PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ยังสวยได้อีก) โนมุระเผย เทรลเลอร์ FFXV ในงาน E3 เป็นภาพจากเอนจิ้นเก่า

bct4alive
26th June 2013, 08:58
~ (ยังสวยได้อีก) โนมุระเผย เทรลเลอร์ FFXV ในงาน E3 เป็นภาพจากเอนจิ้นเก่า ~

http://www.gconsole.com/images/15960/xv_e3_2013-531_zpsb9428fc2.jpg

-----------------------------------------------------------------------------

สรุปบทสัมภาษณ์ล่าสุดของคุณ เท็ตสึยะ โนมุระ ผู้กำกับเกม Final Fantasy XV กับเว็บไซต์เดนเกคิออนไลน์ ข้อมูลส่วนใหญ่
ในบทสัมภาษณ์เป็นเรื่องเก่าที่คุณโนมุระเคยพูดกับสื่ออื่นมา แล้ว แต่มีข้อมูลใหม่และการขยายความข้อมูลเก่าในประเด็นที่น่าสนใจดังนี้

เดิมทีแล้ว FFXV หรือชื่อเดิม Final Fantasy Versus XIII ถูกพัฒนาขึ้นบนเครื่อง PlayStation 3 แต่ระหว่างการพัฒนาคุณ
โนมุระก็พบถึงขีดจำกัดของเครื่องซึ่งทำให้ไม่สามารถ เขาถ่ายทอดสิ่งที่เขาต้องการออกมาได้ คุณโนมุระยกตัวอย่างเช่นว่า ถ้าเรา
ไปเร่งสปีดเครื่องยนต์เช่นรถบนเวิลด์แมพ เครื่องเกมมันก็จะประมวลผลไม่ทัน (โหลดวัตถุต่างๆ ให้ปรากฏขึ้นมาบนแมพไม่ทัน)
แต่ถ้าย้ายมาบนเครื่องเกมเจนฯ หน้า ปัญหาในด้านกราฟฟิกดังกล่าวก็จะหมดไปได้

ส่วนทางด้านระบบออนไลน์ที่กำลังวางแผนให้ กับเกมนี้อยู่นั้น คุณโนมุระเคยว่ากำลังพิจารณาถึงรูปแบบต่างๆ ทั้งแบบ Multiplayer
หรือแบบ Co-op และยังพิจารณาถึงองค์ประกอบในการเอาสมาร์ทโฟนหรือแท็บเล็ตต่อเชื่อมกับเกม ด้วย ทั้งหมดนี้คือความพยายาม
ในการทำให้ผู้เล่นได้เล่นเกมดังกล่าวยาวนานขึ้น

ขณะที่การนำ DirectX11 มาใช้ ก็ทำให้กระบวนการพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปมาก และทำให้ความแตกต่างระหว่างกราฟฟิกแบบ
Real-time และ Pre-rendered ลดน้อยลง เมื่อเป็นแบบนั้นคุณโนมุระก็อยากจะสร้างฉากทั้งหมดที่ไม่มีการควบคุมตัวละคร
ให้เป็นแบบ Pre-rendered CG แต่มันก็เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

การทำกราฟฟิกของเกมนี้ก็ใช้เทคนิคเดียวกับ ที่ใช้สร้าง Agni's Philosophy คือทีม Visual Works ก็จะสร้างไฟล์องค์ประกอบ
พื้นฐานสำหรับคัตซีนสวยๆ ขึ้นมาก่อน จากนั้นก็ส่งองค์ประกอบต่างๆ ไปให้ Luminous Engine ประมวลผลเป็นแบบ Real-time

