PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียนเพื่อสอบ?

qqweew
12th June 2013, 22:02
ชีวิตการเรียนผมดราม่าเยอะจังวะ เฮ้อ

คือวันนี้ครับ สอบคณิตไปสัปดาห์ก่อนแล้วสัปดาห์นี้ประกาศคะแนน สรุปง่ายๆผม ตก

อาจารย์ก็เรียกผมไปคุยเนื่องจากคะแนนคณิตผมถ้าย้อนไปดูที่ผ่านมาเน่าเละมากๆตั้งแต่ป.5มาไม่เคยผ่านคณิตเลย

ได้60เต็ม100ตลอด(แรงขยันเข้าว่า)หาโจทย์+วิธีทำ10ข้อต่อ1คะแนน ผมทำประมาณ200ข้อต่อเทอมแต่ก็ยังโง่คณิตเหมือนเดิม(แต่ผมดันมาอยู่ห้องคิงศิลป์คำณวน)

อาจารย์เขาถามมาว่า เรียนไม่รู้เรื่องหรือ แล้วสอบตกเรื่อยมาแบบนี้จะไปสู้อะไรเขาได้ ( เบื่อว่ะอาจารย์แบบนี้)

ผมเลยถามอาจารย์ไปว่า ที่เราเรียนคณิตศาสตร์ยากกว่าชาวบ้านเขา แล้วไม่ได้เอาไปใช้ซักกะอย่าง(ส่วนใหญ่ที่เรียนใช้กับสายวิทย์) ในชีวิตจริง-อนาคต

ผมสอบตกผมก็ไม่ได้ล้มเหลวอะไรนี่ครับอาจารย์

อาจารย์แกก็บอกว่า แล้วตอนสอบล่ะจะเอาอะไรไปสู้เขา:rtfm:rtfm:rtfm

ผมเลยบอกไปว่า ถ้าเรียนเพื่อไปสอบ ผมก็ไม่รู้จะรียนไปทำไมนะครับอาจารย์แล้วผมก็จะไม่พยายามด้วย (แล้วใช่ว่าจารย์แกสอนดีนะ)

ถึงยังไงผมก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วที่เรียนๆไปอะคะแนนผมผ่านผมก็พอใจแล้วครับ เรียนไปยังไงผมก็ไม่ได้ใช้ วิชาที่ผมเรียนแย่ก็มีแค่ คณิต

(ได้เกรด3.46-) เพราะในอนาคตที่ผมวางไว้อาชีพผมไม่ต้องการการคำณวนยุบยับแบบที่เรียนกันทุกวันนี้

แล้วก็คุยกับแกต่อลักษณะ คือแกจะเอาชนะความคิดผมให้ได้ ความคิดแบบหักล้างการศึกษาไทยในปัจจุบันของผม(เป็นครูคณิตประเภทหัวโบราณ)
คุยกันจนหมดพัก 40นาทีอะครับ(อดข้าว)

อยากถามเพื่อนๆที่เรียนอยู่ล่ะครับ เรียนเพื่อนำไปใช้หรือ เรียนเพื่อสอบ (แต่เรียนเพื่อสอบมันก็เป็นแนวทางของพี่ไทยมาแต่ไหนแต่ไรละ)
หวังว่าอนาคตรุ่นลูกจะเป็นแบบเรียนเพื่อเอาไปใช้ไม่ใช่เพื่อสอบแล้วทิ้งขว้าง

sarin8239
12th June 2013, 22:17
เรียนเพื่อสอบแน่นอน

sattawat1979
12th June 2013, 22:26
เรียนเพื่อสอบเอาคะแนนดีๆไงครับ สอบได้คะแนนดีๆเพื่อที่จะได้เรียนที่ดีๆ ได้เรียนที่ดีๆเพื่อที่จะได้งานดีๆ

ได้งานดีๆเพื่อที่จะได้เงินดีๆ ได้เงินดีๆเพื่อที่จะกินดีอยู่ดี กินดีอยู่ดี = สบาย ไงครับ

ผมเข้าใจ จขกท นะครับ การเรียนสมัยนี้เรียนเพื่อสอบจริงๆ ค่านิยมของคนสมัยนี้เน้นดูเกรดเฉลี่ยสูงๆไว้ก่อน

