PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยเจอSotus กันไหมครับ

ta123
5th June 2013, 20:34
คือผมก็เพิ่งเจอไม่กี่วันนี้ละ เจอมาแล้วหลายวันและละ

บอกตามตรงว่าสนุกบ้างเครียดบ้าง แต่ที่ไม่ชอบสุดๆคือการบังคับให้รู้จักกัน

ไม่รู้เหมือนกันอ่าครับ เวลาผมจะรู้จักใครผมก็เรื่อยๆ แล้วมันจะรู้นิสัยถึงกี๋นอะผมว่า

แบบมัน เหนื่อยร่างกายยังไงก็ตามผมทนได้นะ

แต่กดดันที่ใจนี้แม่ม สุดๆว่ะ ไม่มีอะไรแค่อยากระบายอ่าละครับ

SoNy009
5th June 2013, 20:37
เรียนไหนครับ พอจะบอกได้ไหม
บางทีเค้าก็สอนให้ รักกันครับ ให้ทำความรู้จักให้สนิทกัน

การทำแบบนี้จะทำให้รู้จักกันเร็วขึ้นครับ
แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวบุคคลด้วย
ธรรมดาของการรับน้องครับ
นี้ยังดีนะครับ ที่ไม่โดนรับระบบ แบบรุนแรง

พอผ่านไปแล้วเราก็จะชื่นใจเองละครับ
บางที่ ไม่รับระบบแล้ว โดนรุ่นพี่กดขี่ด้วยผมละสงสารจริงๆ

nateriver
5th June 2013, 20:38
เดี่ยวก็ผ่านไป 555555

ta123
5th June 2013, 21:10
การSotusผมเข้าใจมีหลายสถาบัน

หนักบ้าง เบาบ้าง

ผมรับได้เกือบทุกอย่าง ยกเว้นกลับบ้านดึก กับ การบังคับให้จำชื่อร่นพี่ทั้งหมด กับเพื่อนทั้งหมด- -*

ไม่เกินอาทิตย์แล้วมากดดัน กดดันมาเป็นปี ต่อ ปี ผมต้องขอโทษที่

มันไปขัดกับคนที่ชอบระบบนี้ เพราะมันก็มีข้อดี

เราจะไปขัดก็ไม่ได้ ถ้าไม่รับน้องไม่มีรุ่น ไม่มีพี่ เอิ่ม เฮ้อแม่ม กดดัน

matsushiro
5th June 2013, 21:10
คนอื่นยังผ่านไปได้ ไม่เห็นมีใครตาย ... ถ้าผ่านไม่ได้ก็เลี้ยงหมูก็ได้นะครับ ง่ายดี เช้าให้อาหาร เย็นให้อาหาร นานๆทีจะล้างคอก. . . . จบ . ... .

ta123
5th June 2013, 21:33
คนอื่นยังผ่านไปได้ ไม่เห็นมีใครตาย ... ถ้าผ่านไม่ได้ก็เลี้ยงหมูก็ได้นะครับ ง่ายดี เช้าให้อาหาร เย็นให้อาหาร นานๆทีจะล้างคอก. . . . จบ . ... .

ถ้ามีเงินผมก็คงเลี้ยงเหอะๆ
คนบ้างคนเขาไม่ชอบระบบก็มีนะครับไม่ใช่ว่าเขาระบบSotusแล้วแม่มจะบินได้

แล้วคนที่แม่มไม่เข้าต้องไปเลี้ยงหมู Getเน้อ

นี้ผมก็กำลังจะผ่านมันไป แต่ผมขอบอกเลย ผมไม้สนับสนุนระบบนี้จริงๆ

คุยไปเหอะเพื่อนพี่ ดิก็สนิทกันเอง เหมือนม.ปลาย

battosai01
5th June 2013, 21:35
ก็แล้วแต่ จขกท นะครับ ไม่ได้รุ่นก็จบได้ ไม่เกี่ยวอะไรเลย จบไปก็ไปหางานทำ พวกว๊ากๆก็ไม่ได้ช่วยเราหางานซะหน่อย เผลอๆเราจะจบก่อนพวกรุ่นพี่อีกมั๊ง ฮ่าๆ

aunzeed001
5th June 2013, 21:37
ผมว่า ผมก็โอเคนะ ผมเรียน ปวช.พระนครเหนือ ตอนนี้ปี 2 แล้ว ผมว่าการให้รู้จักกันมันโอเคเลยนะ ผมได้รู้จักคนเกือบทั้งรุ่นอ่ะ มีเพื่อนเยอะ รู้จักนิสัยใจคอ

