PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้าเกิดวันหนึ่ง "โลกหยุดหมุน" คุณคิดว่าจะเลือกอยู่ฝั่ง "มืด" หรือ "สว่าง" !?

redfoottttt
3rd June 2013, 01:09
เมื่อวันนึง มีมหันตภัยร้ายแรงมากๆ เกิดกับโลก (Earth)

ขอตั้งชื่อมหันตภัยร้ายนี้ว่า

"The World Down" "โลกหยุดหมุน" (ให้เสียงภาษาไทยโดย พันธมิตร)

(ชื่อจะง่ายไปไหน) แต่เอาเถอะ จุดประสงค์แท้จริงของกระทู้นี้ก็คือ การสำรวจ (เพื่ออะไรก็แล้วแต่) ผมอยากรู้ว่า เพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรกับมหันตภัยร้ายแรงนี้ และ.... ถ้าเลือกได้ (แน่นอนว่าไม่ได้แต่ไม่เป็นไร เราอนุโลมให้) ถ้าเลือกได้ คุณจะเลือกอยู่ฝั่ง "มืด (Dark)" หรือ "สว่าง (Light)" ของโลก

ซึ่งเป็นที่แน่นอนว่าในตัวเลือกย่อมมีฝั่ง "ตอนเย็น" กับ "เช้า" อยู่ด้วยครับ มี 4 ตัวเลือกให้เลือก ตามด้วยเหตุผลที่คุณเลือกที่จะใช้ชีวิตอยู่ตรงนี้ (ขออะไรที่มันมีเหตุผลๆหน่อยนะครับ)....อาววววล่ะครับ

The World Down ณ บัด นาววววว

EviLBlacK03
3rd June 2013, 01:33
ผมเลือก มืด เพราะไม่ชอบอากาศร้อน

ปล.โลกหยุดหมุนแต่มันก็ยังหมุนรอบดวงอาทิตย์ไม่ใช่หรือครับ (กลางวันกับกลางคืนก็ยังอยู่ แต่นานเป็นรอบปีเท่านั้น)

แต่ถ้าหยุดหมุนรอบดวงอาทิตย์ด้วย งั้นก็เตรียมย่างสดทั้งดาวเลยละกันครับ

Season
3rd June 2013, 01:38
แสงสว่างเพราะจะได้มองเห็นหน้าคนที่อยูใกล้กัน

Nakata2009
3rd June 2013, 01:48
ผมชอบอากาศตอนเย็นนี่แหละสุดยอดละ

CNTOODWA
3rd June 2013, 01:51
เลือก ด้านมืด เพราะมันสบายตา แต่ถ้าเลือกเวลา ชอบเวลาเช้า เพราะแดดไม่จ้าเกิน อากาศกำลังดีด้วย ไม่ร้อนดี

redfoottttt
3rd June 2013, 01:55
ผมเลือก มืด เพราะไม่ชอบอากาศร้อน

ปล.โลกหยุดหมุนแต่มันก็ยังหมุนรอบดวงอาทิตย์ไม่ใช่หรือครับ (กลางวันกับกลางคืนก็ยังอยู่ แต่นานเป็นรอบปีเท่านั้น)

แต่ถ้าหยุดหมุนรอบดวงอาทิตย์ด้วย งั้นก็เตรียมย่างสดทั้งดาวเลยละกันครับ

อ้อใช้ลืมคิดตรงนี้ไปเลย ผมหมายถึง หยุดโคจรน่ะครับ

EviLBlacK03
3rd June 2013, 02:20
อ้อใช้ลืมคิดตรงนี้ไปเลย ผมหมายถึง หยุดโคจรน่ะครับ

