PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว

Gammer40
23rd June 2013, 08:48

ทหารไทย ทหารชาติเดียวที่ทหารอเมริกาและเวียดนามกลัว

ใน สงครามเวียตนาม ผบ.ทหารเวียตนามเหนือได้ส่งใบปลิวนี้เพื่อเป็นคำเตือนต่อทหารเวียตนามเหนือ เองและฝ่ายพันธมิตรคือเวียตกงและเวียตมิน "ถ้าหากปะทะกับกองกำลังไม่ปรากฏฝ่ายให้พวกทหารพึงระลึกไว้ว่า
1.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหยุดยิงเป็นระยะๆ และมีปืนใหญ่ยิงสนับสนุนมานั่นคือทหารอเมริกัน
2.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วหมอบหรือคลานต่ำนั่นคือทหารเวียตนามใต้
3.ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วอยู่กับที่ไม่เคลื่อนไหวนั่นคือทหารลาว

4.ถ้า ปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วไม่มีปืนใหญ่หรือนกยักษ์(เครื่อง บิน)มาสนับสนุน ไม่รู้จักหยุดยิง ไม่รู้จักหมอบ ไม่รู้จักคลาน ไม่รู้จักถอย เอาแต่วิ่งเข้าใส่ บางรายยิงไม่ตาย บางรายยิงไม่เข้า จงระวังไว้นั่นคือ........ทหารไทย

ณ ฐานที่มั่นทหารเสือพรานของไทยแห่งหนึ่งที่เวียตนามใต้(จำชื่อฐานไม่ได้) ทหารเวียตนามเหนือพยายามตีฐานนี้หลายสิบครั้งแต่ก็ไม่แตก จึงส่งกองพันกล้าตายที่ 21 ให้มาตีซึ่งเป็นกองพันเดียวของทหารเวียตนามเหนือที่ไม่เคยพ่ายแพ้ต่อกอง กำลังใดๆทั้ง อเมริกันและเวีตนามใต้ และกองพันนี้ขึ้นชื่อที่สุดด้านความโหดร้ายและการทารุณเชลยโดยวิธีลูเรต (ใส่กระสุนหนึ่งนัดในลูกโม่แล้วผลัดกันยิง) จนเป็นที่กล่าวขานกันทั่ว เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส ทหารเวียตานามเหนือกองพันกล้าตายที่ 21 จำนวน 600 นาย ได้เข้าตีฐานที่มั่นทหารไทยโดยทหารไทยมิได้ตั้งตัว ทหารไทยมีกำลังเพียง 150 นาย เห็นได้ชัดว่าถูกรุมแบบ 5 ต่อ 1 ปะทะกันนานกว่า 1 ชั่วโมงทหารเวียตนามเหนือแตกพ่ายไป ผลจากการสู้รบฝ่ายข้าศึกตาย 453 ศพและบาดเจ็บสาหัสจนไม่สามารถหนีได้ 16 นาย ฝ่ายเราตายเพียง 1 ศพและบาดเจ็บเล็กน้อย 5 นาย การปะทะครั้งนี้เป็นที่กล่าวขวัญไปทั่ว จน ผบ.ทหารเวียตนามใต้และทหารอเมริกันประกาศทางวิทยุสดุดีวีรกรรมของทหารไทย ครั้งนี้ 1 อาทิตย์ต่อมาผู้บังคับกองพันกล้าตายที่ 21 ของเวียตนามยิงตัวตายในบังเกอร์เพื่อหนีความอับอาย ส่วนทางด้าน นายทหารเสือพรานไทยได้รับเหรียญกล้าหาญ 35 คน

เราคนรุ่นหลังขอน้อมคารวะทหารกล้าไทยที่ปกปัก รักษาแผ่นดินไทยให้เราอยู่ทุกวันนี้เรื่องราวเหล่าแด่ท่านผู้ชนะเหล่าชนเสือ พรานไทยนักรบชุดดำ

ไทยรบเวียดนามวีกรรมเสือพราน กูผู้ชนะ

ในช่วงปี2523 เวียดนาม หลังจากได้ยึดกัมพูชาไว้เรียบร้อยแล้ว ได้มีทีท่า และการกระทำส่อถึงการจะบุกไทย
เวียดนามจะใช้ ทหาร200000 คน โจมตีไทย นายพลเทียนวันดุง(ที่บอกจะเอาเลือดคนไทยล้างตีน) เคยประกาศที่ ฮานอยโดยคุยว่ายึดกรุงเทพใน 2 ชม.
ตอนเหตุการณ์ที่บ้านโนนหมากมุ่นนั้น มีครั้งหนึ่งทหารเวียดนามหลายกรม รวมพลกันจำนวนมากที่ชายแดนบ้านโนนหมากมุ่นเตรียมพร้อมสำหรับการรุกต่อไป แต่ถูกทหารไทยตรวจพบก่อน จึงทำการยิงปืนใหญ่ถล่มแบบจู่โจมพร้อม ๆ กันหลายกองร้อย ผลก็คือทหารเวียดนามแตกกระเจิง จากการตรวจลาดตระเวณทางอากาศพบว่า ทหารเวียดนามเอารถยีเอ็มซี มาขนทหารที่บาดเจ็บและตายออกไปจากที่นั่นถึง 40 คัน เลยทีเดียว
23 มิย.2523 เป็นการปะรองกำลังแบบหยั่งเชิง ของ แกว + ลาว หมู่บ้านที่โดนบุก คือ บ้านโนนหมากมุ่น บ้านหนองจาน บ้านคอนหลุม บ้านทัพเซียม อยู่ใน ต. โคกสูง อ. ตาพระยา บ้านทหารผ่านศึก อ.อรัญฯ บ้านตาเก่า บริเวณช่องจอม อ.กาบเชิง จ. สุรินทร์ บ้านคลองขุด อ.คลองใหญ่ จ.ตราด
ญวนให้ กองพลที่ 778 จากค่าย ล่องถั่น ใกล้ๆ โฮจิมินห์ มาสมทบกับกองพล ที่ 72 กับ 202 ซึ่งตอนนั้นรับผิดชอบด้านตะวันตกของ เขมรแถบ เสียมราฐ และ อุดรมีชัย ตอนนั้นกองพลที่ 778 เป็นกำลังหลักนำเข้าตี จริงๆแล้ว ก่อนที่จะถึงบ้านโนนหมากมุ่นนั้น เป็นที่ตั้งของค่ายเขมรอพยพ ซึ่งในค่ายมี นาย พรมสกล เป็นหัวหน้ามีกำลังทหาร 1,500 นาย ตอนหลังนายพรมสกล โดนจับ ข้อหาเป็นสายให้ เวียดนามบุกไทย
ตอนที่แกวบุกบ้านโนนหมากมุ่น แกวเข้ามาถึงเวลา 05.10 น. แล้วจับชาวบ้านไว้ ใต้ถุนบ้านจากนั้นก็ ขนเอาทรัพย์สินไปหมด ทหารไทยที่ตั้งค่ายอยู่ไม่ห่างจากหมู่บ้านประมาณ 1 กม. ทราบเรื่องตอน 6.00 น ก็นำกำลัง 21 นาย เข้ามาช่วยเหลือ แต่ระหว่างทาง โดน ซุ่ม ด้วยอาร์พีจี ทำให้ทหารไทยตาย 18 ศพ และถูกจับเป็นเฉลย 2 คน
ต่อมา ทหารไทย - แกว ได้ใช้ปืนใหญ่ปะทะกัน ระหว่าง ต.โคกสูง พร้อมทั้งส่ง ฮ. กันชิ๊ฟและเครื่องบิน ขึ้นไป ระดมยิง จนสามารถยึด บ้านโนนหมากมุ่น ได้ ในเวลา 15.45 น. ผลการปะทะ แกว ตาย 30 ศพ ถูกจับเป็น 1 คน
แม้ว่าจะถอนตัวออกจากบ้านโนมหากมุ่นแต่ ในวันนั้น แกว มันก็ไม่ได้ถอนตัวออกจาก แผ่นดินไทย จึงทำให้มีการรบติดพันกันในวันถัดมา ในวันนี้เองที่พี่ไทยเสีย แอล 19 กับ ฮ. อีก 1 ลำ แอล 19 ตกในฝั่งเขมร เราสามารถส่หน่วยงรบพิเศษ เข้าไปทำลาย เครื่องบิน ได้เสร็จภายใน 15 นาที ผลจากเครื่องบินตก มี นักบิน เสีย ชีวิต 2 ศพ
นอกจากฝ่ายไทยแล้ว ที่ตั้งของเขมรเสรี ซอน ซาน,สีหนุ และ เขมรแดงยังถูกโจมตีในคราวเดียวกันอีกด้วย สาเหตุที่ แกวต้องการเล่นไทย ก็เพราะว่า ในตอนนั้น โซเวียต บอกว่าจะเลิกให้การสนับสนุนเวียดนามด้านเสบียง และอาวุธที่ใช้ยึดครอง เขมร แล้ว เพราะ โซเวียตเอง โดนเมกา แซงชั่นไม่ยอมขายข้าวสาลีให้ ตัวเองก็ปลูกไม่พอ.....ดังนั้นเวียดนามจึงต้องเร่งเผด็จศึกเขมรให้เร็วที่สุด และ ยึดพื้นที่ของไทยให้ได้มากที่สุด
ในฟากอาเซียนนั้น แบ่งเป็น 2 กลุ่ม กลุ่ม ที่ต้องการเล่นแกวประณามแกว คือ ไทยกับสิงคโปร์ โดยมีสหรัฐ กับ จีนหนุนหลัง ส่วน อินโดฯ กับ มาเลย์ นั้นหวาดกลัวจีน ที่สนับสนุนไทย เพราะ ใน 2 ประเทศนี้มีคนจีน เป็นตัวแปรทางการเมืองที่สำคัญ ทำให้อาเซียนในตอนนั้นแตกแยกกัน
ไทยส่งหน่วยรบพิเศษเข้าไปที่บ้านโนนหมากมุ่นเพื่อทำลายทหารเวียดนามด้วย โดยรบกันตั้งแต่ช่วงดึกตี 3 และยึดกลับคืนได้ประมาณ 9 โมงเช้า

