PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เทคโนฯสุวรรณภูมิยกพวกรุมตี ปี 1 ไม่ยอมรับน้อง

John Marston
21st June 2013, 11:18
เทคโนฯสุวรรณภูมิยกพวกรุมตี ปี 1 ไม่ยอมรับน้อง

นศ.มทร.สุวรรณภูมิ วิทยาเขตหันตรา ยกพวกนับร้อยรุมทำร้าย ไม่พอใจเด็กปี 1 ไม่ยอมรับน้อง เรียกพี่ชายจากมทร.กรุงเทพ มาช่วย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า (21 มิ.ย.) เกิดเหตุจลาจลนักศึกษาของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ หรือเทคนิคกรุงเทพ จำนวน 10 คน ถูกนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ วิทยาเขตหันตรา ต.หันตรา อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งเป็นที่เกิดเหตุ กว่า 100 คนรุมทำร้าย อาจารย์และเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย รวมถึงเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.พระนครศรีอยุธยา และเจ้าหน้าที่กู้ภัยคอยห้ามปรามแต่ไม่สำเร็จ

จากการสอบสวนรทราบว่า นายเก่ง (นามสมมุติ) นักศึกษาชั้นปีที่ 1 คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิศวกรรมเครื่องกล ของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ ไม่ยอมเข้าร่วมกิจกรรมรับน้องกับรุ่นพี่ปี 3-4 ทำให้รุ่นพี่ไม่พอใจและข่มขู่ นายเก่งเลยโทรศัพท์ไปหาพี่ชายที่เรียนอยู่ปี 3 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ จนพี่ชายรวมกลุ่มเพื่อนได้ประมาณ 10 คน นั่งแท็กซี่มา 1 คัน และขับรถกระบะมาเอง 1 คัน เมื่อมาถึงก็เข้ามาสอบถามว่าน้องชายมาเรียนไม่ได้มารับน้อง ไม่จำเป็นต้องทำตามคำสั่งรุ่นพี่ทุกกรณี เพราะมาเพื่อเรียน ทำให้นักศึกษาเจ้าถิ่นไม่พอใจและช่วยกันรุมทำร้าย

ทั้งนี้ เป็นเวลากว่า 1 ชั่วโมง จึงสามารถแยกคู่กรณีออกจากกันได้ และพบว่ามีผู้บาดเจ็บ 2-3 คน โดยมีนายสุทธิพงษ์ (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 22 ปี ได้รับบาดเจ็บสาหัส เจ้าหน้าที่นำตัวส่งโรงพยาบาลพระนครศรีอยุธยา และควบคุมตัวนักศึกษาที่มีเรื่อง 16 คน ของมทร.สุวรรณภูมิ ดำเนินคดีข้อหาร่วมกันก่อเหตุ และบางส่วนของมทร.กรุงเทพ จะเรียกผู้ปกครองและอาจารย์ทั้งสองฝ่ายมาลงบันทึกทำประวัติต่อไป

http://youtu.be/uNqOBm0Q9Ik

http://youtu.be/eOf86Ufs2WU

ที่มา http://news.sanook.com/

Patrenko
21st June 2013, 14:05
ดีเขาเอากระสุนยางห้ามเหตุทัน ถ้า 100 คนมันถืออาวุธกันสัก40คนงี้ ตร อาจารย์ ห้ามยังไงอยู่

matsushiro
21st June 2013, 14:19
คิดหรอครับ ว่านักข่าวจะรู้เบื้องลึกเบื้องหลังจริงๆ มีอะไรมากกว่านี้หรือว่ามีแค่นี้กันแน่ ?

clean1447
21st June 2013, 14:20
มีใครจะบอกไหมว่ามันคือ Sotus

ถ้าคิดดูอีกที ปี 1 นั้น ใช่คนในบอร์ดเปล่าหว่า แล้วมาเจอกระทู้หนู ที่บอกว่าจะไม่เข้า เลยเกิดเรื่องแบบนี้

KnocKingMasterM
22nd June 2013, 00:05
ฟังหูไว้หู ครับ

ArmyLight
22nd June 2013, 11:48
เก่งๆกันทั้งนั้นเลย ส่งไป3จังหวัดชายแดนภาคใต้ให้หมด

kodeem
22nd June 2013, 22:35
ไม่เกี่ยวหรอกครับ พี่ว่า หนูอะคิดมากไปแล้วนะ อย่ามอง Sotus ในแง่ร้ายสิ แง่ดีๆของมันก็มีนะ

bararasza
22nd June 2013, 22:46
เอาแล้ว ศึกขาเดฟและขาม้า พานิดใน มีศัตรูเพิ่ม อิอิ

niknana
22nd June 2013, 22:49
เพื่อนผมเรียนที่นั่น ในข่าวหน่ะใช่หรือครับ หาคนที่พอจะใกล้ชิดเหตุการณ์ แล้วไปถามเขาดีกว่า สำหรับข่าวนี้มันมั่วครับ

