PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทาซิลิโคนมาใหม่ แล้วเครื่องดับเอง

pkill1994
10th June 2013, 18:55
คือว่าวันนี้เอาโน้ตบุคไปทาซิลิโคนกับปัดฝุ่นมาครับ (จะ3ปีตั้งแต่ซื้อเึครื่องมายังไม่เคยได้รื้อ)

ผมก็ให้พี่ช่างเค้าทำทั้งหมดล่ะครับ ผมก็ยืนดู แต่พอถึงจุดที่ว่าทาซิลิโคน

ผมเห็นเขาฉีดไปตั้งเยอะประมาณครึ่งนึงของเล็บนิ้วก้อย แล้วไม่เกลี่ยให้ทั่วด้วย

ซึ่งไอ้ซิลิโคนอันเก่ามันมีทาอยู่บางๆ ไม่รู้ว่ามันแห้งไปด้วยหรือเปล่า พอทำเสร็จจ่ายตังค์ กลับมาหอเรียบร้อย

ก็จัดการเปิด Dota2 เล่น ซึ่งไอ้ตัวนี้สเปคมันไม่แรงอยู่แล้ว เล่นๆไป Cpu ก็วิ่ง 70%-100% ขึ้นๆลงๆ ตลอดซึ่งก่อนหน้านั้นมันไม่เคยดับ

แต่พอไปทำมาปุ๊ป เล่นไปซักพักเครื่องดับ ก็เปิดเครื่องรีบเข้าเกมใหม่ เล่นไปซัก 5นาที ก็ดับอีก

ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับการที่ซิลิโคนที่ทามันหนาไปหรือเปล่า ซึ่งก่อนหน้าผมไปทำเล่นเกมหนักๆ CPU วิ่ง 90-100% 2-3 ชม ยังไม่ดับเลย

แต่ตอนนี้ CPU รันมากๆดับเอง ขนาดเปิดหนัง HD ดูยังดับ OMG :sweat

ถ้าเป็นอย่างที่ผมสันนิษฐาน เดี๋ยวพรุ่งนี้กลับไปให้ช่างเขาทำให้ใหม่

แต่ถ้าใครทราบอาการนี้รบกวนช่วยวิธีแก้อย่างง่ายทีครับ (ต้องโหลดโปรแกรมเพิ่มความเร็วพัดลมด้วยหรือเปล่า ???)

chikuva
10th June 2013, 20:10
เอากลับไปร้านเลยครับ ให้เค้าทำให้ใหม่
มันต้องเเช็ดสิริโคนเก่าออกให้หมด
ส่วนของใหม่ใส่ไปไม่ต้องเกลี่ยถูกแล้วครับ

maxkungg704
11th June 2013, 16:57
ที่เขาไปเกลี่ยลิลิโคนให้ทั่วนั่นถูกแล้วครับ เพราะถ้าเกลี่ย มันอาจเกิดฟองอากาศได้

ลองนึกภาพ เวลาเทนมข้นลงบนแผ่นขนมปังพอประมาน แล้วคุณเอาอีกแผ่นมาประกบแล้วก็บีบ นมข้นมันจะกระจายไปทั่วแผ่นเอง

หลักการเดียวกันเลยครับ ส่วนที่ว่ามันดับเองนั้น อาจจะเป็นที่เมนบอร์ดก็ได้ เพราะโน๊ตบุ๊กแฟนผมก็เป็น ทีแรกใช้ๆไปก็ดับ เครื่องร้อนมากก

ต่อมาเปิดไม่ค่อยติด เอาไปให้ช่างดูบอกว่าเป็นที่บอร์ด ไงก็ลองยอกไปให้ที่ร้าน(ที่เชื่อใจได้)เช็ดดู

แต่ขอยืนยันว่า การทาซิลิโคนแบบนั้นถูกต้องแล้ว

mini_bank
12th June 2013, 21:34
ปกติแล้วควรจะเช้ดซิลิโคนเก่าที่มันแห้งออกก่อนให้หมดครับ สำหรับ Notebook จะมีอีกอย่างที่ต้องระวัง ต้องดูว่า ซิลิโคนเก่านั้นมันเป็นแบบ Thermal Pad หรือซิลิโคนเหลว เพราะบางทีเวลาเราทาซิลิโคนใหม่ลงไปหน้าสัมผัสมันไม่ถึงแผ่นทองแดง เพราะความหนามันไม่พอ ท่านอาจต้องหาแผ่นทองแดงเล้กๆมาช่วยอีกทีนึงครับ

ผมเจอมาแล้วช่างไม่รุ้ทาซิลิโคนเหลวให้แต่มันดันไม่สัมผัสหน้าทองแดงใช้ไปดับเลย