PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เบื่อไหมเวลารุ่นพี่สั่งรุ่นน้อง แต่รุ่นพี่ไม่ทำ

clean1447
5th June 2013, 14:47
คือหนูเบื่อมาก รุ่นพี่พูดตะคอกใส่ ว่าควรทำอย่างโน้น อย่างนี้ โดยเฉพาะเรื่องการแต่งกาย พี่รู้ไหมพวกหนูอายมาก ว่ามีพวกพี่เป็นรุ่นพี่

รุ่นพี่บอกว่า ทุกคนต้องแต่งตัวใหเรียบร้อย เพื่อจะได้ดูว่าไหนปี 1 ไหนปี 2 3 4 แต่หารู้ไหม สิ่งที่พี่พูดมามันอ้างไม่ขึ้น ตามกฎของมหาลัย ควรแต่งกายให้เรียบร้อย เสื้อใส่ในกางเกง

แต่รุ่นพี่อะไร สั่งให้แต่งตัวให้เรียบร้อย พี่นี้โครตเรียบร้อยเลย โดยเฉพาะพี่ผู้ชาย บอกว่าต้องเอาเสื้อใส่ในกางเกงทุกคน ที่จริงมันเป็นกฎของมหาลัย

แต่รุ่นพี่ที่ เอาเสื้อออกนอกกางเกง เดินในอาคาร ต่อหน้าอาจารย์ทำเป็นใส่ พออาจารย์ไปเอาออกต่อ คนส่วนใหญ่เขาไม่ได้ดูที่รุ่นน้อง แต่เขาดูที่รุ่นพี่ รุ่นพี่แต่งตัวอย่างนี้ เป็นหนูก็ไม่ไหวนะ อายมากๆ

ส่วนผู้หญิง น้องอย่าใส่กระโปรงสูงกว่าเขา ดูพี่กระโปรงแบบเรียกว่า สั่นกว่านี้มีอีกไหม ตามกฎรองเท้าผ้าใบ แต่รุ่นพี่รองเท้าแตะ แต่พอรุ่นพี่ปี 2 ใส่โดนว่ายับเลย

แบบว่าอะไร รุ่นปี 1-3 จะตกเป็นทาสของพี่ปี 4 โดยปริยาย โดยเฉพาะปี 1 เรียกว่า ยิ่งกว่าทาส พอปี 2-3 มาคุยกับปี 1 เขาก็คุยกันดีๆ คุยเล่นเหมือนพี่น้องกัน

บอกตามตรง พอรุ่นพี่นัดไปทำกิจกรรมนะ ส่วนใหญ่ไม่อยากไป เพราะเบื่อพี่บ่น ตะคอกเสียงใส่ หนูก็เข้าใจนะว่าพี่ปี 4 เรียนน้อย แต่หนูเห็นแบบนี้ เรียนปี 5 เกือบทุกคน

พอคนที่อยู่ปี 5 หน้ามือเป็นหลังมือเลย ไม่กล้าโผล่หน้ามาให้รุ่นน้องเห็น

ตอนหนูไปสัมภาษณ์เห็นรุ่นพี่ปี 5 เขาพูดกับรุ่นน้องเหมือนเพื่อนเลย ส่วนใหญ่นะคนที่ออกมาตะคอก หนูสังเกตและ ไม่มีพี่ปี 2-3 มีแต่ปี 4 มี 3 บ้างแต่น้อย 2-3 คนเอง

หนูสงสารรุ่นพี่ ปี 2-3 นะ คือว่ายัง ไม่ค่อยมีคนกล้าสบตากับ ปี 4 เลย พอโดนเรียกก็ตกใจเหมือนกลัว โดยเฉพาะคำหยาบ มีทุกประโยค ไม่รู้ว่าเก็บกดมาจากไหน

เซงจิต คณะอื่นมีอาจารย์มาดูตลอด พอมาคณะหนู ไม่มีอาจารย์ได้ใจ จัดหนัก เห็นรุ่นพี่บางคนบอกว่า เมื่อ 2 ปีที่แล้วโดนทำโทษเดินลงน้ำ พอเรื่องนี้ถึงอาจารย์ การทำโทษแบบนี้เลยไม่มีอีกเลย

teerawat2880
5th June 2013, 14:52
อยู่มอ ใหน คณะใหนครับเนี้ย

clean1447
5th June 2013, 14:55
อยู่มอ ใหน คณะใหนครับเนี้ย

บอกไม่ได้เดียวรุ่นพี่รู้ เดี้ยวโดนเอาเรื่อง

residentevil190
5th June 2013, 14:59
ถ้าเพื่อนร่วมชั้นปีคุณไม่มีสักอย่าง ใครหน้าไหนก็ทำคุณไม่ได้ แบบว่า พี่ส่งมาไม่ทำแต่ก็มีเพื่อนร่วมก็เยอะๆๆนะ

jeditrainer
5th June 2013, 15:05
แนะนำเรียนมหาลัยเปิดดีกว่านะครับ เพราะระบบโซตัสกาก ๆ แบบนี้มีในมหาลัยปิดเยอะ ต้องไปนั่งทนพวกไม่มีหัวนอนปลายเท้ามาตะคอก ๆ เป็นผมละตบกลิ้งเลยละ
เคยชี้หน้าด่ารุ่นพี่มาแล้ว ไม่ทนหรอก บางคนด่ารุ่นน้องเพื่อระบาย เพื่อเอามันก็เยอะ เรียนจบออกไปแล้วก็แค่หมาตัวนึง สนใจอะไรกับคนแบบนี้ครับ ผมว่ามหาลัยไทยจะน่าเรียนขึ้น
ถ้าเลิกระบบงี่เง่านี้นะครับ มีไปก็เท่านั้นคำว่ารุ่นพี่มีเพื่อเอาไว้สร้างความชอบธรรมไว้หาเรื่องด่ารุ่นน้องเท่านั้น ไม่ได้มีไว้ให้ปรึกษาเรื่องการเรียนเลย นี่คือเรื่องจริง
ปล.ส่วนมากรุ่นพี่จำพวกที่ติวสอบให้รุ่นน้องก็เป็นพวกที่ไม่ค่อยชอบทำกิจกรรมหรอกครับค่อนข้างจะเงียบ ๆ มากกว่า

shisaku
5th June 2013, 15:09
มันเป็นหน้าที่ครับ ผมก็เป็นพี่สตาฟมาก่อน เรื่องการตะคอก เค้าเรียกว่าการ ว๊าก ครับ คือผมเองก็ไม่ได้ใจคอโหดร้ายแบบนั้นนะ ไม่อยากจะทำแบบนั้นด้วยซ้ำ แต่ที่ทำเพราะมันเป็นหน้าที่ มันเป็นเหมือนกิจกรรมอย่างนึง เป็นประเพณีอะไรซักอย่างนี้ละ ส่วนตัวอยากให้รับน้องแบบสบายๆ เฮฮาด้วยซ้ำ แต่ทำไม่ได้ เพราะประเพณีเขามีมาอย่างนี้ ถ้าเกิดไปเปลี่ยนเองกระทันหันโดนรุ่นพี่เรียกไปด่าีอีก
ส่วนเรื่องการแต่งตัว รุ่นพวกผมตกลงกันเลยนะต้องแต่งตัวให้เรียบร้อยที่สุด ใส่เนคไทน์ตลอดเวลาใส่ป้ายชื่อ สงสัยรุ่นพี่พวกคุณคงมีอะไรผิดพลาดแล้วละ แต่ก็อย่าไปโกรธเขาเลยนะครับ ที่ทำไปเขาก็จำใจทำนะ ไม่ใช่เขาเป็นพวกโหดร้ายอะไร ที่เขาตะคอกเขาก็แค่สร้างภาพให้ดูน่าเกรงขามเท่านั้นเอง เอาใจช่วยพอผ่านรับน้องไปแล้วคุณจะสบาย :pleasantry

แนะนำเรียนมหาลัยเปิดดีกว่านะครับ เพราะระบบโซตัสกาก ๆ แบบนี้มีในมหาลัยปิดเยอะ ต้องไปนั่งทนพวกไม่มีหัวนอนปลายเท้ามาตะคอก ๆ เป็นผมละตบกลิ้งเลยละ
เคยชี้หน้าด่ารุ่นพี่มาแล้ว ไม่ทนหรอก บางคนด่ารุ่นน้องเพื่อระบาย เพื่อเอามันก็เยอะ เรียนจบออกไปแล้วก็แค่หมาตัวนึง สนใจอะไรกับคนแบบนี้ครับ ผมว่ามหาลัยไทยจะน่าเรียนขึ้น
ถ้าเลิกระบบงี่เง่านี้นะครับ มีไปก็เท่านั้นคำว่ารุ่นพี่มีเพื่อเอาไว้สร้างความชอบธรรมไว้หาเรื่องด่ารุ่นน้องเท่านั้น ไม่ได้มีไว้ให้ปรึกษาเรื่องการเรียนเลย นี่คือเรื่องจริง
ปล.ส่วนมากรุ่นพี่จำพวกที่ติวสอบให้รุ่นน้องก็เป็นพวกที่ไม่ค่อยชอบทำกิจกรรมหรอกครับค่อนข้างจะเงียบ ๆ มากกว่า

นี่เก็บกดอะไรมารึปล่าว เข้าใจอะไรผิดๆมาแน่ๆเลย รึไม่ก็เจอพวกแย่ๆมา อย่าเหมารวมหมดสิครับ คนดีๆตั้งใจทำเขาก็มีเยอะ ไปเหมารวมหมดได้ยังไง ผมก็เรียนมหาลัยเปิด ระบบโซตัสก็ยังมีเลย คือเค้าก็ไม่ได้บังคับให้รับน้องด้วย ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าก็ได้ ถ้าไม่ไหวก็บอกกันดีๆเค้าก็คนคุณก็คนเหมืนกันนี่ละ ไม่ใช่ยักใช่มารที่ไหน บอกกันดีๆ พี่ๆ ผมไม่ไหวครับ เค้าคงเห็นใจอยู่หรอก ไม่ใช่เก็บกดเงียบไม่พูดไม่จาเดินหนีไปเลย มันเป็นเหมือนการหนีปัญหานะ ลองคิดทบทวนดูใหม่นะ

saskill
5th June 2013, 15:11
น้อง ถ้าไม่พอใจรุ่นพี่ ผมแนะนำให้เลิกรับรุ่นครับ
น้องจะเอาอย่างรุ่นพี่ที่แต่งตัวไม่ถูกระเบียบก็ได้
ตอนนี้น้องอยู่ในสังคมใหม่ กฏใหม่ เป็นเรื่องธรรมดาที่ต้องโดนกลั่นแกล้ง

ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนเรื่องแต่งตัวครับ แต่เรื่องรุ่นผมโอเค เพราะครั้งหนึ่งในชีวิตคุณได้เรียนมหาลัย มันมีอะไรมากกว่ากฏไร้สาระที่พวกพี่ตั้งให้น้องทำครับ
อยู่ที่ตัวน้องแล้วหล่ะว่าน้องจะทำยังไงกับชีวิตหนึ่งปี ของการเป็นรุ่นน้องปี1

มันไม่ได้เป็นเหมือนกันทุกมอนะครับ อย่าเหมารวมครับ

jeditrainer
5th June 2013, 15:12
มันเป็นหน้าที่ครับ ผมก็เป็นพี่สตาฟมาก่อน เรื่องการตะคอก เค้าเรียกว่าการ ว๊าก ครับ คือผมเองก็ไม่ได้ใจคอโหดร้ายแบบนั้นนะ ไม่อยากจะทำแบบนั้นด้วยซ้ำ แต่ที่ทำเพราะมันเป็นหน้าที่ มันเป็นเหมือนกิจกรรมอย่างนึง เป็นประเพณีอะไรซักอย่างนี้ละ ส่วนตัวอยากให้รับน้องแบบสบายๆ เฮฮาด้วยซ้ำ แต่ทำไม่ได้ เพราะประเพณีเขามีมาอย่างนี้ ถ้าเกิดไปเปลี่ยนเองกระทันหันโดนรุ่นพี่เรียกไปด่าีอีก
ส่วนเรื่องการแต่งตัว รุ่นพวกผมตกลงกันเลยนะต้องแต่งตัวให้เรียบร้อยที่สุด ใส่เนคไทน์ตลอดเวลาใส่ป้ายชื่อ สงสัยรุ่นพี่พวกคุณคงมีอะไรผิดพลาดแล้วละ แต่ก็อย่าไปโกรธเขาเลยนะครับ ที่ทำไปเขาก็จำใจทำนะ ไม่ใช่เขาเป็นพวกโหดร้ายอะไร ที่เขาตะคอกเขาก็แค่สร้างภาพให้ดูน่าเกรงขามเท่านั้นเอง เอาใจช่วยพอผ่านรับน้องไปแล้วคุณจะสบาย :pleasantry
เคยมีคนที่ใช้การรับน้องแบบไม่ว้ากก็มีนะ แถมรุ่นพี่รุ่นน้องรักใคร่กลมเกลียวกันมากกว่าจำพวกว้าก ๆ ด้วย คุณคิดว่าการว้ากนี่เป็นการสร้างความเกรงขามเหรอ ผมว่าไม่นะ ฟังแล้วน่ารำคาญมากกว่า