ทั้งๆที่เกรดมันก็แค่ตัวเลข แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือความรู้

darkperson50
12th June 2013, 22:31
ต้องทำใจนะครับ ถ้าจะเข้ามหาวิทยาลัยยังไงก็มันก็ถือเป็นคะแนนด้วย
สู้ๆครับ ผมว่าคุณอาจต้องการคนสอนที่ดีนะครับถึงจะเข้าใจ
ผมเองก็ไม่เก่งคณิตเหมือนกัน แต่ก็ดิ้นรนผ่านมาได้ ๕๕

kingtamza
12th June 2013, 22:33
เรียนเพื่อสอบเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเราทำได้ เรารู้จักใช้มัน เราก้เอามาใช้ได้

ปกติแล้วเราใช้ชีวิดไปวันๆหน่ะ สิ่งที่เรียนมาไม่ค่อยได้ใช้หรอก

คุณบอม
12th June 2013, 22:34
เรียนไม่รู้เรื่องละสิครับ ขอให้พยายามมากกว่านี้หน่อยนะ ถ้าคิดว่าตัวเองอ่อนก็พยายามทบทวนบทเรียน ไม่ต้องเอาให้เก่งหรอกเอาให้ผ่านก็พอที่คุณตกแสดงว่าคุณยังพยายามไม่พอ ไม่ว่าคุณโตไปคุณจะทำงานอะไรจะได้ใช่หรือไม่คุณก็ต้องผ่านมันอยู่ดี เพราะการศึกษาไทยมันยังไม่เปลี่ยนง่ายๆหรอกครับ

M4A1Predator
12th June 2013, 22:35
ผมได้คณิตเกรดไม่เคยถึง 3 อะครับ
แต่คณิตมันทำอะไรเยอะจริงๆนะ

qqweew
12th June 2013, 22:41
วิชาอื่นไม่มีปัญหาครับ3.5+หมด มีกะอีแค่คณิตนี่ล่ะ555

sattawat1979
12th June 2013, 22:51
วิชาอื่นไม่มีปัญหาครับ3.5+หมด มีกะอีแค่คณิตนี่ล่ะ555

ตรงข้ามกับผมเลย ผมกลับชอบคณิตศาสตร์มากๆๆๆๆ ถึงใครจะว่ายังไง อาจารย์จะให้ผมเกรดอะไร ผมไม่สน

แต่ที่รู้ๆ ผมรักมัน ผมหลงใหลมัน ผมสนใจมัน ถึงตอนนี้เรียนจบมานานทำงาน แต่ผมก็ยังไม่ละทิ้ง เอาทฤษฏีบทมาพิสูจน์อยู่เสมอๆ

ผมไม่ต้องการคะแนนสูงๆ แต่ผมอยากเรียนคณิตศาสตร์ เพราะใจรักเท่านั้น มาจากใจจริงๆ

ถ้าคุณสนใจผมขอเชิญมาถกปัญหาในเว็ปนี้ ------> www.mathcenter.net เว็ปสำหรับคนรักคณิตศาสตร์

ผมเข้าไปดู เข้าไปตอบ อยู่บ่อยๆ แต่ไม่ขอบอกว่าชื่ออะไร เป็นความลับ อิอิ ^ ^''

rockblood39
12th June 2013, 22:53
ผมเรียนวิทย์คณิตครับ แถมีจีนด้วย คณิตเป็นศัตรูหลักคือมันไม่รู้เรื่องเลย ฟิสิก เคมี ชีวะ ผมพอไปได้ แต่คณิตคือตึ้บครับ
ผมต่อสถาปัตย์ครับ ผมเลยเลยเรียนแต่เรื่องที่ต้องใช้ เช่น ฟิสิกส์ใช้แค่กลศาสตร์เงี้ย ผมก็จัดเต็มเฉพาะกลศาสตร์ เรื่องอื่นก็เอาแค่ผ่านไป ผมไม่ค่อยแคร์คะแนนสอบอะไรเงี้ย ผมคิดแค่ว่าผมรู้เรื่องเกรดกลางๆโอเคๆแต่ความรู้เราใช้ได้นี่ก็พอแล้ว

ล่าสุดผมก็ตกคณิตครับ ก็นั่งซ่อมไปชิลๆเพราะมันเป็นผลที่เราเลือกเอง(บางทีซ่อมเยอะผมก็ไม่ทำ เช่นคัด 300 จบเงี้ย จ้างกุก็ไม่ทำ)
สู้ๆครับ ทำใจชิลๆไป ดูๆแล้วคุณก็เก่งนะ

Spermz
12th June 2013, 22:59
เรียนเพื่อสอบครับ จะได้ทำตามความต้องการในอนาคตได้ ^^

เรียนเพื่อสอบไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีความรู้นะ...

