PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นี้คือเหตุผลที่ Sotus ไม่ควรมีในประเทศไทย

clean1447
19th June 2013, 13:35
คณะหนูได้ยินว่าเมื่อวาน พี่เดินหนี ไม่ทำกิจกรรมต่อ เพราะดูแลยาก เด็กไม่ค่อยมาโดยเฉพาะผู้ชาย เพราะเห็นว่ารุ่นพี่ใช้ Sotus แบบผิดๆ

หลายวันนี้ คนไม่ค่อยอยากมาซ้อมเชียร์เพราะเบื่อ เหนื่อย กลับลึก และออกกำลังกายก่อนซ้อมเชียร์

พอเมื่อวานมากันแค่ร้อยกว่าคนจาก 400 กว่าคน นั้นจึงทำให้รุ่นพี่ไม่มีกะใจจะซ้อมด้วย สุดท้ายเดินหนี

แล้วเพื่อนบอกว่า พวกพี่ดูแลไม่ไหวแล้ว พี่มีทางเลือก 2 อย่าง คือ ให้คนมาซ้อมมากที่สุด กับน้องต้องสร้างรุ่นเอง และเป็นรุ่นแรกของคณะ

แล้วสร้างธงเอง เพราะไม่ใช่รุ่นเดียวกับรุ่นพี่ แต่คือรุ่นชุดใหม่เลย

และถ้าน้องๆ ได้เป็นหัวรุ่น น้องๆ สามารถเปลี่ยนกฎได้ แต่งตัวไงก็ได้ ซึ่งนั้นมันตรงตามที่หนูอยากได้มากๆ คนส่วนใหญ่ก็อยากได้เหมือนกัน

ถ้าเป็นหนูขอตัด Sotus ทิ้งออกจากการรับน้อง เปลี่ยนเป็น พี่รักน้อง พูดกันดีๆ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน พี่เป็นแบบอย่างให้รุ่นน้อง ซ้อมเชียร์แค่อาทิตย์ละ 3 วัน

ไม่เลิกเกิน 1 ทุ่ม อย่างมาก 2 ทุ่ม การแต่งตัว ปี 1 ต้องแต่งตัวตามระเบียบทุกอย่าง แขวนป้ายชื่อด้วย แค่เทอมเดียว

พอเทอม 2 เอาป้ายชื่อออกได้ แต่การแต่งตัวต้องตามเดิม พอปี 2 ก็ปล่อย แต่ต้องเอาเสื้อใส่ในกางเกง หรือกระโปรง ถ้าน้องเห็นพี่แต่งตัวไม่เรียบร้อยก็ให้บอก พี่เหมือนกันต้องบอกน้อง อย่าปล่อยเฉย

หนูรู้คนไทยแรกๆก็งี้ แต่พอเอาเข้าจริงก็เต็มที่

ตอนนี้คนต่อต้านโซตัสเยอะ อาจารย์ก็มี แต่คนส่วนใหญ่เห็นว่าพวกเราโดน รุ่นน้องต้องโดนด้วย คิดกันงี้ไง โซตัสถึงไม่ไปจากประเทศไทยสักที

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/p480x480/526589_454550174624269_1208164454_n.png

DrawDiaw
19th June 2013, 13:44
ก็เห็นด้วยในบางเรื่องแต่ก็ไม่ควรยกเลิกเพราะผมว่ามันช่วยให้รุ่นพี่รุ่นน้องรู้จักกันง่ายขึ้น
ส่วนของผมรับแค่ เดือนเดียวเอง แค่ทำให้มันถูกต้องตามระเบียบ เลิกไม่เกินทุ่ม ผมว่าพอแล้วครับ
อย่างบางที่รับทั้งปีก็ไม่ไหว

G-man
19th June 2013, 13:58
เห็นด้วยอย่างแรง

เรียนให้เก่งอย่างเดียว ต่างคน ต่างเรียน ไปเลย

ยังไงจบออกมาก็ ต้องออกมาแข่งกันทำมาหากินอยู่ดี:o:o:o

http://www.youtube.com/watch?v=joUs-17-beo

speaknase
พี่ที่ดีต้องคอยพาน้องไปในทางที่ถูก ไม่ใช่พาไปในทางที่ผิดๆ เช่นพาน้องไปกินเหล้าเมายา ตีรันฟันแทง มีพี่อย่างงี้อย่างมีมันเลยดีกว่าครับผมเห็นด้วยกับ จขกท นะ
"ถ้าเป็นหนูขอตัด Sotus ทิ้งออกจากการรับน้อง เปลี่ยนเป็น พี่รักน้อง พูดกันดีๆ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน พี่เป็นแบบอย่างให้รุ่นน้อง ซ้อมเชียร์แค่อาทิตย์ละ 3 วัน" มันจะเป็นอะไรที่ดีมากครับส่วนตัวผมไม่ได้เรียนมหาลัยเหมือนกับหลายๆท่านในนี้หรอกครับผมเรียนสายอาชีวะซึ่งระบบต่างๆก็ค่อยข้างที่จะเหมือนมหาลัยเพียงแต่ระบบของผมมันจะถึงเนื้อถึงตัวมากกว่าเท่านั้นเอง ..

matsushiro
http://sphotos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn2/7900_401922826590360_1412389515_n.jpg

earthzara
19th June 2013, 14:10
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับเมื่อไรโซตัสมันจะหมดๆไปจากประเทศนี้ซักทีน่าเบื่อมาก ผมอยู่ปี 4แล้วก็จิงแต่ตั้งแต่ปี้หนึ่งเจอรุ่นพี่ปากหมากับรุ่นพี่พี่ทำอะไรก็ถูกน้องทำอะไรผิดหมดน้องต้องทำตามที่บอกทุกอย่างผมก็ไม่เอาเลยผมเรียนอย่างเดียวเพราะรุ่นพี่มันทำตัวไม่น่าเคารพผมไม่สนใจอะไรทั้งนั้นนอกจากเรียน(จะว่าผมเห็นแก่ตัวก็ได้)แต่ผมเป็นคนนึที่แอนตี้เรื่องการรับน้องมากเพราะผมคิดว่าที่รับน้องทุกๆวันนี้ไม่ได้ฝึกให้รักกันแต่มันเหมือนเป็นการกลั่นแกล้งกันไร้สาระมาก

earthzara
19th June 2013, 14:14
http://sphotos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-prn2/7900_401922826590360_1412389515_n.jpg
สุดยอดครับผมชอบเพลงนี้มาก ชอบรูปนี้มากเลย อิอิ

clean1447
19th June 2013, 14:16
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับเมื่อไรโซตัสมันจะหมดๆไปจากประเทศนี้ซักทีน่าเบื่อมาก ผมอยู่ปี 4แล้วก็จิงแต่ตั้งแต่ปี้หนึ่งเจอรุ่นพี่ปากหมากับรุ่นพี่พี่ทำอะไรก็ถูกน้องทำอะไรผิดหมดน้องต้องทำตามที่บอกทุกอย่างผมก็ไม่เอาเลยผมเรียนอย่างเดียวเพราะรุ่นพี่มันทำตัวไม่น่าเคารพผมไม่สนใจอะไรทั้งนั้นนอกจากเรียน(จะว่าผมเห็นแก่ตัวก็ได้)แต่ผมเป็นคนนึที่แอนตี้เรื่องการรับน้องมากเพราะผมคิดว่าที่รับน้องทุกๆวันนี้ไม่ได้ฝึกให้รักกันแต่มันเหมือนเป็นการกลั่นแกล้งกันไร้สาระมาก

เหมือนหนูนี้แหละ เอาด้านเรียนดีกว่า เข้าไม่เข้าก็จบเหมือนกัน แล้วคนตอนปฐมนิเทศ คนที่ได้ว่าที่เกียรตินิยมอันดับ 1 ( พี่คนนั้นอยู่ปี 3 และ ) พอรุ่นพี่ปี 4 ถาม " น้องแบ่งเวลาเรียนและกิจกรรมยังไงครับ " รุ่นพี่คนนั้นถึงกับเงิบ หนูรู้เลยพี่คนนั้นไม่ได้เข้าซ้อมเชียร์แน่ๆ

jamebanjen
19th June 2013, 14:16
หลายคนอึดอัดกับระบบนี้ ยกเลิกไปเถอะครับ ขอร้อง (ToT)

matsushiro
19th June 2013, 14:28
ถ้าไม่มีโซตัสเข้าจริงๆ ไม่รู้ว่าคนบางพวกที่ต้องเข้าไปทำงานต้องเจอสภาพกดดันจากงานและเพื่อนร่วมงาน ไม่รู้ว่าคนจำพวกนี้จะผ่านมันไปได้ไหม "โซตัสสอนให้คนร้องไห้เพื่อเพื่อนพ้อง ไม่ได้สอนให้ร้องไห้เพื่อตัวของตัวเองนะครับ"

Z€l2oN€
19th June 2013, 14:43
ไม่อยากมีโซตัสไปเรียนมหาลัยเปิด

โซตัสทำให้รุ่นน้องเคารพรุ่นพี่(รุ่นพี่เหี่ยๆก็ช่าง*****)

โซตัสทำให้รักกันในรุ่น สามัคคี

แล้วอีกอย่างถ้าจะควบคุมคนหมู่มาก ต้องมีกฏระเบียบ คุยกันด้วยเหตุผลมันจะฟังกันหรอ

nodoka
19th June 2013, 14:45
โซตัสในปัจจุบัน คือข้ออ้างในการระบายอารมณ์ของรุ่นพี่

poohgunner
19th June 2013, 14:52
อืม..จะเหมือนคณะผมแล้วสินะ :yes

Yothin35
19th June 2013, 14:54
Sotus ไม่จำเป็นในสังคมยุคปัจจุบันแล้วครับ

Shanbo
19th June 2013, 14:57
ผมไม่รู้หรอกว่ารบโซตัสมันช่วยอะไรใึครได้ แต่ผมรู้อย่างเดียวว่ามันโครตจะไร้สาระเลย ระบบโซตัสเนี่ย

clean1447
19th June 2013, 14:58
ทำไมประเทศที่กำเนิดโซตัส เขาถึงเลิกใช้ล่ะ

excess
19th June 2013, 15:00
ปัจจุบันผมทำงานอยู่ ก็ไม่เห็นกดดันอะไรมากมายเลยนี่ครับ

ถามจริงพวกที่อ้างว่าจะได้สามารถทนกดดันได้ตอนทำงาน นี่เคยรู้จักสภาพการทำงานจริง หรือเพียงแค่จำต่อๆกันมา

teyxzodus
19th June 2013, 15:10
ถ้าไม่มีโซตัสเข้าจริงๆ ไม่รู้ว่าคนบางพวกที่ต้องเข้าไปทำงานต้องเจอสภาพกดดันจากงานและเพื่อนร่วมงาน ไม่รู้ว่าคนจำพวกนี้จะผ่านมันไปได้ไหม
ถุ้ย!! ไอ้พวกรุ่นพี่มันรู้ดีมาจากไหน ว่าเข้าไปทำงานแล้วจะเจอสภาพกดดันแบบไหน ทั้งๆที่มันก็ยังเรียนไม่จบเหมือนกัน
ขอบอกจากผมที่เคยว๊ากน้องนะครับ ว่าที่ทำพิธีผมก็นึกว่าวันนี้เอาซะหน่อยไปว๊ากให้น้องมันกลัวดีกว่า แต่พอเอาเข้าผมเห็นน้องๆผู้หญิงเค้าร้องไห้ผมเดินหนีเลย สงสาร!!
เสริมอีกนิด ความกดดันของเพื่อนร่วมงานที่ผมเคยผ่านมา มีอยู่งานหนึ่งครับ ยิ่งกว่าในละครอีก ทั้งแก่งแย่งชิ่งดี ขี้ฟ้อง เอาอย่างนี้ครับคุณนึกเลยว่า"เช้านี้กูจะโดนอะไรหนอ" แถมเจ้านายก็เข้าข้างมันอีก ที่อยู่ได้เพราะลูกเมีย แต่ตอนนี้อกกมาทำงานราชการ ทำใกล้บ้าน เช้าขายของแล้วค่อยไปทำงาน เสาร์อาทิตยืก็ขายครึ่งวัน ช่วงเทศกาลทั้งวัน

freewar666
19th June 2013, 15:38
ผมไม่เคยผ่านการรับน้อง อืมม แบบ sotus มาผมก็บอกไม่ถูกอ่ะ แต่ผมคิดว่ามันมีอะไรเยอะแยะนะครับ
ส่วนความกดดัน นี่มันเป็นเหตุผลที่ผมคิดว่าประหลาดมากที่สุดในโลกอ่ะ

Kellidev
19th June 2013, 17:24
อยากจะทำอะไรก็ทำเถอะครับ สิทธิเรานี่

ระบบนี้ผมกับรุ่นเคยโดนมาแล้วเพื่อนทั้งรุ่นก็บ่นกันเรื่อย นศ.ตอนแรก 1500 โดนกดดันเยอะมากจนสุดท้าย
เหลือไม่ถึง 100 อะ จนรุ่นพี่บอกเลยว่าจะมีเชียร์อีกครั้งอาทิตย์หน้าถ้ามากันได้ไม่ถึง 1000 จะให้ยุบเชียร์
สบายเลยล่ะครับทีนี้ไม่ต้องรับว๊ากไม่ต้องโดนกดดัน ไม่มีแล้วประชุมเชียร์ ไชโย! แรกๆดีใจกันยกใหญ่
แต่ว่าพอผ่านไป 2-3 วัน ทุกคนเริ่มรู้สึกครับพอหยุดพักจากเรื่องพวกนี้นานๆพออารมณ์โกรธเกลียดหายไป มันถึงรู้สึกเข้าใจ
สุดท้ายวันนัดรุ่นผมรวมกันมา 900 กว่าๆ มันไม่ถึง 1000 พี่เขาเลยไปกันหมดปล่อยรุ่นผมยืนนิ่งไว้แบบนั้น ทำอะไรไม่ถูกเลย
สักพักแต่ละคนเลยโทรตามเพื่อนจนมากันถึง 1100 กว่าๆ และยืนรอกันสักพักรุ่นพ่ก็กลับมาและเจอทำโทษใหญ่
แต่พวกผมก็ไม่สน น้อมรับเต็มที่หลังจากนั้นครั้งต่อไปจึงเป็นครั้งสุดท้ายของการรับน้องระบบนี้ วันสุดท้ายร้องไห้กันระนาว เลิกตอนเช้า
แต่สุดท้ายก็ได้รุ่น แถมโคตรรักรุ่นตัวเองเลย

ระบบนี้มันจะใช้ได้อยู่ที่ใจคน ไม่ใช่ใจพี่อย่างเดียวใจแต่น้องเองด้วย อยากเลิกก็เลิกไปไม่มีใครว่าเพราะเรามีสิทธิ์เต็มที่
โดนด่าโดนกดดันโดนแกล้งสารพัดไม่มีใครชอบหรอกแต่ลองผ่านมันมาได้สักครั้งนึง แล้วค่อยตัดสินจะดีกว่า

kamin_bew
19th June 2013, 17:35
ความรู้สึกครั้งแรกที่ได้เข้ามหาลัย มันเป็นความรู้สึกที่วิเศษสุดๆ
แต่รับน้องวันแรกกับระบบ SOTUS จนตอนนี้ผมอยู่ปี 3 ความรู้สึกนั้นก็ไม่เคยกลับมาอีกเลย....

ingkung
19th June 2013, 17:44
ไม่อยากมีโซตัสไปเรียนมหาลัยเปิด

โซตัสทำให้รุ่นน้องเคารพรุ่นพี่(รุ่นพี่เหี่ยๆก็ช่าง*****)

โซตัสทำให้รักกันในรุ่น สามัคคี

แล้วอีกอย่างถ้าจะควบคุมคนหมู่มาก ต้องมีกฏระเบียบ คุยกันด้วยเหตุผลมันจะฟังกันหรอ

มัน สามัคคี จริงหรอครับ ทุกรุ่น แม้แต่รุ่นผม

แตกแยก ตัวใครตัวมัน คบกันก็เป็นกลุ่มๆ แต่ไม่ตีกันเองแค่นั้น บางคน ไม่เคยคุยด้วยกันเลย บางคนเรียนคนเดียวจนจบ ปี4

ถ้าคิดว่า โซตัสทำให้ สามัคคี จริง มันก็คงช่วยได้มากๆเลย ...

ไม่เคยร่วมกิจกรรม รับน้อง ไม่เคยยุ่งกับรุ่นพี่ .. จบปี 4 ทำงาน admin network ปกติดี .. เพื่อน ก็มี

Nakonworld
19th June 2013, 17:49
นี่มันคณะเอกผมตอนนี้เลยนิหว่า - -*

ปล. ผมยังไม่ผ่านช่วงรับน้องเลย ปี 1 ครับ

Vendetta
19th June 2013, 18:04
เอาเข้าจริง พอทำงานแล้วระบบโซตัสนี้ไม่มีความสำคัญเลย
ใครที่บอกว่า "เพื่อเตรียมพร้อมกับสภาพกดดันจากทำงาน" นี้แสดงว่าคุณไม่เคยทำงานจริงๆเลย

ASpaceInvaders
19th June 2013, 18:16
ถ้าไม่มีโซตัสเข้าจริงๆ ไม่รู้ว่าคนบางพวกที่ต้องเข้าไปทำงานต้องเจอสภาพกดดันจากงานและเพื่อนร่วมงาน ไม่รู้ว่าคนจำพวกนี้จะผ่านมันไปได้ไหม "โซตัสสอนให้คนร้องไห้เพื่อเพื่อนพ้อง ไม่ได้สอนให้ร้องไห้เพื่อตัวของตัวเองนะครับ"

แล้วในโลกของการทำงาน จะมีใครมากักขัง มาว๊าก บ้างครับ จะมีใครมาบอกให้แต่งตัวตามนุ้นตามนี้ ทุกๆๆก้ต้องมีกฏและข้อห้าม ซึ่งทุกคนก้ควรจะเคารพ เพื่อที่จะอยุ่กับคนอื่นได้

แต่ระบบโซตัสคืออะไรครับ ว๊าก ด่ากักขังหนวงเนี่ยว บังคับ พุดจาไม่ดี ใช่ป่ะ

Artificial
19th June 2013, 18:21
ผมได้เห็นกระทู้ของคุณมาหลายกระทู้นะครับเกี่ยวกับเรื่อง sotus
ผมก็อยากจะถามคำถาม 2 ข้อนะครับ ถามด้วยความไม่รู้เลยนะครับ

ข้อแรก sotus เป็นระบบหรือแค่จุดมุ่งหมาย,คติพจน์ครับ เพราะผมเห็น ความคิดเห็นที่ว่า "ระบบดีแต่คนใช้ไม่ดี"
ในความคิดเห็นของผมนะครับ ถ้าระบบดี คนนำไปใช้ ก็จะเกิดผลลัพธ์ตรงตามเป้าหมาย อย่างที่มีคนพูดไว้สวยๆ
แต่ถ้าระบบดี แต่เกิดผลไม่ตรงตามเป้าหมาย ผมคิดว่า คณะหรือบุคคลนั้นๆ ไม่ได้ทำตามระบบ
แต่ถ้าระบบไม่ดี คือ เป็นที่ยอมรับแล้วว่ามันไม่ดี ไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอ ยืดหยุ่นเกินไป คนนำไปใช้ก็จะได้ผลตามระบบที่วางไว้นะครับ