ถึงคุณ saskill ด้วย ผมว่าไอ้รับรุ่นไม่รับรุ่นนี่ก็ไม่เห็นจะทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นเลยนะครับ มหาลัยที่ผมเคยเรียนเขาไม่ได้สนใจอะไรแบบนี้ กิจกรรมมาทำก็ทำด้วยใจก็มี ก็มีมหาลัยบางแห่งแหละ
ที่คิดว่าการรับรุ่นนี่เป็นเรื่องคอขาดบาดตาย และกฎใหม่อะไรของคุณนะอย่าเพ้อให้มันมากไป คุณไปก้าวก่ายอะไรกับสิทธิของคนอื่นได้เหรอครับ อย่าทำตัวเป็นพวก Hardcore Sotus เลย

shisaku
5th June 2013, 15:16
เคยมีคนที่ใช้การรับน้องแบบไม่ว้ากก็มีนะ แถมรุ่นพี่รุ่นน้องรักใคร่กลมเกลียวกันมากกว่าจำพวกว้าก ๆ ด้วย คุณคิดว่าการว้ากนี่เป็นการสร้างความเกรงขามเหรอ ผมว่าไม่นะ ฟังแล้วน่ารำคาญมากกว่า

ก็บอกแล้วไงมันเป็นหน้าที่ พวกผมเปลี่ยนไม่ได้ รุ่นพี่เค้าสั่งมาอีกทีนึง :sweat กิจกรรมพวกนี้พวกผมไม่ไ้ด้อยากทำเล้ยย แต่เค้าสั่งมาให้ทำไง ไม่ทำก็ถูกด่า ด่าแบบจิงๆจังๆไม่ใช่แกล้งๆด่าด้วย ดีไม่ดีโดนอาจารย์เรียกตัวไปพบด่าซ้ำอีก

pluggioo
5th June 2013, 15:17
การรับน้องในแต่ละมหาลัยมันไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นมา กับตัวเอง แล้วก็ถามเพื่อนที่อยู่ต่างมหาลัย ส่วนใหญ่ ก็โดนไม่กี่วันหรอก ละมันก็เป็นแค่ละครที่ทำให้รุ่นน้องรักกันในรุ่นนั้นๆ เข้าหากันได้ไวขึ้น อันนี้ผลดีของมันนะครับ มีเพื่อนง่าย ข้อเสียแล้วก็แต่คนจะคิด เรื่องเสื้อผ้า เดี๋ยวมันก็มีปลดซ็อคครับ ไม่รุว่ามหาลัยของ ขจก. มีรึป่าว แต่ ส่วนใหญ่ที่ผมรู้มามีหมด ปี 1 ใส่ถูกระเบียบไปก่อน ขึ้นปี 2 แล้วจะมี พิธีปลดซ็อคให้ใส่ เกงยีน เท้าผ้าใบได้ (ของผญ ผมไม่รู้นะ) ปล.เรื่องว๊ากนี่เรื่องปกติ มาก เดี๋ยวพอเค้าเป็นน้องแล้วก็รู้ว่าพวกที่มาว๊าก มันฮาขนาดไหน แต่ก็ขึ้นอยู่ก่ะมหาลัยที่คุณอยู่ด้วยนะ บังเอิญรุ่นพี่ผมดี

clean1447
5th June 2013, 15:18
อย่าพูดว่าปรึกษา เพราะปีหนูใช้หลักสูตรปี 55 แล้วมันเริ่มใช้ปีหนูปีแรก จะให้หนูไปปรึกษารุ่นพี่หลักสูตร 51 ก็ไม่ได้อะไรหรอก รุ่นพี่มีแคลทุกปี หนูมีแค่ปีเดียวเทอมเดียวด้วยซ้ำ แต่ให้รุ่นพี่ปี 3-4 มาแนะนำหลักสูตร จะบ้าตาย

ลองคิดดูเถอะรุ่นพี่ทุกคนหนูแคลไม่มีใครน่าเชื่อถือเลย เก่งสุด ปี 3 ได้แค่ C แทบล้ม แล้วมีอะไรอ่ะ พี่ติวน้อง หนูว่าไม่ไหวนะ หนูขอมีห้องสมุด กับ อาจารย์ไว้เป็นที่พึ่งหลัก ก็น่าจะรู้คนไทยส่วนใหญ่เรียนแค่ปีเดียว ความรู้คือ ปีเดียว ไม่มีมารวมปี 2 หรอก

jeditrainer
5th June 2013, 15:23
อย่าพูดว่าปรึกษา เพราะปีหนูใช้หลักสูตรปี 55 แล้วมันเริ่มใช้ปีหนูปีแรก จะให้หนูไปปรึกษารุ่นพี่หลักสูตร 51 ก็ไม่ได้อะไรหรอก รุ่นพี่มีแคลทุกปี หนูมีแค่ปีเดียวเทอมเดียวด้วยซ้ำ แต่ให้รุ่นพี่ปี 3-4 มาแนะนำหลักสูตร จะบ้าตาย

ลองคิดดูเถอะรุ่นพี่ทุกคนหนูแคลไม่มีใครน่าเชื่อถือเลย เก่งสุด ปี 3 ได้แค่ C แทบล้ม แล้วมีอะไรอ่ะ พี่ติวน้อง หนูว่าไม่ไหวนะ หนูขอมีห้องสมุด กับ อาจารย์ไว้เป็นที่พึ่งหลัก ก็น่าจะรู้คนไทยส่วนใหญ่เรียนแค่ปีเดียว ความรู้คือ ปีเดียว ไม่มีมารวมปี 2 หรอก
แนะนำว่าหาติวเตอร์แคลเหอะครับ ยอมไปเรียนพิเศษแคลดีกว่าพึ่งรุ่นพี่จำพวกนี้นะครับ สมัยผมก็เคยเจอ รุ่นพี่ที่ดีก็ดีใจหาย พวกเน่า ๆ ก็เน่าจนหาข้อดีไม่เจอ และสุดท้ายตนก็เป็นที่พึ่งแห่งตนแหละครับ

ParanoidZ
5th June 2013, 15:24
รู้สึก จขกท. จะเก่ง แกร่งเกินคนนะครับ

tsted5u7
5th June 2013, 15:25
พูดแล้วนึกถึงช่วงหนึ่งชีวิตของเราที่เจอเหมือนกัน แต่ตอนนั้น ผมเลือกโดด ไม่สนใจเรื่องพวกแบบนี้เท่าไหร่ เข้าไม่เข้าก็จบจากมหาวิทยาลัยได้ ถ้ามีความสามารถ ต่อให้ไม่ได้รุ่น แต่ก็ได้ชื่อว่าจบจากที่ๆ เราเรียนเพราะมันมีใบจบการศึกษา เข้าไม่เข้าก็ได้รับปริญญาเหมือนกัน
แต่มันจะต่างกันตรงที่ว่า เวลาเราเข้ากิจกรรมเยอะๆ เราก็จะรู้จักคนเยอะขึ้น ซึ่งจะมีผลประโยชน์เวลาข้างหน้ากับบางอาชีพที่ต้องอาศัยการเข้าหาคน บางครั้งถ้าไปคุยกับคนที่มีเหตุผลหน่อยเขาก็จะบอกว่า อันนี้เหมือนกัน กับการทดสอบว่าเราทนต่อการรับแรงกดได้หรือไม่(ซึ่งมันก็จริงเพียงส่วนหนึ่งถ้ามันมีแบบเหตุผล และไม่มีทางเลือกปฏิบัติในบางสถานการณ์บางอย่าง)

เอาเป็นว่า ขึ้นอยู่กับทึอยู่กับที่ความสุขของเรา ไม่ต้องซีเรียสไปก็ได้ ผมเองจบออกมาโดยไม่มีการเข้าร่วมกิจกรรมเลย ยกเว้นแค่ ผูกไทด์(ถ้าเรื่องนี้เป็นกิจกรรมนะ) ถ้าเขาแบนทั้งรุ่น แล้วเราอยู่ได้อย่างมีความสุขก็อยู่ไปครับ ซึ่งสำหรับผมถือว่าโชคดีที่ไม่ได้อยู่คนเดียวเพราะมีเพื่อนที่มีความคิดแบบเดียวกัน อยู่ 7-8 คน เป็นกลุ่มที่เรียกว่ารักกันมากระดับหนึ่งมีทั้ง เงิน กิน เที่ยว ร้องเกะ มีปัญหาก็ค่อยๆกันช่วยแก้กัน ทะเลาะกันบ้าง แต่สรุปสุดท้ายก็รักกันดี ถึงเป็นกลุ่มเล็ก แต่ก็มีความสุขไม่ต้องมาคอยระวังว่าจะเอาเปรียบกันหรือไม่

ปล. อย่าเอาแบบอย่างผมทั้งหมดซะทีเดียวล่ะครับ บางมหาวิทยาลัยมันมีเรื่องกิจกรรมขึ้นทรานสคลิป ไม่งั้นไม่จบจริงๆนะ ซึ่งถ้าจะทำได้ต้องมีการตรวจสอบในระดับหนึ่งว่าไม่มีผลกระทบถึงจะทำได้

saskill
5th June 2013, 15:27

แคลเหรอ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน มันยากจริงอะไรจริง ต้องตั้งใจเรียนสถานเดียว ในคาบเรียนไม่ตั้งใจ หรือตั้งใจแล้วไม่ไหวจริงๆนี่ลำบาก รุ่นพี่ก็อย่าไปถามเขาเลย เพราะบอกแล้ว ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน นอกจากว่ามีรุ่นพี่เก่งจริงๆ นี่ก็ค่อยสบายหน่อย แต่รุ่นพี่ที่เก่งๆเค้าไม่มามัวสนใจน้องหลอก แต่พูดเหมารวมไม่ได้ เพราะอย่างที่บอก สังคมมหาลัย ไม่ได้เลวร้ายเหมือนกันทุกที่

pluggioo
5th June 2013, 15:28
แยกให้ออก เรื่อง เรียน กับ กิจกรรม มันคนละเรื่องกันแล้วนะครับ เรื่องเรียนตั้งใจเรียนในห้องเอาจะดีมาก อย่าพึ่งรุ่นพี่เลย เชื่อว่ารุ่นพี่หลายคนก็ปากกัดตีนถีบเหมือนกัน (เข้าตัวเอง 55+)

Capathia
5th June 2013, 15:30
ถ้าอย่างที่ จขกท. เล่ามาจริง รุ่นพี่ก็คงบ้าอำนาจแล้วล่ะ จะมาอ้างว่าทำเพราะรักรุ่นน้องคงไม่ใช่
ส่วนเรื่องการแต่งกายนี่ตามกฏมหาลัยจะต้องแต่งตัวเรียบร้อยเมื่ออยู่ในเวลากิจกรรม เช่น รับน้อง ประชุมเชียร์ แล้วก็กิจกรรมคณะ หรือแม้แต่นัดรวมรุ่นเจอกัน ยังต้องแจ้งคณะกรรมการเลย

boat0089
5th June 2013, 15:33
คุยกันไม่จบหรอกครับ ต่างคนต่างมุม อะไรตึงเกินไปก็ไม่ดี อะไรหย่อนเกินไปก็ไม่ดี

