PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องการเรียนต่อคณะวิทยาศาสตร์ภาควิชาฟิสิกส์

L4ST7T4ND
3rd July 2013, 19:06
เรื่องการเรียนต่อคณะวิทยาศาสตร์ภาควิชาฟิสิกส์
( ถ้าผู้ตอบเรียนจบมาจากคณะวิทยาศาสตร์ภาควิชาฟิสิกส์ช่วยตอบผมหน่อยจะขอบคุณมากครับ )

คือตอนนี้ผมอยู่เศรษฐศาสตร์เกษตร ม.เกษตรครับ แล้วมันไม่ใช่ ( อยู่ปี 1 ครับ )
หมายถึงวิชาภาคผมไม่ชอบ ( ถ้าเป็นเศรษฐเพียวก็น่าจะโอเค )

ผมว่าจะซิ่วครับ ผมชอบฟิสิกส์อนุภาคมาก มั่นใจครับว่า ชอบ เพราะตอนนี้ก็อ่านเสริมความรู้จากฟิสิกสราชมงคลอยู่เหมือนกัน
ผมไม่เก่งคณิตและฟิสิกส์ครับ ( PAT1 52/300 ) ( PAT2 7x/300 )
แต่แตกต่างกันที่ผมเฉยๆกับคณิตครับไม่ได้ชอบ ตัวฟิสิกส์ก็สนใจแต่ฟิสิกส์อนุภาค
ผมเข้าใจครับว่าความคิดของผมมันไม่ตั้งอยู่บนความเป็นไปได้
แต่ก็อยากถามความเห็นน่ะครับ ผมก็อึดอัดเหมือนกันไม่อยากคิดคนเดียวบางที

นี่สำหรับคนที่เรียนวิทยาเอกฟิสิกส์ ตอบผมหน่อยนะครับ
1. วิชาแกนหลักๆของวิทยาฟิสิกสมีอะไรบ้าง
2. มีเลือกเอกไหม
3. กลศาสตร์ควอนตัมและพวกสัมพันธภาพ สอนปีไหน มีสอนหรือไม่
4. จบคณะนี้ที่ฬดีกว่าใช่ไหม (ด้านสังคม เรื่องการแวดล้อม )
5. พวกเรียนที่ พวกฟิสิกโอลิมปิค สอวน อะไรประมาณนี้ใช่ไหม

ผมมีทัศนคติอย่างนึงเกี่ยวกับคณะวิทยาศาสตร์คือ
ต้องจบจุฬาครับ อย่างน้อยก็มหิดล
เพราะผมอยากเห็นนักวิจัย ไม่ใช่ครู
แล้วเท่าที่ผมรู้ คนที่เป็นนักฟิสิกส์จริงๆก็ พวกเกียรตินิยม จบจุฬา เป็นดร. หมดเลย
คือต้อง expert ใช่มั้ยครับ ถ้าจบมาแบบเกรดกลางๆ เกรดเอาจบ ก็ไม่พ้นครู (ในกรณีทำงานตรงที่เรียนมา )

ที่ผมนึกออกเท่าที่จะทำได้แค่ เรียนพิเศษคณิตและ PAT2
เพราะถ้าจบวิทยาที่ไม่ใช่ ฬ โอกาสไปในสายงานนี้ที่เป็นนักฟิสิกสจริงๆผมว่ารุ่งค่อนข้างยาก ( อย่างแย่ที่สุดก็ ม.เกษตร )

อย่างไรขอคำตอบความเห็นตรงๆแรงๆได้นะครับ ไม่ต้องรักษาน้ำใจ
// ขอบคุณมากครับ

tnants012345
3rd July 2013, 19:13
ผมว่าเรียนฟิสิกส์นี่ก็ยากพอสมควรเลยนะครับ ผมก็มีผ่านฟิสิกส์มาบ้าง มันค่อนข้างเป็นเรื่องที่ละเอียดอยู่นะครับ เช่นพวกเรื่องกลศาสตร์ การหาแรงต่าง แตกแรงหามุม ไหนจะพวกเคมี พวกไฟฟ้าอีก เพราะมันครอบคลุมเยอะมากนะครับ
คำนวณก็เยอะด้วย พื้นฐานแคลคูลัสก็ต้องแน่นเพราะต้องใช้หากินหลายวิชามาก :cool:

Fairy
3rd July 2013, 20:22
ผมไม่ได้เรียนคณะวิทยาศาสตร์ ฟิสิกส์นะ แต่เรียนคณะครุศาสตร์ แต่ก็พอให้ข้อมูลได้เพราะในมหาลัยที่ผมเรียนแทบจะคล้ายๆกันเลย
อีกอย่างผมก็มีเพื่อนเรียนคณะนี้ด้วย

ปีหนึ่งก็จะเป็นการปูพื้นฐานก่อนครับ ก็จะเริ่มสอนจาก ฟิสิกส์หนึ่ง ฟิสิกส์สอง
จากนั้นก็จะแยกออกไปอีก มีวิชา อิเล็คทรอนิค กลศาสตร์ ฟิสิกส์ของคลื่น อุณหพลศาสตร์ ฟิสิกส์แผนใหม่ ฟิสิกส์นิวเคลียส
กลศาสตร์ควอนตัม ฟิสิกส์อนุภาค... บางมหาลัยอาจจะเพิ่ม ดาราศาสตร์ อุตุนิยมวิทยา ธรณีฟิสิกส์ ฯลฯ เป็นวิชาเลือก(ขึ้นอยู่กับมหาลัยอะไร)

อีกอย่างคณิตไม่ต้องเก่งมากเน้นที่ความเข้าใจเป็นหลัก และต้องมีจิตณาการสูงด้วยนะ

เพราะฟิสิกส์จะเป็นวิชาที่ผูกติดกับคณิตศาสตร์มาก และต้องเรียนแคลคูลัส เพิ่งให้ในการคำนาณ หาค่า พิสูจน์สมการเพื่อหาที่ของสูตรต่างๆ
และ จินตนาการ คือการมองภาพให้ออกเพราะบางอย่างมันไม่สามารถอธิบายให้เป็นรูปธรรมได้ต้องใช้ จินตนาการ ในการมโนภาพต่างๆ

ส่วนทัศนคติ ผิดอย่างแรงเลยนะครับ

คณะวิทยาศาสตร์จากที่ไหนคุณภาพก็แทบไม่ต่างกัน ขึ้นอยู่กับว่าแต่ล่ะคนจะรับไม่มากน้อยแค่ไหน
อาจารย์ผมจบจากราชภัฎฯ ยังขวนขวายจนได้ปริญญาเอกจากออสเตรเลีย และตอนนี้กำลังจะได้ตำแหน่ง ผศ. เร็วนี้ด้วย
รุ่นพี่ที่ผมรู้จักจบคณะวิทยาศาสตร์ แบบชวดเกียตรนิยมแบบเฉียดชิว ก็ยังมีบริษิทจาก ญี่ปุ่น ทาบทาม ให้ไปทำงานที่ ญี่ปุ่นเลยแต่พี่เค้าปฎิเสธไป