หน่วย sapper ของเวียดนามเป็นหน่วยที่ไม่กลัวความตาย ทหารพรานที่ไปรบบอกว่า ทหารเวียดนามชอบเข้าโจมตีฐานทหารไทยช่วงดึก ๆ หรือช่วงไกล้เช้าประมาณตี4 ตี 5 โดยจะยิงถล่มด้วยปืนใหญ่แบบหูดับตับไหม้ก่อน แล้วหน่วย sapper ก็จะบุกเข้ามา พวกนี้จะนุ่งกางเกงในตัวเดียว ทาพรางตัวด้วยผงถ่านจนตัวมีสีดำ พกมีดสปาร์ต้า ห้อยระเบิดทำลายแบบต่าง ๆ ตามตัวเต็มไปหมด และมีไม้กระดานมาด้วย สำหรับพาดข้ามลวดหนามบุกเข้ามา เพื่อทำลายฐานที่ตั้งปืนกล และ ค. พวกนี้ยิงตายยากมากเพราะฉีดมอร์ฟีนมาเต็มที่เลย แบบว่าต้องให้หัวขาดถึงจะวิ่งมาไม่ได้ ตอนเช้าหลังจากที่เวียดนามกลับไปจะมีหน่วย sapper ตัวเหลือง ๆ ผอม ๆ ไส่กางเกงในตัวเดียวนอนตายไกล้ ๆ หลวดหนามจำนวนมาก กับอีกอย่างหนึ่งคือไม่ว่าทหารไทยจะฆ่าทหารเวียดนามได้มากขนาดใหนในตอนกลางคืน ตอนเช้า ๆ มาศพเหล่านั้นจะหายไปเกือบเกลี้ยงเลย ทิ้งไว้แต่รอยเลือด พวกนี้ขนกันเก่งมาก

ไทยมีการตั้งหน่วยล่า sapper ขอเวียดนาม โดยส่วนมากเป็นทหารพรานจู่โจม จัดหน่วยเป็นกลุ่มเล็ก ๆ นอนกลางวันออกล่ากลางคืน โดยซุ่มลัดเลาะไปตามแหล่งน้ำและฐานของทหารเวียดนาม หน่วยนี้ไม่พกปืนใช้แต่มีดและสปาร์ต้า ภารกิจหลักคือหัวทหารเวียดนาม ซึ่งมีราคาหลายพัน และจะพากันกลับมาฐานตอนช่วงเช้า

***ผมว่านะตรงที่บอกยิงไม่ตายนั้น อาจจะยิงไม่ถูกจุดตายนะครับ ส่วนที่ยิงไม่เข้าทหารน่าจะใส่เสื้อเกราะนะครับ นอกจากจะยิงหัวอะ ไม่ตายก็ไม่รู้จะว่าไรละ
ผมเคารพทุกความคิดเห็นนะครับ ใครจะคิดอย่างไรมันเป็นสิทธิของท่าน แต่โปรดสงวนความคิดเห็นที่จะเป็นบ่อเกิดแห่งความขัดแย้งนะครับ

จุดประสงค์ที่ผมเอามาลงคือเพื่อสดุดีวีรกรรมที่ เหล่าทหารหาญ ได้กระทำเพื่อปกป้องเอกราชของราชอาณาจักรไทยนะครับ

ส่วนแสดงความคิดเห็นอย่างแรงกล้า โปรดแก้ไข แสดงความคิดเห็นอย่างปัญญาชนนะครับ

Gammer40
23rd June 2013, 09:00
อ่านจบแล้วฟัง

http://www.youtube.com/watch?v=Tx5yTvsjDk8

onalovejung
23rd June 2013, 09:14
ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเชื่ออ่ะนะ ดูขี้โม้ไปหน่อย

banksakito
23rd June 2013, 09:18
เท่หวะ :)))))

jokabobo147
23rd June 2013, 09:25
ผมอ่านแล้วไม่ค่อยเชื่ออ่ะนะ ดูขี้โม้ไปหน่อย
ไม่ขี้โม้หรอกครับลองไปเจอของจริงแล้วจะรู้เลย

maretarat
23rd June 2013, 09:28
ตอนนี้รู้สึกสงสารทหารไทย

jabbawockeez70
23rd June 2013, 09:42
มันจริงไหมครับที่เขาบอกยิงไม่เข้าฟันไม่ตายในยุคก่อนๆนิ -0-

qqweew
23rd June 2013, 09:45
กี่ปีแล้ววะนั่้นครับมันเปลี่ยนไปแล้วครับ โดนบอมทีเดียวลองดูดิ้ใครน่ากลัวกว่ากัน

มาปลุกกระแสกันจังทหารไทยเก่งที่1 (แต่ก็จริงในแง่นึงที่ ทหารไทย นั้นเก่ง ไม่ใช่ทหารนักรบแต่ต้องเรียกเป็น ทหารนักพัฒนา

เคยเห็นพวกทหารที่ไปทำงานให้UN ส่วนใหญ่อยู่แนวหลัง หน้าที่ก็ดูแล-สอนชาวบ้านในประเทศนั้นๆเกี่ยวกับพวกการเกษตร-เศรษกิจพอเพียง)

bigboy1987
23rd June 2013, 09:51
อยากฟังเรื่องเเบบนี้อีกจังเเหะ :'D

boomman
23rd June 2013, 09:53
สมัยก่อน เกจิอาจารณ์ดังๆ ขลังๆ เขาก็ส่งเสื้อยันต์ ยันต์ พระ ไปให้ทหารนะครับ เลยได้เป็นทหารผีกัน

ยิ่งสงครามเวียดนามนี่ ขึ้นชื่อสุุดๆ

suiqid
23rd June 2013, 09:55
มันส์ มาก ได้ความรู้ด้วย

karn2540
23rd June 2013, 09:59
กี่ปีแล้ววะนั่้นครับมันเปลี่ยนไปแล้วครับ โดนบอมทีเดียวลองดูดิ้ใครน่ากลัวกว่ากัน

มาปลุกกระแสกันจังทหารไทยเก่งที่1 (แต่ก็จริงในแง่นึงที่ ทหารไทย นั้นเก่ง ไม่ใช่ทหารนักรบแต่ต้องเรียกเป็น ทหารนักพัฒนา

เคยเห็นพวกทหารที่ไปทำงานให้UN ส่วนใหญ่อยู่แนวหลัง หน้าที่ก็ดูแล-สอนชาวบ้านในประเทศนั้นๆเกี่ยวกับพวกการเกษตร-เศรษกิจพอเพียง)

ทำไมถึงดูถูกประเทศตัวเองล่ะครับ : ( ที่ช่วยพวกเราอยู่ตอนนี้ไม่ใช้ทหารไทยหรอกหรอ ?? อย่างน้องสงครามเวียนนามมันก็เป็นของจริงนะครับ