คุณโนมุระ รับว่าเทรลเลอร์ที่พึ่งเผยแพร่ไปในงาน E3 นั้น ถูกสร้างขึ้นโดยเอนจิ้นตัวเดิมและเครื่องไม้เครื่องมือเก่า ทว่าหลังจากนี้
ตัวเกมจะย้ายการพัฒนาทั้งหมดไปยัง Luminous Engine ที่เกิดขึ้นภายหลัง (สัปดาห์ก่อนคุณโนมุระให้สัมภาษณ์กับทางแฟมิ
ซือว่าตัวเกมตอนนี้มีการแบ่ง ส่วนในการพัฒนาอยู่ มีทั้งส่วนที่พัฒนาขึ้นด้วยเอนจิ้นเดิม, Luminous Engine และ Middleware
Solution แต่ท้ายที่สุดจะย้ายการพัฒนาทั้งหมดไปรวมบน Luminous Engine) ด้วยเหตุนี้ หลังจากนี้ไปคุณภาพของเกมซึ่ง
ย้ายไปพัฒนาบน Luminous Engine ก็จะเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน คุณโนมุระยืนยัน

ทั้งนี้คุณโนมุระยังกล่าวถึงการเพิ่มทีม งานขึ้นมาช่วยหลายคน ทั้งการแต่ตั้งคุณฮาจิเมะ ทาบาตะ ขึ้นมาเป็นผู้กำกับร่วม และตั้งคุณทาเคชิ
โนซึเอะเป็นหัวหน้าทีมผู้กำกับศิลป์ ขณะที่ทีมงานชุดเดิมที่ประกาศมาตั้งแต่แรกนั้นก็ยังอยู่กันครบ ตอนนี้ทีมพัฒนาเกมนี้จึงมีขนาดใหญ่ขึ้นมาก

คุณโนมุระยังได้กล่าวถึงไอค่อนที่ปรากฏ ขึ้นเวลาที่เราล็อคเป้าไปยังตัวศัตรู บัดนี้มันได้มี
Lens Flare ปรากฏขึ้นมา ซึ่งนี่มาจากคำแนะนำของคุณโนซึเอะนั่นเอง

ขณะที่เรื่องของสัตว์อสูรนั้น ได้รับการยืนยันว่าจะกลับมาในภาคนี้เช่นกัน ซึ่งผู้เล่นต้องเอาชนะมันให้ได้ก่อน มันถึงจะยอมมาเข้า
พวกกับเราโดยสัตว์อสูรในภาคนี้ก็จะมีระบบแรงค์ของมันด้วย สำหรับ Leviathan นั้นก็เป็นหนึ่งในสัตว์อสูรชั้นสูงของเกม

ธีมของเกมนี้คือ "ความผูกพัน" (絆 - ธีมเดียวกับ Birth by Sleep) เนื้อเรื่องค่อนข้างซีเรียส แต่ก็จะมีใส่มุกหลายๆ อย่างลงไป
เนื้อหาของเกมค่อนข้างเรียบง่ายคือเรามีจุดหมายในการทวงคริสตัลคืนมา คริสตัลชิ้นสุดท้ายซึ่งเป็นของราชอาณาจักรลูซิส

คุณโนมุระยืนยันเหมือนกับที่พูดกับสื่ออื่นๆ ว่าพบกับข้อมูลถัดไปของ FFXV ได้ในงาน TGS2013

http://www.gconsole.com/cgi-bin2/show.php?page=news&id=15960

-----------------------------------------------------------------------------

deviltereter
26th June 2013, 10:57
โอ้โห นี่ยังไม่สวยอยู่เเล้วหรอ

akanent
26th June 2013, 11:15
FFXIII ก็สวยเหมือนกันนะเฉาะคลิปวิดิโอมันพอเล่นจริงภาพลดลงไป 50% เลยยังคล่องใจไม่หาย FFXV ภาพนี้อย่างสวยงามมากถ้าเอาไปอัพอีกภาพมันจะสมจริงขึ้นอีกขนาดใหนก็ไม่รู้ดิ

Crazyna
26th June 2013, 11:38
คุณพระช่วย !!

