PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : SCOOP: บทความฮา ๆ "วิธีหาคนไทย ในเกมออนไลน์ต่างแดน"

bct4alive
30th June 2013, 23:14
~ SCOOP: บทความฮา ๆ "วิธีหาคนไทย ในเกมออนไลน์ต่างแดน" ~

ก็เรียกได้ว่าเป็นที่ยอดนิยมกันล่ะครับ สำหรับเกมออนไลน์เซิร์ฟนอก ที่เหล่าเกมเมอร์ มักจะบุกตะลุยเข้าไปเล่นกันเนื่องจากว่า
เกมนั้นไม่มีเซิร์ฟ ไทย หรือว่าแพตช์ใหม่ๆ ไปไกลกว่าบ้านเรามาก ซึ่งคนไทยบ้างคนเมื่อเข้าไปเล่นแล้วก็จะมีลักษณะบางอย่างซึ่ง
บ่งบอกว่า เฮ้ย ตูนี่แหละ คนไทยแน่นอน เอาล่ะ เราไปดูกันว่า ว่าพฤติกรรมที่บ่งบอกถึงความเป็นเกมเมอร์ไทยนั่นมีอะไรบ้าง

ปลีกวิเวก ไร้การพูดคุยสบายใจแฮ

ภาษา ไม่ใช่สิ่งที่เป็นกำแพงสำหรับเหล่าเกมเกมเมอร์ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องพูดก็สามารถเล่นเกมได้ถึงแม้ว่ามันลำบากในหลายๆ
เรื่องก็ตาม ถ้าเซิร์ฟที่เล่นนั้นใช่ภาษาอังกฤษเป็นภาษากลางก็ไม่เท่าไหร่เพราะเชื่อว่า เกมเมอร์บ้านเราแทบทุกคนก็ต้องพูดภา
ษาอังกฤษกันได้บ้าง แต่ถ้าเป็นพวกเซิร์ฟเกาหลี จีน ญี่ปุ่น อะไรทำนองนี้ซึ่งบางทีไปพูดเขาก็ไม่เข้าใจ แถมบางทีต้องไม่เปิด
เผยตัวตนด้วยเพื่อความปลอดภัยของตนเอง ดังนั้นถ้าเจอคนที่เล่นเกมแล้วเงียบเป็นเป่าสาก ไม่ค่อยพูดคุยกับใคร ก็มีโอกาส
เป็นคนไทยค่อนข้างสูง แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นทุกคนหรอกนะ เพราะเกมเมอร์ประเทศอื่นก็คงเป็นเหมือนเราเหมือนกัน

แกรมม่าขั้นเทพ

he kill me in one album...... WTF!!!!!

สืบเนื่องจากข้องที่แล้ว สำหรับเกมออนไลน์ เพื่อที่จะทำให้การเล่นนั้นสมบูรณ์แบบที่สุดมันก็ต้องมาการพูดคุยสื่อสารกับ
ผู้เล่นคนอื่นๆ บ้าง แต่อย่างว่าล่ะ ภาษาที่ไม่ใช่ภาษาบ้านเกิดเมืองนอนอย่างภาษาไทย เวลาที่เอาไปใช้มันก็ต้องมีผิด
กันบ้าง ไม่จำเป็นต้องถูกเสมอไปก็สามารถสื่อสารได้เข้าใจ แต่บางทีการที่เป็นบุคคลที่ 3 ที่ดันเผลอไปเห็นแกรมม่าแปลกๆ
บางแบบที่เรียงใกล้เคียงกับภาษาไทย ก็จะรู้ได้ทันทีว่าหมอนี่แหละ คนไทยชัวร์

ชื่อไทยสุดๆ

ถามกู๋ กู๋รู้จักเพียบ

มีผู้เล่นอยู่หลายคนที่ถึงจะไปเล่นเซิร์ฟนอกแล้ว ก็ยังพยายามรักษาความเป็นไทยด้วยการตั้งชื่อ เผื่อว่าเวลามีคนไทย
คนอื่นมาเห็นจะได้เป็นเพื่อนกันได้ ไม่ว่าจะเป็นชื่อไทยทับศัพท์ภาษาอังกฤษ ไม่ก็พวก inw za หรือ IInJ IISJ IISJ
หรือจะเป็นพ่วงท้ายชื่อด้วย TH ซึ่งดูแล้วก็จะรู้กันทันทีว่า เฮ้ย นี่มันคนไทยแน่ๆ ไปลองคุยทำความรู้จักดีกว่า ^ ^

