PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สิ่งที่คนไทยควรรู้ที่สุด แต่กลับรู้น้อยที่สุด

shisaku
28th June 2013, 15:41
ประชาธิปไตย

CanDiiZ
28th June 2013, 15:54
ไม่ได้จะยุอะไรนะ

แต่นิสัยแบบไทยๆเนี่ย ต้องปกครองด้วยคอมมิวนิสต์

wanjaiteeruk
28th June 2013, 15:56

แต่นิสัยแบบไทยๆเนี่ย ต้องปกครองด้วยคอมมิวนิวต์

ถูกครับ บางกลุ่ม บางพวก ยังไม่ได้รับการศึกษามาอย่างเพียงพอ

ขอตอบหัวข้อกระทู้นะครับ

เล่ห์เหลี่ยมการโกงของนักการเมืองครับ

chanatipvip
28th June 2013, 15:59
ไม่ต้องไปถึงประชาธิปไตยหรอกครับเดี๋ยวดราม่า เอาแค่กฏ ง่ายอย่างถิ้งขยะลงถัง สูบบุหรี่เป็นที่ ยังทำไม่ได้เลยเรื่องใหญ่ไม่ต้องพูดถึงหรอก ครับ

DkTaP82
28th June 2013, 16:18
กลุ่มคนก็มีหลายจำพวกเช่นเดียวกัน แม้เปลี่ยนระบอบการปกครองจากสมบูรณาญาสิทธิราช เป็นระบอบประชาธิปไตย มา 81 ปี เกือบจะ 1 ศตวรรษแล้ว ความเป็นประชาธิปไตยก็ยังไม่เห็นผลที่ดีนัก จากการแบ่งแยกแย้งชิงอำนาจจากอมาตย์ มาเป็นแย้งชิงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี แบ่งฝักฝ่ายอำนาจทางการเมืองของประเทศ กอบโกยรายได้ของประชาชน การคอรัปชั่นของข้าราชกาล พาประเทศไม่ก้าวหน้า ถึงเทคโนโลยีต่างๆจะเจริญขึ้นทุกวัน แต่จิตสำนึกของคนสมัยนี้ถอถอย เหล่าบรรชนรุ่นหลังแลกเลือดเนื้อปกครองผื้นแผ่นดิน เสียสละเพื่อส่วนรวม เอาชีวิตไปทิ้งเพื่อให้ประวัติศาสตร์จารึุก แต่คนรุ่นหลังนำมาหันแบ่งประเทศกินกัน แบ่งพรรคพวก ใช้มวลชนเป็นเกราะกำบัง เอาประชาชนเข้าไปเล่นในเกมส์การเมือง ยิ่งตอนนี้สิ่งที่ชักจูงมวลชนได้ดีที่สุด คือการทำลายความศรัทธา แบ่งศาสนาเป็นฝักฝ่ายโจมตีศาสนาทุกวิถีทาง ลองคิดดูเถอะครับ ชาวไทยจะดิ้นรนไปอีกได้กี่น้ำกัน ถ้าสภาพประเทศยังเป็นเช่นนี้ ไม่ใช่เพราะผู้บริหารประเทศนั้นไม่มีความสามารถ หรือเป็นเพราะพวกเราทุกคน จากพื้นฐานสังคมคือความตระหนี่ เห็นแก่ตัว ไม่เคยประโยชน์ตนเองเพื่อผู้อื่น และส่วนรวม ถับถมคนที่ทำดี ล้มล้างบุคคลที่ทำถูกนำนองครองธรรม เพราะการศึกษาที่ปิดกั้น หรือเพราะเราถูกชักจูงได้ง่ายเกินไป แล้วใครคือผู้พลักดันความล้มเหลวของพระเทศกันละ ถ้าไม่ใช่ตัวพวกเราเอง จะเริ่มอนาคตใหม่ที่ดี ต้องเรียนรู้ประวัติศาสตร์เพื่อไม่ให้เดินผิดทาง แต่อย่าใช้ประสบการณ์ความผิดพลาดแล้วค่อยริเริ่มแก้ไข พวกเรามาร่วมมือกันเถอะครับ เริ่มต้นชีวิตใหม่ อนาคตใหม่ อย่าให้เดินซ้ำรอยประวัติศาสตร์เลยครับ

ใครทำกรรมอะไรไว้ ย่อมได้รับผลกรรมนั้น คนที่โกงกินประเทศหาใช่ว่าเป็นกำไร แต่ขาดทุนสำหรับชีวิตนี้ และภพถัดๆไป ต้องลงสู่ห้วงอเวจีมหานรกเป็นกัปปกัลป์ :rtfm

