PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องจริง ที่ชายไทยต้องเจอ

John Marston
4th June 2013, 12:48
เรื่องจริง ที่ชายไทยต้องเจอ

http://www.dailynews.co.th/sites/default/files/imagecache/620x245/cover/177366.jpg

ลองอ่านดูนะครับว่าจริงไม้45 ข้อ ของทหารเกณฑ์ ที่ชายไทยต้องอ่าน!!

1.) ถ้าเรียน รด. จบ 3 ปี และมีการยื่นเอกสารถูกต้อง ไม่ต้องเกณฑ์ทหารและอย่าไปหลงจับใบดำ ใบแดง

2.) ถ้าคุณมีโรคที่ได้รับการยกเว้นหรือมีใบรับรองแพทย์จาก รพ.ที่กำหนดว่าได้รับการยกเว้นทหาร หากในวันตรวจคัดเลือกเจ้าหน้าที่บอกให้คุณจับฉลาก อย่าจับเด็ดขาด

3.) ถ้าคุณเป็นสาวประเภท 2 ทำหน้าอกมา ถ้าทหารแกล้งบอกให้คุณถอดเสื้อ อย่าไปถอดและอย่าเปิดหน้าอกให้ทหารดู แต่จะมีหน่วยแพทย์เฉพาะทางคอยตรวจพวกคุณอยู่

4.) 3 เดือนแรกของทหารเกณฑ์ คือ 3 เดือนนรก!

5.) กิจกรรมโหด ครั้งแรกของทหารเกณฑ์คือ รับน้องทหาร

6.) คุณไม่ต้องไปร้านตัดผมเพื่อตัดเกรียน แต่ค่ายทหารเค้าเตรียมช่างเอาไว้แล้วก็ คือทหารนั่นแหละ ตัดให้

7.) ครูฝึกจะหาทางทำโทษ(แกล้ง)ทหารเกณฑ์ตลอดเวลา ตั้งแต่ กินอาหาร อาบน้ำและเข้านอน

8.) สัปดาห์แรกของการฝึกคุณจะมีอาการกินไม่ได้และนอนไม่หลับและระบบขับถ่ายมีปัญหา

9.) เสียงที่ทหารกลัวที่สุดคือ เสียงนกหวีด

10.) คุณจะต้องทำตามที่ครูฝึกสั่งทุกอย่าง แม้คุณจะรับไม่ได้ก็ตาม เช่น ดมขี้หมา กินเนื้อเน่าๆ แก้ผ้าคลุกฝุ่นและอีกหลายๆอย่าง

11.) เมื่อถึงเวลารับประทานอาหาร ในช่วงของการฝึกคุณจะต้องกินข้าวแบบสุนัข

12.) มักจะมีเรื่องวิตถารเกิดขึ้นในค่าย เช่น ครูฝึกสั่งให้พลทหารต้องรีดน้ำเชื้อแล้วเอามาให้ครูฝึกดูถึงจะเข้านอนได้ หรือถ้าฝึกอะไรแล้วทำตามไม่ได้ก็จะให้เปลื้องผ้าทีละชิ้น

13.) ในเวลาอาบน้ำปกติ จะใส่อะไรอาบน้ำก็ได้แต่ถ้าครูฝึกอยู่(ซึ่งเขาจะเข้ามาดูบ่อยๆ) พลทหารทุกคนจะต้องแก้ผ้าอาบน้ำ

14.) พลทหารทุกคนมีสิทธิที่จะได้เป็นนายแบบโป๊จำเป็น เพราะในข้อที่ 12-13 ครูฝึกจะชอบถ่ายรูปเก็บไว้ โดยที่พลทหารไม่มีสิทธิที่จะ อาย สั่งห้าม หรือหลบเด็ดขาด (เพราะคุณเป็นเพียงแค่ทหารเกณฑ์)

15.) คลิปหลุดจากค่ายทหารที่โพสตามเว็บเกย์ ส่วนมากมาจากกล้องของครูฝึกเองทั้งสิ้น

16.) คลิปที่คนภายนอกต้องการมากที่สุดคือ “คลิป ทหาร เกณฑ์ อาบน้ำ” ถ้าไม่เชื่อลองไป Serch Google

17.) ถ้าคุณไม่อยากเหนื่อยจากการฝึกแนะนำให้ไปประจบ สอพลอ ตอแหล กับครูฝึกหรือทหารผู้ใหญ่ เพราะจะทำให้คุณกลายเป็นคนใช้ส่วนตัว

18.) นอกจากการฝึกทหารแล้ว คุณอาจได้รับหน้าที่ให้ไปขัดส้วม ตัดหญ้า ทำความสะอาดบ้านของครูฝึก

19.) วันดี คืนดี เมียนายทหารอาจจะพาคุณไปตลาดเพื่อไปช่วยเค้ายกของ ไม่ต้องแปลกใจไป เพราะคุณเธอกำลังจะอวดว่าเธอมีทหารเกณฑ์เป็นคนใช้

20.) ถ้าญาติส่งจดหมายมาหาคุณ ครูฝึกจะเอาจดหมายนั้นอ่านประจานต่อหน้าเพื่อนๆร่วมค่าย

http://www.upyim.com/wp-content/uploads/2012/06/%E0%B8%A3%E0%B8%94.1.jpg

21.) ที่เราเห็นทหารถูกส่งมารักษาสถานที่ราชการ ช่วยเหลือชาวบ้าน ผู้ประสพภัย ต้องทำงานตากแดด ตากลม แต่นั่นคือสิ่งที่สบายที่สุด เพราะหากกลับเข้าไปในค่ายเมื่อไร มันคือ “นรก”

22.) ผู้ชายบางคนภูมิใจเมื่อสวมชุดเครื่องแบบทหารเกณฑ์แต่ถ้าคุณเดินผ่านพวกนัก เรียน นตท. เราก็จะได้สัจธรรมที่แท้จริงว่า ชุดทหารก็มีขายตามตลาดนัดทั่วไป

23.) ถ้ามีญาติมาเยี่ยมคุณ ต่อหน้าครูฝึกคุณจะต้องทำสีหน้านิ่งๆที่สุด ห้ามดีใจหรือร้องไห้ ไม่งั่นจะโดนทำโทษ

24.) ถ้าจบป.ตรี ถูกเกณฑ์ทหาร 1 ปี คุณอาจจะลืมความรู้ทุกอย่างที่เรียนมา สุดท้ายปริญญาอาจกลายเป็นแค่กระดาษเปื้อนหมึก

25.) พ่อแม่หรือผู้ปกครองที่รับราชการระดับสูง โดยมากจะไม่ยอมให้ลูกเป็นทหารเกณฑ์เพราะพวกเขารู้ดีว่าลูกจะต้องเจอกับอะไร แต่มักจะส่งให้เรียน นตท. ตำรวจ แพทย์ หรือเอาวุฒิความรู้สูงๆเพื่อให้เป็นเจ้าคน นายคน

26.) รด.ไม่ได้ให้มีเรียนทั่วประเทศ ฉะนั้นชายไทยบางส่วนก็รับชะตากรรมต่อไป

27.) รด.ไม่ใช่หมายความว่าจะไม่ได้เป็นทหาร แต่ รด. คือทหารสำรอง

28.) นักกีฬาทีมชาติ ที่อุตสาห์ฝึกซ้อมอย่างหนักรับใช้ชาติมานานต่อให้ได้เหรียญทองเป็น 10 เหรียญ สุดท้ายก็มาเกณฑ์ทหาร มารับใช้ชาติ (แล้วที่ผ่านมา กรุเหนื่อยเพื่อใคร??)

29.) รัฐบาลชอบบ่นให้ประชาชนฟังว่า การศึกษาไทยต่ำลง เมืองไทยขาดแรงงานที่มีความรู้ มีไม่เพียงพอต่อความต้องการทางตลาด ... แต่คาดว่าส่วนที่ทางตลาดต้องการกำลังฝึกถือปืน พุ่งรบกันอยู่ในค่าย

30.) การเกณฑ์ทหารคือหน้าที่ชายไทยทุกคน แต่ไม่ได้หมายความว่าชายไทยทุกคนอยากจะเป็นทหาร?

31.) คนที่เรียน รด มักชอบพูดเกทับคนที่กลัวทหารว่า “แล้วไมไม่เรียนรด.? ม-รึงแมนเปล่า?...”

32.) ผู้ชายทุกคนไม่ได้เกิดมาชอบเล่นไม้ ถือปืน กันเหมือนทุกคน

33.) ถ้านายทหารชั้นผู้ใหญ่ตาย จะมีการยกย่องเชิดชูเกียรติ กว่าถึงคุณงามความดี แต่ถ้าทหารเกณฑ์ไปรบแล้วตายจะเพียงแค่ธงชาติผืนใหญ่ๆคลุมศพ กับเงินอีกเล็กน้อยหลังจากนั้นตัวใคร ตัวมัน

34.) ประเทศที่เจริญแล้วคนส่วนมากอยากจะเป็นทหารเพราะสวัสดิการดีมากๆ แต่ถ้าประเทศไทย...(เกษียณแล้วแต่ไม่ได้รับเงินบำนาญ ผมจะร้องเรียนได้ทีไหนครับ?)....

