PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พระเดี๋ยวนี้ ไม่น่านับถือ(หวะ)

banksakito
20th June 2013, 20:53
หน้าโรงเรียนผม.. ทุกวันจะมีพระมายืนรอโยมๆมาตักบาตร ซึ่งในความคิดผม "****!!! พระเชี่ยไรมายืนแบบนี้วะ เป็นขอทานรึยังไง !! ต้องเดินตักบาตรดิวะ เกิดอะไรขึ้นกับศาสนาพุทธในประเทศไทย ..ในโทรทัศน์ พระก็ขี่เจ๊ด ถือหลุยส์ ****!! พระเชี่ยๆอย่างนี้ทำไมต้องนับถือไหว้มัน" อีกเรื่องหนึ่ง โรวเรียนผมอาศัยพื้นที่วัดขอไม่เอ่ยชื่อนะอยู่ในกทม.แหละ วันที่ผมจะไปเปิดกล่องเพื่อนำเงินไปทำกิจกรรมแคสไปบำรุงรักษาโรงเรียนต่างจังหวัด ผมเลยไปขอพระที่นั่งคอยสวดมนต์และทำพิธีห่าไรไม่รู้ แต่ต้องจ่ายตังด้วย แล้วผมก็ได้คำตอบกลับมาว่า "ไม่ได้ มันไม่ใช่ที่ที่ไว้บริจาคเงิน" เอ่าเชี่ย!! แล้วที่มุงทำอยู่ไม่ใช่ไว้บริจาคเหรอ แถมทำพิธีหลอกๆแล้วต้องจ่ายตังอีก พระัหรืออาชญากรกันแน่วะ! ผมเลยไปหาพระอาจารย์ในวัดเดิมนี่แหละแต่สอนผมที่โรงรียนอยู่ว่าทำไม..ฝากวางไม่ได้เหรอครับ คำตอบคือ พระอาจารย์ผมบอกว่า อย่าไปฟัง ทำไมจะไม่ได้ เจ้าอาวาสก็ไม่ใช่ ตัวเองก็หากินกับญาติโยม มา..พระอาจารย์เคลียร์ให้ ก็เลยได้วาง :( พระสมัยนี้..แย่นะ

babymaster
20th June 2013, 20:56
เห็นในข่าวก็เกินไป พระมีเฮลิคอปเตอร์ส่วนตัว

oat_hohoho
20th June 2013, 20:59
อย่างว่าแหละครับยุคนี้คนเราจิตใจเสื่อมลงมากๆ พระถือเป็นอาชีพของใครหลายๆคน ใครอยากสบายมีเงินใช้ไม่ต้องทำงาน ก็บวชเป็นพระ พระดีๆที่น่านับถือมีเยอะครับ แต่คนที่อาศัยผ้าเหลืองบังหน้าหาประโยชน์ใส่ตัวก็เยอะเหมือนกัน

Lagger
20th June 2013, 20:59
คุณรู้ได้ยังไงครับว่าพระเดี๋ยวนี้ไม่น่านับถือ ตัววัดว่าพระสมัยนี้เป็นยังไงไม่ใช่แค่โรงเรียนคุณหรือพระวิตองเครื่องบินเจ๊ตอะไรนั้นครับ ขอร้องหล่ะ อย่าเหมารวมได้ไหม?

maxk4255k
20th June 2013, 21:00
อาชีพพระส่วนใหญ่รวยๆกันทั้งนั้นแหละครับ

//มองความเป็นจริง...

tff007
20th June 2013, 21:03
https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=bTJM4wGE308

ฝรั่งเอาไปล้อแล้วอะ

(แปลไทย)

http://www.youtube.com/watch?v=e1SJF9izoEk&feature=share

ballba
20th June 2013, 21:06
ผมเจอกับตัวแล้วครับ

ผมจะไม่เอ่ยชื่อวัดนะ แต่จะบอกว่าอยู่แถวๆโรงเรียนราชสีมา

พระขี่แดช 555 ถ้าเข้าไปในตัววัด จะเจอ พระดูคลิปครับ เพื่อนผมเคยส่งบลูทูธ ให้อยู่ ไปกันได้เลย

ผมก็อยู่ด้วยเลยเนี่ยหละ ส่วนใหญ่ก็ผิดเพศหรือเพศที่3ด้วยครับ. แทบทั้งศาลา 55

ครั้งแรกที่เห็น ผมอึ้งมาก บอกคำเดียวว่าหมดศรัทธา บางคนนะ

ผมไม่รู้ตอนนี้เป็นไงแล้วบ้าง

เพราะผมไม่คิดจะเข้าไปอีกเลย

คนไม่เห็นกับตาไม่มีวันเข้าใจหรอก

แต่วัดแถวบ้านผมโอเคอยู่

my dath
20th June 2013, 21:12
มีโรสรอยด์เป็นรถประจำตำแหน่งด้วย ผมเห็นแล้วพระอะไรวะ โค-ตะ-ระ หรูเลย ยังกะเจ้าสัว นี่มันอะไรกัน พระมีเจตส่วนตัว มี ฮ.ส่วนตัว กุฏินี่คงเป็นยังกะวังแน่ผมว่า มันเอาเงินจากไหนมาซื้อ แล้วไปทำอะไรให้ทำไมลูกศิษถึงซื้อของแพงๆให้

jamebanjen
20th June 2013, 21:18
แฟนผมเล่าให้ฟังว่า วัดไม่เอ่ยชื่อ พระไม่บิณฑบาตเลยแต่ชาวบ้านจะทำกับข้าวไปถวายที่วัดเอง

ผมคิดว่าถึงชาวบ้านจะนำกับข้าวไปถวายที่วัด แต่ก็ควรออกบิณฑบาตตามกิจของสงฆ์บ้างนะ

DkTaP82
20th June 2013, 21:31
http://www.youtube.com/watch?v=qE5h561nPAY

เพราะความเสื่อมของสังคม การโจมตีศาสนาทุกทิศทาง การแบ่งแยกหมู่คณะสงฆ์ การมีอาชญากรคาบนักบวช เมื่อนั้นประเทศไทยก็จะเป็นเช่นนี้... ในฐานะผมเป็นขาวพุทธ ผมขอสู้เพื่อศาสนา ทุกศาสนามีคนยอมตายหมด ไม่ว่าจะเป็นหลักๆ คริสต์ หรือ อิสราม แต่มีสักกี่คนที่ยอมตายเพราะปกป้องศาสนาพุทธบ้าง...

AodPDS711
20th June 2013, 21:32
เราเจอเรื่องพวกนี้ก็ให้เก็บไว้ในใจครับ ไม่ว่าท่านจะดีหรือร้าย เลวหรือประเสริฐ เราก็ไม่ควรไปว่าท่านนะครับ เพราะมันจะเป็นการสร้างบาปให้ตัวเอง ถึงจะบอกว่าพระรูปนั้นๆ ไม่ดีก็เถอะ แต่ก็ยังถือว่าเป็นพระอยู่ดี วิจารณ์ได้ พูดถึงได้ แต่ถึงขั้นด่าเนี่ย ไม่ดีนะครับ ^^

ปล.พระหรือคอสเพลย์คุริรินก็ช่าง เจอก็ให้ไหว้ไว้ก่อนครับผม :hehe

babymaster
20th June 2013, 21:41
คุณรู้ได้ยังไงครับว่าพระเดี๋ยวนี้ไม่น่านับถือ ตัววัดว่าพระสมัยนี้เป็นยังไงไม่ใช่แค่โรงเรียนคุณหรือพระวิตองเครื่องบินเจ๊ตอะไรนั้นครับ ขอร้องหล่ะ อย่าเหมารวมได้ไหม?