ไม่เหมือนตอนเรียน ม.ต้นอะ เรียนๆไป ไม่ได้รู้จักคนโน่นคนนี้ 5555

เพิ่งได้ทำงานรับน้องมา สนุกดี อิอิ ขอเสียงเด็กร.ร.เตรียมวิศวฯ พระนครเหนือหน่้อย อิอิ

pinkie pie
5th June 2013, 21:37
SOTUSระบบปัญญาอ่อนสอนคนให้เป็นควาย

Fairy
5th June 2013, 22:46
อ่านความเห็นของพวกที่มันสนับสนุนระบบ SOTUS ใน Facebook อึ้งครับ
ระบบนี้มันล้างสมองคนได้ขนาดนี้เลยเหรอ แต่ละคนมหาวิทยาลัยดีๆทั้งนั้น

ส่วนตัวผมก็ผ่านมันมาแล้วและก็ต่อต้านอยู่ตัวคนเดียว แต่ก็เป็นครึ่งใต้น้ำเล็กๆ เพราะตอนนี้ผมเป็นรุ่นพี่แล้ว
ผมกำลังหาทางหาแนวร่วมกับรุ่นน้องที่เข้ามาใหม่ๆ หว่านความคิดเชิงต่อต้านลงไป ให้เข้าหัวพอพวกนั้นมาเป็นรุ่นพี่จะเป็นกลุ่มที่ต่อต้านเหมือนกับผม

ดูสิถ้าไอ้ระบบนี้ในเอกถูกทำลาย แล้ว เอกที่ผมเรียนมันถึงกาล******ผมก็จะรับผิดชอบเอง

ta123
5th June 2013, 22:51
อ่านความเห็นของพวกที่มันสนับสนุนระบบ SOTUS ใน Facebook อึ้งครับ
ระบบนี้มันล้างสมองคนได้ขนาดนี้เลยเหรอ แต่ละคนมหาวิทยาลัยดีๆทั้งนั้น

ส่วนตัวผมก็ผ่านมันมาแล้วและก็ต่อต้านอยู่ตัวคนเดียว แต่ก็เป็นครึ่งใต้น้ำเล็กๆ เพราะตอนนี้ผมเป็นรุ่นพี่แล้ว
ผมกำลังหาทางหาแนวร่วมกับรุ่นน้องที่เข้ามาใหม่ๆ หว่านความคิดเชิงต่อต้านลงไป ให้เข้าหัวพอพวกนั้นมาเป็นรุ่นพี่จะเป็นกลุ่มที่ต่อต้านเหมือนกับผม

ดูสิถ้าไอ้ระบบนี้ในเอกถูกทำลาย แล้ว เอกที่ผมเรียนมันถึงกาล******ผมก็จะรับผิดชอบเอง

ตอนแรกทุกคนคิดในใจ ว่าไม่อยากจะเข้าหรอกครับ มันแบบยังไง เสียเวลานะคิดตอนนั้นมันก็สนุกดีนะครับมันมีกิจกรรมฮ่าๆ

ยังงั้นผมว่าเข้าท่า แต่ไอกิจกรรม แบบโหดผมก็เจอ แล้วค่อยมาแบบลึ้กซึ้งกินใจ น่าประทับใจเหลือเกินน ตอนหลัง

ซึ้งแน่นอนว่าหลายคนร้องไห้ แล้วผมก็ต้องเอ่ออ่อ ตามเขาไป มันปฏิเสธไม่ได้ครับ ผมเล่าให้เพื่อน ที่รับน้องกับผมฟัง เพิ่งเจอกัน

เขาก็นิ่งเงียบแล้วพยักหน้า เห็นได้ชัดว่า จริงๆเขาก็ไม่ชอบ แต่ปฏิเสธ ไม่ได้ แปลว่าเขาเป็นคนยังไงก็ได้ว่ะแบบผม

แต่ผม มันอยากจะระบายบางอย่าง ที่สืบต่อกันมาครับ ผมว่ากิจกรรม นันทนาการ นี้สนุกนะครับ ให้รุ่นน้องมาเฮฮ่ากัน