ข้อที่สอง ผมไม่เห็นด้วยนะครับกับ คำย่อบางคำใน sotus ผมคิดว่ามันจะเหมาะกับประเทศเผด็จการทหารหรือประเทศสมบูรณาญาสิทธิ์นะครับ
เพราะมันมีหลายคำอย่างเช่น unity ไม่น่าจะสิ่งที่จำเป็นสำหรับประเทศประชาธิปไตยนะครับ
ในความหมายของผม ผมคิดว่าอย่าง unity ไม่จำเป็นจะต้องสามัคคีมาก เห็นพ้องกันทุกกรณีนะครับ ให้เป็นระดับกลางๆก็น่าจะเพียงพอแล้วและไม่ถึงขั้นขัดแย้งกันจนให้กำลังกัน กลางๆในที่นี้คือเปิดโอกาสให้คิดวิพากษ์ได้ โต้เถียงกันได้ ปรับตัวเข้ากับสังคมยุคใหม่ให้มันดูเป็นผู้มีอารยะ ถ้าดูรวมๆมันก็ดูมีความเป็นเผด็จการนะครับ ผมก็อยากจะทราบความคิดเห็นของท่านอื่นๆ ขอบคุณครับ

//ขอเพิ่มเติมนะครับ
ก็จากที่ผมอ่านกระทู้ของคุณ clean1447 มา อย่างเรื่องสั่ง ลงโทษ ผมคิดว่าไม่น่าจะมาใช้กับคนระดับปัญญาชนนะครับ
ผู้ที่บรรลุนิติภาวะ ผู้ที่มีวุฒิภาวะกันแล้ว ไม่น่าจะใช้ seniority มา order แล้วอ้างว่าเป็น tradition เพื่อไปสู่ความเป็น unity นะครับ
ผมขอกล่าวต่อในเรื่อง "ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิ และเสรีภาพของบุคคล"
ผมก็จะยืนยันว่านี่เป็นสถานศึกษาของคนระดับปัญญาชนแล้วนะครับแต่ละคนก็มีศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์
แม้ว่าอาจจะไม่รุนแรงเท่ากรณีอื่นของต่างประเทศ แต่ผมก็คิดว่าไม่ควรกระทำการแบบนี้นะครับ

ในแง่เหตุและผลของ sotus ผมก็เห็นตาม อ.สุลักษณ์ นะครับ

payback
19th June 2013, 18:27
มันคงแล้วแต่ละทัศนคติมุมมองของแต่ละคน ถึงระบบเนี่ยะอ่ะครับ
บางคนก้ว่าไม่ดีไม่ควรมี บางคนก็ว่าดีก้มีแล้วเพ่ือเป้นนู่นนี่นั่น

แต่ส่วนตัวสำหรับผม ผมก็ไม่ค่อยสนใจอ่ะครับ เข้ามหาลัยผมก็ไม่ได้ร่วมพวกกิจกรรมเลยอ่ะครับ ส่วนเรื่องที่เขาเปรียบเทียบว่าหัดเข้าร่วมกิจกรรม ทำอะไรพวกนี้
จะได้เป้นการฝึกฝน ส่งเสริมตัวเองให้เข้าสังคม มีคนรู้จักมากมาย กล้าพูดคุยกล้าแสดงออก
มุมมองสำหรับผม ผมว่าไม่เกี่ยวกันหรอก มันอยู่ที่ตัวเราอ่ะครับ พอเรียนจบกันออกมา ส่วนใหญ่ก็ต่างไปกันละ พอแต่ละคนได้ไปเจอที่ทำงาน ก็เมหือนกับจูนเครื่องใหม่ เจอเพื่อนที่ทำงาน เจอเจ้านาย เจออะไร
ตัวเราก็ต้องปรับจูนตัวเรากับคนพวกนี้อีกทีนึง เพื่อนหรือรุ่นพี่ ที่เราสนิท มามกามายสมัยมหาลัย อาจจะไม่ได้มีส่วนช่วยอะไรเราเลยด้วยซ้ำ หนักๆอาจจะแยกแล้วก็ไปลับ ไม่ติดต่อไม่อะไรกันเลย

ทั้งหมดมันก็ขึ้นอยู่กะตัวเราอ่ะครับ ขึ้นอยู่กับความคิด การกระทำของตัวเราเองทัง้นั้น ไอพวกนี้มันก็เหมือนเป้นแค่ ส่วนประกอบที่ผ่านๆๆมา แล้วก็ผ่านๆๆไปแค่นั้นเองแหละ

แต่จะให้ยกเลิกระบบ ผมว่าคงยาก คือแบบ คนไทยเป้นจำพวกแบบ เมื่อมีความคิดเห็นแตกต่าง แต่มันก็เป้นแค่คนส่วนน้อย คนส่วนใหญ่ที่แบบ ทำๆกันมาแล้วนานๆ มันก็เหมือนซึมซับไป แล้วก็ยึดถือกันเอาเองว่า
ต้องทำนะ ไม่ทำไม่ได้นะ มันต้องเป้นงี้ๆๆๆ ทั้งที่ ลืมคิดไปว่ามันจำเป้นแค่ไหน

tanakit032
19th June 2013, 18:33
ผมก็อยู่ในโลก ของคนทำงาน คนนึง ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า เรียน กับ ทำงาน มันคนล่ะเรื่อง แล้วพิธี โซตัส เนี่ย ขอบอกเลยว่าไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก มันก็แค่รุ่นพี่ปลดปล่อย สิ่งที่ตัวเองเคยๆโดนกันมาเท่านั้นแหละ แล้วคนที่บอกว่ามันได้ความอดทน คุณลองมาทำงานดูน่ะ มันลำบาก กว่าเรียนมากแค่ไหน เรื่องกดดันๆ มีอยู่ทุกวันครับ อยู่ที่เราว่าจะแก้มันยังไง

ingkung
19th June 2013, 18:41
เชื่อ ผมเถอะครับ ไม่มีรับน้อง แบบ โซตัส ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่สามัคคีกัน ไม่รักกัน อยู่ที่คนอื่นว่า

ตัวเราเอง ที่ทำ ที่เลือก ที่เป็น ไม่ใช่ใครมาบังคับ จะรักใคร จะสนิทกับใคร จะคุย ทำงานกับใคร เค้าบังคับคุณ หรอครับ การเคารพเป็นเรื่องที่ดี แต่ถ้าโดนบังคับให้เคารพ มันจะได้อะไรนอกจาก ความเกลียดที่โดนบังคับละ

ผมก็อยู่ในโลก ของคนทำงาน คนนึง ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า เรียน กับ ทำงาน มันคนล่ะเรื่อง แล้วพิธี โซตัส เนี่ย ขอบอกเลยว่าไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก มันก็แค่รุ่นพี่ปลดปล่อย สิ่งที่ตัวเองเคยๆโดนกันมาเท่านั้นแหละ แล้วคนที่บอกว่ามันได้ความอดทน คุณลองมาทำงานดูน่ะ มันลำบาก กว่าเรียนมากแค่ไหน เรื่องกดดันๆ มีอยู่ทุกวันครับ อยู่ที่เราว่าจะแก้มันยังไง

ผมว่ามันไม่กดดันหรอกนะครับ งานเสร็จ ก็ปาร์ตี้ วันหยุดที ก็ร้านเหล้า

ผมว่าสบายดี 55+ แฮ้งทั้งวัน [ไม่เครียด กับงาน แต่เงินเดือนไม่พอค่าเหล้า]

bossja
19th June 2013, 18:44
คนที่ไม่รับ sotus คือคนที่กวนตีนสุดๆครับ ในสายตายของพวกรุ่นพี่นะ ผมว่าผมจะเอาอย่างนี้มั่ง

nakiann123
19th June 2013, 18:46
SOTUS ปัญญาอ่อน

superheromitr
19th June 2013, 18:59
ในความคิดของผมนะคับ Sotus มีไว้ให้นึกถึงอดีต อ่ะคับ นึกแล้วขำ เห้ย ว่าตอนปี 1 เราทำไรมาบ้าง อารมแบบ "กูทำได้ไง " อะไรเงีย มันเปนสิ่งหนึ่งนะคับ ที่เหมือนกับสละเวลาเพื่อคนหมู่มาก คณะของผม ทุกครั้งที่มีว้ากลง หรือ กิจกรรม รับน้อบ จะมีอาจารย์คอยคุมตลอดเวลา ของกิจกรรม เลิกไม่เกิน 2ทุ่ม เริ่มกิจกรรม 6 โมงเยน สนุกสนานดีมากคับ ก้อย่างที่บอกละคับ ถึงมันจะเอาไปใช้ชีวิต จิงในการทำงานไม่ได้มาก แต่มันคือ ความทรงจำอ่ะคับ ที่อื่นผมไม่รู้ว่ากิจกรรมทำยังไง แต่ คณะผม เป็นแบบนี้ทุกปี มีกดดัน บ้าง แต่พอจบ ก้รุ้สึกภูมิใจ ถึงแม้จะรู้อยู่แก่ใจว่ามันละครบ้าง แสแสร้งบ้าง แต่ก้ทำๆๆไป เพื่อได้ใช้ชีวิตเฟรชชี่ คับ

Nanrigter
19th June 2013, 19:10
อะไรคือ Sotus ครับ

exodus
19th June 2013, 21:24
มันคือระบบที่เอาไว้กดหัวคนระบบหนึ่งครับ แน่นอนว่าของแบบนี้มันไม่น่าจะเอามาอยู่ในมือนักศึกษาหรอก
เหมือนกับฮินดู ที่กดหัวคนด้วย "วรรณะ" เหมือนกับพุทธ ที่กดหัวคนด้วย "กรรมเก่า" โซตัสเองก็กดหัวคนด้วย "วิถีปฏิบัติ"
มันเป็นระบบที่ทำมาเพื่อการปกครอง ปิดกั้นปากเสียง และตกอยู่ในอาณัติของระบบ
ซึ่งอันที่จริงผมไม่ได้มองว่ามันเป็นตัวชี้นำวัฒนธรรมไทย แต่วัฒนธรรมไทยต่างหากเป็นตัวชี้นำให้บางคนบอกว่าโซตัสเป็นสิ่ง "จำเป็น"
ในชีวิตจริงเราอาจจะไม่ได้เจอโซตัสแบบเข้มข้นเหมือนที่นักศึกษาใช้กัน เพราะมันเป็นสังคมปิดที่สามารถสร้างกฏของตนเองได้บ้าง
แต่เรากล้าเถียงไหมว่าในสังคมปัจจุบันถึแม้จะพัฒนาไปมาก แต่เรายังเห็นระบบอาวุโสที่หลับหูหลับตายึดถือกันอยู่(คือมองแค่วัยวุฒิแต่ไม่ได้มองคุณวุฒิ)
กล้าเถียงไหมว่าเรามีมุมมองในการสร้างความสามัคคีที่ผิดครรลองคลองธรรมจากที่ควรจะเป็น
กล้าเถียงไหมว่ามีการออกคำสั่งที่ไร้ซึ่งเหตุผลอยู่ในสังคมหรือแม้แต่องค์กรย่อยลงมา แม้แต่องค์กรที่เล็กที่สุดอย่างครัวเรือน

สำหรับผม การที่ "ยัด" โซตัส เข้ามาในรัวมหาวิทยาลัย ให้มาอยู่ในกำมือนักศึกษา ไม่ต่างจากของเล่นอันตรายหนึ่งชิ้น
แต่สิ่งที่น่ากลัวกว่าไม่ใช่การใช้โซตัสในรั้วมหาวิทยาลัย แต่เป็นสังคมที่ทำให้มองสิ่งเหล่านี้ที่ว่าอันตรายเป็น "คุณประโยชน์" ซะงั้น
ถึงขนาดนักศึกษาบางคนออกมาบอกว่า "โซตัสเป็นสิ่งจำเป็น" ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดอีกแล้ว

jeditrainer
19th June 2013, 21:45
คุณโดน indoctrination จนคลั่งโซตัสไปแล้วนะสิครับที่คิดแบบนี้ ขอบอกว่าสังคมการทำงานไม่มีแบบที่คุณคิดหรอกครับ มีแต่แข่งกันอย่างเดียว อย่าโลกสวยมากเกินไป

ไร้สาระครับ ควบคุมคนเพื่ออะไรละครับ คนมีสติปัญญาระดับปัญญาชนแล้ว จะต้องมาเคร่งครัดแบบนั้นไปเพื่ออะไร ไม่ใช่ทหารนะครับ รักรุ่นเพื่ออะไร
ได้อะไรขึ้นมา มันเป็นแค่ข้ออ้างในระบบนี้แหละครับ คุณลองกลับไปคิดสิว่าได้รุ่นมาแล้วชีวิตคุณดีขึ้นไหม หรือเหมือนเดิม จบแล้วได้อะไรบ้าง
เรื่องได้รุ่นทำให้ชีวิตการทำงานดีขึ้นไหม หางานง่ายขึ้นไหม และที่สำคัญระเบียบวินัยเราต้องสอนตัวเองครับ ไม่ใช่ให้ใครมาบังคับ
ประเทศที่เจริญแล้วไม่มีระบบนี้นะครับ เขารังเกียจระบบนี้กันด้วยซ้ำ เพราะมันเป็นเหมือน"คราบ"ของเผด็จการทหารนะครับ รู้บ้างหรือเปล่า

im111us
19th June 2013, 21:51
ไอ้รุ่นพี่ที่ทำโซตัส ตอนนี้มันก็ลูกน้องผมอยู่ดี ฮา ๆ เพราะมัน กาก อ่อน เสือกมาบอกว่า ถ้าทนกูไม่ได้ก็ทนการใช้ชีวิตทำงานไม่ได้
ตอนนี้ เจอกูเป็นหัวหน้า *****ก็ไม่เห็นจะทนทำงานได้เลย กาก สัด อะ

Crazyna
19th June 2013, 21:58
มันก็มีทั้งข้อดี และ ข้อเสียอะครับ มากไปก็ไม่ดี

noomha
19th June 2013, 22:00
ผมกำลังอยู่ในช่วงนี้พอดี ซ้อมเชียร เป็นอะไรที่น่าเบื่อมากในตอนแรกแต่พอเริ่มรู้จักเพื่อน เยอะๆ รู้จักพี่เยอะๆ จะสนุกกับมันเองครับ พอมีสายรหัส รุ่นพี่จะซื้อนู่นซื้อนี่มาให้ คณะผมรุ่นพี่เขาให้เขียนสิ่งที่อยากได้ลงไป จะกี่บาทก้อได้ เดี๋ยวรุ่นพี่กับพวกบัณฑิตที่ทำงานแล้วจะหารตังซื้อมาให้ ผมยังไม่รู้เลยว่าจะเขียนอะไรดี แต่ที่ผมไม่ชอบคือต้องกลับบ้านมืด กับ ไม่มีหยุดเสาร์ อาทิด เลยนะสิ

Azwrithz
19th June 2013, 22:04
ถ้าเข้าใจความหมายมันก็ไม่ใช่เรื่องน่ารังเกียจหรอกคับ ถ้าไม่มี SOTUS คิดเหรอว่าคนในคณะจะทิ้งความเห็นเเก่ตัวทำงานเพื่อส่วนรวมได้ทุกคน จริงมั้ย ? เเล้วทหารเค้าก็ยังเป็ฯระบบ SOTUS เหมือนกัน ทำไมไม่มีหทารคนไหนออกมาบ่นว่ารับไม่ได้ มีมั้ย ?
ผมว่าดูที่จุดประสงค์อย่าดูที่การกระทำ เพราะผมก็พี่ว๊ากคนหนึ่งเหมือนกัน 55+ ทุกอย่างมันมีเหตุผล

blacklotus55
19th June 2013, 22:08
ถามว่าดีมั้ย มันก็ดี มันทำให้รุ่นพี่รุ่นน้อง และเพื่อน ๆ ในรุ่นรู้จักกันมากขึ้น

แต่บางทีมันก็เกินไป รุ่นพี่สัก 75 เปอเซ็นต์นำระบบนี้มาใช้ในทางที่ผิด 25 เปอเซ็น ค่อนข้างไปทาง "บ้าอำนาจ" แบบว่า บางทีไม่รู้เก็บกดจากไหน

ก็มาลงกะรุ่นน้อง อยากบอกตั้งกะวันแรกเลย "มีงไม่ใช่พ่อก รูสักหน่อย ทำมาเป็นวางท่า เกิดมาพ่อก รุยังไม่เคยใช้ก รุขนาดนี้เลย"

แล้วพวกที่ผมอยากถีบหน้าที่สุดก็คือ พวกที่บังคับให้รุ่นน้องเต้นท่าทู่เร ศ ทู่เร ศ ส่อไปทางลามากเนี่ย

บังคับให้รุ่นน้องทำอะไรที่ส่อไปในทางลามกเนี่ย

อยากถามตั้งกะวันแรกอีก "2-3 ปีในมหาลัยนี้ คณะนี้ มันสอนมีงให้มีปัญญาคิดรับน้องได้สร้างสรรค์แค่นี้เหรอะวะเห้ยยยย"

แทนที่จะทำกิจกรรมอะไรดี ๆ แทน เล่นกีฬา ร้องเพลงดี ๆ อะไรงี้ นี่อะไร จ้องแต่จะสอนน้องเล่นตีม้อ กะร้องเพลงลามก

ส่วนตัวผม สมัยเรียนมหาลัย ไปวันแรกวันเดียว แล้วไม่ไปอีกเลย 555

shisaku
19th June 2013, 22:08
เด็กๆเดี่ยวนี้อ่อนแอจัง กดดันนิดๆหน่อยๆรับไม่ได้เชียว รุ่นพ่อรุ่นแม่เรายังทำได้ แล้วเรานี่อะไร ทำไม่ได้ เหนื่อยใจ

qqweew
19th June 2013, 22:09
ผมไม่รู้ไรมากหรอกนะ แล้วก็อยู่แค่ม.5ด้วย

แต่อะไรที่มันเก่า มันแก่ มันไร้สาระ มันหมดประโยชน์ หรือไม่เข้ากับ ปัจจุบัน ก็สมควรปล่อยให้มันตายไป

แล้วพวกผู้ใหญ่หลายๆคนที่บอก "ร้องทำไมวะ" กลัวพวกเขาไม่ได้โดนแบบพวกคุณรึไงครับ?

ไม่ต้องมีSOTUSก็ทำงานกันได้ ใช้ชีวิตได้ ประสบความสำเร็จได้ พูดยังกะถ้าไม่มีSOTUS ใครจะตายงั้นล่ะนะครับ

คนที่เห็นแก่ตัว หรือ พวกไม่ยอมทำงานเป็นทีม เขาก็จะได้รับผลนั้นๆไปเองล่ะนะครับ

qqweew
19th June 2013, 22:16
ถ้าเข้าใจความหมายมันก็ไม่ใช่เรื่องน่ารังเกียจหรอกคับ ถ้าไม่มี SOTUS คิดเหรอว่าคนในคณะจะทิ้งความเห็นเเก่ตัวทำงานเพื่อส่วนรวมได้ทุกคน จริงมั้ย ? เเล้วทหารเค้าก็ยังเป็นระบบ SOTUS เหมือนกัน ทำไมไม่มีหทารคนไหนออกมาบ่นว่ารับไม่ได้ มีมั้ย ?
ผมว่าดูที่จุดประสงค์อย่าดูที่การกระทำ เพราะผมก็พี่ว๊ากคนหนึ่งเหมือนกัน 55+ ทุกอย่างมันมีเหตุผล

แล้วเขาเป็นทหารกันรึปล่าวล่ะครับท่าน แล้วทหารเขาออกมาบ่นก็โดนสิครับจริงหรือไม่?

