PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำเรื่องการภาษาอังกฤษหน่อยครับ

Wimpy Kid
11th June 2013, 18:57
พอดีผมอยากจะเรียนภาษาอังกฤษอะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มเรียนเรื่องอะไรดี (วิชาภาษาอังกฤษนี่ผมไม่ค่อยมีพื้นฐานเอาซะเลยเป็นวิชาที่ผมเรียนอ่อนที่สุดด้วย) เลยอยากมาถามว่าควรจะเรียนจากพื้นฐานเรื่องอะไรก่อนดีครับ

อยากเรียนให้แบบว่าอ่านออกแปลได้อะไรงี้อะครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

HANG-ON
11th June 2013, 19:16
- เรียนไวยากรณ์พื้นฐาน Present simple , Present continuous , Past simple , Past continuous , Future Tense

เรียนแค่นี้ก็ได้ แต่ประเทศไทยยังบ้าๆบอๆเอา Perfect Tense มาสอนอยู่(ทั้งๆที่ทั่วโลกไม่นิยมใช้แล้ว)

- ท่องคำศัพท์เยอะๆ ยิ่งมากยิ่งดี จะแปลออกไม่ออกขึ้นอยู่กับตรงนี้แหละ

- ดูหนังฝรั่ง ซับไทย ... ยิ่งดูยิ่งซึมซับ ได้คำศัพท์มายังไม่พอ ยังได้สำเนียงอังกฤษมาด้วย จะได้รู้ว่าต่างประเทศ การพูดแบบไม่เป็นทางการมันเป็นยังไง

แต่นี่คือพื้นฐาน...ถ้าเจาะลึกลงไปในเนื้อหาลึกๆอาจจะหมึนเอาได้ สำนวนไวยากรณ์อังกฤษแบบแปลกๆมีเยอะครับ เจอปุ๊บหมึนแน่นอน

และมันชอบออกข้อสอบมหาลัยบ่อยมาก ค่อยๆศึกษาไป ไม่ต้องรีบ ...ก็ประมาณนี้แหละครับ :thank

แน่ใจหรือครับ Perfect Tense ไม่จำเป็น ลองไปดูในเกมส์ในหนังซับดูนะ มีให้พรึบ แต่ไอที่เป็นปัณหาจริงๆมันคือ

Perfect Continuous Tense ไม่ใช่หรือครับ -0-

ผมไม่ได้บอกว่า Perfect Tense ไม่จำเป็นนะครับ แต่บอกว่าไม่นิยมใช้กันแล้ว(หมายถึงในการพูดคุยกัน 3เทนส์ อดีต ปัจจุบัน อนาคตก็พอแล้ว)

ส่วน Perfect Con ผมก็ไม่รู้นะ เพราะผมเรียนอังกฤษให้สื่อสารกันเข้าใจก็พอ จำได้แค่ว่ามักจะมี since , for อยู่ด้วย แต่ since , for

เอามาพูดกันเฉยๆ ก็แค่ (เช่น) I study here since 2005 ก็เข้าใจกันละ เอาเข้าจริงๆ Perfect Tense แทบไม่ได้ใช้ เพราะพูดกันให้รู้เรื่องก็พอ :o :o

BaCk To NaTuRe
11th June 2013, 19:43
- เรียนไวยากรณ์พื้นฐาน Present simple , Present continuous , Past simple , Past continuous , Future Tense

เรียนแค่นี้ก็ได้ แต่ประเทศไทยยังบ้าๆบอๆเอา Perfect Tense มาสอนอยู่(ทั้งๆที่ทั่วโลกไม่นิยมใช้แล้ว)

- ท่องคำศัพท์เยอะๆ ยิ่งมากยิ่งดี จะแปลออกไม่ออกขึ้นอยู่กับตรงนี้แหละ

- ดูหนังฝรั่ง ซับไทย ... ยิ่งดูยิ่งซึมซับ ได้คำศัพท์มายังไม่พอ ยังได้สำเนียงอังกฤษมาด้วย จะได้รู้ว่าต่างประเทศ การพูดแบบไม่เป็นทางการมันเป็นยังไง

แต่นี่คือพื้นฐาน...ถ้าเจาะลึกลงไปในเนื้อหาลึกๆอาจจะหมึนเอาได้ สำนวนไวยากรณ์อังกฤษแบบแปลกๆมีเยอะครับ เจอปุ๊บหมึนแน่นอน

และมันชอบออกข้อสอบมหาลัยบ่อยมาก ค่อยๆศึกษาไป ไม่ต้องรีบ ...ก็ประมาณนี้แหละครับ :thank

แน่ใจหรือครับ Perfect Tense ไม่จำเป็น ลองไปดูในเกมส์ในหนังซับดูนะ มีให้พรึบ แต่ไอที่เป็นปัณหาจริงๆมันคือ

Perfect Continuous Tense ไม่ใช่หรือครับ -0-

LoSTe_[DeFronZo]
11th June 2013, 19:53
มาท้งมาเท้น ไรกันอ่านออก พูดได้ ฟังรู้เรื่อง ****ก็เจ๋งชิบ หาย ละ

เล่นเกมก็ได้ครับ เปิดซัพ จะได้รู้ศัพท์ อันไหนไม่รู้ไปเปิดดิคเลย แล้วเวลามันคุยกันลองพูดให้เหมือนมัน แล้วจะได้สำเนียงเอง

(อันนี้สำหรับคนมีพื้นฐานหน่อยๆนะ)

11th June 2013, 19:55
;2188437']มาท้งมาเท้น ไรกันอ่านออก พูดได้ ฟังรู้เรื่อง ****ก็เจ๋งชิบ หาย ละ

เล่นเกมก็ได้ครับ เปิดซัพ จะได้รู้ศัพท์ อันไหนไม่รู้ไปเปิดดิคเลย แล้วเวลามันคุยกันลองพูดให้เหมือนมัน แล้วจะได้สำเนียงเอง

(อันนี้สำหรับคนมีพื้นฐานหน่อยๆนะ)

จำเท้นส์จะได้เรียงประโยคถูกไง -0- // เปิด ดิค ดูมันแปลไม่ได้นะเออ 555555

Nakata2009
11th June 2013, 19:58
เน้นคำศัพท์เยอะ ๆ นะครับ

goblin2536
11th June 2013, 20:11
ผมว่าเน้นคำศพท์นะครับ ตอนนี้เล่นเกม dc เซิฟ นอกอยู่

ฝรั่งถามมา what age ?

