PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 1 เดือน หลังจากที่มาอยู่กรุงเทพมหานคร ของผม

niknana
3rd July 2013, 23:21
ผมมาจากจังหวัด ลพบุรีครับ มาอยู่บ้านที่ซื้อไว้นานแล้ว ทำงานอยู่ที่ นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบังครับ มันเป็นการเข้ากรุงเทพครั้งแรกของผม มันมีหลายอย่างที่ผมมองกรุงเทพผิดไป และ มีหลายอย่างที่ผมไม่คิดว่าจะเจอ!!!!!!

เรื่องดีๆของเมืองกรุงนี้มีเยอะครับแต่ผมพึ่งเจออยู่ไม่กี่เรื่องเท่านั้น

1.นักศึกษาใส่กระโปรงสั้นจู๋ แน่นอนครับ ลพบุรีว่าสั้นแล้วเจอที่นี่เข้าไปไม่ผิดหวังจริงๆ

2.การทำหน้าที่ที่เที่ยงตรงของ ยาม (รปภ) เวลาผมขับมอไซต์กลับจากทำงาน เข้าหมู่บ้านจะมี ยามคอยเปิดปิดประตูให้ ผมรถเล็กเขาก็เปิดให้แถมยิ้มแย้มแจ่มใสด้วยครับ แน่นอนลพบุรีไม่ใช่แบบนั้น

3.ความอบอุ่นของเพื่อนบ้าน ผมพึ่งย้ายเข้ามาใหม่ อยู่ได้วันนี้ครบ 1 เดือนพอดี ผู้คนในระแวกบ้านหมู่บ้านที่ผมอยู่ดีมากครับ ผมอยู่คนเดียว ทุกมาทำความรู้จัก แถมยังใส่ใจผมเหมือนเป็นลูกหลานอีกด้วย
เรียนไปทานข้าวเย็นด้วยตลอด วันไหนผมปฏิเสธนี่แทบลากกันไปเลยทีเดียว 55555 ผิดกับความคิดของผม ที่คนกรุงเทพต้องตัวใครตัวมัน

4.การทำงานด้วยเงินเดือนที่สูง ผมจบแค่ ปวส.มา เงินเดือนที่ลพบุรีนั้น ไม่เกิน 10000 แต่ที่ผมได้จากที่นี่ คือ 13000 บาทแถมมากับงานห้องแอร์

เรื่องดีๆผมเจอมาแค่นี้ครับเท่าที่นึกได้ ส่วนเรื่องร้ายมันมีเยอะมากกกก

1.มารยาทในการใช้รถ เป็นการเห็นแก่ตัวที่ผมก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ ตอนเช้าๆนี่ ขับกัน สวนเลน บ้าง ย้อนศรบ้าง ถ้าไม่ระวังผมคงอยู่ไม่ครบปีแน่นอน

2.อุบัติเหตุ จากการใช้รถ เรื่องนี้ผมเจอแทบทุกวัน มันทำให้ผมจิตรเสียมาก บางราย ก็ตายกันแบบ จะจะ ยิ่งผมต้องใช้รถทุกวันแล้วด้วย อยากจะเดือนไปให้รู้แล้วรู้รอด

3.คดีอาชญากรรม ผมเจอมากับตัวเอง 3 หน เรื่องแรก ไล่ยิงกัน ขณะที่ผมกำลังนั่นทานข้าวอยู่ที่ร้านนอกหมู่บ้าน น่ากลัวมากครับ หมอบกันเลยทีเดียว เรื่องที่สอง ทะเลาะกันจนฟันกันตาย ต่อหน้าต่อตาอีกแล้ว คนงานพม่า แถวนิคม ฟันกันจน คอแทบขาดเลยครับ หดหู่ไป 3 เดือนเรื่องสุดท้าย เป็นข่าวดัง นักธุรกิจ อยู่ในหมู่บ้านผมนี่แหละ ถูกอุ้มฆ่า แต่โดดรถหนีที่สะพาน อะไรไม่รุจำชื่อไม่ได้หน้าหมู่บ้านผมเหมือนกัน เห็นตอนกำลังวิ่งไล่กันเข้าป่า อาผมชี้ให้ดูครับ ไม่น่าเชื่อจะเป็นเหตุการณ์ร้ายแรงขนาดนี้

