PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บอร์ดนี้มีคนใช้ กีต้าร์ Schecter Synyster Standard ไหมคับ?????

dreadrac1235
23rd June 2013, 21:03
อยากถามว่า มันดีไหม จะซื้อมาเล่น สักตัว ถ้ามัน ติดลบ ผมจะไป ซื้อ Gibson แทน

A7X_R
23rd June 2013, 21:09
เก็บอีกหน่อยเอา Custom ดีกว่าคับ สเป็คเวอร์มากกกก

dreadrac1235
23rd June 2013, 21:11
เก็บอีกหน่อยเอา Custom ดีกว่าคับ สเป็คเวอร์มากกกก

พอดีงบมีจำกัด มากๆ อะคับ แอม เอฟเฟค ก็ยังไม่ได้ซื้อ เลยอะคับ

Arbadius'z
23rd June 2013, 21:44
ลองต่อเข้ากับคอมแล้วเล่นไหมครับ ค่าแอมป์จะได้ไปอยู่กับกีตาร์

A7X_R
23rd June 2013, 22:57
ลองหามือสองดูคับ
พอดีงบมีจำกัด มากๆ อะคับ แอม เอฟเฟค ก็ยังไม่ได้ซื้อ เลยอะคับ

SoNy009
23rd June 2013, 23:10
Schecter ผมใช้อยู่ แต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ
ขึ้นชื่อว่า Schecter เสียงโอเคพอๆกันหมดละครับ
แต่มันเหมาะไปทางร็อค/เมทัล

แต่ใจจริงผมอยากได้ Gibson นะ เล่นได้กว้างดี

Ibanez
23rd June 2013, 23:19
ผมรัก Ibanez ครับ T^T ผมใช้ RG-370FMZ

ตอนนี้เก็บตังซื้อ Ibanez Iron label อยู่ครับ :o

lankinpark
23rd June 2013, 23:24
เคยมีอ่ะครับแต่ขายทิ้งไปละ ไม่ค่อยเหมาะกับเพลงแนว เบาๆ อ่ะนะ

SiXbullet
23rd June 2013, 23:25
กีต้าเสียงดีไม่ดี ร้อยละ80มันแล้วแต่แต่แอมป์ กีต้ากากๆลองกะแอมตัวท้อป 100 วัตต์ เสียงมันก็ดี

"ไม่มีกีต้าที่เสียงดีที่สุด มีแต่กีต้าที่เหมาะกับเราที่สุด"เท่านั้นแหละครับ

แนะนำให้เลือกกีต้าที่มันเหมาะๆมือ ดีกว่า สบายใจกว่าเยอะ

postgeno159
23rd June 2013, 23:30
กีต้าเสียงดีไม่ดี ร้อยละ80มันแล้วแต่แต่แอมป์ กีต้ากากๆลองกะแอมตัวท้อป 100 วัตต์ เสียงมันก็ดี

"ไม่มีกีต้าที่เสียงดีที่สุด มีแต่กีต้าที่เหมาะกับเราที่สุด"เท่านั้นแหละครับ

แนะนำให้เลือกกีต้าที่มันเหมาะๆมือ ดีกว่า สบายใจกว่าเยอะ

ช่วงนี้ผมก้หัดเล่นกีตาร์ไฟฟ้าอยุ่นิดหน่อย

พอมาเจอเรปนี้แล้ว รู้สึกสดชื่นขึ้นมาเลยครับ

voodoofx
23rd June 2013, 23:37
เสียงแสบดากครับ ซื้อมาแล้ว เปลี่ยนไปเล่นแนวอื่น เสียใจแน่นอนครับ
ซื้อมาแล้ว เล่นแนวเดิมๆ ก็ผ่านครับ
ซื้อมาแล้ว เปลี่ยน pickup เป็น seymour custom จะดีกว่า
ซื้อมาแล้ว เอฟเฟคดี แอมป์ดี ตั้งสายตรง เล่นไม่รก จะมีความสุขมากๆ

SiXbullet
23rd June 2013, 23:58
ช่วงนี้ผมก้หัดเล่นกีตาร์ไฟฟ้าอยุ่นิดหน่อย

พอมาเจอเรปนี้แล้ว รู้สึกสดชื่นขึ้นมาเลยครับ

ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้ผมได้คุยกะน้องๆหลายๆคนที่เพิ่งหัดเล่นกีต้าใหม่ด้วยอะครับ

มีแต่คนยึดติดแบรนด์ทั้งนั้นเลยครับ แบบว่า เห็น iDol ใช้ แล้วจะใช้ตามอะไรเงี้ยะอะครับ

จริงๆแล้วอยากให้เปลี่ยนมุมมองมากๆเลย สำหรับคนที่หัดเล่นกีต้าใหม่ๆ แล้วจะซื้อกีต้าไฟฟ้า

อยากให้ใช้แค่กีต้าที่มันเหมาะกะเราจริงๆหรืออาการ First Impression อะไรเงี้ยะอะครับ

แล้วเอางบที่เหลือไปลงกับแอมป์และเอ็ฟเฟ็กดีกว่า เพราะว่าเล่นใหม่ๆฟังไม่ออกหรอก เสียงแบบไหนถึงจะเหมาะ

แค่เปิดเสียงแตกก็เล่นได้แล้ว แบบนี้มันไม่ใช่นะครับ จริงๆแล้วมันละเอียดอ่อนกว่านี้เยอะเลย

ศึกษาเยอะๆครับ ที่แน่ๆ ไม่มีใครชอบแนวเพลงเดียวไปตลอดชีวิตครับ

ตอน ม.ปลาย อาจจะฟังแนว Metal พอขึ้นมหาลัยมาแล้วอาจเปลี่ยนแนวเป็น Brit Rock , Trance , Bossa อะไรพวกนี้ครับ

สุดท้ายครับ ซื้อมาแล้วเนี่ย หัดบ่อยๆนะครับ อย่าปล่อยให้มันเฉาตายอยู่ในกระเป๋ากีต้าร์ พยายามฝึก ทุ่มเทกับมันให้มาก แต่อย่าให้เสียการเรียนแค่นั้นพอ

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคนที่อ่านจนจบ นี่ผมไม่ได้สอนๆนะครับ พูดให้ฟังเฉยๆ เพราะตัวผมหรือหลายๆคนอาจจะผ่านอาการแบบนี้มาบ้างแล้ว ^^

driftdancer
24th June 2013, 00:18
ได้ข่าวว่าเจ้าตัวนี้ เซ็ทอัพยากครับ ตั้งสายแต่ละทีปวดหัวเลย..... รุ่นน้องผมใช้นะ เขาบอกว่ามันเซ็ทอัพยาก เปลี่ยนสายแต่ละทีปวดหัวเลย น้องอีกคนใช้ Syn Custom สีขาว-ดำ ก็บอกว่าเล่นกีต้าร์คันโยกมาประมาณ 4 ปีแล้วล่ะมั้ง บ่นว่ามันเซ็ทอัพยากเหมือนกัน สุดท้ายส่งร้านเลย ฮ่าๆ