PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากตีกลอง

12349
10th September 2011, 16:08
ผมอยากตีกลองมั่งอ่ะครับเห็นคนเขาตีกัน ท่าทางจะมัน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

SoNy009
10th September 2011, 22:34
หัดดูคลิปใน Youtube พวกตีกลอง
แยกประสาท ให้ได้ ตีอากาศเล่นๆ ดู
ต้องค่อยๆครับ

ว่างๆก็เอาโปรแกรม Danys Virtual Drum 2.0 ไปตีเล่นๆ ได้เหมือนกันครับ

A's`Strike
10th September 2011, 22:48
http://www.youtube.com/watch?v=jjQ5PdFr3bM

หมอนี่ Epic มากเลย

Rest in peace the world's greatest drummer :)

exodus
10th September 2011, 22:52
อยากตีก็ตีเลยครับ ทำอะไรก็ทำ ของอย่างนี้มันแล้วแต่เซนส์ของคน ถ้าทำได้ก็ดี ทำไม่ได้ก็ถือซะว่าสวรรค์ประทานพรมาให้เราน้อยไปหน่อยก็แค่นั้นแหละ
ถึงวันหนึ่งเดี๋ยวคุณก็มีคำตอบให้ตัวเอง ไม่จำเป็นต้องถามพวกผมหรอก :)

cancerzz
11th September 2011, 00:10
ตีเป็นไม่ยาก ตีเก่งสิยาก

ผมจะแนะนำคร่าวๆละกันครับ ผมก็ไม่ได้เล่นกลองหรอก แต่ผมมักจะแนะนำเื่อนบ่อยๆ(ผมเล่นเบสน่ะ เลยต้องเข้าใจกลองพอสมควร)

1. ต้องมีใจรักจริงๆครับ จะตีเอามันส์ก็ได้ แต่คงไม่เก่งถ้าใจไม่รัก
2. ต้องแยกเสียงใหห้ได้ และให้ดีครับ หูไวหูดี
3. ฟังเพลงเยอะๆครับ ฟังๆๆๆ ฟังไปเถอะ ลองฟังพวกโปรเรสซีฟ จะพบว่าไลน์กลงอเทพมาก

exodus
11th September 2011, 21:02
[B][COLOR="#0000FF"]
1. ต้องมีใจรักจริงๆครับ จะตีเอามันส์ก็ได้ แต่คงไม่เก่งถ้าใจไม่รัก

ก็นั่นแหละครับ เมื่อถึงวันหนึ่งเขาก็จะรู้เองว่าเขา ไหว หรือ ไม่ไหว
ผมเองก็เคยอยากตี แต่พอตีแล้วมันไม่ใช่ทาง ซึ่งผมเองก็ยอมรับนะว่ามัน "ไม่ใช่" สำหรับผม
ผมมีเครื่องดนตรีอื่นที่ผม "สามารถ" มากกว่า เอาดีได้มากกว่า และพัฒนาฝีมือได้มากกว่า ซึ่งผมเองก็ชอบเล่นมันด้วย
แต่ว่างๆ ผมก็จะตีกลองแบบ เปื่อยๆ กากๆ เล่นๆดู ^^
เมื่อถึงวันหนึ่ง ทุกคนจะมีคำตอบสำหรับตัวเอง ไม่ว่าคำตอบมันจะเป็นอะไรก็ตาม
สิ่งสำคัญคือขอให้ได้ทำเถอะ เพราะเมื่อทำเดี๋ยวมันก็จะรู้เองว่าจะออกหัวหรือก้อย
Life will find there own way ครับ :victory

THELiw
11th September 2011, 21:26
ผมก็เล่นกลองอยู่นะ บทจะง่ายมันก็ง่ายบทจะยากมันก็ยาก แต่แค่เรารักที่จะทำและแยกประสาทให้ออกมันก็ง่ายแล้วล่ะ

bararasza
11th September 2011, 21:33
กลองแยกประสาทไม่อยากเท่าไหร่อะครับ พยายามใช้เท้าขวาเวลาฟังเพลง กะดิกไปตามจังหวะกระเดื่อง มือขวาก็ ตีอากาศด้านตะวันออนเฉียงเหนือไปเลื่อยๆอย่าหยุดแต่ไห้เป็นจังหวะนะ มือซ้ายคอยลง เมื่อตีมือขวาครบ4ครั้งแล้ว ^^
พื้นฐาน 55