ถ้าจะบอกว่ารู้ได้ยังไง คุณถามมาได้ยัง มันเป็นความคิดเห็นเห็น

ยอมรับความจริงหน่อย สังคมมันเปลี่ยนแล้ว

miyabijune
20th June 2013, 21:49
แค่พระ ถือ Smartphone แล้วถามว่าเล่ 3g ไม่ได้ก็รู้สึกแปลกๆแล้วครับ

ipromise11
20th June 2013, 21:52
มีคนกล่าวไว้ว่า บริจาคทำบุญให้พระเห้ๆ ได้บุญน้อยกว่า "บริจาคข้าวให้หมาซะอีก"

SpSkBoy
20th June 2013, 21:52
พระ ก็คือ พระ น่านับถือครับ
กรณีที่ จขกท. โพสต์ หรือ ไม่ชอบอะไรนั้น เป็นผู้อาศัย ผ้าเหลืองกิน หรือแอบอ้าง ทำนองนั้นครับ
แยกหน่อยก็ดี - -

beer6441
20th June 2013, 21:53
ปัจจุบันคนเลวก็มีคนดีก็มี นับประสาอะไรกับพระ ของแบบนี้เป็นที่ตัวบุคคล อย่าไปเหมาว่าศาสนาพุทธดีกว่า ศาสนาพุทธน่ะดีอยู่แล้วที่ไม่ดีคือตัวบุคคล เข้าใจนะ

คุณบอม
20th June 2013, 22:08
มีคนกล่าวไว้ว่า บริจาคทำบุญให้พระเห้ๆ ได้บุญน้อยกว่า "บริจาคข้าวให้หมาซะอีก"
อย่าตัดทางบุญตัวเองสิครับ คุณก็ถือว่าตัวเองกำลังทำนุบำรุงศาสนาอยู่แม้ว่าเราจะทำบุญกับบุคคลที่ห่มผ้าเหลืองแต่ไม่ใช่พระก็ได้บุญมากนะครับ และในทางกลับกันบุคคลผู้ที่ไม่ใช่พระนั้นก็จะได้รับบาปมากเช่นกันเพราะถือว่าเอาของที่เราถวายให้กับพระศาสนา ไปใช่นั้นเอง:)

DkTaP82
20th June 2013, 22:13
บุญใดที่ให้ข้าว ให้อาหาร ให้น้ำ ประครองชีพแก่คณะสงฆ์ หรือบุคคลที่ควรได้รับ ผู้ที่มีความยากจน ขัดสน ขอทาน บุญนั้นจะส่งผลให้เขา ยามเกิดในภูมิมนุษย์อีก เขาจะได้ข้าว ได้อาหาร ได้น้ำ ในภูมิภพนั้นๆ เพราะแต่ละภพภูมิ ย่อมมีข้าว อาหาร ที่ล่อเลี้ยงในภูมินั้นๆ

ipromise11
20th June 2013, 22:14
อย่าตัดทางบุญตัวเองสิครับ คุณก็ถือว่าตัวเองกำลังทำนุบำรุงศาสนาอยู่แม้ว่าเราจะทำบุญกับบุคคลที่ห่มผ้าเหลืองแต่ไม่ใช่พระก็ได้บุญมากนะครับ และในทางกลับกันบุคคลผู้ที่ไม่ใช่พระนั้นก็จะได้รับบาปมากเช่นกันเพราะถือว่าเอาของที่เราถวายให้กับพระศาสนา ไปใช่นั้นเอง:)

เกรงว่าจะเอาเข้ากระเป๋าอย่างเหล่าคอสเพลคุริรินทั้งหลายไงครับแหม่ แทนที่จะเอามาทำนุบำรุงศาสนา ไม่ได้เป็นคนมองโลกในแง่ร้ายนะ แต่มันคือเรื่องจริงในปัจจุบัน

thera0095
20th June 2013, 22:18
จากประสบการณืที่ได้ฟังมา วัดและพระมีแต่ด้านลบทั้งนั้นไม่ว่าเรื่องใดๆก็ตาม

ในที่นี้ผมไม่โทษศาสนาเพราะหลักธรรมคำสอนเขาดีอยู่แล้วไม่มีผิดแต่อย่างใด

นอกเสียจากปีศาจในร่างพระสงฆ์เท่านั้นแหละที่ทำให้ศาสนาเสื่อมเสีย

Spermz
20th June 2013, 22:49
พระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมีเยอะครับ

แต่พระปลอมและโจรในคราบผ้าเหลือง มันเยอะกว่า เท่านั้นเอง...

มีที่ไหน พระเดินมาของซองผ้าป่า คิ้วไม่โกน ผมหยิบให้ไปสามร้อย มานึกขึ้นได้ ชิบ*ายกรูโดนพระฟัน!!!

hades051
20th June 2013, 22:59
ศาสนาไม่ผิดหรอกคับ แต่คนที่ผิดก็คือความโลภของคนเรานี่แหละที่เอาศาสนามาหากิน

Arpple
20th June 2013, 23:10
เดียวนี้พระกลายเป็นอาชีพหากินไปแล้ว

jaykingzo
20th June 2013, 23:13
ทำไมศาสนาพุทธโดนโจมตีแรงจัง

micro
20th June 2013, 23:18
ตามที่พระพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ว่า ศาสนาพุทธจะหายไปอีก 5000 ปีคงจะจริงแท้แน่นอนแล้ว

ผ่านมาแล้ว 2556 ปี นับวันยิ่งเสื่อมลงเรื่อยๆ ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ก็อยากจะไห้ทุกๆคนเข้าใจในศาสนา อันไนนที่ว่าดีก็นับถืออันไนนที่ไม่ดีก็ปล่อยมันไป

อย่าเอามาว่าไห้มันยาวสาวไห้เสื่อมเสียกันเลยครับผมคนหนึ่งก็เป็นชาวพุทธเหมือนกัน ที่เสื่อมเสียเพราะว่าคน พระที่ไม่ดีเราก็ไม่ต้องไปนับถือครับ ยังมีพระดีดีอีกเยอะ

สมัยนี้มารศาสนามันอาศัยผ้าเหลืองหากินเยอะไปครับ ก็ควจจะมีวิจารณญานในการคิดครับ อย่างเช่น จขกท เองก็รุนแรงไปไหม คำแรงๆทั้งนั้นที่ว่าออกไป

jaykingzo
20th June 2013, 23:23
ตามที่พระพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ว่า ศาสนาพุทธจะหายไปอีก 5000 ปีคงจะจริงแท้แน่นอนแล้ว

ผ่านมาแล้ว 2556 ปี นับวันยิ่งเสื่อมลงเรื่อยๆ ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ก็อยากจะไห้ทุกๆคนเข้าใจในศาสนา อันไนนที่ว่าดีก็นับถืออันไนนที่ไม่ดีก็ปล่อยมันไป

อย่าเอามาว่าไห้มันยาวสาวไห้เสื่อมเสียกันเลยครับผมคนหนึ่งก็เป็นชาวพุทธเหมือนกัน ที่เสื่อมเสียเพราะว่าคน พระที่ไม่ดีเราก็ไม่ต้องไปนับถือครับ ยังมีพระดีดีอีกเยอะ

สมัยนี้มารศาสนามันอาศัยผ้าเหลืองหากินเยอะไปครับ ก็ควจจะมีวิจารณญานในการคิดครับ อย่างเช่น จขกท เองก็รุนแรงไปไหม คำแรงๆทั้งนั้นที่ว่าออกไป

