PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : -: เว็บอังกฤษทดสอบแล้ว GalaxyS4 เร็วสุด ส่วน iPhone5 ช้าสุด! :-

Jomezeollo
28th June 2013, 16:45
-: เว็บอังกฤษทดสอบแล้ว GalaxyS4 เร็วสุด ส่วน iPhone5 ช้าสุด! :-

http://s1.uswitchstatic.com/_img/library/news_image/samsung_galaxy_s4_mock_up_placeholder_small_520x300x24_fill.jpg

Which? เว็บไซต์ทดสอบประสิทธิภาพสินค้าเพื่อผู้บริโภคจากประเทศอังกฤษ ได้ทำการทดสอบประสิทธิภาพหน่วยประมวลผลของสมาร์ทโฟนรุ่นท๊อป 7 ตัว ได้แก่ Galaxy S4, iPhone 5, HTC One, Sony Xperia Z, Nexus 4, BlackBerry Z10 และ Galaxy Note 2

สมาร์ทโฟนทั้ง 7 ตัวนี้จะถูกนำไปทดสอบประสิทธิภาพในด้านประมวลผลแบบรอบด้าน ซึ่งผลออกมาทาง Which? ก็สรุปว่า Samsung Galaxy S4 ครองตำแหน่งสมาร์ทโฟนที่ประมวลผลเร็วที่สุด ส่วน iPhone 5 คู่แข่งคนสำคัญนั้นกลับรั้งท้ายโดยได้รับตำแหน่งสมาร์ทโฟนที่ประมวลผลช้าที่สุดไป

นอกจากผลการทดสอบของ Which? แล้ว ทาง MacWorld เสริมว่า แม้ iPhone5 จะทำงานได้ไม่เร็วสู้ Galaxy S4 เพราะสเป๊คพื้นฐานต่างกัน แต่ในการใช้งานโดยรวมแล้ว Galaxy S4 นั้นมีไม่สเถียรเท่า iPhone5 เพราะมีหน้าจอค้างและทำงานรวนบ้างในบางครั้ง

สำหรับสมาร์ทโฟนซีพียูเร็วแรงทั้ง 7 อันดับของ Which? ก็ได้แก่

1.Samsung Galaxy S4

2.HTC One

3.Sony Xperia Z

4.Google Nexus 4

5.Samsung Galaxy Note 2

6.BlackBerry Z10

7.Apple iPhone 5

Credit : Online Station , i3

Excellent_
28th June 2013, 16:49
iphone ตาย ตาม steve job ไป นาน แล้ว ครับ

มัน ไม่มีอะไรไหม่มาเพิ่ม แล้ว :(

PEEIII
28th June 2013, 16:50
ก็แหง๋อยู่แล้วละ CPU มี 2 ชุด ชุดละ 4 Core

CanDiiZ
28th June 2013, 16:51
วัดกันที่สเปคประมวลผล iPhone ก็แพ้อยู่แล้วล่ะ

แต่จุดดีมันอยู่ที่ความลื่นปื้ดๆ ความเสถียร แม้จะดูว่าสเปคต่ำกว่า แต่ความลื่นต่างกันเยอะ

แต่ iphone เริ่มเล่นมุขเดิมๆแล้วอ่ะ เหมือนมันมาถึงจุดสุดยอดแล้ว ตอนนี้ก็เป็นจุดอิ่มตัว แล้วก็คงเป็นขาลง

Innes
28th June 2013, 16:52
ทำไงได้ระบบOSมันต่างกัน

peeofzero
28th June 2013, 17:02
SS CPU 8 core นะท่าน

mooshirogane
28th June 2013, 17:14
แรงกว่าอ่ะจริง แต่สาว ๆ เค้าก็เลือก ไอโฟนที่ชื่อยี่ห่อ apple มากกว่าอ่ะครับ เค้าคิดกันว่าถือแล้วหรู

paisun007
28th June 2013, 17:22
มันก็ต้องอย่างนั้นอยู่แล้วล่ะค่ะ เพราะiphoneมันออกเค้านี้ ถ้าจะวัดกันจริงๆต้องรอ5sหรือ6 และ เดี๋ยวจะรู้เลยว่าเป็นยังไง อิอิอิ

moosupermoo
28th June 2013, 17:24
SS ก็งั่นๆ มีเพื่อนเปลี่ยนใจไปคบ SS s4 ตอนนี้อยากกลับมาคบ apple 55555555