23rd June 2013, 10:04

เขาก็เอามาให้อ่านล่ะครับ ไม่ดีใจหรอครับ ที่ครั้งนึงมหาอำนาจเขาเคยกลัวเรา

babymaster
23rd June 2013, 10:27
ยิงไม่ตาย คงยิงไม่ถึงจุดตาย แต่ยิงไม่เข้านี่สิ ไม่เชื่อ เวอร์

HearTLockER
23rd June 2013, 10:30
นั่นมันอดีตอะครับ ปัจจุบันกับเวียดนามไม่เเน่ เเต่กับอเมริกาไม่รอด - -*

Edit : คือผมโคตรสงสัยเลยว่ามันมาดราม่ากันได้ไงวะกระทู้เเบบนี้ 5555555555555

ASpaceInvaders
23rd June 2013, 10:47
เขาก็เอามาให้อ่านล่ะครับ ไม่ดีใจหรอครับ ที่ครั้งนึงมหาอำนาจเขาเคยกลัวเรา

ไอ้ไทยเอ้ยยยยยยยยย

5555

alberto
23rd June 2013, 10:48
มันเป็นความจริง ของประวัติศาสตร์ ที่ไม่มีใครจำครับ ทหารไทยสมัยก่อนเล่นของจริง ของขลัง จริง เพราะ เขาถือศีลได้ เป็นที่กล่าวขาน มาตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่2แล้วครับ ว่าทหารไทยบางคน ยิงไม่ตาย น่ะ

Crazyna
23rd June 2013, 11:00
เห็นแบบนี่แล้ว สงสารทหารที่อยู่ ภาคใต้

23rd June 2013, 11:02

5555

ก็ไทยนิล่ะครับ ทำไมหรอ ?

obama1230
23rd June 2013, 11:08

5555

แล้วคุณพิมพ์ภาษาบ้านเกิดคุณทำไม หรือ คุณไม่ใช่ไทย คุณเป็นเวียดนามหรือไง ?
วีรกรรมที่กล้าหาญให้เอามาเล่าสู่กันฟัง คุณไม่เชื่อ ก็อยู่นิ่งๆสิครับ จะไล่กัดเป็นสุนัขไม่มีจะทานหรือไร ?
และผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบบทความนี้ แค่นี้นะครับ

Wimpy Kid
23rd June 2013, 11:26
เริ่มจะดราม่าละ :sweat

nuninza15
23rd June 2013, 11:30
สงครามตัดสินกันด้วย กองกำลัง ยุธโรปกรณ์ มากน้อยไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นอยู่กับ ยุทธวิธี ภูมิประเทศ และการชำนานเส้นทาง ผมเคยอ่านเรื่อง เนิน 538 ไทย รบ กับ เวียดนามเรื่องข้างบนค่อนข้างจริงเกือบทั้งหมด
สมัยก่อนพม่าเรืองอำนาจ ก็แบบนี้แหละครับ เหมือนพม่ารามัญ มันเป็น อเมกา นั้นแหละ คนไทยจะไปสู้มันเยี่ยงไร สุดท้ายที่เรามีประเทศอยู่ได้ก็เพราะคนไทยด้วยกันนี่แหละครับ เรานอนกินกันสะบาย แต่ชายแดนบางที่เขาก็ไม่ได้นอนเต็มอิ่มและต้องตกอยู่ในอันตรายตลอดเวลา

จงภูมิใจเสียเถอะพวกเด็กรุ่นหลัง อย่าเอาแต่ใฝ่เทคโนโลยี ศึกษาประวัติศาสตร์บ้าง เรานั้นไม่ได้ด้อยไปกว่าเขาเลย แค่พวกเรานั้นชอบดูถูกตัวเองแค่นั้นเอง
(นี่คือแนวคิดผมนะครับ ใครไม่เห็นด้วยก็ไม่เป็นไร แสดงความเห็นข้อเท็จจริง)

jamebanjen
23rd June 2013, 11:31
สู้ต่อไปทหารไทย...

Kraw
23rd June 2013, 11:35
คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ด้วยครับอย่าพิมพ์อะไรไปตามอารมณ์ เราไม่น่าจะมาทะเลาะกันในเรื่องแบบนี้

neverdia
23rd June 2013, 11:41
"เมื่อก่อนทหารไทยเก่ง กล้าตาย แล้วพร้อมจะสู้ เพราะมีความฝึกที่ดี ได้รับการเลี้ยงดูที่ดี แต่สมัยนี้่สิ่งต่างๆกับแย่ลง ถ้าทหารไทยเก่งแบบเมื่อก่อน โจรใต้คงไม่กล้าก่อเหตุมาถึง10ปี" คำพูดของพี่ชายที่เป็นทหารของผม

nomkontwarn
23rd June 2013, 11:53
ตอนแรกก็เชื่อนะ

ตั้งแต่อ่านมาตรงที่ ยิงไม่เข้า เป็นเรื่องโจ๊กไปเลย

คนเมื่อก่อนคงขี้โม้ ปากต่อปาก

ที่จริง 150 อาจจะฝีมือปานกลางก็ได้ แต่ 600 มันกากเกิน
หรือไม่ก็อาจมีมือที่ 3 หรือไม่ก็โหดของจริง

ปล.อีกหน่อยรุ่นลูกเรา เรื่องนี้อาจจะเปลี่ยนเป็น เสือพราน โดนระเบิดยังไม่ตาย นึกว่าเป็น T101
----------------------------------------------------------------------------

แต่ที่ไม่โกหก คือ ความกล้าของพวกเขา

piekie
23rd June 2013, 11:56

คนโลกแคบก็งี้แหละ น่าสงสารจริงๆคนแบบนี้...ดูถูกจริงๆนะคนประเทศเดียวกันเนี๊ย
ทหารไทยมันเก่งกว่าทหารอเมริกันอยู่แล้วหล่ะ
ทหารอเมริกัน ถ้ามันไม่มีอาวุธดีๆ เทคโนโลยี่ใหม่ๆ พวกนี้มันก็เหมือนเป็ยง่อยเลยหว่ะ
ถ้าเจอกับทหารไทย1คน ทหารอมเริการ3คน กินทหารไทยไม่ได้หรอกหว่ะไอ้น้อง
สมัยก่อน เค้าเรียกทหารไทยว่า ทหารผีเว้ย....โดนยิงแล้ว ลุกวิ่งขึ้นมาเฉยเลย

23rd June 2013, 12:04
แล้วคุณพิมพ์ภาษาบ้านเกิดคุณทำไม หรือ คุณไม่ใช่ไทย คุณเป็นเวียดนามหรือไง ?
วีรกรรมที่กล้าหาญให้เอามาเล่าสู่กันฟัง คุณไม่เชื่อ ก็อยู่นิ่งๆสิครับ จะไล่กัดเป็นสุนัขไม่มีจะทานหรือไร ?
และผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบบทความนี้ แค่นี้นะครับ

อะไร ผมไปด่าพ่อแม่คุณไง ถึงมาด่าเปนสุนัข ไม่มีจะทาน

ผมแค่บอก ไอ้ไทย มันผิดตรงไหน มาด่าผมแบบนี้ ต้องการอะไร ผมต้องการคำตอบ ทำไมต้องมาด่าผม

boysornsit
23rd June 2013, 12:05
งงหว่ะครับบางคนเสนอความเห็นต่างออกไปกลับโดนด่าหาว่าไม่รักชาติ นี่มันประเทศเสรีที่ชื่อว่า "Thailand" หรือนี่ คนความเห็นแปลกเเหวเเนวหน่อยกลายเป็นคนไม่รักชาติดูถูกทหารเเล้วเเบบไหนถึงเรียกว่ารักชาติละครับ?? บางคนที่พวกคุณคอมเม้นว่าพวกเขาดูถูกทหารไทยอาจจะมีความรักชาติมากกว่าพวกคุณที่เห็นตัวหนังสือเเล้วก็ไปหาว่าเขากำลังดูถูกประเทศตัวเอง คุณตาผมไปรบสงครามเวียดนามท่านก็เล่าว่าท่านอยู่เเนวหน้าเเต่รอดมาได้แต่ท่านบอกว่าพวกที่มีของขลัง(ไม่ได้มีเจตนาลบหลู่)พวกที่มั่นใจว่าได้ของขลังผ้ายันต์มาจากอาจารย์ตายก่อนเพื่อนเเทบทุกคนครับเพราะว่าไม่ค่อยยอมฟังคำสั่งของผู้บังคับบัญชาหรือหัวหน้าหน่วยประมาณนั้นนะ (ประมาณพระรอดเเต่คนไม่รอด)คุณตาผมโดนยิงไส้เเตกทะลักออกมาข้างนอกโดนส่งกลับบ้านท่านก็เล่าว่า จะมีของหรือไม่ของไม่คัญมันอยู่ที่ยุทธวิธีการรบเพราะพวกที่โดนส่งกลับมาพร้อมตาผมก็พวกทหารที่มีพระอาจารย์ให้ของขลังมาทั้งนั้น หลังจากนั้นผมก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องของวิเศษอะไรซักเท่าไหร่ เพราะถ้าเราไปรบกับประเทศอเมริกาในตอนนี้เราก็เเพ้จริงๆต่อให้เอาดาบเพชรเจ็ดสีมาฟันกันในสนามรบยังเราก็เเพ้เขาอยู่ดีหรือใครจะเถียง

อ่ออีกอย่างนะครับ ลดความเป็นไทยให้น้อยลง และเพิ่มความเป็นคนให้มากขึ้นนะครับ

nomkontwarn
ทหานไทย ที่จริงแล้ว T101

jokabobo147
23rd June 2013, 12:07
อย่าดราม่ากันเบย เค้าเอามาให้อ่านแล้ว XD

RedSockDevil
23rd June 2013, 12:14
น่าสงสาร จขกท หวังดีเอาความรู้มาให้อ่าน ดันเจอดราม่าซะงั้น 55555 ฮาว่ะ !

