PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครที่เรียน ปวช. แล้วไปติวเพื่อสอบเข้ามหาลัยมั่งครับ

NiZEL
15th June 2013, 19:54
คือตอนนี้ผมเรียนอยู่ ปวช.3 แล้วแม่ผมให้ไปเรียนพิเศษเพื่อสอบเข้ามหาลัย คือผมไม่อยากเรียนเลยอะครับ - -
ไหนจะต้องทำโปรเจคอีก มีใครที่เรียน ปวช. แล้วไปเรียนพิเศษมั่งครับ ผมควรทำไงดีอ่ะ ผมไม่อยากเรียนนนนน T^T

babymaster
15th June 2013, 20:23
บอกแม่ไปเลยครับว่าไม่อยากเรียน คุณเลือกสายอาชีพ จบมาคุณจะออกไปมีงานทำหรอต่อ ปวส ก็ได้

Shizuku
15th June 2013, 21:54
ไม่ได้เรียนพิเศษนะ แต่ขอแนะนำนิดนึง
ผมว่าอย่าพึ่งเลิกเรียนเลย และก็อย่าพึ่งไปต่อ ป.ตรีด้วย แนะนำให้ต่อ ปวส. ไปก่อน หลังจบ ปวส. ค่อยว่ากันอีกที
เพราะวุฒิ ปวช. หางานค่อนค้างยาก หรืออย่างน้อยถ้าไปเรียนต่อ ป.ตรี แล้วเกิดไม่จบ ก็ยังมีวุฒิ ปวส. รองรับ
และถ้าเกิดจบ ป.ตรีได้ เราก็จะได้ double degree (ปวส. + ป.ตรี) เข้า Asian พอดี หางานง่ายขึ้นมาอีกหน่อย
ยังไงก้ลองพิจารณาดูนะ

lovemomosa
15th June 2013, 22:05
ตอนที่อยู่ ปวช.3 ผมก็เรียนพิเศษครับ ผมว่าเรียนก็ดีครับ

แต่ตอนสอบเข้าผมรอบรอบโควต้า ซึ่งเกรดถึงกะสัมพาดเอาครับ

ถ้าสอบตรงละครับถึงจะต้องใช้ความรู็ที่เรียนพิเศษ เพราะหลักสูตรใน ปวช. มันไม่มีสอนฟิสิก แคล อะไรพวกนี้อะครับ

แถมตอนเรียน ป.ตรี ถ้าไม่ผ่านวิชาพวกนี้มาอยากบอกว่า เรียนยากมาก (ผมเรียนก็แล้ว ซัมเมอร์ก็แล้ว ยังแก้F ไม่ผ่านเลย)

แต่ถ้าให้ดี ต่อ ปวส. ก็ดีครับ หางานง่ายกว่า แถมเวลาเรียนก็เท่ากะเรียน ป.ตรี 4 ปี ด้วย

เพราะเรียน ป.ตรี 4ปี ถ้าเรียน ปวส. เราเรียน 2ปี แล้วก็ ป.ตรี จะมีแบบ หลักสูตรต่อเนื่องครับ(มีแค่บางมหาลัยที่ยังเปิดสอนอยู่)

ไม่ก็พอจบ ปวส. แล้วก็หานงานทำไปพราง แล้วก็ เรียนภาคสมทบ(เสาร์-อาทิตย์)ก็ได้น๊ะครับ

แห่ะๆ

niknana
15th June 2013, 22:16
ตอนแรกผมก็ไม่คิดจะเรียนหลอกครับ ป.ตรี ผมว่าแค่จบ ปวส. ก็ดีแล้วหางานทำง่ายด้วย
.
.
.
แต่ตอนนี้ผมมาทำงานที่บริษัท ยูนิลีเวอร์ เป็น วิศวกรฝ่ายวางแผนซ่อมบำรุง ที่ยังไม่สามารถบรรจุได้ เพราะจะเลื่อนขั้นหรือบรรจุเขาต้องการวุฒิ ป.ตรี
ตอนนี้เงินเดินผมสตาร์ทที่ 10000 ต้นๆ ถ้าได้เลื่อน (ซึ่งผมไม่มีสิทธิ นอกจากไปเรียนต่อ) จะสตาร์ททันที 21000 ต่อเดือน คิดดูนะครับ ผมเด็กช่างยนต์