ไม่มีใครชอบหรอกเจอแบบนี้ เงียบดีกว่า

ปล.ปิดๆไปเถอะกระทู้แบบนี้
ออกไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์กับตัวเอง รับข้อมูลอะไรดีดีที่มีประโยชน์กับชีวิตตัวเองดีกว่า
อนาคตยังต้องเจออะไรอีกมาก บ่นไปก็ไม่ทำให้ชีวิตดีขึ้น
"สู้พัฒนาตัวเอง ความคิด วิสัยทัศน์ ให้เหนือกว่าเค้าจะดีกว่า"
และไม่ต้องคลั่งระเบียบอะไรมาก แค่ทำตัวให้"เหมาะสม"ก็พอ

ฝากไว้แค่นี้นะครับ

ILoVePaNgYa
5th June 2013, 15:37
เรื่องธรรมดาครับ พอเราอยู่ปี2 ปี3 ปี4เดี๋ยวเราก็เป็นแบบนั้นแหละ มันกลายเป็นประเพณีอันดีงานของมหาลัยไปแล้วครับ ดูอย่างที่...ดิ ใครแตะไม่ได้เลยนะนั่น

clean1447
5th June 2013, 15:38
ก็บอกแล้วไงมันเป็นหน้าที่ พวกผมเปลี่ยนไม่ได้ รุ่นพี่เค้าสั่งมาอีกทีนึง :sweat กิจกรรมพวกนี้พวกผมไม่ไ้ด้อยากทำเล้ยย แต่เค้าสั่งมาให้ทำไง ไม่ทำก็ถูกด่า ด่าแบบจิงๆจังๆไม่ใช่แกล้งๆด่าด้วย ดีไม่ดีโดนอาจารย์เรียกตัวไปพบด่าซ้ำอีก

แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทำกัน พี่ปี 3 ยังเกร่งๆ อยู่เลย กลัวรุ่นน้องไม่นับถือ

การรับน้องในแต่ละมหาลัยมันไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นมา กับตัวเอง แล้วก็ถามเพื่อนที่อยู่ต่างมหาลัย ส่วนใหญ่ ก็โดนไม่กี่วันหรอก ละมันก็เป็นแค่ละครที่ทำให้รุ่นน้องรักกันในรุ่นนั้นๆ เข้าหากันได้ไวขึ้น อันนี้ผลดีของมันนะครับ มีเพื่อนง่าย ข้อเสียแล้วก็แต่คนจะคิด เรื่องเสื้อผ้า เดี๋ยวมันก็มีปลดซ็อคครับ ไม่รุว่ามหาลัยของ ขจก. มีรึป่าว แต่ ส่วนใหญ่ที่ผมรู้มามีหมด ปี 1 ใส่ถูกระเบียบไปก่อน ขึ้นปี 2 แล้วจะมี พิธีปลดซ็อคให้ใส่ เกงยีน เท้าผ้าใบได้ (ของผญ ผมไม่รู้นะ) ปล.เรื่องว๊ากนี่เรื่องปกติ มาก เดี๋ยวพอเค้าเป็นน้องแล้วก็รู้ว่าพวกที่มาว๊าก มันฮาขนาดไหน แต่ก็ขึ้นอยู่ก่ะมหาลัยที่คุณอยู่ด้วยนะ บังเอิญรุ่นพี่ผมดี

ยังไงอะ หนู 1 เดือนเต็มเลย แล้วพวกหนูไม่ฮาหรอก ดึกก็ดึก พอพี่ตะคอกเงียบกันหมด รู้เลยว่ากลัวกันหมด ตอนปฐมนิเทศพี่บอกว่าการประชุมลีด จะเข้าไม่เข้าก็ได้ไม่บังคับไหน พอเปิดเทอมมาทุกคนต้องมาทุกวัน พี่จะเช็คชื่อตลอด หนูได้ยินจากพวกผู้ชาย หนูเลิก 2 ทุ่ม แต่พวกผู้ชายเลิก 3 ทุ่ม โดนตะคอกอย่างเดียว

ปี 2 หนูไม่รู้สิ แต่ผู้หญิง ตามเดิมไม่ค่อยเปลี่ยน ส่วนผู้ชาย ปี 2 ปลอดปล่อยเกินเหตุ เนคไท ไม่ต้องผูก ปลอดกระดุมคอได้ รองเท้าผ้าใบ กางเกงยีน ส่วนเสื้อออกนอกกางเกง อันนี้หนูไม่รู้

ถ้าอย่างที่ จขกท. เล่ามาจริง รุ่นพี่ก็คงบ้าอำนาจแล้วล่ะ จะมาอ้างว่าทำเพราะรักรุ่นน้องคงไม่ใช่
ส่วนเรื่องการแต่งกายนี่ตามกฏมหาลัยจะต้องแต่งตัวเรียบร้อยเมื่ออยู่ในเวลากิจกรรม เช่น รับน้อง ประชุมเชียร์ แล้วก็กิจกรรมคณะ หรือแม้แต่นัดรวมรุ่นเจอกัน ยังต้องแจ้งคณะกรรมการเลย

เรียบร้อยหรอ ที่พูดมา ไม่ว่าจะรับน้อง ประชุมเชียร์ และกิจกรรมคณะ โดยเฉพาะรับน้อง รุ่นพี่โครตเอาเปรียบเลย รุ่นน้องใส่ชุดนักศึกษาเต็มยศ แต่พี่ใส่ชุดอยู่บ้าน

tff007
5th June 2013, 15:41
ถ้าถามมอไหนก็คงเป็น su สินะ....

DrawDiaw
5th June 2013, 15:42
ไม่ต้องเอารุ่นครับ รุ่นพี่คุณเค้าก็โดนมาอย่างนี้กัน เขาผ่านกันมาแล้วทั้งนั้น

alize
5th June 2013, 15:52

อันนี้ก็นะครับ SOTUS ก็คือ SOTUS นะครับ รับน้องก็อีกเรื่องหนึ่งไม่น่าเอามาเหมารวมนะครับ ระบบดี แต่คนเอาไปใช้ไม่รู้หลักแท้จริงคิดเอาเอง จะด่าก็ด่าคนเถอะครับ ระบบมันไม่ผิดอะไร

jeditrainer
5th June 2013, 15:53
ไม่ต้องเอารุ่นครับ รุ่นพี่คุณเค้าก็โดนมาอย่างนี้กัน เขาผ่านกันมาแล้วทั้งนั้น
อ๋อ ก็หมายความว่าเอามาระบายใส่รุ่นน้องเพื่อแก้แค้นอย่างที่โดนรุ่นพี่ของตัวเองทำมาก่อนใช่ไหมครับ ที่คุณพูดมาแบบนี้ มันเข้าใจได้แบบนี้เต็ม ๆ เลยนะครับ
ที่ จขกท.เขาหมายความนะ ว่าทำไมรุ่นพี่ด่าแต่รุ่นน้องแต่ตัวเองไม่ทำตัวให้เป็นตัวอย่างก็เท่านั้นเอง ถ้าจขกท.ไม่เอารุ่นเขาคงไม่ไปให้รุ่นพี่ห่วย ๆ นั่งด่าหรอกครับ
จขกท.เขาแค่ถามหาเหตุผล เพราะรุ่นพี่บางตัวมันก็ด่าแบบไม่มีเหตุผลไม่สาระอะไรทั้งนั้น ด่าเอามันอย่างเดียว(ซึ่งบางอย่างมันก็ทำเองไม่ได้ด้วยซ้ำ)
สมัยเรียนรุ่นพี่ไม่เคยใช้คำหยาบคายกับรุ่นน้องนะ ทั้งตัวผมเองที่มาเป็นรุ่นพี่ทำได้แค่เตือนดี ๆ สุภาพ ๆ เท่านั้นแหละ เจอรุ่นพี่พูดคำหยาบละก็เจอถีบขาคู่ชัวร์

liger0000
5th June 2013, 15:56
ไม่ต้องไปเรียกมันว่ารุ่นพี่หรอกคับ ก่อนที่จะให้คนอื่นเคารพเราเราต้องทำตัวให้น่าเคารพเสียก่อน อีกอย่างไอ้พวกโซตัสนักตะคอก ไม่ใช้กริยาของปัญญาชน มันเป็นกริยาของลิงป่าที่หลุดจากเขาดินมาเรียน กิจกรรมต่างๆบอกตรงๆคับไม่ต้องไปซีเรียสนักก็ได้ถ้าไม่ใช้เด็กทุนต้องเข้าร่วมกิจกรรมก็ไม่ต้องเข้าก็ได้คับถ้าไม่อยากเข้าไป Let it be

จากที่สังเกตมานะคับไอ้พวกสายว๊ากเนี้ยส่วนใหญ่เป็นพวกหลังห้องทั้งนั้น หวังพึ่งมันไม่ได้หรอก มันเองเอาตัวให้รอดยังไม่ได้เลย เด็กเรียนส่วนใหญ่ไม่มายุ่งกับรับน้องหรอกคับ เด็กดีๆจากสโมผมเห็นก็แค่โพล่มาให้เห็นหน้าเห็นตา แล้วก็ไปจัดการดูแลกิจกรรม สายนันทนาการนั้นก็อีกพวก แต่สายว๊ากหลังห้อง ทำตัวเหลวแหลก จวนเจียนไทร์ทั้งนั้นแหละ ถึงบอกไอ้โซดัสนอกจากชั่วโมงกิจกรรม ไม่ก็ไม่ค่าอะไรเลย
พึ่ง****ก็ไม่ได้ ทำตัวก็ไม่น่านับถือ บางคนหายตัวไปเลย(จากห้องเรียน)แล้วยังมีหน้ามาสั่งสอนรุ่นน้อง

ปล.ผมจะขึ้นปี3แล้วนะ จริงๆถ้านับปีซิวก็จะขึ้นปี4ละหน่อ ชีวิต3ปีในมหาลัย สุดท้ายเราต้องพึ่งตัวเองคับ เพื่อนมีไว้อย่างมากก็ทำงานกลุ่ม อาร์จารย์มีไว้แค่ให้คะแนน ไอ้รุ่นพี่อันนี้ไม่รู้มีไว้ทำไม

clean1447
5th June 2013, 16:01
หนูรู้ว่ารุ่นพี่เคยโดนมาแล้ว มันเป็มธรรมเนียม แต่มันจำเป็นไหมที่ต้องโดนทุกวัน คนเขาก็เบื่อเป็นนะ อย่างเช่นโดนเรียกทุกวัน อาทิตย์ละ 5 วัน 1 เดือนมี 3 อาทิตย์ เท่ากับ 15 วัน เป็นเวลา 1 เดือน คณะอื่น แค่ 2-3 วัน ที่เหลือก็เชียร์ตามปกติ พี่เขาทำอย่างนี้คนเลยไม่อยากมาร่วมกิจกรรม

วันนี้หนูเสี่ยวมาก กลัวพวกหนูจะโดนรุ่นพี่ด่ายับแน่ คือ วันนี้พี่เขาเอาอาหารมาให้กินที่ห้องเรียน ซึ่งอาคารเขาห้ามเอาอาหารเข้าอยู่แล้ว มีหลายคนสงสัยมาก ให้ห้องเรียนมันกินกันได้ด้วยหรอ

ก่อนขึ้นอาคารติดป้ายตัวใหญ่ว่าห้ามเอาอาหารและเครื่องดื่มมากินบนอาคาร พอขึ้นมาชั้นบนหน้าห้องเขียนว่าห้ามเอาอาหารและเครื่องดื่มากินในห้องเรียน

Lugi
5th June 2013, 17:25
ขำๆครับอย่าคิดมาก ถ้าเป็นทหารแล้วหนักกว่านี้ีอีกครับบางคนถ้าเวลาเดินสวนมันมันให้คลาน--

Kellidev
5th June 2013, 17:34
ถ้าคุณมีความคิดแบบนี้แปลว่าที่สถาบันคุณเขาทำกิจกรรมนี้ล้มเหลวแล้วล่ะ ของผมก็เป็นแบบนี้กิจกรรมนี้เรื่องว๊ากเป็นเรื่องธรรมดา
การว๊ากคือการละลายนิสัยครับ เขาจะทำให้เราแค้นเครียดกดดันมากที่สุดแต่จริงๆแล้วพวกที่มาว๊ากนั้นเป็นคนที่เฮฮาเขาไม่ได้ตั้งใจจะทำให้คุณกดดันขนาดนั้นหรอก
การว๊ากที่ถูกต้องจะเป็นการพูดแทงใจดำแบบสุดๆไม่ใช้คำหยาบไม่เป็นการระบายความเครียดส่วนตัว เป็นการพูดถึงความจริงของสังคมทำให้เราท้อที่สุด
เรื่องกฏระเบียบเขาเอามาพูดเพื่อให้เข้ากับอารมณ์ที่ต้องการจะสื่อคือความเข้มงวด จริงๆแล้วไม่ได้เคร่งขนาดนั้นเขาจะยกเอามาพูดแค่ช่วงกิจกรรม

