PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : .:: AMD กำลังพัฒนาซีพียูแต่งพิเศษเฉพาะเครื่องเกมคอนโซลแต่ละเครื่องอยู่ ::.

Ksleser
17th June 2013, 21:03
.:: AMD กำลังพัฒนาซีพียูแต่งพิเศษเฉพาะเครื่องเกมคอนโซลแต่ละเครื่องอยู่ ::.

. . . _ ____________________ _ . . .

http://notebookspec.com/web/wp-content/uploads/2013/06/xbox+and+ps4v1.jpg

. . . _ ____________________ _ . . .

หลายๆ คนคงทราบกันดีว่าเครื่องเล่นเกมคอนโซลยุคใหม่อย่าง Xbox One กับ PlayStation 4 แล้ว ยังมี Wii U อีกเครื่องหนึ่งที่ใช้ซีพียูของ AMD มาเป็นหน่วยประมวลผลหลัก
ซึ่งครั้งนี้ ทางทีมงาน Engadget เองก็เข้าไปสอบถามกับทางรองประธานบริษัทของ AMD อย่าง Mr. Saeid Moshkelani เกี่ยวกับเรื่องซีพียูของเครื่องเกมทั้งสามเครื่องนี้ว่าทาง AMD มีวิธีการจัดเตรียมซีพียูให้เครื่องเกมใหม่ทั้งสามเครื่องนี้อย่างไร

รองประธานของ AMD ให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับชิปของคอนโซลทั้งสามเครื่องเช่นกัน แต่ไม่ได้ลงรายละเอียดเชิงลึกเกี่ยวกับตัวชิปเท่าไหร่นัก
แต่สิ่งหนึ่งที่ทาง Mr. Saeid Moshkelani ได้ตอบกับทีมข่าว Engadget นั้นคือทาง AMD กำลังพัฒนาชิปปรับแต่งเฉพาะ (Custom Silicon) สำหรับคอนโซลแต่ละเครื่องในอนาคตอยู่ด้วย
ซึ่งทางทีมงานคาดว่าในอนาคตนั้น ทาง AMD คงจะโดดเด่นเรื่องชิปสำหรับเครื่องคอนโซลแน่นอน

ที่มา : engadget :thank

akegame
17th June 2013, 21:29
งานนี้ AMD รับเละ ออเดอร์ทั้งนั้นเลย

Gentleman
17th June 2013, 21:40
โอ๊ว...คราวนี้ถ้า Console Upgrade GPU ได้ละแจ่มเลย :cool:

battosai2010
17th June 2013, 21:44
ถ้ามันได้ผลสเถียรขึ้นมาจริงๆ ซวยละครับ PC T^T

bankcoxzaza
17th June 2013, 21:59
PC ตกงานแล้ว พนักงานคนใหม่กำลังมาแรง แซงทุกหน้าที่ Next gen เอ๋ย

byside002
17th June 2013, 22:04
amd ยกให้คอนโซล ส่วน PC ต้อง intel ครับงานนี้

เพราะตอนนี้ amd เอาดีทางด้านคอนโซล ซะแล้ว

bb2012
17th June 2013, 22:20
AMD เน้นเกมส์ใหญ่เลยเดี๋ยวเนี๊ย เน้นทั้ง PC(CPU การ์ดจอ) และยังมาคอนโชลอีก ไม่ค่อยใส่ใจพัฒนาเทคโนโลยีดูหนัง ฟังเพลงซักเท่าไหร่เลย

clean1447
17th June 2013, 22:22
เดี้ยวๆ คอนโซล ไม่มีทางเท่า PC เด็ดขาด ถึงเกมส์จะน้อย แต่เรื่อง CPU VGA เหนือกว่าเยอะนะ

MS คงน่าจะไปที่ Inter มากกว่า AMD เหมาะเล่นเกมส์ก็จริง แต่คงต้องเอาพัดลมจ่ออ่ะ CPU AMD VGA AMD