35.) ประเทศไทย! ทหารกับตำรวจจะได้เลื่อนยศก็ต่อเมื่อตายในหน้าที่

36.) สิ่งที่ทหาร ตำรวจเอือมระอามากที่สุดคือคุณหญิง คุณนาย ลงมาในพื้นที่แล้วต้องจัดกำลังไปดูแล

37.) ถ้าทหารทำงานพลาดก็จะโดนด่า แต่เมื่อถึงคราวได้หน้า ไม่ใช่เหล่าพลทหารแต่จะเป็นผู้บังคับบัญชา

38.) สิ่งที่ทหารต้องรักษาไว้คือ เกียรติและศักดิ์ศรี แต่ตอนที่กำลังฝึกให้เป็นทหาร เค้าจะฝึกแบบไม่เหลือศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์

39.) ถ้าเรานำข้อความเหล่านี้ไปถามพวกผู้ใหญ่ เค้าก็จะตอบว่า “ไม่จริ๊ง ไม่จริง! กองทัพไทยไม่เคยมีเรื่องเสื่อมเสียแบบนี้”

40.) ย่าโม คือที่พึ่งของทหารไทย แต่ ย่านาค คือ ที่พึ่งของชายไทย

41.) ต่อให้คุณได้รับรางวัลโนเบล เมื่อถึงเวลา คุณก็ต้องเกณฑ์ทหาร

42.) ว่ากันว่าอยู่ในคุกยังจะสบายกว่าถูกฝึกทหาร (แต่ใครจะยอม?)

43.) สาเหตุที่เราไม่สามารถยกเลิกการเกณฑ์ทหารได้ ก็เพราะมันเป็นกฎในรัฐธรรมนูญ (สู้เค้า! ชายไทย...)

44.) มักจะเรื่องอย่างว่าเกิดขึ้นในค่ายทหาร แต่คุณไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นโรคติดต่อ เพราะทุกคนที่เป็นทหารล้วนผ่านการตรวจร่างกายได้ประเภท D1 ทั้งสิ้น

45.) ถ้าเห็นทหารร้องไห้ ไม่แปลว่าเค้าอ่อนแอ แต่หมายถึง มันสุดอารมณ์กลั้นจนล้นอก

ป.ล.บางข้อพิจารณาด้วย เขียนเพื่อเอาฮา อย่าคิดว่าเป็นเรื่องจริงทุกข้อ (มั้ง)

อ้างอิงจาก http://men.postjung.com/682219.html

nodoka
4th June 2013, 13:08
ส่วนใหญ่จะจริงครับ ฟังจากพ่อครัวตอนผมฝึกงาน เขาเคยผ่านการเกณฑ์มาก่อน ที่เขาเล่ามาก็ตรงกับบทความเกือบๆจะ 100% ครับ แต่นั่นก็นานมาแล้วเพราะพ่อครัวเขาก็อายุมากแล้ว สมัยนี้อาจะเบาลงแล้วก็ได้ครับ

chana1991
4th June 2013, 13:10
ถามก่อนนะ นายเคยไปเป็นแล้วหรอถึงกล้าพูดแบบนี้

หลายๆข้อมันก็เรื่องกู่แต่งขึ้นมาเท่านั้นแหละ

ผมไปเป็นมาแล้วครับ แล้วเขาจะฝึก พวกเราจากพลเรือนไปเป็นพลทหาร

เขาจะฝึก วินัย กล้าหาญ และ ความรับผิดชอบ

คุณเป็นทหารคุณทำตามกฏ มีวินัยในตนเอง ไม่แหกกฏต่างๆ

คุณก็ไม่โดนทำโทษ แต่คุณเฉี่อย อืดอาด นั้นแหละคือคุณไม่มีวินัยในตนเองและก็โดนแดก(ซ่อมวินัย)

คุณไปเป็นทหาร ความเป็นคน ความเป็นลูกผู้ชายคุณจะมีมากขึ้น10เท่าตัวกว่าที่คุณอยู่แบบนี้ครับ

ผมกล้าพูดครับ ครูฝึกเขาไม่กล้าทำไรคุณหรอกหากคุณไม่ทำผิดกฏเขา

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะแต่ที่ไปเจอกับตัวจิง มันไม่ได้ลำบากอย่างที่คิด ที่ต้องไปตัดหญ้า ไปล้างส้วม

ก็เพราะเพื่อตัวคุณเอง หญ้าก็ต้องผลัดกันไปตัดเพื่อจะได้สะดวกในการฝึกหรืออยากฝึกแบบมันรกๆหละ

ส้วมต้องผลัดกันไปขัด หรืออยากจะใช้ทั้งๆที่มันสกปรกหละ ใจเขาใจเรา ไม่อยากขัดส้วมเน่าๆก็ช่วยกันรักษาความสะอาด วินัยในตนเอง

สักครั้งในชีวิต ถ้ามัวแต่กลัวการเป็นทหาร ชีวิตมันก็แค่นั้นแหละ ถ้าคนทั้งประเทศคิดแบบนั้นแล้วใครหละครับจะมาปกป้องเราและประเทศชาติ

ข้าวปลาอาหาร เขาหามาให้กินอย่างดี มีโรงเลี้ยงอย่างดี ที่ต้องกินอย่างหมาที่ว่าคือพวกหน่วยรบพิเศษที่เขาไปฝึกกัน

เขาฝึกให้เอาตัวรอดกลางป่า เราพลทหารใหม่มีกินอย่างดีสวัสดิการเพียบ มันจะลำบากเมื่อคุณเลือกสมัครไปเหล่าอื่นครับ

อ่ออีกอย่างนะ ไปอยู่บ้านนายหรอ ไปเจอมาแล้วขี้ข้าดีๆครับลำบากกว่าพวกที่อยู่ฝึกหลายเท่าเลย

FAST
4th June 2013, 13:15
อ่านเเล้วเศร้า แต่ก็จิงนะฟังจากเพื้อนที่ไปเกนมา

SiXbullet
4th June 2013, 13:24
ผมนั่งอ่านแล้วมันก็ธรรมดา แต่รู้สึกว่าคนที่เขียนบทความพวกนี้ เค้า Anti การเป็นทหารเกณฑ์นะ

เค้าต้องการจะสื่อถึงอะไร?

jackmask
4th June 2013, 13:49
ผมเพิ่งปลดเมื่อเดือนที่แล้ว ใครไม่เคยไปอยู่ตรงจุดนั้นจริงๆไม่เข้าใจหรอก ประสบการณ์ล้วนๆ ดีบ้างไม่ดีบ้าง

แต่สิ่งที่ได้คือความแกร่ง ชิวๆกับทุกสถานะการณ์ที่คนภายนอกมองว่าเป็นเรื่องใหญ่ ฝึกให้คิด ฝึกให้สู้กับปัญหาต่างๆ มันอยู่ที่ใจ...

DkTaP82
4th June 2013, 14:05
สิ่งหนึ่งที่รู้ว่าการเกณฑ์ทหารให้อะไรกับชายไทยบ้าง...
คือ รู้จักเสียสละ เพื่อประโยชน์ส่วนรวมของชาิติ
เผื่อวันหนึ่ง ยามเสียบ้านเสียเมืองจะได้รู้จักปกป้อง
ไม่ใช่ยกข้าวของหนี ทิ้งชาิติ ทิ้งผืนแผ่นดินไทย
ด้วยเพราะเอาตัวเองให้เพีัยงรอดเท่านั้น
นี้แหละคือจริงๆ เป็นบทชีวิตที่ชายไทยต้องทดสอบ

millomew
4th June 2013, 14:11
เกาหลีใต้ ศิลปิน ยังต้องไปเกณฑ์ ปิ้งๆ

earthsilver
4th June 2013, 14:24
30.) การเกณฑ์ทหารคือหน้าที่ชายไทยทุกคน แต่ไม่ได้หมายความว่าชายไทยทุกคนอยากจะเป็นทหาร? <<<< อันนี้ไม่ต้องใส่เครื่องหมายคำถามก็ได้นะ

yoshi3416
4th June 2013, 14:27
ผมเกณฑ์ปีหน้านี้ละ ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ดี ยังไงก็ได้ผมรับได้หมด

mezero
4th June 2013, 14:29
ถามก่อนนะ นายเคยไปเป็นแล้วหรอถึงกล้าพูดแบบนี้

หลายๆข้อมันก็เรื่องกู่แต่งขึ้นมาเท่านั้นแหละ

ผมไปเป็นมาแล้วครับ แล้วเขาจะฝึก พวกเราจากพลเรือนไปเป็นพลทหาร

เขาจะฝึก วินัย กล้าหาญ และ ความรับผิดชอบ

คุณเป็นทหารคุณทำตามกฏ มีวินัยในตนเอง ไม่แหกกฏต่างๆ

คุณก็ไม่โดนทำโทษ แต่คุณเฉี่อย อืดอาด นั้นแหละคือคุณไม่มีวินัยในตนเองและก็โดนแดก(ซ่อมวินัย)