ธงไทยขึ้นหรา

อัน นี้ก็สืบเนื่องจากข้อที่แล้วครับ แต่จะเป็นกับเกมที่ไม่ได้บล็อกคนไทย หรือไม่ได้แบนคนไทย ดังนั้นจึงสามารถแสดงตัวตน
ได้อย่างเต็มที่ว่าไทยเรานี่แหละ จะไม่แพ้ชาติใดในโลก โดยอาจจะมีธงชาติซักเล็กน้อยเป็นรูป Avatar หรือรูปกิลด์ เวลามีผู้
เล่นชาวไทยคนอื่นมาเห็นก็จะได้มาร่วมก๊วนเป็นเพื่อนกันได้

k u y

โลกอินเตอร์เน็ตมันกว้าง ความหมายแค่นี้ถามแป๊บๆ ก็รู้

สำหรับข้อนี้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี อย่าไปลอกเลียนแบบนะจ๊ะ ผู้เล่นบางคนก็ไม่รู้ว่าไปเดือดไปร้อนอะไรมาจากไหน
เที่ยวด่าชาวบ้านเขาไปทั่ว ซึ่งถ้าด่าด้วยคำแบบว่าอินเตอร์หน่อยมันก็คงจะไม่เป็นไร แต่นี่พี่แกเล่นด่าแบบไทย
แลนด์สไตล์กันเลยทีเดียวว่า kuy ซึ่งก็รู้ได้เลยว่าไอ้หมอนี่มันไทยแน่ๆ ซึ่งไอ้คำว่า kuy นี่อย่าไปดูถูกคนต่าง
ประเทศนะครับ ใช่ว่าเขาจะไม่รู้ว่ามันแปลว่าอะไร มีเกรียนหลายคนเคยไปแสดงแสนยานุภาพจนเขาจำได้กันหมดแล้ว OTL

นี่ ก็เป็นเพียงแค่ข้อสังเกตเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้น เพราะว่าก็มีเกมเมอร์ไทยหลายคนที่เรียกได้ว่าเนียนสุดๆ
ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้เลยว่าเป็นคนไทย สำหรับใครที่เล่นเซิร์ฟนอกกันอยู่ก็รักษากฏกติกามารยาทกันด้วยนะจ๊ะ

สนับสนุนเนื้อหา

โดย PuruZ

http://www.rakgames.com/year2/forum/topics/7205.html

Igotyoubaby
30th June 2013, 23:19
แกรมม่าขั้นเทพ นี่เจอในเซิฟนอกไม่เท่าไหร่ เจอในเกมเซิฟไทยเนี่ยโดยเฉพาะ lolเซิฟไทยนี่ตัวดี

hot0892832683
30th June 2013, 23:19
มีเกรียนหลายคนเคยไปแสดงแสนยานุภาพจนเขาจำได้กันหมดแล้ว

เจริญประเทษไทย - -*

lnw_
30th June 2013, 23:20
ผมเล่น hon inter ยังเอาธงชาติไทยขึ้นเลย ครับฆ่าพวกฝรั่งแล้วสะใจ [เกี่ยวไหมนิ ฮ่าๆ]

NaNice
30th June 2013, 23:22
ในที่สุดซินะครับ คนไทยก็เป็นที่รู้ที่ประจักของคนทั้งโลก

anatomay
30th June 2013, 23:27
เล่น DOTA2 เจอ 555+ มานี่รู้เลยคนไทยเเน่ๆ ฮ่าๆๆ

ลูกกุยแมน
30th June 2013, 23:28
เชื่อสิ90%คือเด็กไร้ขนบนมังกร(งงป่ะหล่ะ 55)