Instinger_Zone
5th June 2013, 23:29
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังเผชิญการรับน้องที่มีระบบนี้อยู่เหมือนกันนะครับ ก็อยากจะบอกไว้ก่อนนะครับว่า ไม่ว่าใครจะชอบหรือไม่ชอบระบบนี้มันก็เป็นสิทธิของทุกคนอะครับ จะมาห้ามไม่ให้ชอบหรือไม่ให้เกลียดก็คงเป็นไปได้ยากเนอะ แล้วก็ส่วนตัวผมเองเนี่ยก็คิดว่า(คือตอนนี้ก็ยังรับน้องไม่เสร็จอะนะครับ)มันก็ทำให้ผมเห็นความสำคัญของเพื่อนกับรุ่นพี่มากขึ้นนะ ก็ต้องมีการจำชื่อเพื่อนกับรุ่นพี่เหมือน จขกท. แหละครับ ซึ่งมันก็ยากอยู่พอสมควร เพื่อนบางคนทนไม่ไหวถึงขั้นย้ายสถาบันกันเลยทีเดียว(หมายถึงทนไม่ไหวทั้งระบบน่ะครับ) ก็เห็นใจทุกคนที่เจอระบบนี้นะครับ รู้ว่ากว่าจะผ่านมันไปได้ก็หนักหนาพอสมควร แต่ผ่านไปได้แล้วมันจะทำให้คุณค้นพบอะไรบางอย่างอะครับ(ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าผมยังไม่พบนะ อีกเดี๋ยวคงพบ) ก็สำหรับคนที่ต่อต้านระบบนี้นะครับ(แบบประเด็นที่ว่าเกลียดตั้งแต่ยังอยู่ชั้นมัธยม หรือแบบว่าเกลียดตั้งแต่ยังไม่ได้สัมผัสกับมัน) ก็ขอให้ถ้าได้เข้าศึกษาต่อที่มหาวิทยาลัยไหนก็อย่าได้เจอระบบนี้นะครับ อันนี้บอกตรงๆ(คืออาจจะมีคนคิดว่าเป็นการประชด แต่ผมไม่ได้ประชดนะครับ) คือมันอาจจะดูโหดร้ายทารุณ รุนแรง หรือขัดต่อความคิดของหลายๆคนอะครับ ก็ภาวนาอย่าให้พวกคุณได้เจอละกันครับ(ไม่งั้นคงมีเรื่องราวมากมาย)
ไม่อยากเห็นดราม่าในกระทู้นี้เลยจริงๆนะเนี่ย