ปล.ถ้ายังไม่รู้ว่าตัวเองชอบทางไหน ให้คิดไปว่าเรียนทางไหนแล้วได้เงินเยอะนะครับ

NiZEL
15th June 2013, 22:44
กำว่าจะต่อ ป.ตรีเลย พอมาอ่านความเห็น แนะนำ ปวส. หมดเลยย
คิดหนักเลยย 555 ขอบคุณทุกความเห็นครับ

niknana
15th June 2013, 23:01
กำว่าจะต่อ ป.ตรีเลย พอมาอ่านความเห็น แนะนำ ปวส. หมดเลยย
คิดหนักเลยย 555 ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมไงครับแนะนำให้ต่อ ป.ตรี ต่อเลยครับเชื่อผม อ่านคอมเม้นผมสิ โด่ๆๆๆๆๆ
สัมผัสกับตัวเองถึงได้รู้

NiZEL
15th June 2013, 23:15
ผมไงครับแนะนำให้ต่อ ป.ตรี ต่อเลยครับเชื่อผม อ่านคอมเม้นผมสิ โด่ๆๆๆๆๆ
สัมผัสกับตัวเองถึงได้รู้

ออ ครับๆ ขอบคุณครับ คิดหนักขึ้นอีก 555

lovemomosa
15th June 2013, 23:18

ต่อ ป.ตรี เลยก็ได้ครับผม บางสาขาถึงจบ ปวส. มา ก็ต้องเรียน ป.ตรี 4ปีเหมือนกันครับ มันมีแค่บางสาขา ที่ต่อเนื่องได้
แต่ถ้าจะต่อ ป.ตรี เลย เรียนพิเศษไว้ก็ดีครับ ได้ไม่หนักตอนสอบเข้า แบบผมเรียน อิเล็กทรอนิกส์ มา
พอจะต่อ ป.ตรี นี่ลำบากมากเลยครับ ข้อสอบแต่ละข้อ ของ ม.ปลาย วิท-คณิตทั้งนั้นเลย มีข้อสอบสายอาชีพนิดเดียวเอง
พอถึงตอนเรียนนี่ยิ่งไปใหญ่เลย

peak5306
16th June 2013, 04:12
ต่อ มหาลัยได้ก็ดี แต่เรียนในสาขาที่เราเรียนมา ตอน ปวช. จะดีกว่าเพราะอย่างน้อยเทอมแรกเราจะได้ทำเกรดดีๆ เพราะเรียนมาแล้ว

แต่ถ้าไม่มั่นใจ ต่อ ปวส.เลยดีกว่าหางานทำไปด้วยได้เลย พร้อมกับ โอนหน่วยกิต ตอนเรียน ป.ตรีก็ได้ครับ หรือไม่ก็เรียน Pree-DeGree

ไปเลยถ้าไหวน่ะ

NiZEL
16th June 2013, 09:56
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม

12349
16th June 2013, 21:17
ผมต่อปวส. นะครับ คือถ้าไปมหาลัยแล้วปีสุดท้ายกำลังจะจบแต่โดน ทายจะซวยมากๆเลยนะครับ จึงต่อปวส. ก่อนเอาไว้ค้ำหัว :)

yedtamon57
16th June 2013, 21:45
ปวส. คับ ผมม.หก ยังเรียนปวส.เลย อย่างน้อยก็มีวุฒ ปวส.แหละ จบมาก็เรียนป.ตรีได้ ไหวไม่ไหวยังไงก็ยังมี ปวส. ไว้ทำงานอยู่

ปวส. เงินเดือนบางทีได้ดีกว่า ป.ตรี แล้วยังหาง่ายกว่าอีกด้วย
แล้วยิ่ง จบ ปวส. แล้วต่อตรีจบด้วย ได้เยอะกว่าป.ตรีอย่างเดียวอย่างมหาศาล งานก็หาง่ายด้วย