณอะ ไม่มีโอกาสได้รู้ หรือมีสิทธิ์ได้รู้ถึงความมีอยู่ถึงภพภูมิอื่นได้เลย และผมเชื่อว่ามีคนไม่น้อยที่รู้หรือเจอมาแล้ว แต่คนแบบคุณก็คงเป็นแบบนี้ต่อไปแหละครับ
พวกมิจฉาทิฏฐิ ไม่เชื่ออะไรทั้งสิ้น ไร้ซึ่งศาสนา คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล สุดท้ายก็ไม่มีที่ไป คุณคงไม่เข้าใจหรอกว่าไม่มีที่ไปนี่ ผมหมายความถึงอะไร
ปล.เหมือนจะพูดดีอ้างวิทยาศาสตร์นะ แต่ขำอะดันไม่รู้ว่านิกายของพุทธศาสนาแบบต้นตำรับนะไทยยังยึดปฏิบัติอยู่ถึงปัจจุบัน อย่าบอกนะว่าไม่รู้ :o

สุดยอดจริงๆพ่อนักปราชญ์ ไอ้พุทธต้นตำรับของคุณน่ะ ไปถามพุทธกลุ่มน้อยในอินเดียเขาก็ว่าเขาเป็นต้นตำรับ ไปถามทิเบตเขาก็ว่าต้นตำรับ ไปถามจีนเขาก็ว่าต้นตำรับ แล้วคุณคือใครครับ? ลูกชายสิตถัตถะเหรอ? ทุกนิกายมันก็อ้างตัวเองว่าเป็นต้นตำรับที่สืบทอดมาจากชมพูทวีปทั้งนั้นแหละคุณ ผมไม่เห็นจะมีนิกายไหนที่บอกว่าตัวเองดัดแปลงออกมาจากนู่นนี่นั่นซักนิกาย(แม้แต่ธรรมกายที่ดูยังไงก็ไม่ใช่เถรวาท) หรือคุณจะให้ผมรวมพราหมณ์ด้วยที่อ้างว่าสมณะโคดมเป็นร่างแยกภาคหนึ่งของพระนารายณ์ อั้นนี้ยิ่งกว่าต้นตำรับ ถามจริงเหอะ ชีวิตนี้รู้อะไรบ้างเนี่ย ผมล่ะอยากรู้จริงๆเลยว่าถ้าซักวันนึงนักประวัติศาสตร์สืบค้นหลักฐานเจอว่าพุทธของสิตถัตถะไม่ใช่เถรวาท จะมีคนไทยกี่คนหน้าแตกเนี่ย

commandman
3rd June 2013, 09:36
เรื่องกินผมเฉยๆ เห็นก็ไม่คิดมาก

แต่ตอนไปเดินพันทิพเนี่ยดิ เห็นซื้อกันแต่ละอย่างทั้ง TV full HD / Notebook / Tablet

วันก่อนเพิ่งไปจัดคอม ก็เห็นซื้อกาดจอ อันนี้ผมละ งง เอาเงินมาจากไหนเยอะแยะ

BoonTew
3rd June 2013, 09:51
โคตรแม่นเลยนะครับวิธีนี้ ท่องจำ อิอิ ขนาดปัจจุบันมีอุปกรณ์ช่วยทันสมัยและมีความเชื่อถือสูงยังมีเปอร์เซ็นต์ความผิดพลาดเลย แล้วแน่ใจได้เหรอว่าไอ้ที่ท่องๆกันมามันออกมาจากปากของ สิตถัตถะ จริง แค่หนังสือ แค่คำภีร์ มันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ หรือเห็นว่าพระบอกอะไร คำภีร์ว่าอะไรก็เชื่อหมด เคยสนทนากับสิตถัตถะด้วยตนเองมั้ยครับ? แล้วที่ตลกกว่าก็คือพุทธน่ะมันเปลียนแปลงไปตามจริตของประชากรในแต่ละประเทศ คนไทยก็เชื่อว่าเถรวาทคือพุทธแท้ จีนก็เชื่อว่ามหายานคือพุทธแท้ ธิเบตก็เชื่อว่าวชิระยานคือพุทธแท้ แต่ไม่มีใครรู้ว่าพุทธที่สิตถัตถะสร้างอยู่ในป่าแถวพาราณสีแท้จริงเป็นแบบไหน เพราะทุกคนก็เหมาเอาว่าเป็นแบบของตนหมด โหด*** อิอิ บอกว่าตถาคตพูดอย่างนั้นอย่างนี้เฮ้ย พวกเอ็งห้ามเถียง พระไตรปิฏกก็มี แต่ขอโทษที สิตถัตถะไม่ได้เขียนเองด้วยซ้ำ บอกอยากรู้อะไรให้ปฏิบัติ พอปฏิบัติแล้วไม่เป็นไปตามสมมุติฐาน บอกบุญไม่ถึง =*= ศาสนาแห่งเหตุผลตรงไหนเนี่ย

