PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตัง 4 บาทมันยังโกง

_SaBasTaiN_
11th June 2013, 20:38
เรื่องมันมีอยู่ว่าวันนี้เวลาประมาณ 18.40 น. ผมนั่งรถ 2 เเถวกลับจากมหาวิทยาลัยเพราะมัวเเต่ทำกิจกรรมที่มหาลัยเลยกลับช้าหน่อยปกติกลับไม่เกิน 17.30 เต็มที่ 18.00 โมงเพราะรถ 2 เเถวมันจะเลิกวิ่งเเละพอดีวันนี้ผมกลับช้ากว่าทุกวันเเต่โชคดียังพอมี 2เเถววิ่งอยู่บ้างนิดหน่อยพอเห็นรถมาก็รีบโบกรถขึ้นกลับบ้าน ในรถก็มีผู้โดยสารเต็มรถครับคือรถเต็มครับกระเป๋ารถมันก็จะยืนเกาะเสาอยู่ท้ายรถอะครับไอ้ผมก็ยืนครับยืนอยู่ข้างๆมันทีเเรกผมก็ไม่รู้หรอกครับว่ามันเป็นกระเป๋าเพราะท่าทางมันเเต่งตัวแปลกๆกระเป๋าเก็บตังก็ไม่มีใช้มือกำตังเเบงค์เอาเเล้วมันก็เรียกเก็บตังผมครับสำหรับนักศึกษานี่จะเสีย 6 บาทครับผมก็ให้เหรียญ 5 มันไป 2เหรียญมันก็รับไปเเต่มันเนียนครับรับเเล้วเก็บเข้าเป๋าเสื้อเลยไม่ทอนผมปกติเวลาเราให้ตังเกินเเล้วเขาก็จะทอนเราตอนนั้นเลยเเต่มันไม่ทอนเเล้วผมก็เห็นตังที่มือมันมีเเต่เเบงค์ 20 กับเเบงค์ 100 ก็นึกว่ามันคงจะไม่มีเหรีญทอนก็ยังไม่ติดใจอะไรเเดะมันคงไปเเลกเหรียญกับคนขับมาให้ จนรถวิ่งมาได้สักพักคนในรถก็ลงกันหมดเเละเหลือผมกับมันเเละผู้โดยสารอีก 1 คนเเละคนสุดท้ายก็ลงครับเเต่ยังไม่ถึงบ้านผมนะครับทางที่ผมจะไปลงมันยังอีกไกลประมาณ 7-8 กิโลได้ ปกติเเล้วถ้าไกลมากพวกนี้มันจะไม่ส่งต่อครับมันจะปล่อยลงเท่าที่มันไปได้เพราะไปส่งต่อก็ไม่คุ้มค่าน้ำมันพวกผมก็นึกว่าจะได้ลงตรงนี้เเล้วเเหละมันก็คงจะเอาตังมาทอนให้ผมเเล้วก็บอกให้ผมหารถไปต่อเอาเอง เเละกระเป๋ามันก็เดินไปหาคนขับรถประมาณว่าไปคุย อันนี้ผมได้ยินไม่ค่อยชัดนะครับ
-กระเป๋า เฮ้ยเอาไงดีวะเหลืออยู่คนเดียวเองจะไปต่อไหม
-คนขับ เออวะเหลือคนเดียวเองจะคุ้มน้ำมันกุไหมวะ
ก็ยืนคุยกันอยู่พักนึงอะครับเเต่ก็ไม่รู้เหตุอะไรของพวกเขาคนขับเลยขับไปต่อกระเป๋ามันก็ขึ้นมานั่งกับผมแบบคนละฝั่งเเละมันก็ยังไม่ทอนตังผมด้วย:eek:ผมพยายามมองหน้ามันมันก็จะหลบหน้าผมตลอด:sweatจนผมคิดว่ามันคงไม่ทอนตังเเล้วละเเต่ผมก็ไม่คิดทวงอะครับก็ให้มันไปเหอะ 4 บาทถือว่าเเลกกับค่าน้ำมันที่มันขับไปส่งขับไปสักพักก็มีลุงคนนึงขึ้นรถมาด้วยกระเป๋ามันก็เรียกเก็บลุงเเกก็เสีย 10 บาทขับต่อไปอีกนิดนึงคนขับมันก็จอดไอ้กระเป๋านี่โดดลงรถเฉย:eek:เลยลุงที่เขาขึ้นมาทีหลังเขาก็ตกใจเอ้าจ่ายตังให้มันไปเเล้วไอ้นี่ไปเฉยเลยตังก็ไม่ให้คนขับเเถมตังทอนผมมันก็ไม่ทอนด้วย WTF นี่มันไม่คิดจะทอนจริงๆหรอฟ่ะผมก็เออไม่ทอนตูไม่เอาก็ได้ฟ่ะเเละผมก็ไม่ได้คิดจะไปคุยกับคนขับด้วยปล่อยชั่งมันเผลอๆคนขับไม่รู้เรื่องด้วยเลยไม่อยากมีปัญหาพอใกล้ถึงจุดที่ผมจะลงลุงเขาลงก่อนผมก็ลงตามลุงเขาเลยยอมเดินกลับบ้านดีกว่าไกลหน่อยเเต่ปลอดภัยระหว่างทางก็ซื้อข้าวเหนียวหมูปิ้งกลับไปกินด้วย อันนี้ไม่น่าจะเกี่ยว 55+ ก็ฝากไว้หน่อยผมก็ไม่รู้หลอกนะว่าคุณพี่กระเป๋าเขาคิดยังไง ลืม เนียน รึเกรียน อันนี้ผมก็ไม่เน่ใจเเต่ถ้าเกรียนี่ผมว่ามันไม่ค่อยจะถูกต้องเท่าไหร่หลอกนะครับถึงเงินมันจะน้อยเเค่ 4 บาทเเต่ถ้าคิดจะหากินกันง่ายๆเเบบนี้ผมว่ามันไม่ควรอย่างยิ่งเลยละเพื่อนๆก็ระวังตัวไว้นะครับคนเราดูเเค่หน้าไม่รู้หลอกว่าในใจเขาคิดอะไรอยู่ขอบคุณมากครับที่อดทนเข้ามาอ่าน:thank:thank:thank