BoonTew
26th June 2013, 12:08
สร้างความหวังให้แฟนๆมากไป ระวังจะเป็นแบบไฟนอล 13 นะจ๊ะ

CPERTT
26th June 2013, 12:22
สร้างความหวังให้แฟนๆมากไป ระวังจะเป็นแบบไฟนอล 13 นะจ๊ะ

เหมือนกันแบบไหนครับผมว่าภาค 13 ทำมาดีนะบทตัวละครทำมาได้ดีเลยอะ ไม่ใช่งานหยาบเลยเนื้อเรื่องเข้มข้นมาก บางช่วงผมยังเพ้อตามเลย ที่คนไม่ชอบกันคงเป็น Gameplay ของมันมากกว่า แต่รวมๆผมชอบนะสนุกดีออก สำหรับคนเสพเนื้อเรื่องแบบผมชอบนะ

BoonTew
26th June 2013, 12:30
เหมือนกันแบบไหนครับผมว่าภาค 13 ทำมาดีนะบทตัวละครทำมาได้ดีเลยอะ ไม่ใช่งานหยาบเลยเนื้อเรื่องเข้มข้นมาก บางช่วงผมยังเพ้อตามเลย ที่คนไม่ชอบกันคงเป็น Gameplay ของมันมากกว่า แต่รวมๆผมชอบนะสนุกดีออก สำหรับคนเสพเนื้อเรื่องแบบผมชอบนะ

ก็เรื่องภาพแหละครับ เปิดตัวสวยงามอลังการ ออกมาก็อย่างที่เห็นกัน

อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง gameplay-เนื้อเรื่องมันแล้วแต่คนชอบครับ

sukamoto
26th June 2013, 12:31
เหมือนกันแบบไหนครับผมว่าภาค 13 ทำมาดีนะบทตัวละครทำมาได้ดีเลยอะ ไม่ใช่งานหยาบเลยเนื้อเรื่องเข้มข้นมาก บางช่วงผมยังเพ้อตามเลย ที่คนไม่ชอบกันคงเป็น Gameplay ของมันมากกว่า แต่รวมๆผมชอบนะสนุกดีออก สำหรับคนเสพเนื้อเรื่องแบบผมชอบนะ ผมว่ามันมั่วๆนิดๆนะตอนสู้แต่ก็สนุกดี

CPERTT
26th June 2013, 14:52
ก็เรื่องภาพแหละครับ เปิดตัวสวยงามอลังการ ออกมาก็อย่างที่เห็นกัน

อย่างอื่นไม่ต้องพูดถึง gameplay-เนื้อเรื่องมันแล้วแต่คนชอบครับ

FF เนี่ยภาพสวยสุดใน JRPG แล้วนะท่าน อยู่อันดับต้นๆของเกม RPG บนเครื่อง Console เลยนะผมว่า (ไม่วัดกับ Pc นะครับ) แถมรัน 1080p อีกถ้าภาพไม่สวยผมว่าเป็นที่ Tv แล้วหล่ะ เอ๊ะหรือตาผมไม่เทพพอ ==

BoonTew
26th June 2013, 15:32
FF เนี่ยภาพสวยสุดใน JRPG แล้วนะท่าน อยู่อันดับต้นๆของเกม RPG บนเครื่อง Console เลยนะผมว่า (ไม่วัดกับ Pc นะครับ) แถมรัน 1080p อีกถ้าภาพไม่สวยผมว่าเป็นที่ Tv แล้วหล่ะ เอ๊ะหรือตาผมไม่เทพพอ ==

final 13 รัน 720p ครับ เกม 1080p แท้เนี่ยมีไม่กี่เกมหรอกครับ

ปล.ไม่ต้องต่อนะ ผมไม่อยากเถียงด้วย

Nakonworld
26th June 2013, 16:08
รออีก 6 ปีครับ!!! คงได้เล่น!!

Kyonman
27th June 2013, 00:37
หวังว่าคงไม่เกิน 2015 นะ ดองนาน เดี่ยวล้าหลังอีก -*-