PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ซ้อมเชียร์ หรือ ซ้อม รด.

clean1447
11th June 2013, 20:00
สุดยอดคณะหนู เห็นเพื่อนบอกว่า ก่อนซ้อมเชียร์ ต้องวิ่งรอบคณะ วิดพื้น ( เห็นบอกว่าผู้ชายวิดเกือบร้อย ไม่น่าเชื่อเท่าไร )

ตกลงนี้มหาลัยหรือศูนย์ฝึก มีคนบอกว่าโหดกว่า รด. อีก ที่สำคัญทำทุกวันหลังเลิกเรียน แล้วพี่ที่สั่งก็จบแล้วรอรับปริญญา สนุกชอบเอาความลำบากมาให้น้อง

ก่อนที่พี่จะดู น้อง ดูตังเองก่อน ทำไมรุ่นน้องถึงไม่อยากมา

lankinpark
12th June 2013, 11:43
มันเป็นธรรมดาของการรับน้องครับ ม ผมมันหนักกว่านี้อีกครับ แต่ไอ้วิดพื้นเป็นร้อยนี่ ขนาดนาวิกโยธินยังทำไม่ค่อยจะได้เลยนะครับ

บางทีมันก็สอนให้เราอดทนครับอดกลั้นครับ อย่าไปคิดว่าเค้าเป็นความสนุกของรุ่นพี่ครับ เพราะก่อนที่เค้าจะมารับน้องให้เค้าคงเคยมันผ่านมาก่อน

ผมเองก็เช่นกันครับ ผมเชื่อว่าเค้ามีเหตุผลที่ทำแบบนี้ พี่ที่ดีก็มี ไม่ดีก็มี แต่อย่าไปเหมารวมทั้งหมดครับ อยากลองให้เพื่อนตุณกลับไปคิดดูครับ:victory

Hikanbana
12th June 2013, 11:46
บอกรุ่นพี่เดะ เอาเวลาไปวิ่งหางานทำดีกว่าไหม

kabukiput
12th June 2013, 11:49
วิด100ทีอย่าว่าแต่รด.เลยครับ บางทีทหารเค้ายังไม่สั่งกันเลย

Breakboyz
12th June 2013, 12:20
มอผมไม่มีหรอกแบบนี้ วิดพื้นไรเนี่ย แต่ระบบSOTUS คือที่รุ่นพี่ตะโกนใส่รุ่นน้อง พบได้ทั่วไป เป็นเรื่องธรรมดา พอจบเชียร์มาพี่น้องก็รักกัน

matsushiro
12th June 2013, 12:26
คิดอยู่แค่ว่าเหนื่อย แต่เคยคิดกลับไหม ว่าเค้าอยากให้เราพยายาม

ที่ทำนี่คิดซะว่า เขาอยากเห็นความพยายามเรานะครับ บลา บลา บลา

สุดท้ายก็รักกัน บลา บลา บลา

shisaku
12th June 2013, 12:41
เดี่ยวก็ผ่านไปแล้วล่ัะ รับน้องเดี่ยวนี้คงไม่เกินเดือนสองเดือน พอผ่านไปแล้วทีนี้ละของจริง

poohgunner
12th June 2013, 12:51
มันก้อเหมือนอยู่ในสังคมจริงแหละครับ..จบไปเราไปทำงาน..เราก้อเป็นเด็กใหม่เหมือนไปเป็นรุ่นน้องเค้าอยู่ดี..เค้าแอบฝึกให้เราไปอยู่ในสังคมได้นะครับ..คงไม่มีใครที่ไหนอยากมีรุ่นน้องที่ไม่น่ารักหรอกใช่มั้ย :pardon
อดทนไว้ครับ..ชีวิตนี้จะมีซักกี่ครั้งที่เจอ sotus แล้วไม่ผลกับหน้าที่การงานเราเนี่ย..เป็นกำลังใจหให้ครับ :victory

Tanyaboon
12th June 2013, 13:21
ผมก็รับอยู่นะ คณะวิศวะ วันแรกเกือบพัน 3 วันเหลือ 700 ตอนนี้7วันเหลืออยู่500

