PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เนื่องจากกระทู้ สอบ รด และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ รด ผมอยากสอบถามว่า...

Tuksido
3rd June 2013, 21:30
ใครไม่เรียนรด.บ้าง ผมคน1ละ เหตุผล คือ ขี้เกียจครับ คือไม่ใช่ไม่ชอบทหาร แต่มันก็สองจิตสองใจแหละครับ อยากเรียนแต่ขี้เกียจ ไม่อยากเกณฑ์ทหาร :o
แต่สุดท้ายก็คือไม่เรียนครับ
แล้วท่านอื่นๆละครับ

[A]Zrecycle
3rd June 2013, 21:34
เหมือนกัน แต่เลือกไม่ได้

hunkacer
3rd June 2013, 21:46
เด็ก ๆ เคยฝันว่าอยากอัพเกรดจากลูกเสือสำรองเป็นทหารจริง ๆ เลยอยากเรียน

ไม่อยากเกณฑ์ทหาร แต่ก็ไม่อยากเรียน แต่ตัดสินใจเรียน ก็ขี้เกียจเรียน เรียนจนจบปี 3 รู้สึกว่าเราผ่านหนึ่งเรื่องที่สักครั้งลูกผู้ชายเคยทำมาแล้ว ปัจจุบัน ต่อปี 4 5 ถามว่าเพราะอะไร?

สนุกดี เพราะรู้สึกว่ามันได้ลุยได้ปลดปล่อย เหนื่อย แต่ฮา โดนแดก แต่มันส์ ช่วยเพิ่มสีสันให้ชีวิตมหาลัยได้โขเลยล่ะ

ปล. แถมจบปี 5 ได้แต่งชุดหล่อรับปริญญานะเออ 55555 นี่ละจุดประสงค์หลักที่เรียนต่อ

shisaku
3rd June 2013, 21:54
ขี้เกียจเหมือนกัน แต่ก็ทนเรียนจนจบ ตอนเรียนก็อิจฉาพวกที่เรียนลูกเสือ ตอนพวกผมเข้าฝึก 14วัน พวกลูกเสือสบาย เล่นๆนอนๆไปเป็นเดืิอน ตอนพวกผมฝึกที่ค่าย 5วัน4คืน พวกลูกเสือหยุดเรียน เล่นเกมสบายใจเฉิบ
.
.
.
ทีนี้!! ตอนผมเรียนจบ......พวกที่เรียนลูกเสือไปจับไปดำไปแดง ตอนนั้นละ ที่ผมคิดได้ว่า....ทั้งหมดที่ผมเรียนมา นี่ละคือคำตอบ (ไม่ว่ากันนะ ความรู้สึก :yes)

tazaa71
4th June 2013, 02:55
ตอนนี้เรียนไปจบ3ปีไม่แน่ใจนะครับว่าต้องไปเป็นทหารอีกหรือเปล่า บางคนก็บอกว่าไม่เป็นบางคนก็บอกว่าต้องเป็น เอาละสิงานนี้มีใครพอทราบคำตอบบ้างครับว่าต้องเป็นไหม

thexaou
5th June 2013, 18:41
ผมไม่เรียนครับ เหตุผล คือ เรียนไม่ทัน และก็คิดว่าทดสอบร่างกายก็ไม่ผ่านแน้นอน และก็ตัดสินใจไว้แล้วว่าจะลองใช้ชีวิตแบบทหาร โดยไปสมัตรทหารเกณฑ์ เพราะว่าผมเคยโดนพวกที่เรียน รด ด่ามาว่า "มุงเป็นชายหรือป่าวไม่เรียน รด" ผมเลยสวนไปว่า "แล้วมุงกล้าเป็นทหารไหมละสัตว์" และก็ ผมเชื่อว่าหลายๆคน อยากเป็นรด ไม่ใช้แค่ไม่อยากเป็นทหาร มันก็มีหลายอย่างที่มีประโยชน์ เช่น ช่วยในการสอบต่างๆ ฝึกระเบียบวินัย ฝึกร่างกาย สนุก เป็นช่วงหนึงของชีวิตวัยรุ่นที่ต้องลอง แต่ส่วนใหญ่ มันเรียนเพราะไม่อยากเป็นทหารกันนั้นละ ผมเลยคิดว่า ผมหนักไปทางเรียนกับกิจกรรมอื่นๆในโรงเรียนดีกว่า ก็ประมารนี้แล :)