ถ้าเตรียมการไม่ดี พี่ไม่เข้าใจในกิจกรรม น้องคิดตามไม่ทันสุดท้ายมันจะล้มเหลวและน้องจะกลายเป็นพวก Anti-Sotus
ถ้าสำเร็จ ผมขอรับรองครับว่าผลมันเกินคาดแน่นอน รวมกันเป็นรุ่นเลยไปไหนไปกันทักกันตลอดงานอะไรเรียกกันมาช่วยได้เกินครึ่งคณะ

อยากให้ลองดูก่อนครับว่าพวกว๊ากนั้นใส่อารมณ์ส่วนตัวหยาบคายหรือพูดแทงใจดำให้เราท้อกันแน่ ถ้าใส่อารมณ์คุณเลิกเถอะไม่ได้อะไร
แต่ถ้าเป็นว๊ากแทงใจ ขอให้ลองคิดดูก่อนครับ ส่วนเรื่องของการจะเคารพรุ่นพี่รึไม่ดูเอาตามความเห็นส่วนตัวเลยครับ
มันจะมีพวกพี่ดีๆที่เขาทำเต็มที่กับพวกที่คอยเกาะบารมีคนอื่นใช้อำนาจกับรุ่นน้องทั้งที่ตัวมันไม่เคยทำอะไรดีๆเลย

clean1447
5th June 2013, 18:08
ถ้าคุณมีความคิดแบบนี้แปลว่าที่สถาบันคุณเขาทำกิจกรรมนี้ล้มเหลวแล้วล่ะ ของผมก็เป็นแบบนี้กิจกรรมนี้เรื่องว๊ากเป็นเรื่องธรรมดา
การว๊ากคือการละลายนิสัยครับ เขาจะทำให้เราแค้นเครียดกดดันมากที่สุดแต่จริงๆแล้วพวกที่มาว๊ากนั้นเป็นคนที่เฮฮาเขาไม่ได้ตั้งใจจะทำให้คุณกดดันขนาดนั้นหรอก
การว๊ากที่ถูกต้องจะเป็นการพูดแทงใจดำแบบสุดๆไม่ใช้คำหยาบไม่เป็นการระบายความเครียดส่วนตัว เป็นการพูดถึงความจริงของสังคมทำให้เราท้อที่สุด
เรื่องกฏระเบียบเขาเอามาพูดเพื่อให้เข้ากับอารมณ์ที่ต้องการจะสื่อคือความเข้มงวด จริงๆแล้วไม่ได้เคร่งขนาดนั้นเขาจะยกเอามาพูดแค่ช่วงกิจกรรม

ถ้าเตรียมการไม่ดี พี่ไม่เข้าใจในกิจกรรม น้องคิดตามไม่ทันสุดท้ายมันจะล้มเหลวและน้องจะกลายเป็นพวก Anti-Sotus
ถ้าสำเร็จ ผมขอรับรองครับว่าผลมันเกินคาดแน่นอน รวมกันเป็นรุ่นเลยไปไหนไปกันทักกันตลอดงานอะไรเรียกกันมาช่วยได้เกินครึ่งคณะ

อยากให้ลองดูก่อนครับว่าพวกว๊ากนั้นใส่อารมณ์ส่วนตัวหยาบคายหรือพูดแทงใจดำให้เราท้อกันแน่ ถ้าใส่อารมณ์คุณเลิกเถอะไม่ได้อะไร
แต่ถ้าเป็นว๊ากแทงใจ ขอให้ลองคิดดูก่อนครับ ส่วนเรื่องของการจะเคารพรุ่นพี่รึไม่ดูเอาตามความเห็นส่วนตัวเลยครับ
มันจะมีพวกพี่ดีๆที่เขาทำเต็มที่กับพวกที่คอยเกาะบารมีคนอื่นใช้อำนาจกับรุ่นน้องทั้งที่ตัวมันไม่เคยทำอะไรดีๆเลย

ถ้าว๊ากแทงใจ หนูต้องดูออก เพราะหนูเป็นคนดูคนง่าย แต่บอกตามตรงหนูขำไม่ออกอ่ะ บางครั้งมันก็เอาอารมณ์มาสั่ง หนูรุ่นบางคนก็แกล้ง บางคนเล่นจริง
ดูง่ายๆ คนที่แกล้งจะอยู่กับเราตลอด ส่วนคนที่เล่นจริง มักจะโผล่มาตอนเขาด่ากัน ตอนกิจกรรมไม่เห็นหน้า มีแค่ 6 คน พอเริ่มด่ามากันเป็น 10 เลย

ส่วนเรื่องเคารพ ถ้าช่วงกิจกรรมหนูเคยเห็นหน้าพี่ช่วงกิจกรรม หนูก็เคารพหมด แต่ถ้าหนูไม่เคยเห็นหน้า แล้วมาแต่งตัวแย่ๆ หนูคงขอบาย ไม่ได้เลือกนะ แต่หนูก็ไม่ไหว จริงๆ

บางครั้ง ปี 1 ไม่ได้ผิดอะไรเลย อยู่ดีๆ มาด่าว่าผิด ตกลงมีเหตุผลไหมเนี่ย ถ้ามีเหตุผลสมผล OK หนูยอม

ไม่ใช่แค่พี่ๆ ที่สังเกต พวกหนูทุกคนก็สังเกตหมด มันไม่มี แต่พวกพี่ชอบพูดว่ามี ทำเหมือนกับว่ารุ่นพี่ใหญ่สุด พูดอะไรต้องถูกเสอม

Deathbringer
5th June 2013, 18:18
เก็บมาคิดให้เปลืองสมอง -..-
ไม่ชอบก็ไม่ต้องไปเข้ามันกิจกรรม - -*

SoLuSamBaLu
5th June 2013, 18:29
ใครไม่อยากทำตามที่รุ่นพี่สั่ง ก็ไม่ต้องรับรุ่นสิครับง่ายๆ

จะมาดราม่าทำไมล่ะ ถูกปะ บางคนเค้าก้อรับได้เข้าใจว่าเป็นขั้นตอนของกิจกรรม

คนรับไม่ได้ ทนไม่ไหว ก็ ไม่ต้องรับรุ่นสิ แค่นั้นไม่มีรุ่นก็ไม่ใช่ว่าจะตายนิ ใช่ปะ

ละผมจะบอกให้นะพวก ว๊ากเนี่ยไม่ใช่พวกสวะ หรือ พวกหลังห้อง ที่คนบางคนที่ไม่รู้อะไรเลย พิมใว้

ว๊ากของพวกผมเด็กกิจกรรมครับ เกรดก็ไม่ได้ กากๆ ไม่รู้อะไรเลยเนี่ยอย่าพูดมากดีกว่าเนอะ

jamebanjen
5th June 2013, 18:38
http://www.youtube.com/watch?v=V8TBbDXAwzY&feature=player_embedded

รับน้องแบบนี้ดีมั้ยครับ (พักเรื่องซีเรียส)

arashizato
5th June 2013, 18:43
ผมไม่เอารุ่นครับ เส้นสายตัดขาดที่ผมเลย ลุงป้าน้าอาอะไรผมเป็นคนจบมันเองครับ เพื่อนในห้องผมก็รู้กันดีว่าผมไม่เอากิจกรรม แต่ก็สนิทกันดีกับคนในห้องครับ ไม่มีผลกระทบอะไรกับผมทั้งนั้น รุ่นพี่จำหน้าไม่ได้ เพราะไม่เคยเข้ากิจกรรม

nodoka
5th June 2013, 18:54
ผมพอจะเดาออกว่ามหาลัยอะไร แต่ไม่ขอพูด และไม่ขอออกความเห็นดีกว่าครับ เพราะผมเรียนมหาลัยเอกชน มันรับน้องต่างกัน ของผมใช้ระบบ SOTUS แบบอ่อนมากๆ ของผมรุ่นพี่ ปี 2-4 จะเหมือนหมาบ้าก็แค่ตอนซอมเชียร์เท่านั้นครับ เวลาอื่นๆพี่แกก็คุยดี เฮฮาตามปกติ แต่ถ้าพวกพี่บัณฑิต (พวกพี่ที่จบไปแล้ว) พวกนี้ชอบเข้ามาเป็นหมาบ้าและเป็นตัวเสือ_ เขาซ้อมเชียร์กันอยู่ดีๆก็มาสั่งบ้าสั่งบอ เพลงก็ยังร้องไม่ได้ยังเสือ_มาวุ่นวาย แล้วหาว่าไม่ยอมซ้อมร้องเพลง (ก็เพราะพวกมึ_มาเสือ_ไงพวกกรูถึงไม่ได้ซ้อม) ซึ่งทำให้ผมและเพื่อนๆเลือดขึ้นหน้าจนเกือบจะกระทืบพี่บัณฑิตมาแล้ว นี่ขนาดแค่ SOTUS แบบเบานะครับเนี่ย ถ้าผมเจอแบบ จขกท. มีหวังรุ่นพี่โดนฆ่าหมกป่าหมดแล้วล่ะครับ

ปัจจุบันผมเรียน ปี 4 และใกล้จบแล้ว ผมเคยออกมาต่อต้าน SOTUS อยู่ช่วงนึงตอนปี 2 แม้ผมจะโดนพวกคลั่ง SOTUS รุมด่าและแบนผม แต่รุ่นน้องกลับให้ความเคารพผมมากกว่าพวกหมาบ้าพวกนั้นอีกครับ

การทำให้รุ่น้องเคารพไม่จำเป็นต้องว๊ากเป็นหมาบ้าหรอกนะ

ปล.ขออภัยในคำหยาบหลายๆจุด

liger0000
5th June 2013, 18:57
อ่านบางเรปแล้วไปดูกระทู้เกณฑ์ทหาร รับน้องจริงๆมันแย่กว่าการเกณฑ์ทหารนะคับ เพราะครูฝึกเค้าอบรมมาแล้วว่าฝึกทหารยังไงแตกต่างจากพวกรุ่นพี่ซึ่ง บอกตรงๆไม่รู้เรื่องอะไรเลย จิตวิทยาต่างไม่รู้เลยและสิ่งที่รับน้องมันขาดคือเป้าหมายคับ รับน้องเพื่ออะไร ครูฝึกทหารเป้าหมายคือฝึกพลเรือนให้เป็นทหาร แต่รับน้องไม่มีเป้าหมายคับสุดท้ายมันจึงกลายเป็นการระบายอารมส์มากกว่า ซึ่งมันเคยมีการทดลองนะคับคือการทดลองสมมุติว่าเราเป็นผู้คุมนักโทษ ลองไปศึกษาดูนะซึ่งพิสูทย์ว่าถ้าเราได้อำนาจบางอย่างให้มีอำนาจเหนือคนอีกกลุ่มและคนอีกกลุ่มไม่สามารถโต้กลับได้เราจะใช้อำนาจยังไง แน่นอนครูฝึกทหารเองด้วยระบบระเบียบต่างๆหลายๆคนก็เหลิงตนลืมตัว เอาพวกทหารเกณฑ์ซึ่งสำหรับผมจัดว่าอยู่นอกระบบทหารปกติเลยก็ว่าได้(ไม่ใช้ทหารชั้นประทวนและสัญญาบัตร)มองว่าเป็นพลเมืองชั้น2 หรืออาจมองเป็นพวกทาศด้วยซ้ำ พวกรุ่นพี่รับน้องนี้ไม่ต้องพูดถึงคับ ถ้าไม่มีอาจารย์ไปคอยคุมละก็พวกเขาก็ใหญ่สุด โดยเฉพาะพวกรุ่นพี่ว๊ากซึ่งถือว่าตัวเองเป็นหัวหน้า ซึ่งแน่นอนสั่งได้แม้แต่พวกรุ่นเดียวกันเอง พวกนี้ส่วนใหญก็เหลิงเยอะคับ

