PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำพูดสุดท้ายของชายชาติทหาร ผู้กล้าพลีชีพปกป้องด้ามขวาน

John Marston
30th June 2013, 10:34
คำพูดสุดท้ายของชายชาติทหาร ผู้กล้าพลีชีพปกป้องด้ามขวาน

เศร้า!! โจรใต้ฝังระเบิด 90 กิโล! บึ้มรถทหารยะลาพลีชีพ 8 เจ็บ 4 นาย

วันนี้ 29 มิ.ย.56

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากเหตุการณ์คนร้ายลอบวางระเบิดทหารชุดผลัดพัก ขณะเดินทางออกจากฐานปฏิบัติการ จุดเกิดเหตุอยู่ที่บ้านแบหอ หมู่ 2 ต.ห้วยกระทิง อ.กรงปินัง จ.ยะลา

ทั้งนี้ ทหารที่ผลัดพัก เป็นทหารสังกัดกองร้อยทหารราบที่ 4021 (ร้อย ร.4021) หน่วยเฉพาะกิจยะลา 13 แรงระเบิดทำให้กำลังพลเสียชีวิตถึง 8 นาย บาดเจ็บ 2 นาย และมีชาวบ้านได้รับบาดเจ็บด้วยอีก 1 คน ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น

รายชื่อทหารที่เสียชีวิต

1.จ.ส.อ.วิโรจน์ คำเรือน 2.ส.ท.อานนท์ ปวงศิริ 3.ส.ท.คมกริช เหตะการ 4.พลฯ ศักดา วงค์คำ 5.พลฯ ปิรภัทร บรรณาสาร 6.พลฯ พิษณุเดช หอยสังข์ 7.พลฯ สว่าง นามไพร 8. พลฯ ธีรพงษ์ ดวงสุวรรณ และ มีผู้ได้รับบาดเจ็บอีก 2 นาย ส่ง รพ.ศูนย์ยะลา คือ 1.ส.ท.ภานุมาศ พลวาปี 2.ส.ท.นวกร แก้วคำ

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า

สิบโทคมกริช เหตระกาล1 ใน 8 ทหารกล้าที่เสียชีวิตจากเหตุระเบิดได้โพสต์ข้อความสุดท้าย ก่อนเสียชีวิตผ่านหน้าเฟซบุ๊ก "หมู่โน๊ต แห่งบ้านดู่ ซิตี้" ว่า

19 มิ.ย.56
"ใต้กำลังป่วน ขอให้ทุกส่วนเตรียมพร้อมคับ ปลอดภัยทุกคนจนจบภารกิจ สู้กันต่อไป (อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี) สู้โว้ย !!!!!

28 มิ.ย.56
"หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ทหารดูแล ด้วยชีวิตของฉัน ( ราตรีสวัสดิ์ ) ฝันดีทุกคน "

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/1011918_276774759128795_752264233_n.jpg

นั่นคือคำพูดสุดท้าย ที่บอกย้ำคนไทยว่า ทหารยอมพลีชีพปกป้องด้ามขวาน
ให้เราได้นอนหลับฝันดี

ขึ้นชื่อว่าท.ทหารต้องอดทน

เป็นทหารประชาชนคือศักดิ์ศรี

เป็นทหารพระราชามั่นความดี

ยอมสละชีพพลีเพื่อแผ่นดิน

Oป่าเมืองลุงO
------------------------------------------------------------------
สิบโทคมกริช เหตระกาล และอีก 7 ทหารกล้า

ขอให้ทุกท่านถึงสุขคติด้วยครับ

:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart:giveheart

ที่มาจาก http://www.oknation.net/blog/peanpean/2010/02/03/entry-1
http://www.naewna.com/local/57807 และเฟสบุ๊คแชร์
อ้างอิงจาก http://men.postjung.com/688046.html

HANG-ON
30th June 2013, 11:26
นี่แหละชีวิตทหาร ฝึกมาเป็นปี ซ้อมมาเป็นเดือน โดนวางระเบิดแค่เสี้ยววิก็ไม่สามารถทำหน้าที่ต่อได้แล้ว