golfrest
6th June 2013, 02:05
อย่างที่เม้นบนได้เม้นไปนะครับ ในช่วงกิจกรรมอาจจะดูหนัก แต่รับรองได้ว่า หลังกิจกรรมรับน้อง อาจจะมีอะไรที่ทำให้คุณน้ำตาไหลได้โดยที่ ไม่ต้องใช้ความรุนแรงหรือต้องให้รุ่นน้องลำบากเลย รับรองได้
ตามที่ผมได้อ่านจากกระทู้เรื่องการรับน้องในJKGมาก็หลายกระทู้ละ เห็นว่ามีAnti-Sotus บ้าง แต่เท่าที่อ่านจากเม้นในแต่ละกระทู้ ผมว่าบางคนใส่แต่อารมณ์ไม่มีเหตุผลเลย บางคนยังไม่เข้าใจระบบนี้ บางคนมองกิจกรรมนี้เพียงด้านเดียว
ตอนผมเป็นเฟรชชี่ ผมก็ไม่เข้าใจว่า เค้าจะว๊ากใส่เราทำไม ไอ้นี่มันบ่นไรวะ ฟังไม่รู้เรื่อง แต่พอมายืนในจุดที่เรียกว่าพี่ของคน ความคิดเราจะเปิดกว้างขึ้น มองโลกกว้างขึ้น
SOTUS คืออะไร>> มันเป็นระบบในโรงเรียนทหารของอังกฤษ แล้วมหาลัยที่นำมาใช้แห่งแรกในไทยคือ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
S>>Seniority คือการให้ความเคารพผู้อาวุโส (ถ้าเราเห็นว่าเค้าดีพอและมีค่าควรแก่การเคารพนะ) ลองคิดดู ถ้าเค้าไม่แน่จริงเค้าไม่เกิดก่อนคุณหรอก แสดงว่าเค้าแน่กว่าเรา เค้าถึงเกิดก่อน และมาเจอปัญหาก่อนเรา เค้าถึงสอนเราให้มองเห็นปัญหา เพื่อที่จะได้ไม่ผิดพลาดเหมือนเค้า
O>>Order คือการปฎิบัติตามระเบียบวินัย เราอาจจะเคยได้ยินสำนวนว่า เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม อย่างกฎหมาย แต่ละประเทศไม่เหมือนกัน ก็เหมือนแต่ละสังคมที่มีกฎไม่เหมือนกันด้วย และต้องเคารพกฎระเบียบนั้นๆด้วย
T>>Tradition การปฎิบัติตามประเพณี อาจจะเคยเห็นข่าว บางที่กิจกรรมก็รุนแรง แล้วมาอ้างว่าทำตามประเพณี แต่ถามว่า ประเพณีคืออะไร ประเพณีคือสิ่งที่ดีงามแล้วทำสืบต่อกันมาจากรุ่นสู่รุ่น ถ้าเราเห็นว่ากิจกรรมที่ทำนั้นมันรุนแรง ไม่สร้างสรรค์ ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์ไปมากกว่าผลเสียที่ได้รับ ก็อย่าไปเรียกว่าประเพณีเลยครับ เรียกว่าทำโทษยังดูดีกว่า
U>>Unity การเป็นหนึ่งเดียวกัน ในถานะที่ผมก็รุ่นพี่ ที่มีหน้าที่รับน้อง บอกได้เลยว่า นี่คือสิ่งที่สำคัญมาก ในการรับน้องแต่ละที่ เพราะสังคมไทยคุณก็เห็นๆอยู่ว่าทุกวันนี้ผู้ใหญ่เป็นไง เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันหรือไม่
S>>Spirit ความมีน้ำใจ เมื่อมาอยู่สังคมใหม่ เราย่อมได้รับเพื่อนใหม่ พี่ใหม่และสิ่งใหม่ๆที่ตามมา การอยู่รวมกันในสังคมการมีน้ำใจให้กัน เอื้อเฟื้อกัน จะทำให้เราอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

อาจจะยาวไปหน่อย แต่อยากจะอธิบายจริงๆ กิจกรรมรับน้อง ถ้ามันสุดจะทน หรือเห็นว่ามันไม่เหมาะไม่ควร ก็อย่าไปเข้าเลยครับ แต่ถ้าหากมันไม่หนักมากและพอที่จะทนรับได้ ก็ควรทนเหอะครับ ไม่กี่วันเอง เพราะการเรียนมหาลัย มีอะไรที่หนัก และกดดันมากกว่าการรับน้องแน่นอน อยากให้มองอะไร ควรมองหลายๆด้าน เพราะขนาดรูบิคขนาด4x4 ยังมีสีมาให้เราแก้ตั้ง6ด้านเลย และอยากให้เอาใจเขามาใส่ใจเราให้มากๆ จะได้เข้าใจความรู้สึกคนอื่น

shisaku
6th June 2013, 02:16
คนชอบก็ว่าดี คนไม่ชอบก็ว่าไม่ดี มันก็แล้วแต่มุมมองล่ะนะ พูดกันไปยังไงมันก็ไม่จบ ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้าสิ ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ ไม่มีใครบังคับให้เข้าซักหน่อย หรือว่าถ้าชอบก็เข้าไปเลยครับ ครั้งหนึ่งในชีวิต คนอื่นๆทำได้ รุ่นพี่ๆทำไ้ด้ รุ่นพ่อรุ่นแม่เราทำได้ แล้วเรา.........ทำไม่ได้?......น่าคิดนะ

blacklotus55
6th June 2013, 02:16
55 ผมว่ามันก็ดีนะ มีสาระ 20 กิจกรรมงี่เง่ า 80 ส่วนตัวผม ชอบนะ มันทำให้รู้จัก รู้ใจกันดีขึ้น

แต่ที่รับไม่ได้อย่างเดียว มารดาเอ๊ย ทำไมต้องให้เต้นแต่ท่าที่สื่อไปในทางว่า เงี่ย- ๆ ด้วยวะ