^
^
^
ผมเองก็ไม่ออกนอกหน้านะคับ ต่อต้านจะเกณฑ์ทหารหรือโซตัสผมก็ต่อต้านเงียบในเน็ตแหละคับ

shisaku
5th June 2013, 19:03
:eek:

เข้าใจว่าเครียดนะ แต่อีกไม่นานเดียวมันก็ผ่านไป ตอนนี้มีสองทางเลือก 1.เข้าไป แล้วสู้ต่อไป 2.ไม่ต้องเข้า ไม่เกิดปัญหา (ไม่ได้รุ่น)

เลือกดีๆนะ

ปล. ของผมรับน้องไม่ใช่เดืิอนเดียวนะ รับกันเป็นเทอม บางคณะรับกันเป็นปีก็มี แค่เดือนเดียว เด็กๆนะ

iPoweRx
5th June 2013, 19:11
เราเปลี่ยนแปลงเขาไม่ได้ แต่เราเปลี่ยนแปลงตัวเราได้ ขอให้น้องๆเติบโตขึ้นเป็นรุ่นพี่ที่ดี ให้รุ่นน้องของน้องๆ สืบต่อไปนะคะ เป็นกำลังใจให้

บางอย่างมันเปลี่ยนแปลงไม่ได้จริงๆ เพราะยังไงเราก็ต้องให้เกียรติรุ่นพี่ (ทั้งที่มันทำตัวไม่น่านับถือ)

บางคณะไม่รู้จะจัดกิจกรรมแกล้งน้องระบายอารมณ์ทำไม ไม่ใกล้เคียงคำว่า SOTUS เลย
แล้วจะเอารุ่นไปทำอะไร ไม่เหนรุ่นพี่ก่อเกิดประโยชน์อะไรกับเราเลย น้องเราก็มาดราม่าแบบนี้เหมือนกัน

moamoa2
5th June 2013, 19:46
ปี1ก็งี้แหละครับ ไม่ชอบ เลิกค่ำ โดนด่า บลาๆ แต่ถามรุ่นพี่ว่าเข้าอยากมาด่าไหม เข้าอยากนอนดึกไหม คอก็เจ็บ เหนื่อยๆ ยังต้องมานั่งคิดอีกว่าจะรับน้องอะไรดี

และแต่ละมอก็ไม่ได้เป็นเหมือนกันครับ พอขึ้นปี3-4 ไปเดียวก็เปลี่ยนความคิดไปเองแหละครับ แต่ถ้าคิดว่าเข้าทำเกินไปก็ไปร้องเรียนก็ได้นิครับ ?

หรือว่าไม่มี เพราะมอผมสามารถร้องเรียนได้!!!! ใจเข้าใจเรานะครับ เพราะมหาลัยไม่ใช่มัธยม โตแล้วต้องรู้จักปรับตัว

jackiiez
5th June 2013, 20:04
หนูยังเด็กอยู่ ยังอ่อนต่อโลกนัก ^ ^

พวกรุ่นพี่เค้าทำ " ไปตามหน้าที่ " ถึงเวลาได้รู้จะรู้เองว่าเบื้องหลังของพวกนี้คืออะไรยังไง

นี่จะสปอยเหตุผลให้ฟัง ระหว่างพวกที่ ด่าแล้วมาอยู่ด้วยกับด่าแล้วหายหน้า ด่าอย่างเดียว

ด่าแล้วอยู่ด้วย คือพวกที่เค้าอาจจะหน้าที่น้อย รึไม่ค่อย เคร่งเรื่องระบบ เค้าก็มาอยู่มาเล่นด้วย

ส่วนคนที่ เป็นผู้นำ เค้าต้องวางมาดเข้ม เหมือนพวกนักมวยปล้ำ เคยดูมวยปล้ำใช่ป่าว ถ้าในเวที ตัวโหดๆ ที่ออกมาทุกคนกลัวหมด

มาทำรายการโชว์ตลก ตึ่งโป้ะ ถึงเวลาเค้ากลับขึ้นเวทีไปเล่นบทโหด ถึงคนบนเวทีจะรับบทต้องกลัว แต่คนดูมันจะอินป่าว

รุ่นพี่ก็เหมือนกัน เค้าต้องเก็บเบื้องหลังให้ได้มากที่สุด ถึงเวลาเค้าจะเข้ามาหามาคุยกับเราเอง ว่าทำไมต้องเป็นแบบนี้

ปล พวกบ่นๆแบบนี้นะ เห็นประจำ ถึงเวลาตัวเองเป็นรุ่นพี่ จัดเต็มใส่รุ่นน้องกว่าที่เคยโดนมาเยอะ !!!!!

tonza
5th June 2013, 20:20
ขนาดผมสาขาเปิดใหม่ไม่มีรุ่นพี่ยังรับกันเองเลย 555 แต่ก็ไม่หนักมากแค่แท็คพื้นถอดเสื้อ โก่งดากเอาหัวทิ่มดิน 15 นาที แค่นั้นแหละแล้วซ้อมเพลง 6 เพลง
ตอนนี้ผมก็ผ่านมันมาละหลุดพ้นละ ก็มีรุ่นน้องละสำหรับผมจะไม่ทำโทษรุ่นน้องแบบนี้เด็ดขาดครับ ผมจะพามันไปเลี้ยงหมูกระทะนี่แหละ น้องรหัสอะ
มาสั่งลุกนงลุกนั่งหู๊วไรสาระ การรับน้องของผมคือการทำให้น้องมีความสุข ไม่ใช่การกดขี่โดยเผด็จการเพื่อให้น้องเสแสร้งทำเป็นยอมรับได้แต่ความจริงในใจนั้นไม่อยากทำ

kurolykan
5th June 2013, 20:45
ผมคนหนึ่งที่เจอระบบ โซตัส มา 5 ปี ซวยจริงๆ ตอน ม.ต้น 3 ปี ตอนมหาลัยอีก 2 ปี พอปี 3 ก็เป็นรุ่นพี่แล้วก็พ้นล่ะ จากที่เจอมา แนวโน้มของระบบนี้มันมักจะดีอยู่แค่ช่วงรุ่นแรกๆ แล้วจากนั้นก็จะแย่ลงๆ พวกรุ่นพี่นิสัยเสียๆ หรือพวกหน้าหม้อหูดำทั้งหลายก็จะแผลงฤทธิ์มากขึ้นๆ ผมเป็นคนให้ความเคารพในความเป็นรุ่นพี่ทุกคนตั้งแต่ต้นพอๆกันทุกคน แล้วหลังจากนั้นมันจะเพิ่มหรือลดลงมันก็อยู่ที่ตัวรุ่นพี่หลังจากนั้น แต่โดยรวมผมเห็นว่าระบบโซตัสเนี้ยหลังๆ จะกลายเป็นเครื่องมือความบรรเทิงของรุ่นพี่แค่บางกลุ่มเท่านั้น ส่วนรุ่นน้องก็ซวยไปตามลำดับแล้วแต่จะเจอรุ่นพี่แบบไหน สุดท้ายแล้วความสัมพันธ์ของรุ่นพี่รุ่นน้อง มันจะเกิดจริงๆ ก็นอกสถานที่ซะส่วนใหญ่ กับกิจกรรม ที่ไม่แบ่งแยกว่ารุ่นพี่รุ่นน้อง แต่ทำร่วมๆกันไปซะมากกว่า

MiLaT " C " M!Ne
5th June 2013, 20:58
เราก็เรียน มหาลัย นะ มันต้องอดทน กับทุกอย่าง ทั้ง รุ่นพี่กับการเรียน อีก ทรมานมากเลย น่าเห็นใจ เราหัวอกเดียวกันเลยเนอะ T-T

babymaster
5th June 2013, 21:05
อย่าไปยึดติดกับรุ่นพี่ ทำตัวเราให้ดีที่สุด แล้วทำเป็นแบบอย่างแก่รุ่นน้อง
ต้องมีความเสียสละ ไม่งั้นสังคมคงจะเป็นแบบนั้นต่อไป

aoftc02
5th June 2013, 21:09
ไม่รู้สิครับ สมัยเรียน ปวช ผมก็ตามระบบนะ แต่ตอนนี้ผมเบื่อแล้ว ผมไม่ยุ่งไรทั้งนั้นอะ เรียนเสร็จก็เลิก จ้อนไปทั่วกับเพื่อนชาวแก๊ง

clean1447
5th June 2013, 21:29
ผมพอจะเดาออกว่ามหาลัยอะไร แต่ไม่ขอพูด และไม่ขอออกความเห็นดีกว่าครับ เพราะผมเรียนมหาลัยเอกชน มันรับน้องต่างกัน ของผมใช้ระบบ SOTUS แบบอ่อนมากๆ ของผมรุ่นพี่ ปี 2-4 จะเหมือนหมาบ้าก็แค่ตอนซอมเชียร์เท่านั้นครับ เวลาอื่นๆพี่แกก็คุยดี เฮฮาตามปกติ แต่ถ้าพวกพี่บัณฑิต (พวกพี่ที่จบไปแล้ว) พวกนี้ชอบเข้ามาเป็นหมาบ้าและเป็นตัวเสือ_ เขาซ้อมเชียร์กันอยู่ดีๆก็มาสั่งบ้าสั่งบอ เพลงก็ยังร้องไม่ได้ยังเสือ_มาวุ่นวาย แล้วหาว่าไม่ยอมซ้อมร้องเพลง (ก็เพราะพวกมึ_มาเสือ_ไงพวกกรูถึงไม่ได้ซ้อม) ซึ่งทำให้ผมและเพื่อนๆเลือดขึ้นหน้าจนเกือบจะกระทืบพี่บัณฑิตมาแล้ว นี่ขนาดแค่ SOTUS แบบเบานะครับเนี่ย ถ้าผมเจอแบบ จขกท. มีหวังรุ่นพี่โดนฆ่าหมกป่าหมดแล้วล่ะครับ

ปัจจุบันผมเรียน ปี 4 และใกล้จบแล้ว ผมเคยออกมาต่อต้าน SOTUS อยู่ช่วงนึงตอนปี 2 แม้ผมจะโดนพวกคลั่ง SOTUS รุมด่าและแบนผม แต่รุ่นน้องกลับให้ความเคารพผมมากกว่าพวกหมาบ้าพวกนั้นอีกครับ

การทำให้รุ่น้องเคารพไม่จำเป็นต้องว๊ากเป็นหมาบ้าหรอกนะ

ปล.ขออภัยในคำหยาบหลายๆจุด

อ่อ หนูรู้และ ทำไมถึงมีรุ่นพี่แปลกหน้าเยอะ ถ้าจำไม่ผิด มีนักศึกษาจริงๆ 4 คน ปี 2 มี 1 คน ปี 3 มี 1 คน ปี 4 มี 2 คน

อีก 6 คนคือ คนที่จบแล้ว พี่แกเขาใส่เต็มที่เลย ใส่คำหยาบเต็มๆ พอมาดูรุ่นพี่นักศึกษาจริงๆ พี่เขาพูด น้อง แต่คนที่จบแล้ว มาพูด น้องว่า มึ..

