PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่อง Dead Pixel หน่อยครับ

sattawat1979
26th June 2013, 21:48
อยากถามคนที่มีความรู้เรื่อง Dead Pixel หน่อยครับ

คือเมื่อกี้ผมลองเปิด LED Samsung ดู ปรากฏว่าเจอ dead pixel จุดดำ 1 จุดครับ :sweat อุตส่าห์พยายามดูแลรักษาอย่างดี แต่ก็หนีไม่พ้น :sweat

ส่วนจออันแรกบนห้องนอนผมเป็น LG ก็มีเหมือนกัน

จากเหตุการณ์ทั้งสอง อยากถามคนที่มี LED/LCDTV หน่อยครับว่า จอทีวีพวกนี้มันหนีไม่พ้น dead pixel อยู่แล้วใช่มั๊ยครับ?? เพียงแต่จะเกิดช้าหรือเร็วเท่านั้นเอง

ผมเข้าใจถูกรึป่าว??

ผมเห็นทางผู้ผลิตทีวีพวกนี้ จะมีประกัน dead pixel กันทั้งนั้น กี่จุดก็ว่ากันไป แสดงว่าการเกิด dead pixel มันเป็นเรื่องปกติใช่มั๊ยครับ?? :confused:

snotgetsome
26th June 2013, 22:37
ผมก็เป็นครับ เซ็งมากมายยยย
LED 3D Samsung (S23A950DS/XT+DVI+HDMI) +แว่น1อัน 9,990 bath
ซื้อมาเดือนแรกขึ้น 1 จุด พอเดือนที่2 ขึ้น 3 จุด เอาไปเครมที่ศูนย์ advice phuket มันส่งไปที่บริษัทให้ผม แต่บริษัทส่งของกลับมาประมาณ 1 เดือนอะครับ
ดันบอกว่าดครมไม่ได้ต้องเกิดครบ 5 จุด เซ็งงงงงงงงงงมากกกครับท่าน พอกันทียี่ห้อ samsung

$3MiFiN@L$
26th June 2013, 22:49
sony ผมไม่เคยเจอ Dead Pixel มาจะ 8 เดือนละยังไม่เป็นไรเลย มีช่วงหนึ่งผมใช้โหดมาก พอดีไม่มีคอมเลยดู TV อย่างเดียวเลย
แถมตอนนั้น GMM กล่องมันกำลังส่งเรื่องรายเดือนเลยดูมันซะ 2 เดือนเต็มๆ แถมมีดูหนังด้วย ขนาด monitor ผมยังใช่ acer ยังไม่มี
ปัญหาเลยจะ 3 ปีแล้วมั้ง แล้วรู้สึก monitor ss ของเพื่อนเพิ่งซื้อไม่นานไม่ถึงปีไปเลย ส่งศูนย์เดือน 1 ยังไม่ได้เลย

ingkung
26th June 2013, 22:54
จุด ไบร์ จุดแสดงสีเพี้ยน อันนี้มีสิทธิ์เป็น แต่หายได้ มั่ง

ส่วน เดท จุดดับ อันนี้ ยาก แต่เกิดแล้วไม่หาย

ถามว่า โอกาศมีไหม ผมไ่เคยเจอเดทเลย เวลาซื้อจอ เจอแต่ไบร์ จุดเขียวๆ

ผมบอกได้แค่ว่า ยิ่ง ppi มาก ยิ่งมองยาก ยากมากๆ

sattawat1979
27th June 2013, 21:10
ผมว่าคราวหน้าผมไม่อุดหนุนแบรนด์เกาหลีละ ทั้ง Samsung , LG :sweat

เดี๋ยวผมจะซื้อ LEDTV ของ Sharp ดีกว่า เห็นเค้าว่ามันทนและชัดมาก