ที่จริงเนี่ย คนระดับ อุดมศึกษามันควรคิดได้มากกว่าทำกิจกรรมแบบนี้ ไม่ใช่หรือไงวะเนี่ย เฮ้ออออ

colliinz
6th June 2013, 02:24
ถ้าใช้คำว่า SOTUS ในทางที่ถูกมันก็ไม่ได้โหดร้ายอะไรนะครับ ผมว่าหลายๆคนเข้าใจกับคำๆนี้ผิดเกินไปหน่อย ทั้งรุ่นพี่และรุ่นน้อง

$3MiFiN@L$
6th June 2013, 02:26
พูดกันตรงๆ นะ SOTUS มันไม่ได้เป็นแบบนี้ ตอนแรกหรอกต่อให้มาจากทหารแต่ก็ใช้ว่าจะใช้อำนาจในทางที่ผิดๆ แบบปัจจุบันของนักศึกษามหาลัย
มันเกินขอบเขตตรงนั้นไปแล้ว ทหารมันเน้นความสมัคคีเป็นหลักมีบทลงโทษทางทหารอยู่แล้ว แต่ก็ใช้ว่า ผู้บังคับบัญชาจะขู่ผู้ใต้บังคับบัญชา
ผมว่า เดี๋ยวนี้มันเป็นแบบว่า รุ่นพี่ลงความเครียดในสมัยรับน้องใหม่ๆ มากกว่าจะเป็นการต้อนรับน้องจริงๆ มอผมอะ Anti รับน้องที่ไม่สร้างสรรค์ เรื่อง
บ้างอย่างก็ไม่ควรนำมาใช้รับน้อง เพราะจุดประสงค์ในการรับน้อง คือ การให้รุ่นพี่รุ่นน้องรักกันมากกว่า ทำให้เกลียดกัน ผมมองว่า นี่แหละคือจุด
อ่อนของระบบนี้ เพราะเดี๋ยวนี้ทหารก็ไม่ใช่กันเท่าไรแล้วด้วย ถ้าให้อำนาจมากไปก็เหมือนเป็นเผด็จการ และถ้าหากอยากให้รุ่นน้องเคราพรุ่นพี่
ก็มีวิธิดีๆ อีกเยอะ แต่ไม่ทำกัน

[Never]
6th June 2013, 02:41
Sotus คือไรอ่ะ คล้ายๆ Lotus เปล่าอ่ะ

Onyxiiz
6th June 2013, 03:04
อยู่ที่มหาลัยแหละ ของผมไม่บังคับเข้านะ ไม่เข้าก็ได้ไม่ว่า เข้าก็มีกิจกรรมร่วมกัน กดดันนิดหน่อย ได้เพื่อนเพิ่ม ได้อะไรเกรียนๆเพิ่ม เผลอหลุดขำหลายครั้งเหมือนกัน กิจกรรมเลิกก่อน 6 โมงทางมหาลัยบังคับไว้ บางทีระบบมันก็ไม่แย่หรอก แต่ที่แย่คือรุ่นพี่ที่แยกแยะขอบเขตความเหมาะสมไม่ได้ต่างหาก มันเลยเป็นข่าวแบบนั้น ส่วนตัวคิดว่าก็เพลินดี แต่เสียเวลาเล่นเกมไปนิด 555 อันที่จริงมันมีวิธีเลี่ยงอยู่แหละ ไม่ชอบก็ไม่ต้องเข้ามหาลัยนั้นก็จบ ง่ายจะตาย +_+