:ask ยุคนี้มันยุคไหนครับ เผด็จการทหารรึ ถึง ได้เอาระบบเดียวกับทหารมาใช้

Droge.
19th June 2013, 22:25
ผมอยากเจอน่ะ sotus ไรนั้นอ่ะถ้ามันสั่งผมก็ไม่ทำหรอก 555 ชีวิตกุนิจะกระทืบกุหรออยากไห้เค้านับถือก็ทำตัวไห้น่าเคารพสิ โด่วววไรหว่ารุ่นพี่หัว door

hight007
19th June 2013, 22:29
ผมจะทำในสิ่งที่ควรทำ และอยากทำ ผมจะเคารพคนที่ผมคิดว่าคู่ควรแก่การเคารพ

หากคุณทำเพราะมีคนมาชี้ให้คุณทำ หรือเคารพคนที่เค้าบอกให้คุณเคารพ

หากเป็นเช่นนั้นแล้ว คุณคิดว่าคุณยังเป็นมนุษย์อยู่หรือ ?

การศึกษาควรทำให้คนคิดเป็น ไม่ใช่ทำให้คนทำตามที่คนอื่นคิด ตัวเองคิดไม่เป็น หากเช่นนั้นแล้ว ระบบนี้มันขัดต่ออุดมการ การศึกษาหรือไม่ ?

หากอ้างระบบนี้ทำให้เพื่อนรักกัน พี่รักน้องแล้ว ไม่ลองมองวิธีสันติ พี่ทำเพื่อน้องให้น้องรัก พี่ดูแลน้อง น้องจึงเกิดความรัก คุณคิดว่าอันไหนดีกว่ากันหรือ ?

ปล.ผมคนนึงที่เจอทั้ง 2 ระบบ ผมบอกตรงๆเลย ผมชอบระบบพี่ Take care น้องมากกว่าเยอะ มันทำให้ผมรักพี่มากกว่าไอ้ระบบว๊ากเยอะ

tazaa71
19th June 2013, 22:31
ของแฟนผมล่าสุดมันทำร้ายจิตใจไปไหมครับ รุ่นพี่ตัดป้ายชื่อรุ่นน้องต่อหน้าเลยเพราะบูมไม่ดี? แล้วมันจะดีได้ยังไงก็ในเมื่อเคยซ้อมกันแค่ครั้งเดียว สักพักพวกปี4ก็มาหลอกอีกว่ามีคนปลอมลายเซ็นรุ่นพี่ปี4 ถึงเวลาก็ให้ปี1มาคุมเป็นปี2แทน แล้วยังให้พี่ปี2กราบเท้าน้องอีกเพื่ออะไร? บางทีรุ่นพี่ปี2ยังทำประชดแดกดันปี1อยู่เลยเจอหน้าก็ทำเป็นไหว้น้องบ้างหล่ะ พูดเสียดสีบ้างหล่ะ มีอีกเยอะจำไม่ได้ตอนนี้ก็เพิ่งไปขอโทษพี่ปี2กัน พอสืบหาความจริงๆว่าใครปลอมลายเซ็นกลับไม่มีคนปลอมซักคนเดียว!!! อยากรู้มากว่าพี่ปี4ทำเพื่ออะไรครับ? แล้วเดียวก็ทำเป็นพูดว่าผมทำไปเพื่อพวกคุณ จะได้เคารพรุ้นพี่บ้างหล่ะ บลาๆๆๆ แต่ข้อดีมันก็มีครับมันทำให้เพื่อนที่ไม่รู้จักกันมาคุยกันสนิทกันมากขึ้น รุ่นพี่บางคนก็ดีครับอันนี้ผมไม่เหมารวม แต่ไอ้พวกพี่ว๊ากบางคนโรคจิตก็มีเยอะพอรุ่นน้องไม่ฟังก็มีรุมเตะด้วย แฟนผมบางวันก็เครียด ร้องไห้ โดนรุ่นพี่ขู่ว่าจะไม่ให้รุ่น โอโหเครียดกันหนักเลยทีนี้ อยากทราบครับว่าพวกพี่แบบนี้ทำเพื่ออะไรครับ? มีอีกหลายกรณีนะครับที่ทำบางวันผมฟังแล้วโกรธแทนด้วยซ้ำไป แล้วดึงหน้าเก่งกันเหลือเกิน! บางเรื่องมันต้องมีกาลเทศะบ้าง ให้เกียรติรุ่นน้องบ้างไม่ใช่อยากทำอะไรก็ทำ เพราะกูเป็นรุ่นพี่กูจะสั่งอะไรก็ได้แบบนี้ผมว่ามันเกินไปครับ

BoonTew
19th June 2013, 22:37
ระบบ sotus มันเป็นระบบสังคมเล็กๆ ในสถาบันเท่านั้นเอง เข้าร่วมก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตตกต่ำหรือดีขึ้น ถึงต่อต้านไม่ได้เสียหายอะไร ไม่ได้ทำใครเดือดร้อน

ทุกอย่างมันมีข้อดี-ข้อเสียอยู่แล้ว ถ้าเรามองแบบอินดี้ ตัวกู-ของกู ระบบไหนเราก็ต่อต้านทั้งแหละ เพราะเอาตัวเองเป็นหลักใครมาบังคับมาสั่งไม่ได้

aoftc02
19th June 2013, 22:41
ผมว่าระบบ sotus นี่มันดีนะครับ เราควรให้รัฐบาลสนับสนุนจัดตั้งเป็นองค์กร sotus ขึ้นมาเลย

นอกจากมหาวิทยาลัยแล้วนำไปใช้ต่อใน โรงงาน พวกข้าราชการ พวกนักการเมือง ยันวินมอไซค์ ไปเลย...

ปล.คุยเรื่องนี้ทั้งวันก็ไม่จบหรอกคับ หาเรื่องอื่นคุยดีกว่า

inlove
19th June 2013, 22:47
คิดซะว่าเป็นกิจกรรมรับน้องสนุกๆครับ เหมือนเราเข้าค่ายลูกเสืออะไรงี้ แปปเดียวก็ผ่านไปแล้วครับ

ปล* พี่ว๊ากที่มากดดันคุณ ที่จริงเค้ารักน้องมากครับ เป็นตัวโจ๊กของรุ่นเลยล่ะ รับน้องวันสุดท้ายจะเฉลยเอง

silver007
19th June 2013, 23:06
สำหรับผม ผมว่าควรเอาออก ถึงระบบมันดีก็จริง แต่อย่างที่รู้กันถ้าเกิด คนนำไปใช้ผิดมันก็เป็นปัญหาที่แก้ไม่ตก ส่วนเรื่องคุยกันไม่คุยกันผมเห็นว่า ทางสถานศึกษาน่าจะมี อะไรก็ตามหรือกิจกรรมที่ช่วยในการให้นักศึกษา มาคุยกัน รู้จักกันมากขึ้น แทนที่จะเอาระบบที่มีความเสี่ยงต่อการเกิดการว็ากเกอร์ หรือเกิดการรับน้องโหด เป็นอะไรเล็กๆที่ไม่ทำให้เกิดอารมณ์กลัว หรือโกรธแค้นระหว่างรุ่น พี่และรุ่นน้อง ซึ่งมีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง และเป็นเหมือนการสร้างวัฒณธรรมในสถานศึกษาอีก (ไม่เกินพรุ่งนี้ผมคงไม่ได้อยู่แน่ :eek: :help :help)

ILoVePaNgYa
19th June 2013, 23:17
เท่าที่อ่านดูเหมือนจะเป็นการแสดงปาหี่ตามสไตร์รุ่นพี่ครับ เป็นแบบนี้กันทุกปีไม่มีไรมากหรอก

แต่ติดใจตรงประโยค
"แล้วเพื่อนบอกว่า พวกพี่ดูแลไม่ไหวแล้ว พี่มีทางเลือก 2 อย่าง คือ ให้คนมาซ้อมมากที่สุด กับน้องต้องสร้างรุ่นเอง และเป็นรุ่นแรกของคณะ

แล้วสร้างธงเอง เพราะไม่ใช่รุ่นเดียวกับรุ่นพี่ แต่คือรุ่นชุดใหม่เลย"
แน่ใจนะครับว่าเพื่อนระวังมันจะเป็นรุ่นพี่ปลอมตัวมาเพื่อสืบว่ารุ่นเราด่ารุ่นพี่ยังไงมั่ง

ปล. ถ้ายังใช้SOTUS อย่ามาเรียกตัวเองว่าปัญญาชนเลยครับ

DukeInth
19th June 2013, 23:30
พวกคุณมันห่วยหว่ะ !!

pkill1994
19th June 2013, 23:34
ผมว่า SOTUS มันก็มีข้อดีและข้อด้อยในตัวมันเองนะครับ

ถ้าเอาข้อดีมาใช้ประโยชน์ก็ดีไป ข้อเสียมันก็รู้ๆกันอยู่

แต่ถ้าจะหักดิบไปแบบว่า Anti SOTUS 100% เนี่ย มันก็รุนแรงไปนิดหน่อย แบบว่าพี่แบน เพื่อนแบน (นรกเลยสำหรับผมถ้างั้น)

เมื่อก่อนที่ผมจะเข้ามหาลัยผมก็แอนตี้นะ ระบบนี้อ่ะ (คิดว่า****ปัญญาอ่อน ซึ่งจริงๆแล้วมันก็มีอ่ะล่ะแต่ไม่มาก)

พอรับน้องไปครึ่้งเดือนก็เริ่มชิน แต่ก็ยังแอนตี้ไอ้ระบบว้ากน้องอยู่ พวกกิจกรรมสันธนาการ สร้างสรรค์ ก็มีนะครับ ผมเจอเสื่อมๆแค่ครั้งเดียว

สำหรับผม เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตามครับ แต่อย่าตามจนเลยเถิด ให้ตามทั้งๆที่ยังมีความคิดของเราอยู่ครับ

ปล.ยาวไปสงสัยไม่อ่าน - -*

icezaazo
19th June 2013, 23:41
ทางสายกลางดีที่สุดครับผมทำค่าย ของ รร. มันก็ต้องมีพี่โหดบ้างไม่งั้นค่ายจะไม่มีความเรียบร้อยไม่มีระเบียบเหมือนไป กัน3-4 เพื่อเล่นเกมเล่นถานอย่างเดียวก็ไม่ได้

Justified-x0d
19th June 2013, 23:51
เป็นระบบที่พวกโลกที่ 3 เท่านั้นที่จะเข้าใจ น่าสมเพชจริงๆเหมือนพวกทื่โดนมาก่อนแล้วพยายามจะบอกว่าทำไมพี่โดนแล้วน้องไม่โดน น้องต้องโดนด้วยสิระบบเก็บกดอย่างแท้จริง.

damkapee
19th June 2013, 23:54
ระบบการศึกษาไทย สร้างนักศึกษาโคลนนิ่งครับ ทุกคนทุกรุ่น เหมือนกันหมด

nookiesrl
20th June 2013, 00:05
ถ้าพวกคุณได้ผ่านระบบนี้มาแล้วมาอยู่จุดที่ คุณได้เป็นรุ่นพี่แล้วคุณจะรู้ว่าการอยู่ในสังคมมันต้องมีกฎระเบียบบ้าง ไม่งั้นประเทศไทยก็คงไม่ต้องมีกฎหมายกันละครับ

Lost Seraph
20th June 2013, 00:13
ระบบปัญญาอ่อน 55555

ผมนี่แหละ เจอรุ่นพี่เรียกไม่สน เดินอย่างเดียว จับตัวมีสวน

ถ้าพวกคุณได้ผ่านระบบนี้มาแล้วมาอยู่จุดที่ คุณได้เป็นรุ่นพี่แล้วคุณจะรู้ว่าการอยู่ในสังคมมันต้องมีกฎระเบียบบ้าง ไม่งั้นประเทศไทยก็คงไม่ต้องมีกฎหมายกันละครับ

มันเกี่ยวไรกะกฎระเบียบ ? 55555

ท่าจะปัญญาอ่อนไปอีกคน

offerre
20th June 2013, 00:31
ทำไมประเทศที่กำเนิดโซตัส เขาถึงเลิกใช้ล่ะ

ใช่ครับ คำถามนี้ควรนำมาคิดกันบ้างนะครับ ว่าทำไมชาติกำเนิดของระบบโซตัสถึงยกเลิกไป เพราะมันไร้สาระ และไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเลย อีกอย่างเข้ามหาลัยแล้วโตๆกันแล้ว พูดกันรู้เรื่อง อาจจะไม่ทุกคน แต่คนที่พูดไม่รู้เรื่องบางคน อนาคตเขาก็เป็นไปตามที่เขากระทำไว้นั้นหละครับ การทำงานไม่ใช่ดาราครับ จะกดดันอะไรนักหนา เวลาเราทำงานจริงๆถามจริงมันจะกดดันได้ทั้งชีวิตหรอครับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเก็บแรงกดดันนั้นกลับมาคิดให้ปวดหัวหรือว่าจะปล่อยให้มันผ่านไป เพื่อนอะสำหรับผมไม่ว่าจะวัยไหนผมหาได้หมด
สมัยนี้มีทั้งเฟสบุ้ค ไลน์ สารพัดโซเชี่ยว พบปะกันได้ บอกให้เลยว่า ผมมีเพื่อนสังคมดีๆได้จากการเล่นเกมก็มี และเลือกสังคมในเกมที่ถูกต้อง ทุกวันนี้พบปะสังสรรค์กันสนุกสนานครับ ไม่แตกแยกกันเลยถึงแม้ว่าพบกันครั้งแรก ไม่คุ้นหน้าไม่ชินตาก็ตาม อยู๋สักพักก็เข้าใจกัน
และเพื่อนในวัยทำงาน การจะหาเพื่อนในวัยทำงานนั้น ก็พยายามประสานงานกับบุคคลอื่นให้เยอะๆ ให้เข้าขากันได้ เท่านั้นก็มีเพื่อนอีกเยอะละครับ จำเป็นไหมต้องโซตัสกันเพื่อนสังคม ผมมีวิธีทางที่จะหาเพื่อนและเลือกคบกับกลุ่มคนสังคมที่ดีได้หลายทางด้วยซ้ำ

และอย่างที่เขาว่ากันว่ารุ่นพี่โดนแล้ว น้องต้องโดนด้วยมันถึงจะแฟร์อะไรก็ช่าง เคยคิดบ้างไหมว่า เราโดนแบบนั้นเราลำบาก ก็อย่าให้น้องลำบากเลย คิดซะว่าเพื่อความสุขคนรุ่นหลังมากกว่าการที่จะสืบทอดระบบไร้สาระต่อไปนะครับ

golfrest
20th June 2013, 00:50
วันใดที่คุณเป็นพี่คน ต้องดูแลน้อง คุณจะเข้าใจเหตุผลตรงนั้นเองครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบคุณน่ะแหละ แต่พอมาจุดที่เป็นพี่คน คนที่ไม่เข้ากิจกรรมก็ไม่เคยสนใจน้องเลย มหาลัยอื่นผมไม่รู้นะ แต่มหาลัยผม พอจบงานรับน้อง สันทนาการก็หายวับเกือบหมด เหลือแต่ไอ้พวกว๊ากๆใส่น้องนั่นแหละ ที่มาดูแลน้องแบบใกล้ชิด มาเอาใจใส่ ไอ้พวกที่สร้างความสนุกให้นี่หายไปหมดเลย ที่มหาลัยผมไม่มีปัญหาอาจจะเพราะการรับน้องไม่ที่นี่ห้ามใช้คำหยาบด้วยมั้ง จึงกลายเป็นแค่ว๊ากๆใส่เฉยๆ ถ้าใครจับใจความได้ว่าพูดไรไป ก็ดีไป ใครที่ฟังไม่รู้เรื่อง ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ใจมาก แต่พวกพี่ทุกคนก็ดีใจแหละที่น้องมาร่วมกิจกรรม เพราะมันไม่ใช่กิจกรรมเพื่อตัวคนเดียว หรือพวกรุ่นพี่ซักหน่อย พี่บางคนเตรียมงานไม่ได้กลับบ้านเป็นเดือนก็มี ทั้งๆที่ปิดเทอม หากคุณจะมองว่าน่ารำคาญมาถึงก็มาด่าๆๆ(เป็นบางที่) ไรก็ไม่รู้ คุณก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่เห็นแก่ตัวหรอกครับ จริงอยู่ที่อาจคิดแบบนั้นได้ แต่ขอให้ลองมองใหม่ว่า สิ่งที่คุณเห็น ใช่ว่าจะแค่เห็นน้องมาถึงก็มาด่าๆๆๆๆ แต่พวกเค้าเหล่านั้นต้องเตรียมตัวมาก่อนเป็นเดือนๆที่จะสอนพวกคุณ ผมกล้าพูดได้เลยว่า ถ้าคิดว่าตัวเองร้องเพลงเชียร์เหนื่อย พี่คุณเหนื่อยกว่าคุณร้อยเท่าแน่นอน

ปล.การรับน้องของมหาลัยผม ใช่ว่าจะมีแต่ว๊ากนะ มีทั้งสันทนาการ และเชียร์ โดยที่เชียร์ไม่การพูดคำหยาบใส่น้อง ทำทุกอย่างต้องมีเหตุมีผลและพี่ทุกคนเป็นตัวอย่างของน้องได้แน่นอนครับ(สำหรับมหาลัยผมนะ)
ปล1.เมื่อคุณเป็นพี่คน คุณจะเข้าใจความรู้สึกที่อยากสอนน้อง รู้สึกไม่ดีเมื่อน้องทำไม่ดี
ปล2.กรุณาอ่านอย่างมีวิจารณญาน และช่วยทำตัวเป็นน้ำครึ่งแก้วก่อนค่อยอ่าน ถ้าทำตัวเป็นน้ำเต็มแก้ว มาอ่านไปมันก็เปล่าประโยชน์แหละครับ
ปล3.ใช่ว่าผมจะชอบว๊ากนะ แต่บางคนมันสอนดีๆก็ไม่ฟัง มันเลยต้องจริงจังกับชีวิตบ้าง

subman
20th June 2013, 01:01
อยู่ในมหาลัยก็เจอ SOTUS พอออกมาก็เจอ Lotus
เเละจากที่สำรวจมารุ่นพี่ี่ที่ทำกับผมเเบบ SOTUS ส่วนใหญ่เขาไปทำงาน Lotus กันเยอะ สงสัยว่าเขาจะติดใจอะไรที่เกี่ยวกับ tus tus
เอะหรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดนะ:)

shisaku
20th June 2013, 01:28
เหมือนเจ้าของกระทู้จะอยากระบาย แต่ก็ยังคงเข้าร่วมกิจกรรมใช่มะ เข้าใจในความกดดันนะ ผมว่าอย่างเจ้าของกระทู้เนี่ย ได้เป็นพี่สตาฟชัวร์ :o เพื่อนผมยังงี้หล่ะ บ่นไม่ชอบต่างๆนาๆ ฝืนเข้าจนครบ สุดท้ายยังไงไม่รู้ ได้เป็นพี่สตาฟตัวเป้งเลย

originalgrim
20th June 2013, 01:42
หนูน้อยนี่มาบ่อยแฮะ ฮ่าๆๆ เอาเลยเต็มที่ อยากทำไรทำไปเหอะ ขอให้ดีใจภายหลังนะจ๊ะ

manglove
20th June 2013, 01:44
ชีวิตไม่ได้ขึ้นอยู่กับการใช้ระบบอะไรหรอกนะ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือชีวิตหลังเรียนจบไปแล้วว่าจะได้งานอะไรทำคนที่เรียนดีอาจจะได้งานไม่ดี คนที่เรียนไม่ดีอาจได้งานดีเพราะสังคมไทยนิยมเส้นกันนะน้อง
(สิ่งที่สำคัณที่สุดก็คือคุณจะใช้ชีวิตแบบไหนหละที่ทำให้คุณมีความสุขได้มากที่สุดไม่ว่าจะจนหรือรวยก็มีความสุขได้)
อันนี้ขอยกตัวอย่างตัวผมให้ฟังนะโดยส่วนตัวผม จบ ปวช. และ ปวส. ผมเรียนไม่เก่งเท่าไหร่กลางๆแต่ผมก็ไปสอบ รร.นส.ทบ. ได้(โรงเรียนนายสิบทหารบก)
ผมเรียนที่โรงเรียนนายสิบ 1 ปี จบมาติดยศสิบตรี(โอ้ทั้งเกียรติทั้งศักดิ์ศรีเต็มเปรียม)แตผมก็ได้ลาออกมาเพราะผมอยู่แล้วไม่มีความสุขผมก็ไปทำงานที่กระทรวงอื่นแทน