เสียใจด้วยครับ :mad3

maxkungg704
30th June 2013, 12:03
90 โล ไอ้พวกโจรใต้มันก็พยายามจะฆ่าจริงๆ รถที่ใช่บรรทุกทหารรุ่นไรไม่รู้จำไม่ได้

ทรงคล้ายๆใน fast5 ท้องรถเป็นรูปตัว V กระจายแรงระเบิดได้ส่วนหนึ่ง เห็นว่ากันได้ 20-30 โล

แต่นี่ 90 โล ในภาพข่าว เห็นแต่ล้อคู่ กับเศษเหล็กกระจัดกระจายทั่ว นึกในใจทำไมมันเป็นแบบนี้ได้

ต้องเอารถถังจริงๆลงพื้นที่แล้วมั้ง

$3MiFiN@L$
30th June 2013, 12:17
ผมไม่รู้จะพูดไงดีนะ เข้าใจว่า เมื่อเป็นทหารชีวิตต้องอยู่วันต่อวันไม่รู้จะตายเมื่อไหร่ ตอนที่เรียน รด. ครูฝึกจะพูดย้ำๆ เสมอว่า
'พวกเอ็งทำเป็นเล่นตอนนี้ได้ แต่เมื่อพวกเอ็งเข้าสู่พื้นที่การรบ พวกเอ็งทำเป็นเล่นไม่ได้ เพราะชีวิตของพวกเอ็งจะไม่รู้วันนี้จะอยู่ หรือ พรุ่งนี้จะตาย'

R.I.P. ทหารชุดนี้และชุดก่อนหน้าอีกครั้งครับ และครอบครัวทหารที่เสียชีวิตด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ScNNfyq3d_w

flukluking
30th June 2013, 12:23
ผมแปลกใจอยู่อย่าง ตอนที่มันขุดถนนฝังระเบิด มันเอาเวลาไหนไปขุด 90โล ไม่ใช้น้อยๆนะครับ

jokabobo147
30th June 2013, 12:32
ผมแปลกใจอยู่อย่าง ตอนที่มันขุดถนนฝังระเบิด มันเอาเวลาไหนไปขุด 90โล ไม่ใช้น้อยๆนะครับ

ถามว่า มันไปเอา ระเบิด อาวุท มาจากไหน น่าจะตรงประเด็นกว่านะผมว่า....

flukluking
30th June 2013, 12:36
ถามว่า มันไปเอา ระเบิด อาวุท มาจากไหน น่าจะตรงประเด็นกว่านะผมว่า....

เปล่าผมแค่อยากรู้ว่ามันเอาเวลาไหนไปขุด ตอนมันขุดจะไม่มีรถผ่านไปผ่านมาเลยหรือ

jamebanjen
30th June 2013, 12:39
"หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ทหารดูแล ด้วยชีวิตของฉัน ( ราตรีสวัสดิ์ ) ฝันดีทุกคน "
ข้อความนี้โดนใจผมมากครับ

นี้คือความจริงของทหารเบื้องหน้า มันโหดร้าย จะตายวันตายตายพรุ่งก็ไม่ยังรู้

และปิดท้ายด้วยประโยคนี้ "อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี"

สู้ต่อไปทหารไทย

Windtalkers
30th June 2013, 12:43
ถ้าประเทศเราเข้มแข็งและดีกว่านี้ เขาคงไม่กล้าก่อการร้ายมาถึง 10 ปี หรอกนะครับ

เป็นต่างประเทศเค้าจัดเต็มรูปแบบไปถล่มแล้วนะผมว่า

BoonTew
30th June 2013, 13:03
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวทหารกล้าทุกท่านด้วยครับ

