PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Note ll VS Nexus 4 +

[In]TerLight'z
21st June 2013, 19:48
ผมอยากรู้ว่าสองตัวนี้ตัวไหน คุ้มกว่ากันครับ

GPU ตัวไหนแรงกว่ากัน ?

sarayou
21st June 2013, 20:00
ผมว่า Nexus 4 นะ GPU Adreno 320 Note ll GPU Mali 400

hisawahiroki
21st June 2013, 21:19
Adreno ........

thotsawat555
21st June 2013, 21:38
Mali 400 นี่ใช้มาตั้งแต่สมัย Galaxy S2 แล้วนะครับ แต่ยอมรับว่าตัวนี้่แรงมากในสมัยนั้น สมัยนี้ก็ยังไม่ได้กากอะไร คงเป็นเพราะอนิสงค์ CPU Exynos ของทาง Samsung เอง (ใน S3 กับ Note2 เอา Mali 400 ไปเพิ่มความเร็วแต่ยังเป็นชิพตัวเดิม)

ส่วน Adreno 320 ใน Nexus 4 ถือว่ายังใหม่ และแรงเพราะมาคู่กับ Snapdragon S4 Pro Quad-Core ซึ่งก็รู้กันอยู่ว่าแค่ Dual-Core ของ Snapdragon S4 ก็ตีคู่ Tegra 3 Quad-Core ได้อย่างสบาย (บางทีก็แรงแซงไปเลย) แบบว่าไม่ต่างกันเลย 60FPS ทั้งคู่

สรุป.... Adreno 320 น่าจะแรงกว่า เพราะ Mali 400 นั้นใช้มาตั้งแต่ Galaxy S2 ใน Note 2 แค่เอาไปเพิ่มความเร็วแต่สถาปัตยกรรมยังเหมือนเดิม ประสิทธิภาพก็อาจจะด้อยกว่าของใหม่อย่าง Adreno 320

auronx01
22nd June 2013, 02:18
adreno 320 แรงดีแต่ไม่ค่อย มีเกมส์เล่น แต่ มะลิ 400mp นี่เล่นได้เกือบทุกเกมส์ แม้แต่เกมส์ ซัพพอร์ท tergra 3 ก็เล่นได้

22nd June 2013, 08:18
adreno 320 แรงดีแต่ไม่ค่อย มีเกมส์เล่น แต่ มะลิ 400mp นี่เล่นได้เกือบทุกเกมส์ แม้แต่เกมส์ ซัพพอร์ท tergra 3 ก็เล่นได้

ผมว่ามันเกี่ยวกันนะครับ

ผมว่าตระกูล Nexus4 คงเล่นเกมได้ทุกเกมแน่นอน

paozerza2010
22nd June 2013, 10:13
TerLight'z;2199252"]ผมอยากรู้ว่าสองตัวนี้ตัวไหน คุ้มกว่ากันครับ

GPU ตัวไหนแรงกว่ากัน ?

ถ้าดูตามกราฟก็ Adreno 320 ครับ เบนซ์มาร์คอะไรพวกนี้ adreno กิน mali ครับ
..
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
แต่ใช้งานจริงคนละเรื่อง mali ลื่นกว่าาา(ไม่มากเท่าไหร่):sweat

ปล.ประสบการณ์ใช้งานจริงนะครับ N4 ของเพื่อนกับ note 2ผม

ไม่ค่อยมีเกมเล่นหรอครับ:sweat เกมบนสโตร์ 95% ล้วนทำมาให้ซับพอร์ทกับ adreno ครับ

ปล.ขอนอกเรื่องนะครับ ผมสงสัยท่านนานละ ทำไมต้องเอารูปผู้ชายอวบๆมาเป็นอวตารด้วยครับ:)

22nd June 2013, 11:28
ถ้าดูตามกราฟก็ Adreno 320 ครับ เบนซ์มาร์คอะไรพวกนี้ adreno กิน mali ครับ
..
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
แต่ใช้งานจริงคนละเรื่อง mali ลื่นกว่าาา(ไม่มากเท่าไหร่):sweat