สปอยหน่อยนึง เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ SOTUS ครับ

maretarat
22nd June 2013, 22:58
เรื่องรับน้องกำลังเป็นกระแสดังเลย แล้วตั้งหัวข้อข่าวซะ แหม่

shisaku
22nd June 2013, 23:02
อยู่ดีๆก็ไปท้าทายเค้า ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับรับน้องหรอก แต่ไปท้าทายเค้าไง พวกนี้ยิ่งโหดๆอยู่ พวกตีกันรายกันก็พวกนี้แหละ นี่อยู่ดีๆก็ไปบอกเค้าทำนองท้าทาย โดนสิ ผมไม่ได้ว่าพวกนี้ไม่ผิดนะ แต่มองลึกๆ มันเป็นเหตุทะเลาะวิวาทธรรมดาๆนี่ละ ไม่เกี่ยวกับรับน้องหรอก

Ibanez
22nd June 2013, 23:10
พวกผมรุมทุบอาริตาย 40 ต่อ 1 คนแต่โดนจับแค่ 2คนครับ

รู้ๆกันอยู่น่ะครับว่าประเทศไทยเป็นยังไง ^^

นั้งเล่นเกมเกรียนในเกมนี้พอแล้วหล่ะครับ แล้วอย่าไปท้าใครเดี๋ยวจะมีคนไปเคาะประตูถึงบ้านครับ :bye

Droge.
22nd June 2013, 23:12
จอกวะเรปบน

[Mz]_Zero
22nd June 2013, 23:17
ความคิดเห็นส่วนตัว

ผมว่ามันเกินจริงไปหน่อยละ คนไม่รับน้องเขาก็แค่ไม่สนใจ[แบบผมนี้แหละ]

ก็โดนตัดออกจากรุ่นก็แค่นั้น คงไม่รุนแรงขนาดนี้

ผมว่าเผลอๆไปท้าเขามากกว่า เรียกพี่ชายมาอีก

ส่วนตัวไม่ได้เกลียด ระบบSotus นะครับแต่ผมรับมาที่ 1ละ

ที่มหาลัยเดิมนี้แหละ ละผมแค่ ลงเรียนปี 1ใหม่ ไม่อยากรับน้อง

เพราะรู้หมดทุกมุขของรุ่นพี่ผมก็เลยไม่ไปแค่นั้นครับ

รอข่าวมันกระจ่างกว่านี้ค่อยว่ากันใหม่

Axlrose
23rd June 2013, 03:46
พวกที่ปากเก่งพูดไม่เกี่ยวกับ sotus เคยเรียนวิศวะไหม? ผมออกตัวก่อนผมเรียน วิศวะมหาลัยหนึ่งในกรุงเทพที่มีชื่อเสียงพอควร เวลาไปรับหน้าลงเชียร์ถ้าไม่เข้าเชียร์หรือเป็นคนนอกสังคมก็จะโดนแบนจากสังคมเลยต้องลงมาเชียร์
มีพวกที่ไปดักรอรับ ถ้าเราไม่เข้าก็เท่ากับโดนแบนจากสังคม โดนบังคับไปในตัว เคยเจอพวกพี่ว๊ากเสียงดังๆเคยโดนกระทืบเคยโดนเตะนี่แหละประสบการณ์จริงที่จะบอก ถามหน่อยไม่เกี่ยวกับ sotus ? ใช้สมองคิดก่อนเด็กก็หัดคิดบ้าง ระบบนี้มันล้าหลังไปมากละ จะเป็นคอมมิวนิสต์อยู่แล้วประเทศไทย

BoonTew
23rd June 2013, 04:47
พวกผมรุมทุบอาริตาย 40 ต่อ 1 คนแต่โดนจับแค่ 2คนครับ

รู้ๆกันอยู่น่ะครับว่าประเทศไทยเป็นยังไง ^^

นั้งเล่นเกมเกรียนในเกมนี้พอแล้วหล่ะครับ แล้วอย่าไปท้าใครเดี๋ยวจะมีคนไปเคาะประตูถึงบ้านครับ :bye

มาไงหว่า:confused:

Wimpy Kid
23rd June 2013, 07:25
นี้แหละเน้อสังคมไทย ไม่พอใจอะไรก็ใช้ความรุนแรง

jengdexinw
23rd June 2013, 07:56
Sotus สมัยนี้ต้องปรับเปลี่ยนตาม สภาพความคิดของเยาวชนปัจจุบันน่ะผมว่าไม่งั้นถ้ามัวบอกว่า ทําไปเพื่ออยากให้น้องได้ดีหรือมีวินัยอย่างไรก็ตาม ทําให้ตายยังไง เยาวชนรุ่นปัจจุบันก็คิดแต่ว่า "รับน้องโหด","เผด็จการ"อยู่ดีนั่นแหละครับ มันช่วยไม่ได้เมื่อโลกเปลี่ยนก็ต้องปรับความเข้าใจและปรับวิธีการตาม ที่จริงเราน่าจะเริ่มจากการปลูกจิตสํานึกซะก่อนที่จะนําเรุ่นน้องไปทํากิจกรรมต่างๆด้วยซํ้า และก็ไม่ควรเป็นกิจกรรมที่เยียดหยามศักดิ์ศรีของมุษย์ด้วย
ถ้าบอกว่า แค่นี้ยังทนไม่ได้แล้วจะทนความลําบากในสังคมได้อย่างไร? ก็อยากจะบอกว่า มนุษย์เรามีความอดทนอยู่ในตัว "คนน่ะครับ" ย่อมรู้อยู่แล้วว่า ถ้าจะอยู่ในสังคมเราก็ต้องอดทน ไม่งั้นก็ไม่มีทางดํารงชีวิตอยู่ได้หรอก

