PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายครับๆ ขอคำแนะนำด้วยก๊ดี

dum
5th June 2013, 21:08
ตอนนี่ผมอยุ ม.5 แล้วซึ่งผมนั้นเปนคนที่ เรียนไม่เก่งครับ ซึ่ง ตั้งแต่ ขึ้น ม.5 มา ผมก็ได้แต่แบ่งเวลา ทำงานและไล่แก้0 ร. ที่ติดมาตั้งแต่ม.4 เทอม 1-2 รวมกัน 6 ตัว ซึ่งกว่าผมจะแก้เสร็จ ก็กินเวลานานโคตรๆ ซึ่งก็ทำให้เหนื่อยและปวดหัวอยุแล้ว(ผมไปสอบแก้คุณครูก็เล่นตัวอีกตะหาก) และตอนนี้สิ่งที่ทำให้ปวดหัวอีกก็คืองาน ครับ สั่งกันอยู่ได้หน้อคุณครู(งานวันหนึ่งตั้ง 4-5วิชา ได้แทบทุกวัน) ซึ่งส่วนตัวผมก่อพึ่งเหนื่อยไม่ได้หลับนอนกับการ สอบแก้มา หมาดๆ ตั้ง6 ตัว และตอนนี่งานครูสั่งก็มารั่วๆหยังปืนกล คือ แบบ ว่า สั่งกันได้สั่งกันดีอ่ะกลัว นร. ทำงานไม่เปนหรือไร ผมเหนื่อยมาก พอทำงานนี้เสร็จ งานนี้ก็มาอีกละ พอจะพักหน่อย งานนี้ก็มาอีกละ ซึ่งผมก็พยายามทำจนหมด ซึ่งผมก็ต้อง ใช้เวลา ส่วนมากไปกับ งานๆๆๆๆๆ และงานแต่ละอันก่อไม่ใช่ง่ายๆ นะครับ ต้องไป ทำโน้นนี่นั้น โอ้ย จะบ้าตาย และตอนนี้ผมก็ ขึ้น ม.5 แล้ว ร.ร. ผมกิจกรรม มันเยอะ ไม่มีเวลา มันแกล้งกันรึไร พองานกลุ่มครูก๊ ดันไปจับกลุ่มในห้องให้เอง แหมๆกลุ่มของผมแต่ละคนก็ ขอบอกว่า โง่ผสมกากคูณขี้เกียจ ทั้งนั้น พอเวลาทำงาน ก็ผมนี้แหละ ทำอยุคนเดียว เหนื่อยๆ(นอกนั้นไม่ช่วยไรเลย ผมอยุห้อง ลำดับท้ายๆ คนเลยท้ายๆไปด้วย) ตอนกลับบ้านผู้ปกครองผมก็ด่าๆเอาๆ เรื่องติด 0 ร. นะแหละครับ (ทั้งๆที่ผมแก้เสร๊จแล้วนะเนี่ย)จะมาซํ้าเติมกันถึงไหนๆ

ไอตัวผมก็กลัวจะเรียนไม่รอดละครับ พูดตรงๆเลย ผมอุสาตขยันทำงาน แต่มาเจอมาโดนแบบนี้ไม่ไหวครับ ตอนนี้ก็กำลังทำงาน พึ่งเสรจ และยังค้างงานอื่น อีกหน่อยแต่ก็ยังทำทันแน่ครับ แต่ผมกลัวว่ามันจะมาอีก ไอ งานๆๆๆๆ บ้าเนี่ย อยุดึกทำงานมา เกือบอาทิตละครับ

ปล.ขอบคุณทุกๆที่มาอ่าน และนี่เปนความทุกข์ของผมเองไม่ต้องดราม่าไรมาก ขอแค่คำแนะนำและคอมเม้น เล็กๆน้อยๆก็พอ ขอบคุณครับ

sattawat1979
5th June 2013, 21:36
การเรียนกับการทำงานก็คล้ายๆกันนะครับ ฝึกเอาไว้ตั้งแต่ตอนนี้จะดีมาก เพราะเรียนจบมาทำงานมันก็จะยุ่งวุ่นวายแบบนี้แหละ แต่จะหนักกว่ามาก

อันที่จริงในมุมมองของผม การเรียนหรือการทำงานก็แล้วแต่ สิ่งที่สำคัญคือ ''ความเอาใจใส่'' , ''รับผิดชอบ'' และ ''ความอดทน'' สามสิ่งนี้สำคัญมาก ถึงมากที่สุด

บางครั้งมันก็สำคัญกว่าวิชาความรู้ด้วยซ้ำไป คนเราสติปัญญาไม่ต่างกันมากหรอกครับ แต่สิ่งที่ต่างกันมากๆคือสามสิ่งที่ผมว่าไปแหละครับ

ขอให้ฝึกสามสิ่งนี้ให้เป็นสันดานเลยครับ จะไปเรียนที่ไหน ทำงานที่ไหน ก็จะประสบความสำเร็จได้

ผมพูดจากประสบการณ์ผมนะ เพราะเรียนจบมา ทำงานก็หลายปี ผิดพลาด ล้มลุกคลุกคลานก็หลายครั้ง มีหลายสิ่งหลายอย่างที่ผมอยากจะย้อนเวลากลับไปแก้ไข

แต่มันก็คงเป็นไปไม่ได้แล้ว แต่ จขกท ยังเด็ก มีโอกาสอีกมาก ฝึกเสียตั้งแต่ตอนนี้เถอะครับ เชื่อผม

ballba
5th June 2013, 21:38
คุณเก่งแล้วครับ

เก่งตรงไหนยังไม่รู้อีกหรอ

เป็นผมคงลาบวชแลัว

ขอตัดจากโลกภายนอกแห่งความวุ่นวาย 555

maxkungg704
5th June 2013, 21:48
มันก็เป็นกันทุกโรงเรียนนั่นแหละครับ ครูไม่รู้เป็นโรคจิตอะไร ยังกับทำยอดส่ง สั่งๆๆๆๆๆๆ ทุกคน ทุกวิชา บ้าไปหมดแล้ว

ผมเลยตัดปัญญา (+ขี้เกลียดด้วย อิอิ) รอช่วงใกล้สอบ ครูจะบอกว่าขาดงานไหนบ้าง ก็ไปไล่ตามเอา เพราะครูเค้าจะบอกต้วที่เก็บคะแนน

ไอ้งานบางตัว ทำไปงั้นๆ จะได้ไม่ต้องทำ ยิ่งกว่าหมักจนวินาทีสุดท้าย เค้าเรียกว่าหมักจนทดเวลาบาดเจ็บเลยทีเดียว