มันไม่ลื่นไหล อะ SS เบื่อ ระบบ

tff007
28th June 2013, 17:37
อยากให้เอา CPU S4 มาใส่ใน ip5 จัง

zForlorNz
28th June 2013, 17:47
SS CPU 8 core นะท่าน

ถึงจะโม้ว่า 8 core
แต่จริง ๆ มันทำงานเป็น 4 core ครับ
แบ่งเป็น 2 ชุด A9 กับ A15 สลับกันทำงาน
# ชุดหนึ่งไว้ประหยัดพลังงาน อีกชุดเน้นความแรง

folkspidd
28th June 2013, 17:50
คะแนนพวกเนี่ย วัดไปก้อเท่านั้น มาลองของจริง ถึงจะรู้ว่า iphone มันลื่นปื๊ดด ขนาดไหน พวกแอนดรอยนี่ เล่นยี่ห้อไหนความรู้สึกก้อไม่ปรื๊ดดด เร็วแล้วกินแบต ไม่เอาด้วยหรอก ใช้แปปๆ ชาร์จอีกและ น่าเบื่อ ปล ใช้ทั้ง s4 และ i5 อย่ามาโลกสวยใส่กรู

dalvision
28th June 2013, 17:57
คะแนนพวกเนี่ย วัดไปก้อเท่านั้น มาลองของจริง ถึงจะรู้ว่า iphone มันลื่นปื๊ดด ขนาดไหน พวกแอนดรอยนี่ เล่นยี่ห้อไหนความรู้สึกก้อไม่ปรื๊ดดด เร็วแล้วกินแบต ไม่เอาด้วยหรอก ใช้แปปๆ ชาร์จอีกและ น่าเบื่อ ปล ใช้ทั้ง s4 และ i5 อย่ามาโลกสวยใส่กรู

ค่อนข้างเห็นด้วยเลยครับ การใช้งานสำคัญกว่าจริงๆ

BenzdezzS
28th June 2013, 18:04
HTC ONE กับ XZ อยู่ Top 3 ... ภูมิใจครับ 55555555555

DkTaP82
28th June 2013, 18:05
จากคนสำผัสแล้วจริงๆ ความเสถียรกับความแรง ความแรงละเร็วยกให้ทางฝัง ss เถอะ เอามาเปรียบกันทำไมน้อ คนละยุคคนละปีกันแท้ๆ แต่ถ้าความสามารถของ ตระกูล i แล้ว ความเสถียรและลื่นจริง ยกให้ ทาง apple ไปเถอะครับ ของแบบนี้ต้องลองสัมผัส และใช้งานจริงดูก่ออน

salim123
28th June 2013, 18:06
สงสัยนิดๆ ไม่มี Nokia ด้วยเหรอ :sweat

deklnw2012
28th June 2013, 18:18
OS ดีกว่านี่ไม่ได้อยู่ที่ความลื่นปรี๊ดปร้าด! นี่นา อยู่ที่การใช้งานของแต่ละคนมากกว่า ผมไม่ได้ใช้ความลื่นทำงานนี่ฮะ HaHaHa :P :p
บางคนแม้แต่อัพเวอร์ชั่นยังไม่เป็น ผมใช้ S2 อยู่ ใช้ 4.1.2 ตั้งแต่สิ้นปีที่แล้ว พอร์ตฟีเจอร์ S4 มาใช้บ้างอะไรบ้าง บางคนยังใช้ 2.3.6 อยู่เลย แล้วก็มาบ่น ไม่ดีอย่างโง้งไม่ดีอย่างงี้ ช้าบ้างอะไรบ้าง
แล้วแต่ความชอบกับการใช้งานของแต่ละคน ไม่ใช่ไปว่าของเขาไม่ดีมั่ง อะไรมั่ง ถ้าอยากใช้ลื่นๆ ไปอวดใคร ก็เลือกใช้ให้มันถูก หรือไม่ก็ ใช้ให้มันเป็นจะดีกว่านะครับ ;)
ปล.ทดสอบประสิทธิภาพหน่วยประมวลผลไม่ใช่วัดความลื่นกับความเสถียรนะครับ :pบางทีความลื่นกับเสถียรก็ใช้งานจริงๆไม่ได้

pugkun
28th June 2013, 21:28
แปลกมั้ย ? Samsung สเปกแรงกว่าแต่ พอใช้จริง iPhone ดูดีกว่า ไม่ค่อยค้าง ไม่ค่อยกระตุก ใช้งานลื่นกว่า

- iPhone ตายตาม steve jobs // ไม่จริงฮะ Tim Cook เข้ามาบริหารใหม่รุสึกจะดีกว่าลุง จอบส์ด้วยซ้ำไปครับ