คุณไปเป็นทหาร ความเป็นคน ความเป็นลูกผู้ชายคุณจะมีมากขึ้น10เท่าตัวกว่าที่คุณอยู่แบบนี้ครับ

ผมกล้าพูดครับ ครูฝึกเขาไม่กล้าทำไรคุณหรอกหากคุณไม่ทำผิดกฏเขา

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะแต่ที่ไปเจอกับตัวจิง มันไม่ได้ลำบากอย่างที่คิด ที่ต้องไปตัดหญ้า ไปล้างส้วม

ก็เพราะเพื่อตัวคุณเอง หญ้าก็ต้องผลัดกันไปตัดเพื่อจะได้สะดวกในการฝึกหรืออยากฝึกแบบมันรกๆหละ

ส้วมต้องผลัดกันไปขัด หรืออยากจะใช้ทั้งๆที่มันสกปรกหละ ใจเขาใจเรา ไม่อยากขัดส้วมเน่าๆก็ช่วยกันรักษาความสะอาด วินัยในตนเอง

สักครั้งในชีวิต ถ้ามัวแต่กลัวการเป็นทหาร ชีวิตมันก็แค่นั้นแหละ ถ้าคนทั้งประเทศคิดแบบนั้นแล้วใครหละครับจะมาปกป้องเราและประเทศชาติ

ข้าวปลาอาหาร เขาหามาให้กินอย่างดี มีโรงเลี้ยงอย่างดี ที่ต้องกินอย่างหมาที่ว่าคือพวกหน่วยรบพิเศษที่เขาไปฝึกกัน

เขาฝึกให้เอาตัวรอดกลางป่า เราพลทหารใหม่มีกินอย่างดีสวัสดิการเพียบ มันจะลำบากเมื่อคุณเลือกสมัครไปเหล่าอื่นครับ

อ่ออีกอย่างนะ ไปอยู่บ้านนายหรอ ไปเจอมาแล้วขี้ข้าดีๆครับลำบากกว่าพวกที่อยู่ฝึกหลายเท่าเลย

ผมเห็นด้วยครับ การเป็นทหารไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด แต่เ้าจะสอนคนให้เป็นคนครับ คนที่จบการเกณทหารมาก ส่วนใหญ่มีระเบียบ วินัย กันทุกคนครับ ตอนฝึกอาจจะเหนื่อยหน่อย แต่พอจบมาแล้ว คุณจะรู้ว่า การเป็นทหารนั้นมันไม่ใช่เรื่องใหญ่อย่างที่คิด เป็นๆไปเถอะครับ คนที่เ้ค้าเป็นมาก่อน เค้ายังผ่านมาได้เลย แล้วพวกเราเองก็เป็นคนเหมือนๆกันไม่ใช่หรอ มันไม่ถึงกับตายหรอกครับ การได้รับใช้ชาติถือเป็นเกียรติอันสูงส่งนะครับ

clean1447
4th June 2013, 14:56
17.) ถ้าคุณไม่อยากเหนื่อยจากการฝึกแนะนำให้ไปประจบ สอพลอ ตอแหล กับครูฝึกหรือทหารผู้ใหญ่ เพราะจะทำให้คุณกลายเป็นคนใช้ส่วนตัว

18.) นอกจากการฝึกทหารแล้ว คุณอาจได้รับหน้าที่ให้ไปขัดส้วม ตัดหญ้า ทำความสะอาดบ้านของครูฝึก

19.) วันดี คืนดี เมียนายทหารอาจจะพาคุณไปตลาดเพื่อไปช่วยเค้ายกของ ไม่ต้องแปลกใจไป เพราะคุณเธอกำลังจะอวดว่าเธอมีทหารเกณฑ์เป็นคนใช้

3 อย่างนี้ถ้าคุณเป็นได้ ( ส่วนใหญ่ 3 เดือนแรกจะไม่มีหรอก ) อีก 3 เดือน แทบไม่ต้องฝึกเลย วันๆทำแต่งาน ดีไม่ดีเราอาจได้ ลูกสาวครูฝึกมาเป็นแฟนก็ได้น่า อิอิ

Jung Hye Wook
4th June 2013, 15:07
สองปีกับนาวิกโยธิน อ่านเเล้วนึกถึงตอนนั้น ภูมิใจในความเศร้า

postgeno159
4th June 2013, 15:18
4.) 3 เดือนแรกของทหารเกณฑ์ คือ 3 เดือนนรก!

จริงที่สุดครับ แต่พอจบ 3 เดือนเขาจะส่งพวกคุณไปประจำการ

ถ้าได้อยุ่ในห้องครัวก็สบายหน่อย ^_^

ap10308280
4th June 2013, 15:21
ถ้าเป็นแบบนี้ผมยัดตังดีกว่า ไม่ไหว

Intheroom
4th June 2013, 15:28
ตอน เรียน รด.ปี 1 ผมเรียนกับจ่านรกครับ (ผมไม่ทราบชื่อจริง) จ่าแกฮามากๆ 555

http://image.ohozaa.com/i/0d3/HH9TpE.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wSgZKY2WOOkH83R3)

หลังจากนั้น มีหนังเรื่อง เขาชนไก่ จ่าแกได้ร่วมแสดงด้วย จำได้ว่าหลังจากนั้นมีครูฝึกบอกว่าแกได้เลื่อนยศเป็นผู้พันแล้ว

banzsmart
4th June 2013, 15:38
ข้อยกเว้น

โรคของหัวใจและหลอดเลือด
(ก) หัวใจหรือหลอดเลือดพิการอย่างถาวร จนอาจเกิดอันตรายร้ายแรง
(ข) ลิ้นหัวใจพิการ
(ค) การเต้นของหัวใจผิดปกติอย่างถาวร จนอาจเกิดอันตรายร้ายแรง
(ง) โรคของกล้ามเนื้อหัวใจ ชนิดที่ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ และอาจเป็นอันตราย

เสีย่งตายกับหัวใจดีฟ่า 555+

maxkungg704
4th June 2013, 18:47
45.) ถ้าเห็นทหารร้องไห้ ไม่แปลว่าเค้าอ่อนแอ แต่หมายถึง มันสุดอารมณ์กลั้นจนล้นอก

มันล้นอก...ต้องยกออก 5555

เค้าอาจจะคิดถึงบ้าน พ่อ แม่ พี่ น้อง ลูก เมีย ก็เป็นได้

ทหารไทยจะไปรบ แรงใจที่บ้านก็สำคัญ แล้วอย่าลืมทำประกันชีวิตไว้ด้วย จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน

chana1991
4th June 2013, 22:54
http://www.youtube.com/watch?v=xsqFwQk4FTw

เปรียบเทียบนะ คนที่ไม่มีไรไปวันๆอยู่ไปวันๆมันก็อยู่ไปงั้น คนที่ไปทหารเขาได้ฝึกตัวเองได้ความเป็น คน มากขึ้น

ทหารมันไม่ได้ทำให้ใครต่ำทรามลงหรอกครับ มีแต่จะถูกเชิดชู

ballba
4th June 2013, 23:43
อีกตั้ง3ปี กว่าจะถึงเวลาผม

แต่ผมว่าจะสมัคร 6เดือน

ยอมรับว่าไม่เคยมีระเบียบวินัยในบ้านเลย 5555

ขี้เกียจด้วย ผมอยากไปแบบ ฝึกแบบ ให้มันอึดๆแข็งแรงหน่อยอ่ะ

ถ้าไม่มีใครบังคับผม ถ้าผมไม่มีแรงบรรดาลใจผมจะไม่ทำเลย

อย่างเรื่องเรียน ผมอยากมีอาจารย์คอยดุด่านะ ถ้าไม่มี ผมไม่ทำ ผมเป็นพวกบังคับตัวเองไม่ได้

ไม่งั้นจะไม่ตั้งใจเรียนเลย 5555

shisaku
4th June 2013, 23:46
คนเรา้เลือกเกิดไม่ได้นะ ส่วนตัวก็ไม่ได้เอนตี้การเป็นทหารเกณฑ์ แต่เรามีทางเลือกที่ดีกว่า เราก็ควรจะเลือกทางที่ดีกว่า ไม่ใ่ช่เป็นทหารไม่ดี แต่ถ้ามันมีทางที่ดีกว่า เราจะเสียเวลา 2ปี ไปทำไม:confused:

babymaster
5th June 2013, 00:01

วินัยจะฝึกแบบมีคุณภาพต้องฝึกที่ตัวเองไม่ใช่ให้ใครมาบังคับ

แต่คุณเฉี่อย อืดอาด นั้นแหละคือคุณไม่มีวินัยในตนเองและก็โดนแดก
พอดีระบบการฝึกทหารมันเป็นระบบหมู่ไง จึงได้คุณภาพที่ไม่ควร ลงโทษหมู่//พี่ผมโดนลงโทษ คนตื่นเช้าดันพื้นจนกว่าทุกคนจะตื่น

ครูฝึกเขาไม่กล้าทำไรคุณหรอกหากคุณไม่ทำผิดกฏเขา
นายลืมป่าว ครูฝึกทำอะไรก็ไม่ผิด ถ้าเขาคิดอยากจะแกล้งคุณเข้าก็แกล้งได้ //โดยพี่ผม

