PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภามเรื่องจะเข้า มหาลัย ครับ

4iKunG
25th June 2013, 17:09
คือตอนนี้อยู่ ม.5 สาย วิทย์-คณิต ครับ

แล้วดันอยากไปเข้า ม.ศรีปทุม คณะ ดิจิทัลมีเดีย ครับ 555

สาขาที่เล็งๆอยู่ก็ ดิจิทัลอาร์ตส์ การออกแบบกราฟิก การออกแบบอินเทอร์แอคทีปและเกม

อยากทราบว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง แต่ละสาขามันแตกต่างกันยังไงบ้างครับ แล้วจบไปแต่ละสาขานำไปทำอาชีพไรได้บ้างครับ

เตรียมตัวสอบอะไรยังไงไหมครับ???

ขอบคุณครับ

oLiquiDo
25th June 2013, 17:16
เข้า ม.ศรีปทุม เตรียมแต่ตังคับ !!!!

maxkungg704
25th June 2013, 17:23
เข้า ม.ศรีปทุม เตรียมแต่ตังคับ !!!!

ตานนั้น เอกสารต่างๆ รูปถ่าย ใบสมัคร เงิน เดินเข้าไป กรอกทุกอย่างให้เรียบร้อย ยื่นให้ จนท.

ถ้าครบก็รอให้มามอบตัว พร้อมจ่ายค่าเทอม รับตารางเรียน ไม่ต้องยื่นโอเน็ต เอเน็ต แก็ด แพ็ด ให้ปวดหัว

4iKunG
25th June 2013, 17:27
ตานนั้น เอกสารต่างๆ รูปถ่าย ใบสมัคร เงิน เดินเข้าไป กรอกทุกอย่างให้เรียบร้อย ยื่นให้ จนท.

ถ้าครบก็รอให้มามอบตัว พร้อมจ่ายค่าเทอม รับตารางเรียน ไม่ต้องยื่นโอเน็ต เอเน็ต แก็ด แพ็ด ให้ปวดหัว

ค่าเทอมเท่าไหร่พอจะรู้ไหมครับบ

EikueHD
25th June 2013, 17:29
มันแล้วแต่คณะด้วยนะครับ แต่ที่แฟนผมเรียน บัญชีอยู่มันเทอมละ 2 หมื่นนิด ๆ ปีนึงเรียน 3 เทอมครับ
ถ้าตกต้องไปซ่อมก็ไม่ต้องสืบครับ โคตร แพง
ปล.ศรีปทุม ไม่ค่อยเจอคนภาคกลางนะครับ

4iKunG
25th June 2013, 17:36
มันแล้วแต่คณะด้วยนะครับ แต่ที่แฟนผมเรียน บัญชีอยู่มันเทอมละ 2 หมื่นนิด ๆ ปีนึงเรียน 3 เทอมครับ
ถ้าตกต้องไปซ่อมก็ไม่ต้องสืบครับ โคตร แพง
ปล.ศรีปทุม ไม่ค่อยเจอคนภาคกลางนะครับ

คนภาคไหนไม่เป็นไรครับ แค่อยากรู้เงินเท่าไหร่ครับ 5555

ไปเห็นมา 35000-40000 ประมาณนี้อะครับบ

EikueHD
25th June 2013, 17:43
น่าจะประมาณนั้นครับ หน่วยกิจละ 1,200
เทอมนึงก็ประมาณ 2 หมื่นนิด ๆ
เทอม 3 เป็นซัมเมอร์ ลงก็ได้ไม่ลงก็ได้แล้วแต่เรา

nuninza15
25th June 2013, 17:44
เท่าที่รุ่นพี่ผมเรียนมาค่าเทมอก็ ครึ่งแสนครับ ไม่น่าเกินนั้น

TAnwa1219
25th June 2013, 17:56
ถ้าชอบด้านนี้จริงก็ฝึกทักษะ ในการเรียนไว้ครับ น่าจะเป็นพวกโปรแกรมตัดต่อนู้นๆนี่ๆรึเปล่า (ผมก็ไม่ชัว)
พอถึงเวลาเรียนหรือทำโปรเจคจะได้เทพๆครับ

4iKunG
25th June 2013, 18:06
ขอบคุณครับ

พอจบไปแล้วทำงานบริษัท แบบไหนได้บ้างครับเนี้ยย -0-

เช่น บริษัทเกม ใช่ไหมครับ

markops
25th June 2013, 18:31
ขอบคุณครับ

พอจบไปแล้วทำงานบริษัท แบบไหนได้บ้างครับเนี้ยย -0-

เช่น บริษัทเกม ใช่ไหมครับ

ผมไม่ได้พูดเล่นนะครับเอาจริงๆเลยการที่คุณจะประสบความสำเร็จได้คือต้องฝึกฝนหาความรู้เพิ่มเติมเองนี้คือ มหาลัยและการคุณจะเรียน
ดิจิทัลอาร์ตส์ การออกแบบกราฟิก การออกแบบอินเทอร์แอคทีปและเกม นั่นมันก็แล้วแต่คุณแต่อย่างลืมคุณเลือกเพราะคุณชอบมันจริงๆไม่โดนบังคับ
แต่จะจบมาแล้วนั่น มันก็อีกเรื่องหนึ่ง พอจบออกมาแล้วมันอนาคตแล้วครับว่าเราจะไปทำอะไร แต่มันมีเว็บหนึ่งมันบอกอนาคตหลายๆคนได้ ฮาๆ
http://www.jobbkk.com/th/ ไปหาตำแหน่งที่เรียนมาแต่หาไปก็ปล่าวประโยนช์เพราะอะไรหรือ ? เพราะมันเป็นอนาคตไงครับบอกไม่ได้หลอกว่าจบไปแล้วต้องทำอันนี้แน่ๆ
หรืออาจมีเหตุการณ์ที่อาจทำให้คุณไม่ประสบความสำเร็จก็เป็นได้เพราะนั่นจง ฝึกฝนหาความรู้เพิ่มเติมเองไว้ก่อนเพราะคุณจะมีชัยชนะไปกว่า30 % ผมไม่ใช่คนเก่ง
แต่ ประสบการณ์ มันสอนคน

