PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมกำเริบอีกแล้วครับ จอไม่ติดครับ ไฟจอกระพิบเหมือนมันไม่ได้เสียบสายสีฟ้า

JumpskyJ
30th June 2013, 20:24
ผมได้เคยตั้งกระทู้ไว้ว่าจอมันปรับขนาดเองได้ เช่น จาก 1980*1080 เปน 1600*1200 บ้าง เป็น 1078*720 บ้าง มีคนบอกผมไว้ว่าให้ลองอัพเดทไดรเวอรการดจอ

พออัพเดท อาการก็หายเป็นปกติ แต่พอผ่านไปอาทิตย์นึง มันก้อกำเริบ หนักอะครับ ทำไรลำบาก มันปรับจำ ตาลาย เลยปิดคอมแล้วเปิดใหม่ จอไม่ติดอะครับ

ดับไปเลย (เคยมีมดเข้าไปในจอด้วย ไม่รุเกี่ยวหรือเปล่า แค่บอกเอาไว้)

ใช้โนตบุคพิมน่ะครับ

ขอบคุณทุกความความเห็น ทุกความช่วยเหลือมากๆ ครับ

เด่วผมโพสรูป คอมกับหน้าจอทีหลัง กล้องลืมชารตแบต

byakuya30
30th June 2013, 20:32
คอมจอไม่ติดใจเย็นๆลองเช็ค
1.เช็คสายไฟต่างๆที่เสียบเข้าจอ สายไฟที่เสียบการ์ดจอว่าแน่นไหม
2.ถ้าสายแน่นจอไม่ติด อาจจะสงสัยว่าเป็นที่จอรึเปล่า ลองเอาคอมเราไปเสียบจออื่นดู ถ้าจออื่นติดแสดงว่าไอ้จอเก่า****เสียแต่ถ้าจออื่นไม่ติดด้วยก็ไปข้อต่อไป
3.กรณีไม่ได้เป็นที่จอ ก็อาจสงสัยว่าเป็นที่การ์ดจอ หรือ PSU วิธีทดลอง ให้ลองหาการ์ดจอตัวอื่นมาเสียบถ้าเปิดติดปกติเล่นได้ปกติแสดงว่าการ์ดจอตัวแรกเน่า ถ้าเปิดไม่ติดอีกก็แสดงว่าอาจจะ PSU เสียมีปัญหาการจ่ายไฟ
4.ถ้าเอาการ์ดจออื่นมาเสียบแล้วยังเปิดไม่ติดอีกก็แสดงว่าอาจจะ PSU เสียมีปัญหาการจ่ายไฟ วิธีทดลองก็ลองเอา PSU ตัวอื่นมาเสียบดูว่าจะมีภาพขึ้นปกติไหม
นี่คือวิธีเช็คคร่าวๆ แบบใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิดค่อยๆทำเด่วก็เจอสาเหตุ

JumpskyJ
30th June 2013, 21:22
ผมลืมบอกไป ผมแงะฝาออกมา ผมไม่รุเลยว่าอันไหนเป้นอันไหน ผมจำชื่อยี่ห้อเอา

มันขันนอคแน่นไปหมด ผมยังแยก การดจอ กับ PSU ไม่ได้ และผมไม่ทุกอย่างแค่อย่างละ หนึ่งชิ้น

แต่ก็ขอบคุณ คุณ มากๆ ที่อธิบาย

ปล จอผมติดแหละ ตอนผมแงะฝาคอม ผม ท้อ เพราะไม่รุอะไรเลย ผมเลย ปิดฝาแล้วลองเปิด (เช็ดฝุ่นนิดๆหน่อย) พอกดสตารทคอม จอก้อติดเหมือนเดิม

ขอบคุณมากกกกก ครับ