PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รู้ว่าไทย เเต่ น้ำใจไปไหนหมด

GuY_NoOpPeR
30th June 2013, 00:28
อย่าหาว่าผมปั้มกระทู้เลย พอดีมันอยากจะแบ่งปันประสบการ เรื่อง"น้ำใจ"

ไอ้คนมีน้ำใจมันก็มี เเต่คิดดูอาม่าผม(เล่าว่า) แกไปเดินซื้อกับข้าวตลาดนัด เมื่อ2วันที่เเล้ว(แน่นอนมันอยู่ในเมืองไทย)

แล้วเหมือนอากาศมันร้อนมั่งเเกก็หน้ามืดล้มฟุบไป(คางกระเเทกพื้นเขียวเลย) เเกเป็นคนเเก่อายุ80กว่า

ล้มไปเเล้วลุกไม่ไหว ไม่มีคนช่วยมีแต่คนเดินผ่านไปมา พ่อค้าเเม่ค้าก็นั่งมองไม่ลุกไม่สนใจ(แน่นอนทุกคนเป็นคนไทย)

จนเเกต้องตะโกนบอกเเม่ค้าที่นั่งข้างๆแกให้มาช่วยพะยุงเเกขึ้น ซึ่งเเม่ค้าคนนั้นก็ทำเป็นไม่สนใจ

จนมีคนดีคนหนึ่งเดินผ่านเข้ามาช่วย......... แน่นอนเหตุการที่เกิดขึ้นมันอยู่ในประเทศไทย :mad3

ทำให้ผมรู้ว่าความมีน้ำใจมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าคนนั้นเป็นใครอยู่ประเทศใด แต่มันอยู่ที่จิตสำนึกในความเป็นมนุษย์ที่ผู้นั้นมี

ปล.ผมก็เคยตกรถกระบะข้อเท้าเปิด ซึ้งก็มีคนดีมีน้ำใจนำผมส่งโรงพยาบาล (ซึ่งแน่นอนมันเกิดขึ้นที่ประเทศไทย) :bye

Guardian
30th June 2013, 00:31
นี่แหละครับ นิสัยคนส่วนใหญ่ ความกล้าแสดง ออก = 0

ผมก็พูดไม่ได้เต็มปากถ้าผมอยู่ในเหตุการจะเข้าไปช่วยหรือป่าว ...

NightTheHCG
30th June 2013, 00:45
อาม่า อายุ 80 แล้วยังเดินไปซื้อของได้ เก่งนะครับ ผมว่าทางที่ดีให้แกอยู่บ้านเฉยๆเถอะครับ วัยนี้แล้ว ยังดีที่แค่เป็นล้ม + มีคนมาช่วย

sattawat1979
30th June 2013, 00:47
บางคนอายที่จะทำความดีนะครับ คงเป็นเพราะสังคมสมัยนี้ไม่ค่อยทำเรื่องดีๆให้เห็นกัน เลยไม่กล้าทำ = =

GuY_NoOpPeR
30th June 2013, 00:50
อาม่า อายุ 80 แล้วยังเดินไปซื้อของได้ เก่งนะครับ ผมว่าทางที่ดีให้แกอยู่บ้านเฉยๆเถอะครับ วัยนี้แล้ว ยังดีที่แค่เป็นล้ม + มีคนมาช่วย

คงยากครับเเกเป็นคน ขยันทำงาน ไม่ชอบอยู่เฉยๆ ผมกับที่บ้านก็บอกหลายครั้งเเล้วเเต่ก็ห้ามเเกไม่ได้

แล้วต่างคนก็ต่างทำงานคนล่ะที่ ก็เลยไม่ได้มีเวลาดูเเล มีทางเดียวคือผมคงต้องรีบหา โหลนให้เเกซะล่ะ 555

คุณบอม
30th June 2013, 00:55
ถ้าตัวผมเป็นคน ที่เดินผ่านไปผ่านมา หรือไปซื้อของ ผมก็คงไม่ช่วยครับ แต่ถ้าตัวผมเป็นพ่อค้าหรือ คนที่อาศัยอยู่แถวๆนั้นผมจะช่วยครับ

FANG
30th June 2013, 00:55
ต้องเข้าใจคับทำความดีไม่มีใครเห็นใครมองหรือใครชม ที่เรื่องเลวๆเห็นกันดีจัง

Blackened
30th June 2013, 18:27
คนไทยมีน้ำใจที่สุดในโลกเเล้วครับ

มิตรสหายท่านหนึ่งว่าไว้

gozzila887
30th June 2013, 18:36
ผมเคยรู้สึกอยากช่วยใครสักคนเหมือนกันนะ แต่ถ้าคุณรู้ว่าตัวเองทำไม่ไหวจะทำยังไง

แต่ถ้าไปกับเพื่อน มีคนที่รู้ว่าเราทำไปเพราะอะไรยังไงก็ช่วย

เปรียบง่ายๆ ก็คือ "มีคนโดนแกล้ง(ไม่รู้จัก)" แล้วคุณอยู่คนเดียวจะช่วยมั้ย..

แต่ว่ายังไงมันก็หายไปจริงนั้นหละ

nakiann123
30th June 2013, 19:13
โลกนี้คนดีมีน้อยเกินไป

แค่คนไม่ชั่ว ไม่ต้องดี ไม่รู้อยู่ไหนนนนนนนนนน

เขาจึงมองย้อนไปถึงชีวิตในมหาลัยยยย แล้วตั้งคำถาม มหาลัยให้อะไรเรา

jamebanjen
30th June 2013, 19:44
ถ้าผมอยู่ในเหตุการณ์ผมจะเข้าไปช่วยโดยไม่ลังเลเลยครับ จะทำดีผมไม่เคยอาย

nodoka
30th June 2013, 19:44
ง่ายๆครับสมัยนี้ใครทำดีจะโดนหาว่าเอาหน้า คนเลยไม่ค่อยกล้าทำ

teepagon
30th June 2013, 19:45
ทำไมไม่ไปซื้อให้อาม่าละครับ ปล่อยแกไปได้ไง T T

Scarlatto
30th June 2013, 19:53
ความดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องลงมีทำ แต่คนส่วนใหญ่เลือกที่จะไม่...ทำ

whitebaa555
30th June 2013, 19:57
ถ้าเป็นผมผมช่วยหมดผมไม่สนหรอกว่าใครจะว่ายังไง เพราะผมเป็นพวกห่วงคนอื่น
มากกว่าตัวเอง

มีหลายครั้งแล้วน่ะ ที่ผมช่วยคนและรู้สึกดีทั้งวัน
เมื่อก่อนผมเป็นคนที่ชอบออกไปขี่มอไซ กับเพื่อนตอนกลางคืนบ่อยมาก
และก็เจอคนเมารถล้มบ่อยหัวแตก ผมยอมจอดรถกลางถนนเพื่อวิ่งไปช่วยไม่สนใจรถหลังไอ่เพื่อนก็
ไม่ยอมตามมาต้องให้ผมเรียก =_=" ถึงผมไม่ได้เป็นกู้ภัยแต่ผมก็มีใจเอื้ออาทร