tanatorn
25th June 2013, 18:47
ค่าเทอมเท่าไหร่พอจะรู้ไหมครับบ

ปี49 ที่ผมเรียนค่าหน่วยกิตของวิศวของวิชาภาค วิชาล่ะ 5400 บาท หน่วยกิตล่ะ 1800 บาท (1800*3=5,400 บาท) วิชาล่ะ 3 หน่วยกิต วิชาภาคอื่นๆ เสรี ทั่วไปก็ หน่วยกิตล่ะ 800,1200 แล้วแต่ว่ามีกี่หน่วยกิตวิชานั้น ค่าหน่วยกิตค่าเทอม ถ้าจัดเต็มๆ 7-8 วิชา ประมาณ 30000-40000 เทอม 1 น่ะ เพราะค่าบำรุงโคตรแพงเทอมนี้ รู้สึกค่าหน่วยกิตจะขึ้นด้วยน่ะครับตั้งแต่ รหัส 51 มั้งถ้าจำไม่ผิด แพงมากอะ ติจิตัลมีเดียค่าหน่วยกิตก็น่าจะแพงพอๆกับวิศวครับ

allenkheel
25th June 2013, 19:00
ตอน ผมจะเข้ามหาลัย ม 5-6 ผม search ข้อมูลหาว่า สาวใน ม ไหนสวยสุด ดู google ดาวคณะย้อนหลัง 2-3 ปี แล้วจึงเลือกเข้ามหาลัยอะครับ ^^

4iKunG
25th June 2013, 19:08
ขอบคุณทุกคนครับบ

yoshi3416
25th June 2013, 19:40
ผมแนะนำให้เข้าเว็บของม.ศรีประทุม เลยครับ มีบอกครบทุกอย่างครับ ไม่รู้เว็บก็ google เอา:yes

dbmusics
25th June 2013, 19:50
เรียนทำเกม อาจจะได้เจอกันครับ

sssss1
25th June 2013, 19:57
เอาที่ใจรักจริงๆ อยากทำจริงๆนะครับ ไม่ใช่เข้าเพราะรายการวี...นะครับ

โอ๊ะผมมาผิดหมวดโทษที ผมต้องอยู่ฮาดเเวร์สิ อิอิกำ :dance

4iKunG
25th June 2013, 20:15
เอาที่ใจรักจริงๆ อยากทำจริงๆนะครับ ไม่ใช่เข้าเพราะรายการวี...นะครับ

โอ๊ะผมมาผิดหมวดโทษที ผมต้องอยู่ฮาดเเวร์สิ อิอิกำ :dance

แหม่รู้ทัน แต่อยากเข้าจริงๆ ครับ 555

คิดมาแต่เด็กแล้วว่า อยากสร้างเกมอะไรพวกนี้อะครับ

deathside103
26th June 2013, 22:22
ผมก็เรียนยุ ศรีปทุม คณะดิจิทัลมีเดียคับ สาขาอาร์ต (สาขานี้สามารถทำได้หลายแบบนี้งานน่ะ จะเป็นงานคอมมิค คอมโพส การจัดวาง เยอะอ่ะคับ ตอนนี้ต่างประเทศเค้านิยมการทำ เกมอาร์ตคับ เป็นประเภทที่ใช้ความคิดสร้างสรรค์รวมกับการออกแบบแอคทิวิตี้ พวกทำนองการทำให้ภาพขยับไปมาตามการเคลื่อนไหวร่างกาย ทำนองนี้ และต่างประเทศก็ยังนิยมทำ 4D ด้วยครับ) อีกอย่างคณะนี้(รุ่นพี่)ว่าแพงสุดแล้ว
สาขาแอนิเมชั่น น่ะก็ทำเกี่ยวกะแอนิเมนั่นล่ะครับ แต่ก็ทำงานของสายอื่นได้นะ(เพราะมันต้องใช้เอฟเฟคด้วย เอฟเฟคนี่ก็สาขาวิชวล คับ)
สาขากราฟฟิค เป็นการออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์(โดยส่วนใหญ่นะ)
สาขาวิชวลเอฟเฟค ก็เอฟเฟคหนัง การ์ตูน อะไรพวกเนี่ย
สาขาอินเอตร์แอคทีฟและเกม สาขานี้เรียนยากหม๊ววกกกก (รุ่นพี่ปี 3 สาขานี้เหลือ 2คน และแน่นอนว่า อัจฉริยะระดับเทพไปแล้ว คุยไม่รุเรื่อง)

Scarlatto
26th June 2013, 22:31

ออกมาจากถ้ำบ้างก็ได้นะท่าน

ตอบ จขกท. เตรียมตังครับแล้วก็ปรับตัวพยายามมีความรับผิดชอบให้มากขึ้น มัธยม กับ มหาลัย มันคนละอย่างกันเลยครับ อาจารย์เขาจะไม่สนจในคุณซักเท่าไร
และที่สำคัญพยยามอย่าตก ค่าซ่อมหน่วยกิจแพงมาก
ปล.ขอให้โชคดีครับ และขอให้เลือกเรียนที่ความสามารถนะครับ ไม่ใช่เพราะความชอบ บางครั้งสองอย่างนี้มันมักไปด้วยกันไม่ได้ ฝากเก็บไปคิดนะครับ