ส่วนเรื่องพระคำภีร์ต่างๆ พระไตรปิฏก ไม่ต้องกลัวว่าไม่ได้ศึกษาหรอกครับ เอธีสบางคนอ่านเยอะกว่าพวกที่แอบอ้างว่าตนเองเป็นมหาเยอะครับ อ่านถึงขนาดว่าไปนั่งแปลบาลีทีละคำทีละประโยคเลย ไม่ใช่ไปซื้อหนังสือพระเล่มละสิบบาทที่แปลเสร็จแล้วก็เชื่อว่ามันต้องเป็นไปอย่างที่แปลทุกประการ

อ้อ อนึ่่ง ผมขอชี้แจงไว้เลยนะ ผมไม่ได้เห็นว่าคนที่นับถือศาสนาไม่ดี หรือการมีศาสนาเป็นเรื่องผิด เดี๋ยวจะเอาโมหะจริตมาทำให้หลงเข้าใจว่าผมต่อต้าน สิ่งที่ผมอยากจะออกมาพูดคือ ไอ้ที่คุณพากันไปประนามเขามันก็แค่เอาจริตของคนในพื้นที่มาตัดสิน แต่ในความเป็นจริงมันไม่มีใครรู้ด้วยซ้ำว่าพุทธแท้หรือพุทธสมัยสิตถัตถะเป็นเช่นไร ซึ่งนั่นต่างหากเป็นสิ่งที่ผิด ลองย้อนกลับมามองตัวเองดู ถ้าพุทธที่คุณๆกำลังนับถืออยู่มันก็ไม่ใช่พุทธแท้ แล้วคุณจะไปตัดสินดีเลวในความเป็นพุทธของคนอื่น มันยุติธรรมหรือไม่? อันนี้ผมแค่บอกให้ลองคิดดูเฉยๆ หรือจะด่าใครโดยไม่คิดมันก็เรื่องของคุณ ผมไม่บังคับ เพราะจริตคนมันไม่ใช่สิ่งที่ลบล้างกันได้ง่ายๆ

คุณจะยึดมั่นเชื่อถืออะไรมันก็เรื่องของคุณสิครับ อย่าเอาอีโก้ของคุณมาตัดสินความเชื่อความศรัทธาของคนอื่นเลยครับ

ประเด็นมันเริ่มแค่ข่าวพระกินหมูกะทะเท่านั้นเองนะเออ

ic157303
3rd June 2013, 09:52
เรื่องกินผมเฉยๆ เห็นก็ไม่คิดมาก

แต่ตอนไปเดินพันทิพเนี่ยดิ เห็นซื้อกันแต่ละอย่างทั้ง TV full HD / Notebook / Tablet

วันก่อนเพิ่งไปจัดคอม ก็เห็นซื้อกาดจอ อันนี้ผมละ งง เอาเงินมาจากไหนเยอะแยะ

ก้เอามาจากเวลาไปสวดตามงานต่างๆไงครับ เจ้าของงานเขาก็จะใส่ซอง(เงิน)ให้ เหมือนกับการทำบุญหน่ะครับ โดยที่พระจะไม่รู้ว่าในซองมีเงินอยู่เท่าไหร่

exodus
3rd June 2013, 10:00
คุณจะยึดมั่นเชื่อถืออะไรมันก็เรื่องของคุณสิครับ อย่าเอาอีโก้ของคุณมาตัดสินความเชื่อความศรัทธาของคนอื่นเลยครับ

