PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Notebook ชาร์จแบตไปด้วยเล่นไปด้วย แบตจะเสื่อมไหมครับ

The Fireblast
24th June 2013, 15:05
คือผมเป็นคนที่ใช้งานวันละประมาณ 4-5 ชม. แต่โน้ตบุคชาตแบตทีนึงก็อยู่ได้แค่ 1.5-2 ชม. ผมเลยชาร์จไว้แล้วก็ใช้งานไปด้วย พอเลิกใช้งานจึงถอดสายชาร์จออก แบบนี้จะเป็นอะไรไหมครับ ?

ปล.โน้ตบุ๊ค Lenovo Ideapad z500 ฮะ

prodjvirusscanful
24th June 2013, 15:30
ไม่เป็นไรหรอก ผมเสียบชาร์จไว้ตลอด ดีกว่าถอดเเบตออกเเล้วใช้ เดี๋ยวไฟกระชาก ยอมเเบตเสื่อมดีกว่า ..

maxkungg704
24th June 2013, 15:40
เมื่อก่อน มีคนบอกว่า ถ้าเล่นโน๊ตบุ๊คให้เอาแบตออกเดี๋ยวแบตจะเสื่อม

พอต่อมาไปอ่านเจอในเน็ตบอกว่า ถึงจะเสียบแบตแล้วเล่นไปด้วยแบตก็ไม่เสื่อมเร็วขึ้น เพราะในหม้อแปลงสายชาร์ช

มันมีวงจรตัดไฟ ถ้าแบตเต้มแล้ว วงจรนี้มันจะตัดไฟที่เข้าแบต ให้ไปเข้าเครื่องโดยตรงเลย

แล้วจากเครื่องของแฟนที่ถอดแบตเล่นตลอดเวลา จะนำแบตกลับมาลองใช้ใหม่ ปรากฏว่า แบตไม่มีไฟเลย ชาร์ชไม่เข้าด้วย

สรุปเลยน่ะ ไม่ต้องถอดออกหรอครับ เล่นมันไปทั้งอย่างงั้นแหละ

kan506506
24th June 2013, 15:43
ถึงุมันจะเสื่อมแต่ก็ดีกว่าเครื่องเจ้งเมื่อไฟดับครับ

The Fireblast
24th June 2013, 16:08
ขอบคุณทุกคนมากครับ :D

bankcoxzaza
24th June 2013, 16:13
ผมก็เป็นคนนึงที่เล่นไปเสียบปลั๊กไปด้วยนะ เคยอ่านในเว็บเจอมาว่าแบตโน๊ตบุคมันจะมีอายุการใช้งานนับจากวันผลิตประมาณ 2-3 ปี
(หรือ2-5ปี) ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วย ดังนั้นก็เล่นไปเลยครับไม่ต้องสนใจว่าจะเสื่อมไหม เพราะใช้ไปนานๆมันก็ต้องเสื่อมอยู่ดี
ไม่ต้องซีเรียสครับ ถือว่าช่วยกระตุ้นการทำงานของแบตไปในตัวด้วย

CanDiiZ
24th June 2013, 16:28
พวกแบต Li-ion ต้องใช้ไฟตลอดครับ การที่ชาร์จไปด้วยเล่นไปด้วยไม่ได้ทำให้แบตเสื่อมครับ หรือเสื่อมเพียงเล็กน้อย

เพราะแบต Li-ion จะมี cycle ของตัวมันเอง อาการเสื่อมมันจะมาจากความร้อนที่ออกมาจากตัวเครื่องครับ

ฉนั้น เสียบแบตไปเล่นไป ดีกว่าแน่นอนครับ

ส่วนถ้าถอดแบตออก โดยที่แบตไม่มีไฟผ่านเลยนั่นแหละ ยิ่งเสื่อมเร็ว เอาไปเก็บใส่กรุไว้จนเกิดคราบ หรือฝุ่นเกาะ แบตเน่า จ่ายไฟไม่ดี

หรือหนักๆเลยก็คือชาร์จไฟไม่เข้าอีกเลย กระตุ้นแบตก็ไม่ขึ้น ต้องซื้อใหม่สถานเดียว

kachanking
25th June 2013, 18:33
ผมเสียบสายชาร์ตไปเล่นเกมไปมาตลอดตั้งแต่ซื้อโน๊ตบุ๊คมา ตอนนี้เกือบๆ 3 ปีแล้วแบตเสื่อมไปแค่ 7% เองคับ ฉะนั้นไม่ต้องไปกลัวคับ ถ้าสะดวกที่จะเสียบสายชาร์ตก็เสียบไปเลย

GuY_NoOpPeR
25th June 2013, 18:55
ผมถอดแบตเวลาเล่นตลอด ผลสรุปคือเสื่อมครับ t___t

jamebanjen
25th June 2013, 22:02
ผมใส่แบตเล่นตลอดครับ ตอนนี้ 5ปีละ ปรากฏว่าเสือมตามกาลเวลาครับ

piekie
25th June 2013, 22:10
แบตเค้าทำมาให้ใส่กับเครื่องไว้ตลอดเวลา....เห็นลูกค้าที่ร้านเอาNBมาลงวินโดวน์
เห็นบ้างคนมันถอดแบตออก แล้วเลยถามว่า ถอดแบตทำไม
เค้าตอบว่า กลัวแบตเสื่อม...ตูหล่ะอยากสวนกลับมันไปจริงๆว่า
พวกเอ็งเอาสมองส่วนไหนคิดกันฟร่ะ...ไม่มีแบตเตอรี่อันไน มันอยู่ล้ำค้าโลกได้หรอก
เพราะว่าไม่ต้องกลัวแบตเสื่อหรอก เพราะมันต้องเสื่อมแน่ๆ
ไม่ว่าจะเล่นไปด้วย ชาดไฟไฟด้วย....หรือเล่นแล้วค่อยชาด
ผลออกมามันก็ต้องเสื่อมหมดทุกเครื่อง...จะช้าจะเร็ว มันขึ้นอยู่กับว่า
เล่นทุกวัน วันล่ะหลายๆชั่วโมงหรือเปล่า
แบตราคาก้องหนึ่งราคามันจะอยู่ที่1700-1900บาท ไม่เกิน หรือไม่ต่ำว่านี้
แต่บอร์ด มันราคา 3500บาท คิดดูเอา อันไหนพังแล้วมันจะคุ้มกว่ากัน
:bye

moonbriswam
25th June 2013, 22:17
แบตเสื่อมเร็ว กับเครื่องพังเร็วเลือกเอาเถอะครับ ตอนแรกผมก็ถอดแบตเล่น เจอไฟดับทีเดียวผมเสียบไว้ตลอดเลยครับ