ช่ายเลย หาพระที่ปฏิบัติดีๆมาโพสต์ส่งเสริมก็น่าจะดีนะ

liger0000
20th June 2013, 23:48
เห็นแล้วคิดถึงสมัยที่ศาสนาคริสต์แกแยกออกเป็นโรมันคาทอลิกกับโปรแตสแตนเลยคับ สมัยก่อนโน้นเพราะบาทหลวง สันตปาปาและศาสนจักรกลายเป็นองค์กรณ์ที่มุ่งแต่จะแสวงหาอำนาจและเงินทอง สุดท้ายคนก็เลิกนับถือศานจักรโรมันอันศักษ์สิทธิแล้วแล้วแยกออกมาเป็น นิกายโปรแตสแตนที่ไม่นับถือศาสนจักรนับถือแต่พระผู้เป็นเจ้าเพียงอย่างเดียว อิสลามเองตอนแยกเป็นสุหนี่ ชีอะนั้นก็เหมือนกัน เราศึกษาประวัติศาสตร์ดูจะเป็นคับ สมัยก่อนมันแย่กว่านี้อีก ศาสนา การเมือง ธุรกิจ มันมั่วซั่วไปหมด เรายังโชคดีคับประเทศไทยศาสนาไม่ค่อยมีเอี่ยวกับการเมืองเท่าไหร่ ถ้าเมื่อไหร่ประเทศไทยกลายเป็นรัฐศาสนาเหมื่อไหร่ชีวิตเราลำบากมากกว่านี้แน่นอน

ถ้าตัวสาวกไม่น่านับถือก็อย่าไปนับถือสาวกคับ เหมือนพวกโปรแตสแตนแหละนะ หรือไปก็นะก็เลิกนับถือศาสนาไปเลยก็ได้มองชีวิตอยู่บนหลักเหตุผลพอ ศาสนามันก็แค่เครื่องที่ไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจแต่คนสมัยนี้อะนะ พระเจ้าเฮงซวยมันพึ่งไม่ได้หรอกคับ บุญบาปมันก็ไร้สาระ ก็นะโลกทุนนิยมมันยึดแต่ผลกำไรสูงสุด ฉนั้นวิธีการไม่เกี่ยวหรอกถ้าได้ผลประโยชย์เต็มที่ ถ้าเรายังมัวงมงายในศาสนาสุดท้ายเราก็จะเป็นฝ่ายถูกเอาเปรียบไปเรื่อยๆคับ

ILoVePaNgYa
21st June 2013, 00:57
พระก็คนครับ ดังนั้นจึงไปแปลกที่ยังมีรักโลภโกรธหลงอยู่ มีแต่สังคมเรานี่แหละที่ยกย่องพระเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใครว่าหรือตักเตือนไม่ได้เดี๋ยวบาป

พระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ก็ยังมีอยู่ครับ แต่น้อยมาก มากถึงมากที่สุด แล้วยิ่งพระบางวัดสอนในสิ่งที่หลอกลวงให้คนทำบุญเพื่อหวังรวยหรือขึ้นสวรรค์ แถมยังสอนให้เรียก "เงิน"ว่า"บุญ"อีก พวกนี้แหละคือมารศาสนาที่ต้องกำจัด

goblin2536
21st June 2013, 08:13
ข่าวเขาก็บอกอยู๋ว่ามีคนมาถวาย
เครื่องบิน ก็มีคนมานิมนต์

ผมว่ารอ หลวงปู่ ออกมาแถลงก่อนดีกว่า

theoverhang
21st June 2013, 08:27
เข้าใจ อารมณ์นายนะ แต่นายก็เกินไปหรือเปล่า ไม่น่านับถือไม่ว่า แต่นายเองแค่คำพูดคำจาก็ไม่สุภาพแล้วนะครับ อีกอย่างพระที่ยืนรออยู่หน้าร.ร. มันน่าเกลียดตรงไหนครับ อย่างน้อยท่านก็บิณฑบาต วัดตามบ้านนอกยังมีให้ชาวบ้านเอาปินโตไปส่งวัด ผมไปเห็นมา พระที่เค้าเป็นชาวต่างประเทศมาบวชที่เชียงใหม่ ท่านมายืนรอที่หน้าตลาด ? ผิดหลอครับ ขอทานหลอครับ ใครอยากทำก็ทำ แล้วนายรู้ไหมว่า เขาก็ท่องให้พรแบบภาษาบาลีได้ด้วย ลองไปคิดใหม่นะครับ ที่ดีๆก็มี อย่ามองด้านเดียว

Metatron
21st June 2013, 08:43
บอกตามตรงครับ พระที่ยังคงถือตัวเป็นพระจริงๆมันก็ยังมีอีกเยอะครับ แถวบ้านผมจังหวัดพังงาก็ยังถือว่าโอเคครับ ไม่ยกตัวสูงส่งอะไรเหมือนในหลายๆที่

แต่คุณลองมองในตัวเมืองส่วนใหญ่สิครับ พระเดินเข้าออกห้างเป็นว่าเล่น เซียร์รังสิตเนี่ยเห็นทุกวันเป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ ผมว่าพระอย่างไอหลวง(ปู่เชี่ยไร)เณรคำเนี่ยยังมีอีกเยอะครับ แล้วก็ยัง(เสือก)มีคนนับถืออีกเยอะด้วยเหมือนกัน

ใครจะบวชเดี๋ยวนี้คิดหนักเลยครับเนี่ย (เราจะกลายเป็นอย่างนั้นรึเปล่า:o:o)

hunternik
21st June 2013, 09:05
เราไหว้แต่พระ เราไม่ไหว้ตัวเงินตัวทองที่ห่มผ้าเหลือง

แค่ผ้าเหลือง ใครๆก็หามาใส่ได้ เอาแค่สีผ้ามาตัดสินว่าเป็นพระไม่ได้หรอก

พระดีๆก็มี แต่ยอมรับกันเถอะ ว่าที่ดีๆ มีไม่ถึง 10% ของทั้งประเทศหรอกมั้ง

ที่เหลือเป็นอลัชชีหมด มักมากในกิเลส ซึ่งพระไม่ควรจะมี

sudteerukpla
21st June 2013, 09:09
เดี๋ยวนี้เป็นแบบ พุทธพานิช ไปหมดแล้วครับ พระจริงๆหายาก แล้วครับ สมัยนี้ (ถึงแม้ส่วนน้อยก็ยังมีอยู่) เดี๋ยวนี้ก้มกราบพระแต่ละครั้งในใจก็คิดว่า แม่..... จะเอาเงินตรู ไปใช้ทำเชี่...... ไรรึป่าวว๊า ให้ไปแม่...... ก็เอาไปแด....เหล้า ดูดม้า เล่นยา กันหมด

nintyninty
21st June 2013, 09:24
กิจของสงฆ์คือเดินบิณฑบาต ไม่ใช่ยืนครับ

kurolykan
21st June 2013, 09:47
คุณจะเห็น หรือมองยังไงมันก็มุมมองของพวกคุณ เวลาผ้าขาวมีตำหนิมีจุดด่างดำ คนมักจะสนใจที่จุดนั้น มากกว่าผ้าทั้งผืน คนส่วนใหญ่มักจะเป็นยั่งงั้น

ถ้าคุยบ่นว่าหาพระดีๆไม่เจอ คุณก็บวชเองสิแล้วคุณจะเห็นพระดีๆที่ว่าอย่างน้อย 1 รูป

แต่ถ้าบอกว่าผมเป็นพระดีไม่ได้หรอก คุณก็ควรหยุดวาจาซะ เพราะทำไม่ได้แต่ยังไปกล่าวตำหนิคนอื่นน่ะ มันพาความซวยใส่ตัว