_Lucifer-
11th June 2013, 20:48
มองอีกมุมถือว่าทำบุญครับมันก็จบ .. ประเดนคือคุณไม่ทวงละครับ

babymaster
11th June 2013, 20:56
What do you want?

เเต่ผมก็ไม่คิดทวง
ไม่ทวงแล้วเอามา ประจาน อย่างนี้เขาจะรู้ตัวได้ยังไง คราวหน้าต้องพูดไปตรงๆเลยครับ

_SaBasTaiN_
11th June 2013, 21:07
มองอีกมุมถือว่าทำบุญครับมันก็จบ .. ประเดนคือคุณไม่ทวงละครับ
ลึกๆก็อยากจะลองวัดดวงกับตัง 4 บาทดูครับว่าเขาจะทอนไหมเห็นเเต่งตัวเเปลกๆท่าทางก็รุกรี้รุกรนก็คงจะไม่คิดอะไรมากละครับผมคิดเเค่ว่าดวงซวย:o

babymaster
11th June 2013, 21:29
มองโลกในแง่ดี
4 บาทเราไม่ทวง=ปล่อยวาง
ทวง=ต้องการความยุติธรรม

bongbawl
11th June 2013, 21:39
รอบเกินเวลา เขาคิดราคาเพิ่มเปล่าครับ แถวบ้านผม เกิน 3 ทุ่ม ก็คิด สิบบาท -.- ปกติ 6 บาท เหมือนกันฮะ

AUTcher
11th June 2013, 21:42
ผมเองก็คงไม่ทวง..... แต่ความจริงมันต้องทวงให้ถึงที่สุด ตะหาก !!!

_SaBasTaiN_
11th June 2013, 21:55
รอบเกินเวลา เขาคิดราคาเพิ่มเปล่าครับ แถวบ้านผม เกิน 3 ทุ่ม ก็คิด สิบบาท -.- ปกติ 6 บาท เหมือนกันฮะ
ไม่นะครับเเถวบ้านผมเขาไม่คิดเกิน

nodoka
11th June 2013, 22:16
ผมว่าเขาคิดว่าเป็นเหรียญห้าบาทกับเหรียญบาทครับ เพราะผมก็เคยเจอกรณีเดียวกัน แต่ของผมจะเป็นจ่ายให้คนขับ ทวงคืนก็ไม่ได้เพราะพอมันรับตังค์มันก็ขับไปเลย

_SaBasTaiN_
11th June 2013, 22:35
ผมว่าเขาคิดว่าเป็นเหรียญห้าบาทกับเหรียญบาทครับ เพราะผมก็เคยเจอกรณีเดียวกัน แต่ของผมจะเป็นจ่ายให้คนขับ ทวงคืนก็ไม่ได้เพราะพอมันรับตังค์มันก็ขับไปเลย
ผมก็พยายามคิดไปเเนวนั้นอยู่เหมือนกันครับเเต่เหรียบ 5 บาท กับเหรียญบาทนี่มันขนาดเเตกต่างกันเยอะนะ:o

untimate
11th June 2013, 22:50
อ่านแล้วนึกถึงตอนผมเด็กๆ บ้านผมพ่อแม่ไม่ค่อยมีเวลาให้้ต้องนั่งรถกลับเองตั้งแต่เด็ก ตอนนั้นผมให้แบงก์ 50 ซึ่งเมื่อก่อนค่ารถถูกมาก แต่อีคันนี้ พอยื่นให้ 50 มันขับรถออกไปเลย ปล่อยให้ผมยืนงง เอ๋อออแดกเลย กับเด็กมันยังทำได้..

_SaBasTaiN_
11th June 2013, 23:23
อ่านแล้วนึกถึงตอนผมเด็กๆ บ้านผมพ่อแม่ไม่ค่อยมีเวลาให้้ต้องนั่งรถกลับเองตั้งแต่เด็ก ตอนนั้นผมให้แบงก์ 50 ซึ่งเมื่อก่อนค่ารถถูกมาก แต่อีคันนี้ พอยื่นให้ 50 มันขับรถออกไปเลย ปล่อยให้ผมยืนงง เอ๋อออแดกเลย กับเด็กมันยังทำได้..
ความจริงผมก็เห็นใจนะครับเเต่อ่านไปอ่านมาฮาซะกัน:o