แล้วคนที่ตะคอกใส่พวกหนูเขาก็เป็น สาวประเภท 2 พอดีเห็นพี่เขาอยู่ข้างนอก ขำ ส่วนพี่อีกคนบอก โครตเนียนอ่ะ

แต่คนที่จบแล้วจะมาทำไม มาทำให้เขาเสียเวลา สงสัยว่างมั้ง หนูเกลียดมากเลยคนที่ไม่ได้ช่วยอะไร แต่กลับมาด่าน้อง

DrawDiaw
5th June 2013, 23:38
อ๋อ ก็หมายความว่าเอามาระบายใส่รุ่นน้องเพื่อแก้แค้นอย่างที่โดนรุ่นพี่ของตัวเองทำมาก่อนใช่ไหมครับ ที่คุณพูดมาแบบนี้ มันเข้าใจได้แบบนี้เต็ม ๆ เลยนะครับ
ที่ จขกท.เขาหมายความนะ ว่าทำไมรุ่นพี่ด่าแต่รุ่นน้องแต่ตัวเองไม่ทำตัวให้เป็นตัวอย่างก็เท่านั้นเอง ถ้าจขกท.ไม่เอารุ่นเขาคงไม่ไปให้รุ่นพี่ห่วย ๆ นั่งด่าหรอกครับ
จขกท.เขาแค่ถามหาเหตุผล เพราะรุ่นพี่บางตัวมันก็ด่าแบบไม่มีเหตุผลไม่สาระอะไรทั้งนั้น ด่าเอามันอย่างเดียว(ซึ่งบางอย่างมันก็ทำเองไม่ได้ด้วยซ้ำ)
สมัยเรียนรุ่นพี่ไม่เคยใช้คำหยาบคายกับรุ่นน้องนะ ทั้งตัวผมเองที่มาเป็นรุ่นพี่ทำได้แค่เตือนดี ๆ สุภาพ ๆ เท่านั้นแหละ เจอรุ่นพี่พูดคำหยาบละก็เจอถีบขาคู่ชัวร์
ขอโทษครับ ที่อธิบายไม่ครบ เรื่องการแต่งกายอย่างเดียวครับ ส่วนการพูดแย่ๆหรือหยาบคายอันนี้ผมก็คงรับไม่ได้ครับแต่ของผมไม่มี และผมก็ไม่เคยพูดหยาบคายกับน้องเหมือกันครับ

Dayblackman
6th June 2013, 00:12
ผมว่าต้องหัดปรับตัวเข้าสังคมบ้างนะคับ ครั้งหนึ่งในชีวิตในรั่วมหาลัย รุ่นน้องควรเคารพรุ่นพี่ถึงแม้อายุจะมากกว่าก็ตาม เพื่อฝึกความอดทน เมื่อคุณผ่านตรงนี้ไปได้ คุณจะรู้ว่ามันเป็นประสบการณ์ที่ดีเยี่ยม เมื่อเพื่อนคนอื่นทำได้ คุณก็ควรทำได้นะคับ เพราะในชีวิตจริงหรือในการทำงานหรือสังคมต่างๆล้วนชิงดี ชิงเด่น กันทั้งนั้น ถ้าไม่ปรับตัวบ้าง อาจจะลำบากเอาได้ในอนาคตก็ได้ แนะนำได้เท่านี้แหละคับ

sukamoto
6th June 2013, 00:15
เอาตรงๆนะครับ
1.รุ่นน้องต้องพึ่งรุ่นพี่-ไม่จริงหวะไม่ได้ช่วยอะไรกูเลย
2.รุ่นพี่ถูกเสมอ-คนเหมือนกันมีถูกมีผิดอย่าไปเชื่อมัน
3.รุ่นน้องต้องเครพรุ่นพี่-บางคนหวะ
4."การแต่งกายต้อง...แล้วรอรุ่นพี่บอกอีกทีว่าจะให้ใส่แบบ...ได้" เป็นพ่อผมหรือไง?!
5.รุ่นพี่กะจับรุ่นน้อง-จริงโว้ยจริงส่วนมากด้วย
ประเด็นสำคัญ-การรับน้องรับแค่พอได้เพื่อนพอครับแล้วออกมันเลยไม่ต้องสนรุ่นอะไรทั้งนั้นหรือถ้าคุณคิดว่าคนไหนดีนับถือกันได้คุยกันได้ไม่ต้องไปรับน้องโซตัสปัญญาอ่อนนั่นหรอกครับ
ด้วยความสัจจริงรับรองผ่านมาแล้วครับปัจจุบันจบโทแล้วปรึกษาได้ตามสมควร ผมสายบริหารครับ

jeditrainer
6th June 2013, 07:06
เห็นชัดเลย หลายคนพูดว่ายังไงก็ต้องนับถือรุ่นพี่เพราะมันมาก่อน ซึ่งมันไม่ใช่ครับ มันจะไม่ใช่โซตัสละแบบนี้ เพราะ S คือ Seniority แปลว่า อาวุโส ซึ่งหมายถึง วัยวุฒิ,
คุณความดี และการวางตัวนะครับ เพราะถ้าจะเอาแค่นับถือรุ่นพี่เพราะมันเข้ามาเรียนก่อน(ซึ่งโดนบังคับให้นับถือ) มันจะกลายเป็น Elderly คือ สูงวัยกว่าต้องนับถือแค่นั้นเอง
ที่อ่านความเห็นมา หลายคนก็โดนปลูกฝังมาผิด ๆ แล้วละครับ เขาให้นับถือผู้อาวุโสครับ ไม่ใช่นับถือคนสูงวัยกว่า(ที่กะโหลกกะลา) เก๊ทกันมั้ย จขกท.ก็ไม่ต้องสนใจหรอกครับ
รุ่นพี่ดีก็นับถือ รุ่นพี่กาก ก็ไม่ต้องไปเห็นหัวมันหรอก

dark_KBG
6th June 2013, 07:51
ขออภัย เน็ตช้า มันเบิลสองเลย

dark_KBG
6th June 2013, 07:52

นี่เก็บกดอะไรมารึปล่าว เข้าใจอะไรผิดๆมาแน่ๆเลย รึไม่ก็เจอพวกแย่ๆมา อย่าเหมารวมหมดสิครับ คนดีๆตั้งใจทำเขาก็มีเยอะ ไปเหมารวมหมดได้ยังไง ผมก็เรียนมหาลัยเปิด ระบบโซตัสก็ยังมีเลย คือเค้าก็ไม่ได้บังคับให้รับน้องด้วย ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าก็ได้ ถ้าไม่ไหวก็บอกกันดีๆเค้าก็คนคุณก็คนเหมืนกันนี่ละ ไม่ใช่ยักใช่มารที่ไหน บอกกันดีๆ พี่ๆ ผมไม่ไหวครับ เค้าคงเห็นใจอยู่หรอก ไม่ใช่เก็บกดเงียบไม่พูดไม่จาเดินหนีไปเลย มันเป็นเหมือนการหนีปัญหานะ ลองคิดทบทวนดูใหม่นะ

เอ่อ มันเป็นมะเร็งถ้ารักษาไม่หายก็ยังต้องตัดออก กิจกรรมที่ไม่ดีใยจะต้องเก็บไว้ การศึกษาคือการพัฒนาไม่ใช่ย่ำอยู่กับที่กับประเพณีเดิมๆ ที่ไม่รู้ว่ามีประโยชน์อะไร การเชื่อมสัมพันธ์มันมีตั้งหลายแบบ แล้วใยต้องไปเลือกทางที่มันร้อนๆ อ้างว่าทำตามๆ กันมา ถ้าหัวแถวมันตาบอดพาเดินไปตกเหว ยังจะหลับหูหลับตาเดินตกตามๆ กันไหม? ในเมื่อรู้แล้วว่ามันไม่ดี ทำไมไม่ทำเรื่องขอแก้ตารางและวิธีการจัดกิจกรรม ถ้าถูกคัดค้านก็ส่งให้ทางมหาลัยรับไว้พิจารณา แต่เหตุที่ไม่ทำเช่นนั้น ก็เพราะมีความพอใจ สะใจอยู่ลึกๆ มิใช่หรือ?

whitebaa555
6th June 2013, 07:56
เหมือนจะเริ่มดราม่า แล้วสิ =3=

icezaazark
6th June 2013, 08:31
ก็ขอเสริมหน่อยนะในฐานะ รุ่นพี่(ระหว่างปี2-3เดาเอาเอง)
1.ทำไมปี4ถึงต้องมา"ว๊าก"?
-เพราะมันเป็นธรรมเนียมส่งต่อกันเป็นรุ่นๆ เพื่อให้ปี2และ3ในอนาคตต้องขึ้นมาเป็นแทน
2.ทำไมรุ่นพี่แต่งตัวไม่เรียบร้อย(ตามที่ ม.ของผมนะ)?
-จริงๆไม่มีอะไรหรอก เพียงแค่ปี1มีกฏให้เคารพรุ่นพี่แค่นั้นแหละ
3.มีแต่พี่ว๊ากรึไง(ฟะ)?
-อย่าลืมว่ามีพี่ว๊ากแล้วยังมี มีโอ๋(คอยปลอบ) และพี่พยาบาล (ขอบอกแค่3ที่เหลือบอกไม่ได้)
4.ถามว่าเป็นการระบายใส่รุ่นน้องมั้ย?
-เอาตามจริงหากทำเกินกว่าเหตุให้แจ้งอธิการบดีได้เลยครับ เพราะพวกรุ่นพี่จะถูกทางผู้ใหญ่ของมหาลัย(คงไม่ต้องบอก) สั่งให้มาคุมและโหดกับน้องไม่งั้นจะโดนกันเอง
5.จะทำยังไงเมื่อเจอรุ่นพี่ที่ไม่ชอบ(เกลียด)?
-พยายามอย่าเป็นจุดสนใจ หรือถ้าเจอให้ไหว้ปกติครับ เพราะถ้าหยิ่งแล้วรุ่นพี่คนนั้นแยกไม่ออกระหว่างส่วนตัวกับหน้าที่ มันจะกลายเป็นเรื่องได้!!!
6.ก็มันเหนื่อยอ๊ะ แถมต้องมาเจอแบบนี้เสียสุขภาพจิต จะให้ทำไง?
-อันนี้พูดได้แค่ทำใจครับ ที่เค้าทำแบบนั้น(จากคำสั่ง)เพื่อให้คุณรู้ว่ามีเพียงความรู้ไม่สามารถผ่านปัญหาได้ ต้องมีความอดทน อดกลั้นด้วย
ปล.สิ่งที่รุ่นพี่ทำมันมีเหตุผล+เป็นคำสั่งที่ถูกส่งลงมาให้ทำ(ไม่ใช่จากรุ่นพี่หรอกนะครับ......)

allenkheel
6th June 2013, 09:12
ส่วนตัวผม ไม่มี ปัญหาอะไรกับรับน้องนะ ตอนปี1 อะ โดดประจำ
แนะนำนะครับ พวกรุ่นพี่ มันก็ต้องมี พวก ที่แบบ ไม่เอา staff กันมั้งอะ พวกที่แบบว่าชิวๆ เพื่อนฝูงกันเอง ไม่ปัญญาอ่อนเหมือนพวก staff ไอพวกเนี่ยผมคิดว่ามี ไม่ว่าจะมหาลัยไหน คณะอะไร แต่เรา ปี1 เราจะไม่ค่อยได้เห็นได้รู้จักเท่าไรนัก ก็คือเข้าหาไอพวกรุ่นพี่พวกนี้ละครับ เค้าจะดูแลเราได้ เพราะไอพวกนี้ส่วนใหญ่มันแน่นอน สว่นไอพวกพี่ว๊ากก staff อะไรทั้งหลายมันก็จะไม่กล้ายุ่งหรอก .
อีกนัยนึงคือเราเป็น ผู้ ญ อะ ทำตัวให้เรียบๆ คมๆ ไว้ดีกว่า ไม่ต้องแสดงออกถึงความไม่พอใจมาก พยายามถ่อมตนไว้เสมอ รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง นะ ^^ สู้ๆ

pondsif01
6th June 2013, 11:05
หน่าาาาา อดทนไปซักเทมอแรกครับ พอเทมอ 2 รุ่นพี่ก็ปล่อยแล้ว ทำตัวอิสระได้ตามสบายเลย

NaNice
6th June 2013, 11:30
รับน้องก็ไม่ต้องไปมันซิครับ คือผมว่า ไม่ไปก็แค่มีเพื่อนน้อยแค่นั้นเอง หรือ อาจโดนรุ่นพี่บีบ...!?!?

