PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นเพราะBed Sector ใช่ไหมครับดูให้ผมที

mosounyoyo
30th June 2013, 02:11
อาการคือคอมชอบค้างอะครับเวลาเล่นไปซัก1ชั่วโมง ค้างแบบจอไม่ขยับ ขยับได้แต่เม้าครับ

ผมเลยลองสเกนBad Sectorดูครับ ปรากฎว่าเจอ2จุดครับ ช่วงที่สเกนเจอจุดที่Badคอมผมค้างไป15นาทีครับ แล้วจุดทีเปนBadโปรแกรมมันRecoverไม่ได้ด้วยครับ

แล้วก็เวลาเปิดคอมทิ้งนานเครื่องมันก็จะSleepแล้วพอขยับเม้ามันก็ติดขึ้นมาประมาณ1-2วิแล้วคอมจะค้างอีกครับ ต้องรีเครื่องอย่างเดียว

เคยมีอยู่ช่วงนึงครับ คอมผมไม่บูทเข้าวินโดว เลยไม่ได้เล่นพักนึง พอมาเปิดใหม่อีกรอบปรากฎว่ามันบูทเข้าวินโดวปกติเลยครับเร็วเหมือนเดิม

ถ้าเล่นGoogle Chorm เล่นได้15นาทีคอมเริ่มค้างแล้วครับ ตอนนี้ต้องเปลี่ยนเปนFirefoxครับอาการก็จะไม่หนักเท่าไหร่

ปล.คอมเก่าแล้วครับอายุประมาณ5ปีได้ ไม่เคยเปลี่ยนฮาร์ดดิส

ปล.2.ไม่เข้าใจตรงไหนเดียวผมอธิบายให้นะครับ55 ไม่รุเข้าใจกันรึป่าว

:pขอบคุณทุกความคิดเหนครับ:p

mosounyoyo
30th June 2013, 21:54
....TT....

top_ac
4th July 2013, 15:10
hdd tune ลองเช็กดูครับ

pop99
4th July 2013, 16:34
5ปีละ hdd คงมีส่วนนะครับ ใงลองถอดแรมมาทำความสะอาดก่อนก็ได้ มี2ตัวลองเทสทีละตัว (แรมก็มีส่วนบางครั้งดูจะใช้ได้แต่ทำงานถึงจุดที่มีปัญหาก็จะออกอาการ)
ถ้า hdd ก็ลองซ่อมBed Sector ซ่อมไม่ได้ก็ มีอีกวิธีถ้าอยากจะทนใช้ไปก่อน หาที่ลงวินโด้ใหม่ อาจลองลงไว้ที่ไดร์Dครับ

chikuva
4th July 2013, 19:38
มีส่วนครับ หากมี bad ที่ไม่สามารถแก้ได้อีกไม่นาน HDD ก็คงพังครับ ควรสำรองข้อมูลใว้ได้แล้วนะครับ

YakuzaCup
4th July 2013, 19:45
ผมก็เป็นครับ แต่สแกนแล้วไม่เห็นขึ้น bad sector เลย