โทษทีๆวิชาการมากไปหน่อยเอาเป็นว่า "โลกหมุนช้าลง(นานขึ้น)จนทำให้โลกหันเข้าหาดวงอาทิตย์ได้ด้านเดี่ยว แบบเดี่ยวกับดวงจันทร์ที่หันด้านเดี่ยวเข้าหาโลก" น่าจะใช้ได้และ

mandragon66
3rd June 2013, 02:35
เลือกตอนเช้าครับเพราะว่าอากาศช่วงเช้าๆนี่มันสุดยอดมากๆสำหรับชายชาตรีอย่างเรา:)

redfoottttt
3rd June 2013, 02:52
เลือกตอนเช้าครับเพราะว่าอากาศช่วงเช้าๆนี่มันสุดยอดมากๆสำหรับชายชาตรีอย่างเรา:)

https://encrypted-tbn2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRcZt6w_3Zt9s6eEf-WiP_7--_vnejYl8FKRU0if54OzbzYq26gug

liberate01
3rd June 2013, 02:55
เลือกมืดครับเพราะถ้าเลือกสว่างจะให้เจออากาศร้อนแบบนั้นตลอดไปก็ไม่ไหวแถมตอนกลางคืนก็ยังใช้ไฟฟ้าทดแทนได้

newvisions
3rd June 2013, 02:57
เหมือนในหนัง ป่ะ
The Core ผ่านรกกลางใจโลก
เมื่อแกนกลางของโลกหยุดหมุน เป็นเหตุให้สนามแม่เหล็กของโลกเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ส่งผลให้ สิ่งมีชีวิตรอบโลกเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างทันทีทันใด ที่เมืองบอสตัน ประชาชน 32 คน พร้อมกับสิ่งมีชีวิตทุกชีวิตภายในรัศมีสิบช่วงตึก ล้มตายลงอย่างรวดเร็ว ในซานฟรานซิสโก สะพานโกลเด้นเกตพังพินาศ ทำให้ประชาชนหลายร้อยคนเสียชีวิต ที่จตุรัสทราฟัลการ์ในลอนดอน ฝูงนกพิราบเสียความสามารถในการรักษาสมดุลการบิน และบินเข้าหาผู้คนที่วิ่งหนีอย่างสับสนอลหม่าน ในโรม นักท่องเที่ยวหลายพันคนยืนนิ่งตัวแข็งด้วยความหวาดกลัว ขณะที่กำแพงของโคลอสเซียม โบราณสถานอันทรงค่าของชาวโรมัน พังทลายลงต่อหน้าต่อตาพวกเขา เพื่อแก้ไขวิกฤตครั้งนี้ เจ้าหน้าที่รัฐบาลและทางกองทัพได้เรียกตัวนักธรณีฟิสิกส์ ดร.จอช คีย์ส (แอรอน เอ็กการ์ต) และทีมนักวิทยาศาสตร์ระดับหัวกะทิของโลก และส่งพวกเขาเดินทางสู่ใจกลางโลก ในยานขุดเจาะที่ควบคุมโดย พันตรีรีเบคก้า “เบ็ค” ไชลด์ส (ฮิลลารี สแวงค์) และ นาวาโท โรเบิร์ต ไอเวอร์สัน (บรู๊ซ กรีนวู้ด) ภารกิจของพวกเขาก็คือ การวางระเบิดนิวเคลียร์ที่จะช่วยจุดระเบิดให้แกนโลกทำงานอีกครั้ง เพื่อกอบกู้โลกจากหายนะแห่งมวลมนุษยชาติ..

ap10308280
3rd June 2013, 03:07
ผมของอยู่ที่มืดล่ะกันครับ ผมอยู่ไปนานๆอาจจะเป็นแวมไพร์หรือไม่ก็werewolfก็ได้