ผมเป็น รด เท่ากับว่าเป็นทหารก่อนรุ่นเดียวกัน ผมมีอนาคต ชีวิตคุณคงจะต้องเป็นทหารอย่างเดียวหรอ เกิดมาโดนบังคับไปเป็นทหาร ถ้าคิดว่าแมนพอหลังจากเกณฑ์เสร็จก็สมัครไปเป็นทหารตลอดชีวิตเบย ทหารไม่ใช่บุคลเดียวที่ปกป้องประเทศได้

ข้าวปลาอาหาร เขาหามาให้กินอย่างดี มีโรงเลี้ยงอย่างดี
ถ้ามันดีขนาดนั้น แล้วคนส่วนใหญ่ทำไมถึงไม่อยากเป็น

เราพลทหารใหม่มีกินอย่างดีสวัสดิการเพียบ
ทหารใหม่ไม่เพียบครับ ต้องทหารยศสูงถึงจะใช้คำว่าเพียบได้

ข้อยกเว้น

(ก) หัวใจหรือหลอดเลือดพิการอย่างถาวร จนอาจเกิดอันตรายร้ายแรง
(ค) การเต้นของหัวใจผิดปกติอย่างถาวร จนอาจเกิดอันตรายร้ายแรง
(ง) โรคของกล้ามเนื้อหัวใจ ชนิดที่ไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ และอาจเป็นอันตราย

ไม่แนะนำให้เสี่ยงครับ ถ้าไม่อยากเป็นจริงๆ ทางที่ง่ายที่สุดคือ อ้วนครับ พอผ่านช่วงนั้นแล้วค่อยลดน้ำหนัก แล้วตัวคุณจะใหญ่มาก เล่นกล้ามต่อเบย

ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย แต่คิดว่าคงไม่มี

hades051
5th June 2013, 00:12
^
^
คอมเม้นต์บนผมขอแย้งความเห็นที่บอกว่า วิยัยอย่างมีคุณภาพต้องฝึกด้วยตนเอง

ผมว่าก็จริงนะคับ แต่ต้องถามว่าเมื่อไหร่จะทำ มีน้อยยยยยยยยยยยยยนักที่จะคิดมาฝึกวินัยให้ตนเอง ที่จะชนะใจตนเอง

sornpraram
5th June 2013, 00:16
ครูฝึกเเม่งเกย์

newakixx
5th June 2013, 00:34
พอดีระบบการฝึกทหารมันเป็นระบบหมู่ไง จึงได้คุณภาพที่ไม่ควร ลงโทษหมู่//พี่ผมโดนลงโทษ คนตื่นเช้าดันพื้นจนกว่าทุกคนจะตื่น

อันนี้ผมก็เคยโดนนะครับ โดนเป็นหมู่เลย แต่พอโดนเสดปุ้บไอ้คนตื่นสายก็โดนรุ่นพี่ซ้อมต่อ พอมันไปฟ้องจ่า จ่าก็ลงโทษหมู่อีกที ที่นี้รุ่นพี่ก็ซ้อมมันอีก แล้วก็บอกว่าไปฟ้องอีกก็ได้นะ เดวจัดให้ จากที่เห็นโดนหมู่ผมยังรู้สึกดีกว่าโดนรุ่นพี่ซ้อม ******ผมก็ไม่อยากเป็น แต่เป็นแล้วก็ไม่เสียหายครับ

zerosaint9
5th June 2013, 00:35
พ่อแม่หรือผู้ปกครองที่รับราชการระดับสูง โดยมากจะไม่ยอมให้ลูกเป็นทหารเกณฑ์เพราะพวกเขารู้ดีว่าลูกจะต้องเจอกับอะไร แต่มักจะส่งให้เรียน นตท. ตำรวจ แพทย์ หรือเอาวุฒิความรู้สูงๆเพื่อให้เป็นเจ้าคน นายคน
ถ้านายทหารชั้นผู้ใหญ่ตาย จะมีการยกย่องเชิดชูเกียรติ กว่าถึงคุณงามความดี แต่ถ้าทหารเกณฑ์ไปรบแล้วตายจะเพียงแค่ธงชาติผืนใหญ่ๆคลุมศพ กับเงินอีกเล็กน้อยหลังจากนั้นตัวใคร ตัวมัน
มักมีจะเรื่องอย่างว่าเกิดขึ้นในค่ายทหาร แต่คุณไม่ต้องกลัวว่าจะเป็นโรคติดต่อ เพราะทุกคนที่เป็นทหารล้วนผ่านการตรวจร่างกายได้ประเภท D1 ทั้งสิ้น
:eek::eek::eek::sweat:sweat:sweat

fournarak
5th June 2013, 00:37
สำหรับ ผม 40 ข้อจริงหมดครับ...สมัยผมเป็นผมก็เกณฑ์ ครับ ไม่ได้อยากเป็นหรอก แต่ มันคือหน้าที่ เราก็ต้องทำให้มันดี อาหารการกินก็พออยุ่ได้ครับ แต่มันเบื่อ ผมก็ออกไปหากินนอกค่ายเปนประจำ อิอิ ดึกๆก็หลบๆซุ่มๆ คลานไปออกหลังค่ายปีนรั้วหาที่เมา..

ระยะทาง 1 กม. ถึงออกได้ ก้อหมอบๆคลานๆหลบไฟ หลบรถไปนี่ล่ะ ฝึกมาก็ใช้ซะ แทรมซึมภาคพื้นดินตอนกลางคืน เนียนกริบ เมาเฉิบ ...ผมก็ว่าเหนื่อยกันทุกคนแหละครับทหาร นอกจากลูกผู้ดี ตุ้ดๆหน่อย มาถึงค่ายฝึกแล้วพ่อแม่มาตามง้อกลับบ้าน

อ้างเด็กนาย คือ ถ้าไม่ต้องมาตั้งแต่แรกจะดีกว่า แต่มาไห้พวกเพื่อนๆเห็นแล้วรับรู้นี่มันเจ็บปวดกับคุณหนูๆจริงๆเชียว ทำเอาเราขวัญเสีย.. แต่เราก็ผ่านนรก 3 เดือนกันมาได้ โดยครูฝึกเปน จปร.ทั้งนั้น ******โคตรจะซวย พวกเอาหลักสุตร จปร.มาเล่นพวกผม

สภาพเกินบรรยายครับ โดนทั้งบก ทั้งน้ำ และน้ำแข็ง เจี๊ยวเจิ้ว หดไม่รุ้จะหดไงละ แต่ก้อผ่านมาจนได้ ผมก็ฝึกผช.ครูอีกเดือนเพื่อเตรียมผลัดต่อไป กินเงินเดือน +200 จากเงินเดือนทหารผมตอนนั้น ปี2 4290.- (น่าดีใจมั้ยเนี่ย)

หลังเริ่มเก๋า หางานนอกทำ รับจ้อบช่วยคนในพื้นที่ หาเรื่องออกงาน เจอผู้คนบ้าง ตามโรงเรียนบ้าง ..แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ลืมเหนื่อยเลยคือ เด็กครับ..เด็กๆตัวน้อยๆตามโรงเรียนที่เราไปช่วยเค้าทำโน่นนี่นั่น..

ผมโดดลงรถมาชุดเต็มยศ เด็กวิ่งมาล้อมหน้าหลัง ดีใจที่พวกเรามา บางคนก้อแอบ แบบกลัวๆ เรียกพี่หารๆๆ มากันแล้ว ใครไม่เคยเห็นภาพนั้นไม่เข้าใจหรอกครับ..ผมจำไม่เคยลืม ติดตา สิ่งนั้นล่ะคือกำลังใจ

แล้วอย่างทหารพรานที่เค้าเป็นครูจำเป็น บนดอย ล่ะ เค้าก็ลำบาก แต่ทำไมเค้าอยุ่ได้ เพื่ออะไร.. คำตอบอยุ่ที่ตัวพวกคุณเองครับ ไม่เป็นทหารก็ไม่เสียหาย แต่ถ้าเป็นก็ทำให้มันคุ้ม ทำให้มันดี เพื่อสังคม ให้ชีวิตมันมีเรื่องจำ

ให้มันมีเรื่องเล่าเวลาเราโตไป ไว้สอนคนอื่นๆได้ หรือไม่ก็เตือนสติตัวเองเวลาทำอะไรผิดพลาดในชีวิต จดจำมันไว้ว่าเราเคยแกร่งแค่ไหน ทนได้แค่ไหน เพื่อเผชิญ ปันหาชีวิตของพลเรือนที่หลากหลาย

อย่าคิดว่าแค่พลทหาร จะไร้ค่าครับ สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สิ่งที่ผมเคยฝึกผ่านมา ที่ผมเคยทำ อย่างน้อยมันก็ไม่เคยไร้ค่าสำหรับตัวเราเอง..

แล้วแต่มุมมองนะครับ สำหรับคนเคยผ่านมา กับคนที่ยังไม่เคย..