23rd June 2013, 12:20
อ่ออีกอย่างนะครับ ลดความเป็นไทยให้น้อยลง และเพิ่มความเป็นคนให้มากขึ้นนะครับ

หรอครับ จะพยายามนะครับ

Tiair
23rd June 2013, 12:32
ที่เค้าบอกว่า ยิงไม่ตาย ยิงไม่เข้า อาจจะหมายถึง ความกล้าหาญรึเปล่าครับ วิ่งไปยิง ทั่งที่ตนก็โดนยิง ไม่รู็จักเจ็บ จักแสบ อาจจะหมายถึงความบ้าดีเดือดของคนไทยก็ได้นะ

GASMASK
23rd June 2013, 12:38
ความคิดเห็นใครความคิดเห็นมันครับ อย่าไปเกรียดคนอื่นเพียงแค่ว่าเขาคิดต่างจากเรา
และเรื่องที่เจ้าของกระทู้เล่าขึ้นมา ผมขอเรียกว่าเรื่องเล่ามากกว่าน่ะครับอย่าจริงจังกันมากหากแต่ยืนยันกันไม่ได้ว่าจริงหรือป่าว

ta123
23rd June 2013, 12:39
เห็นคอมเมนต์ เหมือนดูถูกประเทศ ตัวเองแล้วมันเจ็บ******ยย

ยุคสมัยเปลี่ยนตามกาลเวลา เฮ้อ

tonlion
23rd June 2013, 12:58
ที่ว่ายิ่งไม่เข้าไม่รู้หรอกแต่ ที่ว่า ยิ่งไม่ตายอ่ะ แน่นอนครับ

เคยมีทหารมาเล่าให้ฟังครับ จากประสบการณ์ เขาเอง เขาบอกว่า เวลานั้น มันเป็นาทีที่ อธิบายไม่ถูก มีทั้งความกล้า ความกลัว

ความรู้สึกอื่นๆปนกันไปหมด ทำให้สับสน ว่าจะกล้าหรือกลัวดี จะวนอยู่อย่างนั้นทำให้ไม่รู้ว่ากล้าหรือกลัว

แล้วถ้าโดนยิ่ง ด้วยความวุ่นวาย ความกล้า + กับความกลัว นาทีนั้น ถึงเราจะโดนยิ่ง ที่ ไม่ใช่จุดตายจริงๆ ก็สามารถ วิ่งได้ สู้ต่อไปได้

ความรู้สึกจะไม่มีครับ ย่อๆเอาแหนะ ฟังจากทหาร จำชื่อเขาไม่ได้เขามา อบรมให้ฟังสนุกมาก รู้แต่

เขาเป็นคนฝึกทหาร หน่วยรบอะไรสักอย่างเนี้ยหละ คำพูดของเขาถ้าได้ฟังแล้วดูเด็ดขาดมากเลย สุดยอด...

notty
23rd June 2013, 13:26
เคยได้ยินเรื่องนี้จากหลายคนตอนเด็ก เหมือนกันนะ :yes

kabukiput
23rd June 2013, 13:44
สมัยก่อนเค้าเล่นของกันจริงๆ ปลุกเสกกันจริงๆ ญาติผมก็เคยไปมานะ รุ่นลุงรุ่นปู่นู่น สมัยก่อนไม่มีใครเขากลัวจริงๆทหารไทย เค้าเป็นทหารกันจริงๆครับ ฝรั่งยังหงอเลย พอๆกับพวกซัฟเฟอร์ของเวียดกงแหละ นั่นก็ยิงไม่ค่อยตาย ตายยาก แต่ทหารไทยสมัยก่อนเค้ามีของกันจริงๆ สมัยนี้เทคโนโลยีมันเยอะ +ความศรัทธาน้อยลง แล้วก็พระเกจิดีๆท่านก็ไม่ค่อยมีแล้ว ไม่แปลกที่มันจะตายกันง่ายๆครับ

USED_JKG
23rd June 2013, 13:51
โจรใต้ไม่ยักจะกลัวแฮะ เห็นเป็นแค่ของเล่น

nodoka
23rd June 2013, 13:57
เข้ามาดูตรรกะพิลึกๆของคนบางคน ไม่ขอเอ่ยนาม เพราะผมกลัวโดนรุมตรีน :sweat

บทความนี้ผมเคยอ่านหลายครั้งแล้ว รู้สึกภูมิใจส่วนหนึ่ง ที่รับรู้ว่าสมัยก่อนทหารไทยมีความสามารถถึงขนาดนั้น (ถ้ามันเป็นเรื่องจริง)

ไอ้เรื่องยิงไม่ตายหรือยิงไม่เข้า ยุคปัจจุบันนี้มันเป็นเรื่องขี้โม้ แต่สมัยก่อนอาจจะจริงก็ได้ใครจะไปรู้

matsushiro
23rd June 2013, 14:02
โหห อ่านแล้วผมขนลุกเลย

Capathia
23rd June 2013, 14:07
เรื่องประวัติศาสตร์ก็ดราม่านะคนบางคนเนี่ย

vasanchai
23rd June 2013, 14:08
ทะเลาะกันอีกแ่ล้ว 5555 ถ้าคนไทยเป็นกันแบบนี้อย่าว่าทหารเลย หมาขี้เรื้อนก็ยังไม่กลัว

nomkontwarn
23rd June 2013, 14:17
ตรรกะอีกละ

พิมว่า แนวคิด การคิด อะไรก็ว่าไป

เปลือง
-------------------------------
ยิงไม่เข้าเนี้ย

นายไม่ไม่ใช่คนหรอ หรือมีเนื้อหนังหุ้มโครงกระดูกเหล็ก แบบ T101

ของอะ เราก็เล่นนะ แล้วเคยใช้ไปในทางที่ เหนือธรรมชาติหลายครั้งด้วย

แต่คงกระพัน ชาตรี เจอ M14 (ปืนตอนสงคราม) เจอะที่หัวคงไม่รอด

system_pc
23rd June 2013, 14:31
มันจริงไหมครับที่เขาบอกยิงไม่เข้าฟันไม่ตายในยุคก่อนๆนิ -0-

จริงๆครับเขาบอกทหารไทยเหมือนทหารผี ยิงแล้วล้มลงไปลุกขึ้นมายิงใหม่เพราะสมัยนั้นคนไทยมีของดีเล่นของติดตัวกันเยอะ

system_pc
23rd June 2013, 14:42
จะกล่าวขานให้ฟัง....เมื่อก่อนนั้นทหารไทยได้เป็นที่กล่าวขานว่า "ทหารผี" เพราะความรักชาติโดยที่ตัวเองโดนยิงแล้วไม่รู้สึกว่าโดนยิงบุกวิ่งลุยไปเพื่อให้ได้ชัยชนะ บางคนก็ว่ามีของเล่นของ แต่อาจจะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ เพราะไม่ได้มีหลักฐานที่บอกว่าใช้ แต่ถึงยังไงคนรุ่นก่อนก็เล่ามาแบบนี้เป็นปากต่อปาก เข้ากับสุภาษิตที่ว่า "สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น"