ถ้าประเทศเราเข้มแข็งและดีกว่านี้ เขาคงไม่กล้าก่อการร้ายมาถึง 10 ปี หรอกนะครับ

เป็นต่างประเทศเค้าจัดเต็มรูปแบบไปถล่มแล้วนะผมว่า

ก็เพราะว่าระบุเป้าแน่นอนไม่ได้ไงครับ พวกนี้มันตีหัวเข้าบ้าน ทำชั่วเสร็จก็แปลงร่างเป็นคนธรรมดา บ้างก็หนีไปประเทศเพื่อนบ้าน

ผมว่าทหารเขารู้ตัวพวกตั้วเฮียแล้วล่ะ แต่อาจจะติดเรื่องการเมืองระหว่าง.....อะไรบางอย่างที่ทำให้ตามไปกุดหัวไม่ได้

เมื่อก่อนอยากให้เจรจาจะได้สงบซะที มันเรียกร้องเหมือนเด็กจะเอาของเล่น พอไม่ได้ก็อาละวาด ตอนนี้อยากให้กุดหัวมันซะให้หมด

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะ รุนแรงไปตามอารมณ์

Spermz
30th June 2013, 13:16

ก็อยากให้เอา F16 JAS39 ทิ้งระเบิดถางป่าเหมือนกันครับ ถึงมันจะเวอร์ไปก็เถอะ ^^"

Patrenko
30th June 2013, 16:05
เห็นเขาว่ามีหลายคนโดนหลอกเข้าไปเหมือนกัน เข้าไปเเล้วโดนตัดช่องทางติดต่อทุกทางเลย ที่ตายๆกันนี้เป็นพวกโดนบังคับมากี่คนก็ไม่รู้

oat_hohoho
30th June 2013, 16:25
สถานการร์ตอนนี้จะว่าเราแพ้เกือบ 100% ก็ว่าได้ครับผมพูดในมุมมองของคนหาดใหญ่ใกล้สามจังหวัด ทหาร ตำรวจ น่าสงสารมากๆ ตอนนี้ตกเป็นเป้านิ่งรอให้ฆ่าอย่างเดียวแล้วครับ ทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว เพราะเรามันไม่รู้จักมันแต่มันรู้จักเราหมด การลงมือมีหลากหลายรูปแบบ หลากหลายพื้นที่ ป้องกันแทบไม่ได้เลย มาเลย์เซียนี่แหละตัวดีมันอยากได้สามจังหวัดเรามานานแล้วเพื่อขยายประเทศเลยให้การหลบหนีที่พักกับโจรใต้ และเดี๋ยวอีกหน่อยพอ AEC พวกมันก็จะหนีได้ง่ายมากขึ้นไปอีก ต่อให้ฝ่ายเราเจรจาให้พวกมันทำตามที่ขอทุกอย่างพวกมันก็ไม่หยุดครับ เพราะพวกมันมองคนไทยพุทธเป็นศัตรูที่ต้องฆ่าให้ตายให้หมดเพื่อแก้แค้นให้กับพวกของมันที่ตายไปและเพื่อองค์พระอัลเลาะห์ตามหลักจิฮัดซึ่งเป็นความเชื่อที่ผิดมากๆ ไฟใต้ไม่มีวันดับแล้วครับ ยิ่งรัฐบาลชุดนี้อ่อนแอไร้ความาสามารถในการบริหารประเทศด้วยแล้ว สงสารทหารไทยมากๆ เพราะสถานการณ์รอโดนฆ่าอย่างเดียวแทบตอบโต้อะไรไม่ได้เลย อาวุธยุทโธปกรณ์ก็โบราณและไม่เพียงพอที่จะเซฟชีวิตพวกเขา

BLASTEROUS
30th June 2013, 16:48
ถ้าเราไม่ต่อต้านอะไรเลย มันจะเป็นยังไงอะครับ น่าจะตั้งเขตแดนเล็กๆ ถางป่าระยะหนึ่งให้มันโล่ง ใครเข้ามาสอยให้หมด