ไม่ก็อนาคต Console อาจต้องซื้อชุดน้ำเพิ่มอีก

sattawat1979
17th June 2013, 22:25
จะตามเก็บซื้อให้หมดทุก Console เลย ผมบ้าเกมครับ :o

akanent
17th June 2013, 22:49
คอนโซน หันมาใช้ AMD กันเยอะขึ้นแล้วสินะเพราะ ราคา CUP แรงละราคาถูก :cool:

sssss1
17th June 2013, 22:50
เดี้ยวๆ คอนโซล ไม่มีทางเท่า PC เด็ดขาด ถึงเกมส์จะน้อย แต่เรื่อง CPU VGA เหนือกว่าเยอะนะ

MS คงน่าจะไปที่ Inter มากกว่า AMD เหมาะเล่นเกมส์ก็จริง แต่คงต้องเอาพัดลมจ่ออ่ะ CPU AMD VGA AMD

ไม่ก็อนาคต Console อาจต้องซื้อชุดน้ำเพิ่มอีก

PS3 ลงชุดน้ำกันเยอะเเยะเเล้ว ไม่ต้องรออนาคตหรอก :o

แต่ก็อย่างว่า มันตาม PC ไม่ทันหรอก ยกเว้นงบเท่ากันอาจจะเเรงกว่า เเต่ PC มันเเต่งได้เป็นแสนๆ ยังไงก็ตามไม่ทันหรอก

ปล่อย AMD เข้าไปเอาด้านคอนโซล ซีพียูPC ยัง32nmอยู่เลย คอนโซลก็ไม่มีคู่แข่ง สบายเลย ปล่อยซีพียูPCรุ่นใหม่ๆก็แค่คล๊อคสูง :sweat

boy_bell
17th June 2013, 22:53
จะตามเก็บซื้อให้หมดทุก Console เลย ผมบ้าเกมครับ :o
5555+ผมก้อบ้าเหมือนท่าน:clap

sattawat1979
17th June 2013, 22:54
เทคโนโลยีไปเร็วจริงๆ เครื่องเกมคอนโซลรุ่นใหม่ ใช้ CPU 8 คอร์กันแล้ว

PC ผมยัง 6 core อยู่เลย T^T เครื่องมันแรงกว่าคอมผมอีก

5555+ผมก้อบ้าเหมือนท่าน:clap

ผมชอบสะสมเกมครับ ถ้ามีเงินและโอกาสก็จะซื้อทันที ตอนนี้มี XBOX360 , PS3 , PS2 ละ

เดี๋ยวจะซื้อ Wii U ปลายเดือนนี้ครับ ก็คนมันชอบนี่นาทำไงได้ ^_^

BPz-Secret
17th June 2013, 23:39
ปกติผมชอบเล่นเกม PC (พักหลังนี้รู้สึกว่าเกมออกใหม่กราฟฟิคสูงมาก อัพสเปคคอมฯไม่ทัน สู้ราคาไม่ไหว)
แต่หลังจาก PS4 ออก ผมว่าจะลองหันไปเล่นเกม console แล้ว

2012
18th June 2013, 00:03
คอลโซลรุ่นใหม่จะอัพเกตได้เรอครับ อ่านเเล้วงง ก็คอลโซลมันออกมาเเล้วนี้ครับจะพัฒนาอะไรอีกครับ งง

kachanking
18th June 2013, 00:03
ผมว่า PC สู้ Console ไม่ได้ก็ตรงความแรงของ Hardware เมื่อเทียบกับราคานี่แหละ
ในงบ 12000 - 15000 จะมี PC เครื่องไหนเล่นเกมได้แรงกว่า Console ไหมนี่ อย่าลืมว่า APU ที่แรงที่สุดในโลกก็คือ APU ที่อยู่ใน Console (XBOX ONE, PlayStation 4) นั่นแหละ

tuiiolaly
18th June 2013, 00:08
เทคโนโลยีไปเร็วจริงๆ เครื่องเกมคอนโซลรุ่นใหม่ ใช้ CPU 8 คอร์กันแล้ว