Mcarmy
5th June 2013, 00:49
12.) มักจะมีเรื่องวิตถารเกิดขึ้นในค่าย เช่น ครูฝึกสั่งให้พลทหารต้องรีดน้ำเชื้อแล้วเอามาให้ครูฝึกดูถึงจะเข้านอนได้ หรือถ้าฝึกอะไรแล้วทำตามไม่ได้ก็จะให้เปลื้องผ้าทีละชิ้น

13.) ในเวลาอาบน้ำปกติ จะใส่อะไรอาบน้ำก็ได้แต่ถ้าครูฝึกอยู่(ซึ่งเขาจะเข้ามาดูบ่อยๆ) พลทหารทุกคนจะต้องแก้ผ้าอาบน้ำ

14.) พลทหารทุกคนมีสิทธิที่จะได้เป็นนายแบบโป๊จำเป็น เพราะในข้อที่ 12-13 ครูฝึกจะชอบถ่ายรูปเก็บไว้ โดยที่พลทหารไม่มีสิทธิที่จะ อาย สั่งห้าม หรือหลบเด็ดขาด (เพราะคุณเป็นเพียงแค่ทหารเกณฑ์)

15.) คลิปหลุดจากค่ายทหารที่โพสตามเว็บเกย์ ส่วนมากมาจากกล้องของครูฝึกเองทั้งสิ้น

16.) คลิปที่คนภายนอกต้องการมากที่สุดคือ “คลิป ทหาร เกณฑ์ อาบน้ำ” ถ้าไม่เชื่อลองไป Serch Google

ถ้ามันไม่มี 5 อย่างนี้นะผมไม่กลัวหรอกทหารเกณฑ์ แต่ แบบนี้มันทุเรศมาก เข้าใจว่ามันต้องถึงพริกถึงขิง แต่มันต้องไม่เกินไป ทุเรศมาก
ถ้าเป็นเรื่องที่ไม่เกิดขึ้นจริงขอให้ไอคน สร้างข้อต่อไปนี้ มันโดนตุ๊ยประตูหลังจริงๆเหอะ ยั๊วะมากเลย

popnakab
5th June 2013, 01:45
จะกลัวมันทำไมคนเรา เกิดครั้งเดียว ตายครั้งเดียว นั่นก็กลัว นี่ก็กลัว แล้วจะต่อสู้กับโลกภายนอกได้ยังไง

liger0000
5th June 2013, 08:58
สมัยพ่อผมก็บอกว่าประมาณนี้หละ อาหารที่ดีที่สุดคือไข่พะโล้ อาหารปกติก็ผักเน่า โดนทหารหาเรื่องแดรกเป็นประจำ เคยคุยกับเหยื่อจากการเกณฑ์ทหาร พวกครูฝึกจิตไม่ปกติพวกนี้มันมีจริงๆคับ เคยลงโทษด้วยการเอาไฟช๊อตอันฑะข้อหาไม่เคยโดน ถ้าโชคดีเจอครูฝึกดีก็โชคดีไปคับแต่จากที่ผมคุยกับเหยื่อมาหลายๆคนก็บอกตรงกันว่า บางครั้งการลงโทษแบบไม่มีเหตุผลมันมี การลงบ่อเกรอะมันมี การถูกจับไปนอนกอดซากหมามันมี การเกณฑืทหารยังไงซะถ้าไม่มีเหตุผลจริงๆมันก็คือการละเมิดสิทธิมนุษย์ชน และการเอาเขาไปทรมาณอ้างว่าฝึก นี้ต่อให้ระดับไหนถ้าไม่สมัครใจยังไงก็ละเมิดสิทธิมนุษยชน

kakaguide
5th June 2013, 09:38
แล้วแต่จะเจอครูฝึกวิตถารแค่ไหน แต่ถ้าเจอครูฝึกดีๆนี่ ไม่สั่งทำโทษ หลบๆอู้ๆ สบาย
ยิ่งตอนแยกขึ้นกองร้อยเจอกองร้อยดีๆ รุ่นพี่รุ่นน้องรักกันจะตาย ตกดึกก็นั่งสักลายกัน กินมาม่า ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเฟส คุยโทรศัพท์ ขออนุญาตออกไปเที่ยว แต่ตอนเช้าต้องตื่นปฏิบัติงานได้แค่นั้น

jojoejoe2
5th June 2013, 10:06
อันนี้สิเรื่องจริง ผมก็ไปเป็นทหารมาเเล้ว ขอบอกตรงๆ จขกท กลัวเป็นทหาร ขึ้นสมอง เป็นแค่ รด ปีหนึงเรียนแค่30วันจะถึงหรือเปล่า ทำเป็นรู้เรื่องทหาร555+

diawnaja
5th June 2013, 13:46
พ่อผมบอกให้สมัครเลยครับ เพราะว่า ทหาร จะสอนไรเราเยอะแยะ

chana1991
5th June 2013, 14:26
ผมเป็น รด เท่ากับว่าเป็นทหารก่อนรุ่นเดียวกัน ผมมีอนาคต ชีวิตคุณคงจะต้องเป็นทหารอย่างเดียวหรอ เกิดมาโดนบังคับไปเป็นทหาร ถ้าคิดว่าแมนพอหลังจากเกณฑ์เสร็จก็สมัครไปเป็นทหารตลอดชีวิตเบย ทหารไม่ใช่บุคลเดียวที่ปกป้องประเทศได้

ผมไม่เคยขอให้ใครไปเป็นครับ กับสิ่งที่ผมไปเจอมากับตัวจิงๆ ผมอยู่กองทัพเรืออยู่เหล่าราชนาวิกโยธินครับ 2เดือนแรกเขาจะฝึกคุณจากพลเรือนเป็นพลทหาร แล้วฝึกเสร็จก็เลือกจะไปเหล่าไหน

ถ้าหากเป็น รด. แล้วมันระดับเดียวกันกับพลทหาร ผมกล้า ถุ่ยน้ำลายใส่หน้าคุณเลย รด. มันเทียบอะไรได้กับทหารครับ ถ้าคุณมาอยู่ใต้เหมือนผมแล้วจะรู้ครับว่า

ว่าแค่ รด.ที่ ฝึกมามันไม่ได้ขี้เล็บของพวกพลทหารที่ถูกส่งมานี้หรอกครับ รู้ครับว่าไม่ใช่แค่ทหารที่ปกป้องประเทศได้ แล้วกองกำลังสำคัญที่มันปกป้องชายแดนอยู่มันอะไรหละครับ

แล้วครูฝึกที่ชอบแกล้งคนอื่นต่อหน้าเพื่อนคนอื่นๆนั้นคือพวกเก็บกดครับตัวเองโดนมามากแล้วมาลงกับรุ่นน้อง ครูฝึกสั่งให้ไปดมขี้หมา เราก็ทำครับพอไปถึงกองขี้หมาจิงๆครูฝึกก็จะบอกไม่ต้องทำ

ยกเว้นพวกที่ดีแต่อวด ชอบสั่งไปทำนั้นทำนี้ โดยไม่คำนึงถึงคำสั่ง คนมีอำนาจสั่งสูงสุดคือผู้บังคับบัญชาไม่ใช่ครูฝึก ถ้าคำสั่งมันเกินเหตุ เราไม่ปฏิบัติตามได้ครับ ผมเป้นทหาร ผมผ่านมาเยอะ

อย่าเอา รด. มาเทียบกับพลทหารใหม่ครับ รด. มันฝึกไม่ได้ขี้เล็บพวกพลทหารหรอกครับ

สวัสดิการมีเยอะครับ ยศไม่สูงเราก็มีสวัสดิการเหมือนกัน แค่เงินเดือนไม่เยอะเท่าพวกยศสูงๆแค่นั้น มันก็พอกับข้าราชการคนอื่นๆ เพราะเรารับราชการทหารอยู่ข้าวมีให้กินอย่างดี มีโรงเลี้ยงอย่างดี

ที่ไม่ค่อยอยากมีคนเป้นก็เพราะว่า มีแต่คนกลัวว่ามันจะแบบ 40ข้อที่กล่าวมา ก็ลอ

ถ้าไม่ไปเจอกับตัวเองไปดูกับตัวเองคุณไม่มีทางรู้หรอก เราแค่ฝึกเอาความรู้ในการรบ เอาชนะความกลัว ฝึกการเอาตัวรอดไม่ได่ฝึกตลอดชีวิต ไม่ได้เป็นทหารทั้งชีวิต

วันไหนเกิดสงครามขึ้น เอาพวกที่นั่งอยู่หน้าคอม พนักงานโรงงาน เอาพวกพนักงานออฟฟิต ตำรวจ เอามาจับปืนแข่งกับทหารดิ ใครกันครับที่จะอยู่รอดได้นานกว่ากัน

Lugi
5th June 2013, 17:44
31. ทำไมมรึ-งไม่เป็นรด กุขี้เกียจคำเดียวจบ

ข้อ32-35เอาฮาใช่มั้ย เพราะมันไม่ได้อะไรขนาดนั้น

ส่วนข้ออื่นจริงทุกอันครับ มีแถมให้ อาหารทุกมื้อคุณจะกินเหมือนกันทุกวัน เช้าต้มคอไก่ เที่ยงแกงทีนไก่ เย็นแกงส้มปลาดุก

babymaster
5th June 2013, 17:46
ผมไม่เคยขอให้ใครไปเป็นครับ กับสิ่งที่ผมไปเจอมากับตัวจิงๆ ผมอยู่กองทัพเรืออยู่เหล่าราชนาวิกโยธินครับ 2เดือนแรกเขาจะฝึกคุณจากพลเรือนเป็นพลทหาร แล้วฝึกเสร็จก็เลือกจะไปเหล่าไหน