4.เด็กติดยา อันนี้มีทุกที่ครับลพบุรีก็มี แต่ที่นี่มันหนักกว่า ในหมู่บ้านผมมันจะมีสวนหย่อมกลางหมู่บ้าน มันจะมานั่งสุมหัวกันเต็ม มีอยู่วันนึง ผมเดินออกไปซื้อบัตรเติมเงินที่ร้านค้า พวกมันก็เดินมา อายุประมาณ 17-18 มันมาขอเงินผมครับ 200 บาท มันพูดเพราะมาก แต่ในมือของมัน ถือไม้มาด้วย บางคนอาจมีมีดด้วย เห็นแว๊ปๆครับ ผมทำอะไรไม่ถูก จนผมบอกพวกมันว่า เดี๋ยวไปเอาตังที่บ้านก่อน ผมก็เดินกลับบ้าน พวกมันเดินตามครับ แต่ไม่ใช่หน้าบ้านผม เป็นหน้าบ้านของเพื่อนบ้าน น้าคนนี้เขาเป็นตำรวจครับ ผมก็เดินตรงเข้าไปเลย แล้วพูดเบาๆกับเมียของเขาว่า มีเด็กติดยามาไถ่เงินผม ยืนรออยู่หน้าบ้าน มีมีดด้วยครับ เท่านั้นแหละเมียเขาไปบอกน้าคนที่เป็นตำรวจ เขารีบวิ่งออกมาพร้อมกับปืน พอพวกมันเห็นปืนมันรีบวิ่งกลับไปคล่อมมอไซต์ ไปเลยครับ ประมาณ 7 คน วันต่อมา น้าคนนั้นเขาประสานหน่วย จับไปหมดเลยครับ มีแต่ยาทั้งนั้นเลย

และมันมีอีกหลายเรื่องครับ ให้เล่าก็คงไม่จบ แล้วเพื่อนๆ คนไหนที่อยู่ เมืองกรุงนี้ อยากแนะนำเรื่องที่อยากให้ผมเจอ หรือ ไม่อยากให้ผมเจอเรื่องอะไรบ้างครับ ผมมาอยู่ได้ 1 เดือน ถือว่าเป็นประสพการณืที่ดีครับ

ยาวหน่อยนะครับ เผอิญผมไม่รู้จะเล่าให้ใครฟัง 55555

สุดท้ายก็ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้นี้นะครับ สวัสดีครับ

darkperson50
3rd July 2013, 23:33
กรุงเทพผมไปมาหลายครั้งแล้ว ถึงจะเจริญมากมาย มีอะไรน่าดูหลายอย่างแต่ที่ผมไม่ชอบที่สุดก็คืออาชญากรรมนี่แหละครับ
นอกจากนี้ยังค่าครองชีพแพงมากด้วย ส่วนดีก็เหมือนกัน ขอเล่าตอนหน่อยตอนผมอยู่ ม.6 จะไปสอบที่บางมด
ก่อนสอบประมาณ ชั่วโมงนึงได้ผมไปกินข้าวแถวๆนั้น เผอิญลืมกระเป๋าตังไว้ กลับไปเอาเจ้าของร้านแกเก็บไว้ให้พร้อมกับเตือนให้ระวัง

หลังจากสอบผมก็ไปทัวร์ที่ต่างๆของกรุงเทพ โดยเริ่มจากลองนั่งรถเมล์ต่อด้วยรถไฟฟ้า ผมว่าก็สะดวกดีนะ แต่แปปๆเงินก็หมดละ
รถเมล์ก็คนเยอะ แออัดมาก รถไฟฟ้าก็สะดวกดี จากนั้นก็ไปลองเที่ยวพวกพารากอน สินค้าต่างๆแพงมาก ผมเดินเข้าไปนี่แทบไม่ได้ซื้ออะไรเลย
พอกลับบ้านมาเลยไม่อยากไปอีกเลยครับ ถ้าไม่จำเป็น อ้อตอนเดินแถวๆอนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิผมโดนหลอกให้ซื้อโปสเตอร์ด้วยนะ เดินเอารูปมายัดมือแล้ว เรียกเอาเงินเฉยเลย เซงๆ

LEGACY
3rd July 2013, 23:34
จขกท สติดีมากเลยครับนับถือ ที่สามารถเอาตัวรอดมาจากเด็กติดยาพวกนั้นได้ ผมเกิดมายังไม่เคยเข้า กทม สักที อยู่บ้านนอกนี้ละดีแล้ว :)

niknana
3rd July 2013, 23:38
กรุงเทพผมไปมาหลายครั้งแล้ว ถึงจะเจริญมากมาย มีอะไรน่าดูหลายอย่างแต่ที่ผมไม่ชอบที่สุดก็คืออาชญากรรมนี่แหละครับ
นอกจากนี้ยังค่าของชีพแพงมากด้วย ส่วนดีก็เหมือนกันขอเล่าตอนหน่อย ตอนผมอยู่ ม.6 จะไปสอบที่บางมด
ก่อนสอบประมาณ ชั่วโมงนึงได้ผมไปกินข้าวแถวๆนั้น เผอิญลืมกระเป๋าตังไว้ กลับไปเอาเจ้าของร้านแกเก็บไว้ให้พร้อมกับเตือนให้ระวัง