มันวิดวันเกือบร้อยจริงๆแหละแต่มันไม่ทีเดียวไง พวกพี่ๆก็จะหาเรื่องมาบ่นแล้วก็สั่งเราวิดทีล่ะสิบยี่สิบทีรวมๆกันก็เกือบร้อยจริงๆแหละ

เรื่องตะโกนตะคอกนี้ผมชินไปซะล่ะ เพราะผมโดนสอนแบบนี้ตั้งแต่เด็ก หน้าผมมันเลยชาชินไปซะแล้ว 55

แต่ก็อยู่ๆไปครับ มันไม่ลำบากลำบนอะไร อีกอย่างเห็นพวกพี่เทคยิ้มกัน มารอดูน้องบ้าง มาหาน้องบ้าง เอาข้าวเอาน้ำมาให้แลเขามีความสุข ก็เลย

ไปทุกๆวันครับ ถึงจะรู้สึกไม่อยากก็เหอะ 555+

darkperson50
12th June 2013, 15:26
ม.ไหนครับเนี่ย ถ้า มช. ซ้อมวิ่งเป็นเรื่องปกติครับ
เพราะต้องขึ้นดอยสุเทพ เลยให้ฟิตร่างกายก่อน ส่วนวิดพื้น 100 ทีนี่ไม่เคยเห็นแฮะ โหดจริง

jamebanjen
12th June 2013, 15:32
เป็นการวอมร่างกายก่อนการซ้อมมั้งครับ อย่าคิดมาก และทำให้ร่างกายเราแข็งแรงด้วยครับ :)

HANG-ON
12th June 2013, 18:22
พี่ห่างๆของผมก็เคยตีกับรุ่นพี่ในคณะ เพราะเรื่องนี้แหละ โดนด่าถึงพ่อแม่ พี่ผมไม่ยอมก็เลยพูดลอยๆประชด แบบ

ด่าพ่อด่าแม่ ซักวันพ่อแม่***จะไม่ตายดี

มันก็ด่าพี่ผมว่า พ่อค้ายา แม่ขาย... พี่ผมไม่ยอม ตีกัน ไอ้รุ่นพี่นั่นปากแตก ตาเขียว ไม่กล้าแหกปากเลย

guskawee
12th June 2013, 18:34
พี่ห่างๆของผมก็เคยตีกับรุ่นพี่ในคณะ เพราะเรื่องนี้แหละ โดนด่าถึงพ่อแม่ พี่ผมไม่ยอมก็เลยพูดลอยๆประชด แบบ

ด่าพ่อด่าแม่ ซักวันพ่อแม่***จะไม่ตายดี

มันก็ด่าพี่ผมว่า พ่อค้ายา แม่ขาย... พี่ผมไม่ยอม ตีกัน ไอ้รุ่นพี่นั่นปากแตก ตาเขียว ไม่กล้าแหกปากเลย

เจอคนจริงและของจริง อิอิ

oBenjungo
12th June 2013, 18:40
ทำเท่าที่เห็นว่ามันถูกต้องก็พอครับ อันไหนมันเกินไป ก็ไม่ต้องไปทำตามมันหรอก

MerlinB
12th June 2013, 21:20
ผมว่าไม่น่าจะแปลกเพราะว่ารุ่นพี่อย่างน้อยมันก็น่าจะเก็บกด
เพราะเมื่อก่อนก็คือรุ่นน้องเช่นกันฉะนั้นก็ไม่น่าแปลกเลยที่เค้าจะสั่งทำอะไรแบบนี้ 5555555555
สะใจดีออก

ILoVePaNgYa
13th June 2013, 00:33
วิ่งก่อนเข้าห้องเชียร์ บ้าไปแล้ว!!!! แถมยังให้วิดพื้นเป็นร้อยอีก รด.มันยังไม่สั่งโหดแบบนี้นะ