Cookiiez
30th June 2013, 23:31
ฮาาาา one album
inwza เจอทุกเกม

:o:o:o:o:o:o:o:o

chanatipvip
30th June 2013, 23:40
เกรียนไทยไม่เท่าไหรนะ แต่พวกเวียดนาม อินโด ฟิลิปิน นี่ก็ใช่ย่อนนะ เช่นเวลาเล่น DOTA2 จะเจอพวก la ลงถ้านี้น่าจะฟิลิฟินไม่ก็อิโดนะ ส่วนเวียดนามนี่สุดๆ ภาษาต่างดาวพอๆกับไทย จีนนี่แล้วใหญ่เวลาเล่นมันพูดภาษาจีนใส่ ส่วนถ้าเป็นมาเลเซียภาษาแขก+จีน และรัสเซีย ที่ฟังอยากและน่ารำคาญ มากๆ ส่วนภาษาไทยถ้าใน DOTA2 แล้วเล่นในโซน เอเชียส่วนใหญ่พอฝรั่งฟังจะรู้และเริ่มอาการดูถูกเช่น I love pataya. ตามด้วยเสียงหัวเราะแนวดูถูก หรือ You are come from thai ? แล้วตามด้วยเสียงหัวเราะ แล้วจากนั้นพวกฝรั้งก็จะได้ยินเสียงจากผมว่า ไอ้พวกฝรั้งหัว*** พ่อ*** กาก** (ล้อเล่น) และสุดท้ายคือ พวกเกรียนฝรั้งที่มันบอกว่า English Pls พอเราพูด ENG ใส่มัน มันก็เงียบ = มันก็ไม่รู้อังกฤษเหมือนเราแล้วยังทำเป็น English Pls เกรียนจริง

S1eeper
30th June 2013, 23:49
bobo waka waka ผมไปโดนกันมาแล้วครับ hon เซิฟฟิลิปิน

FewturetooN
1st July 2013, 00:05
เกรียนไทยไม่เท่าไหรนะ แต่พวกเวียดนาม อินโด ฟิลิปิน นี่ก็ใช่ย่อนนะ เช่นเวลาเล่น DOTA2 จะเจอพวก la ลงถ้านี้น่าจะฟิลิฟินไม่ก็อิโดนะ ส่วนเวียดนามนี่สุดๆ ภาษาต่างดาวพอๆกับไทย จีนนี่แล้วใหญ่เวลาเล่นมันพูดภาษาจีนใส่ ส่วนถ้าเป็นมาเลเซียภาษาแขก+จีน และรัสเซีย ที่ฟังอยากและน่ารำคาญ มากๆ ส่วนภาษาไทยถ้าใน DOTA2 แล้วเล่นในโซน เอเชียส่วนใหญ่พอฝรั่งฟังจะรู้และเริ่มอาการดูถูกเช่น I love pataya. ตามด้วยเสียงหัวเราะแนวดูถูก หรือ You are come from thai ? แล้วตามด้วยเสียงหัวเราะ แล้วจากนั้นพวกฝรั้งก็จะได้ยินเสียงจากผมว่า ไอ้พวกฝรั้งหัว*** พ่อ*** กาก** (ล้อเล่น) และสุดท้ายคือ พวกเกรียนฝรั้งที่มันบอกว่า English Pls พอเราพูด ENG ใส่มัน มันก็เงียบ = มันก็ไม่รู้อังกฤษเหมือนเราแล้วยังทำเป็น English Pls เกรียนจริง

เกรียนฝรั่งนิยมการเหยียดเชื้อชาติสินะ = =

ZirusZa
1st July 2013, 00:29
ผมเป็นคนนึ่งละ ที่ชอบตะลุยเกมส์ออนไลน์เซิฟนอก และเท่าที่ผมรู้ ผมว่า พวกหัวทองก็เกรียน ไม่แพ้คนไทย (บางคน) เหมือนกันน่ะ
ปล. ส่วนตัวผมชอบนิสัยและการพิมของคนญี่ปุ่นมากสุด แบบว่าคุยง่ายอ่ะน่ะ ฮ่าๆๆ :o :kiss

ผมขอยอมรับว่า ผมก็เป็น พวกประเภทแรก "ปลีกวิเวก ไร้การพูดคุยสบายใจแฮ" 555555

kakaguide
1st July 2013, 00:30
เอกลักษณ์มันไม่เหมือนกันเกรียนแต่ละประเทศ

Arteries
1st July 2013, 00:35
เกรียนครองโลก

powerop
1st July 2013, 00:37
ข้อดีของเกมออนไลน์ ครับ

คือ เกรียนได้ ไม่โดนตีนจริง

ingkung
1st July 2013, 00:51
บางคนใส่ TH ...

