PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โดนหมากีดไปฉีดวัคฉีนมา แต่งงๆกับพยาบาลพูด อ่ะครับ

killrerb
24th June 2013, 08:41
พยาบาลมี 2 คนนะครับคนแรกพูดว่า

พยาบาลคนที่ 1 : เราควรทำความสะอาดแผลโดนใช้น้ำผสมสบู่ นะค่ะ

ผม : ครับ

เวลาผ่านไปซักครู่

พยาบาลคนที่ 2 : คุณค่ะพยายามอย่าให้แผลโดนน้ำ นะค่ะ

ผม : อ่าาาครับ

ตกลงผมจะเชื่อพยาบาลคนไหนดี ใครเคยโดนหมากัดช่วยแนะนำทีต้องทำยังไงครับ

AuuZaZa
24th June 2013, 09:08
ผมว่าทั้งคู่ละครับ ถ้าแผลสกปรกก้ต้องทำความสะอาด แต่ถ้าแผลยังไม่หายดีก้อย่าโดนน้ำเดียวมันจะหายช้า เชื้อโรค แล้วก้เน่า ...

system_pc
24th June 2013, 09:37
พยาบาลมี 2 คนนะครับคนแรกพูดว่า

พยาบาลคนที่ 1 : เราควรทำความสะอาดแผลโดนใช้น้ำผสมสบู่ นะค่ะ

ผม : ครับ

เวลาผ่านไปซักครู่

พยาบาลคนที่ 2 : คุณค่ะพยายามอย่าให้แผลโดนน้ำ นะค่ะ

ผม : อ่าาาครับ

ตกลงผมจะเชื่อพยาบาลคนไหนดี ใครเคยโดนหมากัดช่วยแนะนำทีต้องทำยังไงครับ

เขาหมายถึงว่าถ้ารักษาเสร็จแล้วห้ามเอาแผลไปโดนน้ำ พยาบาลที่สอง อ้ะ

Shanbo
24th June 2013, 13:59
ตามความเข้าใจของผม

1. ห้ามโดนน้ำในเวลาอาบน้ำ และหลีกเลี่ยงทุกครั้งที่สัมผัสโดนน้ำ
2. เวลาจะทำความสะอาด ต้องใช้น้ำสบู่ทำความสะอาด คือผสมน้ำสบู่อ่อน ๆ แล้วใช้สำลีเช็ดไปที่แผลให้แห้ง

godzarda
24th June 2013, 20:02
1. ที่บอกล้างด้วยน้สบู่อะหมายถึงตอนแรกครับ
2. ที่บอกห้ามโดนน้ำคือหลังทำแผลเสร็จแล้วครับ

iPoweRx
25th June 2013, 01:20
ถ้าแผลมันเปียกมันจะหายช้า + ติดเชื้อง่าย เขาเลยแนะนำไม่ให้โดนน้ำ ถ้าโดนน้ำก็เช็ดให้แห้ง
ส่วนการทำความสะอาด เขาจะแนะนำให้มาทำแผลทุกวัน เพื่อประเมินว่าแผลดี/ไม่ดี + ทำแผลให้

ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ให้ยา+อุปกรณ์ทำแผลไปทำเองที่บ้าน -0-* ไม่เหนจะยากเลย

nosekiller
25th June 2013, 01:22
ผมเคยโดนกัดมาครับ

ที่น่องเลย ฉีดยาสวนที่แผลน้ำเล็ดออกมาเลย = ="

ฉีดวัคซีน คือที่แขนหรือแผลครับ(ฉีดยาเสร็จเขาจะให้ฉีดวัคซีนตามนัด)

ถ้าที่แผล ผมอาบน้ำได้ปรกตินะ

ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นไรเลย อาบแล้วรู้สึกแผลสะอาดดีด้วย

nuninza15
25th June 2013, 01:36
พยาบาลอีกคนกำลังเดินเข้ามาแต่คุณไม่อยู่แล้วพูดว่า

พยาบาลคนที่ 3 : คุณค่ะ อ่าวไปไหนละ ....คือกำลังจะบอกว่าอย่าไปเชื่ออี 2 คนแรกนะค่ะ มันชอบเพ้อว่าตัวเองเป็นพยาบาลแล้วแต่งชุดมาแอบอ้าง