raffaella
6th June 2013, 04:58
บอกตรงๆระบบนี้มันไร้สาระ

kurolykan
6th June 2013, 05:44
-ช่วงนี้เซ็งกับระบบรับน้องกันเป็นแถวเลยสินะเนี้ย 2 กระทู้แล้วที่เข้าไปอ่าน สมัยผมโดนเรื่องซ่อมเชียร์เนี้ยแหละ ถ้าเอาตามเอกสารทาง มหาลัยตอนนั้นเขาให้ดึกสุดถึง 2ทุ่ม หรือ 3ทุ่มเนี้ยแหละ แต่มันเลิก 4 ทุ่มประจำแล้วมีการบอกว่าห้ามให้อาจารย์รู้ด้วย เหอะๆ แล้วคณะที่มักจะมีระบบ Sotus แรงๆ มักจะเป็นพวกวิศวะ ไม่รู้เพราะอะไร อาจจะไม่ทุก มหาลัย แต่ที่ผมได้เห็น+ก้บประสบการณ์จากเพื่อนๆที่แยกย้ายกันไปอยู่แต่ละที่ วิศวะ มักจะแรงเป็นอันดับต้นๆ ถ้าคุณฝืนระบบไม่ยอมอ่อนตามมักจะจบลงตรงที่โดนถามว่าคุณจะเอารุ่นไหม นึกในใจรุ่นสำหรับผมมันแค่คำนามเท่านั้น ไม่มีผลอะไรต่อผมเลย เพราะชีวิตมหาลัยผมไม่ได้พึ่งรุ่นพี่เลย มีแต่กรณีรุ่นพี่มาขอเกาะกลุ่มทำงานส่งอาจารย์ ส่วนพี่รหัสปัญหาชีวิตรักเยอะ ไม่มายุ่งด้วยอยู่แล้ว และไอเรื่องเลี้ยงสายอีกวุ่นวายเป็นบ้าเลย

แต่สิ่งเหล่านี้จะเป็นข้อเรียนรู้เรื่อง "คน" ให้คุณได้เยอะเลยแหละทนๆมันไปหน่อย เดี๋ยวปี 2 ปี 3 ก็พ้นแล้ว บางที่อาจจะต้องรอถึงปี 3 ก็แล้วแต่มหาลัยไหน

jeditrainer
6th June 2013, 06:42
มันเคยดีนะระบบนี้ แต่มันดันไม่เข้ากับยุคใหม่ ๆ แล้วไงครับ ที่หลายคนออกมาต่อต้าน เพราะสมัยก่อนประเทศไทยยังปกครองแบบกึ่งเผด็จการทหารอยู่ เลยนำระบบนี้มาใช้ใน
มหาวิทยาลัยได้ และคนไทยสมัยนั้นก็ยังไม่รู้ไม่เห็นอะไรอีกมาก แต่สมัยนี้มันต่างกันเด็กสามารถรู้อะไรหลายอย่างได้ทั่วโลกผ่านอินเตอร์เน็ต ซึ่งหลายคนก็คงรู้ว่าประเทศที่พัฒนาแล้ว
เขาไม่ได้มีระบบนี้อีกต่อไปแล้วนะครับ แต่ไทยเราก็ยังย่ำอยู่ที่เดิม คิดว่ามันเป็นประเพณี คิดว่าจะช่วยส่งเสริมให้รู้จักกัน แต่หารู้ไม่มันคือเงื้อมเงาจากระบบเผด็จการทหารนั่นแหละ
ข้อดีของมันนะมี แต่มันโดนตีความไปผิดหมดแล้ว รุ่นพี่ที่เคยต้องเอาใจใส่รุ่นน้อง ทุ่มเทให้น้อง ซึ่งมันเป็นจุดประสงค์ของระบบ มันไม่มีแล้วละครับ จบกิจกรรมก็จบกัน ซึ่งมันไม่ใช่
แล้วจะรู้จักมีรุ่นพี่รุ่นน้องไปเพื่ออะไร หัวใจของ SOTUS คือความเป็น Unity และการดูแลซึ่งกันและกันผ่านระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง ไม่ได้เพื่อเอามาว้ากหาความเกรงขามงี่เง่าไร้สาระอะไรนั่น
และไม่ใช่แค่เพื่อ "เอารุ่น" อย่างที่หลาย ๆ คนถูกฝังหัวมา ซึ่งมัน "ผิด"

MakeMeMelt
6th June 2013, 07:52
ไม่ชอบพวกที่ใช้ระบบนี้ตรงที่มันชอบสอนว่า "ไอ้คนที่ไม่เข้ามาทำตรงนี้ ไม่มาเหนื่อยด้วยกัน มันไม่ใช่เพื่อนพวกเอ็ง" เนี่ยแหละ...

ขนาดในสังคมเล็กๆของพวกมัน มันยังสอนให้แบ่งพรรคแบ่งพวก ไม่ยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่างกันเลย แล้วจะมาเรียกร้องเอาอะไรกะความสามัคคีของคนในชาติล่ะครับ....

