PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมชอบดับ แต่ไฟตรงการ์ดจอ ยังดิต แก้ไขอย่างไรครับ

viruscity
27th June 2013, 15:39
คือปัญหานี้ก็เกิดมาได้พอสมควรแล้ว ตอนแรกที่ผมว่าคอมมันดับเพราะเกิดจากความร้อน ผมก็เปลี่ยน พัดลมcpu เป็น v6 อาการณ์ ก็เริ่มเงียบหายไปพอผ่านไปสักพัก เกม farcry 3 ก็ออกมาคอมผมก็ร้อน จนถึง 80'c แต่ก็ยังดับบ้างอะไรบ้าง แล้ว เมื่อไม่กี่วันผมก็เปลี่ยนเคสใหม่เป็นเคสตัวใหญ่ พัดลมในคอมเยอะ แต่ผมมั่นใจว่าผมจัดทางเดินลมถูก แต่คอมก็ยังร้อนแล้วชอบดับไปแบบดื้อๆเลยตอนเล่นเกม ตอนนี้ที่ผมไม่แน่ใจระหว่าง เพาว์เวอร์ซัพพลายจะร้อนเกิน หรือ cpu จะร้อนเกิน แต่ล่าสุดที่เพิ่งดับไป เมื่อ 1 ชม.ก่อนที่ผมจะมาเขียนกระทู้ถามนี้ cpu ผมไม่ร้อนมาอุณหภูมิอยู่ที่ 50 กว่าๆ

cpu i7 3770
power suppy corsair 600w
ram kingston 8gb 2 อันจำรุ่นไม่ได้
vga card gtx 560
cpu fan cooller master v6
mainboard p8z68-v lx

คิดว่า 600w จะจ่ายไฟพอไหม หรือใครมีวิธีดีดีในการแก้ปัญหาบอกได้นะครับ

Shizuku
27th June 2013, 19:05
ทำไมช่วงนี้มันมีปัญหาคล้ายๆ แบบนี้เยอะจัง
ผมก็คำนวณไฟไม่เป็นนะ เพราะงั้นคงตอบได้แค่ว่า ซิลินโคลนอาจแห้ง (ถ้าใช้มาหลายปีแล้วอ่ะนะ)

AuuZaZa
27th June 2013, 21:20
ทั้งหมดนี้ 600W เอาอยู่ครับ ท่านได้OCใช่ไหมครับ ยังไงก็รอผู้รู้ละกัน

my dath
27th June 2013, 22:25
ได้โอเวอร์คล็อกป่าวครับ ถ้าไม่ก็ลองเข้าไบออส ไปปิดเทอร์โบบูส ของซีพียูดูครับ

viruscity
1st July 2013, 22:49
ผมไม่ได้ โอเวอร์คล็อคนะครับ คอมผมเพิ่งถ่อยมายังไม่ถึงปีครับ แต่เวลามีพัดลมเป่าผ่านๆมัน มันก็ไม่ดับนะครับ แต่ที่ไม่เข้าใจที่ว่า มันดับได้อย่างไง มันชอบดับตอนที่พัดดลมบ้าน ไม่ได้เป่าผ่านๆมัน หรือว่ามันดับเพราะว่ามันอับลม

viruscity
1st July 2013, 22:49
ไม่ได้ oc นะครับ เพราะทำไม่เป็น

mastercatnas
3rd July 2013, 12:04
เข้ามาดูด้วย ทุกอย่างเหมือนกันหมด ยกเว้นผมใช้ AMD
ผมนั่งเล่นเกมก็ดับนะ เซ็งเป็ด ปรึกษาใครก็ให้คำตอบไม่ได้สักที แต่ผมเปิดฝาเคสนะครับ เล่นเกมไปก็นานๆดับที อีกอย่างห้องผมพัดลมด้วย

pop99
4th July 2013, 11:23
power suppy corsair 600w อาจมีปัญหา ของดีติดอันดับก็จริง ใหม่ๆก็อาจมีปัญหาได้ (สงสัยข้อที่1 มีpsuตัวใหม่มาลองเทสก็ดี)
ลองถอดซิ้งมาอัดซิลิโคลนใหม่ เอาซิลิโคลนดีๆเลยเครับ (สงสัยข้อที่2)
เช็คความร้อนvga ด้วยก็ดีครับ (สงสัยข้อที่3)
ดูจากอุปกรณ์ของเครื่องท่านถือว่าโอเคเลยครับ ไม่น่าเล่นแล้วดับบ่อยเลย
cpu ร้อนถึง80+ เวลาเล่นเกม เครื่องจะดับแน่นอนครับ
ลองทำตามสงสัยข้อที่2ดูก่อนก็ได้ครับ ง่ายสุดยิ่งมีcpu fan cooller master v6 มาช่วย ไม่น่าร้อนมากแล้วครับ
สุดท้าย ถ้าจำเป็น เรื้อออกมาประกอบใหม่เลยครับ โชคดีนะครับ ขอให้คอมหายป่วยไวๆนะครับ