ผมจะบอกให้นะชีวิตการเรียนนะสำคัญแต่มันสำคัญน้อยกว่าการใช้ชีวิตไปจนตายนะ จงใช้ชีวิตอย่างรอบคอบระ ลมแล้วลุกมันเป็นเรื่องปกติของมนุษย์สู้ๆทุกคน(นอกเรื่องไปหน่อยนะ)

Amzamasara
20th June 2013, 01:45
เหตุผลที่มันมีปัญหากันทุกวันนี้นะครับ ผมคิดว่ามาจาก

1.บางมหาลัย บางคณะ ต้องใช้คำว่า"เถื่อนเกินไป" ในการใช้ระบบSotus ถ้าวางแผนงานกันดีๆกำหนกเป้าหมายที่ชัดเจน รุ่นน้องจะได้สิ่งที่มีประโยชน์จากระบบนี้ครับ
2.เด็กสมัยนี้ความอดทนต่ำครับ พยายามจะแก้นู่นแก้นี่ โดนอะไรนิดอะไรหน่อยก็ทนไม่ได้ จะฟ้องจะยกเลิกอย่างเดียว(ผมไม่ได้ว่าทุกคนนะครับ แค่บางคน)

ผมว่าระบบนี้มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียนะครับ ขึ้นอยู่กับว่ารุ่นพี่จะนำมาใช้ยังไง ถ้าเป็นมหาลัยที่มีมาตรฐานผมว่ามันจะมีการกำหนดขอบเขตเอาไว้ชัดเจนพอสมควรนะครับ เพื่อนผมเป็นว๊าก มีการวางแผนการทำงานที่ดีมากๆ

แต่บางมหาลัยบางคณะ ****ก็ว๊ากเอาแต่ความสะใจจริงๆ ประมาณว่ารุ่นตัวเองโดนมา รุ่นน้องก็ต้องโดนให้หนักโว้ยยยยย เจอพวกนี้ก็แย่ครับ ทำให้ระบบนี้เสื่อมเสียเข้าไปอีก

ส่วนตัวผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว ทุกวันนี้ผมภูมิใจมากๆนะ ภูมิใจอยู่กับตัวเองว่าเราทนความลำบาก เหนื่อยแบบนั้นมาได้ อนาคตถ้าเราเจออะไรแย่ๆเราก็จะได้กลับมาคิดว่า"เห้ย เราเคยผ่านจุดที่ยากลำบากมาแล้วนะ

เราต้องเดินต่อไปได้ซิ เพราะเมื่อตอนนั้นเรายังผ่านมาได้เลย"

manglove
20th June 2013, 01:52
เหตุผลที่มันมีปัญหากันทุกวันนะครับ ผมคิดว่ามาจาก

1.บางมหาลัย บางคณะ ต้องใช้คำว่า"เถื่อนเกินไป" ในการใช้ระบบSotus ถ้าวางแผนงานกันดีๆกำหนกเป้าหมายที่ชัดเจน รุ่นน้องจะได้สิ่งที่มีประโยชน์จากระบบนี้ครับ
2.เด็กสมัยนี้ความอดทนต่ำครับ พยายามจะแก้นู่นแก้นี่ โดนอะไรนิดอะไรหน่อยก็ทนไม่ได้ จะฟ้องจะยกเลิกอย่างเดียว(ผมไม่ได้ว่าทุกคนนะครับ แค่บางคน)

ผมว่าระบบนี้มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียนะครับ ขึ้นอยู่กับว่ารุ่นพี่จะนำมาใช้ยังไง ถ้าเป็นมหาลัยที่มีมาตรฐานผมว่ามันจะมีการกำหนดขอบเขตเอาไว้ชัดเจนพอสมควรนะครับ เพื่อนผมเป็นว๊าก มีการวางแผนการทำงานที่ดีมากๆ

แต่บางมหาลัยบางคณะ ****ก็ว๊ากเอาแต่ความสะใจจริงๆ ประมาณว่ารุ่นตัวเองโดนมา รุ่นน้องก็ต้องโดนให้หนักโว้ยยยยย เจอพวกนี้ก็แย่ครับ ทำให้ระบบนี้เสื่อมเสียเข้าไปอีก

ส่วนตัวผมผ่านจุดนั้นมาแล้ว ทุกวันนี้ผมภูมิใจมากๆนะ ภูมิใจอยู่กับตัวเองว่าเราทนความลำบาก เหนื่อยแบบนั้นมาได้ อนาคตถ้าเราเจออะไรแย่ๆเราก็จะได้กลับมาคิดว่า"เห้ย เราเคยผ่านจุดที่ยากลำบากมาแล้วนะ

เราต้องเดินต่อไปได้ซิ เพราะเมื่อตอนนั้นเรายังผ่านมาได้เลย"

ผมชอบความคิดคุณนะ ผมจะบอกอะไรให้นะที่เพื่อนผมเคยบอกนะมันบอกว่าช่วงรับน้องนะมันแกล้งน้องๆสาระพัดแต่ที่สำคัญคือมันบอกผมว่ามันลากน้องใหม่กับโคลนและเสื้อในน้องๆก็กอบโคนเข้าไปเลยเห็นอะไรต่อมิอะไรมากมายผมก็เลยรู้และพวกรุ่นพี่แต่ละคนดีไม่เหมือนกันและมันยังเคยหลอกน้องให้มาหา(ใช้อำนาจรุ่นพี่มหาลัย)ที่ๆไปรับน้องมันให้น้องกินน้ำส้มและคุยโน่นนี่ในน้ำส้มมียานอนหลับและมันก็ทำอย่างว่าพอน้องตื่นมาก็ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นแกล้งบอกน้องว่าน้องเพลอหลับไปหนะ(ผมว่ามันเลวไอ้เพื่อนคนนี้)ผมก็เลยไม่ชอบการรับน้องแบบฝืนใจคนเรามีสิทธิของแต่ระคนเพราะฉะนั้นอย่าก้าวก่ายจนเกินไปนะครับ)

jeditrainer
20th June 2013, 02:49
กลับมาอ่านอีกรอบก็เห็นบางคนดูแล้วน่ารำคาญนะ อย่างคุณ shisaku คุณก็มองแค่มุมเดียวตลอด พูดย้ำอยู่เรื่อยว่าเด็กสมัยนี้อ่อนแอรับแรงกดดันไม่ได้
ผมว่าไม่ใช่แล้วละครับ เด็กสมัยนี้ฉลาดต่างหาก เพราะเวลาจะให้ทำอะไรเขาสนใจที่จะคิดว่า ทำไปทำไม ทำเพื่ออะไร แล้วมีประโยชน์อย่างไร ซึ่งเด็กสมัยก่อนไม่กล้า
และไอ้แรงกดดันที่คุณว่านั้นมันมาจากความไร้สาระไร้เหตุผลนะครับ ที่ระบบโซตัสเดี๋ยวนี้มันเน่าเพราะอะไร เพราะรุ่นพี่ชอบหาเรื่อง ใช้คำว่า "หาเรื่อง" กับรุ่นน้องเลย
ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ทำผิดอะไรเลยแม้แต่น้อย ก็ยังสามารถหาเรื่องด่า หาเรื่องลงโทษตลอดเวลา ซึ่งผมว่ามันไม่ใช่ เพราะถ้าคุณทำงานแล้วคุณจะเข้าใจว่าแรงกดดันจากงานนั้น
มันคนละเรื่องกันเลย ที่สำคัญถ้าเจอหัวหน้างี่เง่า เราก็ลาออกไปทำงานที่อื่นได้สบายใจโดยไม่มีผลกระทบใด ๆ แต่ถ้าปฏิเสธรับน้องบางทีอาจโดนแกล้งได้ แล้วเลี่ยงไม่ได้ เพราะ
ถ้าลาออกก็ต้องหาที่เรียนใหม่ ทำให้เสียเวลาเสียโอกาส แต่ตอนทำงานมันไม่ใช่ มันก็แค่เปลี่ยนงานเท่านั้นแหละ สุดท้ายบางคนก็อาจเป็นเจ้าของกิจการ
แล้วเขาจะไปนั่งรับแรงกดดัน รองมือรองเท้าใครเหรอครับ ยุคนี้ไม่ใช่ยุคศักดินาแล้วนะ ที่ต้องมีบ่าวมีนาย ที่ต้องไปทนรับแรงกดดันจากความไร้เหตุผลไร้สาระอะไรแบบนั้น

gogo2000
20th June 2013, 04:20
ผมว่าเดี๋ยวนี้มันเหมือการเอาคืนมากกว่ายังไงไม่รู้ บางมหาลัยก็ใช้รูปแบบไม่ดีเลย เช่นไปดักรุ่นน้องตอนเรียนเสร็จเพื่อกันไม่กลับบ้าน เพื่อที่จะให้ไปเข้าประชุมเชียร์ ปล่อย3ทุ่ม4ทุ่ม บางมหาลัยมีกิจกรรมตอนเช้าเพิ่มเติม แต่กลับปล่อยน้องสาย น้องบางคนต้องรีบไปเรียน แบบตาลีตาเหลือก ไปหลับในห้องเรียนอีก

คือก็เข้าใจอยู่นะ ว่ามีการเตรียมตัว ซ้อมกันมาอย่างดี แต่บางครั้งมันก็เลยเถิดไปหน่อยนะ เห็นว่าน้องไปกล้าฟ้องก็เอาใหญ่เลย ควรจะมีคนลงมากำกับดูแลบ้างก็ได้นะ สำหรับบางมหาลัย ถ้ายังอยากให้มีอยู่ นะ เพราะบางทีมันก็เกินไป

สำหรับผม ผมเคยผ่านมาละ และผมคิดว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย คนที่แต่ก่อนเห็นแ่ก่ตัว มัันก็เห็นแก่ตัวอยู่ยังงั้นละถึงมันจะเคยผ่านมาก็เถอะ บางคนตอนยังมีเชียร์ช่วยงานทุกอย่าง แต่พอหมดไปก็ออกลายไม่ช่วยงานหนีไปกิเหล้าบ้างแล้วกองงานไว้ให้เพื่อนทำ ที่มันทำให้สนิทกันไวเพราะต้องมาทำงานร่วมกัน ไม่ใช่โดนด่าร่วมกัน ผมว่าระบบมันก็ดีแต่ควรปรับแต่งให้มันเหมาะกะสมัยมากขึ้นไม่ใช่"guโดนยังไง mungก็ต้องโดนเหมือนgu" แบบนั้นมันไม่ใช่ปัญญาชนเท่าไหร เพราะแบบนั้นมันคือระบบทหาร
และที่น้องไม่ยอมเข้าก็ควรจะพิจารณาตัวเองก่อนว่าทำใมน้องถึงไม่เข้า ก็เหมือนทำงานก็ต้องพิจารณาว่าทำใมงานถึงไม่ประสบผลสำเร็จ ดีกว่าไปโทษน้องว่าน้องมันแย่ยังงู้นยังงี้ บังคับน้องเข้า มันแสดงถึงความไม่เป็นมืออาชีพ ควรจะปรับปรุงให้มันดีขึ้น เขาถึงจะเรียกว่า"ทำงานเป็น" และที่สำคัญออกไปทำงานหัวหน้ามันคงไม่ออกแรงด่าเราหรอกถ้าเราไม่มึนจริงๆ

และไอ้เรื่องเดี๋ยวพี่จะดึงไปทำงานนะ ก็เลิกคิดซะ อีก2ปี เปิดอาเซียน การแข่งขันสูงขึ้น การรับคนคงจะเข้มขึ้นเพราะเขาต้องการศักยภาพ ไม่ใช่เส้นสายละ ไปนานพี่เองก็อาจจะเอาตัวไม่รอดและก็ช่วยไม่ได้

ปล.อย่ามาใช้ตรรกะว่า คนไม่เคยเข้าไม่รู้หรอก เพราะผมเข้ามาทุกรูปแบบแล้ว(ของ ม.ก.บางเขน หอใน คณะ ภาค) ผมมองเห็นมาเยอะละ ถึงรู้ว่ามันมีปัญหายังไง แถนยังเคยไปสัมผัสงานแบบนี้มานิดหนึ่งด้วย..

exodus
20th June 2013, 20:01

เพ้ออะไรไร้สาระครับ
หมอที่ฆ่าคนงานทิ้งโดยไม่แยแสกฏหมายไม่เคยโดนโซตัส?
รัฐมนตรีโกงกินชาติไม่เคยโดนโซตัสตอนมหาลัย?

ระบบนี้มันระบบสร้างเทพเจ้ารึไงวะ?

thera0095
20th June 2013, 20:14
ระบบโซตัสใช้ให้มันถูกทางครับ แล้วจะดี
เอกผมยังมีระบบนี้อยู๋และทุกคนก็รักและกลมเกลียวกันดีจนแทบจะร้องไห้ให้กันและกันได้อย่างภูมิใจที่โซตัสได้สอนการเป็นรุ่นพี่และรุ่นน้องให้กับพวกผมอย่างถูกต้อง

พวกผมใช้เพื่อกดดันในการทำกิจกรรมเท่านั้น กิจกรรมที่ให้เพื่อนรักใคร่กันอยู่ด้วยกัน ไม่เคยทำมาใช้เพื่อเบ่งหรืออย่างอื่นแต่อย่างใด
การทะเลาะกันมันเกิดขึ้นได้เสมอเพียงแต่ของผมใช้การคุยปรับความเข้าใจและให้โอกาสคนเพราะเราต่างไม่เหมือนกัน 100 พ่อ 1000 แม่เราไม่ได้เหมือนกันทั้งหมด

เพียงแต่ระบบนี้มันดูมีความรุนแรงหากรุ่นพี่ มีสติปัญญาต่ำทราม มีสมองอันน้อยนิดที่จะคิดถึงแต่ตัวเองคนเดียวไม่คิดถึงผู้อื่น ซึ่งมันทำให้โซตัสเสื่อมเสียในสายตาคนทั่วไป

เรื่องการการพูดที่อ้างว่า จะไปอยู่กับสังคมโน้น นี่น นั่นได้ไหม อะไรนั่นมันก็เป็นแค่นำพูดที่ใช้ในโซตัสเพื่ออบรมรุ่นน้องที่ไม่ใช่ประเด็นอะไรเลยการทำงานจริงมันโดนกดดันบ้างไม่ถึงขนาดเป็นตายหรอก แต่การทำงานมันก็แลกมาด้วยค่าแรงและเงินทองที่เราใช้จ่าย จุดนี้ทุกคนทนได้หมดแหละครับ เพราะมันมีสิ่งตอบแทนอยู่แล้ววามพยายามของคนเรามันก็ต้องเกิดขึ้นมาอยู่แล้ว ควรยกประเด็นการใช้โซตัสไปที่การใช้เพื่อให้รุ่นน้องรักกันอยู่ด้วยกันกับรุ่นพี่ และการไหว้การอะไรนี่ควรให้เขาพึงกระทำตัดสินใจเองอะไรเองจะง่ายกว่า การที่รุ่นพี่ไม่ได้รับการไหว้จากรุ่นน้องแล้วมาไล่ตีห่าเหวไรนี่ถือว่ารุ่นพี่โง่ครับ ยังเป็นได้แค่เด็กน้อยที่ยังคิดไม่ได้ซะมากกว่า เสื่อมจริงๆ

Kellidev
20th June 2013, 20:21
คอมเม้นกันใจเย็นๆนะครับ อย่าลืมตัวเพราะเดี๋ยวตัวจะปลิว:yes

Azar1001
20th June 2013, 20:35
http://pantip.com/topic/30620617

lnw_
20th June 2013, 20:49
ยกเลิกไปเถอะ ครับขนาดผมเป็นรุ่น ปี4 เห็นพวก ปีอื่นรับน้องปี 1กัน ผมยังเบื่อเลย

แล้ว รุ่นน้องมันก็เบื่อ สู้เอาเวลาไปนั่งเรียนดีกว่า ที ม. เห็นมันนั่งซ้อมกันทังวันไม่ได้เรียน กันสักเท่าไร

sirisuk008
20th June 2013, 20:53
ผมว่าบางมหาลัยมันก็เยอะเกินไป มาเรียนมหาลัย ไม่ได้มาเข้าค่าย รด.
ผมว่าเอาให้มันพอดีพองามก็พอและทำให้มันสนุก สามัคคี ทุกอย่างก็จบแล้ว

Metatron
21st June 2013, 09:00
ผมว่าบางมหาลัยมันก็เยอะเกินไป มาเรียนมหาลัย ไม่ได้มาเข้าค่าย รด.
ผมว่าเอาให้มันพอดีพองามก็พอและทำให้มันสนุก สามัคคี ทุกอย่างก็จบแล้ว

ลายเซ็นท่านเด็ดจังงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ชอบๆๆ

clean1447
21st June 2013, 09:09
เด็กๆเดี่ยวนี้อ่อนแอจัง กดดันนิดๆหน่อยๆรับไม่ได้เชียว รุ่นพ่อรุ่นแม่เรายังทำได้ แล้วเรานี่อะไร ทำไม่ได้ เหนื่อยใจ

รุ่นพ่อแม่ถึงจะมีแต่ไม่ขนาดทำโทษ พูดคำหยาบ เรียกว่าแค่แหกปากแปบๆก็เลิก แต่ปัจจุบันทั้งคำหยาบ ทำโทษ

ยุค SOTUS คือยุคเผด็จการ ใช้กับทหาร นักโทษ แต่นี้มันยุคอะไรแล้ว

เอ่อลืมบอกไป เมื่อวันอังคาร พี่เกือบพาน้องซ่วย นัดประชุมตอนกลางวัน ( หนูมีเรียนต่อช่วงบ่ายด้วย ) ใช้เวลาเกือบ 45 นาที เหลือ 10 นาที กว่าจะกินข้าว เดินมาที่คณะ

แต่หนูไม่เข้า ประชุม เพราะมีเรียน แต่พอมาถึงห้องเรียน อาจารย์นั่งอยู่ข้างห้อง แล้วทำท่าเหมือนไม่พอใจ พอไปๆมาๆ อาจารย์วาง IPhone 5 แบบลอยนิดๆ เสียงนี้รู้เลยอาจารย์โกรธแน่ๆ

หลังจากนั้น อาจารย์บอก 15 นาทีค่อยเรียน อาจารย์ออกจากห้องไปเลย รุ่นพี่ทำไรเนี่ย จะทำให้พวกหนูติด F หรือไง พี่ไม่ได้ออกเกรดให้หนูนะ