John Marston
21st June 2013, 11:24
ผมว่าแยกแยะหน่อยก็ดีนะ พระดีก็มี เหมือนตำรวจแหละ อ้าวโยงมาตำรวจซะงั้น :)

manglove
21st June 2013, 11:39
ผมไม่รู้นะครับว่าใครจะคิดอย่างไรแต่ที่ผมเคยฟังมากจากผู้ใหญ่หลายๆคนเขาบอกไว้ว่า
(ไม่ว่าพระจะจริงหรือเทียมแต่ในใจเรามีศรัทธาบริจาคหรือทำบุญต่างๆก็จะได้ผมบุณเท่ากับทำกับพระจริงแต่จำไว้ว่าเราจงทำโดยมิหวังสิ่งตอบแทนนะครับและอีกอย่างไม่ว่าพระองนั้นจะแท้หรือเทียมจะดีหรือไม่ดีเราไม่สมควรว่ากล่าวพระทุกองค์เพราะจะทำให้เรามีบาปติดตัวเพราะบาปบุณไม่รู้หรอกว่าคุณจะว่าคนๆนั้นแต่เขาอยู่ในผ้าศาสนาเราว่าเขาก็เหมือนเราว่าพระดีๆนี้เองแต่ส่วนพระที่ปอมเป็นพระหรือไม่ดีเดี๋ยวเขาก็จะได้รับผมกำที่เขาก่อไว้เองนะครับแต่ถ้าเราไปว่าพระไม่ว่าจะจริงหรือปอมผลกำก็จะเข้าตัวเรานะครับ)(แนะนำนะครับเราอย่าไปว่าครับเพราะมันเป็นบาปไม่ว่าพระจะดีหรือชั่วเดี๋ยวเขาได้รับกำที่เขาก่อเองครับ):bye

thanakom03
21st June 2013, 15:42
รู้ไหมทำไมเกิดมา ต้อง เข้าศาสนา พุทธ เพราะ เพื่อให้ไทยเป็นไทย
การเป็น อยู่มันเปลี่ยนไปจริงๆ เพราะ หากไม่มีเงินก็อยู่ไม่ได้ พระก็อดตายพอดี เงินเป็นสิ่งสำคัญ โดยพื้นฐานของเหตุผลทั้งปวง

beer6441
21st June 2013, 16:08
คุณจะเห็น หรือมองยังไงมันก็มุมมองของพวกคุณ เวลาผ้าขาวมีตำหนิมีจุดด่างดำ คนมักจะสนใจที่จุดนั้น มากกว่าผ้าทั้งผืน คนส่วนใหญ่มักจะเป็นยั่งงั้น

ถ้าคุยบ่นว่าหาพระดีๆไม่เจอ คุณก็บวชเองสิแล้วคุณจะเห็นพระดีๆที่ว่าอย่างน้อย 1 รูป

แต่ถ้าบอกว่าผมเป็นพระดีไม่ได้หรอก คุณก็ควรหยุดวาจาซะ เพราะทำไม่ได้แต่ยังไปกล่าวตำหนิคนอื่นน่ะ มันพาความซวยใส่ตัว
ถูกต้องเลยครับ พระดีๆน่ะมีเยอะนะแต่คนไม่สนใจไปสนใจส่วนที่เป็นจุดด่างดำเสียมากเลยไม่สังเกตุส่วนที่เป็นสีขาว หรือถ้าไม่พอใจทำไมพระเป็นอย่างนู้นอย่างนี้บวชเองเลยสิครับทำตัวท่านให้เป็นแบบอย่างไม่ใช่ไม่ทำอะไรแล้วโวยวายแบบนี้ แบบนี้เขาไม่เรียกว่าผู้มีปัญญานะครับ

boomman
21st June 2013, 16:18
อย่าเหมารวมสิจ้ะ จะพลอยซวยไปเปล่าๆ

พระดีไม่ดัง พระดังไม่ดี

ใครกล่าวหราาา ??

การให้ทานแก่สัตว์เดรัจฉาน 100 ครั้ง มีอานิสงส์ไม่เท่ากับให้ทานแก่คนที่ไม่มีศีลเลย 1 ครั้ง
- การให้ทานแก่คนที่ไม่มีศีล 100 ครั้ง ก็ยังมีอานิสงส์ไม่เท่ากับให้ทานแก่ท่านที่มีศีลบริบูรณ์ 1 ครั้ง
- การให้ทานแก่ท่านที่มีศีลบริบูรณ์ 100 ครั้ง ก็มีอานิสงส์ไม่เท่ากับท่านที่ปฏิบัติตนเพื่อโสดาปัตติมรรค 1 ครั้ง

รู้ไหมทำไมเกิดมา ต้อง เข้าศาสนา พุทธ เพราะ เพื่อให้ไทยเป็นไทย
การเป็น อยู่มันเปลี่ยนไปจริงๆ เพราะ หากไม่มีเงินก็อยู่ไม่ได้ พระก็อดตายพอดี เงินเป็นสิ่งสำคัญ โดยพื้นฐานของเหตุผลทั้งปวง

??? พระจะอดได้ไง อุบาสิกา ผู้คนทำบุญ ตักบาตร ก็มีมากมาย

Jerryboyz57
21st June 2013, 16:49
ผมว่าพระไทยดีๆมีเยอะนะครับ แต่แค่ว่า เวลามีเรื่องแย่ๆ พวกพี่ไทย(แท้)หลายๆคนชอบดู(ผมเอาแค่คนที่ชอบดูนะ ไม่เหมารวมคนอื่นนะครับ) หรือชอบฟัง ครับ เรื่องดีๆ ไม่ค่อยเอามาออกข่าวหรอกครับ
ก็เงี่ยแหละครับ สื่อไทยชอบสร้างกระแส เอาเรื่องแย่ๆมาเป็นประเด็น แต่เรื่องดีๆ ไม่ค่อยพูดถึงกันเท่าไหร่ถ้าไม่ได้มีผลประโยชน์เกี่ยวข้องด้วยอ่ะนะ
ปล. แต่ผมเชื่อว่า พวกพี่ไทยจะค่อยๆน้อยลงไปเองครับ เพราะเหมือนคนของประเทศเรา เริ่มพัฒนามากขึ้นกว่าเดิมแล้ว(ผมไม่ได้ว่าคนไทยโง่นะ แต่โดยสันดรของพี่ไทยแท้ชอบ "เลวเหยียบซ้ำ ทำดีนิ่ง" อ่ะครับ)

Wanatsawin
21st June 2013, 16:55
จะไม่นับถือ หรือ นับถือก็ตามใจเลยครับ สิทธิใครสิทธิมัน
พระดีๆนั้นก็มีมากมาย ส่วนพระ(คนห่มผ้าเหลืองไปงั้นๆ) ก็มีมากมายเช่นกัน
สังคมสมัยนี้ก็เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ กิเลสก็มีมากขึ้นเลย ความอยากไม่เคยสิ้นสุด ทำ
ให้พระสมัยนี้เปลี่ยนไปถึงขนาดนี้ พระที่ดีๆละจากกิเลสได้ ถือว่ามีน้อย และพระที่ดีๆ
แต่ยังมีกิเลส ก็มีเยอะ ดังนั้นในผมในฐานะคนคนนึง ผมก็จะนับถือพระที่ดีๆ
ที่จะคอยแนะนำสิ่งที่ดีๆ และเป็นประโยชน์ เป็นหลักธรรมที่ดีในการดำเนินชีวิต อย่างเช่นท่าน ว.วชิรเมธีครับ
ส่วนคนที่ห่มผ้าเหลืองไปงั้นๆ ไม่ทำกิจของสงฆ์ ผมก็จะไหว้ในฐานะพระรูปหนึ่ง
แต่จะนับถือ ไม่ครับ

_SaBasTaiN_
21st June 2013, 17:02
นี่พระรึนักการเมืองฟ่ะ อุ็พพ/เผ่นนนนนน

่jamornz
21st June 2013, 17:12
จริงๆแล้วเป็นพระ ห้ามปฏิเสธ ครับ

ipromise11
21st June 2013, 17:18
อย่าเหมารวมสิจ้ะ จะพลอยซวยไปเปล่าๆ

พระดีไม่ดัง พระดังไม่ดี

ใครกล่าวหราาา ??