ปล.ประสบการณ์ใช้งานจริงนะครับ N4 ของเพื่อนกับ note 2ผม

ไม่ค่อยมีเกมเล่นหรอครับ:sweat เกมบนสโตร์ 95% ล้วนทำมาให้ซับพอร์ทกับ adreno ครับ

ปล.ขอนอกเรื่องนะครับ ผมสงสัยท่านนานละ ทำไมต้องเอารูปผู้ชายอวบๆมาเป็นอวตารด้วยครับ:)

ผมชอบ ครับ ^^

auronx01
22nd June 2013, 18:01
..
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

world war z real boxing htc one ของผมลงละเล่นไม่ได้เลย แต่เอาไปลง galaxy tab 7.7 กลับเล่นได้หมดเลย แต่ถ้าเกมส์ กิ๊กก๊อก ในplay store อะเล่นได้หมด เกมส์ wild blood htc one ของผมก็แสดงผลไม่ครบด้วย แต่ tab 7.7 กลับแสดงรายละเอียดของ สกิล และ เลือด ออกมาครบเลย
ปล. มือถือ แอนดรอย คลึ่งนึงบนตลาด เป็นของ sumsung เกมส์บน play store เค้าจะทำมาซัพพอร์ท adreno เยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ เพราะ sumsung ส่วนมากจะใช้ mali 400mp ไม่ก็ power vr ?

paozerza2010
23rd June 2013, 01:58
world war z real boxing htc one ของผมลงละเล่นไม่ได้เลย แต่เอาไปลง galaxy tab 7.7 กลับเล่นได้หมดเลย แต่ถ้าเกมส์ กิ๊กก๊อก ในplay store อะเล่นได้หมด เกมส์ wild blood htc one ของผมก็แสดงผลไม่ครบด้วย แต่ tab 7.7 กลับแสดงรายละเอียดของ สกิล และ เลือด ออกมาครบเลย
ปล. มือถือ แอนดรอย คลึ่งนึงบนตลาด เป็นของ sumsung เกมส์บน play store เค้าจะทำมาซัพพอร์ท adreno เยอะขนาดนั้นเลยหรอครับ เพราะ sumsung ส่วนมากจะใช้ mali 400mp ไม่ก็ power vr ?

โหลดตัว apk มารึป่าวครับ คือพวกมือถือที่เป็น mail มีแค่ไม่กี่แบรดน์เองครับ samsung , meizu ,onda , กับพวกแท็ปจีนต่างๆ
แต่ adreno มีแบรนด์ที่ใช้ชิปนี้เยอะและใช้มานานด้วยครับ htc , lg , sony , xiaomi , oppo , zte , asus ,9ล9 (แบรนด์เหล่านี้ล้วนมีตัวท็อปที่ใช้ชิป adreo 320 ครับ)
เคยใช้ nexus 4 อยู่เล่นเกม real boxing ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยครับ

auronx01
23rd June 2013, 16:43
โหลดตัว apk มารึป่าวครับ คือพวกมือถือที่เป็น mail มีแค่ไม่กี่แบรดน์เองครับ samsung , meizu ,onda , กับพวกแท็ปจีนต่างๆ
แต่ adreno มีแบรนด์ที่ใช้ชิปนี้เยอะและใช้มานานด้วยครับ htc , lg , sony , xiaomi , oppo , zte , asus ,9ล9 (แบรนด์เหล่านี้ล้วนมีตัวท็อปที่ใช้ชิป adreo 320 ครับ)
เคยใช้ nexus 4 อยู่เล่นเกม real boxing ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลยครับ
ครึ่งนึง ของตลาดแอนดรอย ผมหมายถึงผู้ใช้ครับ ไม่ใช่ค่ายผู้ผลิต htc one ผมเล่น real boxing แล้วภาพตัวนักชกหายครับ