Hyakko
30th June 2013, 17:04
แม้แต่คนในชาติยังแบ่งพรรคแบ่งพวกเข่นฆ่ากันเอง แล้วจะเอาอะไรไปสู้กับคนอื่นๆเขาอีกหน่อยประเทศนี้จะมีต่อไปหรือป่าวก็ไม่รู้ อีสานกับภาคตะวันออกก็มีแต่ฝรั่ง มา ภาคกลาง กทม. ก็ กัมพูชา พม่า เยอะแยะ

aoftc02
30th June 2013, 17:11
ฝึกมาเยอะๆ ก็จริงนะ แต่โดนวางระเบิดเหมือนหมาลอบกัด ถ้ามันสู้ซึ่งๆหน้ามันก็คงแพ้ไปแล้ว

dew95531
30th June 2013, 17:22
ขอให้อเมริกาเข้ามาช่วยเรื่องการทหาร อันนี้เค้าเข้าจะช่วยไหมครับ ผมก็ไม่รู้นะ

Socket_COOL
30th June 2013, 17:26
http://www.youtube.com/watch?v=eGoiSifC-ts

เกิดเป็นชายชาติไทยต้องทนสู้

เมื่อครั้งอยู่เหตุร้ายทั่วทุกหน

สามจังหวัดชายแดนต้องจำทน

เพราะใจตนมอบเป็นราชพลี

จะยืนหยัดปกป้องประเทศชาติ

จะประกาศต่อสู้กู้ศักดิ์ศรี

แม้เลือดหยดรดรินก็เปรมปรีด์

จะย่ำยีโจรร้ายให้หมดไป

I3aSiC
30th June 2013, 20:15
ขอให้อเมริกาเข้ามาช่วยเรื่องการทหาร อันนี้เค้าเข้าจะช่วยไหมครับ ผมก็ไม่รู้นะ
ช่วยอยู่แล้วอะครับ แต่โดนมะกันแทรกแซงนี่ ก็รู้ๆกันอยู่อะนะดีไม่ดี
ผลประโยชน์ล้วนๆ

zeemee
1st July 2013, 00:37
ช่วยอยู่แล้วอะครับ แต่โดนมะกันแทรกแซงนี่ ก็รู้ๆกันอยู่อะนะดีไม่ดี
ผลประโยชน์ล้วนๆ

ไม่มีของฟรีในโลกอยู่แล้ว ยิ่งหงายไพ่ว่าเดือดร้อนมากยิ่งถูกโขลกราคามากขึ้น..การให้ความช่วยเหลือย่อมมีค่าใช้จ่าย
เขาจะเรียกกำไรเป็นหมื่นเท่า-ล้านเท่าก็ได้ และบางครั้งก็แกล้งทำให้สถานการณ์บานปลายขยายเพิ่มมากขึ้น เพื่อเพิ่ม
ราคา..ผลก็คือค่าตอบแทนที่ต้องจ่ายก็มากขึ้นตามตัว ตามคุณค่าของสิ่งที่เราต้องการให้เขาปกป้องช่วยเหลือ ตามที่
เห็นในข่าวปัจจุบันและประวัติศาสตร์ การยอมจ่ายให้ช่วยปกป้องทุกครั้ง เขาจ่ายเพื่อปกป้องอะไร...

ที่จริงทหารก็เป็นอาชีพหนึ่งที่สามารถตายได้ตามลักษณะงาน เหมืนคนขับรถเมล์เบรกแตกชนเสาไฟตาย ทั้งคู่เรียกว่า
ตายในหน้าที่และเป็นการรับใช้ชาติ-ประชาชนหมือนกัน แต่ภาพที่สังคมมองให้คุณค่าต่างกันมาก(ต้องขอโทษหากการ
ยกตัวอย่างไม่ดีและกระทบจิตใจ) อันนี้เป็นภาพพจน์ที่ดีของทหาร แต่ดันมีนายทหารบางคนหลงอำนาจ นำกองทัพ
เข้าสู่บ่อโคนการเมือง ภาพที่ดีๆก็หายไปจากที่เคยรักใคร่ก็หน่ายแหนงไม่สนับสนุน น่าจะเกินครึ่งประเทศ