??? พระจะอดได้ไง อุบาสิกา ผู้คนทำบุญ ตักบาตร ก็มีมากมาย

จะใครกล่าวก็ช่าง หรือว่านายไม่เคยได้ยินหะ มัวไปมุดอยู่ในกะลาอันไหน แต่เอาเหอะนายก้ก้มหัวทำบุญให้พระพวกนี้ต่อไปละกัน เจริญพวง

WunnyHead
21st June 2013, 17:31
เป้งงงงงงงงงงงง ยกที่ 1 เริ่มแล้ว

PassT_T
21st June 2013, 18:37
พระดีๆ มีครับ แต่พระไม่ดีเยอะกว่า(คล้ายๆตำรวจอะ)

แต่ส่วนที่น่าตำหนิไม่แพ้กันก็คือพวกชาวพุทธแบบไอ้ไทยเอ้ยนี่แหละครับ พระปฏิบัติดีท่านไม่ยุ่งกับเรื่องไสยศาสตร์ หวย หรือดูดวงใดๆ ท่านปฏิบัติแล้วลูกศิษย์ท่านมีเท่าไหร่? เทียบกับพวกทำเครื่องรางของขลัง ใบ้หวย ขายฝัน อย่างวัดธรรมกาย?

แล้วก็สำคัญคือพวก ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ กับพวก ไม่ได้บวชเป็นพระดีไม่มีสิทธิ์วิจารณ์ นี่ก็ตัวดีครับ ทำไมครับเวลาเจอสิ่งไม่ดี พระเลวๆถ้าผมไม่บวชเป็นพระแล้วปฏิบัติดีกว่าห้ามวิจารณ์เหรอ? เพราะอย่างนี้ไงมันถึงเสื่อมลงๆ ศาสนาเองก็กำหนดโทษโลกวัชชะไว้อยู่แล้ว ถ้าทำตัวไม่ดีให้โลกติเตียนก็มีโทษหนัก คนที่ติเตียนในสิ่งที่ไม่ดีนี่แหละที่กำลังทำบุญเพราะไม่ต้องการให้ศาสนาเสื่อมลงไป แต่พวกยกย่องสรรเสริญแม้ว่าจะเป็นสิ่งที่ผิดและทำลายศาสนา แต่ก็ยังไม่พยายามแก้ไขพวกนี้แหละที่บาปหนาที่สุดล่ะ

Justified-x0d
21st June 2013, 18:41
ก็แค่คนใส่ผ้าเหลืองขอข้าวกินจะเอาอะไรมากครับ.

bossja
21st June 2013, 19:10
ยืนรอตักบาตร!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ILoVePaNgYa
21st June 2013, 19:15
ชาวพุทธเมืองไทยนี้ดีจังเลยนะครับก็เห็นๆกันอยู่ว่าทำผิดก็ยังปกป้องกันอยู่ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าฝ่ายไหนกันแน่ที่เป็นตัวทำลายศาสนา

Ich_Liebe_Dich
21st June 2013, 19:17
เค้าจะเป็นอย่างไรก็ช่างเค้าครับ อย่างน้อยก็เป็นพระน่ะ อย่างน้อยเค้าก็มีศีลสูงกว่าเราน่ะครับ ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี แต่ ไม่สมควรที่จะออกมาว่าแบบนี้ ทุกคนมีข้อดีของเค้าแหละ อย่ามองแต่ขอเสีย คนเรามันมีดีไม่ดีหมดแหละครับ ส่วนเรื่องพระ เรี่ยไรเงินก็มีให้เห็นบ่อยๆ พระดีๆก็มีแต่ไม่เยอะแบบสมัยก่อน ก็น่ะคนมันเสื่อมลง แล้วดันทะลึ่งไปห่มผ้าเหลือง เอาแค่ว่าเค้าไม่เดือดร้อนเราแค่นั้นก็พอแล้วครับอย่าไปใส่ใจมาก เวลาผมเจอพระแบบที่พวกคุณๆพูดมาก็ เฉยๆ ไม่ว่าอะไร แค่ไหว้เฉยๆ เพราะยังไงเค้าก็ศีลสูงกว่าเรา (ถึงจะครบบ้างไม่ครบบ้างก็เถอะครับ)

LEGACY
21st June 2013, 19:37
จขกท พูดถึงพระ เหมือนเป็นเพื่อนเล่นเลยนะครับ

tha3778
21st June 2013, 19:49
ยุคไหน ๆ ก็มีคนทำความชั่วกันทั้งนั้นแหละ พระพุทธเจ้าทรงเคยตัรสว่า คนเลวมีจำนวนเท่าขนโค แต่คนดีมีจำนวนเท่า เขาโค คิดดูความต่างของจำนวนเอาเองครับ แม้แต่ในสมัยพุทธกาลก็มีพระไม่ดีที่ไม่รักษาพระวินัยเหมือนกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าท่านเหล่านั้นจะปฏิบัติไม่ดีแบบนั้นท่านก็ยังเป็นพระภิกษุ ถ้าไม่ทำผิดจนอาบัติปาราชิก (อยากรู้ศึกษาเอาเอง) หรือไม่ทำผิดกฏหมายหนักจนต้องให้ลาสิกขา ท่านก็ยังเป็นพระอยุ่เพราะท่านยังมีคุณธรรมอยุ่ ถ้าคุณไม่ศึกษาเกี่ยวกับศาสนาตัวเองก็ไม่รู้หรอก ก็ได้แต่พูดปาว ๆ แล้วผมไม่ต้องการให้เคารพกราบไหวพระทุกรูปนะครับ แต่อยากให้ท่านศึกษารู้ในศาสนาของตัวเองแล้วค่อยพูดครับมันจะไม่ทำให้ศาสนาพุทธของเราเป็นที่น่ารังเกลียดในสายตาชาวโลก

nateriver
21st June 2013, 20:03
พระแถวบ้านผมไม่รวยครับ แต่เป็นเกย์50% โดยเฉพาะเด็กๆ

Metatron
21st June 2013, 20:24
เราเจอเรื่องพวกนี้ก็ให้เก็บไว้ในใจครับ ไม่ว่าท่านจะดีหรือร้าย เลวหรือประเสริฐ เราก็ไม่ควรไปว่าท่านนะครับ เพราะมันจะเป็นการสร้างบาปให้ตัวเอง ถึงจะบอกว่าพระรูปนั้นๆ ไม่ดีก็เถอะ แต่ก็ยังถือว่าเป็นพระอยู่ดี วิจารณ์ได้ พูดถึงได้ แต่ถึงขั้นด่าเนี่ย ไม่ดีนะครับ ^^

ปล.พระหรือคอสเพลย์คุริรินก็ช่าง เจอก็ให้ไหว้ไว้ก่อนครับผม :hehe

เงิบเลยครับ เจอเม้นนี้เข้าไป

คุณบ้าไปแล้วครับ ผมมั่นใจเลย พอเห็นเป็นพระหน่อยจะทำอะไรก็ไม่ผิดงั้นเหรอครับ ผมว่าการที่คุณเงียบกับเรื่องศาสนาทำนองนี้นั่นมันสมควรบาปมากกว่าเยอะ กลัวบ้าบอกับเรื่องบาปที่ไม่สมเหตุสมผล

ศาสนาพุทธก็บอกมาแต่ไหนแต่ไรให้ยืนอยู่บนหลักของเหตุและผล แต่ทุกวันนี้สักแต่จะกราบจะไหว้อย่างเดียว เหลือเชื่อครับ:clap:clap:clap

ballba
21st June 2013, 20:29
ลืมบอกอีกเรื่องครับ

ผมเคยโดนพระเพศที่3 ส่งจุ้บ ขอเบอร์ด้วย 555

แบบนี้ผมจะเป็นไรไหมเนี่ย

banksakito
21st June 2013, 20:30
ใครที่คิดว่าผมทำเกินกว่าเหตุก็ขออภัยครับ ...เพราะในใจผมคิดคือพระเก๊ ซึ่งผมไม่นับถือ :(

tinodave
21st June 2013, 20:34
พระไม่ดีมีทุกสมัยแหละครับ สมัยพระพุทธเจ้าก็มีพระเทวทัตเป็นตัวอย่างหละครับ มันอยู่ที่ว่าจะศรัทธาพระแบบไหน