ถ้าหากเป็น รด. แล้วมันระดับเดียวกันกับพลทหาร ผมกล้า ถุ่ยน้ำลายใส่หน้าคุณเลย รด. มันเทียบอะไรได้กับทหารครับ ถ้าคุณมาอยู่ใต้เหมือนผมแล้วจะรู้ครับว่า

ว่าแค่ รด.ที่ ฝึกมามันไม่ได้ขี้เล็บของพวกพลทหารที่ถูกส่งมานี้หรอกครับ รู้ครับว่าไม่ใช่แค่ทหารที่ปกป้องประเทศได้ แล้วกองกำลังสำคัญที่มันปกป้องชายแดนอยู่มันอะไรหละครับ

แล้วครูฝึกที่ชอบแกล้งคนอื่นต่อหน้าเพื่อนคนอื่นๆนั้นคือพวกเก็บกดครับตัวเองโดนมามากแล้วมาลงกับรุ่นน้อง ครูฝึกสั่งให้ไปดมขี้หมา เราก็ทำครับพอไปถึงกองขี้หมาจิงๆครูฝึกก็จะบอกไม่ต้องทำ

ยกเว้นพวกที่ดีแต่อวด ชอบสั่งไปทำนั้นทำนี้ โดยไม่คำนึงถึงคำสั่ง คนมีอำนาจสั่งสูงสุดคือผู้บังคับบัญชาไม่ใช่ครูฝึก ถ้าคำสั่งมันเกินเหตุ เราไม่ปฏิบัติตามได้ครับ ผมเป้นทหาร ผมผ่านมาเยอะ

อย่าเอา รด. มาเทียบกับพลทหารใหม่ครับ รด. มันฝึกไม่ได้ขี้เล็บพวกพลทหารหรอกครับ

สวัสดิการมีเยอะครับ ยศไม่สูงเราก็มีสวัสดิการเหมือนกัน แค่เงินเดือนไม่เยอะเท่าพวกยศสูงๆแค่นั้น มันก็พอกับข้าราชการคนอื่นๆ เพราะเรารับราชการทหารอยู่ข้าวมีให้กินอย่างดี มีโรงเลี้ยงอย่างดี

ที่ไม่ค่อยอยากมีคนเป้นก็เพราะว่า มีแต่คนกลัวว่ามันจะแบบ 40ข้อที่กล่าวมา ก็ลอ

ถ้าไม่ไปเจอกับตัวเองไปดูกับตัวเองคุณไม่มีทางรู้หรอก เราแค่ฝึกเอาความรู้ในการรบ เอาชนะความกลัว ฝึกการเอาตัวรอดไม่ได่ฝึกตลอดชีวิต ไม่ได้เป็นทหารทั้งชีวิต

วันไหนเกิดสงครามขึ้น เอาพวกที่นั่งอยู่หน้าคอม พนักงานโรงงาน เอาพวกพนักงานออฟฟิต ตำรวจ เอามาจับปืนแข่งกับทหารดิ ใครกันครับที่จะอยู่รอดได้นานกว่ากัน

แล้วกองกำลังสำคัญที่มันปกป้องชายแดนอยู่มันอะไรหละครับ
นี่แกล้งไม่รู้รึป่าวครับ ขนาดคุณเป็นทหารยังมาถามผม งั้นผมจะบอกให้เอาบุญ ทหารและตำรวจตระเวนชายแดนไงครับ พลทหารชอบอวด

ผมกล้า ถุ่ยน้ำลายใส่หน้าคุณเลย รด. มันเทียบอะไรได้กับทหารครับ

พวกที่ฝึกเป็นทหาร เขาฝึกให้ดูถูกคนด้วยหรอครับ เขาฝึกให้มาเบ่งใส่คนอื่นหรอครับ พลทหารชอบอวด
คิดว่าเป็นทหารแล้วจะมาถุยน้ำใส่คนอื่นได้หรอ มีอภิสิทธิ์อะไร ถ้ากล้าถุย คงโดนข้อหาหมิ่นประมาท อ่านหนังสือกฏหมายบ้างนะ พลทหารชอบอวด

ถ้าไม่ไปเจอกับตัวเองไปดูกับตัวเองคุณไม่มีทางรู้หรอก
เออ แล้วที่คุณฝึกมา คุณได้รบในสงครามไหนบ้างรึยังครับ พลทหารชอบอวด

ยศไม่สูงเราก็มีสวัสดิการเหมือนกัน
ดูสิ ทหารขนาดห้องน้ำยังแบ่งชนชั้นเลย ห้องน้ำชันประทวน ห้องน้ำชันนาย ห้องน้ำผู้บังคับบัญชา

แล้วใครล่ะครับจะอยู่ได้นานกว่า โดนยิงหัวแล้วใครจะอยู่ได้นานกว่ากันละ พลทหารชอบอวด แล้วคิดหรอว่าสงครามมันจะเกิดง่ายๆ ยุคนี้เราเน้นการเจรจา ไม่เน้นวิธีที่ใช้แต่กำลังนะครับ พลทหารชอบอวด

เป็นพลทหารอย่ามาคุยว่าตัวเองแน่ ผ่ามาหมด ผมเองก็เคยเป็นทหารไม่ใช่พลทหารนะ แต่มันไม่ใช่ตัวผม ผมจึงออกมาในทางที่ใช่ เป็นทหารแล้วได้ช่วยเหลือประชาชน ออกมาจ่ายน้ำ แบกกระสอบทราย
ไม่เห็นจะเหมือนคุณที่อ้างว่าเป็นทหาร พูดรักชาติเท่ๆหิวโหยพูดถึงแต่สงคราม
ในค่าย ทหารฝึกวินัย แต่มันไม่ดีเท่าผมฝึกตัวเอง

เพราะผมเคยเป็นทหารเลยไม่อยากจะให้คนที่ไม่อยากเป็นมาทุกข์ ก่อนจะดูถูกคนอื่นคุณควรรู้ข้อมูลคนอื่นก่อนนะ

Lugi
5th June 2013, 18:44
นี่แกล้งไม่รู้รึป่าวครับ ขนาดคุณเป็นทหารยังมาถามผม งั้นผมจะบอกให้เอาบุญ ทหารและตำรวจตระเวนชายแดนไงครับ พลทหารชอบอวด

พวกที่ฝึกเป็นทหาร เขาฝึกให้ดูถูกคนด้วยหรอครับ เขาฝึกให้มาเบ่งใส่คนอื่นหรอครับ พลทหารชอบอวด
คิดว่าเป็นทหารแล้วจะมาถุยน้ำใส่คนอื่นได้หรอ มีอภิสิทธิ์อะไร ถ้ากล้าถุย คงโดนข้อหาหมิ่นประมาท อ่านหนังสือกฏหมายบ้างนะ พลทหารชอบอวด

เออ แล้วที่คุณฝึกมา คุณได้รบในสงครามไหนบ้างรึยังครับ พลทหารชอบอวด

ดูสิ ทหารขนาดห้องน้ำยังแบ่งชนชั้นเลย ห้องน้ำชันประทวน ห้องน้ำชันนาย ห้องน้ำผู้บังคับบัญชา

แล้วใครล่ะครับจะอยู่ได้นานกว่า โดนยิงหัวแล้วใครจะอยู่ได้นานกว่ากันละ พลทหารชอบอวด แล้วคิดหรอว่าสงครามมันจะเกิดง่ายๆ ยุคนี้เราเน้นการเจรจา ไม่เน้นวิธีที่ใช้แต่กำลังนะครับ พลทหารชอบอวด

เป็นพลทหารอย่ามาคุยว่าตัวเองแน่ ผ่ามาหมด ผมเองก็เคยเป็นทหารไม่ใช่พลทหารนะ แต่มันไม่ใช่ตัวผม ผมจึงออกมาในทางที่ใช่ เป็นทหารแล้วได้ช่วยเหลือประชาชน ออกมาจ่ายน้ำ แบกกระสอบทราย
ไม่เห็นจะเหมือนคุณที่อ้างว่าเป็นทหาร พูดรักชาติเท่ๆหิวโหยพูดถึงแต่สงคราม
ในค่าย ทหารฝึกวินัย แต่มันไม่ดีเท่าผมฝึกตัวเอง

เพราะผมเคยเป็นทหารเลยไม่อยากจะให้คนที่ไม่อยากเป็นมาทุกข์ ก่อนจะดูถูกคนอื่นคุณควรรู้ข้อมูลคนอื่นก่อนนะ

-0-เป็นอะไรครับกระทู้นี้ขำๆนะครับคุณเป็นอะไรเนี้ย เคยโดนทหารรุ่นเดียวกันตุ๋ยมาหรือเปล่าเนี้ย ซีเรียสอะไรขนาดนี้ คุณสองคน พยามจะสื่ออะไรครับ