หลังจากสอบผมก็ไปทัวร์ที่ต่างๆของกรุงเทพ โดยเริ่มจากลองนั่งรถเมล์ต่อด้วยรถไฟฟ้า ผมว่าก็สะดวกดีนะ แต่แปปๆเงินก็หมดละ
รถเมล์ก็คนเยอะ แออัดมาก รถไฟฟ้าก็สะดวกดี จากนั้นก็ไปลองเที่ยวพวกพารากอน สินค้าต่างๆแพงมาก ผมเดินเข้าไปนี่แทบไม่ได้ซื้ออะไรเลย
พอกลับบ้านมาเลยไม่อยากไปอีกเลยครับ ถ้าไม่จำเป็น อ้อตอนเดินแถวๆอนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิผมโดนหลอกให้ซื้อโปสเตอร์ด้วยนะ เดินเอารูปมายัดมือแล้ว เรียกเอาเงินเฉยเลย เซงๆ

ครับเรื่องมิจฉาชีพยังไม่เคยเจอ และไม่อยากเจอด้วย ค่าครองชีพสูงจริงๆครับ ถ้าออกจากเขตนิคมอุตสาหกรรไปนะครับ ข้าวจานนึงนี่ผมเสียดางเงินเดือนเลย ขอบคุณครับ

จขกท สติดีมากเลยครับนับถือ ที่สามารถเอาตัวรอดมาจากเด็กติดยาพวกนั้นได้ ผมเกิดมายังไม่เคยเข้า กทม สักที อยู่บ้านนอกนี้ละดีแล้ว :)

ถ้าที่บ้านนอกของผมมีงานทำผมก็อยากอยู่ที่นู่นแหละครับ สบายใจเราดี 555555 ถือว่าเป็นภูมิคุ้มกันตัวเองครับ

rockblood39
3rd July 2013, 23:52
ผมเป็นคนกรุงเทพครับ แต่อยากไปอยู่ต่างจังหวัด - -

ILOVEKUN
4th July 2013, 00:01
ผมเคยไปอยู่ที่หนองจอกอ่าครับ ปีนึง เพราะไปเข้าเรียนอยู่มหานครแต่ต้องเผ่นกลับเพราะโดนนักเลงแถวนั้นมันกวน แล้วมันก็ไม่รู้เป็นไรมันกวนได้ทุกวี่ทุกวันที่เจอแต่ไม่ใช่แค่ผมน่ะที่โดน เพื่อนๆ ผม ถ้าเดินกันไปน้อยๆ โดนหมด เพราะแถวหน้ามหาลัยแถวนั้นนักศึกษาถ้าไม่สนิทกันจริงๆ เขาก็จะอยู่กันแบ่งพรรคแบ่งพวกเลย พวกเด็กใต้ก็อยู่ส่วนเด็กใต้ เด็กอีสานก็อยู่อีกที่นึง ผมเลยกลัวจะควบคุมอารมตัวเองไม่ได้เลยขอถอนตัวออกมาเองดีกว่า เวลาเรียนก็เด็กร้อยกว่าคนแต่เหมือนผมเรียนอยู่ตัวคนเดียว และเรื่องการเดินทางผมนั่งรถตู้จากมีนบุรีไปอนุเสาวรีชัยไปรับเพื่อนใช้เวลาครึ่งค่อนวัน เคยได้ยินแต่ว่าแออัดพึ่งจะเคยเจอจริงๆ ก็ครั้งนั้นเลย อีกอย่างรถบัสสมคำร่ำลือจริงๆ อย่างกับในสนามแข่งรถ พอกลับมาถึงบ้านผมก็คิดว่าถ้าไม่มีเรื่องธุระอะไรที่มันสำคัญมากๆ ผมจะไม่เข้ากรุงเทพเป็นอันขาด

hight007
4th July 2013, 00:09
อ่าว คนบ้านเดียวกัน ผมก็เด็กลพบุรีครับ

ผมเข้ามาเรียน กทม ไม่ยักเจอ แต่ผมไม่ชอบกรุงเทพอยู่แล้ว ไม่ชอบคนเยอะๆ เวียนหัว :sweat

niknana
4th July 2013, 00:14
อ่าว คนบ้านเดียวกัน ผมก็เด็กลพบุรีครับ

ผมเข้ามาเรียน กทม ไม่ยักเจอ แต่ผมไม่ชอบกรุงเทพอยู่แล้ว ไม่ชอบคนเยอะๆ เวียนหัว :sweat

