PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : simcity4กับ5อันไหนเล่นยากกว่า ?

DeKidZapper
2nd July 2013, 12:50
เห็นภาคใหม่แล้วน่าเล่นดีแต่กลัวซื้อมาเล่นเหมือนภาค4เล่นแล้วเมืองไม่รุ่งซะทีก็พอหวังภาคใหม่แล้วระบบmp นี้มันยังไงหรอครับ

l2al3iT
2nd July 2013, 12:56
เล่นง่ายทั้ง 2 แต่ชอบเล่น 5 มีลูกเล่นเยอะกว่า

Zidane
2nd July 2013, 13:14
ส่วนตัวผมว่าภาค 4 จะยากกว่าและดีกว่า เพราะระบบมันละเอียดกว่า อย่างโรงเรียน 2 โรง มี 1 โรงที่ต้องรับนักเรียนมากกว่า อีกโรงเพราะเขตชุมชนหนาแน่นกว่า ก็ต้องให้งบประมาณ โรงเรียนนั้นเยอะกว่าเพื่อจ้างอาจารย์ และคอยดูแลไม่ให้อัดงบมากเกินไปหรือน้อยเกินไปอยู่ตลอด การเก็บภาษีที่ละเอียดกว่า โดยแยกเก็บจากฐานะ ของประชากร ทำให้เรา
ควบคุมเรื่องการเข้ามาอยู่ของระดับประชากรนั้นๆได้ ระบบจัดการน้ำที่ อิสระมากกว่า ระบบจ่ายไฟฟ้า อื่นๆเยอะมากครับ เราสามารถสร้างเมืองจนใหญ่เต็มภูมิภาคได้
มากกว่าภาค 5 ประมาณนี้

DeKidZapper
2nd July 2013, 13:19
ผมเล่นทีไรรายจ่ายมากกว่าได้ทุกที พยาสร้างให้จ่ายน้อยๆแล้วน่ะเกรงว่าจะมาเจอในภาค5อีกว่ามันมีอะไรเปลี่ยนไปมากไหมแค่นั้นแหละครับ