knight_of_queen
1st July 2013, 09:50
สถานการร์ตอนนี้จะว่าเราแพ้เกือบ 100% ก็ว่าได้ครับผมพูดในมุมมองของคนหาดใหญ่ใกล้สามจังหวัด ทหาร ตำรวจ น่าสงสารมากๆ ตอนนี้ตกเป็นเป้านิ่งรอให้ฆ่าอย่างเดียวแล้วครับ ทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว เพราะเรามันไม่รู้จักมันแต่มันรู้จักเราหมด การลงมือมีหลากหลายรูปแบบ หลากหลายพื้นที่ ป้องกันแทบไม่ได้เลย มาเลย์เซียนี่แหละตัวดีมันอยากได้สามจังหวัดเรามานานแล้วเพื่อขยายประเทศเลยให้การหลบหนีที่พักกับโจรใต้ และเดี๋ยวอีกหน่อยพอ AEC พวกมันก็จะหนีได้ง่ายมากขึ้นไปอีก ต่อให้ฝ่ายเราเจรจาให้พวกมันทำตามที่ขอทุกอย่างพวกมันก็ไม่หยุดครับ เพราะพวกมันมองคนไทยพุทธเป็นศัตรูที่ต้องฆ่าให้ตายให้หมดเพื่อแก้แค้นให้กับพวกของมันที่ตายไปและเพื่อองค์พระอัลเลาะห์ตามหลักจิฮัดซึ่งเป็นความเชื่อที่ผิดมากๆ ไฟใต้ไม่มีวันดับแล้วครับ ยิ่งรัฐบาลชุดนี้อ่อนแอไร้ความาสามารถในการบริหารประเทศด้วยแล้ว สงสารทหารไทยมากๆ เพราะสถานการณ์รอโดนฆ่าอย่างเดียวแทบตอบโต้อะไรไม่ได้เลย อาวุธยุทโธปกรณ์ก็โบราณและไม่เพียงพอที่จะเซฟชีวิตพวกเขา

เราเห็นด้วยกับนายเลย

jeditrainer
1st July 2013, 10:28
หลายคนพูดว่าทำไมไม่จัดการให้เด็ดขาด นั่นเพราะทำไม่ได้ครับ อย่าว่าแบ่งแยกมิตรศัตรูเลย บางทีครอบครัวเดียวกันญาติกัน ยังไม่รู้เลยว่าคนไหน
เข้ากลุ่มพวกแบ่งแยกดินแดนนี้ ที่สำคัญเป็นกลุ่มชาวมุสลิมทั้งนั้นเลยครับ เพราะส่วนมากชาวไทยพุทธหรือผู้นับถือศาสนาอื่นจะเป็นเป้าโจมตีก่อน
มันยากที่จะกำจัดให้สิ้นซาก เพราะมีการเสี้ยมสอนจากผู้สอนศาสนาแบบบิดเบือนด้วย(อิหม่ามสอดไส้) ส่วนอาวุธยุทโธปกรณ์นั้นถามว่าเอามาจากไหนกัน
ตอบได้ง่าย ๆ เลยครับ จังหวัดชายแดนติดกับประเทศอะไร ก็ได้มาจากประเทศนั้นแหละครับ ที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงจัดหารวมทั้งเม็ดเงินสนับสนุน
อย่าคิดว่าเอาระเบิดไปถล่มแล้วจะตายหมด รังแต่จะโดนคนไม่เกี่ยวข้อง เพราะเขาแฝงตัวอยู่ในกลุ่มคนธรรมดาไปทั่ว รอหาโอกาสจู่โจมหรือทำกับดักนั่นแหละ
ปล.จากประสบการณ์ตรงจากคนในพื้นที่เขาเล่าให้ฟังแบบหมดเปลือก

sukamoto
1st July 2013, 10:59
เมื่อก่อนมีหน่วยงานคอยประสานและโดนยุบเพราะคนๆหนึ่งด้วยเหตุผลทางการเมือง....เมื่อไหร่จะสงบอยากไปเที่ยวเหมือนเมื่อก่อนมากครับ