keng18292
3rd June 2013, 03:10
เหมือนในหนัง ป่ะ
The Core ผ่านรกกลางใจโลก
เมื่อแกนกลางของโลกหยุดหมุน เป็นเหตุให้สนามแม่เหล็กของโลกเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ส่งผลให้ สิ่งมีชีวิตรอบโลกเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างทันทีทันใด ที่เมืองบอสตัน ประชาชน 32 คน พร้อมกับสิ่งมีชีวิตทุกชีวิตภายในรัศมีสิบช่วงตึก ล้มตายลงอย่างรวดเร็ว ในซานฟรานซิสโก สะพานโกลเด้นเกตพังพินาศ ทำให้ประชาชนหลายร้อยคนเสียชีวิต ที่จตุรัสทราฟัลการ์ในลอนดอน ฝูงนกพิราบเสียความสามารถในการรักษาสมดุลการบิน และบินเข้าหาผู้คนที่วิ่งหนีอย่างสับสนอลหม่าน ในโรม นักท่องเที่ยวหลายพันคนยืนนิ่งตัวแข็งด้วยความหวาดกลัว ขณะที่กำแพงของโคลอสเซียม โบราณสถานอันทรงค่าของชาวโรมัน พังทลายลงต่อหน้าต่อตาพวกเขา เพื่อแก้ไขวิกฤตครั้งนี้ เจ้าหน้าที่รัฐบาลและทางกองทัพได้เรียกตัวนักธรณีฟิสิกส์ ดร.จอช คีย์ส (แอรอน เอ็กการ์ต) และทีมนักวิทยาศาสตร์ระดับหัวกะทิของโลก และส่งพวกเขาเดินทางสู่ใจกลางโลก ในยานขุดเจาะที่ควบคุมโดย พันตรีรีเบคก้า “เบ็ค” ไชลด์ส (ฮิลลารี สแวงค์) และ นาวาโท โรเบิร์ต ไอเวอร์สัน (บรู๊ซ กรีนวู้ด) ภารกิจของพวกเขาก็คือ การวางระเบิดนิวเคลียร์ที่จะช่วยจุดระเบิดให้แกนโลกทำงานอีกครั้ง เพื่อกอบกู้โลกจากหายนะแห่งมวลมนุษยชาติ..

มาพร้อมกับบรรยายหนังเลยน่ะ**** แหม่

hisawahiroki
3rd June 2013, 08:30
ขอตอนเช้า ด้วยคน จะนอนก็ปิดม่าน ไม่ร้อนเกินอากาศกำลังดี

ปล.โลกฝั่งกลางคืนคงเปลืองพลังงานกันน่าดูเลยน่ะ จะต้องมีปัญหาพลังงานตามมาแน่ๆ (ถ้าไอประเทศขายน้ำมันได้อยุ่ฝั่งกลางวันอย่างเดียวอ่ะน่ะ มันจะรวยขึ้นอีก 1000 เท่า)

mooshirogane
3rd June 2013, 09:14
http://i1052.photobucket.com/albums/s446/kingdomheartsuploader/Sora/KingdomHeartsTwilightTown.png

คุณรู้จัก twilight town มั้ย

DkTaP82
3rd June 2013, 09:23
ส่วนผมละก็ขอวิเคราะห์ดังนี้
กรณีโลกหยุดหมุน และไม่มีการโครจรรอบดวงอาทิตย์ เท่ากับว่าโลกจะไม่เข้าหาดวงอาทิตย์ ตำแหน่งสมดุลที่ 93 ลัานไมล์ก็จะค่อยออกห่างไปเรื่อยๆ จนกระทั้งโลกหนาวเย็นขึ้น เท่ากับว่าสิ่งมีชีวิตสามในสี่ของทั้งหมดจะตาย และที่เหลือก็จะค่อยๆตายลงตามลำดับ ปัญหาพลังงานและอาหารก็จะมีผลกระทบไม่ใช่เพราะปัจจัยด้านที่เข้าหาแสงอย่างเดียว แต่นับไปถึงอุณภูมิ พืชอาหารส่วนใหญ่จะตาย กรณีนี้ยกเรื่องตอนเช้า-ตอนกลางคืตออกไป เพราะว่ามีผลกระทบเท่าๆกัน แต่ด้านกลางคืนจะเลวร้ายกว่าแน่นอน