Zoey
21st June 2013, 09:29
ผมว่ามันก้ขึ้นอยู่แต่ละรุ่นพี่นะ รุ่นพี่ผมเน้นเรื่องเรียนมาก่อนรับน้องมาหลัง รับกันแบบสบายๆ แบ่งเป็นรุ่นพี่ร้าย รุ่นพี่ดี รุ่นพี่ตัวตลก แต่มันก้ทำให้รุ้จักรุ่นพี่รุ้เพื่อนดีในระดับหนึ่ง

fhiladelphia
21st June 2013, 10:54
แม้ผู้ที่สนับสนุนระบบโซตัสจะอ้างถึงผลดีที่ได้จากระบบนี้ แต่ผู้ที่ไม่สนับสนุนก็ตั้งคำถามว่า ผลดีที่ได้นั้น
จำเป็นต้องได้มาโดยระบบโซตัสด้วยหรือไม่, หรือพูดอีกอย่างคือ มีวิธีอื่นอีกไหม ที่จะได้ผลลัพธ์นั้นโดยไม่ต้องใช้ระบบโซตัส.
หรือกระทั่งตั้งคำถามว่า สิ่งที่ผู้สนับสนุนระบบโซตัสเรียกว่า "ผลดี" นั้น ที่สุดแล้ว เป็นสิ่งที่ดีงาม หรือจำเป็นจริงหรือไม่???

manglove
21st June 2013, 11:19
ระบบ Sotus นี้อยากเจอจริงๆเลยดูดิระหว่างทหารอย่างผมที่โดนอะไรมามากมายจะตอกให้หน้าหงายว่าที่มันทำนะจิ๊บๆ(แต่พวกทหารที่มันโดนกันส่วนมากก็สมัครใจโดนทั้งนั้น)
ส่วนสำหรับเด็กนักเรียนไม่น่ามาโดนระบบเผด็จการแบบนี้นะทหารเขาโดนแบบนี้เป็นเรื่องปกติแต่เด็กนักเรียนเขาไม่ใช่หทารจะไปทำอะไรแบบว่าซ่อมหรือบังคับกันมากไปมันไม่ใช่นักเรียนแล้วนักเรียนเขาต้องเสนอแต่สิ่งดีและไม่กดขี่รุ้นน้องอะไรไม่ถูกหรือผิดก็ให้ใช้การตักเตือนว่ากล่าวกันเอาไม่ใช่ลงโทษหรือตะคอกใส่หน้าควรจะออกไปทางว่ากล่าวตักเตือนแทนเอาเพราะ
(นักเรียนเขามีทางเลือกที่จะไปทำงานอพไรต่างๆนาๆไปเป็นพ่อค้าแม่ค้า-ไปเป็นนักธุรกิจ-หมอ-ครู-ตำรวจ-ทหาร-เขามีทางเลือกของตัวเขาเองถ้านักเรียนไม่ดีจริงเดี๋ยวครูเขาก็พิจารณาเองว่าสมควรเรียนต่อไปหรือจะไล่ออก) นักเรียนนะไม่ใช่ทหาร

oomrobot999
21st June 2013, 11:46
มันเป็นระบบที่ แยย่ ห่วย แตก สิ้นดี กูไม่มี รุ่นพี่ ก็ ยังเรียน จบ เลย สาดด ระบบสนตรีน

kevinmitnick
21st June 2013, 12:18

555 ไม่รู้ว่าคนบางพวกที่ต้องเข้าไปทำงานต้องเจอสภาพกดดันจากงานและเพื่อนร่วมงาน ไม่รู้ว่าคนจำพวกนี้จะผ่านมันไปได้ไหม 555 พูดเหมือน ทำงาน มา เยอะ น่ะ ถ้า เป็น แบบนั้น จะอยู่ มัน ทำซากอะไร ออกๆ ไปหางาน ใหม่ดิ อดทนเพื่อ ยอม เพื่อ ความไม่ยุติธรรม หรอ เดี่ยวนี้ เขา สอน ให้ เจอคน เลว ที่ ทำงาน ต้องอดทน หรอ
ผมทำงานและ เรียน ตั้งแต่ ม.ปลาย ไม่เห็นต้องอดทนห่าไรกับใครเลย มีไรคุย คุยไม่ได้ต่างคนต่างอยู่
แล้วรุ่งพี่บางคนเม่งพูดแบบนี้ละ ผมบอก มาหาผมที่ทำงานนี้ เสาร์ทิตมาได้ ดรีมเวิลด์ โด่ เห็น เม่ง อ่างโน่นนี้ พอเจอของจริงเงียบ

และการที่จะให้เรารู้จัก กัน เม่ง ง่าย นิด เดี่ยว ง่าย โครตเวลา *** ทำงาน อะไร ที่ น้อง เม่งต้อง เรียน ต้องให้ ใน อนาคต หรือ บางอย่าง ***ก็ไปให้รุ่นน้องมาเจอมาดูมาทำ ก่อน เม่งก็เป็นแบบ กลุ่ม สงเสริมการเรียน และ ให้เด็กเม่งรู้ว่าจะเจออะไรใน สายงานด้วย

แต่นี้เม่งอะไร เห้ย แดกเบีย เห้ย แยบหญิงกัน เห้ย เกมกัน *** บ้า ป่ะ ว่ะ

คนใช้ระบบนี้ เม่ง อ่อนแอ โครตๆ ชอบอยู่เป็นกลุ่ม ชวยเหลือกัน เพราะ เม่ง กาก เกิน แกง

exodus
21st June 2013, 21:09
อยากถามเรื่องที่ว่าเด็กสมัยนี้อ่อนแอ รับแรงกดดันไม่ได้
คำถามคือ แล้วทำไมต้องรับแรงกดดันครับ? ในเมื่อพูดคุยด้วยเหตุผลและความเหมาะสมได้
หรือถ้าคุณจะบอกว่า เตรียมตัวรับแรงกดดันไว้ เพื่อรับกับความไม่มีเหตุผลของสังคมภายนอก
สรุปว่า สังคมเลว หรือ เด็กเลว???
แล้วโซตัส มันต่างกับการกดหัวเด็กที่ต้องการจะใช้เหตุผลบีบให้อยู่ในสังคมเลวๆตรงไหน?
แล้วทำไมไม่แก้ปัญหาด้วยการผลักดันให้สังคมเป็นสังคมที่มีเหตุผลแทน แทนที่จะให้ประชากรมาทนแรงกดดันไร้สาระจากสังคมห่วยๆ?
ขอคำตอบหน่อยได้มั้ยครับ บรรดาคนคลั่งโซตัสทั้งหลาย

exodus
21st June 2013, 21:23
ประเด็นที่ย้อนแย้งที่สุดคือประเด็นเรื่อง การรู้จักเคารพกฏ
ในเมื่อนักศึกษาผ่านการคัดเลือกเข้ามาเรียน ชำระค่าเทอม เรียบร้อย ย่อมมีสภาพและสิทธิของนักศึกษาอย่างที่ควรจะเป็น
เขามีสิทธิเต็มที่ที่จะเลือกเรียน หรือ ทำกิจกรรม หรืออะไรก็แล้วแต่ตามวิจาณญาณของตน การจะไปบังคับขู่เข็ญหรือข่มขู่ ลองนึกดูดีๆว่าคุณกำลังละเมิดสิทธิสภาพใครอยู่หรือเปล่า
เพราะฉะนั้นลองนึกดูดีๆ ก่อนจะอ้างเรื่องกฏ เนี่ย ไอ้การไปลากน้องจากสถานศึกษาออกมารับน้อง มาว๊ากใส่ มันกฏอะไรของคุณครับ หรือมีกฏข้อไหนบังคับให้รุ่นพี่ต้องละเมิดสิทธิส่วนบุคคลรุ่นน้อง?

ก่อนจะอ้างเรื่องกฏลองสำรวจดูดีๆก่อนดีไหม ว่ากฏที่กล่าวอ้างนะ มันไม่ใช่ "กฏหมู่"

ปล.ถึงว่าล่ะเพราะไอ้ระบบนี้คนไทยกว่าครึ่งในสังคมถึงได้คิดว่ากฏหมู่คือกฏหมาย แหม่ (พูดแล้วคันปาก)

noomha
21st June 2013, 21:45
เพิ่งถึงบ้านเนี่ย ทำไมวันนี้พี่ปล่อยช้าจัง

Hellraizer
21st June 2013, 21:46
ระบบรุ่นพี่-รุ่นน้องมันคล้ายกับระบบหัวหน้า-ลูกน้องนั่นแหล่ะครับ
ถ้ารับกับแรงกดดันจากรุ่นพี่ไม่ได้ก็อย่าหวังเลยว่าจะรับกับแรงกดดันจากหัวหน้างานได้เลยครับ
ไม่นอบน้อม ไม่ถ่อมตน ระวังจะไม่มีใครคบ รุ่นพี่ไม่ดีก็ไหว้ทิ่มๆไป ก็เหมือนกับที่ต้องเจอลูกค้านิสัยไม่ดีนั่นแหล่ะครับ
ลองด่าสวนไปซิ ถ้าไม่ตกงานเดี๋ยวนั้นก็ค่อยมาว่ากันน๊ะครับ มีคนดีบ้าง เลวบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ
จะมาคาดหวังให้รุ่นพี่ดีทุกคนได้ยังไง แล้วรุ่นน้องดีทุกคนหรือเปล่าครับ? ก็หาข้ออ้างกันไปเรื่อยเท่านั้นเองแหล่ะครับ..

สิ่งที่สำคัญกว่าความรู้ความสามารถก็คือโอกาสครับ ซึ่งเราจะได้มันมาจากคอนเน็คชั่นที่เรามี
รุ่นพี่ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในโอกาสหลายๆครั้งที่เราจะได้ ถ้ารุ่นน้องเคารพเรา เราก็ย่อมเห็นก่อนคนที่ไม่เคารพ
เป็นเรื่องธรรมดาที่เข้าใจได้ง่ายมากๆแล้ว โอกาสเพียงครั้งเดียวอาจทำให้คุณสบายไปทั้งชีวิตเลยก็ได้น๊ะครับ อย่าลืม!! ^^ ..

battosai01
21st June 2013, 21:58
รุ่นพี่ไม่ได้จ่ายเงินเดือนเหมือนหัวหน้างานนะครับ จะมาอ้างเรื่องกดดันในงานไม่ได้หรอก เพราะทนไปแล้วได้อะไร เกรดรุ่นพี่ก็ไม่ได้ออกให้ รุ่นได้ไปก็ทำไรไม่ได้ เผลอๆเราจบก่อนรุ่นพี่อีก

Hellraizer
21st June 2013, 22:07
รุ่นพี่ไม่ได้จ่ายเงินเดือนเหมือนหัวหน้างานนะครับ จะมาอ้างเรื่องกดดันในงานไม่ได้หรอก เพราะทนไปแล้วได้อะไร เกรดรุ่นพี่ก็ไม่ได้ออกให้ รุ่นได้ไปก็ทำไรไม่ได้ เผลอๆเราจบก่อนรุ่นพี่อีก
ผมโพสไปแล้ว แต่ถ้าคุณมั่นใจ เวลารุ่นพี่คุณเสนอ-แนะนำงานให้คุณ คุณก็อย่ารับน๊ะครับ บอกไปเลยว่าไม่ง้อ ผมหางานทำเองได้ แมนๆไปครับ ^^ ..

exodus
22nd June 2013, 08:48
ระบบรุ่นพี่-รุ่นน้องมันคล้ายกับระบบหัวหน้า-ลูกน้องนั่นแหล่ะครับ
ถ้ารับกับแรงกดดันจากรุ่นพี่ไม่ได้ก็อย่าหวังเลยว่าจะรับกับแรงกดดันจากหัวหน้างานได้เลยครับ
ไม่นอบน้อม ไม่ถ่อมตน ระวังจะไม่มีใครคบ รุ่นพี่ไม่ดีก็ไหว้ทิ่มๆไป ก็เหมือนกับที่ต้องเจอลูกค้านิสัยไม่ดีนั่นแหล่ะครับ
ลองด่าสวนไปซิ ถ้าไม่ตกงานเดี๋ยวนั้นก็ค่อยมาว่ากันน๊ะครับ มีคนดีบ้าง เลวบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ
จะมาคาดหวังให้รุ่นพี่ดีทุกคนได้ยังไง แล้วรุ่นน้องดีทุกคนหรือเปล่าครับ? ก็หาข้ออ้างกันไปเรื่อยเท่านั้นเองแหล่ะครับ..

สิ่งที่สำคัญกว่าความรู้ความสามารถก็คือโอกาสครับ ซึ่งเราจะได้มันมาจากคอนเน็คชั่นที่เรามี
รุ่นพี่ก็ถือว่าเป็นหนึ่งในโอกาสหลายๆครั้งที่เราจะได้ ถ้ารุ่นน้องเคารพเรา เราก็ย่อมเห็นก่อนคนที่ไม่เคารพ
เป็นเรื่องธรรมดาที่เข้าใจได้ง่ายมากๆแล้ว โอกาสเพียงครั้งเดียวอาจทำให้คุณสบายไปทั้งชีวิตเลยก็ได้น๊ะครับ อย่าลืม!! ^^ ..

คุณยังมองไม่เห็นอีกหรือว่าไอ้ที่คุณพูดมามันคือระบบอุปถัมภ์ ถามว่าสังคมระบบนี้ดีไหม ผมคงไม่ตอบ
แต่ขอตอบด้วยคำถามว่า ถ้าสังคมประเภทนี้ดีจริง สร้างคุณภาพประชากรได้จริง ประเทศที่เจริญแล้วเกือบทุกประเทศทำไมไม่พัฒนาสังคมไปในทางนี้
ทำไม่ที่อื่นเลือกที่จะสอบ + มีกรรมการกลาง เพื่อรับเข้าทำงาน มากกว่าใช้ระบบอุปถัมภ์ - อาวุโส ?
ปัญหาเด็กเส้นเบียดที่นั่งเด็กเก่ง ปัญหาแรงงานขาดคุณภาพ รวมไปถึงปัญหาสมองไหล ไม่ได้เป็นผลลัพธ์ของระบบอุปถัมภ์หรอกหรือ?

คงเป็นความต่างกันของมุมมอง การปรับตัวมันทำให้อยู่ได้ แต่มันไม่ได้ทำให้ "เจริญ" คุณเองอาจได้ผลประโยชน์ แต่ประเทศมันจะไม่ก้าวหน้า
คือคนที่เรียนถึงระดับอุดมศึกษา ถ้าคิดได้แค่นี้ผมว่า ปิดไปเถอะมหาวิทยาลัย เพราะมันตอบโจทย์สิ่งที่สังคมขาดไม่ได้ นั่นคือบัณฑิตที่มีอุดมคติในการ ปรับปรุง แก้ไข และ พัฒนา ไม่ใช่บัณฑิตที่จบออกมาเพื่อหลับหูหลับตาทำตามกระแสสังคมเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แต่สังคมนี้ต้องการการแก้ไขโครงสร้าง แนวคิด จริยธรรม เพื่อให้บัณฑิตที่มีแนวคิดใหม่เพื่อการพัฒนานั้นมีที่ยืนให้เขาทำตามอุดมการณ์

Hellraizer
22nd June 2013, 09:40
คุณยังมองไม่เห็นอีกหรือว่าไอ้ที่คุณพูดมามันคือระบบอุปถัมภ์ ถามว่าสังคมระบบนี้ดีไหม ผมคงไม่ตอบ
แต่ขอตอบด้วยคำถามว่า ถ้าสังคมประเภทนี้ดีจริง สร้างคุณภาพประชากรได้จริง ประเทศที่เจริญแล้วเกือบทุกประเทศทำไมไม่พัฒนาสังคมไปในทางนี้
ทำไม่ที่อื่นเลือกที่จะสอบ + มีกรรมการกลาง เพื่อรับเข้าทำงาน มากกว่าใช้ระบบอุปถัมภ์ - อาวุโส ?
ปัญหาเด็กเส้นเบียดที่นั่งเด็กเก่ง ปัญหาแรงงานขาดคุณภาพ รวมไปถึงปัญหาสมองไหล ไม่ได้เป็นผลลัพธ์ของระบบอุปถัมภ์หรอกหรือ?

คงเป็นความต่างกันของมุมมอง การปรับตัวมันทำให้อยู่ได้ แต่มันไม่ได้ทำให้ "เจริญ" คุณเองอาจได้ผลประโยชน์ แต่ประเทศมันจะไม่ก้าวหน้า
คือคนที่เรียนถึงระดับอุดมศึกษา ถ้าคิดได้แค่นี้ผมว่า ปิดไปเถอะมหาวิทยาลัย เพราะมันตอบโจทย์สิ่งที่สังคมขาดไม่ได้ นั่นคือบัณฑิตที่มีอุดมคติในการ ปรับปรุง แก้ไข และ พัฒนา ไม่ใช่บัณฑิตที่จบออกมาเพื่อหลับหูหลับตาทำตามกระแสสังคมเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แต่สังคมนี้ต้องการการแก้ไขโครงสร้าง แนวคิด จริยธรรม เพื่อให้บัณฑิตที่มีแนวคิดใหม่เพื่อการพัฒนานั้นมีที่ยืนให้เขาทำตามอุดมการณ์
รุ่นพี่ไม่ได้ทำให้คุณเข้าทำงานได้เพียงอย่างเดียว การแนะนำงาานให้ทำ การรู้จักกันแล้วเสนองานให้ทำ ถือว่าเป็นระบบอุปถัมภ์เหรอครับ?
สมมุติว่าคุณมีงานๆหนึ่ง คุณจะบอกน้องคุณหรือคนข้างบ้านก่อนกัน การคิดในแง่ลบยังไงผลมันก็ได้มาแบบลบๆครับ ความเป็นไปได้ยังมีอีกหลายทางครับ
โอกาสไม่ใช่เรื่องของการอุปถัมภ์เลย มันคนละเรื่องกัน มีรุ่นพี่ช่วยเราเพิ่มอีกคนก็เท่ากับเรามองเห็นช่องทางเพิ่มมากขึ้นอีกทางนั่นเองครับ
ยังไงคุณก็ต้องสอบเข้าทำงานด้วยตัวเอง เพียงแต่รุ่นพี่เป็นคนช่วยชี้ช่องทางให้เท่านั้นเองครับ ซึ่งบางคนอาจมองข้ามหรือไม่รู้ว่ามีงานนี้ๆเปิดสอบอยู่ ฯลฯ
การจะคิดอะไรต่อก็เป็นเรื่องที่ดี แต่ก็ควรมองเห็นถึงความเป็นไปได้ต่างๆด้วย จะได้ไม่คิดอะไรผิดๆ แล้วก็เอามาเหลาซ๊ะเป็นเรื่องที่น่าเชื่อถือกันเชียว ^^ ..
(ไอ้ที่คุณว่าก็เป็นสิ่งที่เป็นความจริง แต่แค่ส่วนหนึ่งไม่ใช่ทั้งหมดครับ อย่าเหมาอะไรมั่วๆครับ รถเมล์ชนคนตาย ก็ยุบทิ้งไปเลยใช่ไหมครับ คิดแก้ปัญหาแบบนี้พนักงานกวาดถนนก็คิดได้ครับ)