Ich_Liebe_Dich
21st June 2013, 20:34
ลืมบอกอีกเรื่องครับ

ผมเคยโดนพระเพศที่3 ส่งจุ้บ ขอเบอร์ด้วย 555

แบบนี้ผมจะเป็นไรไหมเนี่ย

เหมืองทองน่ะฮะ ระวัง :3

boomman
21st June 2013, 20:56
จะใครกล่าวก็ช่าง หรือว่านายไม่เคยได้ยินหะ มัวไปมุดอยู่ในกะลาอันไหน แต่เอาเหอะนายก้ก้มหัวทำบุญให้พระพวกนี้ต่อไปละกัน เจริญพวง

ไม่ได้มุดหรอกครับ ผมไม่ได้มีความคิดการอยู่ในกะลาหรอก สงสัยคุณติดมานานละซิ เลยคุ้น หุหุ

AodPDS711
21st June 2013, 21:03
เงิบเลยครับ เจอเม้นนี้เข้าไป

คุณบ้าไปแล้วครับ ผมมั่นใจเลย พอเห็นเป็นพระหน่อยจะทำอะไรก็ไม่ผิดงั้นเหรอครับ ผมว่าการที่คุณเงียบกับเรื่องศาสนาทำนองนี้นั่นมันสมควรบาปมากกว่าเยอะ กลัวบ้าบอกับเรื่องบาปที่ไม่สมเหตุสมผล

ศาสนาพุทธก็บอกมาแต่ไหนแต่ไรให้ยืนอยู่บนหลักของเหตุและผล แต่ทุกวันนี้สักแต่จะกราบจะไหว้อย่างเดียว เหลือเชื่อครับ:clap:clap:clap

แล้วแต่คุณเลยครับ ถ้าการนับถือพระสงฆ์ตามหลักที่ฆารวาสควรทำของผม มันทำให้ผมเป็นบ้า หรือสติไม่ดี ก็ถือเป็นความคิดของคุณครับ ผมเคารพในความคิดเห็นของคุณน้า~

คนเราต่างคนต่างความคิดจ้า! อิอิ

ปล.ว้า! แย่จัง ผมเจอพระแล้วผมไหว้ อยู่ดีๆ ผมก็สติไม่ดีซะและ ใครแนะนำที ผมต้องทำยังไงดีอ่ะ ;)

Metatron
21st June 2013, 23:09
แล้วแต่คุณเลยครับ ถ้าการนับถือพระสงฆ์ตามหลักที่ฆารวาสควรทำของผม มันทำให้ผมเป็นบ้า หรือสติไม่ดี ก็ถือเป็นความคิดของคุณครับ ผมเคารพในความคิดเห็นของคุณน้า~

คนเราต่างคนต่างความคิดจ้า! อิอิ

ปล.ว้า! แย่จัง ผมเจอพระแล้วผมไหว้ อยู่ดีๆ ผมก็สติไม่ดีซะและ ใครแนะนำที ผมต้องทำยังไงดีอ่ะ ;)

ประเด็นของผมคือ ผมตกใจกับความคิดคุณในเชิงนับถืออย่างไม่แยกแยะครับ คุณบอกเองว่าพระยังไงก็คือพระ ไม่ควรไปว่าท่าน เดี๋ยวจะบาปซะเอง

ผมตกใจตรงนี้มากครับ คุณกลัวบาปกับไอการด่า วิจารณ์พระ(ที่ประพฤติไม่ดี เกินประสงค์ของ"พระ")เนี่ยนะครับ แต่คุณกับไม่กลัวบาปกับการนิ่งเฉย(ไม่พอ) กลับให้การสนับสนุน นับถือ กราบไหว้แก่ความเสื่อมของศาสนางั้นหรือครับ นี่ละประเด็นที่ผมตกใจถึงกับเงิบ:(:( ลองลืมหูลืมตาบ้างก็ดีนะครับ

งั้นขอถามคำถามนึงนะครับ ถ้าคุณเจอกับตัวเองเห็นพระเสพยา เมาเหล้า เสพสุขกาม คือคุณก็ยังคงยืนกรานที่จะกราบไหว้ให้ความนับถือแก่"พระ"ท่านนั้นงั้นหรือครับ ถ้าคุณตอบ"ใช่" ก็โอเคครับ ผมขอโทษกับการเปิดประเด็นด้วย

beer6441
22nd June 2013, 00:10
ประเด็นของผมคือ ผมตกใจกับความคิดคุณในเชิงนับถืออย่างไม่แยกแยะครับ คุณบอกเองว่าพระยังไงก็คือพระ ไม่ควรไปว่าท่าน เดี๋ยวจะบาปซะเอง

ผมตกใจตรงนี้มากครับ คุณกลัวบาปกับไอการด่า วิจารณ์พระ(ที่ประพฤติไม่ดี เกินประสงค์ของ"พระ")เนี่ยนะครับ แต่คุณกับไม่กลัวบาปกับการนิ่งเฉย(ไม่พอ) กลับให้การสนับสนุน นับถือ กราบไหว้แก่ความเสื่อมของศาสนางั้นหรือครับ นี่ละประเด็นที่ผมตกใจถึงกับเงิบ:(:( ลองลืมหูลืมตาบ้างก็ดีนะครับ

งั้นขอถามคำถามนึงนะครับ ถ้าคุณเจอกับตัวเองเห็นพระเสพยา เมาเหล้า เสพสุขกาม คือคุณก็ยังคงยืนกรานที่จะกราบไหว้ให้ความนับถือแก่"พระ"ท่านนั้นงั้นหรือครับ ถ้าคุณตอบ"ใช่" ก็โอเคครับ ผมขอโทษกับการเปิดประเด็นด้วย
ไปด่าว่าเขาถือว่าบาปนะครับ แค่คิดอกุศลก็ถือว่าบาปแล้วครับไม่ว่าคนนั้นจะเป็นคนดีหรือคนเลวการไปด่าจะทำให้จืตของเราเป็นอกุศลจริงๆแค่คิดก็บาปแล้วล่ะครับเพราะเป็นการกระทำด้าน มโนทุจริต ซึ่งมีโทสะเขาประกอบจิต

ipromise11
22nd June 2013, 00:26
ไม่ได้มุดหรอกครับ ผมไม่ได้มีความคิดการอยู่ในกะลาหรอก สงสัยคุณติดมานานละซิ เลยคุ้น หุหุ

พูดงี้มาไฝว้กับผมเลยดีกว่า ผมโกรธจนคีบอร์ดสั่นแล้วนะ แต่ก็เอาเหอะความคิดใครความคิดมัน เถียงไปก็ไม่มีวันจบ ถ้าคิดว่าทำแล้วดีก็ทำ. แค่นั้นละ

ILoVePaNgYa
22nd June 2013, 00:29
ไปด่าว่าเขาถือว่าบาปนะครับ แค่คิดอกุศลก็ถือว่าบาปแล้วครับไม่ว่าคนนั้นจะเป็นคนดีหรือคนเลวการไปด่าจะทำให้จืตของเราเป็นอกุศลจริงๆแค่คิดก็บาปแล้วล่ะครับเพราะเป็นการกระทำด้าน มโนทุจริต ซึ่งมีโทสะเขาประกอบจิต