แต่ถ้าทั้งหมดนี้อยู่ตำแน่งเดิมที่สมดุย แต่ไม่มีการหมุน แต่อยู่ตำแหน่งเดิมไม่มีการโครจร ผมเลือกตอนเช้า ช่วงเวลา ประมาณ 7-8 โมงเช้าครับ

pamzar5546
3rd June 2013, 09:24
มนุษย์จะปรับตัวไม่ได้ และค่อยๆตายกันหมดนั่นเอง 5555555555

sonthaya602
3rd June 2013, 09:38
ส่วนผมละก็ขอวิเคราะห์ดังนี้
กรณีโลกหยุดหมุน และไม่มีการโครจรรอบดวงอาทิตย์ เท่ากับว่าโลกจะไม่เข้าหาดวงอาทิตย์ ตำแหน่งสมดุลที่ 93 ลัานไมล์ก็จะค่อยออกห่างไปเรื่อยๆ จนกระทั้งโลกหนาวเย็นขึ้น เท่ากับว่าสิ่งมีชีวิตสามในสี่ของทั้งหมดจะตาย และที่เหลือก็จะค่อยๆตายลงตามลำดับ ปัญหาพลังงานและอาหารก็จะมีผลกระทบไม่ใช่เพราะปัจจัยด้านที่เข้าหาแสงอย่างเดียว แต่นับไปถึงอุณภูมิ พืชอาหารส่วนใหญ่จะตาย กรณีนี้ยกเรื่องตอนเช้า-ตอนกลางคืตออกไป เพราะว่ามีผลกระทบเท่าๆกัน แต่ด้านกลางคืนจะเลวร้ายกว่าแน่นอน

แต่ถ้าทั้งหมดนี้อยู่ตำแน่งเดิมที่สมดุย แต่ไม่มีการหมุน แต่อยู่ตำแหน่งเดิมไม่มีการโครจร ผมเลือกตอนเช้า ช่วงเวลา ประมาณ 7-8 โมงเช้าครับ

การที่โลกหยุดหมุนรอบดวงอาทิตย์ ทำให้สมดุลของแรงสูศูนย์กลางเสียไป แล้วโลกจะเคลื่อนที่เข้าสู่ดวงอาทิตย์ด้วยความเร่ง

flukluking
3rd June 2013, 09:41
อยู่ก้ำกึ่งได้ไหมครับ

808080808
3rd June 2013, 09:42
ขออยู่กึ่งกลางของทั้ง2ช่วงเวลาละกันครับเลือกทางสายกลาง

ManKP
3rd June 2013, 09:53
อยู่ตรงกลางละกัน

yoshi3416
3rd June 2013, 10:07
ผมขออยู่นอกโลก

BoonTew
3rd June 2013, 10:29
ผมจะทำให้โลกกลับมาหมุนอีกครั้ง

http://www.youtube.com/watch?v=s_ilJOMJzNE

kabukiput
3rd June 2013, 10:32
ใความเป้นจริงมันไม่มีทางที่ใครจะอยู่ฝั่งใดฝั่งหนึ่งได้หรอกครับ สิ่งมีชีวิตหลายๆอย่างต้องการแสงสว่างในการเจริญเติมโตและดำรงค์ชีวิตต่อไป มิเช่นนั้นก็จะเหมือนกับสัตว์บางประเภทครับที่ตาบอด เช่นพวกปลาหรือกบที่อาศัยอยู่ในที่มืดตลอดชีวิตลูกหลานที่ออกมาก้ตาบอดมองไม่เห็นอะไร เช่นกันอยู่ในที่มีแสงสว่างมากเกินไปก็ไม่ดีครับ มันได้รับการพักผ่อนน้อย

exodus
3rd June 2013, 10:39
มันก็จะส่งผลต่อแรงดึงดูดทันที ทุกอย่างจะถูกเหวี่ยงออกข้างนอก เราจะตายกันหมดโดยไม่ทันได้คิดว่าจะอาศัยอยู่ในส่วนไหนดีครับ

ผมขออยู่นอกโลก

เพราะฉะนั้นคำตอบนี้จึงดูมีเหตุผลมากที่สุด

John Marston
3rd June 2013, 11:41
มันเลือกได้เหรอครับ จะมืด หรือ สว่าง ผมก็ขอยู่ประเทศไทยนี่แหละครับ

payback
3rd June 2013, 12:04
ถ้าตอบตามคำถาม จขกท. ผมก็คงอยากอยู่โลกมืดอ่ะ แต่มันก็มีความเสีย่งนะ พอเราที่อยู่โลกมืด ตลอดเวลา ผิวหนังไม่ได้รับแสง UV หรือไรซักอย่างนานๆ พอเรามาเจอแสงแดด ผิวอาบรับไม่ไหว ผิวไหม้เหมือนแดรคคิวล่าไรงี้ หรือบางที อยู่ในความมืดนานๆ ร่างกายคนเราอาจจะปรับสภาพ ตามองเห้นได้ชัดขึ้น แต่แพ้แสงไรงี้ หรือร่างกายอาจจะค่อยๆวิวัฒนาการ ไป