ผมว่าอย่าไปเข้าเลยครับซ้อมเชียร์แบบนี้ เอาเวลาไปทบทวนเรื่องที่เรียนมาดีกว่า

ส่วนพวกที่บอกว่าเรื่องแค่นี้ยังทนไม่ได้จบมาทำงานแล้วจะทนได้หรอ อันนี้ทนได้ครับเพราะมีเงินเดือน ว่าแต่ซ้อมเชียร์ได้ไรมั่ง เพื่อนหรอ? ถ้าต่างเอกหมดห้องเชียก็แทบไม่เจอกันแล้ว ยังไงเดี๋ยวก็ได้เพื่อนสนิทที่อยู่เอกเดียวกันอยู่ดีนี่แหละ ส่วนเรื่องพี่น้องรักกัน อันนี้ยิ่งไม่จริงใหญ่บอกตรงๆผมยังเคืองหน้ารุ่นพี่บางคนอยู่เลยถึงแม้จจบไปแล้วก็เถอะมันจะกลายเป็นแค้นฝั่งหุ่นที่เอามาลงกับรุ่นพี่ไม่ได้เลยต้องมาลงกับรุ่นน้องรุ่นถัดไปแทน

ส่วนสาเหตุรุ่นพี่ที่บอกเพื่อให้น้องเกิดความเคารพรุ่นพี่ อันนี้ก็ไปคิดกันเองนะว่าอยากจะให้รุ่นน้องเคารพคุณเพราะกลัว หรือ ให้เคารพคุณเพราะนับถือ ส่วนผมเลือกอันหลัง วิธีก็ง่ายๆ ถามน้องเรียนยากมั้ย ช่วยติวน้อง แนะแนวทางการทำงานวิชานี้ให้ เชื่อเถอะน้องจะนับถือคุณเองโดยที่คุณไม่ต้องว๊าก

moonbriswam
13th June 2013, 00:49
ของ จขกท. เจอแบบนี้ผมว่ายังน่าดีใจนะ ของที่ ม.ผมแล้ว แค่นี้มันยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ

ซ้อมเชียร์ไม่มีหรอก ไปถึงให้ร้องเลย ร้องไม่ดังตกดึก ตกดึก 4 ทุ่มเรียกไปรับน้องปล่อยที ตี3 ตี4

รับน้องก็ไม่ใช่แค่วิดพื้น 100 ทีหรอกครับ มีทั้งหมอบ คลาน กลิ้ง ลุกนั่งนี่ตัวหนัก วันวันนึงหลายร้อยยกได้

บางวันรุ่นพี่นึกคึกคักก็จับไปรับที่ป่าหนาม กลิ้งไปมาบนหนาม มันช่างหยาบจิตใจกันเสียจริง

คุณจงดีใจเถอะครับ เจอแค่นี้ อย่าคิดมากเลย

armakusarecord
13th June 2013, 00:50
เป็นร้อยที่ว่า ทีเดียวตรงนั้นเลย หรือสั่งหลายรอบแล้วเอามารวม

มหาลัยไรวะเนี่ย บ้าอำนาจกันมากนักหรอ

nodoka
13th June 2013, 12:06
รด. มันยังสนุกสนาน เพราะครูฝึกบางคนสอนไปเฮฮาไป กวนตรีนไป

แต่รับน้องในบางมหาลัย รุ่นพี่คือพระเจ้า ต้องเคารพมัน มันสั่งอะไรต้องทำตาม มันทำอะไรถูกเสมอ

อ้างว่าทำให้รุ่นน้องกับรุ่นพี่รักกัน ไปด่ารุ่นน้องแบบนั้น รุ่นน้องคงรัก****อยู่นะ ไอ้รุ่นพี่

ผมก็เป็นรุ่นพี่ ไม่เคยไปแหกปากด่าน้อง ซ้ำยังเคยทะเลาะกับรุ่นเดียวกันเองเพราะต่อต้านการว๊ากน้อง ผมโดนรุ่นพี่ที่ปีสูงกว่าแบนผม เพื่อนรุ่นเดียวกันก็แบนผม

