PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องความสามารถหน่อยครับ

bosskaaa
17th June 2013, 20:24
หลายคนบอกกับผมบอกประมาณว่า
"ผมชักชวนคนเก่ง เข้าใจคน มีความเข้าใจที่ง่าย
มองทางเก่ง หาคิดอะไรใหม่ๆแต่ตั้งอยู่บนพื้นฐานของความมั่นคง
ชอบพลิกแพลงทำอะไรไม่เหมือนคนอื่น"

แล้วเค้าเหล่านั้นก็พูดประโยคหนึ่งกับผมว่า ถ้าเอ็งไปเป็น เซลล์ ขายของนะคงรวย !!
หรือ พูดภาษาเพื่อนๆว่า " ถ้า-ขายเครื่องกรองน้ำนะ กูซื้อ-ไปแล้ว !! "

ทำให้ผม เอะใจว่ามันจริงไหม ? ลองมองอีกที มันจริงครับ !!
ทำให้ผมเกิดอาการเครียดทั้งที่มันดูเหมือนเป็นคำชม

เพราะนั่น ทำให้ผมนึกถึงอาชีพ "นักพูด" หรือ "นักบรรยาย"
*ในที่นี้หากอยากพูดจริงๆ เรื่องการสอนคน และ เรื่องธุรกิจ เป็นต้น
และต้องเลือกระหว่างอาชีพ นักบรรยาย กับ การเป็นนักธุรกิจที่ผมเคยคิดและศึกษามาตลอด
เพราะพ่อของผมก็เป็นนักธุรกิจ นักลงทุน และ ความสามารถทางการตลาดของพ่อผม
เจ๋งจริงๆ

และผมดันรู้สึกรักอาชีพ นักบรรยาย หรือ นักพูดขึ้นมาอย่างบอกไม่ถูก *0*
คงเพราะผมชอบที่จะชักจูงแนะนำให้คนอื่น คิดและเดินไปในทางที่ผมเห็นว่ามันดีต่อตัว
เขา

ผมจึงมาคำถามมาให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยกันตอบผมหน่อยว่า ผมควรเดินทางไหนดี
1.ถ้าความสามารถของผมเป็นแบบที่พูดมาผมควรจะเลือกอาชีพอะไรดีครับ ?
2.ไม่ว่าข้อแรกจะตอบอะไร ผมอยากเรื่อง "นักพูด"
2.1 ต้องเรียนอะไรเป็นหลักไหม
2.2 ควรเรียนด้านจิตวิทยาไหม เกี่ยวข้องกับอาชีพนี้มากน้อยเพียงใด
2.3 ผมเรียน สาย คณิต - อังกฤษ จะเป็นนักพูดได้ไหม
2.4 เมื่อเรียนจบไป ผมจะเริ่มจากการทำอาชีพอะไร เพื่อต่อยอดเป็นนักพูด
2.5 ผมจะทำงานที่ไหนได้บ้างหากผมอยากเป็นนักพูด
2.6 ผมจะหารายได้จากการพูดได้อย่างไร

คำถามผมมีอีกเยอะเลยครับ แต่กลัวจะเบื่ออ่านแล้วปิดหนีซะก่อนเลยขอหยุดคำถามไว้เท่านี้
ขอบคุณทุกๆคนที่มาตอบนะครับ

hackZZA
18th June 2013, 18:45
1.ถ้าความสามารถของผมเป็นแบบที่พูดมาผมควรจะเลือกอาชีพอะไรดีครับ ?
ตอบ การเมืองคงจะดีนะครับ :)
2.ไม่ว่าข้อแรกจะตอบอะไร ผมอยากเรื่อง "นักพูด"
2.1 ต้องเรียนอะไรเป็นหลักไหม
ตอบ เรียนด้านจิตวิทยา
2.2 ควรเรียนด้านจิตวิทยาไหม เกี่ยวข้องกับอาชีพนี้มากน้อยเพียงใด
ตอบ ก็เกี่ยวครับ จะมีวิธีการพูดอย่างไรให้โน้มใจคนสนใจเรา สนใจสิ่งที่พูด และไม่น่าเบื่อ
เพราะนักบรรยายบางคน พูดจน อยากให้มาจัดการบรรยายหลาย ๆรอบซะด้วยซ้ำ
2.3 ผมเรียน สาย คณิต - อังกฤษ จะเป็นนักพูดได้ไหม
ตอบ สายศิลป์ ก็ได้นะครับ
2.4 เมื่อเรียนจบไป ผมจะเริ่มจากการทำอาชีพอะไร เพื่อต่อยอดเป็นนักพูด
ตอบ อาจารย์ผู้สอนมั้งครับ วิชาแนะแนว แล้วค่อยต่อยอด ออกมาเป็นพิธีกร หรือ เดินทางไปบรรยาย เช่น dr.pop แบบนั้นก็ได้ครับ
2.5 ผมจะทำงานที่ไหนได้บ้างหากผมอยากเป็นนักพูด
ตอบ อันนี้ต้องดูที่เค้ารับสมัครนะ คุณต้องหาเอง
2.6 ผมจะหารายได้จากการพูดได้อย่างไร
ตอบ คิดเป็นชั่วโมงไงครับ

HANG-ON
18th June 2013, 18:47
1. อาชีพ พวกขายของ เรียกลูกค้า เซลล์ นักพูด ได้หมดครับ
2.1 เรียนจิตวิทยาครับ เพื่อความเข้าใจในตัวมนุษย์ เราจะได้หยิบเอาเรื่องมาพูดได้ถูก
2.2 เรียนครับ เกี่ยวกับ จิตวิทยาเป็นการศึกษาเกี่ยวกับพฤติกรรมมนุษย์ เมื่อเรารู้แล้วว่ามนุษย์คนไหนเป็นแบบไหน คุณจะได้หยิบเรื่องมาพูดได้ถูกสถานการณ์
2.3 ได้ครับ ถือว่าเป็นศิลป์คำนวณและภาษา ถ้ามีวิทยาศาสตร์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย จะกลายเป็นสายวิทย์ทันที
2.4 ข้อนี้ผมตอบไม่ได้(ผมยังไม่รู้เลยว่าอนาคตผมจะเป็นยังไง :o :o)
2.5 พวกบริษัทต่างๆที่ต้องการคนพูดเก่ง อัธยาศัยดี เรียกลูกค้าได้มาก หรือที่ต้องการนักจิตวิทยา อาชีพนี้มีความสำคัญมากครับ
2.6 ลองศึกษาเกี่ยวกับนักพูดที่มีชื่อเสียง...เช่น Dr.Pop , Nick Vujjicic , Yahya Bakkar น่าจะได้ข้อคิดหรือวิธีการมากขึ้น เพราะผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกัน
เพียงแค่ให้คำแนะนำ... ผมว่า Dr.Pop น่าสนใจมาก จากเด็กหลังห้อง กลายมาเป็นนัดพูดนัก เขียนนิยายที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ ทุกวันนี้เขาบอกว่าสามารถหาเงิน
เข้ากระเป๋าได้วันละหลักแสนด้วยการพูด และมีรายได้เพิ่มเติมจากนิยายที่เขาเขียนขาย วันๆนึงก็ได้ซัก2-3แสนล่ะ...

bosskaaa
18th June 2013, 20:45
ขอบคุณมากครับ ช่วยให้ตัดสินใจได้มากขึ้น !!

๛KID1412๛^__^
18th June 2013, 20:56
ผมว่าคุณเหมาะกับวิทยากรณ์นะ