ไม่ใช่แค่ด้านมืดนะ ด้านสว่างก็น่าจะเป้นนะ

แต่มาคิดๆดูอีกที ผมว่า ถ้าโลกแค่หยุดหมุนโคจรเลยอย่างเดียว แต่ยังมีไฟฟ้ามีอะไรใช้ผมว่า ด้านมืดก็ไม่ค่อยเท่าไหร่มั๊ง มีไฟฟ้าอยู่ 555

DkTaP82
3rd June 2013, 12:09
การที่โลกหยุดหมุนรอบดวงอาทิตย์ ทำให้สมดุลของแรงสูศูนย์กลางเสียไป แล้วโลกจะเคลื่อนที่เข้าสู่ดวงอาทิตย์ด้วยความเร่ง

กรณีนี้ผมหมายถึงโลกไม่อยู่อำนาจของแรงโน้มถ่วงจากดวงอาทิตย์ หรือเรียกง่ายๆ ไม่ขึ้นตรงต่อสภาสุริยะ เพราะฉนั้นผลที่เกิดขึ้นจะมีแค่ความสูญอิทธิผลของสภาสุริยะ จึงทำให้หลุดจากหน่วยงานไปโดยปริยายครับ 55555555555555

pondsif01
3rd June 2013, 15:46
โลกหยุดหมุน ทุกสิ่งก็เดี้ยงกันหมดทันทีเลยครับ ขั้วแม่เหล็ก ด้านที่ไม่โดนแสงอาทิตจะกลายเป็นทุ่งน้ำแข็ง ฝั่งที่มีแดดก็โดนย่างสด ครับ ตายสถานเดียวเลย อิอิ

postgeno159
3rd June 2013, 16:42
ถ้าเลือกตามโพลล์แล้ว ขอเลือก ตอนเย็น ครับ

เย็นสบาย แสงก็มีมาบางๆ ถือว่าอากาศดีมากเลยล่ะครับ

gorbyz
3rd June 2013, 17:32
ผมอยู่ดาวอังคารรอนะ

4iKunG
3rd June 2013, 17:35
อยู่ระหว่างกลาง มืด กับ สว่าง ครับ

ampon1901
3rd June 2013, 17:56
ขออนุญาติ แชร์ไปที่ เฟส ได้ไมครับ ขอบคุณ

bossja
3rd June 2013, 18:32
ผมจะหนีไปที่เย็นๆและก็อาบแดด

newvisions
3rd June 2013, 19:06
จะเกิดสงคราม แย่งชิงพลังงาน ระหว่าง ด้านมืด และ ด้านสว่าง

ผู้ที่จะนำสมดุลมาสู่พลังจะเกิดขึ้นมาในครรภ์บริสุทธิ๋

Lagger
3rd June 2013, 19:19
ผมจะทำให้โลกกลับมาหมุนอีกครั้ง

http://www.youtube.com/watch?v=s_ilJOMJzNE

ไอย๊ะ 555+

Michiri
3rd June 2013, 19:24
คิดในแง่จินตนาการก็คือ อยากอยู่ในความมืดครับ ผมรู้สึกชอบมันมากกว่าแสงสว่าง อย่างน้อยเราก็มองเห็นดวงดาวที่สวยงามได้