SoNy009
12th June 2013, 23:02
โลกเรามันคือการแข่งขันครับ
เด็กๆถูกปลูกฝังจากพ่อแม่ ว่าต้องเก่งแบบนี้นะ โตไปจะได้เป็นอย่างนั้นอย่างดี
อนาคตจะได้มีขีวิตดีๆสุขสบาย

สำหรับผมเรียนเพื่อสอบจริงครับ
แต่เอาหลักๆแล้วการเรียนของผมในตอนมัธยม
คือการเรียน เอาตัวรอดในสังคมครับ ได้ความรู้มาบ้าง บางทีก็ไม่เข้าสมอง
พอผมขึ้นมหาลัย นั้นคือการเรียนนำความรู้ที่ได้มานำไปใช้ในชีวิตประจำวันครับ

ถามว่าเพื่อสอบมันก็ถูกครับส่วนนึงแต่ที่แท้จริงมันก็คือการเอาตัวรอดของคนเรานี้ละครับ
สังคมสมัยนี้ การโกงการมีเยอะมากครับ ตั้งแต่นักการเมือง จนถึงเด็กอนุบาล ความยุติธรรมหาได้ยาก
ฉะนั้น ตั้งใจเรียนไปเถอะครับ เอาให้ผ่าน พอโตขึ้นหาสิ่งที่ชอบ
จากนั้น มุ่งไปทางนั้นเลยครับ

hisawahiroki
12th June 2013, 23:02
THAILAND เรียนเพื่อสอบแต่ไหนแต่ไรปลง ว่าแต่เกลียดเลขจริงๆ น่าจะไปสายอาชีพเลย ไม่น่ามา ม.ปลาย น่ะครับ แต่ในเมื่อมาแล้วก็ทนเรียนให้ผ่านๆไปก่อนเถอะครับ

operative
12th June 2013, 23:45
พอขึ้นมหาลัยไป ทุกวิชา ที่เรียน เรียนเพื่อใช้ประกอบอาชีพ ครับ

windows
13th June 2013, 00:05
เรียนเพื่อสอบดีจะตายครับ ผมชอบนะ เรียนไปมันก็ต้องได้ใช้สิ ใช้สอบไง ผมไม่ชอบเอาความรู้ที่ไร้สาระมาใส่หัวหรอก มันรกสมอง สอบเนี่ยแหละถือว่าได้ใช้ความรู้แล้ว

ILoVePaNgYa
13th June 2013, 00:40
เรียนเพื่อสอบครับ สอบเสร็จเอาความรู้คืนอาจารย์ไป แล้วไปจำวิชาอื่นเพื่อสอบต่อ -..-

kachanking
13th June 2013, 01:41
เป็นผมผมเรียนเพื่อสอบ พอสอบเสร็จ สอบผ่าน ได้ในสิ่งที่เราต้องการก็ทิ้งๆไอ้ที่เรียนมาไป ไร้สาระ เลือกฝึกแต่สิ่งที่จะนำมาใช้จริงให้มันชำนาญดีกว่า (อันนี้คือหลังสอบผ่านแล้ว และมั่นใจว่าในการสอบครั้งต่อๆไปจะไม่มีมันอีก)

Neotridagger
13th June 2013, 09:25
ระบบมันเป็นแบบนี้น่ะ สิ่งเดียวที่เราทำได้คือต้องไหลตามมัน หรือไม่ก็ออกนอกระบบ มันมีแค่นี้

อันที่จริงครูก็แนะนำไม่ผิดนะ เพราะระบบบ้านเราถึงเรียนสายศิลป์มันก็ต้องใช้คณิตสอบเพื่อเอาเกรดจริงๆ

พูดง่ายๆ สมมติเราอยากเรียนมหาลัยสายนิเทศ แต่ดันสอบคณิตได้คะแนนน้อย มันก็จะไปดึงเกรดเราลงมาทำให้เราเสียเปรียบคนอื่น

อันที่จริงผมก็ไม่ค่อยชอบระบบนี้หรอก แต่คือตอนนี้มันทำได้แค่นี้แหละ ถ้าอยากจะเปลี่ยนแปลงจริงๆคงต้องรวมตัวกันยื่นเรื่องไปกระทรวงเลยละมั้ง

ครูเค้าก็คงทำได้แค่แนะนำเท่านี้แหละ

matsushiro
13th June 2013, 09:36
เรียนเพื่อเอาเกรด ติวเพื่อสอบ <<<<<< จริงๆแล้วเป็นแบบนี้ครับ

killertop
13th June 2013, 09:45
ตอนผมเรียน มัธยม ผมก็ติดศูนย์คณิตไป 5 ตัว (ม.4 2ตัว, ม.5 2ตัว, ม.6 1ตัว) :blush