GASMASK
1st July 2013, 00:53
ถึงกับบะหมี่พุ่งออกจากรูจมูกเลย 555 คิดได้ไง one album ชุดเดียวว 555555555555

Prirya
1st July 2013, 01:25
ในเกมส์ cod mw3 ผมมีชื่อ TH แค่นั้นแหละ โดนเตะออกมาเลย T-T แล้วตบท้ายด้วยคำว่า hack คือเหตุผลที่มันให้มา:eek:

tiktee37
1st July 2013, 01:49
เกรัยนมันมีทุกที่ในโลกอะ เล่น dota2 zone eu ใช่ว่าจะไม่เจอเจอแทบทุกตา

kitipron01
1st July 2013, 01:49
เอาน่า ผมก็เล่น Dota2 นานๆ เจอทีพวกเกรียน (เกรียนต่างประเทศมันรู้สึกปลอดภัยกว่าเกรียนไทยจริงๆ นะ)
แต่เลือกโซนเล่น โซนเอเชียเนี่ย เจอแน่ๆ มาเลฯ, อินโดฯ ,ฟิลิปปินส์ บางทีก็ นู้น น น น เกาหลี!!!
การสื่อสาร ก็เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง อ่านแล้วแปลไม่ออก ก็งงแด๊กกันไป พยายามเงียบไว้ก่อนพ่อสอนไว้
บางทีอ่านออก ก็อ่านออกแต่คำที่มันด่าเรานี่แหละ
ไม่ต้องห่วง แค่ คำสั่งคำพูด อัตโนมัติของ DOTA 2 ก็ทำให้เข้าใจกันง่ายขึ้นล่ะ = =a จริงๆ

kurolykan
1st July 2013, 02:03
เล่น LOL อยู่เซิฟนอก เจอคนไทยไม่ค่อยเท่าไร เจอชื่อจีนชื่อเกาหลีทีนี่กุมขมับเลย พอได้เริ่มเถียงกับมันเป็น Eng แล้วมันเถียงสู้ไม่ได้ มันเลยงัดภาษาบ้านเกิดมาซึ่งตัวเกมที่ผมลงไม่ได้รองรับ font ภาษาเกาหลีหรือจีน ให้ตายเหอะ ภาษาสี่เหลี่ยมเต็มจอเลย ฝรั่งนั่งขำ ไม่ตีป้อมกันเลยทีเดียว :sweat

แล้วผมสงสัยอยู่อย่าง (นอกเรื่องหน่อย) คนเกาหลีทำไมถึงใช่ภาษาบ้านเกิดมันซะทุกที่เลยล่ะ ผมเปิดร้อนขายของเจอลูกค้าเกาหลีทีนี่แทบอย่าปิดร้านให้มันผ่านๆ ร้านเราไปค่อยเปิดเลย พี่แกไม่ยอมพูดภาษาอื่นเลยนอกจากภาษาเกาหลี แค่จะบอกราคาเป็นภาษาอังกฤษพี่แกยังไม่รับเลย ผมว่าสำเนียงผมก็ฟังง่ายแล้วนะ ลูกค้าชาติอื่นเขาก็ฟังกันรู้เรื่อง แต่ถ้าเป็นคนเกาหลี ส่วนใหญ่ไม่ยอมใช้ภาษาอังกฤษ เพื่อนที่ไปเรียนเมืองนอกก็บ่นเหตุการณ์คล้ายๆกัน เรื่องพฤติกรรมการใช้ภาษาของคนเกาหลีมาเหมือนกัน ทั้งๆ ที่อยู่มหาลัยพวกเกาหลียังใช้ภาษาอังกฤษกันทุกคนแท้ๆ

po0215
1st July 2013, 02:28
ผมมั่นใจว่าผมเนียนในระดับนึง...ที่จะไม่รู้ว่าผมเป็นคนไทยแอบมาเล่นเซิฟนอก 5555 :dance