ประเด็นมันเริ่มแค่ข่าวพระกินหมูกะทะเท่านั้นเองนะเออ

ไม่ได้ตัดสินศรัทธาหรอกครับ ก็อย่างที่บอกว่าใครจะนับถือ ไม่นับถือ อย่างไรมันไม่ใช่เรื่องของผม แต่เท่าที่ผมเห็นมันเป็นการออกมาประนามอย่างไร้ความยุติธรรม(ซึ่งก็เรื่องพระกินหมูกะทะนั่นแหละ) ก็ในเมื่อถ้าถามว่า "พุทธ" เนี่ยคืออะไร คำตอบที่ได้น่ะมันมีแน่ แต่มันจะถูกต้องไหม อันนี้คงไม่มีมนุษย์คนไหนตอบได้ เพราะคนที่จะบอกได้ก็ตายไปตั้งสองพันห้าร้อยกว่าปีแล้ว แล้วการจะเอาแค่ข้อมูลที่ไม่สามารถตัดสินได้ว่าถูกหรือผิดมาตัดสินคนอื่นโดยใช้จริตส่วนตนเป็นที่ตั้งผมว่ามันเกินไป ส่วนผมเองยึดมั่นถือมั่นอะไร ผมไม่ทราบเพราะผมไม่ได้ยึดถืออะไรทั้งนั้น(ถ้าคุณทราบรบกวนช่วยโควตความเห็นผมมาตอบทีจะเป็นพระคุณ)

BoonTew
3rd June 2013, 10:12
ไม่ได้ตัดสินศรัทธาหรอกครับ ก็อย่างที่บอกว่าใครจะนับถือ ไม่นับถือ อย่างไรมันไม่ใช่เรื่องของผม แต่เท่าที่ผมเห็นมันเป็นการออกมาประนามอย่างไร้ความยุติธรรม ก็ในเมื่อถ้าถามว่า "พุทธ" เนี่ยคืออะไร คำตอบที่ได้น่ะมันมีแน่ แต่มันจะถูกต้องไหม อันนี้คงไม่มีมนุษย์คนไหนตอบได้ เพราะคนที่จะบอกได้ก็ตายไปตั้งสองพันห้าร้อยกว่าปีแล้ว แล้วการจะเอาแค่ข้อมูลที่ไม่สามารถตัดสินได้ว่าถูกหรือผิดมาตัดสินคนอื่นโดยใช้จริตส่วนตนเป็นที่ตั้งผมว่ามันเกินไป ส่วนผมเองยึดมั่นถือมั่นอะไร ผมไม่ทราบเพราะผมไม่ได้ยึดถืออะไรทั้งนั้น(ถ้าคุณทราบรบกวนช่วยโควตความเห็นผมมาตอบทีจะเป็นพระคุณ)

ใช้ชีวิตอยู่โดยที่ไม่ยึดถืออะไรทั้งนั้น คุณคงเป็นคนแรกตั้งแต่มีอารยธรรมมนุษย์มาเลยมั้ง:sweat

ไม่ได้ต่อว่าอะไรคุณหรอกนะแค่ให้เคารพสิทธิในความเชื่อของคนอื่นบ้างเท่านั้นแหละ

หาคำตอบที่ถูกต้องของคำว่าพุทธ มันมีถูกมีผิดด้วยเหรอครับ ถามร้อยคนก็ตอบร้อยแบบ (เหมือนสมัยเรียนโดนอจ.ถามว่าศิลปะคืออะไร:o)

ผมไม่อยากใช้ความรู้แค่หางอึ่งของผมไปฟันธงเรื่องแบบนี้ แต่ผมรู้ว่าคุณมีคำตอบอยู่ในใจแล้วแค่อยากเม้นเอาชนะเท่านั้นแหละ เอาเป็นว่าผมยอมละกัน

exodus
3rd June 2013, 10:23
ใช้ชีวิตอยู่โดยที่ไม่ยึดถืออะไรทั้งนั้น คุณคงเป็นคนแรกตั้งแต่มีอารยธรรมมนุษย์มาเลยมั้ง:sweat

ไม่ได้ต่อว่าอะไรคุณหรอกนะแค่ให้เคารพสิทธิในความเชื่อของคนอื่นบ้างเท่านั้นแหละ

หาคำตอบที่ถูกต้องของคำว่าพุทธ มันมีถูกมีผิดด้วยเหรอครับ ถามร้อยคนก็ตอบร้อยแบบ (เหมือนสมัยเรียนโดนอจ.ถามว่าศิลปะคืออะไร:o)