อย่าเอามาเปรียบเทียบเลยครับ iPhone 5 ออกมานานพอสมควรแล้ว S4 เพิ่งออก รออ iPhone 5s ออกก่อนครับ สิ้นปีนี้ค่อยมาชนกัน

zikoros
28th June 2013, 23:21
สรุป..อยากใช้ไรก็ใช้ 555+

yedtamon57
28th June 2013, 23:25
ยังใช้ไอโมบายอยู่เลย TT

Xgenza
28th June 2013, 23:40
ผมชอบความเป็น android มากกว่า อิสระกว่า จักลากใส่ ย้ายออก ได้ง่าย custom อะไรต่างๆเองได้สะดวกกว่า

ชอบความลื่นใน android แนะนำให้ท่านลองจับ nexus 4 ดูครับ stock android ลื่นจนไม่รู้จะลื่นยังไงแล้ว samsung เอาไปใส่โปรแกรมเองเยอะเกินไป

ผมใช้ SS S2 + stock android 4.2.x อยู่ ลื่นๆเลย เกมก็เล่นได้ลื่นๆพอกัน บางเกม i5 ยังกระตุกเลยครับ

มันขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ว่าชอบการ customize หรือเปล่า ถ้าไม่ชอบ custom ชอบใช้แบบเดิมๆ ไม่เรื่องมาก ไม่จุกจิก ตามที่คนอื่นวางไว้ให้ ก็จับ idevice ไปเลยครับ

ตังเราเองครับ ชอบอย่างใหน เอาอันนั้นครับ ความชอบส่วนบุคคล

ผมชอบแบบปรับแต่ง ชอบอะไรก็ยัดเข้าไป ชอบเสียง beat audio จับยัดไป ชอบ bravia engine ก็จับยัดเข้าไป ชอบ boot animation ของอะไรก็จับยัดได้ ชอบ theme สวยๆ ก็เปลี่ยนได้ mix & match

ballotop
29th June 2013, 22:41
ผมรู้สึกว่า Touchwiz ของ SS มันช้ามากอ่ะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึป่าว ตอนนี้ผมเลยซื้อของ Nova มาใช้ ... โดนอย่างแรง :p

นักเล่นเกม
30th June 2013, 09:47
สงสัยนิดๆ ไม่มี Nokia ด้วยเหรอ :sweat

ถ้ามี nokia ติดอะแปลก lumia 920 ใช้ cpu ยี่ห้อเดียวกะของ s4 แต่ใช้เป้นของระดับกลาง
แต่ของ s4 ใช้ระดับสูง ดังนั้นไม่ติดอะดีแล้วถ้าติดนี่โคตรลำเอียงเลย

postgeno159
30th June 2013, 10:35
ผมชอบความเป็น android มากกว่า อิสระกว่า จักลากใส่ ย้ายออก ได้ง่าย custom อะไรต่างๆเองได้สะดวกกว่า

ชอบความลื่นใน android แนะนำให้ท่านลองจับ nexus 4 ดูครับ stock android ลื่นจนไม่รู้จะลื่นยังไงแล้ว samsung เอาไปใส่โปรแกรมเองเยอะเกินไป

ผมใช้ SS S2 + stock android 4.2.x อยู่ ลื่นๆเลย เกมก็เล่นได้ลื่นๆพอกัน บางเกม i5 ยังกระตุกเลยครับ

มันขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ว่าชอบการ customize หรือเปล่า ถ้าไม่ชอบ custom ชอบใช้แบบเดิมๆ ไม่เรื่องมาก ไม่จุกจิก ตามที่คนอื่นวางไว้ให้ ก็จับ idevice ไปเลยครับ

ตังเราเองครับ ชอบอย่างใหน เอาอันนั้นครับ ความชอบส่วนบุคคล

ผมชอบแบบปรับแต่ง ชอบอะไรก็ยัดเข้าไป ชอบเสียง beat audio จับยัดไป ชอบ bravia engine ก็จับยัดเข้าไป ชอบ boot animation ของอะไรก็จับยัดได้ ชอบ theme สวยๆ ก็เปลี่ยนได้ mix & match

อธิบายนิยามของ Android ได้ดีมากๆครับ

ตามนั้นเลย มันขึ้นอยุ่กับการใช้งานของบุคคล ส่วนตัวก้ลา IP ออกมาใช้ galaxy tab แทนล่ะ

JamiesMc'Avoid
1st July 2013, 20:50
ถ้าไม่เน้นจีบสาว ผมเอาซัมซูงไปนานละ = ="