jeditrainer
1st July 2013, 04:31
แต่ผมว่าที่น่าอายที่สุดคือ ใช้ภาษาอังกฤษมั่ว ๆ แบบโชว์ควายนะ ไอ้ don't plus ปัญญาอ่อนอะไรนั่นอะ ช่างกล้ามาก ๆ เห็นแล้วอึ้ง
ทำไปได้จริง ๆ นะ เห็นแล้วแบบยี้มาก ๆ แต่จะให้พูดจริง ๆ นะ คำว่าอย่าเข้าไปบวกอะไรทำนองนี้ คนทั่วไปเขาไม่เข้าใจด้วยซ้ำ ก็คงมี
แต่กลุ่มที่เล่นเกมแนวนี้แหละ นี่ยังเอาไปใช้กับต่างชาติอีก น่าขายหน้าสุด ๆ

kissbally
1st July 2013, 04:37
ฮ่ะๆๆๆๆๆๆๆๆ noob in thailand แดนดินคนไทย :o

oI3lacKLisTo
1st July 2013, 06:16
เวลาเล่น DotA2 พอตัวมันตายจะโวยวาย อ้างเพราะทีมไม่ช่วย

พอเช็คโปรไฟล์เท่านั้นแหละ ไทยแน่นอน :dance

lastcall
1st July 2013, 06:25
แกรมม่าคนไทย... ไม่แพ้ชาติใดในโลก เรียนหนักที่สุดในโลก *Orz

kabukiput
1st July 2013, 06:30
ข้อนึงที่ชัดที่สุดแต่ไม่มีในนี้นะครับ เผลอๆผมว่าชัดกว่าเงียบอีกคือ หัวเราะ555+ ไม่มีชาิตไหนในโลกานี้เขาทำเยี่ยงนี้หรอกโยม

gikkik
1st July 2013, 07:05
เกมอื่นไม่เท่าไหร่ ก็ตามที่ว่ามา แต่ง่ายที่สุด คือ
มันจะชอบเกรียนเจ้าคิดเจ้าแค้น เช่นในเกมBF3 หรือ เวลาหัวเราะจะหัวเราะว่า 5555 ทุกคนแม้แต่ต่างชาติจะรู้ว่า นี่คนไทย ถ้าคนไหนไม่เข้าใจแสดงว่ายังไม่เจนจัดในแวดวง

Crazyna
1st July 2013, 08:12
ไทยจริง ห๊าๆ

shisaku
1st July 2013, 10:02
ไม่เข้าใจว่าคำว่าพวก Lnw_Za , Zamak , llsa , LnwLnW

มันดูเท่ตรงไหน ดูยังไงก็บ้านนอก คือชื่อพวกนี้ถ้าผมเจอตอนเล่น DotA ผมเตะแบบไม่เลี้ยงเลย ดูยังไงก็นูป ขออภัยถ้าใครใช้ชื่อนี้ แต่จากประสบการณ์ของผม ชื่อพวกนี้มีโอกาสนูปสูงถึง 70% และมีโอการ out ุุถึง 50%

CanDiiZ
1st July 2013, 10:08
lnw za llSJ o'ou uou llnJ kak grean kuy 555

ไทยแน่นอน -0-

sukamoto
1st July 2013, 11:15
ชนะมาแล้วหลายชาติ Uncharted 2 ฝรั่งร้อง WOW มาแล้วฮ่าๆจะเกรียนไม่เกรียนไม่รู้แต่ถ้าโชว์เหนือได้มันจะชาบูเราฮ่าๆ
"คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก" ผมเชื่อเสมอจนถึงทุกวันนี้ครับ

godog585858
1st July 2013, 12:09
ผมพิมภาษา Karaoke อ่ะ รู้เลยๆ 555+

TAnwa1219
1st July 2013, 14:07
ผมได้คุยกับผู้เล่นในเกมส์เป็นคน sea eu บ้าง ต้องยอมรับว่าแกรมม่าผิดไม่ใช่เรื่องแปลกนะครับแหม

ekkapon01
1st July 2013, 14:10
ku seng yo na wai

ฮาไอคนมาตอบมันบอกอารมณ์ ประมาณ leave me a alone ก็ากๆ มันก็ยังเเปลออกนะอย่าดูทุกฝรั่ง