Shinobu
3rd June 2013, 19:26
ผม อยากอยู่มืดครับ ผมชอบแสงไฟ ในตอนกลางคืน ชอบดวงดาว ^ ^

netgulood
3rd June 2013, 19:30
ถ้าไม่มีแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ ชีวิตก็จะไม่เติบโตครับ เช่น พืช ที่ไม่ได้รับแสงแดด ก็จะตาย สัตว์กินพืชก็จะตาย พอสัตว์กินพืชตาย สัตว์กินเนื้อก็ไม่มีอาหาร กินกันเอง สรุปตายหมดแน่ๆ ดังนั้นผมเลือก ด้านสว่างครับ ^^

saskill
4th June 2013, 12:29
ตอนเย็น อยู่เฉยๆไม่ต้องทำอะไร ถ้าเกิดมันมีจริง ช่วงเย็นจะเป็นช่วงที่ดีที่สุดในการออกล่า ช่วงสายตากลับแสง หรือใช้แสงอาทิตย์ในการช่วยพลางตา
สัตว์ล่าเนื้อหลายชนิดออกล่า ตอนกลางวัน แต่ตอนกลางคืนยิ่งกว่า เพราะlvl มันโหดเกินไปสำหรับ ppl เริ่มต้นอย่างเราๆ

อีกอย่างแดดไม่ร้อน ร่างกายไม่ต้องการน้ำในการดำรงชีวิตเยอะ เช่นถ้าตอนกลางวัน จะอากาศร้อนมาก และตอนกลางคืนอากาศหนาวมาก ยกตัวอย่างเช่น ในทะเลทราย
ช่วงเย็นจึงเป็นช่วงที่ดีที่สุด เพราะอยู่ในระหว่างการเปลี่ยนสภาพอากาศ
แต่ใครจะรู้ เมื่อเวลาผ่านไปนานๆ สัตว์หลายชนิตอาจจะวิวัฒตัวเองเพื่อให้อยู่รอดในโลกได้
ซึ่งเป็นไปตามกฏของ ชาร์ลส์ ดาร์วิน ที่ว่าด้วย การคัดเลือกตามธรรมชาติ

Neotridagger
4th June 2013, 12:45
อยู่ในซีกโลกสว่าง เรามีแสงแดด ถ้าเวลาไหนเราอยากอยู่กับความมืดเราก็สร้างเองได้ แค่หาอะไรมาบังมิดๆก็มืดละ
ถ้าบริหารจัดการเรื่องแสงและวงจรชีวิตของสิ่งต่างๆให้ดี มันก็จะเหมือนโลกปกติเลยแหละ

แต่ถ้าเราอยู่ในโซนมืด เราจะไม่มีทางได้สัมผัสแสงแดดอีกเลย ได้แต่นั่งมองไฟที่ปั่นจากโรงไฟฟ้าเท่านั้น
แน่นอนว่าพืชผักเกือบทุกชนิดก็จะปลูกไม่ขึ้น แล้วเราจะเอาออกซิเจนจากไหน หากไม่มีพืชก็ไม่มีสัตว์กินพืช หากไม่มีสัตว์พืชก็ไม่มีผู้ล่า สุดท้ายแล้วเราจะเอาอะไรกิน

kidsylenser
4th June 2013, 12:48
มืดเลยครับ ตาผมแพ้แสง อยู่กลางแดดผมจะจาม

vasanchai
4th June 2013, 14:35
ประเทศไทยอยู่ตรงไหนผมก็อยู่ตรงนั้นแหละครับ

jackmask
4th June 2013, 15:54
อยู่ด้านมืดสิ ไม่ร้อนไง -*-

PeoPleWithNoName
4th June 2013, 16:19
เลือกสว่าง เพราะเมื่อได้รับแสงสว่างแล้วจะทำให้รู้สึกสดชื่น หากต้องการความมืดก็ไปอยู่ที่ร่มๆก็ได้ :)

moowinza789
4th June 2013, 16:59
มืดแน่นอนครับ ผมชอบบรรยากาศตอนกลางคืน

Mcarmy
4th June 2013, 17:56
ถ้าโลกหยุดหมุนทันทีนะ จะเกิดเหตุมหาภัยธรรมชาติเลยล่ะ รู้ไหม

เพราะโลกเราหมุนด้วยความเร็ว 1000 ไมค์ต่อชั่วโมง ถ้าเกิดโลกหยุดหมุนทันที อากาศบรรยากาศโลกมันจะไม่ได้หยุดตามโลก