ก็เรียนมหาลัย(เอกวิศวกรรมซอฟต์แวร์) จบไปทำงานปรกติ อย่าไปยึดติดกับมันมากเลยครับ

BoonTew
13th June 2013, 10:16
เรียนเพื่อตัวเอง

มีความรู้อยู่กับตัวถึงจะไม่ได้ใช้ก็ยังดีกว่าไม่รู้อะไรเลย จะเอาไปความรู้ที่เรียนมาไปทำอะไรขึ้นอยู่กับจขกท.เองอะนะ

thizo
13th June 2013, 18:16
ไม่เหมือนเมืองนอก เนอะ

ของเมืองนอก เขาเรียนไป ใช้ในชีวิตประจำวัน

Ratiio
13th June 2013, 18:19
ผมสอบ คณิต ผมได้ 0 ทุกครั้ง ผมไม่เห็นจะซีเรียสเลย ยกเว้นข้อกา แต่ข้อเขียนนี่ 0 ทุกครั้ง แต่ผมขยันลอกงานส่ง 55555555555
สู้ๆนะ ยังมีคนที่แย่กว่า จขกทเยอะ เช่นผม :rofl

boatzaa403
13th June 2013, 20:24
สอบผ่าน แต่งาน+การบ้านเยอะ(หลายๆวิชา) ทำไม่ทัน ติด ร !! ผมอยากให้เอาการบ้านออกไปอะ เพราะว่าพวกส่งทันหรือเสร็จ ส่วนมากก็ลอกทั้งนั้น ครูรู้ก็ยังจะให้การบ้านเด็กเยอะอีก ผมเหนื่อยครับ ... (ระบาย)

lanlanla
13th June 2013, 21:03
ถ้าเรียนไปใช้แค่สอบจริงๆมันไม่ได้เกิดประโยชน์กับตัวเองเท่าที่ควรหรอกครับ
คนที่เรียนแล้วรู้เรื่องเข้าใจจริงๆ ต้องสามารถนำความรู้ที่ได้มาจากการเรียน
ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้นะจ๊ะ

[In]TerLight'z
13th June 2013, 21:21
นอก - เรียนเพื่อใช้
ไทย - เรียนเพื่อสอบ

TAnwa1219
14th June 2013, 09:55
มันไม่ใช่แค่เรียนเพื่อสอบนะครับ แต่พูดถึงว่า มต้น มปลาย คณิตศาสตร์มันเป็นพื้นฐานในการคิดวิเคราะห์อยู่แล้ว มันไม่ได้สอนความรู้ แต่มันสอนกระบวนการคิดวิเคราะห์
อย่าไปคิดแต่ว่า ถ้าไม่ชอบก็ไม่ทำ ในอนาคตมันต้องทำอะไรที่เราไม่อยากทำอีกเยอะครับ แล้วยิ่งมหาลัย หลายวิชาเรียนไปอาจจะไม่ได้ใช้ และเราก็ไม่ชอบ แต่เราก็ต้องเรียน
ระบบการศึกษาไทยมันไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้นนะครับ ยังไงมันก็ต้องเริ่มที่ตัวเราก่อน ทำไม่ได้กับไม่ตั้งใจ มันไม่เหมือนกันนะครับ

oolldjlloo
14th June 2013, 10:36
เอางี้ละกัน จะพูดแบบไม่ใช่ในเรื่องของเด็กเรียน และไม่ใช่ในเรื่องของคนที่มีอคติกับการเรียน
1. การเรียน ตั้งแต่เกิดจนเข้าประถมตอนปลาย ทุกคนต่างเรียนเพื่อเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน บางวิชา อาจจะจำเป็นต่อชีวิตถึง ม3 บางวิชาก็มีประโยชน์ถึง ป4
2. หลังจากนั้น ต่างเรียนกันเพื่อวุฒิแล้วครับ ต่อให้คุณจะฉลาดโคตะระพ่อคอดแม่ก็ตาม ถ้าไม่ออกตอนม3ไปทำงานก็เอาไปประดับเข้ามหาลัย
3. หลังจากนั้น มหาลัย เรียนเพื่อไปสมัครงาน เกรดดีไม่ดี งานทุกที่ ถ้าไม่มีคนมันรับหมด ดีไม่ดี วุฒิ ม3 เลื่อนขึ้นมาแทนที่ป.ตรียังได้ด้วยอายุงาน
4. หักล้างจากข้อ3 คุณเรียนมาโคตะระเทพ สมัยนี้หน่ะหลอ จบงี้ๆๆ ขี้คุย ถ้าเค้าไม่เรียกตัวคุณเข้าบริษัท คุณอย่าหวังเลยว่าจะได้ทำงานในฝัน+ไม่มีตัง
เพราะอะไรหน่ะหรือ ถ้ามัวแต่เลือก คุณก็ไม่มีงานทำต่อไป และหลังๆที่เรียนๆไป มีประโยชน์แค่ คุณได้ใช้กับงานที่คุณเรียนมารึเปล่า
ไม่ต้องไปซีเรียสครับ โลกเราทุกวันนี้ ความรู้มันก็เท่านั้นครับ เค้าไม่รับที่คุณฉลาดหลอก ถ้าได้เกรียตินิยมอันนั้นก็อีกเรื่อง แต่เอาจริงๆ ขยัน ไม่ลา อ่อนโยน ยิ้มทักทาย มันก็มีแค่นั้นเอง