แต่ผมว่าผมจะไม่ไปอะ

PeoPleWithNoName
6th June 2013, 13:44
ผมก็เคยผ่านตรงจุดนั้นมาแล้ว มันเป็นการทดสอบอะไรหลายๆอย่าง ความอดทน การช่วยเหลือกันระหว่างรุ่น แต่ที่เห็นใจก็คือ บางคนจะไม่ทำ ไม่มา คนที่มาก็มาโดนด่าอยู่ตลอดศก

รุ่นพี่พฤติกรรมไม่ดีก็ไม่ต้องไปเคารพครับ แต่ตอนปีหนึ่งก็ต้องทำตามกฎไปก่อน (เช่นเจอหน้ารุ่นพี่ให้ทัก ให้ยกมือไหว้) กรณีที่รุ่นพี่แต่งตัวไม่เป็นระเบียบแล้วมาสอนเรื่องระเบียบนี้ก็เห็นด้วยนะ
ว่าไม่น่ามาสั่งสอนเรื่องหยั่งงี้ แต่อาจเป็นเพราะว่ามีข้อจำกัดบางอย่างของหน้าที่ในตัวรุ่นพี่ปี 2,3,4 เช่น รุ่นพี่ที่แต่งตัวดีพูดไม่เก่ง ไม่กล้ามาสอน แต่คนที่กล้ากลับไม่เป็นตัวอย่างแก่รุ่นน้อง

สำหรับรุ่นพี่ปี 5 ที่ไม่ค่อยโพล่หัวมา บางทีอาจจะต้องเตรียมเรื่องหางานทำอะไรทำนองนี้แล้วแหละครับ คงไม่ว่างมาทำกิจกรรมหรอกครับ

เดี๋ยวพอมาเป็นรุ่นพี่บางเดี๋ยวก็จะรู้เองนะครับ ;)

poch
6th June 2013, 14:26
สำหรับผม รุ่นพี่ปี 2 ที่จะเป็นพี่รับน้อง ผมจะเรียกประชุมนัดแนะก่อนครับ ว่าถ้าไม่แต่งกายให้เรียบร้อย เสื้อไม่ใส่ในกางเกงไม่ต้องเข้ามารับน้อง ใครผมยาวรุงรัง ไม่ต้องมารับน้อง ใครใส่หรือกระโปรงสั้นรัดติ๋วๆไม่ต้องเข้ามารับน้อง
คือถ้าตัวพี่เองยังทำไม่ได้ มีสิทธิอะไรไปสั่งน้อง ผมบอกทุกปีนั้นหละครับ
(คณะที่ผมเรียนเป็นคุรุศาสตร์ ฉะนั้นยากที่จะเอาเสื้ออกนอกกางเกง ทำให้ชินซะตั้งแต่ ปี 1 โอเคครับปี1-2 อาจจะลัลลาไปทั่วใส่บ้าง
แต่พอเข้าปี 3-5 จะถูกปรับเข้าระบบของคุรุศาสตร์เอง เช่นไปสังเกตุการสอน ฝึกสอน ส่วนใครที่อยู่ในระบบไม่ได้ก็ค่อยหลุดๆไปทีละคนสองคน)
และผมจะให้ปี 2 ถามความสมัครใจน้องปี1ก่อนรับน้องว่าจะเข้ารับน้องไหม ไม่บังคับ แต่ต้องไปขอสายรหัสเอง บางคนก็ว่าไมาสำคัญก็ไม่เป็นไรครับ
ว๊ากของเอกผมไม่พูดหยาบแต่จะหน้านิ่งๆดุๆครับ ไม่ใช่อยากจะมาด่าก็ด่ามันต้องมีเหตุที่น้องทำผิดจริงๆ ว๊ากถึงจะลงไปซ่อมครับ

ปล. คงแย่หน่อยนะที่เจอเหตุการณ์แบบนั้นเป็นผมๆก็ไม่ยอมหรอกครับ คือถ้าตัวพี่เองยังทำไม่ได้ มีสิทธิอะไรไปสั่งน้อง เจอการทำงานที่ไม่เป็นระบบแบบนี้
ทำใจให้สบายๆครับใครไม่ทำเราทำ ผลที่ได้คือใครล่ะ ก็เรานั้นหละ จริงไหม....:victory

originalgrim
6th June 2013, 14:40
โลกสวยจังน๊ะ อ่านซะอิหนู

ถ้าการสร้างสถานการณ์จำลองขึ้นมาเล็กๆน้อยๆแค่นี้รับไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปใช้ชีวิตในสังคมข้างนอกละครับ ไปเป็นภาระให้เค้าไล่ออกป่าวๆ
การรับงานเดียวนี้ เค้าไม่ได้รับคนเก่ง เค้ารับคนดีรุป๊ะ คนดีอะอัพเกรดให้เก่งได้ คนเก่งอะจะเป็นคนดีไม่รู้เค้าสอนที่ไหน

ละที่ว่ารุ่นพี่เอ็งไม่ทำตามอะ คือความจริงมหาลัยเค้าปล่อยๆนะ ปี1 ทำตัวดีๆไปเห๊อะ อย่าเรื่องเยอะให้เป็นปัญหากะตัวเองดีกว่า เข้าใจว่าอิจฉา อยากทำบ้าง ไม่ต้องมาอ้างคุณธรรมหรอก เนี่ยเด๋วพอเอ็งไปอยุปีสูงๆ จะเข้าใจเองแหละว่ามันเป็นยังไง

สมมุตินะถ้าจบไปมีงานทำ ถ้าบอสเอ็งใส่เกงยีนเท้าแตะ เสื้อกล้ามมาเรียน โดนที่บอสเอ็งตั้งกฏไว้ให้ใส่เสื้อสุภาพเรียบร้อย เอ็งจะเอาไรไปบ่นเค้า
ไม่ได้เปรียบเทียบว่ารุ่นพี่เองเป็นบอสนะ แต่ถ้ารุ่นพี่เอ็งไปเป็นรุ่นพี่ที่ทำงานเอ็ง ความเป็นรุ่นพี่อะ จะทำลายชีวิตเอ็ง

การเคารพคนอะ ถ้าเราไม่เริ่มเคารพสังคมก่อนอะ มันก็แค่การเคารพตามกระแส หรือพ่อแม่สอนมาให้ไหว้เท่านั้น

ละการวาคอะ เอ็งไม่รู้หรอกว่ามันมีประโยชน์แค่ไหน มันสอบการเก็บอารมอยากตั้นน่ารุ่นพี่ ซึ่งสุดท้าย กลายเป็นสนิทกะรุ่นพี่มากขึ้น ชวยกันหลายๆอย่าง

สุดท้ายถ้ามตามความคิดตัวเองอะเห็นว่ามันไม่ถูกไม่ชอบ ไม่พอใจ เราก็มีสิทธิ์ในการออกรับน้องได้นิ
จะไปกลัวอะไรในเมื่อเราไม่ชอบ ไม่มีใครมาง้อเอ็งหรอก
กลัวไม่มีเพื่อนคบรึไง

ให้ตายเห๊อะ

ใช้โซตัสอะเพื่อสอนเรา ไม่ใช้ให้เราไปเป็นมัน

Suใช่ม๊ะ เดาว่าอยุ วิทยคอม (คนละคณะนะ แต่Suเหมือนกัน)

clean1447
6th June 2013, 14:50
โลกสวยจังน๊ะ อ่านซะอิหนู

ถ้าการสร้างสถานการณ์จำลองขึ้นมาเล็กๆน้อยๆแค่นี้รับไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปใช้ชีวิตในสังคมข้างนอกละครับ ไปเป็นภาระให้เค้าไล่ออกป่าวๆ
การรับงานเดียวนี้ เค้าไม่ได้รับคนเก่ง เค้ารับคนดีรุป๊ะ คนดีอะอัพเกรดให้เก่งได้ คนเก่งอะจะเป็นคนดีไม่รู้เค้าสอนที่ไหน

ละที่ว่ารุ่นพี่เอ็งไม่ทำตามอะ คือความจริงมหาลัยเค้าปล่อยๆนะ ปี1 ทำตัวดีๆไปเห๊อะ อย่าเรื่องเยอะให้เป็นปัญหากะตัวเองดีกว่า เข้าใจว่าอิจฉา อยากทำบ้าง ไม่ต้องมาอ้างคุณธรรมหรอก เนี่ยเด๋วพอเอ็งไปอยุปีสูงๆ จะเข้าใจเองแหละว่ามันเป็นยังไง

สมมุตินะถ้าจบไปมีงานทำ ถ้าบอสเอ็งใส่เกงยีนเท้าแตะ เสื้อกล้ามมาเรียน โดนที่บอสเอ็งตั้งกฏไว้ให้ใส่เสื้อสุภาพเรียบร้อย เอ็งจะเอาไรไปบ่นเค้า
ไม่ได้เปรียบเทียบว่ารุ่นพี่เองเป็นบอสนะ แต่ถ้ารุ่นพี่เอ็งไปเป็นรุ่นพี่ที่ทำงานเอ็ง ความเป็นรุ่นพี่อะ จะทำลายชีวิตเอ็ง

การเคารพคนอะ ถ้าเราไม่เริ่มเคารพสังคมก่อนอะ มันก็แค่การเคารพตามกระแส หรือพ่อแม่สอนมาให้ไหว้เท่านั้น

ละการวาคอะ เอ็งไม่รู้หรอกว่ามันมีประโยชน์แค่ไหน มันสอบการเก็บอารมอยากตั้นน่ารุ่นพี่ ซึ่งสุดท้าย กลายเป็นสนิทกะรุ่นพี่มากขึ้น ชวยกันหลายๆอย่าง

สุดท้ายถ้ามตามความคิดตัวเองอะเห็นว่ามันไม่ถูกไม่ชอบ ไม่พอใจ เราก็มีสิทธิ์ในการออกรับน้องได้นิ
จะไปกลัวอะไรในเมื่อเราไม่ชอบ ไม่มีใครมาง้อเอ็งหรอก
กลัวไม่มีเพื่อนคบรึไง

ให้ตายเห๊อะ

ใช้โซตัสอะเพื่อสอนเรา ไม่ใช้ให้เราไปเป็นมัน

Suใช่ม๊ะ เดาว่าอยุ วิทยคอม (คนละคณะนะ แต่Suเหมือนกัน)

คิดบ้างสิ ว่าถึงปล่อย แต่ต่อหน้ารุ่นน้องควรทำไง ไม่ได้อิจฉา แค่มันไม่เหมาะสม อย่าเทียบระหว่างการทำงาน ถึงบอสเราจะใส่ชุดอะไรก็เรื่องของเขาเราได้เงินเดือนจากเขา มีงานทำ

แล้วส่วนใหญ่คนที่เป็นบอสถ้าแต่งตัวแย่ๆ บริษัทคงไปไม่รอดเหมือนกัน ไม่ใครเขามาเป็นหุ่นส่วนด้วย สุดท้ายเจ๋ง คนส่วนใหญ่เขาดูที่บุคลิกการแต่งตัว และนิสัย เขาถึงยอมร่วมงานด้วย

อย่างถ้าคุณได้ร่วมงานคนที่แต่งตัวแย่ ปล่อยเสื้อ ใส่รองเท้าแตะ เก่งแต่สกปรก คุณจะเอาไหม โลกความจริงไม่เหมือนละครที่แค่พูดคุยด้วยก็ได้ทำงานแล้ว

SoraXXX
6th June 2013, 14:52
ผมโดนรับน้อง 8 เดือน อาทิตย์ละ 2 วัน 2 ทุ่มถึงเที่ยงคืน ต้องตื่นมาวิ่งตอนเช้าตี 5 อาทิตย์ละวัน มีกิจกรรมท่วมหัว ได้แต่ถามตัวเองว่าทำไปทำไม จนกระทั่งผมผ่านมันมาได้ มันก็คล้ายๆกับหนังสือนิยายเล่มนึงนั่นแหละครับต้องอ่านทุกหน้าจนจบถึงจะได้รู้ว่าหนังสือเล่มนี้มันมีความหมายยังไง :cool:

originalgrim
6th June 2013, 15:05
คิดบ้างสิ ว่าถึงปล่อย แต่ต่อหน้ารุ่นน้องควรทำไง ไม่ได้อิจฉา แค่มันไม่เหมาะสม อย่าเทียบระหว่างการทำงาน ถึงบอสเราจะใส่ชุดอะไรก็เรื่องของเขาเราได้เงินเดือนจากเขา มีงานทำ

แล้วส่วนใหญ่คนที่เป็นบอสถ้าแต่งตัวแย่ๆ บริษัทคงไปไม่รอดเหมือนกัน ไม่ใครเขามาเป็นหุ่นส่วนด้วย สุดท้ายเจ๋ง คนส่วนใหญ่เขาดูที่บุคลิกการแต่งตัว และนิสัย เขาถึงยอมร่วมงานด้วย

อย่างถ้าคุณได้ร่วมงานคนที่แต่งตัวแย่ ปล่อยเสื้อ ใส่รองเท้าแตะ เก่งแต่สกปรก คุณจะเอาไหม โลกความจริงไม่เหมือนละครที่แค่พูดคุยด้วยก็ได้ทำงานแล้ว