จะ รด. จะทหารมันก็เหมือนกันแหละครับ ช่วงสงครามก็ถูกเรียกตัวมาเหมือนกันหมดแหละครับ จะเถียงกันเพื่อ อะไรละครับ

banzsmart
5th June 2013, 18:56
ไม่แนะนำให้เสี่ยงครับ ถ้าไม่อยากเป็นจริงๆ ทางที่ง่ายที่สุดคือ อ้วนครับ พอผ่านช่วงนั้นแล้วค่อยลดน้ำหนัก แล้วตัวคุณจะใหญ่มาก เล่นกล้ามต่อเบย

ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย แต่คิดว่าคงไม่มี

คือไม่เสี่ยงไม่ได้ครับ เพราะผมเป็นอยุ่เเล้ว อิิิือิ:p

Mcarmy
5th June 2013, 19:06
กระทู้นี้ิอยู่ในความเสี่ยงสูง :D ระวังโดน ตุ๋ย นะ เหอะๆ :hehe

Phromrat
5th June 2013, 19:17
ป.ล.บางข้อพิจารณาด้วย เขียนเพื่อเอาฮา อย่าคิดว่าเป็นเรื่องจริงทุกข้อ (มั้ง)

:sweat ลองดูๆก็ได้มั้งครับ

Kwacharakorn
5th June 2013, 19:18
บางข้อก็ฮานะแต่พอลองจินตนาการว่าเป็นตัวเองละผมอนาถจิตจริงๆ

my dath
5th June 2013, 19:23

อืม คุณเป็น ค่ายไหน จ.อะไร ทหารไร หน่วยไหน เหล่าไหนครับ สบายซะขนาดนี้ ผมก็เคยเป็นครับพลทหาร 1/2551 ทบ.1 จ.ทหารบกปัตตานี บ้านผมอยู่ จ.ระนอง ผมอ่านที่ จขกท. เขียนมาผมว่าจริงหมดนะครับ ขนาดลงบ่อขี้ผมยังโดนมาแล้ว 55 นึกแล้วขำตัวเอง ที่ท่านบอกว่าดีที่ได้เป็นทหารนี่ท่านสมัครเข้าไปรึป่าวครับหรือว่าโดนใบแดงไป ถ้าโดนใบแดงไปผมว่าใจจริงท่นก็ไม่อยากไปหรอกจริงมั้ย ถ้าให้เลือกได้แต่แรกท่านก็คงไม่ไป ระบบทหารไทยก็รู้ๆกันอยู่ คนอื่นไม่รู้แต่ผมโดนมาโหดมาก ไม่แปลกที่ จขกท. หรือคนทั่วไปจะกลัวการเป็นทหาร ผมถึงกับคิดไว้เลยว่าถ้าระบบมันยังเป็นแบบนี้ผมจะไม่ให้ลูกผมไปเป็นเด็ดขาด อีกอย่างนะผมไม่เคยเห็นใครปลดทหารมาแล้วจะเอารูปแบบการใช้ชีวิตแบบทหารมาใช้กับชีวิตจริงซักคน มีเหรอตื่นเช้าตี 5ครึ่งมาวิ่ง ออกกำลังกาย 55 มีระเบียบวินัยแบบอยู่ในค่าย มันไม่มีหรอก ถึงมีก็เอามาได้แค่ไม่ถึง 10 เปอร์เซ็น ที่พูดมาก็ไม่อยากให้ไปดูถูกใคร ไม่มีใครอยากไปลำบากหรอก เราเคยผ่านมาก็จริงเราไม่ต้องโอ้อวดหรอครับ จริงมั้ย

optionz
5th June 2013, 19:26
-0-เป็นอะไรครับกระทู้นี้ขำๆนะครับคุณเป็นอะไรเนี้ย เคยโดนทหารรุ่นเดียวกันตุ๋ยมาหรือเปล่าเนี้ย ซีเรียสอะไรขนาดนี้ คุณสองคน พยามจะสื่ออะไรครับ

จะ รด. จะทหารมันก็เหมือนกันแหละครับ ช่วงสงครามก็ถูกเรียกตัวมาเหมือนกันหมดแหละครับ จะเถียงกันเพื่อ อะไรละครับ

คุณอีกแล้ว ตั่งแต่กระทู้เรื่องเกณฑ์เมื่อหลายเดือนก่อน เมื่อก่อนไม่เห็นเคยบอกเลยว่าเป็นทหาร ? ถ้าคนเคยเป็นทหารมาจริง เขาไม่มาแอนตี้แบบคุณหรอก ?

ผมเห็นคนแอนตี้จังเลย ไหนบอกมาหน่อยว่าคุณเป็นทหาร ผลัดไหน เหล่าไหน ประจำกรม กองไหน ร้อยอะไร ?

ผมถามคุณง่ายๆ รหัส สลูต ถูกเขียนด้วยตัวเลขกี่หลัก ? ไม่ใช่ไปจำคนอื่นเข้ามาพูด ตัวเองก็แค่ นศท เรียน รด เพื่อ " หนีทหาร "

เด๋วบอกว่ามีญาติเป็นทหารบ้าง บ้างคนนู้น คนนี้เป็นบ้าง ตัวเองยังไม่เคยสัมผัสเลย ยังจะกล้าพูด

EndGame
5th June 2013, 19:45
กลัวอยู่ข้อเดียว= = 24.) ถ้าจบป.ตรี ถูกเกณฑ์ทหาร 1 ปี คุณอาจจะลืมความรู้ทุกอย่างที่เรียนมา สุดท้ายปริญญาอาจกลายเป็นแค่กระดาษเปื้อนหมึก

==ToR==
5th June 2013, 19:47
35.) ประเทศไทย! ทหารกับตำรวจจะได้เลื่อนยศก็ต่อเมื่อตายในหน้าที่

อันนี้แต่งขึ้นมาล้วนๆ

LIVE
5th June 2013, 19:50
babymaster this guy a serious man..

kakaguide
5th June 2013, 20:01
ถ้าใครคิดถึงอนาคตของตัวเองก็ควรจะเรียน รด. เพราะได้ความรู้เรื่องวิชาการทางทหารมากกว่า
ทหารเกณฑ์จะเน้นไปทางการฝึกร่างกาย หลังจาก3เดือนโหดแล้วก็ไม่มีอะไรให้ทำ แล้วแยกเป็นเหล่าแล้วแต่ละเหล่าจะเคร่งระเบียบมากน้อยแค่ไหน ถือเป็นการฝึกระเบียบไปในตัว
แนะนำ ควรวางแผนไว้แต่เนิ่นๆ โทษปัจจัยภายนอกหมดมันก็มิควร เพราะชีวิตเราเองการตัดสินใจของเราเอง ถ้าใครที่พลาด รด.มาแล้วคงต้องทำใจและเสี่ยงดวงกันเอา

kurolykan
5th June 2013, 20:15
ใครจะว่าไงก็ช่าง แต่ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่อยากอยู่ในระบบทหารน่ะ ยอมไปเรียน รด. 3 ปี ดีกว่าไปอัดอยู่ในค่ายทหารเกณเต็มๆ 2 ปี ผมไม่ชอบระบบของข้าราชการด้วยน่ะแหละ พูดง่ายๆ ตำรวจทหาร ข้าราชการ เป็นสิ่งที่ไม่อยากเป็นอันดับต้นๆ เลย

chana1991
5th June 2013, 20:48
คุณอีกแล้ว ตั่งแต่กระทู้เรื่องเกณฑ์เมื่อหลายเดือนก่อน เมื่อก่อนไม่เห็นเคยบอกเลยว่าเป็นทหาร ? ถ้าคนเคยเป็นทหารมาจริง เขาไม่มาแอนตี้แบบคุณหรอก ?

ผมเห็นคนแอนตี้จังเลย ไหนบอกมาหน่อยว่าคุณเป็นทหาร ผลัดไหน เหล่าไหน ประจำกรม กองไหน ร้อยอะไร ?