"แค่คิดก็บาปแล้ว" งั้นการที่เราปล่อยให้พวกที่ทำผิดทั้งๆที่รู้ว่ามันผิดทำผิดต่อไปไม่บาปกว่าหรอ

beer6441
22nd June 2013, 00:35
"แค่คิดก็บาปแล้ว" งั้นการที่เราปล่อยให้พวกที่ทำผิดทั้งๆที่รู้ว่ามันผิดทำผิดต่อไปไม่บาปกว่าหรอ
เขาเป็นแบบนั้นก็เรื่องของเขาครับบางทีเราพูดอะไรไปก็ไม่ทำให้เขากลับใจ ขี้น่ะเหม็นอย่าเอาตัวไปคลุกกับขี้เพราะมันจะเหม็นตาม เข้าใจไหมครับ

tinodave
22nd June 2013, 00:39
พระสงฆ์ หมายถึง สาวกของพระพุทธเจ้า ผู้ซึ่งฟังคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าแล้วเลื่อมใส สละเรือนออกบวช ถือวัตร ปฏิบัติ ตาม พระธรรมวินัย ที่พระบรมศาสดา สั่งสอนและกำหนดไว้

เจ้าของกระทู้คงเข้าใจผิดมั้งครับว่าเป็นพระ จึงมาตั้งกระทู้เช่นนี้ เพราะงั้นอย่าได้เถียงกันเลยคับ ไม่มีใครถูกใครผิดหรอก

banksakito
22nd June 2013, 00:44
พระสงฆ์ หมายถึง สาวกของพระพุทธเจ้า ผู้ซึ่งฟังคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าแล้วเลื่อมใส สละเรือนออกบวช ถือวัตร ปฏิบัติ ตาม พระธรรมวินัย ที่พระบรมศาสดา สั่งสอนและกำหนดไว้

เจ้าของกระทู้คงเข้าใจผิดมั้งครับว่าเป็นพระ จึงมาตั้งกระทู้เช่นนี้ เพราะงั้นอย่าได้เถียงกันเลยคับ ไม่มีใครถูกใครผิดหรอก

ขออภัยจริงๆครับไม่คิดว่าเรื่องมันจะมาขนาดนี้ แต่ผมไม่ได้จะว่ากล่าวพระที่ดีๆเลยนะครับ ผมหมายถึงพระที่ไม่แน่ใจว่า ใจเป็นพระรึเปล่านะครับ

boye
22nd June 2013, 01:02
จขกท. ควรเข้าใจว่า

พระดีมีเป็นร้อย พระชั่วมีเป็นล้าน

tinodave
22nd June 2013, 01:06
ขออภัยจริงๆครับไม่คิดว่าเรื่องมันจะมาขนาดนี้ แต่ผมไม่ได้จะว่ากล่าวพระที่ดีๆเลยนะครับ ผมหมายถึงพระที่ไม่แน่ใจว่า ใจเป็นพระรึเปล่านะครับ

ผมไม่ได้ว่าเจ้าของกระทู้นะครับ แค่อยากสกิดให้คิดว่า"ปลาเน่าตัวเดียวเหม็นไปทั้งข้อง" มันไม่ต่างกับกล่าวโทษพระสงฆ์หรอกครับ เช่น สมมุติคุณมีลูก 8 คน ลูกของคุณเป็นคนดีหมดยกเว้นคนที่ 8 มาวันนึงลูกคนที่ 8 ไปปล้น ฆ่า ข่มขืน ผู้อื่นโดยเจตนา ติดคุกหัวโตบลาๆๆ ในวันนั้นคุณมีลูกเลวเกิดขึ้น1คน "แต่คนอื่นที่ไม่รู้ความจริงทั้งหมด" เขาไม่คิดแค่ว่าลูกคนที่8ของคุณเลวหรอกนะครับ เขาคิดว่าลูกทั้งหมด8คนของคุณเป็นคนเลวครับ

เป็นแค่สมมุติตัวอย่างนะครับ ลองเทียบๆดู

ปล.ผมเชื่อว่าคุณไม่ได้ตั้งใจคับ แต่การตั้งกระทู้เกี่ยวกับหลักการณ์ ความเชื่อ ความศรัทธา ต้องระวังให้มากนะครับ ขอบคุณคับ

Mcarmy
22nd June 2013, 01:06
ส่วนตัวผมว่า วัดที่บ้านตาผม บ้านนอกคอกนาเลยนั่นแหละ เป็นวัดที่อยู่ใกล้ๆป่า

พระที่นั่นชาวบ้านนับถือมากๆ ผมว่าท่านดีมากเลยล่ะ เพราะผมเคยไปอยู่แล้วไม่ใช่บวชนะ ผมแค่ไปอาศัย นิสัยผมเมื่อก่อน

จะไม่ค่อยมีสัมมาคารวะ แต่ท่านก็ไม่เคยลงโทษโดยใช้กำลัง แต่จะให้นั่งสมาธิร่วมกับเค้า เค้าก็จะสอนด้วย ทำให้ผมรู้สึกเหมือนพระพุทธเจ้าจริงๆ

เวลาเค้าสอนมันจะออกแนววิทยาศาสตร์มากๆเลย มีเหตุมีผล ยกตัวอย่างเช่น

พระที่ผมอาศัยอยู่ด้วยนี่ เค้าไม่ได้สอนผมว่า นรกมีจริงและเค้าก็เชื่อด้วยว่าไม่มี นรก ไม่มี สวรรค์ ตายแล้วก็หายไป
เป็นเหมือนข้อตะหนักให้เรา ประพฤติดี ไม่ทำผิด

เหมือนพระท่านนี้จะชอบ เรื่องราวของ ดาราศาตร์ด้วย บ้านนอกตอนกลางคืนท้องฟ้านี่จะมืดมิดเต็มไปด้วยแสงของดวงดาว
ผมชอบที่สุดเลย การนอนสมาธิของพระท่านนี้
นอนสมาธิ มองดวงดาวนับดาวตก นอนแข่งนับดาวกับท่านก่อนจะหลับรอวันรุ่งขึ้น ท่านสามารถบอกผมได้เลยว่าดาวดวงนี้เป็นดาวอะไร บอกกลุ่มดาวนักษัตรได้สบายๆ
เป็นความทรงจำที่พิเศษมาก ผมว่ามันขึ้นอยู่กับจิตรใจของมนุษย์และ สภาพแวดล้อมที่เกิดขึ้น นั่นแหละ

อย่างผมนี่วัดอยู่ติดป่าลึกเลย ผมไปในป่าธุดงค์กับท่าน เป็นอะไรที่ พิเศษที่สุดเลย เหมือนใช้ชีวิตเป็นคนป่าไปเลย
ผมไม่แปลกใจว่าทำไม พระพุทธเจ้าจึงออกไปอยู่ในป่าหลีกหนี กิเลสไม่ให้มันคลืบคลานเข้ามาใกล้ๆไง
สิ่งที่เกิดขึ้นจริงกับพระใน ปัจจุบันโลกในปัจจุบัน อยู่ใน
พุทธทํานาย 16 ประการ เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น ผมโครตอึ้งเลย

kurolykan
22nd June 2013, 01:20
เหตุใดจึงไม่ควรวิจารณ์พระ

-ประการแรกเลย เรื่องนี้มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน ซึ่งการวิจารณ์พระนั้นอาจส่งผลเสียต่อหมู่คณะสงฆ์ได้ ถ้าอยากรู้ว่าหนักแค่ไหน ลองไปถามพระที่กรุงเทพดูเอาละกัน เห็นว่ามีเรื่องเกี่ยวกับพระทีไร โดนหางเล่ประจำ พูดง่ายๆพระที่ไม่เกี่ยวข้องด้วยซวยตาม เรื่องนี้ก็มีเกิดขึ้นตั้งแต่อดีตแล้วแหละ

