PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บทสัมภาษณ์ Major Nelson จาก Microsoft ถึงเครื่อง Xbox One และการประกาศของ Sony

bct4alive
17th June 2013, 08:22
~ บทสัมภาษณ์ Major Nelson จาก Microsoft ถึงเครื่อง Xbox One และการประกาศของ Sony ~

http://www.gconsole.com/images/15896/microsoft-xbox-one-620x450.jpg

------------------------------------------------------------------

Major Nelson จาก Microsoft ได้ให้สัมภาษณ์ในงาน E3 ซึ่งสามารถสรุปบางช่วงบางตอนได้ดังต่อไปนี้

-หากคุณโดนแบนใน Xbox Live คุณจะยังสามารถเล่นเกม Xbox One ที่คุณซื้อมาได้อยู่

-"Xbox One ถูกดีไซน์มาเพื่อให้มีความยืดหยุ่นในการใช้งานในอนาคต ยกตัวอย่างเช่น ฟีเจอร์การแชร์เกมสำหรับครอบครัว
ที่ทำให้คนในบ้านสามารถเข้าถึงเกมของคุณได้ทุกที่ทุกเวลา ไม่ว่าคุณจะอยู่ที่ไหน ฟีเจอร์เหล่านั้นแหละทำให้ต้องการการเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตตลอดเวลา"

-ข้อดีของการเชื่อมต่ออนไลน์ตลอดเวลาในแนวคิดของ Microsoft คือ ตัว Library เกมก็จะอัพเดตผ่านอินเตอร์เน็ตให้ทันที
เช่น ไม่ว่าคุณจะได้เกมจากเพื่อน หรือคนในครอบครัวคุณซื้อเกมใหม่มา

-เนื่องจาก Xbox One ถูกออกแบบมาสำหรับอนาคต และส่วนใหญ่คนในโลกเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว ถ้าผู้เล่นไม่ได้อยู่ในประเทศที่รองรับ
ก็อาจจะไม่ได้รับบริการคอนเทนท์บางอย่าง เช่น บริการวิดิโอ ฯลฯ ซึ่งตรงจุดนี้เขาก็ยังไม่แน่ใจว่ามีอะไรบ้าง
(หมายเหตุ ทางทีม Support ได้ชี้แจงว่าถ้าอยู่ในประเทศที่ไม่ได้วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการอาจจะไม่สามารถเข้าถึงและ Activate เกมได้ )

-คุณสามารถเสียบ Xbox 360 เข้ากับ Xbox One ได้ เช่นเดียวกับเคเบิ้ลทีวี ซึ่งก็จะทำให้ผู้เล่นสามารถดูสัญญาณทีวีที่(ต่อเข้ามา) และเล่นเกม Xbox One ไปพร้อมๆ กันหรือสลับกันได้

-การแถลงข่าวของ Sony ถึงเครื่อง PlayStation 4 นั้นจะไม่ส่งผลกระทบต่อแนวทางของเครื่อง Xbox One แต่อย่างใด

“ผมไม่คิดว่าเราจะต้องเปลี่ยนแปลงอะไรกับสิ่งที่เราได้ทำกับ Xbox One คุณเห็นเกมที่เราโชว์บนเวทีรึเปล่า เห็นเกม Exclusives นั่นไหม ได้ดูเกม Titanfall
รึเปล่า ... พวกเรารู้สึกดีกับเครื่องคอนโซล และเกมที่เราได้โชว์ในงานไป ดังนั้นส่วนตัวผมคิดว่า เราสามารถพูดได้เต็มปากเลยว่าเรามั่นใจกับทิศทางของเรา
เรามั่นใจว่าเกมเมอร์จะต้องชอบวิสัยทัศน์ต่อวงการเกมในอนาคตของเรา และสิ่งที่เราจะนำเสนอให้พวกเขา"

http://www.gconsole.com/cgi-bin2/show.php?page=news&id=15896

------------------------------------------------------------------

$3MiFiN@L$
17th June 2013, 08:34
MS คุณไม่มีสิทธ์พูดเลยนะว่า เกม exclusive ของคุณเจ๋งจริง เพราะ sony เขาได้เกม exclusive ระดับ Masterpiece ไปแล้ว
2 เกม จาก IGN แล้ว คุณจะบอกว่า exclusive ดีกว่าก็ใช่ที่ เกม exclusive ยุคหลังๆ มานี้ sony เหนือกว่ามากมาย

clean1447
17th June 2013, 08:50
(หมายเหตุ ทางทีม Support ได้ชี้แจงว่าถ้าอยู่ในประเทศที่ไม่ได้วางจำหน่ายอย่างเป็นทางการอาจจะไม่สามารถเข้าถึงและ Activate เกมได้ )

แปลว่าที่ยังไม่ประกาศวางขาย เพราะไทยนั้นเล่นเถื่อนเยอะเกิน

ซื้อเกมส์แท้ Xbox หนูว่าคุ้มนะ ออนไลน์ตลอด อัพเดท Auto

PC หนูเล่นเถื่อน ถ้า Xbox เล่นแท้หนุกกว่าเยอะ ถ้า MS กล้าออนไลน์ตลอดแปลว่าแผ่นน่าจะถูก ไม่ก็สามารถซื้อเกมส์แบบ Digital Download ได้