Neotridagger
22nd June 2013, 09:42

ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ เอารุ่นพี่มาเทียบกับหัวหน้าและลูกค้า
แรงกดดันจากหัวหน้าคือสิ่งที่"จริง" และเป็น"หน้าที่"ของผู้ใต้บังคับบัญชาอยู่แล้ว ส่วนแรงกดดันจากลูกค้ามันก็ยอมรับได้ เพราะเขาเป็นผู้"สนับสนุนกิจการ"
แต่แรงกดดันจากรุ่นพี่มันมีอะไรที่ตรงกับคุณสมบัติข้างบนบ้าง....อีกอย่าง ขอโทษนะครับปี2-ปี3นี่ผ่านอะไรมามากกว่าปี1หรอครับ มันก็ยังไม่เคยเจอโลกเหมือนกันแหละ
ที่ทำงานที่มาตรฐานปานกลางถึงระดับสูงโดยเฉพาะพวกองค์กรข้ามชาติเนี่ย คุณไม่เห็นด้วยกับหัวหน้า คุณแย้งได้นะครับ
เค้ามีให้ประเมินเสร็จสรรพ ไม่จำเป็นต้องมายืนไหว้ๆ เห้นด้วยกับทุกอย่างของหัวหน้าแบบพวกปีสองปีสามบางคนมันคิดไปเอง

ถ้าโซตัสมันดีจริง ผมจะฝึกพนักงานเซเว่นในด้านความใส่ใจลูกค้าซักคน คงต้องเอามานั่งสุมๆรวมกันแล้วเอาคนมาว้ากใช่ไหม เพราะถ้าผ่านการฝึกนี้แล้วทุกคนจะสบายๆกับลูกค้าทุกรูปแบบ
ชีวิตง่ายดีนะ ฝึกแค่นี้ก็ทนความกดดันได้ละ ไม่รู้่ทำไมวิธีเจ๋งๆแบบนี้ผู้บริหารบริษัทเค้าคิดไม่ได้ นักจิตวิทยาการทำงานก็ไม่มีใครแนะนำให้ใช้ แต่รุ่นพี่มหาลัยกลับคิดได้

สำหรับเรื่องเส้นสายที่ได้จากกิจกรรม จะบอกว่าเทรนด์ตอนนี้ไม่มีองค์กรไหนอยากได้นักศึกษาที่มุ่งแต่โอกาสหรือหวังคอนเนคชั่นหรอกครับ
ตรงข้าม ตอนนี้หลายๆบ.ในไทยเค้ากำลังพยายามกำจัดสิ่งที่ว่านี่อยู่ เพราะเริ่มเห็นถึงข้อเสียของการเอาแต่พวกตัวเองมาดูแลงาน
มันตลกดีที่ทั้งๆที่รู้ว่าระบบเส้นสายมันแย่แค่ไหน แต่นักศึกษาดันพยายามส่งเสริมมัน เพียงเพราะอยากให้พวกตัวเองได้ประโยชน์

รุ่นพี่ไม่ได้ทำให้คุณเข้าทำงานได้เพียงอย่างเดียว การแนะนำงาานให้ทำ การรู้จักกันแล้วเสนองานให้ทำ ถือว่าเป็นระบบอุปถัมภ์เหรอครับ?
การที่จะมีคนแนะนำงานให้ ต้องยอมโดนว้ากใส่หน้า และต้องเชื่อฟังและเคารพโซตัสอย่างไร้ข้อกังขาใดๆเลยหรอครับ ?
ไม่รู้ดิ สำหรับผมจะรู้จักกับรุ่นพี่รุนน้อง ผมไม่ได้ใช้โซตัสเลยนะ แค่เรียนด้วยกัน ช่วยเหลือกัน เจอหน้ากันบ่อยๆ คุยแล้วถูกคอ แค่นี้ก็ซี้กันละ
ไม่มเคยบังคับรุ่นน้องให้มาไหว้เลย บางคนตบหัวกันเล่น จบมาตั้งนานยังทักกันอยู่ มันก็ดูเป้นมิตรภาพที่จริงใจดี

ว่าแต่สมมติรุ่นน้องจะไม่ยอมรับในสิ่งนั้น คุณจำเป็นต้องไปบังคับเขาทุกคนให้มาร่วมกิจกรรมที่ว่าด้วยหรือ
คุณเห็นว่านั่นคือสิ่งที่ดี โอเคบางคนอาจได้ใช้ประโยชน์ แต่บางคนก็ไม่เห็นประโยชน์ของสิ่งนั้น
หลายๆคนมองว่ามันไม่คุ้มเอาซะเลยกับการที่ต้องแลกเวลาอันมีค่าเพื่อให้มาเจออะไรแย่ๆ
ต่างคนต่างความคิด จะมาบังคับคนทั้งหมดให้ต้องมาร่วมกิจกรรมทั้งหมด แค่ด้วยคำว่าหวังดีมันดูตลกมาก

Hellraizer
22nd June 2013, 09:45
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ เอารุ่นพี่มาเทียบกับหัวหน้าและลูกค้า
แรงกดดันจากหัวหน้าคือสิ่งที่"จริง" และเป็น"หน้าที่"ของผู้ใต้บังคับบัญชาอยู่แล้ว ส่วนแรงกดดันจากลูกค้ามันก็ยอมรับได้ เพราะเขาเป็นผู้"สนับสนุนกิจการ"
แต่แรงกดดันจากรุ่นพี่มันมีอะไรที่ตรงกับคุณสมบัติข้างบนบ้าง....อีกอย่าง ขอโทษนะครับปี2-ปี3นี่ผ่านอะไรมามากกว่าปี1หรอครับ มันก็ยังไม่เคยเจอโลกเหมือนกันแหละ
ที่ทำงานที่มาตรฐานปานกลางถึงระดับสูงโดยเฉพาะพวกองค์กรข้ามชาติเนี่ย คุณไม่เห็นด้วยกับหัวหน้า คุณแย้งได้นะครับ
เค้ามีให้ประเมินเสร็จสรรพ ไม่จำเป็นต้องมายืนไหว้ๆ เห้นด้วยกับทุกอย่างของหัวหน้าแบบพวกปีสองปีสามบางคนมันคิดไปเอง

ถ้าโซตัสมันดีจริง ผมจะฝึกพนักงานเซเว่นในด้านความใส่ใจลูกค้าซักคน คงต้องเอามานั่งสุมๆรวมกันแล้วเอาคนมาว้ากใช่ไหม เพราะถ้าผ่านการฝึกนี้แล้วทุกคนจะสบายๆกับลูกค้าทุกรูปแบบ
ชีวิตง่ายดีนะ ฝึกแค่นี้ก็ทนความกดดันได้ละ ไม่รู้่ทำไมวิธีเจ๋งๆแบบนี้ผู้บริหารบริษัทเค้าคิดไม่ได้ นักจิตวิทยาการทำงานก็ไม่มีใครแนะนำให้ใช้ แต่รุ่นพี่มหาลัยกลับคิดได้

สำหรับเรื่องเส้นสายที่ได้จากกิจกรรม จะบอกว่าเทรนด์ตอนนี้ไม่มีองค์กรไหนอยากได้นักศึกษาที่มุ่งแต่โอกาสหรือหวังคอนเนคชั่นหรอกครับ
ตรงข้าม ตอนนี้หลายๆบ.ในไทยเค้ากำลังพยายามกำจัดสิ่งที่ว่านี่อยู่ เพราะเริ่มเห็นถึงข้อเสียของการเอาแต่พวกตัวเองมาดูแลงาน
มันตลกดีที่ทั้งๆที่รู้ว่าระบบเส้นสายมันแย่แค่ไหน แต่นักศึกษาดันพยายามส่งเสริมมัน เพียงเพราะอยากให้พวกตัวเองได้ประโยชน์
รุ่นพี่คุณไม่ได้มีแค่ปี 2-4-5 หรอกน๊ะครับ หรือคุณจะบอกว่าคณะของคุณเพิ่งเปิด? ที่เหลือก็ลองกลับไปนั่งคิดดูใหม่ก็แล้วกันครับ ^^ ..

exodus
22nd June 2013, 10:02
สมมุติว่าคุณมีงานๆหนึ่ง คุณจะบอกน้องคุณหรือคนข้างบ้านก่อนกัน การคิดในแง่ลบยังไงผลมันก็ได้มาแบบลบๆครับ ความเป็นไปได้ยังมีอีกหลายทางครับ
โอกาสไม่ใช่เรื่องของการอุปถัมภ์เลย มันคนละเรื่องกัน มีรุ่นพี่ช่วยเราเพิ่มอีกคนก็เท่ากับเรามองเห็นช่องทางเพิ่มมากขึ้นอีกทางนั่นเองครับ
ยังไงคุณก็ต้องสอบเข้าทำงานด้วยตัวเอง เพียงแต่รุ่นพี่เป็นคนช่วยชี้ช่องทางให้เท่านั้นเองครับ ซึ่งบางคนอาจมองข้ามหรือไม่รู้ว่ามีงานนี้ๆเปิดสอบอยู่ ฯลฯ
การจะคิดอะไรต่อก็เป็นเรื่องที่ดี แต่ก็ควรมองเห็นถึงความเป็นไปได้ต่างๆด้วย จะได้ไม่คิดอะไรผิดๆ แล้วก็เอามาเหลาซ๊ะเป็นเรื่องที่น่าเชื่อถือกันเชียว ^^ ..
(ไอ้ที่คุณว่าก็เป็นสิ่งที่เป็นความจริง แต่แค่ส่วนหนึ่งไม่ใช่ทั้งหมดครับ อย่าเหมาอะไรมั่วๆครับ รถเมล์ชนคนตาย ก็ยุบทิ้งไปเลยใช่ไหมครับ คิดแก้ปัญหาแบบนี้พนักงานกวาดถนนก็คิดได้ครับ)

ตลกดีครับ โลกนี้มันไปถึงไหนแล้วคุณ สื่อเกี่ยวกับการหางานมีเยอะแยะครับ คอมพิวเตอร์ เว็บไซต์ รู้จักมั้ยฮะ?
หรือคุณจะบอกว่ารุ่นพี่คือสื่อเดียวที่คุณมีปัญญาหา ถ้าจะหางานทำจริง หน่วยงานที่ช่วยเหลือนักศึกษาในมหาวิทยาลัยในด้านนี้ก็มีอยู่แล้ว แถมยังช่วยได้ดีกว่าสิ่งที่เรียกว่า "รุ่นพี่" ซะอีก อย่ามาอ้างครับ ถึงรุ่นพี่จะเป็นทางช่วยที่เป็นตัวเลือกแต่มันสร้างผลกระทบในความเป็นไปได้กี่เปอร์เซ็นต์ หืม??? หรือถ้าไม่มีรุ่นพี่แนะนำคุณจะไม่มีงานทำอย่างนั้นเหรอ? อย่าสักแต่เถียงครับ ขอร้อง
การที่บุคคลทั่วไปไม่ทราบหรือมองข้ามว่ามีงานเปิดสอบ มันเป็นปัญหาขององค์กรที่ต้องพัฒนาการประชาสัมพันธ์ครับ ไม่ใช่ปัญหาของแรงงาน ในเมื่อองค์กรต้องการคนองค์กรก็ต้องมีการจัดการที่ดีเกี่ยวกับการประชาสัมพันธ์ครับ ไม่ใช่ให้แรงงานไปตามหาว่าที่ไหนเปิดรับคนแต่ยังไม่มีคนรู้บ้าง ถามหน่อยเถอะคิดได้ไงครับ :(

Hellraizer
22nd June 2013, 10:05

การที่จะมีคนแนะนำงานให้ ต้องยอมโดนว้ากใส่หน้า และต้องเชื่อฟังและเคารพโซตัสอย่างไร้ข้อกังขาใดๆเลยหรอครับ ?
ไม่รู้ดิ สำหรับผมจะรู้จักกับรุ่นพี่รุนน้อง ผมไม่ได้ใช้โซตัสเลยนะ แค่เรียนด้วยกัน ช่วยเหลือกัน เจอหน้ากันบ่อยๆ คุยแล้วถูกคอ แค่นี้ก็ซี้กันละ
ไม่มเคยบังคับรุ่นน้องให้มาไหว้เลย บางคนตบหัวกันเล่น จบมาตั้งนานยังทักกันอยู่ มันก็ดูเป้นมิตรภาพที่จริงใจดี

ว่าแต่สมมติรุ่นน้องจะไม่ยอมรับในสิ่งนั้น คุณจำเป็นต้องไปบังคับเขาทุกคนให้มาร่วมกิจกรรมที่ว่าด้วยหรือ
คุณเห็นว่านั่นคือสิ่งที่ดี โอเคบางคนอาจได้ใช้ประโยชน์ แต่บางคนก็ไม่เห็นประโยชน์ของสิ่งนั้น
หลายๆคนมองว่ามันไม่คุ้มเอาซะเลยกับการที่ต้องแลกเวลาอันมีค่าเพื่อให้มาเจออะไรแย่ๆ
ต่างคนต่างความคิด จะมาบังคับคนทั้งหมดให้ต้องมาร่วมกิจกรรมทั้งหมด แค่ด้วยคำว่าหวังดีมันดูตลกมาก
อะไรที่ไม่ดีก็ย่อมต้องโต้แย้งได้ซิครับ อย่างเช่นเอาเหล้าให้รุ่นน้องดื่ม(ผู้ชายก็เป็นเรื่องปกติ แต่ผู้หญิงนี่แย่มาก)เป็นต้นครับ
ส่วนการซ้อมเชียร์ถือว่าเป็นหนึ่งในกิจกรรมทางด้านกีฬา ทุกๆคนเขาก็ทำกันมา ถ้าคุณไม่ทำแล้วจะให้ใครทำ? (ไม่ต้องมีคนเชียร์ว่างั้น เอาสบายเข้าไว้..)
การว๊ากเป็นการทดสอบหลายอย่างน๊ะผมว่า(ผมก็โดน ทั้งที่อยายุมากกว่ารุ่นพี่ตั้ง 5 ปี) ดูว่าคุณมีการวางตัวยังไง มีความอดทนแค่ไหน ฯลฯ
เอาเข้าจริงๆแล้วรุ่นพี่เขาทำร้ายคุณจริงๆหรือเปล่าล่ะ(ถ้าทำแสดงว่าไอ้คนนั้นมันเฮิ้ย ว่ากันเป็นคนๆ คณะ สถาบัน ไป)
ไม่มีอะไรที่ดีหรือแย่ไปทั้งหมด ตรงจุดไหนไม่ดีก็แก้ตรงนั้นครับ หรือถ้ามีระบบไหนที่ดรกว่าก็เสนอเข้าสู่กระแสสังคมได้ครับ
เสื้อตัวเก่าไม่ดี คุณกำลังจะถอดทิ้ง แล้วไหนเสื้อตัวใหม่ที่ดีกว่าที่คุณกำลังจะใส่? (อย่าบอกน๊ะว่าไม่ใส่ เดินเปลือยๆ ตัวใครตัวมันกันไป)

Hellraizer
22nd June 2013, 10:07
ตลกดีครับ โลกนี้มันไปถึงไหนแล้วคุณ สื่อเกี่ยวกับการหางานมีเยอะแยะครับ คอมพิวเตอร์ เว็บไซต์ รู้จักมั้ยฮะ?
หรือคุณจะบอกว่ารุ่นพี่คือสื่อเดียวที่คุณมีปัญญาหา ถ้าจะหางานทำจริง หน่วยงานที่ช่วยเหลือนักศึกษาในมหาวิทยาลัยในด้านนี้ก็มีอยู่แล้ว แถมยังช่วยได้ดีกว่าสิ่งที่เรียกว่า "รุ่นพี่" ซะอีก อย่ามาอ้างครับ ถึงรุ่นพี่จะเป็นทางช่วยที่เป็นตัวเลือกแต่มันสร้างผลกระทบในความเป็นไปได้กี่เปอร์เซ็นต์ หืม??? หรือถ้าไม่มีรุ่นพี่แนะนำคุณจะไม่มีงานทำอย่างนั้นเหรอ? อย่าสักแต่เถียงครับ ขอร้อง
การที่บุคคลทั่วไปไม่ทราบหรือมองข้ามว่ามีงานเปิดสอบ มันเป็นปัญหาขององค์กรที่ต้องพัฒนาการประชาสัมพันธ์ครับ ไม่ใช่ปัญหาของแรงงาน ในเมื่อองค์กรต้องการคนองค์กรก็ต้องมีการจัดการที่ดีเกี่ยวกับการประชาสัมพันธ์ครับ ไม่ใช่ให้แรงงานไปตามหาว่าที่ไหนเปิดรับคนแต่ยังไม่มีคนรู้บ้าง ถามหน่อยเถอะคิดได้ไงครับ :(
ผมบอกตรงไหนเหรอครับว่า รุ่นพี่เป็นสิ่งเดียวในการหางาน? คิดไปเองหรือเปล่าครับ?
คุณไม่สนใจรุ่นพี่ของคุณ ก็อย่างที่บอกไปแล้ว เวลารุ่นพี่คุณเสนอ-แนะนำงานให้คุณ
คุณก็สวนกลับไปเลยว่า ผมไม่ง้อ ผมหางานทำเองได้ แมนๆกันไปครับ ^^ ..

goblin2536
22nd June 2013, 10:11
ผมเกลียดการรับน้องที่ สุด จนตอนนี้ผมเป็รุ่นพี่เอง ผมยังเบื่อเลย
ผม ปวส ต้องรับรวมกับ ป.ตรี พวกมันก็ นัดทุกวันเลิก 1 ทุ่มทุกวัน
ผมนี่สงสารน้องเลยรุ้เลยง่ารู้สึกยังไง
เรียนเสร็จเหนื่อย ๆแทนที่จะได้กลับบ้าน ต้องมาซ้อม หอย อะไรไม่รู้เยอะเยะ

22nd June 2013, 10:22
อะไรที่ไม่ดีก็ย่อมต้องโต้แย้งได้ซิครับ อย่างเช่นเอาเหล้าให้รุ่นน้องดื่ม(ผู้ชายก็เป็นเรื่องปกติ แต่ผู้หญิงนี่แย่มาก)เป็นต้นครับ
ส่วนการซ้อมเชียร์ถือว่าเป็นหนึ่งในกิจกรรมทางด้านกีฬา ทุกๆคนเขาก็ทำกันมา ถ้าคุณไม่ทำแล้วจะให้ใครทำ? (ไม่ต้องมีคนเชียร์ว่างั้น เอาสบายเข้าไว้..)
การว๊ากเป็นการทดสอบหลายอย่างน๊ะผมว่า(ผมก็โดน ทั้งที่อยายุมากกว่ารุ่นพี่ตั้ง 5 ปี) ดูว่าคุณมีการวางตัวยังไง มีความอดทนแค่ไหน ฯลฯ
เอาเข้าจริงๆแล้วรุ่นพี่เขาทำร้ายคุณจริงๆหรือเปล่าล่ะ(ถ้าทำแสดงว่าไอ้คนนั้นมันเฮิ้ย ว่ากันเป็นคนๆ คณะ สถาบัน ไป)
ไม่มีอะไรที่ดีหรือแย่ไปทั้งหมด ตรงจุดไหนไม่ดีก็แก้ตรงนั้นครับ หรือถ้ามีระบบไหนที่ดรกว่าก็เสนอเข้าสู่กระแสสังคมได้ครับ
เสื้อตัวเก่าไม่ดี คุณกำลังจะถอดทิ้ง แล้วไหนเสื้อตัวใหม่ที่ดีกว่าที่คุณกำลังจะใส่? (อย่าบอกน๊ะว่าไม่ใส่ เดินเปลือยๆ ตัวใครตัวมันกันไป)