ปล.เด็กสมัยนี้ดูถูกประเทศตัวเองกันจัง คิดแต่จะให้โกอินเตอร์ เรียนสาย ม.ปลาย หรือ สายอาชีพ จะไปสู้รู้สายทหารได้อย่างไร

kurolykan
23rd June 2013, 15:02
จะว่ายังไงก็แล้วแต่ แต่ทหารไทยแต่ก่อนน่ะผมเชื่อว่าโหดจริง ยิ่งรบในป่า ไม่ต้องพูดกันเลยของถนัด เห็นอุปกรณ์ยังชีพของทหารพรานแล้วผมยังอึ้ง มีนิดเดียวเอง ของที่สำคัญที่สุดที่พี่แกบอกมา รูปลูกกับเมีย กำลังใจสำคัญสุด ฮาๆ แต่อย่าเอาไปเปรียบกับสถานการณ์ใต้เลย คุณจะรบยังไงถ้าไม่รู้ว่าไหนคือศัตรู ไหนคือคนทั่วไป ลองนึกถึงเกม Vcop ที่ตัวประกันวิ่งวุ่นกันเต็มจอดูสิแค่นั้นก็ลำบากแล้ว แต่อันนี้ ไม่รู้ไหนโจรไหนประชาชน จะยิงก็ยิงไม่ได้เต็มที่อีก แล้วขอร้องเถอะ ทหารไทยเดี๋ยวนี้น่าสงสารเขาหลายเรื่องเลยนะ พวกผู้บังคับบัญชาสมัยนี้ทำพวกทหารชั้นล่างเขาเจ็บไปหลายเรื่องแล้ว อย่าได้ซ้ำเติมอะไรที่ไม่จำเป็นเลย

mandragon66
23rd June 2013, 15:16
เหรียญย่อมมี2ด้านเสมอครับ

babymaster
23rd June 2013, 15:23
จะกล่าวขานให้ฟัง....เมื่อก่อนนั้นทหารไทยได้เป็นที่กล่าวขานว่า "ทหารผี" เพราะความรักชาติโดยที่ตัวเองโดนยิงแล้วไม่รู้สึกว่าโดนยิงบุกวิ่งลุยไปเพื่อให้ได้ชัยชนะ บางคนก็ว่ามีของเล่นของ แต่อาจจะใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ เพราะไม่ได้มีหลักฐานที่บอกว่าใช้ แต่ถึงยังไงคนรุ่นก่อนก็เล่ามาแบบนี้เป็นปากต่อปาก เข้ากับสุภาษิตที่ว่า "สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น"

ปล.เด็กสมัยนี้ดูถูกประเทศตัวเองกันจัง คิดแต่จะให้โกอินเตอร์ เรียนสาย ม.ปลาย หรือ สายอาชีพ จะไปสู้รู้สายทหารได้อย่างไร

มาแค่บอก แต่ที่ต้องการคือหลักฐานครับ

[Really~Nuts]
23rd June 2013, 15:25
แค่สงสัย ก็ได้เป็นพวกดูถูกชาติแล้ว! เยี่ยมๆ

momokaze
23rd June 2013, 15:30
อาจารย์เคยเล่าให้ฟังประมาณว่า ตอนที่ทหารญี่ปุ่นมาขึ้นฝั่งไทย เขาท้าทหารไทยว่า จะมาขโมยยางรถ ขโมยอุปกรณ์ที่ญี่ปุ่นวางไว้ตรงกลางค่าย
โดยมีทหารยุ่นคอยสังเกตการณ์อยู่ตลอดเวลา ไทยจะขโมยได้มั้ย จากนั้น คืนนั้นพวกญี่ปุ่นก็เฝ้าระวังกันทั้งคืน

......สรุปแล้วเช้ามา ยางรถ อุปกรณ์ที่ยุ่นวางไว้ หายหมดเลย เท่านั้นแหละ พวกทหารยุ่นตรงนั้นเลยเชื่อว่าไทยมีคาถาอาคมขลังจริง

อิอิอิ เรื่องคนไทยสมัยก่อนมีคาถาอาคมขลังมากๆนี่ดูเหมือนจะรับรู้กันเยอะพอสมควรครับ แต่ก็อย่างว่าแหละเดี๋ยวนี้อาวุธมันพัฒนาละ โดนระเบิดบึ้มเดียวจะไทยจะญี่ปุ่นก็ตายหมด :)

Benzt2h
23rd June 2013, 15:36
ผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งดีกว่านะครับ การที่จะหาหลักฐานหรือพิสูจน์เรื่องเหนือธรรมาชาตินั้นไม่มีทางเป็นไปได้อยู่ที่แต่ละคนเชื่อ
ถ้าบอกว่ามีใครมาลองของแล้วดันถูกยิงเข้าแล้วตายก็จะมีคนที่เชื่อมาบอกว่าของมีไว้ช่วยไม่ได้มีไว้โชว์
ดังนั้นผมควรคิดเป็นเรื่องๆไป สำหรับเรื่องนึ้ผมว่าน่าจะเป็นเพราะ อะดรีนาลีน ที่จะหลั่งออกมาเป็นจำนวนมากเมื่อกลัวหรือตกใจอย่างแรง
ที่จะให้ไม่รู้สึกเจ็บมากว่า ส่วนเรื่องทหารไทยนั้นผมว่ามันเป็นเรื่องจริง70-80%เพราะการเล่าปากต่อปากจะต้องมีการตกหายไปของเนื้อหาหรือการตกแต่งเพิ่มอยู่แล้ว
ส่วนพวกของขลังนั้นผมก็เรื่องที่จะไม่เชื่อในพักหลังๆ เพราะสมัยก่อนตอนที่พ่อผมยังไม่ตายได้ออกหาเหล็กไหลตั้งแต่วัยรุ่นจนวันสุดท้ายที่ท่านตายก็ยังไม่พบแม้แต่เงา

Previously
23rd June 2013, 15:39
มันเรื่องในสมัยก่อน แต่สมัยนี้เขาคิดกับทหารไทยเปลี่ยนไปแล้วมั้ง

Mcarmy
23rd June 2013, 15:41
ตลอดละกระทู้แบบนี้ เดี๋ยวก็ได้ตีกันเอง :(

จริงอยู่ที่เมื่อก่อนมันดู สุดยอด เพราะอยู่ในช่วงสงคราม

แต่ตอนนี้เป็นทหารได้ทำอะไรกันบ้างนับวันถ้าไม่ใช่พวกที่ประจำการในเขตแดน
ดูไปก็ฝึกโหดไม่คุ้มเหนื่อยหรอก แต่มันแล้วแต่ใจว่าจะอยากเป็นหรือไม่

Ravenclaw
23rd June 2013, 15:51
ทหารสมัยก่อนมีไว้ปกป้องประเทศ ทหารสมัยนี้มีไว้รัฐประหารครับ อย่าตกอยู่ในpropagandaกันนักเลยครับ

omudko9
23rd June 2013, 16:40
http://www.youtube.com/watch?v=XC91kZ9TC8Y

http://www.youtube.com/watch?v=0-P1DTTz_Rc

Patrenko
23rd June 2013, 17:08
ก็คงประมาณคำว่า"ชาติไทยถ้าตั้งใจทำอะไร ไม่เเพ้ชาติใดในโลก"อะเเหละครับ เป็นการกรอกหูลูกหลานว่าเหนือกว่าเขามาตลอดอันที่จริงเราก็มีข้อด้อยข้อเสียเหมือนทหารทุกชาติเเหละครับ อยู่ๆไปว่าเขากลัวก็เกินไปคนไทยพูดกันเองทั้งนั้น ชาติอื่นเขาคงงงว่าฉันไปกลัวแก่ตอนไหน เวียดนามรุมหลายสิบประเทศนะครับ เอาไม่ลงกลัวทำไมประเทศไทย ของเเรงหรอ เจ้าที่ดุหรอ