แต่! ในพริบตามันจะทำให้เกิดลมที่พัดด้วยความเร็วในอัตรา 1000 ไมค์ เหมือนแรงสะสม

อย่าพึ่งคิดว่าคุณจะได้สบายอากาศเย็นเพราะลม พัดเท่ากับความเร็วของเครื่องบินเจ็ทละ เพราะ คุณจะลุกเป็นไฟทันที ตึกราบ้านคุณจะหลอมละลาย
คอมพิวเตอร์ระเบิดใส่หน้าคุณทันที แทนที่จะเย็นกับร้อนเพราะว่า ในขณะเดียวกันที่เกิดลมที่พัดด้วยความเร็ว 1000 ไมค์ ทุกซอกทุกมุมโลกนั้น
จะเกิดพลังงานของแรงเสียดทานที่เกิดจากการหมุนจะถูกปล่อยในรูปความร้อนมหาศาล

อย่างที่ 2

อย่างที่ 3 โลกด้านสว่างจะเกิดมหภัยแห้งแร้ง ส่วนด้านที่มืดจะเย็นเยือกสุดขั้ว

อย่างที่ 4 ในความแตกต่างของสภาพอากาศจะทำให้เกิดการปั่นป่วนของอากาศ

ช่วงตัดระหว่างเงามืดกับสว่างจะทำให้เกิดลมขนาดใหญ่ที่ไหลจากด้านนึงสู่อีกด้านนึง ซึ่งเป็นกระแสพาขนาดใหญ่

และช่วงระหว่างเงามืดและสว่างจะเต็มไปด้วยพายุไซโคลนขนาดใหญ่

และในขณะที่โลกหมุนรอบดวงอาทิตย์ ช่วงแถบมืดกับสว่างจะเกิดอากาศปั่นป่วน ดังนั้นในช่วง ของ
6 เดือนมืด 6 เดือนสว่าง ทุกจุดบนโลกจะเกิด ฤดูของพายุ ไซโคลน

ผมขอเลือก ยอม...
ทุกอย่างบนโลกจะยุ่งเหยิงไปหมด
และสุดท้ายนี้

คุณ!คิดอยากจะอยู่ส่วนไหนของโลก ในวันที่โลกหยุดหมุนกันล่ะ ?

มืด หรือ สว่าง
คิดให้ดีนะ :rose ฮึๆ :sharky

: เพิ่มเติม :
ข้อมูลผมเอามาจากสุดยอด สาระคดี THE UNIVERSE
และใส่ข้อมูลแต่งแต้มในรูปของผมเอง ผิดพลาดก็บอกตำนิได้เลยนะ :D

ตอน

Ten ways Ten Destroy
The Earth

nakiann123
4th June 2013, 18:26
ตรงไหนมีเกย์เยอะๆ คุณก็เจอผมตรงนั้นแหละ

Mcarmy
4th June 2013, 18:32
ผมพึ่งมานึกได้อีก ลองคิดสิว่าถ้าคุณกำลังดำเนินชีวิตปกติของคุณในขณะกำลังโดนเหวี่ยง
เหมือนคุณยืนอยู่บนรถบัสที่วิ่งด้วยความเร็วเสียงและถ้ารถบัสหยุดเหมือนที่โลกหยุดด้วยความเร็ว 1000 ไมค์ต่อชั่วโมงล่ะ

จะโดนอะไรมั่งนะ แรงเสียดทาน แรง G กระแทกบีบกระโหลก กระแทกกำแพงด้วยความเร็ว 1000 ไมค์ จะเละแบบไหนมั่งนะ :)