Bier
14th June 2013, 11:07
ไม่ต้องห่วงครับ หลังเรียนจบมีอะไรที่ไม่อยากทำอีกเยอะ :o

hight007
14th June 2013, 11:19
ผมเรียนเผื่อได้ใช้ครับ ถ้าวันนึง จขกท ดันไปเจอเหตุการณ์ที่ดันต้องใช้ คณิตศาสตร์ทำไงครับ ....?

วิชาพื้นฐานๆเรียนๆไปเหอครับ ไม่เสียหาย เข้ามหาลัยเจอวิชาแปลกๆบังคับเรียนค่อยมาบ่น 55+

goblin2536
14th June 2013, 13:48
แคล 1-2 ผมผ่านเเล้วว ทีเดียวเลย ฮ่า ๆ C ทั้งสองครั้ง

การสอบคือการวัด่ว่าทั้งเทอมที่คุณเรียนมาอะคุณได้อะไรบ้าง

SlimZ
14th June 2013, 14:06
เรียนเพื่อ อนาคต ครับ

การศึกษาไทย มันก้มีแต่เรียนๆๆ เพื่อที่จะสอบเท่านั้นแหละครับ ตั้งแต่ อนุบาล-ปริญญาเอก ก้สอบหมด ผมก้ไม่ได้ชอบระบบอะไรแบบนี้ซักเท่าไรหรอกนะครับ

แต่มันเพื่ออนาคตของตัวคุณน่ะครับ ถ้าคุณไม่ได้เกิดมามีโชค หรือร่ำรวยอย่างเจ้าของธุรกิจสมัยนี้ คุณก้ต้องทำใจยอมรับมันครับ เจ้าของธุรกิจใหญ่ๆ หรือ ดร. หรือ

คนที่มีตำแหน่งชั้นยศสูงๆ เค้าก้ผ่านจุดนี้กันมาทั้งนั้นแหละครับ คุณเชื่อผมสิ :)

exodus
14th June 2013, 22:48
คนเรามันมีสองประเภทฮะ ประเภทแรกคือพวกที่เก็บเกี่ยวและสังเคราะห์องค์ความรู้รอบด้านเพื่อการพัฒนาด้วยตนเอง พวกนี้เขาเรียกพวก "หัวก้าวหน้า"
ส่วนอีกประเภทก็เป็นพวกที่รอให้คนมาป้อน ไม่รู้จัก คิด วิเคราะห์ แยกแยะ และการคัดกรองวัตถุดิบเพื่อสร้างการพัฒนา พวกนี้เขาเรียกพวก "หัวขี้เลื่อย"

บางทีคำว่า ปัญญา กับ ความฉลาด ถึงมันจะคล้ายๆกัน แต่มันก็คนละอย่างกันนะฮะ

Azwrithz
14th June 2013, 22:56
มันก็จริงอยู่คับที่ มัธยม ประถม จะเรียน คณิตไปเพื่ออะไร เเต่เเล้ว ผมก็เข้าใจตอนเข้ามหาลัยเมื่อสามปีก่อน ที่เราๆเรียนมามันคือพื้นฐานชีวิตทั้งนั้นเลย ยกตัวอย่างเช่นหากใครจะเข้าไปทำงานเเผนก QC ของโรงงานหรือบริษัทอะไรก็เเล้วเต่ มันต้องใช้ความรู้ทางด้านคณิตศาสตร์ คือ ความน่าจะเป็น ที่เราๆเรียนกันตอน ม 4 ม 5 หรืออาจจะก่อนนั้น ก็อย่างว่าหละคับ หากเราไม่รู้จักประโยชน์ของมันเเล้ว เราก็จะไม่เห็นคุณค่ามันเลย