PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียนเขียนโปรแกรมได้ไหม ?

HamAnti
26th June 2013, 17:13
ไม่เคยแตะ คณิตเลยตั้งแต่ ม.3 แล้วตอนนี้ก็เรียน ปวช การขาย อีกเทอมจะจบและ

เคยซื้อหนังซื้อลองมาอ่าน ปรากฏว่า

งง... ฉิบ หายเลย 555555

แล้วเรียนเขียนโปรแกรมนี่มันมีคณะอะไรบ้างอะ ?

ขอความเห็นหน่อยครับ

gorbyz
26th June 2013, 17:24
com-sci ,it ,computer engineer

gorbyz
26th June 2013, 17:27
ภาษาอะไรก้เขียนได้ แค่ที่ต้องมี คือ ตรรกะ ว่าคุณจะเขียนยังไง เช่น การคำนวณเกรด ทำยังไง มีคะแนนเท่านี้ คุณ ต้องคำนวณให้มันได้เกรดเท่าไร แค่นั้นแหละครับ ถ้าคุณคิดได้ เขียนไม่ยาก

shisaku
26th June 2013, 17:42
คณิตเยอะครับเขียนโปรแกรมเนี่ย มันไม่ใช่เขียนเหมือนเอารูปภาพมาแปะๆแล้วใส่รายละเอียดนะ การเขียนโปรแกรมมันต้องเริ่มจากการเขียนภาษา C++ ก่อน
ลองไปศึกษาเรื่องภาษา C++ ดู ถ้าไม่ชอบผมว่าอย่าเรียนเลย เพราะคนที่ชอบจริงๆเท่านั้นถึงจะจบสาขานี้ได้ ประสบการณ์ตรง

Artificial
26th June 2013, 17:46
ถ้าจากหนังสือของไทยบางเล่มอาจะไม่ลงรายละเอียดมากนะครับ และผู้แต่งบางท่านอาจจะเขียนไม่ค่อยเข้าใจด้วย
แนะนำลองดูจากเว็บสอนพวกภาษาต่างๆ ,ไม่ก็ Tutorial ใน Youtube นะครับ
เพราะผมก็ศึกษามาจากพวกนี้กับอ่านหนังสืออย่างเดียว

ผมมีเล่มของคนไทยเขียนมาแนะนำนะครับ ของค่าย Devbook สำหรับเริ่มต้นเลย
http://www.infopress.co.th/product_detail.php?pr_id=0000000764 - C
http://www.infopress.co.th/product_detail.php?pr_id=0000001017 - JAVA

CeeBreak
26th June 2013, 17:47
ได้ครับ จากประสบการณ์ตรง เป็นคนชอบเลขแต่ไม่เก่งเขียนโปรแกรม แต่มีเพื่อนไม่ชอบเลข แต่เก่งเขียนโปรแกรม แล้วแต่สิ่งที่เราชอบครับ

shisaku
26th June 2013, 17:52
อยากฝากอีกเรื่องนะ คนเก่งคอมพิวเตอร์ อาจไม่ชอบเขียนโปรแกรมก็เป็นได้นะ ลองชั่งใจดูดีๆว่าเราชอบอะไร เราอาจชอบเล่นคอม แต่เราอาจไม่ชอบเขียนโปรแรกมก็ได้นะ

HamAnti
26th June 2013, 18:07
ขอบคุณครับ ^_^

yensanore01
26th June 2013, 18:16
บอกได้คำเดียวนะ ถ้าคุณมีใจคุณมีชัยไปกว่าครึ่ง
ถึงร่างกายไม่ให้แต่ใจสู้คุณก็มีโอกาศชนะเกิน 50 % แล้วครับ
สู้ๆนะ ว่าที่ programer

kibakanun
27th June 2013, 21:18
ที่เรียนเกี่ยวกับ Programing ก็จะมี วิศวกรรมคอมพิวเตอร์(Computer Engineering(CPE)) ของคณะวิศวกรรมศาสตร์
วิทยาการคอมพิวเตอร์(Computer Science(CS)) ของคณะวิทยาศาสตร์(ในบางมหาวิทยาลัย วิทยาการคอมจะไปอยู่ใน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ ถ้าจำไม่ผิดที่เคยไปสัมภาษณ์มาจะมี ม.บูรพา มั้ง)
และก็จะมี คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ(Information Technology(IT)) ครับ