ทหารไทยเขาไปรบเพื่อชาติ คนรุ่นหลังยกคนรับใช้ชาติมาพูดเอาเท่เฉย ผมว่าตัวเจ้าของจริงๆเขาไม่พูดกันหรอกมั้งครับว่าชาติอื่นกระจอกกว่า

thesheep
23rd June 2013, 17:29
อ่านแล้วขนลุกเลย

kissbally
23rd June 2013, 17:42
กลัวทำไม ทหารไทยมีของดี ล่องหน หนังเหนียว เคียวบินได้ 5555+:o

xman2029
23rd June 2013, 17:46
ทหารอากาศไทย เก่งนะครับ ตอนฝึกซ้อม ใช้เครื่องบินรุ่นปู่ F5 สอย F15 F16 F18 ของไอกันได้นะครับ แถม อัตรการสุญเสียน้องกว่าของเพื่อนบ้าน เราด้วย เพื่อนผมเป็นนายร้อยอากาศ ตอนนี้ยก ร้อยโทล่ะ มันบอกว่า เครื่องบินไทยมีน้อย ต้องคัดคนที่เก่งจริงๆ เท่านั้นขึ้นขับ นายร้อยอากาศรุ่นนึงจะมีคน ได้ขับเครื่องบิน 2-3เท่านั้น แถม 2-3 คน ล้วนเป็นท็อปรุ่น บางที ฝีมือไม่ถึงก็ไม่มีคนได้ขับเครื่องบิน ทำไม นายร้อยทหารอากาศไทย แข่งขันกันสูงมาก ใครได้เป็นนักบินเครื่องบินขับไล่ ส่วนมากจะได้เลื่อนยศไว ไม่เหมือนเมกา มีเครื่องบิน3-4 ร้อยลำ เอาทหารที่ฝีมือตั้งแต่กลางๆก็สามารถเป็นนักบินได้
ส่วนทหารบก เท่าที่รู้ตอนนี้ ทหารปืนใหญ่ ไทย ยิงแม่นสุดใน เอเชียตะวันออกเฉียงใต้นะครับ ยิงแม่นกว่าทหารเมกา ในบางปีของการฝึกเลย เนื่องจากไทยเราไม่ได้มี กระสุนปืนใหญ่ไม่อั้นแบบเมกา จะยิงสักนัด ต้อคิดดีๆ คำณวนให้ละเอียดว่าตรงเป้าหมายไหม ถึงจะยิงได้
แล้ว ทหารไอกันก็ใช่ว่าเทพนะครับ มันมีอาวุธดี+ไฮเทคเฉยๆ ขนาด เครื่องบิน RAFALE ของฝรั่งเศษ dog fight กับ f22 สุดเทพของเมกา ยังชนะ มาแล้ว ไปหาอ่านใน pantip ได้

xman2029
23rd June 2013, 17:53
ทหารอเมริกาไม่ได้เก่งเหมือนในหนังฝรั่งที่ดูๆกันหลอกนะครับ อย่าให้หนัง หลอกคุณได้

mkuuhm
23rd June 2013, 18:07
https://d27fcql9yjk2c0.cloudfront.net/assets/7129366/lightbox/136036102448136_(1).jpg?1360357997

มาเตือนนะครับ

mikeGLA
23rd June 2013, 18:13
ในยามสงครามอะไรก็เกิดขึ้นได้ มนุษย์เก่งที่สุดในเรื่องฆ่าฟันนิ

exodus
23rd June 2013, 18:28
ไม่ขี้โม้หรอกครับลองไปเจอของจริงแล้วจะรู้เลย

ตอนที่พม่าตีกรุงศรีแตก จริงกว่า
ตอนโดนอังกฤษ - โปรตุเกศ เอาเรือรบมาจ่อขอดินแดน จริงที่สุด

คนไทยจะครองโลก

postgeno159
23rd June 2013, 18:57
ผมรักชาติไทยนะ แต่ไม่ได้คลั่ง

พอแยกแยะกันออกนะครับ

chavalit1997
23rd June 2013, 19:06
อย่างเค้าว่าแหละ ยุคสมัยเปลี่ยน อะไรๆก็เปลี่ยนไปอ่ะแหละ

NCIS{Fc}
23rd June 2013, 19:08
เมื่อก่อนกับตอนนี้ช่างต่างกันเหลือเกิน

23rd June 2013, 19:10
ถ้าเป็นจริง นะ คงไม่ต้องเสียดินแดนให้ฝรั่งเศษ หรอก 555

แต่ก้จะมีพวกคัล่งไทยมาบอก สุดยอด เก่งจริงๆๆ 55 ทั้งๆๆที่เกือบจะโดนลุกปืนใหญ่ถล่มไปหลายรอบละ

เนี่ยแหละ ไทยคลั่งไทย ไอ้ไทยเอ้ย

ไม่ได้ดุถุก แต่มันเปนความจริง เมืองไทยไม่ใช่จุดศูนกลางของโลก และด้อยกว่าประเทศเพื่อนบ้าน อย่างสิคงโป มาเล อินโด ฟิลิปไปแล้วด้วยม่างงงงงงงงงง

Bumblebee
23rd June 2013, 19:15
ยิ่งลักษณ์เป็นนายกแล้วนะครับ

James47
23rd June 2013, 19:15

อะไรนักหนาวะ ชาติไทยอยู่รอดมาเพราะคนพวกนี้ จะโม้หรือเปล่า เขาก็ทำให้เรารอดมานั่ง Comment สั่วๆ อย่างงี้อะ

wittosca
23rd June 2013, 21:01
อเมริกากะเวียตนามกลัวแต่เขมรไม่กลัว

kenjiroza
23rd June 2013, 21:13
สมัยก่อน อเมกาแอบทำสงครามกับไทยอย่างลับ ๆ แต่ก็พ่ายแพ้ให้กับไทยไป อเมกาจึงกลัวไทยจนหัวหดครับ

(ผมก็เป็นทหารน่ะ จะบอกว่าทหารไทย น่ะกิ๊กก๊อกมาก เลย ฝึกยังไม่ได้ครึ่ง ของครึ่ง ทหารไอ้กันเลย เจ้านายก็มัวแต่แดรกเงิน อย่างเดียว ไปซูดานก็ไม่ได้ไปรบหรอก ไปพัฒนา ไปใต้ก็ไปเดินล่อเป้า ปัญหาไม่หมดไปหรอกเพราะคนใหญ่คนโตเค้า แดรกเงินที่ส่งไปอัดฉีดทหารที่อยู่ใต้ เพราะได้ตังมันเลยไม่อยากให้จบ ปืนก็ห่วย

ตูเชื่อเลย ทบ ไทย ตูไปไล่ยิงโจรอยู่ภาคใต้ ยังใช้ให้ตู เก็บปลอกกระสุนมาคืน ตู*****เชื่อเลย!!!!!)

ทหารไทร วินัยแย่ ให้อยู่ต่อ ทหารอเมกา วินัย แย่ ปลด เลย ****ดดด

nikhunter
23rd June 2013, 21:58
มันก็ไม่ได้ดีมากมาย แต่ก็ไม่ได้เสียเยอะเยะ ในกลุ่มๆนึงมันก็จะมีไอ้ที่ดีๆกับไอ้ที่ไม่ดี (ไอ้พวกทหารพุงกาง)
ใช่ทหารไทยไม่ได้เก่งอะไร ชนะบ้างแพ้บ้าง เรื่องธรรมดา เขาเหนือกว่าทำไงได้ พูดอย่างกับไปรบเอง (เล่นเกมส์มากไปป่าว ?)
ที่ว่าเสียดินแดนอะไรมากมาย ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง เวลานั้นคุณปกครองประเทศ ทั้งประเทศอยู่ในกำมือคุณ คุณคิดยังไง
จะแก้ปัญหายังไง ? (เจอโพสเสียดินแดนผมขึ้นเลย) ไม่เคยเรียนมาหรอ ? เสียส่วนน้อยเพื่อรักษาส่วนมาก (แต่ก็ไม่มีทางเลือก โดนหลายๆประเทศรุมเข้ามา)
ในสมัยนั้นมันช่วยไม่ได้ ประเทศเราอ่อนแอเอง เรือรบเรายังไม่มีเลยมั้ง ศักยภาพมันต่างกัน โพสให้อ่านเผื่อจะรู้สึกตัว ไม่ได้มีอะไร ไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน
คนไทยมันก็งี้หละ เห็นแก่ตัว เอาความสบายใส่ตัวเอง เอาหน้าเอาตา เสียสละน่ะหรอ มีเหมือนกันคนเรามีดีมีชั่ว หุหุ

tonyhero
23rd June 2013, 22:09
มันคือเรื่องจริงครับมีรายการนึงเป็นรายการสารคดีนานแล้ว พูดถึงตำนานทหารผี คือทหารไทยฆ่าไม่ตาย

lovekoal
24th June 2013, 10:34
ขนลุกจังอ่านแล้ว แต่ตาผมก็ได้ไปรบนะครับสงครามเวียดนาม แต่ไม่ได้ไปสงครามเกาหลี แอบภูมใจมากๆ ที่ตาผมยังมีชีวิตรอดถึงทุกวันนี้ อยากให้พวกทำสารคดีมาสัมภาษณ์ตาผมจังเลย