ผมถามคุณง่ายๆ รหัส สลูต ถูกเขียนด้วยตัวเลขกี่หลัก ? ไม่ใช่ไปจำคนอื่นเข้ามาพูด ตัวเองก็แค่ นศท เรียน รด เพื่อ " หนีทหาร "

เด๋วบอกว่ามีญาติเป็นทหารบ้าง บ้างคนนู้น คนนี้เป็นบ้าง ตัวเองยังไม่เคยสัมผัสเลย ยังจะกล้าพูด

ผม ทร.4/55 รหัส 623-323 ร้อย6 พัน2 หมวด3 ลำดับที่23 จบจากศูนย์ฝึกทารใหม่เดือนที่แล้วตอนนี้สังกัด ราชนาวิกโยธิน หรือ นาวิโยธิน ของกองทัพทเรือ

babymaster
5th June 2013, 20:51

กองพันทหารราบที่1 กรมทหารราบที่ หลักหน่วย ทบ

ผมถามคุณกลับ คุณเป็นทหารแล้วได้รบมั้ย ยอมตายเพื่อชาติได้มั้ย รหัสบนธนบัตรใบละ 20 บาท ทางขวาหมายถึงอะไร บนซ้ายหมายถึงอะไร
ตอบกลับด้วยล่ะ
ที่ผมคุยแต่ รด เพราะผมเป็นความสำคัญมากกว่า ทหารเขาฝึกให้ขรึมๆ ไม่ใช่ขี้คุย ไปดูถูกคนอื่น ระวังโดนแย้งกลับจะเจ็บใจนะ
คนส่วนใหญ่อยากจะมีอนาคตที่ดี ทำไมคุณถึงชักชวนไปในทางที่เขาไม่ชอบ
ระบบทหารไม่ใช่ระบบที่เหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากจะเป็น
คุณไปเกณฑ์ทหารมาหรอครับ หนุกมั้ยโดนนายสิบสั่ง

satsawat7925
5th June 2013, 21:14
ผมขอผ่อนผัน เรียนป.ตรีจบ ผมกะว่าจะบวช แล้วก็ สมัครทหารครับ เอาวุฒิ ปวส.สมัคร

kanguro
5th June 2013, 21:46
ข้อยกเว้น

ผมผ่านเพราะเคยผ่าตัดหัวใจตอน5ขวบครับ ลิ้นหัวใจมันรั่วตั้งแต่เกิดแต่เกิดใหม่ผ่าไม่ได้ โอกาสรอด 10 เปอร์เซนต์ แต่ก็รอด อยากรับใช้ชาติ แต่ไม่ได้รับใช้ครับ ขอเป็นกำลังใจทหารไทยทุกท่านนะครับ

gostman
5th June 2013, 21:59
แน่นปึ๊ก :cool:

qqweew
5th June 2013, 22:12
ทหารนี่ใครอยากเป็นก็เป็นไป ใครไม่อยากเป็นก็ไม่ต้องเป็นไปเรียนร.ด.ซะ

ผมไม่รู้คนอื่นหรอกนะครับ

สำหรับผมแล้ว เวลาที่เสียไป1วินาทีนั้นมีค่า แล้วกับ6เดือน-2ปีที่เป็นทหารล่ะครับ

ท่านไหนบอก ลูกผู้ชาย เกิดมาต้องเป็นทหาร

ท่านหลุดมาจากยุค นาซี ฟาสซิส เผด็จการทหาร รึไง ครับ หืมมมม?

สำหรับผม "กูไม่อยากเป็นทหาร กูยอมเป็นตุ้ดดีกว่าเป็นทหารแค่นั้น กูยอมทำไงก็ได้ที่จะไม่ต้องเป็นทหาร กูเป็นไรไปพวก***รับผิดชอบชีวิตกุได้มัย"

ถ้าไทยเป็นแบบนี้ยันรุ่นลูกผม ขอบายเมืองไทย คนเป็นพ่อแม่ จะรู้ดี

gudjung007zaza
5th June 2013, 22:29
ตามตรงผมนั้นไม่ได้อยากเป็นทหาร การรับใช้ชาติ การเคารพ ต่อชาติ ไม่จำเป็นต้องเป็นทหารอย่างเดียวครับ หากใครที่ถูกบังคับอย่างไม่สมัครใจ จะเรียกว่ารับใช้หรอ

การที่จะดูว่าชายแท้ ไม่ได้แค่เป็น ทหาร

การจะรับใช้ชาติ ไม่ต้องเป็น ทหารก็ได้ หากเราเคารพต่อพระมหากษัตริย์ ทำตัวดีต่อสังคมไม่โกงชาติ และรับใช้ชาติต่อไปมันก็เจริญและ

ส่วนทหาร ก็เป็นเหมือนรั้ว ของประเทศ ปกป้องจากผู้ร้ายปกป้อง ชาติก็จริง แต่ขอให้ทำด้วยความสมัครใจ :)

qqweew
5th June 2013, 22:32
ตามตรงผมนั้นไม่ได้อยากเป็นทหาร การรับใช้ชาติ การเคารพ ต่อชาติ ไม่จำเป็นต้องเป็นทหารอย่างเดียวครับ หากใครที่ถูกบังคับอย่างไม่สมัครใจ จะเรียกว่ารับใช้หรอ

การที่จะดูว่าชายแท้ ไม่ได้แค่เป็น ทหาร

การจะรับใช้ชาติ ไม่ต้องเป็น ทหารก็ได้ หากเราเคารพต่อพระมหากษัตริย์ ทำตัวดีต่อสังคมไม่โกงชาติ และรับใช้ชาติต่อไปมันก็เจริญและ

ส่วนทหาร ก็เป็นเหมือนรั้ว ของประเทศ ปกป้องจากผู้ร้ายปกป้อง ชาติก็จริง แต่ขอให้ทำด้วยความสมัครใจ :)

ถูกใจใช่เลยครับท่าน

finalliv
5th June 2013, 23:10
ผมภูมิใจนะที่ได้เป็นทหาร มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะ

exodus
5th June 2013, 23:18
ทหารสมัยนี้เป็นแล้วไม่ค่อยคุ้ม ไม่เหมือนสมัยก่อน
ปัจจุบันแวดวงทหารก็เป็นเรื่องของธุรกิจ คนมีสี โควต้างบประมาณ ฯลฯ
ไอ้ไปฝึก ไปปกป้องประเทศมันก็ยังมีคุณค่าอยู่ แต่คุณค่ามันถูกบดบังด้วยการกระทำของทหารชั้นผู้ใหญ่บางคน
เอาเวลาไปพัฒนาด้านอื่นดูจะมีประโยชน์กว่า หรือถ้าทางทหารเองมีความจริงใจในการรับใช้ชาติมากกว่านี้ก็จะดีกว่ามาก

Pop_PeR
5th June 2013, 23:29
40.) ย่าโม คือที่พึ่งของทหารไทย แต่ ย่านาค คือ ที่พึ่งของชายไทย

ข้อนี้จรงเลย ฮ่าๆ ผมได้ยินมาว่า ย่านาคนี้ ใครไปขอให้ไม่ได้ใบ เเดง จะได้ทุกคน

_SaBasTaiN_
5th June 2013, 23:55
เเรกๆก็ขำดีอะ(อ่านเพลินๆ)พอเลื่อนลงมาหน่อยมาม่าเเละ
ผมว่าทางที่ดีถ้าไม่ชอบบางความคิดเห็นของใครบางทีมันก็ไม่ต้องจำเป็นหรอกครับว่าจะต้องไปเม้นให้มันเกิดดราม่า
ผมเองก็ไม่ได้ชอบความคิดเห็นของใครหลายคนหลอกครับเพราะคนเราก็มีความคิดไม่เหมือนกันอยู่เเล้วเเต่ถ้าปล่อยไปได้ก็ปล่อยให้มันผ่านไปเหอะครับให้คิดว่ามันก็เเค่ความคิดเห็นของคนๆนึงคิดเเค่นี้ก็จบ.....
จะได้สบายใจหลับสบายไม่ต้องมาเดือดเนื้อร้อนใจกับเรื่องเล็กๆน้อยๆที่จะกลายเป็นเรื่องใหญ่
:thank

ballba
6th June 2013, 00:03
กดเข้ามาดูอีกที ทะเลาะกันแล้วครับท่าน

จบได้แล้วนะครับ ไม่ตัองเถียงกัน

จะรด.จะทหารมันหมดยุคแล้วครับ

ผมเนี่ยหละลูกเสือชาวบ้าน 555+

jamebanjen
6th June 2013, 00:38
ทหารเกณฑ์เป็นแล้ว ได้ประสบการณ์เยอะเเยะ ความรู้เพียบ เคยคิดว่าเป็นทหารมันลำบาก แต่ก็ลำบากจริงๆครับ
ผมจำได้ว่าเข้าสู่วันที่3นี้ ปวดไปทั้งตัวเลยครับ ลุกก็โอย นั่งก็โอย ฝึกเสร็จก็สบายแล้วครับ ทำงานบ้างนิดหน่อยไม่ได้ทำคนเดียว
เคยโดนซ่อมติดต่อกัน 7 วัน (โทษเมาเข้าค่าย)เกื่อบตายครับ กล้ามขึ้นเป็นมัดๆ เคยกางเต้นนอนหน้ากองร้อยกับเพื่อน4คน
(โทษฐานหนีเที่ยว ) เรื่องเล่าเยอะ ทั้งวันก็ไม่หมดพอแค่นี้ก่อน
ถึงจะลำบากแต่หลังปลดประจำการณ์ได้อะไรติดตัวมาเยอะ เรื่องเล่าเพียบ ให้ลูกหลานฟัง เวลา 2ปีที่เสียไปผมว่ามันไม่ได้ไร้ค่าอย่างไดเลย
คนที่ไม่อยากเป็นหรือดูถูกก็ขอให้มองลึกๆว่า ทหารเกณฑ์มีดีกว่าที่คุณคิด ส่วนมากคนที่เคยผ่านทหารเกณฑ์มาแล้วจะมองว่าเป็นเรื่องดี
จะมีส่วนน้อยที่อคติ และได้ข่าวมาว่าเดี่ยวนี่จะฝึกไม่โหดเหมือนรุ่นเก่ามาก