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าจะเริ่มศึกษา ก็เริ่มจากภาษา C หรือไม่ก็ C++ ก่อนน่ะ แล้วก็ไปภาษาเชิงวัตถุอ่ะครับ เช่น Java-OOP C#(เชิงวัตถุจะไม่มี Pointer)
ก็ประมาณนี้
:dance

Rchanglyl
28th June 2013, 07:47
ที่เรียนเกี่ยวกับ Programing ก็จะมี วิศวกรรมคอมพิวเตอร์(Computer Engineering(CPE)) ของคณะวิศวกรรมศาสตร์
วิทยาการคอมพิวเตอร์(Computer Science(CS)) ของคณะวิทยาศาสตร์(ในบางมหาวิทยาลัย วิทยาการคอมจะไปอยู่ใน คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ ถ้าจำไม่ผิดที่เคยไปสัมภาษณ์มาจะมี ม.บูรพา มั้ง)
และก็จะมี คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ(Information Technology(IT)) ครับ

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าจะเริ่มศึกษา ก็เริ่มจากภาษา C หรือไม่ก็ C++ ก่อนน่ะ แล้วก็ไปภาษาเชิงวัตถุอ่ะครับ เช่น Java-OOP C#(เชิงวัตถุจะไม่มี Pointer)
ก็ประมาณนี้

ขอเสริมซักหน่อยนะครับ
ผมว่า มันไม่ใช่ส่วนตัวหรอกนะคับ แต่มันต้องเริ่มเรียนจากภาษาง่ายๆก่อนหรือเริ่มจากโครงสร้างของภาษานั้นๆ บางที่อาจจะเรียน C,C++ เพราะมันเป็นภาษาที่มีมานานและใช้ง่าย
แต่ของผมเริ่มเรียนคือ JAVA >Object-Oriented Programming >Data Structure and Algorithm

ผม ปี3 CS KMITL ครับ

npdeoh2754
28th June 2013, 08:00
ตอนนี้ผมเรียนวิศวกรรมซอฟต์แวร์ อยากจะกบอกว่าผมไม่เก่งเลขเลย ม.ต้นผมติด 0 ทุกเทอม มา ม.ปลาย ผมเรียน อังกฤษฝรั่งเศส เกรดก็ดีขึ้นมาหน่อย

ที่บอกมานี้แค่ต้องการบอกว่า ถ้าใจรักจริงๆ ค่อยเริ่มใหม่ก็ได้

ก็ประมาณนี้

ผมเรียนสาขานี้ ผมเริ่มจากภาษา Assembly เลยนะ

kibakanun
28th June 2013, 09:21
ขอเสริมซักหน่อยนะครับ
ผมว่า มันไม่ใช่ส่วนตัวหรอกนะคับ แต่มันต้องเริ่มเรียนจากภาษาง่ายๆก่อนหรือเริ่มจากโครงสร้างของภาษานั้นๆ บางที่อาจจะเรียน C,C++ เพราะมันเป็นภาษาที่มีมานานและใช้ง่าย
แต่ของผมเริ่มเรียนคือ JAVA >Object-Oriented Programming >Data Structure and Algorithm

ผม ปี3 CS KMITL ครับ

เยี่ยม มีคนมาเสริม 5555
ของมอผมเรียนภาษา C ก่อนอ่ะครับเทอม 2 เรียน Java ตอนนี้เรียน C++ อยู่อ่ะครับ
อ้อ ผมอยู่ปี 2 CS@TU ครับ