เวลาตาเล่าให้ฟังผมชอบมากๆสนุกดี

ฮ่าๆ กองทัพทหารผี ล้มแล้วยังลุกมายิงได้ ตาผมเล่าให้ฟังว่าเวลาออกไปรบไม่ใส่หรอก หมวก ไม่ใส่หรอกเสื้อเกราะ ใส่แค่เสื้อยันต์ก็ลุยได้แล้ว ผมเลยถามว่าทำไมไม่ใส่หมวก ตาบอกว่ามันไม่ได้ช่วยอะไรเลยเพราะตาเห็นเพื่อนโดนยิงหัวกระสุนทะลุหมวก มันสมองกระจาย ตายต่อหน้า

ใครที่ว่าโม้ๆ อ่า เกิดไม่ทันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ก็อย่ามาพูดมากครับ ไม่เชื่อก็เงียบๆไว้ อย่าหลักการมาก อยู่ในเหตุการณ์หรอ ไอ้พวกเด็กสมันใหม่ก็งี้ละ ชอบไม่เชื่ออะไรที่เขาเจอจริงๆ

แล้วก็เป็นต้นเหตุให้มาทะเลาะกัน นี่ละสังคม โจ๊กเกอร์ยุคปัจจุบัน

แต่ที่ตาผมไปนี่เป็น กองพันเสือดำ หรืออะไรนี่ละแต่จำได้ว่า เสือดำ

audtapan
24th June 2013, 13:31
ครอบครัวผมเป็นทหารครับ พ่อผมแกน่ะยังได้ไปรบที่เขาค้อเลย แต่ไปรบนะ ส่วนผมไปเดินล่อเป้าอยู่ที่ชายแดนใต้ แค่ความต่างมันก็มากแล้วครับ จะยิงทีก็ต้องรอมันยิงก่อน ทำรุนแรงก็ว่าทหารรังแกประชาชน เบื่อมากเลย ตอนนี้กลัวไม่ได้แก่ตาย ลาออกมาทำงานนั่งโต๊ะแทน คอยเอาใจช่วยพวกน้องๆทหารแทน สบายกว่าว่างๆก็กลับลงไปเที่ยวเลี้ยงเหล้าพวกรุ่นน้องที่ยังต้องทำหน้าที่อยู่ บางทีก็เอาของจำเป็นไปให้พวกเขา ยังจะดีกว่า พวกที่บอกว่ารักประเทศ แต่ไม่เคยทำอะไรเพื่อประเทศเลย

bitch735
24th June 2013, 13:42
ผมเชื่อว่าเมื่อก่อนอะยิงไม่เข้า แต่เดียวนี้คงไม่มีแล้วละครับ

nikhunter
24th June 2013, 13:47
คนที่คอมเม้น ไอ้ไทยเอ็ย ขี้โม้ เว่อร์ เจอของหนักๆก็จอด อยากจะบอกคุณเล่นเกมส์มากไปอ่ะป่าว ?
เรื่องจริงตายจริงไม่มีรีสปอน์ ไม่มีใครยืนยันหรอกว่าเหนียวจริง แต่ที่แน่ๆคือเขาปกป้องประเทศ กี่สงครามแล้ว
เคยเรียนรึป่าวประวัติศาสตร์ รึมัวแต่โดดเรียนมาเล่นเกมส์ ? ใครละที่ปกป้องประเทศ ผลตอบแทนคือลูกหลาน
ที่คิดแบบนี้น่ะหรอ ? แล้วไอ้ไทย มันผิดตรงไหน ทีหลังพิมพ์ อังกฤษไปถ้าไม่ชอบไทยอ่ะ เหอะๆ

muchinw
24th June 2013, 18:48
ผมคิดว่าโลกนี้คงไม่มีใครโดนปืนยิงแล้วไม่เข้าจริงๆหรอกครับ ใครไม่เชื่อลองมาให้ผมยิงดูซิ 555+

แต่ผมว่าทหารไทยสมัยก่อนนั้นน่าจะมีความแข็งแรงของร่างกาย และ การวางแผนที่ดีกว่าจนได้รับชัยชนะไป :rose

[9]:H!LO
24th June 2013, 19:40
คนที่บอกว่า " เค้าเล่ามาว่ายิงไม่เข้าจริงๆ " อยากให้่เชื่อก็พิสูจน์สิ ใครก็พูดลอยๆได้

exodus
24th June 2013, 20:42
อะไรนักหนาวะ ชาติไทยอยู่รอดมาเพราะคนพวกนี้ จะโม้หรือเปล่า เขาก็ทำให้เรารอดมานั่ง Comment สั่วๆ อย่างงี้อะ

ชาติไทยอยู่มาได้เพราะประชากรครับ เรามีคนที่ทำการเกษตร คนที่เป็นแรงงาน คนที่เป็นฟันเฟืองระบบ จนถึงคนที่เป็นนักบริหาร เพราะเราไม่ใช่รัฐบาลทหาร

มันมีคำเสียดสีว่าทหารไทยรบเก่ง เวลาที่รบกับประชาชนครับ ดีเนอะประเทศนี้ จ่ายภาษีให้เขามาฆ่า

Artificial
24th June 2013, 21:21
จากความคิดของผมนะครับ เหมือนเป็นแค่ข้อความยกย่องชาติพันธุ์ตนเองเท่านั้น
อาจจะแค่สร้างกำลังใจ สร้างความภูมิเลยต้องแต่งเติมเกินความจริงไปบ้าง

ส่วนเรื่องสงครามนี้ผมก็ยังไม่เคยอ่านนะครับ แต่ที่ไทยร่วมกับ US ก็เพราะเป็นประเทศประชาธิปไตยเหมือนกันรึเปล่าครับ
มีจุดประสงค์คือปราบกลุ่ม Communist ของ Ho Chi Minh (เวียดนามเหนือ)
คืออยากจะถามว่ามันเกียวกับดินแดนประเทศไทยตรงไหนหรอครับ ก็ไม่ได้อยู่ช่วง WWII แล้ว
และก็พื้นที่สงครามก็ใน Vietnam , Cambodia , Laos
จากที่ผมดูอย่างคร่าวๆมา ถ้าผมเข้าใจผิดว่าก็รบกวนชี้แจงผมด้วยนะคนครับ

ไม่ได้อยู่ในช่วง WWII แต่เป็นช่วงสงครามเย็นไงครับ ในขณะที่โซเวียตพยายามขยายแนวคิดคอมมิวนิสต์แข่งกับเสรีประชาธิปไตยของอเมริกา
สำหรับสงครามเวียดนาม มันแค่เกมการเมือง ไม่ได้เป็นสมรภูมิที่รบพุ่งชิงชัยกันขนาดนั้น มันเป็นแค่ "หมากกระดาน" โดยเอาเวียดนามเป็นสมรภูมิในสงครามเย็นของอเมริกากับโซเวียตครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความคิดเห็นนะครับ

//
ขอกล่าวในประเด็นถัดไปนะครับ เรื่องยิงไม่ตาย ผมไม่เชื่อครับ
ในประเด็นถัดไปอีก ผมคิดว่าแค่ไม่เชื่อ ไม่จำเป็นต้องโยงไปถึงความเป็นชาตินิยม ความรักชาติ หรอกนะครับ
ประเด็นเหล่านี้ ก็พิสูจน์แค่นั้นเองแต่ผมคิดมันประเด็นเล็กน้อยไม่ได้มีสาระมากหรอกครับ คือทุกๆคนก็มีวิจารณญาณ พื้นฐานความเชื่่อในระดับปัจเจก

eragon_002
24th June 2013, 21:27
อเมริการบกับเวียดนาม แล้วเอาเราเป็น buffer state เราหรือเค้าใครกลัวกันแน่?

nikhunter
24th June 2013, 21:29
ชาติไทยอยู่มาได้เพราะประชากรครับ เรามีคนที่ทำการเกษตร คนที่เป็นแรงงาน คนที่เป็นฟันเฟืองระบบ จนถึงคนที่เป็นนักบริหาร เพราะเราไม่ใช่รัฐบาลทหาร

มันมีคำเสียดสีว่าทหารไทยรบเก่ง เวลาที่รบกับประชาชนครับ ดีเนอะประเทศนี้ จ่ายภาษีให้เขามาฆ่า

ยกเว้น นักการเมือง R.I.P

Boomsk
24th June 2013, 21:36
เรื่องทหารไทยหนังเหนียวอันนี้ผมค่อนข้างเชื่อนะ เพราะมันมีสมัยพระนารายมหาราชส่งฑูตไป ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ .. โกษาธิปดี(ปาน) ถ้าจำไม่ผิดนะ ฝรั่งเศสก็ประมาณว่าเห็นว่าทหารไทยหนังเหนียวอยากลอง เจ้าพระยาโกษาธิปดีปานก็ทำพิธีให้ทหารไทยยืนจับกลุ่มกัน แล้วทหารฝรั่งเศสยิงใส่ ปรากฎว่าไม่มีใครเป็นอะไรเลย แล้วอีกอย่างข้อมูลนี้ไทยไม่ได้เป็นคนบันทึก แต่ฝรั่งเศสเป็นฝ่ายบันทึกไว้ครับ