Digital Download ราคาถูกกว่ากล่องเยอะมาก แปลว่า MS ต้องการให้เข้ากับยุค อนาคต คือ ซื้อเกมส์แบบ Digital Download อย่างที่บอกหนูรอ Slim ดีกว่า

yamahafino_art
17th June 2013, 09:21

แปลว่าที่ยังไม่ประกาศวางขาย เพราะไทยนั้นเล่นเถื่อนเยอะเกิน

ซื้อเกมส์แท้ Xbox หนูว่าคุ้มนะ ออนไลน์ตลอด อัพเดท Auto

PC หนูเล่นเถื่อน ถ้า Xbox เล่นแท้หนุกกว่าเยอะ ถ้า MS กล้าออนไลน์ตลอดแปลว่าแผ่นน่าจะถูก ไม่ก็สามารถซื้อเกมส์แบบ Digital Download ได้

Digital Download ราคาถูกกว่ากล่องเยอะมาก แปลว่า MS ต้องการให้เข้ากับยุค อนาคต คือ ซื้อเกมส์แบบ Digital Download อย่างที่บอกหนูรอ Slim ดีกว่า
ซื้อเกมแล้วมานั่งโหลดนี่ ไม่สนุกเลยนะ

chanatipvip
17th June 2013, 10:04
ต่างค่ายต่างความคิดผมก็ไม่รู้หรอกนะว่าใครดีกว่ากันแต่ด้าน XBOX รอบนี้เค้าเอาจริงกับเรื่องLC มากๆเพื่อผลประโยชน์ต่อผู้พัฒนาและตัวเค้าเอง ซึ่งผมไม่รู้นะว่าเกมเมอร์จะชอบกันหรือป่าว? แต่ที่แน่ๆผู้พัฒนาชอบกันแน่ๆ ก็เพราะทำให้ขายเกมแท้ได้มากขึ้น

noonza01
17th June 2013, 10:35
ยังไง XBox One ก็ขายดีเชื่อสิ แต่อาจจะไม่มาก สำหรับพวกที่บ้านมี Internet ดีๆ หรือพวกสาวกระดับพระกาฬก็ต้องซื้อกันชัวๆอยู่แล้ว หรือใครจะอ้างว่าถ้าอยู่ดีๆ เน็ต หลุดให้ทำไงอะก็เล่นไม่ได้สิ ใช่ครับมันเล่นไม่ได้แน่ๆ แต่ชีวิตคุณจะนั่งเล่นเกมอยู่แบบนั้นทั้งวันเลยรึไงครับ - -" และที่บ่นๆกันอยู่ตอนนี้ส่วนมากก็พวกเล่นเถื่อนทั้งหลายมันออกมาดิ้นกันทั้งนั้น (โลกนี้คนเล่นเถื่อนมีเยอะกว่าเล่นแท้นะผมว่า) มันเลยทำให้ดูแย่ แต่ก็เห็นใจครับเพราะผมก็เล่นเถื่อน แต่เข้าข้างพวกเล่นแท้สู้ๆๆ *-*:o

Halfbloods
17th June 2013, 10:39
เกม Exclusive ของฝั่ง PS4 ยังไม่นับ God of war เลยนะ
คิดแล้วนึกสนุกขึ้นมาทันที วงการเกมเดี๋ยวนี้ไปไกลกว่าที่ผมคิดอีกแฮะ

tzippy02
17th June 2013, 12:12
เกมส์คอนโซลไหน ออนไลย์แผ่นแท้มันก็คุ้มหมดครับ อัพเดทก็ออร์โต้เหมือนกันครับ
อีกอย่างการส่งเสริม แนวทาง Digital Download ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ คิดว่า Game สมัยใหม่มันจะจบที่ 10 - 20 GB เหรอครับ

เน็ตบ้านเราอย่างมากต้องรอ ถึง 1 - 3 วันเลยนะ หรืออาจจะมากกว่านั้น ผมคนนึงล่ะที่ไม่เอาด้วยกับระบบนี้ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
ที่มันขายถูกไม่ใช่อะไรครับ คิืดในแง่ดีได้เลย
1.เขาประหยัดค่า แผ่น ค่ากล่อง
2. คุณต้องโหลดเอง เสียเวลานานตายชัก
3.Online Pass แน่นอนว่ามันแยกแน่ ต้องซื้อใหม่

ถ้าระบบ Download ยังจะขายราคาเท่ากับ ราคาแผ่น ผมว่ามันเอาเปรียบผู้บริโภคมากเกินไปครับ

whitebaa555
17th June 2013, 12:52
ลองคิดถึงเน็ต ไทยกันบ้างสิ =_="

Patrenko
17th June 2013, 13:03
ตอนจะซื้อคอนโซลตอนเเรกผมจะเอา PS3 มานะ EX มันมีดีๆเยอะแต่เลือกซื้อ Xbox เพราะมันมี Alan wake แต่ถ้าตัวหน้ายังหาเกมส์ดีดีเเบบ Alan wake มาให้เล่นไม่ได้ก็อาจไม่ซื้อนะ

SlimZ
17th June 2013, 13:54
ตอนจะซื้อคอนโซลตอนเเรกผมจะเอา PS3 มานะ EX มันมีดีๆเยอะแต่เลือกซื้อ Xbox เพราะมันมี Alan wake แต่ถ้าตัวหน้ายังหาเกมส์ดีดีเเบบ Alan wake มาให้เล่นไม่ได้ก็อาจไม่ซื้อนะ

ผมเห็นว่ามีเกม quantum break นี่ครับ ทีมพัฒนาเดียวกับ alan wake เลย น่าจะเป็นเกมที่ดีสำหรับ xboxone นะครับผมว่า

Aries_Palmme
17th June 2013, 14:24
อยากเล่น quantum break บอกเลย