เพราะไอ้แบบนี้แหละมั้ง ประเทศชาติมันถึงได้เตี้ยลง สาละวันเตี้ยลงทุกวันๆ ไม่พัตนาซักทีเพราะมันเอาแต่แบ่งพรรคแบ่งพวกกันเนี่ย....
:)

whitebaa555
6th June 2013, 08:10
แต่แปลกน่ะ พอเข้ามหาลัยมา ตอนแรก ๆ จะได้เพื่อนเยอะ แต่หลัง ๆ เพื่อนจะค่อย ๆ แยกออก ๆ มาจนเหลือเพื่อนสนิทแค่คนเดียว
ตามลำดับเลย ปี 1 ปี 2 ปี 3 ปี 4

Neotridagger
6th June 2013, 11:16
มันไม่จำเป็นต้องมานั่งจำชื่อคนทั้งเพื่อนและรุ่นพี่เลย เพราะตอนจบมายังไงก็แบ่งกลุ่มแกงค์กันตามความชอบของตัวเองอยู่ดี
พูดง่ายๆคือคนที่มันเคมีไม่เข้ากัน ต่อให้โดนบีบบังคับให้มารู้จักกันแค่ไหนมันก็ไปด้วยกันไม่ได้ ในขณะที่คนพันธุ์เดียวกัน ต่อให้คุยกันแค่ครั้งเดียวมันก็สนิทกันได้แล้ว
และอันที่จริงผมซี้กับเพื่อนสมัยมัธยมปลาย(ซึ่งไม่มีโซตัสมาบังคับให้ทำความรู้จักกัน)มากกว่าเพื่อนมหาลัยซะอีก

จริงครับเรียนมหาลัยและทำงานมันเจออะไรหนักกว่าโซตัส ผมก็เจอมาแล้ว
แต่ข้อเดียวที่มันแตกต่างจากโซตัสคือ "มันมีเหตุและผลที่ยอมรับได้" หรือไม่ก็เป็น "สิ่งที่ไม่มีทางหลีกเลี่ยงได้" ครับ
เทียบกับโซตัส มันบังคับไปโดยที่ไม่ได้มีเหตุผลที่ยอมรับได้เท่าไหร่ และเราสามารถเลือกใช้วิธีการอื่นได้ด้วย

ถามว่าทำไมคนถึงออกมาโวยโซตัสกันเยอะ ไม่ใช่เพราะเขาทน"ความลำบาก"ไม่ได้นะครับ ไม่งั้นเขาคงโวยความลำบากทุกอย่างในชีวิตแล้วล่ะ
อย่างร.ด.นี่โหดและเหนื่อยกว่าโซตัสเยอะ แต่ถามว่าทำไมคนต่อต้านเรื่องนี้น้อยมากหรือไม่มีเลย ก็เพราะมันลำบากอย่างมีเหตุผลไง เลยไม่มีใครโวย

สาเหตุหลักๆที่คนเขาต่อต้านระบบโซตัสก็เพราะสงสัยว่า "ความลำบากนั้นมันใส่มาแล้วมีโทษมากกว่าประโยชน์ แล้วจะใส่มาเพื่ออะไร"
อย่างการบังคับให้คนมารู้จักกันอย่งาที่บอกไปชข้างต้นนี่ ผมยังนึกประโยชน์ไม่ออก หรือการว้ากละลายพฤติกรรมอันนี้ถ้าใช้กับทหารมันคงโอเค แต่มาใช้กับคนทั่วไปมันดูแย่มาก

รุ่นพี่ รุ่นพ่อผ่านมาได้ แปลว่ารุ่นน้องต้องโดนเหมือนกัน
เกิดก่อนแปลว่าแน่กว่า ต้องเคารพ
อันนี้ผมว่าเป็นตรรกะที่ป่วยมากนะ

headshot deluxe
6th June 2013, 11:23
ระบบดีแต่เอามาใช้กันผิดๆ เอามาใช้กดขี่ รังแกรุ่นน้อง หาความสนุก สุดท้ายคนก็มองว่าผิดที่ระบบ
ม. ผมก็ยึดหลัก sotus แต่รุ่นน้องไม่เคยโดนกดขี่ รู้จักรักใคร่กลมเกลียวกันดี รักสถานบัน เคารพรุ่นพี่ ถ้าไม่มีระบบนี้ผมคงไม่รู้จักเพื่อนเยอะเท่านี้

zinman
6th June 2013, 11:45
ปกครองระบอบประชาธิไตย แต่ดันชอบใช้ SOTUS มันแปลกๆนะ อะฮิ:stop