SCP
28th June 2013, 17:23

แต่นิสัยแบบไทยๆเนี่ย ต้องปกครองด้วยคอมมิวนิสต์

55555555555 ไอ้นิสัย
พวกเยอะเเล้วกร่าง / เรื่องของตู ตู ติส หนักหัวบิดาท่านหรอ / ตูทำไม่ทำเเล้วจะทำไม? / เก่งกว่าเเล้วน่าหมั่นไส้ / ฆ่าได้ หยามไม่ได้ / คิดต่างเเล้ว เเปลว่าผิด / ไม่กล้าเเตกต่าง / เพื่อนมาก่อน กฏเกณฑ์ / ศีลธรรมคือสิ่งที่ทุกคนรู้ เเต่ไม่ทำ / สันดานการต่อคิวเเบบไทยๆ

ใช่ปะครับ?

กำโทดๆ เเมวพิม
เดี๋ยวมาไปแดกส้มตำปากซอยแปป

M4A1Predator
28th June 2013, 17:28
เลิกคลั่งชาติรับรองประชาธิปไตยมาแน่ครับ

เดิมทีสมัยก่อนก็สมบูรณาญาสิทธิราช ถัดมาก็เป็นพวกคอมมิวนิสต์
สิ่งที่คนรุ่นหลังทิ้งไว้มันคือความเป็นเผด็จการทั้งนั้น

คนที่ไม่รู้อะไรปกครองง่ายกว่าคนที่อยากรู้อยากเห็น

เรารวมตัวหนีไปอยู่เมืองนอกกันไหมครับ :)

nakiann123
28th June 2013, 17:39
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย

Artificial
28th June 2013, 17:45

มันก็ไม่ได้ผิดนะครับ แต่ผมคิดว่ามันเลยยุคปฏิวัติไปแล้ว นานาอารยประเทศเป็น Capitalism กันส่วนใหญ่ เช่น US , China , Japan
และถ้าในแง่การปกครองนะครับ คือ ผมคิดว่ามันก็ไม่น่าจะเหมาะนะครับ มันยังมีอำนาจเดิมและอำนาจใหม่ทับซ้อนกันอยู่ ถ้าเปลี่ยนไปคงจะเป็นเรื่องใหญ่มากๆ
ความคิดเห็นของผมนะครับ นิสัยแบบไทยๆไม่ใช่ ฝ่ายซ้าย คอมมิวนิสต์หรอกครับ น่าจะออกไปทางฝ่ายขวามากกว่า

----------------------------------------------
ตอบเจ้าของกระทู้นะครับ

ผมเห็นชุดคำพูดเหล่านี้มาหลายครั้งอาทิเช่น "คนไทยยังไม่พร้อม ยังไม่มีการศึกษา ยังโง่อยู่" ผมคิดว่าชุดข้อความเหล่านี้ไม่ควรเอามาอ้างนะครับ
มันเป็นการดูถูกทางชนชั้น คิดว่าเขาเป็นแค่คนชั้นล่าง จะมาสู้คนมีความรู้ มีฐานะอย่างฉันได้อย่างไร
ตามความคิดของผมนะครับ ผมคิดว่า ความคิดอันหลากหลายของคนหลักล้านคน มันย่อมดีกว่าความคิดของคนๆเดียวนะครับ เพราะแต่ละคนก็ย่อมมีเหตุผลของตน คุณอาจจะดูถูกคนหลักล้านต่อไปได้อีก
แต่ประชาธิปไตยมันก็คือ ทำตามความพอใจของเสียงส่วนใหญ่นะครับ เพื่อให้มันช่วยประคับประคองประเทศ มันอาจจะเผด็จการสัก 10% แต่มันก็ดีกว่าเผด็จการ 100 % นะครับ

