PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการเรียน การเตรียมตัวสอบเข้ามหาลัย และคณิตศาสตร์ประยุกต์

LovePiece
4th June 2013, 19:21
ก่อนอื่นเลยผมอยากรู้เกี่ยวกับ "คณิตศาสตร์ประยุกต์" อยากรู้ว่า สาขานี้เรียนเกี่ยวกับอะไร เรียนยังไง

เรียนลึกเหมือนสาขาคณิตศาสตร์เน้นๆเลยไหม ผมสนใจสาขานี้อยากรู้ว่าต้องเตรียมตัวอย่างไร อ่านเรื่องอะไร เน้นเรื่องไหนเป็นพิเศษ

โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ได้เรียนพิเศษตั้งแต่ขึ้น ม.4 มา เป็นคนเรียนๆ เล่นๆ เกรดเฉลี่ยไม่เกิน 3.00 ถ้าตั้งใจจะเริ่มอ่านหนังสือตั้งแต่ตอนนี้จะทันไหม

และก็ช่วยแนะนำมหาลัยที่เด่นในเรื่องนี้หน่อยครับ

clean1447
4th June 2013, 19:38
มหาลัย ห้ามเรียนๆ เล่นๆ ถามว่าลึกไหม ก็ไม่ขนาดนั้น แค่มันประยุกต์มาใช้ทำงานตามบริษัท แต่หลักๆ ก็คือ คณิต โดยเฉพาะ แคล พอขึ้น ม.6 จะรู้เองว่า ทำไมรุ่นพี่ส่วนใหญ่ถึง ติด F วิชานี้

เอาปัจจุบันดีกว่า ถ้าปัจจุบันดี อนาคตก็ดีตาม ไม่สามารถเน้นเรื่องใดเป็นพิเศษ เพราะด้านแรกที่ต้องผ่าน คือ สอบตรง หรือ แอด เห็นที่ศิลปารบอกว่า คณิตประยุกต์ เรียกได้ว่า คอมเป็นส่วนหนึ่งเลยก็ว่าได้

สรุปก็คือ IT เป็นคณะเดียวที่สามารถไปทำงานได้ทุกสาขา ไม่ว่าจะเป็น คณิต ( ช่วยคำนวณโจทย์ข้อยากๆ ให้เป็นง่าย ) วิศวะ ( สามารถออกแบบอาคารบ้านเรือนเป็น 3D ได้ )

ไม่ได้บอกว่า IT ดีเลิศขนาดนั้น แต่แค่บอกว่า คณิตประยุกต์ มันมีคอมเป็นส่วนประกอบหลัก เลยก็ว่าได้

worakorn3
4th June 2013, 19:56
ผมก็แอบๆลองดูเนื้อหาของ ปี1 มา ปรากฏว่า แคลจ๋า เลย :sweat

จริงๆนะ แบบว่า ตาค้างไปพักนึง :o

sattawat1979
5th June 2013, 20:44
ผมก็ชอบคณิตศาสตร์นะครับ อยากไปเรียนต่อโทดูเหมือนกัน แต่อายุก็มากแล้ว ไม่รู้จะคุ้มค่าเรียนรึป่าว?? = =

ผมว่าคณิตศาตร์เป็นวิชาที่สนุกนะครับ สอนให้รู้จักเหตุผล เอาไปใช้ประยุกต์กับเรื่องอื่นๆได้ด้วย

บางทีถ้ามีเวลาว่างจริงๆ ผมก็จะเอาโจทย์มาลองทำดูเล่นๆ ถ้าแก้โจทย์ได้ก็จะรู้สึกภูมิใจอะไรประมาณนั้น :yes

ส่วนคณิตศาสตร์ประยุกต์ผมว่ามันคงไม่ลึกเท่า pure math มั้งครับ เพราะมันเป็นการเอาไปใช้เป็นหลัก คงไม่ลงลึกถึงทฤษฎีบทขนาดนั้น

แต่แนะนำว่าให้ ดูเรื่อง ''สถิติ'' มาเยอะๆหน่อย เพราะมันเอามาประยุกต์ได้เยอะ

ปล. ถ้ามีใจรักซะอย่าง ก็ประสบความสำเร็จมาครึ่งนึงแล้วล่ะครับ ต้องถามใจว่าชอบจริงๆรึป่าว??