ผมคนนึงก็ผ่านการรับน้องมาหลายรูปแบบเช่นกันไม่ว่าจะโหดแบบสลัดผักหรือสบายอย่างกับสวรรค์ อย่างข่าวที่ว่านี้ก็ต้องฟังหูไว้หู

เพราะยังไม่รู้ว่าทําไมเด็กคนนั้นจึงไม่เข้าร่วมกิจกรรมเพราะว่าเห็นว่ามันโหดร้ายเกินไปหรืออย่างไร และรุ่นพี่ขู่ว่าอะไรก็ยังไม่ทราบ

jar32402
23rd June 2013, 08:19
ดี สมควรโดนคิดว่าตัวเองแน่ เค้ามีกิจกรรมให้รับน้องไม่ยอมทำ คิดว่าตังเองเจ๋งโทรไปให้พี่เรียกพวกมาคิดจะมารุมกระทืบรุ่นพี่เหรอ เจอไปเป็นร้อยสบายตัวไหมล่ะ เหนือฟ้ายังมีฟ้า

SWE_Sora
23rd June 2013, 08:44
มั่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆข่าวเขียนมั่ว ไอพวกเด็กเวร นั่น ไม่เอารุ่น แล้วจะเล่นพี่ เสือกทำไม่ได้ พาพวกมาตี แล้วไม่ได้ เลยขนชุดใหญ่มา

พวกพี่ๆปี3 ก็เลย มาช่วยปี 2 เองนะ ไปได้เปิดก่อนเลยนะ

โซตัส ใครบอกไม่ดีครับ คนดี คนไม่ดี มันก็มีกันทั่ว แยกเเยะหน่อยครับ ผมก็เรียนวิศวะ ถ้าไม่ทำจะรู้สันดาร เพื่อนตัวเอง เวลาด่าพี่ไหม? ครับ
จะรู้อะไรอีกเยอะเเยะว่าใส่หน้ากาก กันขนาดไหน

ผมก็ไม่ได้ชอบเท่าไหร่ เพราะมันไม่มีอะไรที่สวยหรูหรอกนะครับโลกนี้ ?

มีอยู่สองพวก
พวกเข้าสังคมไม่ได้
พวกรับกิจกรรรม(บางอย่างเกินไปผมเข้าใจ)
แยกเเยะกันหน่อยนะครับ อย่าว่ากันมั่วๆ
ระบบมันจะเก่าใหม่ อยู่ที่คนที่เป็นพี่จะปรับปรุง พัฒนาได้ไม่ใช่ยกเลิกระบบเก่าๆ พูดกันยาวครับบ

สรุปว่าในข่าวเขียนมั่วมากๆๆครับ มั่วจริงๆ

oDarknighTo
23rd June 2013, 12:07
นี้ละครับ ใครบอกไม่เกี่ยวกับ Sotus โลกสวยไปหน่อยละ น่าจะยกเลิกได้ละมั้ง Sotus เนี่ย มันก็เหมือนดาบ 2 คม มีทั้งดีและไม่ดี

qqweew
23rd June 2013, 12:29
ง่ายๆสั้นๆ เบื่อ มากกกกกก

Dayblackman
23rd June 2013, 13:01
เรื่องมันเป็นยังนี้นะคับ...วันนั้นมีการรับน้องของคณะเกษตรกลเค้า และมีกิจกรรมการเคารพบูชาพระพิรุนของคณะปรากฎว่ารุ่นน้องปี1คนนี่ไม่ขอรับน้องและไม่ขอนับถือพระพิรุนของคณะ ซึ่งเขาให้เหตุผลว่าเขามีองค์ที่นับถืออยู่แล้ว ส่วนที่เขานับถืออะไรนั้นไม่แน่ใจ แน่นอนว่าพวกรุ่นพี่คงเกิดการไม่พอใจ คงจะทะเลาะกันกับเด็กปี 1 แต่ไม่มีลงไม้ลงมือแน่นอน ปรากฎว่ารุ่นน้องคนนั่นเรียกพี่ชายที่อยู่ข้างนอกเข้ามา คงพูดคุยกันไม่ลงตัวเลยมีเรื่องคับ จริงแล้วๆน่าจะบอกอาจาร์ยที่ปรึกษาให้มาเคลียร์กันก่อน ไม่ใช่พาพวกที่อยู่ข้างนอกเข้ามาจนเกิดเรื่อง ผมก็ยัง งงๆ เรียนคณะเขาแต่ไม่นับถือพระพิรุน ซึ่งเป็นที่เคารพบูชาของคณะช่าง แน่นอนว่าเมื่ออารมณ์ร้อนก็ต้องเปิดศึกกันอ่ะคับ