PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลง Windows ใหม่แล้วไดร์ หายอะครับ

effkup01
7th June 2013, 11:17
ไดร์ที่หายมันเป็น ไดร์ D อะครับ แล้ว ข้อมูลของผมมันไปรวมอยู่ในไดร์ C หมดเลย -.- แล้ว HD จาก 500 เหลือ 368 กว่าๆ กรรม!! พอมีวิธีแก้ไหมครับ

-holmes-
7th June 2013, 11:28
http://www.itithai.com/article-tips/windows/186-change-drive-when-drive-clash-in-windows.html

ลองแก้ดูครับผมลองแล้วใชได้

effkup01
7th June 2013, 11:32
http://www.itithai.com/article-tips/windows/186-change-drive-when-drive-clash-in-windows.html

ลองแก้ดูครับผมลองแล้วใชได้

แล้วควบ 2 อันยังไงอะครับ -.-

-holmes-
7th June 2013, 11:48
อาการที่ผมเป็นคือไดร์ที่หายมันจะไม่แสดงชื่ออ่ะครับ ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นแบบผมหรือเปล่านะ
ถ้าเป็นก็แค่กดที่ไดร์นั้นแล้วทำตามเลยครับ เปลี่ยนให้เป็น D ก็ได้แล้วครับผม

effkup01
7th June 2013, 12:01
อาการที่ผมเป็นคือไดร์ที่หายมันจะไม่แสดงชื่ออ่ะครับ ผมไม่รู้ว่าคุณเป็นแบบผมหรือเปล่านะ
ถ้าเป็นก็แค่กดที่ไดร์นั้นแล้วทำตามเลยครับ เปลี่ยนให้เป็น D ก็ได้แล้วครับผม

มันไม่มี ไดร์ D ไงครับ เหมือนต้เองสร้างไดร์ มาใหม่อะ ส่วนตัวเลือกชื่อไดร์ มีแต่ AB แล้วก็ E เลยครับ

-holmes-
7th June 2013, 12:10
อาการเหมือนไดร์ถูกซ่อนไว้ งั้นลอง

1. คลิกขวาที่ My Computer

2. เลือกไปที่ Manage

3.พอขึ้นหน้าต่าง Computer Mangement ให้คลิกที่แท็บหัวข้อคำว่า Device Maneger

4.ด้านขวามือ จะมีหัวข้อรายการต่างๆให้ดู

5.ให้ไปที่เมนูด้านบน เลือกคำว่า View > Show Hiddent Devices เพื่อให้ระบบโชว์ข้อมูลรายการที่มันซ่อนอยู่ในลิสรายการตั้งค่า

6.ให้ดูทางหน้าต่างด้านขวามือ จะมีเครื่องหมาย + เล็กๆอยู่หน้าหัวข้อที่เขียนว่า Disk Drives

7.ให้เราคลิ๊กมัน 1 ครั้งแล้วสังเกตุดู มันจะมีเครื่องหมายลูกศรสีดำเล็กๆชี้ลง

8. ให้ทำการคลิ๊กขวาที่ลูกศรนั้น แล้วเลือกหัวข้อที่มีคำว่า Enable ครับผม

ลองดูครับ ผมก็หาข้อมูลมาแปะให้

effkup01
7th June 2013, 12:43
อาการเหมือนไดร์ถูกซ่อนไว้ งั้นลอง

1. คลิกขวาที่ My Computer

2. เลือกไปที่ Manage

3.พอขึ้นหน้าต่าง Computer Mangement ให้คลิกที่แท็บหัวข้อคำว่า Device Maneger

4.ด้านขวามือ จะมีหัวข้อรายการต่างๆให้ดู

5.ให้ไปที่เมนูด้านบน เลือกคำว่า View > Show Hiddent Devices เพื่อให้ระบบโชว์ข้อมูลรายการที่มันซ่อนอยู่ในลิสรายการตั้งค่า

6.ให้ดูทางหน้าต่างด้านขวามือ จะมีเครื่องหมาย + เล็กๆอยู่หน้าหัวข้อที่เขียนว่า Disk Drives

7.ให้เราคลิ๊กมัน 1 ครั้งแล้วสังเกตุดู มันจะมีเครื่องหมายลูกศรสีดำเล็กๆชี้ลง

8. ให้ทำการคลิ๊กขวาที่ลูกศรนั้น แล้วเลือกหัวข้อที่มีคำว่า Enable ครับผม

ลองดูครับ ผมก็หาข้อมูลมาแปะให้

ตรงข้อ 6 หาเครื่องหมาย + ไม่เจออะครับ

jamebanjen
8th June 2013, 18:51
ผมเผลอรวมเหมือนท่าน สุดท้ายต้องทำใจครับ จำใจต้องฟอแมตข้อมูลหายหมด T T