ส่วนเรื่องทหารประเทศอื่นกลัวไทยมั้ย ผมว่าของแบบนี้มันก็กลัวมันหมดทุกฝ่ายแหละครับ เพราะมันต้องเอาชีวิตเป็นเดิมพัน แต่เพื่อชาติคงไม่มีใครยอมใครใช่มั้ยครับ :D

แต่ก็ขอสดุดีวีรชนผู้เสียสละแก่แผ่นดินไทยเพื่อให้สืบต่อมายันชั่วลูกชั่วหลานครับ ประวัติศาสตร์เรียนรู้เพื่อไม่ให้ทำผิดพลาดอีกในอนาคต

babymaster
24th June 2013, 21:58
อย่าลืมสิ นักการเมืองส่วนใหญ่มาจากเสียงของประชาชน ขึ้นอยู่กับประชาชนว่าจะเลือกใครไปโกง ไม่ใช่นักการเมืองทุกคนโกงนะครับ

oatzahahaha
25th June 2013, 01:06
ชื่นชมคนไทยและทหารไทยที่รักชาติมากๆครับ ส่วนไอ้พวกไม่รักชาติ ดูถูกประเทศประเทศไทยก็ขอให้ออกนอกประเทศไปเหอะไปอยู่ประเทศที่ตัวเองคิดว่าดี คนแบบนี้ประเทศไทยไม่ต้องการ

exodus
25th June 2013, 20:29
จากความคิดของผมนะครับ เหมือนเป็นแค่ข้อความยกย่องชาติพันธุ์ตนเองเท่านั้น
อาจจะแค่สร้างกำลังใจ สร้างความภูมิเลยต้องแต่งเติมเกินความจริงไปบ้าง

ส่วนเรื่องสงครามนี้ผมก็ยังไม่เคยอ่านนะครับ แต่ที่ไทยร่วมกับ US ก็เพราะเป็นประเทศประชาธิปไตยเหมือนกันรึเปล่าครับ
มีจุดประสงค์คือปราบกลุ่ม Communist ของ Ho Chi Minh (เวียดนามเหนือ)
คืออยากจะถามว่ามันเกียวกับดินแดนประเทศไทยตรงไหนหรอครับ ก็ไม่ได้อยู่ช่วง WWII แล้ว
และก็พื้นที่สงครามก็ใน Vietnam , Cambodia , Laos
จากที่ผมดูอย่างคร่าวๆมา ถ้าผมเข้าใจผิดว่าก็รบกวนชี้แจงผมด้วยนะคนครับ

ไม่ได้อยู่ในช่วง WWII แต่เป็นช่วงสงครามเย็นไงครับ ในขณะที่โซเวียตพยายามขยายแนวคิดคอมมิวนิสต์แข่งกับเสรีประชาธิปไตยของอเมริกา
สำหรับสงครามเวียดนาม มันแค่เกมการเมือง ไม่ได้เป็นสมรภูมิที่รบพุ่งชิงชัยกันขนาดนั้น มันเป็นแค่ "หมากกระดาน" โดยเอาเวียดนามเป็นสมรภูมิในสงครามเย็นของอเมริกากับโซเวียตครับ

Patrenko
25th June 2013, 22:26
เห็นกระทู้นี้ผมก็ชักจะคิดละว่ามันยกตนเป็นที่ตั้งกันรึเปล่าเห็นเรื่องไหว้หลักกิโลไหว้ซากสัตว์ก็ถกก็คุยกันได้ปกติ อันนี้ทหารไทยคนเเย้งหน่อยนี้ด่ากันไม่รักชาติมั้งเด็กน้อยสมัยใหม่มั้ง ผมจะบอกว่าคนเฒ่านะตัวดีเลยเรื่องเล่าพวกเกี่ยวกับของบูชาเครื่องลาง ผมว่าเขาไม่ได้เก่งกันเพราะของดีหรอกครับเขารอดคือรอดครับ มันก็อยู่ในเรื่องเดียวกับพวกไหว้ขอหวยหรือสักเเล้วไปตีไปเเทงกับคนอื่นนะเเหละ เดิมที่คนไทยเราแต่ก่อนเป็นคนที่เชื่อในภูติผีครับ เพราะอย่างงั้นการที่บางคนเชื่อบา่งคนไม่เชื่อเพราะเป็นเรื่องของการรับข้อมูลมาจากใครครับ จะไปบอกไม่รักชาติ เด็กน้อยไม่รู้จักทำพูดก็ไม่ใช่ละ หรือถ้าผมไม่รักชาติเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมซื้อน้ำเเดงไปไหว้หลักกิโลให้ก็ได้ครับ

ผมว่าเผลอๆไอตัวที่เขียนเนี่ย มันก็วัยรุ่นนั่งคิดนั่งเขียนกันเองนี้เเหละ ผมคุ้นๆว่ามันอยู่ในเมลผมเนี่ย ก็เหมือนทุกทีนะเเหละผมว่า

exodus
26th June 2013, 07:43

นักการเมืองเลว เพราะตรวจสอบได้
ส่วนคนที่ตรวจสอบไม่ได้ คุณมีความเห็นว่าอย่างไรครับ? ;)

เห็นกระทู้นี้ผมก็ชักจะคิดละว่ามันยกตนเป็นที่ตั้งกันรึเปล่าเห็นเรื่องไหว้หลักกิโลไหว้ซากสัตว์ก็ถกก็คุยกันได้ปกติ อันนี้ทหารไทยคนเเย้งหน่อยนี้ด่ากันไม่รักชาติมั้งเด็กน้อยสมัยใหม่มั้ง ผมจะบอกว่าคนเฒ่านะตัวดีเลยเรื่องเล่าพวกเกี่ยวกับของบูชาเครื่องลาง ผมว่าเขาไม่ได้เก่งกันเพราะของดีหรอกครับเขารอดคือรอดครับ มันก็อยู่ในเรื่องเดียวกับพวกไหว้ขอหวยหรือสักเเล้วไปตีไปเเทงกับคนอื่นนะเเหละ เดิมที่คนไทยเราแต่ก่อนเป็นคนที่เชื่อในภูติผีครับ เพราะอย่างงั้นการที่บางคนเชื่อบา่งคนไม่เชื่อเพราะเป็นเรื่องของการรับข้อมูลมาจากใครครับ จะไปบอกไม่รักชาติ เด็กน้อยไม่รู้จักทำพูดก็ไม่ใช่ละ หรือถ้าผมไม่รักชาติเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมซื้อน้ำเเดงไปไหว้หลักกิโลให้ก็ได้ครับ

ผมว่าเผลอๆไอตัวที่เขียนเนี่ย มันก็วัยรุ่นนั่งคิดนั่งเขียนกันเองนี้เเหละ ผมคุ้นๆว่ามันอยู่ในเมลผมเนี่ย ก็เหมือนทุกทีนะเเหละผมว่า

โอ๊ยคุณ คนไทยมันคลั่งเรื่องแฟนตาซี ขี้ขึ้นสมอง อิอิ
เอาง่ายๆนะคุณ ศาสนาพุทธเถรวาทสอนเรื่องดับทุกข์ สอนเรื่องหลุดพ้น มันยังไม่รู้เลยว่า อริยสัจ 4 เนี่ยมันมีอะไรบ้าง
สิ่งที่มันจำได้ก็แค่ พระพุทธเจ้าเกิดมาเดินได้เลย 7 ก้าวเอย ถาดลอดทวนน้ำเอย พยานาคขอบวชเอย เดี๋ยวก็พุ่งไปสวรรค์ทีพุ่งไปนรกที เปลี่ยนนิกายเลยดีกว่าไหม?
ถ้าของมันเจ๋งจริง ก็เดินมือเปล่าไปต่อยข้าศึกให้ตายเลยดีไหม ยังไงก็ไม่ตายอยู่แล้วนี่หว่า จริงป่าว จะไปกลัวมันทำไม๊กะอีแค่ลูกกระสุน ลูกระเบิด ลูกนิดเดียว 555
หรืออยากจะครองโลกก็เสกหนังควายเข้าท้องโอบาม่าเลยดีป่าว ว่างๆก็เหาะเหินเดินหาวไปเชือดคอผู้นำประเทศนู้นประเทศนี้
เอาให้มันครองโลกกันไปเลย :o