หากคุณจะเปรียบโซตัสเป็นเสื้อ ถ้างั้นมหาลัยของประเทศพัฒนาแล้วน่าจะทั้งโลกรวมถึงมหาลัยเอกชนหล่ายๆแห่่งในไทย เค้าก็แก้ผ้ากันหมดละครับ
เผลอๆมีใครมาเสนอเสื้อนั่นให้ใส่เค้าคงกระทืบคนที่เอามาให้ด้วยซ้ำ เท่าที่ดู ก็เห็นพวกเค้าสุขสบายดี ไม่ได้เดือดร้อนอะไรกับการไม่ใส่เสื้อที่ว่า

22nd June 2013, 10:47
^
^
^

บอกตามตรง ที่ทำงานทุกวันนี้ ความกดดันจากการทำงานมันคนละเรื่องกับโซตัสเลยอ่ะครับ

โดนด่าเพราะทำผิดจริงหรือเพราะความเข้าใจผิดของคนรอบข้าง ไม่ใช่โดนด่าเพราะหัวหน้าเล่นละคร
เจอกับความยากลำบากหลากหลายเพราะสาเหตุหลายๆอย่าง แต่มั่นใจว่าไม่ใช่เพราะเพื่อนร่วมงาน หัวหน้า หรือลูกค้าอยากหาเรื่องเราเล่น
ได้ขึ้นเงินเดือนเพราะความพยายาม+โชค ไม่ใช่เพราะหลับหูหลับตาไหว้คนแก่กว่าหรือมีตำแหน่งสูงกว่า
รู้จักคนหลากหลายจากการทำความรุ้จัก ไม่ใช่จากการบังคับให้มารู้จัด
ทำงานกันเป็นทีมได้เพราะประสบการณ์จากการทำงานและการฝึกอบรม ไม่ใช่เพราะมีการละลายพฤติกรรมด้วยการว้ากในบริษัท
ฯลฯ

ก็ตามแต่จะคิด

ป.ล. ที่ทำงานผมมีหลายคนไม่ได้ผ่านโซตัสมา ก็ไม่เห็นว่าเขาจะไร้ความสามารถในการเข้าสังคมอะไรตรงไหน

Hellraizer
22nd June 2013, 10:49
หากคุณจะเปรียบโซตัสเป็นเสื้อ ถ้างั้นมหาลัยของประเทศพัฒนาแล้วน่าจะทั้งโลกรวมถึงมหาลัยเอกชนหล่ายๆแห่่งในไทย เค้าก็แก้ผ้ากันหมดละครับ
เผลอๆมีใครมาเสนอเสื้อนั่นให้ใส่เค้าคงกระทืบคนที่เอามาให้ด้วยซ้ำ เท่าที่ดู ก็เห็นพวกเค้าสุขสบายดี ไม่ได้เดือดร้อนอะไรกับการไม่ใส่เสื้อที่ว่า
พวกฝรั่งถึงต่างคนต่างอยู่ไงครับ พวกเขาถึงบอกว่าบ้านเราเป็นสังคมที่ดีไงครับ
พวกนายจ้างไม่ต้องการระบบนี้ เพื่อลดปัญหาการต่อต้าน ก่อหวอด ประท้วง ฯลฯ ไงครับ
(ถ้าคุณเกลียด "พอดีทางบ้านไม่เน้นเรื่องมารยาท" คนนี้แล้วล่ะก็.. ผรั่งมันเป็นกันแทบทุกคนครับ เอิ๊กๆๆ)

ระบบนี้เป็นระบบการฝึกให้คนอยู่ร่วมกันในสังคมระบบหนึ่ง รู้จักการวางตัว
เพราะในชีวิตจริงแล้ว ทุกๆคนมีตำแหน่งหน้าที่การงานไม่เท่ากัน การวางตัว ฯลฯ ก็ย่อมต้องต่างกัน
ถ้าคุณมั่นใจว่าสิ่งที่คุณคิดดีแล้ว ถึงที่สุดแล้ว ผมแนะนำให้คุณพูดกับรุ่นพี่-หัวหน้าของคุณไปเลย ว่าผมไม่นับถือ ฯลฯ
ไม่มีใครใครบังคับคุณได้ แต่คุณก็ต้องยอมรับผลที่เกิดขึ้นเองด้วย ไม่ต้องไปโทษใคร
เพราะคนอื่นๆเขาก็มีึสิทธิ์เช่นเดียวกันกับคุณ ขอให้คุณโชคดีกับความคิดของคุณครับ ^^ ..

Tohan-kun
22nd June 2013, 11:05
ระบบโซตัสก็เหมือนกับบททดสอบล่ะนะ ไม่มีใครชอบแต่มันช่วยสร้างคนที่โดนให้เข้ากับสังคมภายนอกได้ จริงอยู่ว่าไม่มีใครมาว้ากใส่คุณตอนเวลาทำงาน ไม่มีใครจะมาสั่งให้คุณร้องเชียร แต่สิ่งที่คุณจะเจอคือแรงกดดันแบบเงียบๆ หรือบางครั้งที่คุณจะโดนไล่ออกแบบไม่บอกกล่าวก่อน การรับน้องจะช่วยให้คุณรับได้ อย่างน้อยก็จะทำให้เราเดินต่อไปได้

ระบบนี้จะอยู่ได้ต้องขึ้นอยู่กับคน ขึ้นอยู่กับใจเหมือนกับการที่เราจะทำงานในบริษัท ถ้าเราไม่รักบริษัทก็ไม่มี่ความก้าวหน้า คุณอาจจะบอกว่าแค่ทำงานได้ดีก็พอแล้ว แต่นั่นคือเมื่อก่อน ตอนนี้หลายบริษัทต่างต้องการคนที่ทำกิจกรรมกันทั้งนั้น คนที่ทำได้แต่งานตอนนี้มันทำได้ทุกคนแล้ว แต่คนที่รวมมือกันทำงานโดยแม้ว่าเราจะไม่ชอบหน้าไอ้คนตรงเลยก็ตาม การรับน้องทำให้เราเข้าสังคมกับคนทุกประเภทได้ที่เราจะเจอในชีวิตการทำงานครับ

ส่วนเรื่องรุ่นพี่ คุณอาจจะมองว่าไม่มีค่า แต่ความจริงมันคือโอกาสที่เราจะได้ในการทำงาน การสมัครงานมันก็ส่งเหมือนกันทุกคน แต่ถ้ามีคนแนะนำโดยรุ่นพี่ที่ทำงานมันจะเป็นตัวช่วยในการให้เลื่อนขั้นได้เร็วขึ้น โอกาสในการที่บริษัทจะรับคุณเข้าทำงานก็มีมากกว่าคนอื่น(แบบนี้แทบไม่ต่างจากพวกใช้เส้นเลย แต่เส้นที่คุณมีได้มาจากความสามารถของตัวคุณเอง) นี่คือไม่มีประโยชน์?

ระบบโซตัสมันก็มีทั้งดีแล้วไม่ดี คุณจะเจอรุ่นพี่ที่ดีอยากจะสอนรุ่นน้องแล้วก็เจอรุ่นพี่ที่ไม่ตีอยากจะว้ากโหดๆอย่างเดียว(เหมือนกับสังคมภายนอกที่จะเจอเพื่อนร่วมงานที่ดีและเพื่อนร่วมงานที่แข่งกันกับเรา) คนที่เจอเรื่องแบบนี้แล้วก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย แต่ถ้าคุณปรับตัวให้เข้ากับระบบนี้ได้คุณก็มีข้อได้เปรียบมากกว่าคนหลายๆคน

แต่คนที่ไม่ชอบหรือเกลียดระบบนี้มันก็พูดให้เปลี่ยนใจกันง่ายๆไม่ได้หรอกเนอะ

22nd June 2013, 11:12
พวกฝรั่งถึงต่างคนต่างอยู่ไงครับ พวกเขาถึงบอกว่าบ้านเราเป็นสังคมที่ดีไงครับ
พวกนายจ้างไม่ต้องการระบบนี้ เพื่อลดปัญหาการต่อต้าน ก่อหวอด ประท้วง ฯลฯ ไงครับ
(ถ้าคุณเกลียด "พอดีทางบ้านไม่เน้นเรื่องมารยาท" คนนี้แล้วล่ะก็.. ผรั่งมันเป็นกันแทบทุกคนครับ เอิ๊กๆๆ)

ระบบนี้เป็นระบบการฝึกให้คนอยู่ร่วมกันในสังคมระบบหนึ่ง รู้จักการวางตัว
เพราะในชีวิตจริงแล้ว ทุกๆคนมีตำแหน่งหน้าที่การงานไม่เท่ากัน การวางตัว ฯลฯ ก็ย่อมต้องต่างกัน
ถ้าคุณมั่นใจว่าสิ่งที่คุณคิดดีแล้ว ถึงที่สุดแล้ว ผมแนะนำให้คุณพูดกับรุ่นพี่-หัวหน้าของคุณไปเลย ว่าผมไม่นับถือ ฯลฯ
ไม่มีใครใครบังคับคุณได้ แต่คุณก็ต้องยอมรับผลที่เกิดขึ้นเองด้วย ไม่ต้องไปโทษใคร
เพราะคนอื่นๆเขาก็มีึสิทธิ์เช่นเดียวกันกับคุณ ขอให้คุณโชคดีกับความคิดของคุณครับ ^^ ..

นอกประเด็นแล้ว ผมไม่ได้บอกซักคำว่าผมไม่เคารพหัวหน้า เอาตรงไหนมาพูด ไปอ่านโพสของผมดีๆก่อน
ผมว่าผมแยกชัดตั้งแต่โพสแรกแล้วนะ ว่ารุ่นพี่กับหัวหน้ามันคนละอย่างกัน การทำงานกับการโดนว้ากมันคนละอย่างกัน
ที่ต้องพูดเพราะคนที่สนับสนุนโซตัสมักจะพยายามโยงสองสิ่งนี้ให้เป็นสิ่งเดียวกัน ซึ่งที่จริงมันไม่ได้ใกล้เคียงกันเลย
สิ่งที่ผมตั้งคำถามคือ... การไหว้รุ่นพี่รัวๆ โดนว้ากรัวๆ มันจะช่วยให้ให้คนทำงานเก่งขึ้นจริงรึเปล่าต้่างหาก

ว่าแต่มีฝรั่งที่ชื่นชมระบบสังคมการทำงานแบบบ้านเราด้วยหรอ ขออ้างอิงด้วยครับ
(แบบที่ชื่นชมเส้นสาย ชื่นชมการแบงพรรคแบ่งพวก ชื่นชมโซตัสของบ้านเรา ชื่นชมการอลุมอล่วย อะไรก็ได้)
ไม่เอาความเชื่อที่ว่าประเทศไทยแม้ไม่พัฒนาด้านวัตถุแต่เจริญด้านจิตใจนะครับ

clean1447
22nd June 2013, 11:15
นอกประเด็นแล้ว ผมไม่ได้บอกซักคำว่าผมไม่เคารพหัวหน้า เอาตรงไหนมาพูด ไปอ่านโพสของผมดีๆก่อน
ผมว่าผมแยกชัดตั้งแต่โพสแรกแล้วนะ ว่ารุ่นพี่กับหัวหน้ามันคนละอย่างกัน การทำงานกับการโดนว้ากมันคนละอย่างกัน
ที่ต้องพูดเพราะคนที่สนับสนุนโซตัสมักจะพยายามโยงสองสิ่งนี้ให้เป็นสิ่งเดียวกัน ซึ่งที่จริงมันไม่ได้ใกล้เคียงกันเลย
สิ่งที่ผมตั้งคำถามคือ... การไหว้รุ่นพี่รัวๆ โดนว้ากรัวๆ มันจะช่วยให้ให้คนทำงานเก่งขึ้นจริงรึเปล่าต้่างหาก

ว่าแต่มีฝรั่งที่ชื่นชมระบบสังคมการทำงานแบบบ้านเราด้วยหรอ ขออ้างอิงด้วยครับ
(แบบที่ชื่นชมเส้นสาย ชื่นชมการแบงพรรคแบ่งพวก ชื่นชมโซตัสของบ้านเรา ชื่นชมการอลุมอล่วย อะไรก็ได้)
ไม่เอาความเชื่อที่ว่าประเทศไทยแม้ไม่พัฒนาด้านวัตถุแต่เจริญด้านจิตใจนะครับ

หน้าไหว้ หลังหลอก หน้าไหว้ หลังหลอก ต่อหน้าอาจารย์รุ่นพี่ไม่กล้าทำขนาดนี้หรอก ยิ่งมีคนต่างประเทศมาอยู่ในเหตุการณ์ ยิ่งจัดฉากใหญ่

kurolykan
22nd June 2013, 11:18
การที่จะเคารพ หรือทำให้รุ่นน้องรุ่นพี่สนิทกัน จำเป็นต้องมีระบบ Sotus หรอ

- ถ้าอยากให้รุ่นน้องรุ่นพี่สนิทกันก็จัดกิจกรรมดีๆที่ "ทำร่วมกันจริงๆ" ขึ้นมาสิ การร่วมงานกันนี้แหละสร้างความสัมพันธ์ได้ แต่ถ้าคนเอาแต่ตัวเองก็จะกลายเป็นดาบ 2 คม จะกลายเป็นการทำลายความสัมพันธ์ทันที อันนี้มันอยุ่ที่ตัวคน

- ผมไม่เข้าใจว่าไอการมาตะโกนด่าใส่รุ่นน้อง ทั้งๆ ที่เขาก็รู้อยู่แล้วว่า ไม่ว่าเขาจะทำจะตอบยังไง มันก็จะโดนสวนกลับมาอยู่ด้วยเสียงตะโกนตลอด แรกๆก็โกรธกัน หลังๆ ทำใจเพราะคิดว่าปัญญาอ่อน จะเป็นจิตวิทยาอะไรก็ช่างผมเห็นแล้วขำมากกว่า ข้อนี้ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ไม่พอใจระบบก็เพราะเหตุนี้

- จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัว ไอการที่ให้เพื่อนรับผิดชอบกับความผิดของเพื่อน รับผิดชอบกันเป็นหมู่คณะ มันก็เป็นวิธีการที่ใช้ได้ในระดับหนึ่งแต่ไม่ทุกเวลา ทุกสถานการณ์ คนใช้ระบบนี้ก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรสักแต่ใช้ จนบางครั้งทำให้เกิดรอยร้าวกันเองในระหว่างเพื่อนด้วยกันก็เคยเกิดขึ้นมาแล้วหลายครั้ง

- คนที่แอนตี้โซตัส คำถามที่จะถูกถามกลับบ่อยที่สุดคือ ยังทนแรงกดดันแค่นี้ไม่ได้ แล้วไปทำงานจะทำอะไรได้ ผมอยากจะบอกว่าไอระบบบ้าๆทั้งหลายทั้งแหล่ที่เป็นด้านลบของระบบ Sotus มันเทียบไม่ได้หรอกกับสิ่งที่ระยำจริงๆในการทำงานน่ะ มันเป็นอาการรำคาญความไม่สมเหตุสมผลของ Sotus มากกว่า เหมือนยุงกัดนั้นแหละ ไม่เจ็บเท่าไร แต่ขอโทษเหอะ โคตรน่ารำคาญเลย ในหลายๆอย่าง

ไม่ต้องมาสอนเรื่องชีวิตการทำงานหรอก แต่ละทางที่คนเดินมันต่างกันเป็น ล้านๆ แบบ คุณเป็นรุ่นพี่ไม่ได้แปลว่าคุณจะก้าวหน้ากว่ารุ่นน้อง และแค่รุ่นน้องให้ความเคารพแก่รุ่นพี่เล่นหัวก็ให้ดูกาลเทสะ ความสนิทจริงๆกับรุ่นพี่รุ่นน้องน่ะ มันเกิดจากการพบปะพูดคุยกัน ทั่วไปเท่านั้นก็พอ ไม่จำเป็นต้องมี Sotus หรอก แค่คิดกิจกรรมที่ทำร่วมกันแค่นั้นก็พอ

และสุดท้าย รุ่นพี่รุ่นน้องจำเป็นต้องสนิทกันทุกคนไหม ผมตอบว่าไม่ แม้แต่เพื่อนคุณยังเลือกคบเลย แล้วกับรุ่นพี่ รุ่นน้องล่ะ จะเลือกคบไม่ได้หรอ ที่ว่าคบนี้คือคบจริงๆ ไม่ใช่แค่ระดับคนรู้จักนะ

Hellraizer
22nd June 2013, 11:19

รุ่นพี่ไม่มีผลประโยชน์อะไรกับคุณ คุณก็เลยไม่อยากทำอะไรที่เขาสั่งให้ทำ..
หัวหน้ามีผลประโยชน์ให้กับคุณ คุณก็เลยทำ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ? (เท่าที่คุณโพสเอาไว้น๊ะ)
ยังไงคุณช่วยลองเอาโพสนี้-กระทู้นี้ไปให้หัวหน้าของคุณช่วยตัดสินให้ก็ได้ครับ ^^ ..

ปล. ไอเรื่องระบบเส้นสายนี่ยังไงก็ไม่ใช่ระบบโซตัสครับ (ผมก็โพสอธิบายไปแล้ว คุณยังไม่ได้โต้แย้งผมกลับเลยด้วยซ้ำครับ) ^^ ..

Dumdok
22nd June 2013, 11:39
ส่วนตัวผมว่านะ มันก็ไม่ได้เสียหายอะไรนะ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่อยู่ในระบบนี้กลับรู้สึกว่าระบบนี้ทำให้คนในรุ่นรักกันด้วยซ้ำ บางทีก็ต้องเสียสละเพื่อส่วนรวมบ้างไม่ตายหรอก รุ่นพี่เค้าบอกมา

22nd June 2013, 11:47
รุ่นพี่ไม่มีผลประโยชน์อะไรกับคุณ คุณก็เลยไม่อยากทำอะไรที่เขาสั่งให้ทำ..
หัวหน้ามีผลประโยชน์ให้กับคุณ คุณก็เลยทำ ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ? (เท่าที่คุณโพสเอาไว้น๊ะ)
ยังไงคุณช่วยลองเอาโพสนี้-กระทู้นี้ไปให้หัวหน้าของคุณช่วยตัดสินให้ก็ได้ครับ ^^ ..

ปล. ไอเรื่องระบบเส้นสายนี่ยังไงก็ไม่ใช่ระบบโซตัสครับ (ผมก็โพสอธิบายไปแล้ว คุณยังไม่ได้โต้แย้งผมกลับเลยด้วยซ้ำครับ) ^^ ..

ใช่ ถูก ถ้าผมไม่ได้อะไรจากบริษัท ไม่ได้อะไรจากCEO ไม่ได้อะไรจากหัวหน้าแล้วจะมาทำงานที่นี่ทำไม เวลาตอบสัมภาษณ์ก็ตอบแบบนี้แหละ
มันต้องแจกจแงเหตุผลให้ได้มาว่าคิดว่าเราจะได้อะไรจากที่นี่ ไม่ได้เข้ามาเพราะพลังรุ่นพี่
อย่าคิดว่าบอกหัวหน้าว่า"ผมไม่หวังอะไรจากท่านเลยครับ"แล้วเค้าจะชอบนะ
พวกตอบสร้างภาพว่าจะมาให้ประโยชน์กับบ.อย่างเดียวไม่เอาอะไรไปเลย พวกนี้โดนคัดออกก่อนใครบอกไว้ก่อน เพราะเป็นไปไม่ได้ และแสดงให้เห็นว่าคนๆนั้นไม่มีพัฒนาการในตนเอง

เจ้าของบริษัทassignผมมาทำงานใต้บังคับบัญชาของหัวหน้า ดังนั้นการทำงานให้หัวหน้าคือหน้าที่ และเมื่อทำตามหน้าที่ก็จะได้รบรับผลตอบแทน = win-win
มหาลัยรุ่นพี่สมัครมาเรียนหนังสือ รุ่นน้องสมัครมาเรียนหนังสือ = สิทธิในการบังคับบัญชาและละเมิดกฎหมายอยู่ที่ไหน?