ผมไม่รู้หรอกว่าคุณมองยังไง ผมตัดสินไม่ได้ คุณจะสนอะไรถ้ามันจะแต่่งตัวยังไง คุณบอกว่ามันไม่เหมาะสม คุณเดือดร้อนอะไร เสียก็ภาพลักษณ์คณะเท่านั้น ภาพลักษณ์คุณก็ไม่เสียถ้าคุณทำตัวดี ต่อหน้ารุ่นน้องควรทำยังไงหรอ ควรจะแอ๊บเป็นนู่นเป็นนี้ให้ดูดีทำไมถ้าคนเค้าเป็นหยั่งงั้นมาตั้งแต่เกิด ร้อยพ่อพันแม่ว๊ะ อย่าลืมดิว่าก่อนจะมาเป็นรุ่นพี่ เค้าก็เคยเป็นรุ่นน้องมาก่อน คนแบบนั้นผมก็ไม่ได้ว่ามันดีหรอก แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องของเค้า ซักวันมันก็จะมีปลายทางของมันเองเหละ
เค้ามาบังคับคุณรึไงว่า "เฮ๊ยอิหนู เอ็งต้องเรียกข้าว่ารุ่นพี่นะ ไม่งั้นข้าจะคว่ำบาตรเอ็ง เอ็งจะต้องกินข้าวคนเดียว เอ็งจะไม่มีเพื่อนเล่น เอ็งจะโดนแย่งของเล่น เวลาเล่นซ้อนแอบ ตอนเอ็งเป็นคนหาข้าจะให้แอบแปะเอ็งตอนเอ็งนับเสร็จ(สมมุตินะ)" มันมีมั๊ยครับ ไม่งั้นมันคงเป็นคนหลงตัวเองมากๆอะนะ

**เรื่องการทำงานผมสมมุติครับ ผมเชื่อว่าบอสทุกคนเค้ามีกาลเทศะพอ

**ผมไม่ค่อยดูละครครับ ผมไม่รู้ว่าในละครเค้าคุยอะไรกัน

kurakoo
6th June 2013, 15:06
ไม่เอาพี่เอาน้องก็ไปอยู่ตัวคนหรือชวนเพื่อนไปตั้งกลุ่มเองเลย รุ่นพี่เค้าก็โดนแบบนี้มาเหมือนกัน
ผมเชื่อว่าถ้าคุณขึ้นปี 2 อาจจะเข้าใจอะไรมากขึ้น พอเขารับคุณเป็นน้องแล้วมันก็ไม่มีอะไรแล้ว
จขกท.เรียนมหาลัยเกษตรป่าวหว่า

harnibal409
6th June 2013, 15:14
ผมไม่เคยเข้ากิจกรรมอะไรของคณะเลยนอกจากกีฬาสีภายในเอกกับงานเลี้ยงเท่านั้น ผมไม่เคยยกมือไหว้พวกรุ่นพี่เลยเพราะอาจารย์ของคณะพูดไว้ตอนปฐมนิเทศว่า"ถ้ารุ่นพี่คนไหนมันแต่งกายไม่สุภาพก็อย่าไปไหว้มัน"

ILOVEKUN
6th June 2013, 15:27
แค่คุณไม่ทำตัวเด่น (ในเรื่องที่ไม่สมควร) รุ่นพี่ก็ไม่ทำไรคุณหรอก ยิ่งถ้าเข้าไปใหม่ๆ แล้วทำกร้างคุณก็เตรียมตัวโดนรุ่นพี่เล่นได้เลย แค่อยู่ในห้องเรียนก็อย่าคิดว่ารุ่นพี่ไม่รู้ เพราะในห้องคุณทั้ง 20 30 40 คน อย่าคิดว่ามีแค่เด็กปี 1 เพิ่งเข้าใหม่ อย่าลืมว่าสปายก็เยอะ แล้วก็อีกอย่าง 1 รุ่นพี่ถูกเสมอ 2 รุ่นพี่ไม่ผิด 3 ถ้าคิดว่ารุ่นพี่ผิดให้กลับไปดูข้อ 1 ใหม่

แล้วถ้าคุณคิดจะไม่เอารุ่นมันก็ได้เหมือนกันครับ แต่นั้นมันทำให้คุณเหมือนอยู่ตัวคนเดียว แล้วอีกอย่าง ปีถัดไปคุณจะไม่มีสิทธิได้รับรับน้อง ยิ่งตอนเรียนจบคุณจะได้รู้ว่าคนที่มีรุ่นอยู่ในคณะกับคนที่ไม่เอารุ่น มันต่างกันแค่ไหน

postgeno159
6th June 2013, 15:33
มัธยมรับรุ่น รับของบ่อย

โตมาจะลำบากมากมั้ยเนี่ย ฮ่าๆๆ

ไอเราก็มาฟังไว้เป็นประสบการณ์นิดหน่อยละกัน

clean1447
6th June 2013, 15:40
แค่คุณไม่ทำตัวเด่น (ในเรื่องที่ไม่สมควร) รุ่นพี่ก็ไม่ทำไรคุณหรอก ยิ่งถ้าเข้าไปใหม่ๆ แล้วทำกร้างคุณก็เตรียมตัวโดนรุ่นพี่เล่นได้เลย แค่อยู่ในห้องเรียนก็อย่าคิดว่ารุ่นพี่ไม่รู้ เพราะในห้องคุณทั้ง 20 30 40 คน อย่าคิดว่ามีแค่เด็กปี 1 เพิ่งเข้าใหม่ อย่าลืมว่าสปายก็เยอะ แล้วก็อีกอย่าง 1 รุ่นพี่ถูกเสมอ 2 รุ่นพี่ไม่ผิด 3 ถ้าคิดว่ารุ่นพี่ผิดให้กลับไปดูข้อ 1 ใหม่

แล้วถ้าคุณคิดจะไม่เอารุ่นมันก็ได้เหมือนกันครับ แต่นั้นมันทำให้คุณเหมือนอยู่ตัวคนเดียว แล้วอีกอย่าง ปีถัดไปคุณจะไม่มีสิทธิได้รับรับน้อง ยิ่งตอนเรียนจบคุณจะได้รู้ว่าคนที่มีรุ่นอยู่ในคณะกับคนที่ไม่เอารุ่น มันต่างกันแค่ไหน

รู้ค่ะ ตอนแรกไม่ค่อยสนใจ จนอาจารย์ถามว่ารุ่นพี่มาเก็บหน่อยกิตหรอ หนูมาลองคิดอีกที พี่ปี 4 เนี่ยนะมาเรียน Cal 1 ที่แท้สปายนิเอง ก็เรียนๆไป ไม่สนใจ มีประมาณ 5 คน ส่วนใหญ่เล่นมือถือบ้าง ฟังเพลงบ้าง อินดี้จริีง..........

หนูบอกแล้วไงว่า ปีหนูไม่มีรุ่น ร้อยกว่าคน ส่วนรุ่นพี่ถูกเสมอ อันนี้อาจารย์ยังไม่กล้าทำเลยนะ คนเราต้องมีผิดกันบ้าง

ไม่ใช่แค่ไม่เด่น คือ ไม่ให้พี่เห็นหน้าเลย

dantae_adam
6th June 2013, 16:11
แยกประเด็นก่อนล่ะกัน ประเด็นแต่งตัว.. พอขึ้น ปี 2 - 4 เรื่องนี้ถือว่าตกไปเลยครับ แต่งเต็มยศวันที่มีงานเท่านั้นล่ะ ไม่ใช่แหกกฏ แต่มันรู้เเล้วว่าอะไรทำได้ไม่ได้ บางสาขาก็ใส่เสื้อสาขาไปเรียน อย่างวิศวะก็ไส่เสื้อเกียร์ ชอร์ป อะไรก็ว่าไป
ประเด็นวาร์ค อันนี้คือการสร้างสถานการณ์ ทำให้กดดัน เก็บกด อดทน ทำให้เกลียด ทำให้แค้น สุดท้ายเขาก็จะทำให้เรารู้เองตอนจบว่า ที่ทำไปนะ เพราะอยากให้คุณเข้าใจถึงแรงกดดันเท่านั้นเอง
สุดท้ายพี่วาร์ค คุณก็จะรู้เองว่า เขาเป็นคนที่เฮฮาปาร์ตี้มากๆ เข้ากับคนได้ง่าย แต่ที่ทำมันเป็นหน้าที่ และละครบทใหญ่ที่เขาทำให้คุณโดยเฉพาะ ต้องมาซ้อมวาร์ค ซ้อมบทโอ๋ ซ้อมพี่ ทำตัวเหมือนผี...โอ้ย เยอะ..
ตามกฏนะ พี่ ปี4 ไม่มีสิทธิ์สั่งข้ามรุ่น ต้อง ว่าปี 3 ปี3 ว่าปี2 ปี 2ว่า ปี 1 เป็นขั้นๆไป
ปี 5 อันนี้เขาไม่ยุ่งกิจกรรมหรอก เขาไปหาฝึกงานเก็บเงินดีกว่าเยอะ
สุดท้าย ถามว่ามันได้อะไร
เยอะครับ ถ้าคุณเข้าใจในสิ่งที่เขาจะสื่อ ความอดทน รับแรงกดดัน การเข้าสังคม ความพยายาม ความรักในพวกพ้อง

แล้วที่คนออกมาประท้วง ว่า รับน้องรุนแรงเกินเหตุ
เยอะเมือนกัน แต่ต้องดูรุ่นพี่ ว่าที่ทำเพราะ รัก หรืออยากระบาย

ถามว่าทำใมต้องทำ ยกเลิกไปเลยไม่ดีกว่าเหรอ
รับน้อง ต้องทำอยู่แล้ว ทำให้น้องๆ รู้จักกัน รู้จักรุ่นพี่ อันนี้เป็นเรื่องจำเป็น จะบอกว่า ไม่ต้องรับ เปิดเทอมมาเดินไปเรียน ไปสอบ ไปหาเพื่อนเอาเองข้างหน้า มันยังไงๆอยู่นะ

ถ้ารับน้อง แล้วไม่ต้องวาร์คหล่ะ ทำได้มั้ย
ทำได้ครับ แต่... รุ่นพี่ออกมาเต้นแร้งเต้นกา โชว์น้อง พาเต้น แค่นั้นจบ ร้องเพลงรุ่น เพลงคณะ เพลงมหาลัย กิจกรรมมันชิวๆ คิดว่าไครจะเข้าครับ สมัครใจเข้าคนไทยก็หายสิครับ เสียเวลา บังคับก็หายอีก เจริญหล่ะ.. - -"

ยุ่งยากอ่ะ พี่บางคนยังไม่เห็นทำอะไรเลย เพื่อนบางคนก็ไม่เห็นเข้า ยังไม่เป็นไรเลย
อันนี้ถามก่อนว่า เขาเป็นพี่กิจกรรมมั้ย หรือพี่วิชาการ ส่วนเพี่อนก็ช่างมันสิครับ เขาไม่เข้า คุณไม่เข้า ก็ได้นิครับ ไม่บังคับ แต่ไม่ได้รุ่น แค่นั้น

ได้รุ่น ไม่ได้รุ่น ต่างกันตรงใหน
รุ่น ได้เพื่อน ได้พี่ ได้ความรัก การดูแล จากรุ่นพี่ สาขา รหัส มีอะไรช่วยเหลือกันได้
ไม่ได้รุ่น เหมือนอยู่คนเดียวนั่นหล่ะครับ ในสาขานะ

ป.ล. รับน้องคุณที่ว่าโหดน่ะ ลองมาดูวิศวะก่อนครับ คุณจะรู้เลย หนักกว่าที่เจออีกสิบเท่า ใหนจะรับน้อง รับเกียร์ รับเข็มขัด เสื้อชอร์ป เนคไท ธง
ผมโดนหนักสุดๆ รับเกียร์ เริ่ม ตี3 เลิก ตี 4 (ของอีกวัน) โดนจนเละ

ทุกวันนี่รุ่นพี่กับรุ่นน้องยิ่งรักกันดีเลยหล่ะ เพราะเรารู้ว่าพี่จะสื่ออะไร ต้องการอะไรจากการรับน้อง พี่ตอบโจทย์ได้ น้องเข้าใจ ก็ Happy Ending

ลองเข้าไปทำจนจบกิจกรรมก่อนครับ ก่อนจะสรุปอะไร ...แต่ถ้ายังคิดอย่างนั้นอยู่หล่ะก็ ถือว่ารุ่นพี่พวกคุณล้มเหลวครับ