ปัจจุบันรุ่นน้องทุกคนรักและเคารพผมมากกว่าใคร นี่เป็นตัวอย่างที่เพียงพอหรือยัง ว่าถ้าอยากให้รุ่นน้องรัก ไม่จำเป็นต้องไปว๊ากน้อง??

tonza
13th June 2013, 12:12
สาขาผมสบายสุดอะดิ ไม่มีรุ่นพี่สาขาแรก 555 เมคคาทรอนิกส์ แต่ก็ได้ร้องเพลงนะถ้าหลุดก็ลุกนั่งแค่นั้นแหละ ส่วนรับน้องนี่ก็รับกันเองไม่มีพี่
คนสั่งก็ทำ แค่แท็คพื้น 4 รอบแค่นั้นแหละ หมดละของผม ตอนนี้ก็ขึ้นปีสองละ ผมได้น้องรหัสสองคนเนื่องจากว่าน้องมากกว่าพี่เลยต้องแบ่งๆ
ผมว่าจะให้น้องผมร้องเพลงเชียร์ที่ยากที่สุดห้ามหลุด แล้วก็จะได้เอาริสแบนให้ อิอิสั่งง่ายๆแต่ถ้าหลุดจะเพิ่มเป็นสองเพลง ถ้าหลุดอีกเพิ่มอีก

vasanchai
13th June 2013, 14:14
อำนาจ ไปอยู่กับเขาแล้วนี่หว่า

ก็บ้ากันเป็นธรรมดา

clean1447
13th June 2013, 15:28
ของ จขกท. เจอแบบนี้ผมว่ายังน่าดีใจนะ ของที่ ม.ผมแล้ว แค่นี้มันยังไม่ได้ครึ่งเลยครับ

ซ้อมเชียร์ไม่มีหรอก ไปถึงให้ร้องเลย ร้องไม่ดังตกดึก ตกดึก 4 ทุ่มเรียกไปรับน้องปล่อยที ตี3 ตี4

รับน้องก็ไม่ใช่แค่วิดพื้น 100 ทีหรอกครับ มีทั้งหมอบ คลาน กลิ้ง ลุกนั่งนี่ตัวหนัก วันวันนึงหลายร้อยยกได้

บางวันรุ่นพี่นึกคึกคักก็จับไปรับที่ป่าหนาม กลิ้งไปมาบนหนาม มันช่างหยาบจิตใจกันเสียจริง

คุณจงดีใจเถอะครับ เจอแค่นี้ อย่าคิดมากเลย

ตกดึก 4 ทุ่ม ปัจจุบันยัง 5 ทุ่มเลย เรียก หลังเลิกเรียน 4 โมงครึ่ง เสร็จ 5 ทุ่ม ส่วนผู้ชายเห็นบอกว่าเคยมียัน ตี 3 นอน ตี 5 ตื่น ( นอนในคณะเลย พ่อแม่ไม่รู้ด้วย )

ส่วนคึกคัก เมื่อ 2 ปี ก่อนคณะหนูรุ่นพี่สั่งให้เดินลงบ่อน้ำใน ม. แต่เพราะมีคนไปบอกอาจารย์เลยสั่งห้าม

แล้วมีเรื่องต่อ รุ่นพี่บอกว่าเวลาเจอรุ่นพี่ต้องเคารพทุกคน แบบว่าไงอ่ะ 2 วันผ่านมา หนูเคารพรุ่นพี่ครั้งแรก เปิดก็ Fail เลย พี่ งง สรุป 2 วัน หนู Fail ไปประมาณ 7 จาก 15

เวลาพี่ทำหน้า งงๆ หนูอายมาก ตกลงรุ่นพี่ในคณะมีกี่คนที่รู้ว่ารุ่นน้องต้องเคารพ

หนูไม่อยากไปแล้วแหละ เพื่อนจะแบน พี่จะแบน ก็ชั่ง จะหาว่าหนูสำอางก็ชั่ง แต่บอกไว้เลย ปี 2 ถ้ามีพิธีแบบนี้ หนูไม่เข้าร่วมดีกว่า พิธีไร้สาระ