LoSTe_[DeFronZo]
11th June 2013, 20:26
จำเท้นส์จะได้เรียงประโยคถูกไง -0- // เปิด ดิค ดูมันแปลไม่ได้นะเออ 555555
ถ้าเปิด ดิค แล้วแปลไม่ได้ก็ไม่ต้องเรียนหรอกอังกิด อ่ะ

tide16227
11th June 2013, 20:28
ถ้าแบบที่ผมเคยทำนะ ผมจะดูหนังประมาณ 2-3 รอบ เพราะผมอ่านไม่ค่อยทัน รอบแรกเปิดพากไทย เอาให้ตัวผมรู้เนื้อเรื่อง ต่อมาก็เปิด sound track พร้อมซัพ Eng

ที่ได้มันก็คือสำเนียงของเค้า และฝึกพูดบ่อยๆ หาคนคุยด้วยไม่ได้ก็พูดลอยๆ คนเดียวก็ได้ หลายคนอาจจะบอกว่าบ้าหรือป่าว เรื่องเล็กง่ายๆ ที่เราหลายคนไม่เคยได้ทำ คือ การคุยกับตัวเอง เพราะมันสำคัญ

ผมจะยกตัวอย่างนะ ลูกขโมยเงิน แม่ 1 บาทเรื่องเล็กครับ แต่...เป็นเรื่องที่สำคัญ

แล้วการคุยกับตัวเอง ก็เรื่องเล็กเหมือนกัน จะใครเค้าทำกัน แต่....เป็นเรื่องที่สำคัญ

นอกเรื่องแล้ว :D ยังไงก็ตั้งใจฝึกฝนเยอะนะครับ และก็อย่าลืมเปิดรายการสอนภาษาอังกฤษด้วย ดูผ่าน youtube เอาก้ได้ครับมีหลายรายการ แต่ผมแนะนำของอาจารย์ Adam ส่วนตัวนะ ^ ^

เพราะจะได้รู้เรื่อวต่างๆแปลกๆ ที่ทางบ้านถามเข้ามาครับ

clean1447
11th June 2013, 20:30
ถ้าอ่าน ENG ในเกมส์ออก มันจะทำให้เกมส์นั้นน่าเล่นมากขึ้น โดยเฉพาะ Saints Row The Third ศัพย์ใช้พูดคุยเยอะ แต่คำหยาบอย่าไปใช้นะ แต่ตลกมาก ด่าเกือบทั้งเกมส์

ถ้าเน้นเน้นเรื่องต้อง Mirror's Edge ภาคแรกนะ ศัพย์ง่ายๆ เยอะ ถ้าอ่านออก คำใบ้ เพียบ อินกับเนื้อเรื่องมาก ซึ้งตอนท้าย

darkperson50
11th June 2013, 20:31
ไปอยู่เมืองนอกเลยครับ ซักปีนึง เด๋วก็ คล่องเองภาษาอังกฤษ

11th June 2013, 20:36
;2188486']ถ้าเปิด ดิค แล้วแปลไม่ได้ก็ไม่ต้องเรียนหรอกอังกิด อ่ะ

โห่ ไม่เข้าใจผมเลย 555 ไม่เป็นไรครับๆ แปลได้แน่นอน ผมพิมพ์ผิด =_=

SCP
11th June 2013, 21:58

TAnwa1219
11th June 2013, 22:53
สำหรับผม แนะนำให้เริ่มจากศัพท์ก่อนนะครับ รู้ศัพท์มากจะช่วยให้เราแปลประโยคได้ง่ายขึ้น ถ้าเจอประโยคคือไม่ต้องแปลทุกตัว แปลตัวที่แปลได้ ซึ่งก็ไม่ต้องไปท่องหรอกครับ
อ่านหนังสือพิมพ์ หรือ internet game ถ้ามีศัพท์ไหนไม่ทราบก็ลองหาคำแปลเอา มันจะช่วยให้เราจำได้ไปเรื่อยๆๆๆๆ พอเราเริ่มแปลประโยคได้แล้ว ก็ลองเขียน รายงาน หรือคุยเพื่อนชาวต่างชาติครับ
ผมได้มีโอกาสเขียน report ส่งงานอาจารย์ทุกสัปห์ดา ผ่านไปไม่นานผมก็สามารถจะแต่งประโยคได้ และ grammar ค่อนข้างถูกด้วย (อันนี้อาศัยความรู้เก่านะ) แล้วค่อยไปฝึกฟังและพูดครับ

เพิ่มเติม ในช่วงที่เราหัดเขียน thesis , report พยายามเขียนให้ถูกตาม grammar นะครับ ถ้าไม่ทราบก็หาข้อมูลเลยครับ อย่าคิดว่าพูดกันจริงๆ grammar ไม่สำคัญ ไม่งั้นก็จะไม่มีการพัฒนา

ถ้าวิธีของผม ไม่ดี ต้องขออภัยด้วยนะครับ