Hellraizer
22nd June 2013, 12:01
ใช่ ถูก ถ้าผมไม่ได้อะไรจากบริษัท ไม่ได้อะไรจากCEO ไม่ได้อะไรจากหัวหน้าแล้วจะมาทำงานที่นี่ทำไม เวลาตอบสัมภาษณ์ก็ตอบแบบนี้แหละ
มันต้องแจกจแงเหตุผลให้ได้มาว่าคิดว่าเราจะได้อะไรจากที่นี่ ไม่ได้เข้ามาเพราะพลังรุ่นพี่
อย่าคิดว่าบอกหัวหน้าว่า"ผมไม่หวังอะไรจากท่านเลยครับ"แล้วเค้าจะชอบนะ
พวกตอบสร้างภาพว่าจะมาให้ประโยชน์กับบ.อย่างเดียวไม่เอาอะไรไปเลย พวกนี้โดนคัดออกก่อนใครบอกไว้ก่อน เพราะเป็นไปไม่ได้ และแสดงให้เห็นว่าคนๆนั้นไม่มีพัฒนาการในตนเอง

เจ้าของบริษัทassignผมมาทำงานใต้บังคับบัญชาของหัวหน้า ดังนั้นการทำงานให้หัวหน้าคือหน้าที่ และเมื่อทำตามหน้าที่ก็จะได้รบรับผลตอบแทน = win-win
มหาลัยรุ่นพี่สมัครมาเรียนหนังสือ รุ่นน้องสมัครมาเรียนหนังสือ = สิทธิในการบังคับบัญชาและละเมิดกฎหมายอยู่ที่ไหน?
คนเราน่ะไม่ได้ทำอะไรเพื่อผลประโยชน์เพียงอย่างเดียวหรอกครับ คนที่ทำเพื่อคนอื่นโดยไม่หวังอะไรด้วยก็มีครับ (ที่เขาเรียกกันว่าคนดีน่ะครับ) ..
สำหรับคุณ ถ้าไม่ใช่งานของคุณ คุณก็จะไม่ช่วยอะไรใคร(ตามเหตุผล-แนวคิดที่คุณตอบไว้) คุณก็แมนดีที่กล้ายอมรับ แต่ไม่ใช่ทุกคนหรอกน๊ะครับที่เป็นแบบนี้..

22nd June 2013, 12:03
แล้วผมพูดหรอว่า"เพียงอย่างเดียว"

Hellraizer
22nd June 2013, 12:10
แล้วผมพูดหรอว่า"เพียงอย่างเดียว"
คุณกำลังจะบอกว่า การซ้อมเชียร์ ฯลฯ ไม่ได้ผลประโยชน์อะไร ระบบนี้ไม่ได้ผลประโยชน์อะไร ไม่ใช่เหรอครับ?..
ไปทำอะไรที่ได้ผลประโยชน์ดีกว่า อะไรที่ไม่ได้ก็ไม่ทำ ไม่ใช่เหรอครับ? ผมกำลังงงกับแนวคิดของคุณอยู่น่ะครับ ^^" ..
ผมเอาแนวคิดของคุณมาคิดก็จะได้คำตอบตามที่สรุป แล้วไม่ถูกเหรอครับ?..

22nd June 2013, 12:24
ผมบอกหรอว่าอะไรที่ไม่ได้ประโยชน์ก็ไม่ทำ อันนี้คุณตีความเองละ

เอามาให้อ่านใหม่ จับใจความให้ดีว่าผมกำลังพูดถึง "ผลประโยชน์" หรือ "หน้าที่และความรับผิดชอบ"

ถึงกระนั้นเดี๋ยวก็จะตีความว่าต้องทำตามหน้าที่เท่านั้นอีก
ดักคอไว้ก่อนเลยว่า ในเมื่อคุณถามว่าเหตุใดถึงไม่ควรบูชาโซตัส ผมจึงแย้งด้วยเหตุผลทางด้านหน้าที่และความรับผิดชอบเท่านั้น
การที่ไม่ทำ A เพราะมี B ไม่ได้หมายความว่าถ้าไม่มี B จะต้องทำ A หลักตรรกะพื้นฐาน

Hellraizer
22nd June 2013, 12:36
ผมบอกหรอว่าอะไรที่ไม่ได้ประโยชน์ก็ไม่ทำ อันนี้คุณตีความเองละ

เอามาให้อ่านใหม่ จับใจความให้ดีว่าผมกำลังพูดถึง "ผลประโยชน์" หรือ "หน้าที่และความรับผิดชอบ"

ถึงกระนั้นเดี๋ยวก็จะตีความว่าต้องทำตามหน้าที่เท่านั้นอีก
ดักคอไว้ก่อนเลยว่า ในเมื่อคุณถามว่าเหตุใดถึงไม่ควรบูชาโซตัส ผมจึงแย้งด้วยเหตุผลทางด้านหน้าที่และความรับผิดชอบเท่านั้น
การที่ไม่ทำ A เพราะมี B ไม่ได้หมายความว่าถ้าไม่มี B จะต้องทำ A หลักตรรกะพื้นฐาน
เอ้า.. ผมเปลี่ยนให้ใหม่ก็ได้น๊ะ ถ้าคุณยังดิ้นเล่นคำไปได้ก็น๊ะ..

คุณกำลังจะบอกว่า การซ้อมเชียร์ ฯลฯ ไม่ใช่หน้าที่อะไร ระบบนี้ไม่ได้อะไร ไม่ใช่เหรอครับ?..
ไปทำอะไรที่เป็นหน้าที่ดีกว่า อะไรที่ไม่ใช่หน้าที่ก็ไม่ทำ ไม่ใช่เหรอครับ?..
แล้วจะให้เข้าใจยังไงดีครับ? คุณกำลังจะบอกว่าอะไรครับ?..

ทำตามหน้าที่ด้วย ไม่ทำตามหน้าที่ด้วย แล้วมันสอดคล้องกับแนวคิดของคุณตรงไหนครับ?
ขนาดซ้อมเชียร์ ฯลฯ ยังไม่ทำเลย เพราะไม่ใช่หน้าที่ แล้วอย่างอื่นจะทำเหรอ ถ้าไม่ใช่หน้าที่?
ผมคิดอะไรผิดไปเหรอครับ? ผมใช้คำว่าหน้าที่แทนคำว่าผลประโยชน์ช่วยให้ดูดีขึ้นแล้วน๊ะครับเนี่ย ^^ ..

Zixtysix
22nd June 2013, 12:38
เออ ผมว่าคุยกันเรื่องนี้มันไม่มีวันจบหรอกครับ เพราะ "มนุษย์เป็นสัตว์รู้จักใช้เหตุผล" ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเองที่ต่างกัน

ส่วนตัวผมอยากจะถามทุกคนนะครับที่เข้ามาต่อต้าน SOTUS ว่าไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้
ผมขอถามก่อนล่ะกันว่าก่อนที่พวกรุ่นพี่จะให้เข้าระบบรุ่นพี่ได้ถามพวกคุณไหมครับว่า " มีใครไม่ต้องการเข้าระบบไหม "
ของมหาวิทยาลัยผมถามนะครับ นั้นก็หมายความว่าคุณเลือกใช้ระบบเอง ใช่ไหมล่ะครับ
ลองคิดดูล่ะกันครับ

22nd June 2013, 12:41
เอ้า.. ผมเปลี่ยนให้ใหม่ก็ได้น๊ะ ถ้าคุณยังดิ้นเล่นคำไปได้ก็น๊ะ..

คุณกำลังจะบอกว่า การซ้อมเชียร์ ฯลฯ ไม่ใช่หน้าที่อะไร ระบบนี้ไม่ได้อะไร ไม่ใช่เหรอครับ?..
ไปทำอะไรที่เป็นหน้าที่ดีกว่า อะไรที่ไม่ใช่หน้าที่ก็ไม่ทำ ไม่ใช่เหรอครับ?..
แล้วจะให้เข้าใจยังไงดีครับ? คุณกำลังจะบอกว่าอะไรครับ?..

ทำตามหน้าที่ด้วย ไม่ทำตามหน้าที่ด้วย แล้วมันสอดคล้องกับแนวคิดของคุณตรงไหนครับ?
ขนาดซ้อมเชียร์ ฯลฯ ยังไม่ทำเลย เพราะไม่ใช่หน้าที่ แล้วอย่างอื่นจะทำเหรอ ถ้าไม่ใช่หน้าที่?
ผมคิดอะไรผิดไปเหรอครับ? ผมใช้คำว่าหน้าที่แทนคำว่าผลประโยชน์ช่วยให้ดูดีขึ้นแล้วน๊ะครับเนี่ย ^^ ..

การที่ไม่ทำ A เพราะมี B ไม่ได้หมายความว่าถ้าไม่มี B จะต้องทำ A

ตรรกะแนวๆเดียวกับถ้าลืมยางลบมาโรงเรียน1ครั้ง แล้วมีคนมาบอกว่า อนาคตจะลืมรายงานส่งอาจารย์ มีงานทำก็ลืมเช็คบัญชีขาดทุนสิบล้าน สุดท้ายลืมว่าตัวเองเป็นใคร
เอามาเทียบซื่อๆแบบนั้นได้ที่ไหนกัน

เอาเป็นว่าตามแต่จะคิดเลยละกัน ผมโพสสิ่งที่สมควรโพสไว้หมดละ เด๊่ยวเขาจะหาว่าสแปมกระทู้

Hellraizer
22nd June 2013, 12:47
การที่ไม่ทำ A เพราะมี B ไม่ได้หมายความว่าถ้าไม่มี B จะต้องทำ A
ยอมรับแนวคิดของตัวคุณเองเถอะครับ จะมาบอกว่า..
ทำตามหน้าที่ด้วย ช่วยงานคนอื่นด้วย แล้วมันสอดคล้องกับแนวคิดของคุณตรงไหนครับ?
นี่ต่างหากตรรกะที่คุณได้ตอบเอาไว้ คุณลองเอา A B ไปแทนค่าในคำตอบที่คุณตอบๆเอาไว้ซิครับ ^^ ..

matsushiro
22nd June 2013, 16:39
แล้วในโลกของการทำงาน จะมีใครมากักขัง มาว๊าก บ้างครับ จะมีใครมาบอกให้แต่งตัวตามนุ้นตามนี้ ทุกๆๆก้ต้องมีกฏและข้อห้าม ซึ่งทุกคนก้ควรจะเคารพ เพื่อที่จะอยุ่กับคนอื่นได้

แต่ระบบโซตัสคืออะไรครับ ว๊าก ด่ากักขังหนวงเนี่ยว บังคับ พุดจาไม่ดี ใช่ป่ะ

เหมือนกับจะหลอนนะครับ คห.นี้ เขาไม่ได้ตามคุณไปจนถึงคุณขี้คุณเยี่ยวคุณไปเที่ยว หรือตามคุณไปทั้งชีวิตหรอกนะครับ แหม่ ถ้าจะช่วยเสียสละเวลามาเข้าร่วมกิจกรรมสักนิดนี่เบียดเบียนเวลาทั้งชีวิตของพวกคุณเลยหรอครับ

จริงอยู่ที่โลกของการทำงานสิ่งที่คล้ายๆกับกังขังก็คือเวลาเข้างานกับเลิกงานนั่นแหละครับ จริงอยู่ที่ไม่มีใครมาว๊าก แต่ลองคิดในอีกมุมมองหนึ่งนะครับ มหาลัยทุกมหาลัยสอนออกมาคุณภาพ นศ.ไม่เท่ากันครับ ซึ่งไม่รู้ว่าเจ้านายคุณ เขาอยากได้งานออกมาตรงตามที่เขาต้องการไหม

คิดต่อนะครับ

ลูกจ้างหรือพนักงานบริษัท เขาต้องจ่ายเงินเดือนให้กับคุณ แล้วถ้างานได้ออกมาไม่ตรงตามต้องการคุณจะต้องเจออะไร ความกดดันจากงานที่ทำกับเจ้านายอีก อย่างที่เขาว่ากันว่า "ทะเลาะกับเมียเสียสุขภาพจิตร ทะเลาะกับเจ้านายสิ เสียชีวิตเลยทีเดียว"

M4A1Predator
22nd June 2013, 19:22
Soตง Sotus ไรครับ ไร้สาระ ผมก็เข้ามหาลัยครัย แต่ยังไม่เจอ

เอาเวลาทำเรื่องงี่เง่ามาติวให้น้องมาคุยกันดีๆแค่นี้น้องก็เคารพละครับ ปัญญาชนนะครับฃ

แล้วรุ่นพี่ที่บอกทน sotus ไม่ได้แล้วจะทำงานได้ไง รุ่นพี่แม่มเคยทำงานจริงจังปะครับ เอาตัวเองให้รอดก่อนดีกว่าครับ

exodus
23rd June 2013, 18:40
เหมือนกับจะหลอนนะครับ คห.นี้ เขาไม่ได้ตามคุณไปจนถึงคุณขี้คุณเยี่ยวคุณไปเที่ยว หรือตามคุณไปทั้งชีวิตหรอกนะครับ แหม่ ถ้าจะช่วยเสียสละเวลามาเข้าร่วมกิจกรรมสักนิดนี่เบียดเบียนเวลาทั้งชีวิตของพวกคุณเลยหรอครับ

แล้วเอาเวลาไปอ่านหนังสือ ไปอยู่กับครอบครัวไม่ดีกว่าเหรอครับ?
ประเด็นคือ เรื่องการให้คุณค่าในแต่ละการกระทำมันเป็นเรื่อง "ปัจเจก"
แต่ที่นี้ว่าคนเรามันจะเอาแนวคิดทางด้านการให้คุณค่าของตนเองไปกำหนดคนอื่นว่า "***ต้องคิดเหมือนกรู" เนี่ย มันไม่ตลกไปหน่อยเหรอครับ
ใครอยากรับก็รับ ใครเห็นว่ามีคุณค่าก็เห็น แต่สำหรับคนที่ไม่เห็น เขาก็มีสิทธิที่จะมองแบบนั้นได้ มันไม่ได้กำหนดไว้ในประมวลกฏหมายหรือพระราชบัญญัติใดๆนี่ครับที่ว่านักศึกษาต้องรับน้อง
ที่นี่ไม่ใช่เกาหลีเหนือที่จำเป็นจะต้องไม่เห็นต่างกับท่านผู้นำนี่ครับ

BoonTew
23rd June 2013, 20:06
เหอะๆ มีแต่คนบ้ารู้ :o

ถ้าเราแสดงความเห็นไปแล้ว ไม่จำเป็นต้องให้ทุกคนมาเห็นด้วยก็ได้นะ

ถือว่าใช้สิทธิเสรีภาพในการแสดงความเห็น ไม่ต้องตั้งแง่กับคนที่ไม่เห็นด้วยหรอก ไม่งั้นเถียงกันไม่จบ หลังๆนี่เถียงเอาชนะกันทั้งนั้นเลย

liger0000
23rd June 2013, 21:03
ประเพณีทุกอย่างมันต้องมีเหตุผลขอลการดำรงอยู่ของสิ่งนั้นคับ ประเพณีอะไรที่มันไร้เหตุผล ไม่สนุกแถมเสียสุขภาพจิต สุดท้ายมันก็ต้องหายไป

ปล.รับน้องเรื่องแขวนป้ายนี้ผมก็ตลกอยู่นะเหมือนพวกโดนแขวนป้ายประจานยังไงก็ไม่รู้

raffaella
23rd June 2013, 21:53
ผมเองก็ผ่านมาละบอกตรงๆในความรู้สึกของผมว่ามันเป็นอะไรที่ไร้สาระมาก ส่วนประโยชน์ของระบบนี้มันก็มีแต่น้อยนิดเทียบกับผลเสียแล้วมันไม่คุ้มที่จะใช้หรอก การที่จะยกเลิกนั้นมันก็ยากเพราะทำมารุ่นสู่รุ่นจะกลายเป็นธรรมเนียมไป แต่ก็ไม่แน่เสมอไปว่าลบระบบนี้ออกไปไม่ได้ เพราะเด็กสมัยนี้คิดเองเป็นเริ่มกล้าที่จะแสดงพลังด้านความคิดและเหตุผลที่มากกว่า พอเด็กเริ่มแสดงความคิดเห็นต่างๆมากเท่าไหร่พวกที่ยอมรับไม่ได้ก็จะงัดสำนวนเด็ดอันแสนจะสวยหรูออกไป ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามีอะไรบ้างไม่แน่สมัยนี้อาจมีเพิ่มแต่จากที่เห็นๆก็เหมือนเดิมที่ใช้ๆกัน แล้วก็อีกส่วนนึงที่สำคัญสำหรับสำนวนเด็ดที่ว่า ถ้าแค่นี้รับไม่ได้จบออกไปทำงานจะทนได้ยังไงกัน อันนี้คงพูดได้ว่าคงไม่มีหัวหน้า ceo ที่ไหนเค้าตะคอกพูดจารุนแรงให้เปลืองแรงหรอกเค้าก็แค่ตักเตือน 2 3 ครั้งถ้าไม่หายคุณก็แค่ได้หางานใหม่แค่นั้นเอง คนจบมามีตั้งเท่าไหร่ตำแหน่งงานรับเท่าไหร่เค้าหาได้สบายๆไม่ต้องมาเสียเวลาเปลืองแรงไปตะโกนด่าทอลูกน้องหรอก

firemanza
24th June 2013, 02:23
ทะเลาะกันเรื่องแค่นี้หรอครับ.. :)

Artificial
24th June 2013, 20:54
ทะเลาะกันเรื่องแค่นี้หรอครับ.. :)

คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้บ้างหรอครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรนะครับ
คือจากที่อ่านผมก็เห็น หลายคนโต้แย้งกันอยู่ในกระทู้นี้ กล่าวทั้งในเรื่องการปฏิบัติ คำสั่งต่างๆ
กล่าวถึงเรื่องอนาคตในอาชีพการงาน (ถ้าเป็นแบบนี้ผมก็มองว่ามันเป็นระบบอุปถัมภ์นะครับ)
กล่าวในภาพรวมของตัว sotus ว่าเป็นอย่างไร

ผมไม่อยากจะเรียกว่าทะเลาะนะครับ ผมอยากจะเรียกว่ามาถกเถียง โต้แย้งกันเฉยๆ มันเป็นสิทธิ์อันพึงมีอยู่แล้วนะครับ
โดยที่แต่ละบุคคลก็นำเหตุผล ประสบการณ์ที่พบ ความคิดส่วนตัว แสดงเป็นความคิดเห็นออกมา
ความคิดของผมก็คือ Freedom of expression and speech มีการวิพากษ์วิจารณ์ได้ โต้แย้งได้ มี Critical thinking
เพราะคนที่อยู่ใน sotus ก็เป็นนักศึกษา มีวุฒิภาวะกันแล้ว ตัวผมก็ไม่ได้ไปอยู่ในส่วนนั้นหรอกนะครับ
ผมก็ยึดตาม UDHR : Article 19 น่ะครับ