PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระหว่าง Xperia SP กับ Xperia Acro S

nony27
13th June 2013, 21:31
ตามหัวข้อเลยครับ ผมมีงบหมื่นต้นๆ อยากจะถามผู้ที่เคยใช้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
เท่าที่ผมหาข้อมูลมาข้อดีของแต่ละอันคือ....
Xperia SP : รุ่นใหม่กว่า แบตอึดกว่า ดีไซน์สวยกว่า(ความเห็นส่วนตัว) จอใหญ่กว่า EXMOR RS เครื่องแรงกว่า(1.7GHz)
Acro S : กันน้ำ กล้องpixelsเยอะกว่าทั้งหน้า-หลัง มีพอร์ทHDMI

ตอนนี้กำลังมองทาง SP อยู่แต่ทางAcro S มีฟังก์ชั่นกันน้ำ และ กล้องที่ดีกว่าทำให้ลังเลอยู่ ครับ ขอคำแนะนำจากทุกท่านหน่อยครับผม

stampdown
13th June 2013, 21:43
Xperia SP ดีครับสวยด้วยโดยเฉพาะไฟตรงด้านล่างอย่างสวยเวลาเปิดเพลง ไม่รุ้เรียกไฟอะไรนะ แต่เจ๋งมาก
ชัตเตอร์กล้องจะช้าหน่อย และไม่กันฝุ่นกันรอยกันน้ำ CPU ถือไวไวอยู่ นะครับ 1.7 ram 1 gb เวลาปิดจอ พวกโปรแกรมก็จะหยุดทำงานด้วย
เป็นการประหยัดแบต Acro S อันนี้ไม่รุ้ครับไม่เคยใช้

auronx01
13th June 2013, 21:45
sp ใช้ adreno320 เป็น gpu ตัวท็อปของตระกูล adreno บ้านเราตอนนี้

dalvision
13th June 2013, 22:04
แนะนำนะครับ เอา sp ดีกว่าครับ ของใหม่กว่าย่อมดีกว่าเป็นธรรมดา แบตอึดสุดใน xperia โดยเฉพาะที่ตอนนี้โซนี่เริ่มหันมาใส่ใจเรื่องแบตมากขึ้นแล้ว พวกรุ่น 2012 แบตไหลเป็นน้ำแทบจะทุกรุ่น สมาร์ทโฟนแบตนั้นสำคัญมากนะครับ ส่วนกล้องถึงจะต่ำกว่าในเรื่องความละเอียด แต่เซนเซอร์ก็ใหม่กว่านะครับ exmor rs เรื่องความแรงถึงจะ cpu dual-core 1.7 เทียบกันแล้วอาจไม่ต่างกันมาก แต่ของ sp เป็น snapdragon s4 pro นะครับแรงกว่า s3 กับ one x ซึ่งเป็น quad core เพราะฉะนั้นแรงกว่า acro s แบบทิ้งห่างครับ android หมื่นต้นๆ ไม่มีตัวไหนคุ้มกว่า sp แล้วครับในตอนนี้นะ เรื่องกันน้ำกันฝุ่นนี่ผมว่าแล้วแต่จขกท. นะ ว่าเป็นคนลุยๆ หรือเปล่าถ้ารักษาระวังของดีอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องแคร์หรอก น้อยคนนะครับถ้ามีมือถือแล้วจะเอามาจุ่มน้ำเล่นนอกจากจะเกิดอุบัติเหตุ อีกอย่างเท่าที่หาข้อมูลมาเห็นเค้าว่าจุกยางมันเสื่อมสภาพได้เรื่อยๆนะครับ แม้แต่ z
ปล.sp นี่สเปคน้อยกว่า z แต่ทำไมมันหนักกว่า z นะตั้ง 10 กรัม
ปล2.ส่วนตัวผมใช้ p โคตรเสียดายอะซื้อมาราคาเท่ากันเลย แต่ไม่น่ารีบ สูบแบตบรรลัย

nony27
14th June 2013, 18:26
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ สรุปแล้ว SP ครับผม :)

guntawit3875
14th June 2013, 21:12
acro s เก่าแล้ว อย่าเอาเลย55