PC ผมยัง 6 core อยู่เลย T^T เครื่องมันแรงกว่าคอมผมอีก

ผมชอบสะสมเกมครับ ถ้ามีเงินและโอกาสก็จะซื้อทันที ตอนนี้มี XBOX360 , PS3 , PS2 ละ

เดี๋ยวจะซื้อ Wii U ปลายเดือนนี้ครับ ก็คนมันชอบนี่นาทำไงได้ ^_^

หัวอกเดียวกันครับ 555555+ ps4 dont miss :P

arashizato
18th June 2013, 00:39
PC หมื่น2 หาสเปคแบบนี้ได้เหรอครับ สเปคขนาดนี้ ราคาประมาณนี้ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม แล้วผมก็ชอบเกมฝั่งเอเชียด้วย รู้สึกมันตรงใจคนเอเชีย เพราะฉะนั้น PS4 โลดดดด

tzippy02
18th June 2013, 01:40
เดี๋ยว PC ก็แซงได้ครับ
แค่คอนโซลเขามีวิธีประมวลผลของเขาเฉยๆเลยเล่นเกมส์สวยๆได้ เรื่อยๆ ไม่จำกัดสเปค

Megagtx
18th June 2013, 07:11
เอาคอนโซลมาเล่นเกมภาพสวยๆ+excusive

เอา pc สเปคกลางๆมาเล่นเกม พอประมาณ แจ่ม:gamer

gikkik
18th June 2013, 09:30

เป็นไปไม่ได้ ถ้ามีก็ต้องมายั่งแกะเครื่องใส่ชุดน้ำ แถม เคสเครื่องมันคงใหญ่ไม่พอต้องซ์้อเพิ่มอีก ถึงคอนโซลมันจะแรงไม่เท่าPCในอนาคตแต่มีเกมเยอะ โปรไม่มี เอาจริงๆเจนนี้ผมว่าถ้าได้ภาพระดับ1080P หมด ชัดระดับBF4 มันก็สวยพอแล้ว ส่วนPC น้อยคนจะได้ภาะระดับเดียวกับ PS4 XBOX one รองรับถึง4K อีก
ส่วน CPU VGA AMDมันไม่ได้ร้อนขนาดนั้น ถึงใช้อินเทล แต่แต่งคอมยังไงก็ต้องจัดซิ้งค์ดีๆอยู่แล้ว

oolldjlloo
18th June 2013, 10:07
สรุปก็ไม่มีใครคิดเรื่อง Video settings สินะ *0* PC เป็นตัวทำเกมมันก็ต้องแรงกว่าอยู่ละ ถึงแม้ว่าเครื่องเกมจะออกมาใหม่ก็ตาม
XBOX-PS ที่ผ่านมา เทียบกับราคาคอมฯที่ผ่านมามันก็ถูกกว่าอยู่แล้วแถมดีกว่า+ Videos Setting ที่PCมีMOD Ultra บลาๆๆ ซึ่งตัวConsoleต่อไป ต่อให้แรงขนาดไหนพอวันเวลาผ่านไป คอมฯที่แพงกว่าก็ถูกลงอยู่ดี + กับแน่นอนว่าต่อให้upgradeช้าขนาดไหนมันก็ยังไล่เล่นทันอยู่ดี ต่อให้ตอนนี้เกมออกมาภาพสะใจ อนาคต frame rate ก็แน่นอนlockไว้ทุกเครื่องแหละ -30 นะ ไม่ใช่ 30+ (มองในแง่ความเป็นจริงหน่อยก็ดี จะได้ไม่ต้องเถียงไปๆมาๆว่าอะไรดีกว่า)