PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่องการซิ่วหน่อยครับ

Innes
21st June 2013, 07:52
คือว่าผมเนี่ยเรียนอยู่ที่ รชภ.แห่งหนึ่ง ตอนนี้อยู่ปี1 ผมได้มาเรียนที่นี้เพราะติดโควต้าก็เลยมาลองเรียนก่อน

แล้วทีนี้ผมอยากจะซิ่วเลยอยากรู้ว่าจะต้องทำยังไงบ้าง ตอนนี้ผมวางแผนไว้ว่าเทอม2จะลาออกมาอ่านหนังสือเตรียมตัวสอบ

ผมอยากจะเรียนคณะเดิมนี้แหละแต่เป็นอีกเอกหนึ่ง ติดที่ว่าเขาไม่ให้ย้ายเอกได้น่ะสิ ต้องสอบใหม่ว่างั้น

เลยอยากรู้ว่าผมควรลาออกดีมั้ยหรือควรทำยังไงต่อไป

ปล.ผมก็มีความสุขในปี1ดีนะ แต่เสียดายที่ได้เรียนเอกไม่ตรงความสามารถเท่าไหร

kidsylenser
21st June 2013, 08:27
ผมว่าเรียนให้ครบปีนึง แล้วก็ไปสอบที่ใหม่แล้วลองดูว่าโอนเกรดได้ไหม

ถ้าโอนได้ก็โอนไป หรือยังไงรอความคิดเห็นคนอื่นอีกที

TorSeinen
21st June 2013, 09:07
ผมก็เคยได้โควต้าเรียนไปได้1เทอมแล้วลาออก แต่ผมลาออกไปเข้าเอกชนคณะอื่นแทน อาศัยลงเรียนซัมเมอร์จนเรียนทันเพื่อนร่วมรุ่น

sudteerukpla
21st June 2013, 09:13
ผมว่าเรียนให้ครบปีนึง แล้วก็ไปสอบที่ใหม่แล้วลองดูว่าโอนเกรดได้ไหม

ถ้าโอนได้ก็โอนไป หรือยังไงรอความคิดเห็นคนอื่นอีกที

แนะนำให้ทำอย่างคุณ คนนี้บอกเลยครับ ให้ลองไปสอบดูก่อนว่าได้รึป่าว อย่าเพิ่งลาออก ถ้าไม่ได้ก็ยังมีที่เรียน ถ้าสอบได้ เดี๋ยวนี้ มหาวิทยาลัย (ลองสอบถามดูก่อนเพราะไม่ทั้งหมด) เขามีให้โอน วิชาได้แล้วครับ ตัดไปได้หลายตัวเลยนะนั่น....

hisawahiroki
21st June 2013, 10:00
จริงครับ ผมก็ซิ่วมาจากคอมมาเรียนภาษาโอนได้หลายตัวเลยครับ ประหยัดเวลาได้อีกน่ะครับ เหมือน คห. บนๆ เอาให้จบปี 1 ก่อนดีกว่า

Innes
21st June 2013, 14:29
แสดงว่าถ้ามหาลัยสามารถโอนเกรดได้ผมก็ควรเรียนจนจบปี1 แล้วค่อยไปสอบเพื่อเข้าอีกเอก แบบนี้ใช่มั้ยครับ