ผมไม่อยากใช้ความรู้แค่หางอึ่งของผมไปฟันธงเรื่องแบบนี้ แต่ผมรู้ว่าคุณมีคำตอบอยู่ในใจแล้วแค่อยากเม้นเอาชนะเท่านั้นแหละ เอาเป็นว่าผมยอมละกัน

ผมก็ความรู้หางอึ่งเหมือนกัน ถ้าเทียบกับอีกหลายๆท่านที่ออกตัวมาในกระทู้นี้ แต่เพราะอย่างนั้น การไปประนามพระที่กินหมูกะทะ ทั้งๆที่ตนเองก็ไม่ได้รู้แจ้งแถลงไขในเส้นทางนี้อย่างแท้จริงมันไม่มีความยุติธรรมครับ หากว่ากฏบัญญัติเรื่องฉันอาหารนี้มันก็ไม่ใช่เส้นทางของ "พุทธ" อย่างที่ถือปฏิบัติ(หรือไม่ได้บัญญัติโดยศาสดาจริง) คำถามคือแล้วใครจะรับผิดชอบในการกระทำของตนเอง

ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆก็แล้วกัน อย่างเช่น การที่จะมีใครซักคนที่ไม่ได้ลึกในทางด้าน ธุรกิจ และ เศรษฐศาสตร์ มาด่าองค์กรหนึ่งว่าทำไมประกอบกิจการแล้วมีแต่หนี้สิน ผลงานก็ไม่ได้มีเป็นชิ้นเป็นอัน ทั้งๆที่ตนเองก็ไม่ได้มีความเข้าใจลึกซึ้งในองค์กรนั้นๆ โดยที่มีเพียงทัศนคติว่าสิ่งที่ควรจะเป็นมันต้องเป็นเช่นนั้นเช่นนี้ แล้วก็มาตัดสินว่า องค์กรนี้ห่วย องค์กรนี้โกง ซึ่งผมมองว่ามันไม่ยุติธรรม

คุณเองก็พูดถูกอยู่อย่างนึง นั่นคือ การจะหาคำตอบว่าพุทธที่แท้จริงเป็นอย่างไรนั้นเป็นเรื่องที่แทบจะเป็นไปไม่ได้ เพราะมันตัดสินอะไรถูกหรือผิดไม่ได้อีกต่อไปแล้ว แต่ในเมื่อรู้อยู่อย่างนี้แล้ว ไอ้สิ่งที่ตนเองยึดมั่นถือมั่นเนี่ยมันหลักลอยไหม คนเรามันไม่คิดไง มันติดภาพแต่ว่าสิ่งที่คิดหรือรู้สึกที่ผ่านมาคือสิ่งถูก(ทั้งๆที่ก็บอกข้างต้นอยู่แล้วว่ามันตัดสินอะไรไม่ได้) แล้วก็ไปกล่าวว่าคนนั้นผิด คนนี้ผิด ทั้งๆที่ตัวศาสดาเองบัญญัติไว้จริงหรือไม่จริงประการใดก็ไม่ทราบ เพราะเรื่องราวมันก็ถูกเล่าถูกๆผิดๆมาอีกทอดอยู่ดี(อย่าลืมว่าศาสนานี้มันไม่ได้เพิ่งจะเกิดเมื่อวาน มันเกิดมาร่วมๆจะสามพันปีเข้าไปแล้ว) เอวัง

Breakboyz
3rd June 2013, 10:54
ญาติโยมถวายหมูกระทะ สุกี้ ก็มีครับ ผมเคยเห็น มาเป็นหม้อเลยนะคุณ

vihog
3rd June 2013, 10:57

55 อย่างว่างั้นสิครับเพราะพระหนะทำอาหารฉันเองไม่ได้เลยตองมีแม่ครัวหรือแม่ออกมาถวายอาหารหนะสิครับพอตอนเย็นๆพวกที่มาถวายอาหารยามเช้าย่อไม่สะดวกมาถวายอาหารแน่และการมีผู้หญิงอยู่ในวัดเวลากลางคืนมันไม่ดีนะแจะ