-ประการที่ 2 ถ้าพระรูปนั้นผิดตามนั้นจริง การวิจารณ์จะเป็นบุญกุศลหรือไม่ หากผลจากการวิจารณ์นั้นทำให้เกิดผลดีแก่ตนและคนอื่นก็ถือว่าดีก็เป็นบุญอยู่ในส่วนนั้น แต่แน่นอนเรื่องแบบนี้มักจะส่งผล 2 ด้านเสมอ ที่แน่ๆ มักจะส่งผลในด้านการทำลายศรัทธา ถึงจะบอกว่าไม่ตั้งใจ หรือเหตุผลใดๆ ก็แล้วแต่ แต่ถ้าเกิดมีคนเกิดเสื่อมศรัทธาในศาสนา หรือกระทำ หรือคิด หรือด้วยวาจาใดๆ ก็ตามที่ทำให้เกิดผลเสียต่อศาสนา หรือต่อตัวเขาเอง คุณก็จะโดนหางเล่รับบาปไปโดยอัตโนมัติ

-ประการที่ 2.1 ถ้าคุณฉลาดพอคุณจะเห็นว่าไม่คุ้มกันเลยที่จะมาวิจารณ์พระ คำว่าชั่วชั่งชีดีชั่งสงฆ์ มิได้มีไว้เพื่อปกป้องนักบวช แต่เอาไว้กันฆาราวาตนี้แหละ จะลงนรกโดยรู้เท่าไม่ถึงการ สงฆ์ที่กระทำความเลว อกุศล ย่อมมีนรกเป็นที่ไปอยู่แล้ว แล้วคุณจะกอดคอไปกับเขาด้วยไหม อันนี้อยู่ที่ตัวคุณเอง ผมบอกแล้วว่าเรื่องนี้่มันละเอียดอ่อน

-ประการที่ 2.2 ถ้างั้นศาสนาจะพัง จะเป็นยังไงก็ช่างงั้นหรอ? อันนี้เป็นหน้าที่ของหมู่สงฆ์ ไม่ใช่ฆาราวาต หากคุณหมดศรัทธาในสงฆ์รูปนั้นๆ ก็ให้หมดไป จะไหว้จะกราบ ก็ถือว่าไหว้เครื่องอัตถบริขารซึ่งเป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งของศาสนา แค่นั้นก็เป็นกุศลแล้ว ไม่ต้องเป็นห่วงหรอกว่าศาสนานี้จะหมดไป มันไม่หมดหรอก พระพุทธเจ้ามีมาแล้วเป็นล้านองค์ แต่ละยุคก็มีกลียุคมาขั้นหมดทุกยุค แต่ศาสนานี้ก็เกิดขึ้นได้ใหม่เรื่อยๆ เพราะเทวดาเขาก็ทำหน้าที่ของเขาศาสนานี้หมดจากโลกไป เทวดาเขาก็สืบต่อเอง พอถึงเวลาศาสนานี้ก็ลงมาอีก ไม่ใช่เรื่องที่เราต้องไปยุ่ง แค่ทำหน้าที่ของตัวเองก็พอ คุณมีหน้าที่อะไรคุณก็ทำหน้าที่คุณไป ถึงคุณจะเป็นพุทธศาสนิกชน แต่ก็เป็นฆาราวาต คุณก็ทำตามหน้าที่ตามกอบของฆาราวาตก็พอแล้ว

-ประการที่ 3 พระโสดาบันบางรูป การกระทำของท่านนั้นผิดศีลอย่างเห็นได้ชัด แต่การกระทำนั้นกลับแฝงไว้ด้วยกุศโลบาย อันเป็นกุศล ซึ่งหลายครั้งที่ยากจะคาดเดา หลายอย่างมันเกินวิสัยที่เราจะเข้าใจได้ แล้วเราไม่รู้ แต่กลับไปวิจารณ์ติเตียน อันนี้อันตราย เพราะยิ่งไปกระทำใส่ผู้ที่มีใจบริสุทธิ์มากเท่าไร สิ่งที่สะท้อนกลับมาก็ยิ่งแรง แน่นอน ทั้งบุญและบาป แรงกว่ากระทำกับคนทั่วไปแน่นอนหลายเท่า เพราะงั้นทางที่ปลอดภัยที่สุด ต่อเมื่อเจอกรณีเกี่ยวกับพระที่นอกลู่นอกทาง คือทำใจให้เป็นกลาง ไม่ลบ ไม่บวก

-หากพระทำผิดให้เห็นไม่ให้วิจารณ์ จะให้ทำไง แจ้งหมู่สงฆ์ให้รู้สิ แล้วให้สงฆ์ด้วยกันจัดการ ทั้งนี้ก็ว่ากันไปตามสถานการณ์น่ะแหละ ถ้าสงฆ์เอามีดมาจี้คอขู่ฆ่า อันนี้ก็จัดการแก้ไขเฉพาะหน้าไปก่อน แล้วค่อยไปแจ้งคณะสงฆ์มาจัดการ

-พระโสดาบันนั้นมีอยู่ 3 ขั้น คือ ต้น กลาง ปลาย เรียกยั่งงี้น่าจะเข้าใจง่ายกว่า ถ้าให้เรียก สกิทาคามี อนาคามี คงงงกันและจำสับสน พระโสดาบันนั้นคือผู้ที่ตัด สังโยชน์ 10 ไปแล้วอย่างน้อย 3 ข้อ เป็นโสดาบันขั้นต้น ตัดได้ 5 ข้อเป็นขั้นกลาง ตัดได้ 7 ข้อก็ขั้นปลาย และตัดได้ 10 ข้อนั้นก็กลายเป็นพระอรหันต์ ผู้ที่เป็นพระโสดาบันไม่จำเป็นต้องสงฆ์หรือนักบวช ในพระไตรปิฎกนั้นยังกล่าวถึงเรื่องราวที่โสเภณีเป็นพระโสดาบันก็มีบันทึกไว้

สิ่งที่ผมเขียนลงไว้ในนี้ไม่จำเป็นต้องเชื่อ ท่านไปพิสูจณ์กันเอาเอง ปัญญาของใครของมัน และผมก็ไม่คิดว่าเนื้อหาในนี้จะถูกต้องทั้งหมด เพราะบางเรื่องบางอย่างในนี้เมื่อเวลาเปลี่ยน สถารการณ์เปลี่ยนก็อาจจะทำให้ บางอย่างในข้อความนี้เปลี่ยนตามด้วยเช่นกัน โลกนี้เป็นอนิจจัง แต่ก็ควรพึ่งระลึกไว้ว่า ทุกคนตายแน่

สุดท้ายนี้ ขอทุกคนที่ได้อ่านข้อความนี้ อย่าได้มาเกิดอีกเลย ให้ไปนิพพานกันให้หมด สาธุ

Edit: เพิ่มส่วนของพระโสดาบัน

BackKoMz-
22nd June 2013, 01:23
ง่ายๆเลิกนับถือพระ แต่ก็ปฏิบัติตามหลักคำสอนทีี่เรายึดอยู่
ตอนนี้ผมนะ
ผมเลิกนับถือ(หมายถึงสิ่งที่มันไม่น่านับถือสำหรับคุณ) เลิกนับถือศาสนา
แต่ยึดหลักคำสอนบางคำสอนที่ตัวเองคิดว่าน่านับถือ ยึดถือความเป็นจริงสิ่งที่เกิด
วิจารณ์ได้ทุกศาสนา แต่ก็ไม่ได้หมายความคุณจะด่าไปตรงๆๆ ให้เกียรติศาสนาเค้าหน่อย
ถึงเราสวดมนต์ แต่เราไม่รู้ความหมาย แต่ถึงมีคำแปลให้ เราปฏิบัติไม่ได้แล้วเราจะสวดทำไม
ผมว่าศาสนา อะไรบางอย่างมันก็เวอร์ไป แหะๆๆ