(แรง G นี่ผมมั่วขึ้นมาเกี่ยวรึปล่าวก็ไม่รู้)

kurolykan
4th June 2013, 21:30
หยุดหมุน โลกอีกด้านก็เผาแล้วเผาอีก อีกด้านก็เย็นแล้วเย็นอีก ระบบนิเวศพัง อาจจะเกิดระบบนิเวศใหม่ๆ ตามมาทีหลังแต่ถึงตอนนั้นผมคงตายก่อนแล้วล่ะ เอาเป็นว่า สนุกให้เต็มที่ อยุ่กึ่งๆ ระหว่างรอยต่อของ ด้านสว่างกับด้านมืดได้ป่าว อยู่แบบบ้านเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆ น่ะ

bankcoxzaza
4th June 2013, 21:39
ชอบด้านมืดครับ แล้วทั้งโลกจะต้องเดินสายผลิต LED มาติดกันทั่วเมือง เป็นแสงสี เป็นรูปต่างๆ กระพริบๆ ที่น่าดูมากครับ 5555+

Tayo987
4th June 2013, 21:51
ในโลกอนาคตที่โลกหยุดหมุน มนุษย์ได้สร้างโดมกักเก็บพลังแสงอาทิตย์จำนวนมาก ทำให้ฝั่งสว่างมีพลังงานมากพอสร้างที่อยู่อาศัยภายในโดมยักษ์
โดยใช้พลังงานที่ไม่สิ้นสุดนี้ สร้าง "กลางวัน" และ "กลางคืน" เทียมขึ้นมา แต่ในขณะเดียวกันฝั่งมืด จำเป็นต้องใช่พลังงานจำนวนมากในการดำรงชีวิต
ทำให้ฝั่งมืดเริ่มทำการรุกรานฝั่งสว่าง จนเกิดเป็น โกโก้ครัน จบ..

m4a1m16a2
8th June 2013, 12:50
ขอตอนเช้า สว่าง แต่ยังไม่ร้อน

[In]TerLight'z
8th June 2013, 12:58
ขออยู่ ตอนเช้าละกัน ไม่ร้อน ไม่หนาวมาก ^^"

Kwacharakorn
8th June 2013, 13:02
อะไรก็ได้ครับขออยู่แล้วอากาศมันออกหนาวๆเย็นๆมืดๆก็พอละ

nomkontwarn
8th June 2013, 13:04
*ในกรณีที่โลกหยุดหมุนไปเฉยๆ
โลกหมุนรอบตัวเองด้วยความเร็วประมาณ 1000 Km/h
เพราะโลกมันใหญ่มากจนเราแทบไม่รู้สึก
แต่ถ้าหยุดหมุนไปเฉยๆ
แต่ฟ้ากับอากาศไม่ได้หยุดหมุนไปด้วยเฉยๆอย่างแน่นอน ใน ขณะ ที่พื้นดินหยุดหมุนไป

ก็จะเกิดลมที่ยังเคลื่อนที่ ที่เกิดจากการหมุนรอบตัวเองของโลก
ลมก็มีความเร็วประมาณ 1000 km/h เช่นกัน
ลมก็จะทำลายทุกสิ่งที่อยู่บนพื้นผิวในราบไปในพริบตา

*พูดง่ายๆคือ ก็จะเกิดลมพายุจากทิสตะวันตกไปตะวันออก อยู่ใต้ดินเท่านั้นที่จะรอด

ปล.ถ้าโลกค่อยๆหมุนช้าลง จนหยุดหมุนไปก็อาจจะเกิดในแบบ จขกถ นี้

Bytes
8th June 2013, 21:04
ถ้าโลกหยุดหมุน ฝั่งมืดก็คงอยู่ไม่ได้หรอกครับ ต้นไม้คงตายหมดเพราะสังเคราะห์แสงไม่ได้
อากาศก็จะเน่าเสีย เต็มไปด้วยเชื้อโรคเพราะไม่มีแดดคอยฆ่าเชื้อ

chavalit1997
9th June 2013, 08:43
มันก็จะส่งผลต่อแรงดึงดูดทันที ทุกอย่างจะถูกเหวี่ยงออกข้างนอก เราจะตายกันหมดโดยไม่ทันได้คิดว่าจะอาศัยอยู่ในส่วนไหนดีครับ

เพราะฉะนั้นคำตอบนี้จึงดูมีเหตุผลมากที่สุด

ผมอยู่ในบ้าน เหวี่ยงอยากมากก็ชนพัดลมล่ะ 5555 ถ้าหลังคาไม่ไปด้วยนะ