PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กินไข่ดิบอันตรายไหม

Ladyloveyou
13th June 2013, 16:01
เวลาเราไปร้านบุฟเฟ่ต์พวกโออิชิหรือชาบูชิอะไรแบบนี้ เราชอบเอาไข่ดิบตอกลงถ้วยแล้วตีให้เข้ากัน จากนั้นก็เอาเนื้อจุ่มแล้วกิน (เนื้อสุกนะ) เพราะจะทำให้รสชาตมันสุดยอดขึ้นมาก แต่ก็อยากรู้ว่ามันอันตรายไหมเพราะขึ้นชื่อว่าของดิบมันก็หวั่นๆอยู่ว่าจะอันตรายหรือเปล่า

Newdiamond
13th June 2013, 16:07
.................หลายคนเข้าใจว่าการกินไข่ดิบวันละฟองในตอนเช้าจะสามารถรักษาเสียงได้ดี แต่ความจริงแล้วการกินไข่ดิบทำให้ร่างกายได้รับธาตุบำรุงจากไข่เพียงครึ่งเดียว ในไข่ดิบจะมีโปรตีนที่เป็นปฏิชีวนะอยู่

ถ้ากินไข่ดิบบ่อยๆ โปรตีนชนิดปฏิชีวนะที่สะสมอยู่ในร่างกายจะขัดขวางไม่ให้ร่างกายได้รับ วิตามินB1 นอกจากนั้นถ้าไก่เป็นโรคไข่จะติดตามมาจึงอาจทำให้ผู้กินไข่ดิบติดโรคได้ จึงควรกินไข่ที่สุกเพื่อร่างกายจะได้รับสารอาหารทั้งหมด

ดังนั้น ไม่ควรกินไข่ดิบหรือไข่ครึ่งสุกครึ่งดิบเพื่อความปลอดภัยของร่างกาย ส่วนในการทอดไข่ดาวนั้นไม่ควรทอดเพียงด้านเดียวควรพลิกทอดทั้ง 2 ด้าน เพื่อประกันว่าได้ฆ่าเชื้อโรคหมดแล้ว........................
เคดิต m3k.in.th

ปล.อย่าคิดมากครับ เรากินไม่บ่อยก็ไม่เป็นไรหรอก

kabukiput
13th June 2013, 16:07
ถ้าไข่ไม่ได้มาจากฟารืมที่มีคุณภาพก็น่ากลัวครับ ถึงได้มาจากฟาร์มที่ดีก็ตามเถอะ ระวังไว้นิดๆก็ดีครับ

jamebanjen
13th June 2013, 16:15
ตาม คห1 เลยครับ กินไข่สุกดีกว่า ผมก็เพึ่งกินไปเมื่อกี้เอง :)

prodjvirusscanful
13th June 2013, 16:36
ชอบไข่ดาว ไม่สุกมาก

-=CoMMy=-
13th June 2013, 17:31
กินได้แต่อย่ากินมากเกิืนไปนะครับ :yes

jeditrainer
13th June 2013, 17:53
ไข่ประเทศเราไม่ค่อยสะอาดในขั้นตอนการเก็บนะครับ เลี่ยงได้ก็พยายามเลี่ยงกินไข่ดิบจะดีกว่า แต่ถ้าไข่ดิบกินสดได้นี่ต้องยกให้ญี่ปุ่นเลย เขาจะขายแยกเลย
ไข่สำหรับกินดิบจะแพงกว่าไข่ธรรมดาหน่อย แต่รับประกันความสะอาดขั้นเทพเลยครับ ส่วนเรื่องขัดขวางการดูดซึมวิตามินอะไรเนี่ย ผมก็ไม่รู้นะ เพราะบางประเทศ
อย่างญี่ปุ่นนี่เขากินมาเป็นศตวรรษแล้วมั้ง(ข้าวหน้าไข่ดิบ) ยังไม่เห็นมีปัญหาอะไรแบบนี้เลย แถมคนประเทศเขาอายุยืนกว่าเรากันซะอีก

id_iuoiuo
13th June 2013, 18:15
ผมเคยกินนะ คาวๆ ไม่ค่อยชอบ ชอบไข่ดาว กับ ไข่ลวก

babymaster
13th June 2013, 18:36
ลองไปดูวิธีทำและวิธีกินไข่หมักน้ำส้มสายชูสิ

nakiann123
13th June 2013, 18:41
ผมก็ชอบกินไข่นะครับ

woodytalks
13th June 2013, 18:49
ผมก็ชอบกินไข่นะครับ

ไข่อะไรครับ5555+

exodus
13th June 2013, 20:01
ไข่ดิบ ต่อให้สะอาดแค่ไหน มันก็ย่อยยากครับ ไม่ดีกับระบบทางเดินอาหารซักเท่าไหร่ เมื่อมันย่อยยากมันก็ดูดซึมยาก โดยรวมคือมันก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไรนัก
ไข่สุก มันดีตรงย่อยง่ายกว่า ความร้อนกำจัดสารพิษบางอย่างได้ แต่มันไม่ใช่แค่สารพิษอย่างเดียว ถ้าร้อนเกินไป สารอาหารบางตัวมันก็กระจุยอยู่ดี ก็ไม่ได้ดีเด่อะไรแต่ก็ดีกว่าอย่างแรก
ถ้าอยากกินไข่ให้ได้คุณประโยชน์เต็มๆแนะนำไข่ลวกครับ วันละฟองก็พอ เยอะไปโปรตีนเกินความจำเป็นร่างกายมันก็ขับออกมากับของเสียอยู่ดี(ลำบากไตอีก) เปลืองตังค์จะกินเยอะครับ

bankcoxzaza
13th June 2013, 21:43
ไข่เจียว ไข่ดาว ไข่ต้ม อร่อยจะตาย แต่ไข่ดิบนี้เห้นเขาว่าบำรุงร่างกายนะ ไม่แน่ใจ แต่ผมไม่ชอบกินเท่าไหร่

Granado
13th June 2013, 21:54
ลดๆก็ดีนะครับ ทั้งอันตรายทั้งย่อยยาก ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีวิธีกินแบบนี้ด้วย

Ladyloveyou
13th June 2013, 22:04
ลดๆก็ดีนะครับ ทั้งอันตรายทั้งย่อยยาก ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามีวิธีกินแบบนี้ด้วย

อร่อยดีน้า ลองกินแบบเราดูก็ได้ แล้วจะติดใจ 555+

แต่เราก็ไม่ได้กินแบบนั้นบ่อยๆหรอก ปีนึงได้กิน 2-3 ครั้งเองมั้ง หวังว่าคงจะไม่ส่งผลต่อร่างกายมาก เพราะแต่ละคอมเม้นบอกว่าไม่ค่อยดีต่อสุขภาพทั้งนั้นเลย

alexsamui2
13th June 2013, 22:14
โห-*-
ปีละสองสามครั้ง มันแทบไม่มีผลอะไรเลยครับ ถ้ากินทุกวันล่ะว่าไปอย่าง