ถ้าถามว่าสิ่งที่คนไทยควรรู้แต่กลับรู้น้อยที่สุด คือ ประชาธิปไตย ผมคิดว่าเขาอาจจะไม่อยากรู้น่ะครับ
81 ปีที่ผ่านมา มันมีหลายเหตุการณ์เข้ามาแทรก มีการแย่งชิงอำนาจกัน ปะทะกันไปมาเรื่อยๆ มีการรื้อฟื้นอะไรหลายอย่างกลับคืนมา
ความคิดเห็นของผมนะครับการปฏิวัติครั้งนั้น มันยังไม่สมบูรณ์ครับ ไม่รู้ว่าอีกนานเท่าใด มันจะสมบูรณ์เสียที แต่ผมก็คาดหวังอย่างนั้นไม่ได้หรอกครับ
จะมาหวังให้คนเปลี่ยนไปตามใจนึกไม่ได้ ผมหวังแค่มีอุดมการณ์ร่วมกันแค่นั้นน่ะครับ อยากจะให้ยึดจุดๆนี้เป็นที่ยึดเหนี่ยว ไม่จำเป็นต้องเห็นพ้องกันทุกเรื่อง
แต่ละคนมีเหตุในระดับปัจเจก ของแค่ถามได้ แย้งได้ ถกเถียงกันได้ ตอบได้ คิดได้ พูดได้ แค่นั้นคือสิ่งที่ผมหวังครับ

ถ้าเราเอาแต่ผูกเชือกยึดตัวเรากับเสาต้นหนึ่ง กันหลายๆคน เรายึดเกาะเพื่อให้เรามีความมั่งคง โดยอาศัยความแข็งแรงของเสาต้นนั้น ไม่ให้เราล้ม แต่ถ้าวันใดเสานั้นเกิดล้มขึ้นมา
คนเหล่านั้นก็จะล้มด้วยกันทั้งหมด แต่ถ้าลองปลดเชือกนั้นออกมา ปล่อยให้มันคงอยู่ของมัน เราก็อยู่ของเรา อย่าเอาแต่พึ่งเสาต้นนั้น เพราะเราไม่รู้ว่าเสาต้นนั้นมันจะดีหรือไม่
มันจะให้เราผูกกับเชือกยึดตัวเรานานได้อีกเท่าไหร่ ลองมายึดกับอะไรที่มันเป็นนามธรรมแทน - อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

สุดท้ายผมขอ quote คำพูดของ (ขออภัย ผมไม่ทราบชื่อของท่านๆนั้นจริงๆ) : http://youtu.be/-buRAlrMbKo?t=1m49s
" Democracy is the only system that allows to be right , to be wrong , even to suffer. But the country will stand."

mkuuhm
28th June 2013, 17:50
เข้ามาสูบแนวคิดชาว JKG//โดนรุม Teen

Zean_Neo
28th June 2013, 18:04
ปกครองมาเป็น 60-70ปีละก็ยังไม่เจอประชาธิปไตย ที่แท้จริงซะที

pondsif01
28th June 2013, 19:12
เอาใจไปเลยกระทู้นี้ 555555 กำลังจะตั้งกระทู้แนวนี้พอดี ประชาธิปไตย คือการออกเสียงของคนส่วนใหญ่ พวกเราถูกปลูกฝังให้เชื่อ ผู้ใหญ่ เชื่ออาจารย์ เชื่อคนที่อาวุโสกว่าครับ เด็กสมัยนี้เลยไม่กล้าคิดอะไรด้วยตัวเอง ความเป็นประชาธิปไตยก็เลยหายไป ตามนั้นนนน

maruchik0
28th June 2013, 19:39
คนไทยสมัยนี้แสดงออกมากไม่ได้เดี๋ยวโดนจับโดนปรับโดนอุ้มสาระพัด

แต่ก็ต้องยอมรับในความจริงๆเพราะมันยากเกินจะแก้ไข้

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะแก้ไข้ไม่ได้

Mcarmy
28th June 2013, 19:48
เลิกคลั่งชาติรับรองประชาธิปไตยมาแน่ครับ

เดิมทีสมัยก่อนก็สมบูรณาญาสิทธิราช ถัดมาก็เป็นพวกคอมมิวนิสต์
สิ่งที่คนรุ่นหลังทิ้งไว้มันคือความเป็นเผด็จการทั้งนั้น

คนที่ไม่รู้อะไรปกครองง่ายกว่าคนที่อยากรู้อยากเห็น

เรารวมตัวหนีไปอยู่เมืองนอกกันไหมครับ :)

ปะผมไปด้วย แต่รอ กิจกรรมโออิชิก่อนนะ ฮ่าๆ

เอาจริงๆนะ ประเทศไทยผมเริ่มชักรู้สึกวุ่นวายเหมือนตลาดสดละ
ทั้งตีกันเองทะเลาะกันเอง ทั้งขี้โกง ทั้งคิดไม่แง่ร้าย พวกป่าเถื่อนเยอะ พวกโจรพวกนักเลงเยอะ
ตำรวจในคราบโจรพระในคราบคนบาป นักเรียนในคราบนักเลง อาจารย์ในคราบ หาอาชีพสบายทำ

คุณจะไปอยู่ที่ไหนล่ะ ผมว่าผมจะไปอยู่ อิรัก นะไปด้วยกันมะ 555
เอาจริงๆอีกผมว่าผมก็จะไปทำงานศึกษาอยู่ต่างประเทศแถบยุโรปไม่ก็ อเมริกา เผอๆเปลี่ยน สัญชาติเลยในกรณี หาเมียฝรั่งได้เหอๆ

babymaster
28th June 2013, 19:54

ใช่เบยครับ บางคนคลั่งจนไม่รับฟังความเห็นคนอื่น

harnibal409
28th June 2013, 20:03
เอาง่ายๆเลยประชาธิปไตยผมว่าแค่ในบางครอบครัวมันก็แทบจะเป็นเผด็จการแล้ว ลูกต้องทำในสิ่งที่พ่อแม่วางกฏเอาไว้ห้ามทำนอกเหนือจากนั้นพ่อแม่หรือผู้ใหญ่พูดอะไรมาต้องเชื่อฟังห้ามเถียง แต่พอเด็กทำผิดก็มาหาว่า"โตแล้วทำไมไม่คิดเองทำเองบ้างทำไมต้องให้พ่อแม่มากำชับดูแลอีก"แบบนี้นี่แหละมันเลยทำให้เด็กที่ถุกเลี้ยงมาแบบข้างต้นนี้ไม่ค่อยกล้าพูดหรือแสดงออกในทางประชาธิปไตยเวลาอยู่ต่อหน้าผู้ใหญ่ เพราะเกรงว่าพูดไปแล้วจะโดนต่อว่าว่า"เป็นเด็กทำไมไม่เคารพผู้หลักผู้ใหญ่"

bitch735
28th June 2013, 20:04
ประชาธิปไตย = พวกมากลากไป

bossja
28th June 2013, 20:58
มีคำพูดหนึ่งครับ "ประเทศกำลังพัฒนา" เป็นคำล้างสมองของประเทศด้อยพัฒนา

matsushiro
28th June 2013, 21:06
คุณบอกกันว่าไม่เอาโซตัส

แต่คุณต้องการคอมมิวนิส

คุณบอกประเทศอื่นว่าประเทศคุณเป็นประชาธิปไตย

แต่คุณต้องการรัฐประหาร

ผมหละคิดถึง ร.๕ จริงๆ (ถ้าใครเข้าใจก็คงจะดี แต่คงยาก)

ส่วน

ถูกครับ บางกลุ่ม บางพวก ยังไม่ได้รับการศึกษามาอย่างเพียงพอ

ขอตอบหัวข้อกระทู้นะครับ

เล่ห์เหลี่ยมการโกงของนักการเมืองครับ

เหมือนท่านจะรู้ดีนะครับ เล่ห์เหลี่ยมการเมือง จริงๆแล้วท่านควรจะบอกว่า ประเทศนี้ไม่สมควรมีนักการเมืองต่างหากหละครับ ฮ่าๆๆๆ :cool:

zoulztealth
28th June 2013, 21:08
อยากให้ประชาธิปไตยเป็นผลประโยชน์ของคนส่วนใหญไม่ใช่เสียงส่วนใหญ่ เเต่จะใช้อะไรวัดอาจจะต้องคิดกันต่อไป

dark_KBG
28th June 2013, 21:16
อิสระ กับ ตามแต่ใจอยาก มันใกล้เคียงกันนะ

อืมม ไปอ่านนิทานเรื่อง ราชสีห์กับสุนัขจิ้งจอกนะ

banksakito
28th June 2013, 21:18
ความเป็นจริงตั้งแต่ไหนแต่ไร

คนไทยถ้าเกิดเห็นคนใดคนนึงเหนือกว่าตัวเองจะ...หักล้างกัน เช่น เห้ย!!! มุงอะเก่งฮอนเกินหน้าเกินตากุไปละ ยัดข้อหาแม่มเลย!! โปร ๆๆๆๆๆ

ZoMBiE_K
28th June 2013, 23:35
http://www.youtube.com/watch?v=zS2VmaJQb4Q

aoftc02
28th June 2013, 23:39
ออกจาก matrix แล้วคับ แฮะๆ

nodoka
28th June 2013, 23:56
น่าจะเป็นกระทู้แรกที่เนื้อหาสั้นแต่ได้คำขอบคุณมากที่สุด