กรุงเทพคนเยอะมากครับ ขนาดโทรนัดกันยังหากันไม่เจอเลย 555555 ยินดีที่ได้รู้จักครับ

hisawahiroki
4th July 2013, 00:24
1 เดือนของคุณระทึกจริงๆครับ -*- ผมอยู่มาตั้งแต่เกิดไม่ค่อยเจอเรื่องร้ายแรงต่อหน้าบ่อยสักเท่าไหร่ นานๆมากจะเจอที ส่วนอุบัติเหตุรถยนต์มีให้เห็นแทบทุกวันเป็นปกติ

Toyo
4th July 2013, 00:28
อ่านแล้ว รู้สึกแย่มากครับ เพราะ แฟนผมกำลังจะไปต่อมหาลัยปีหน้าที่ กทม แล้ว ยิ่งเหนข่าว รุ่น พี่รับน้องโหดอีก ไม่ให้มันไป:bye

4th July 2013, 00:29
อ่านแล้ว รู้สึกแย่มากครับ เพราะ แฟนผมกำลังจะไปต่อมหาลัยปีหน้าที่ กทม แล้ว ยิ่งเหนข่าว รุ่น พี่รับน้องโหดอีก ไม่ให้มันไป:bye

ไม่ต้องรับก็ได้ครับ ผมเรียนละก็ซิ่วละไปๆมาๆ ไม่เคยรับเลย มันอยุ่ที่ความสมัครใจ กิจกรรมจะไม่ยุ่งเลยก็ได้ ไม่เสียคะแนนหรอกครับ

tff007
4th July 2013, 00:34
หมู่บ้านอะไรอะน่ากลัวจัง T-T

moamoa2
4th July 2013, 00:37
ผมก็เคยไปมา 3 ครั้ง เองครับ ผมว่าผมอยู่ไม่ได้แน่ๆ ตอนที่ผมไปรถเยอะวุ่นวายมากครับ ต้องเร่งรีบตลอดเวลา ผมเป็นพวกรักสงบไม่ชอบความวุ่นวาย

แล้วก็ยังมีพวกนอนข้างทาง นอนแถวสนามหลวงตอนที่ผมไปเห็นเป็นช่วงเช้าเจ้าหน้าที่ก็มาไล่ให้ออกไป เห็นแล้วสงสารมากครับ พอเห็นผมก็เลยคิดว่า คนที่นี่รวยก็รวยมากจนก็จนแบบไม่มีที่จะนอน

ยิ่งช่วงเที่ยงเนี่ยแถวนั้นคนเยอะมากครับ ร้อนด้วย ตอนผมไปที่นั้นเหมือนมันเป็ฯศูนย์รวมชาวต่างชาติเลยอ่ะ เกาหลี ญี่ปุ่น ยุโรป และอีกลหายประเทศ พอเห็นคนเยอะๆแล้วผมก็ไม่อยากอยู่แล้วครับ

จขกท หรือคนอื่นๆอยู่ได้เนี่ยผมว่าสุดยอดเลยครับ:)

niknana
4th July 2013, 00:39
หมู่บ้านอะไรอะน่ากลัวจัง T-T

ในหมู่บ้านไม่น่าดลัวหลอกครับ ดูสะสาดสะอ้าน เงียบสงบดี แต่พวกเด็กติดยา เขาว่าพวกมันมาจากข้างนอก มันจะย้ายที่มั่วสุมไปเรื่อยๆ ผมแจ๊คพอตพอดีไง 55555

niknana
4th July 2013, 00:41
ผมก็เคยไปมา 3 ครั้ง เองครับ ผมว่าผมอยู่ไม่ได้แน่ๆ ตอนที่ผมไปรถเยอะวุ่นวายมากครับ ต้องเร่งรีบตลอดเวลา ผมเป็นพวกรักสงบไม่ชอบความวุ่นวาย

แล้วก็ยังมีพวกนอนข้างทาง นอนแถวสนามหลวงตอนที่ผมไปเห็นเป็นช่วงเช้าเจ้าหน้าที่ก็มาไล่ให้ออกไป เห็นแล้วสงสารมากครับ พอเห็นผมก็เลยคิดว่า คนที่นี่รวยก็รวยมากจนก็จนแบบไม่มีที่จะนอน

ยิ่งช่วงเที่ยงเนี่ยแถวนั้นคนเยอะมากครับ ร้อนด้วย ตอนผมไปที่นั้นเหมือนมันเป็ฯศูนย์รวมชาวต่างชาติเลยอ่ะ เกาหลี ญี่ปุ่น ยุโรป และอีกลหายประเทศ พอเห็นคนเยอะๆแล้วผมก็ไม่อยากอยู่แล้วครับ

จขกท หรือคนอื่นๆอยู่ได้เนี่ยผมว่าสุดยอดเลยครับ:)

ผมไม่กล้าขับรถออกนอกเขต ที่ทำงานเลยครับ ไม่กล้าขับรถออกถนนใหญ่ ผิดกับตามบ้านนอกบ้านผมมาก ถนนแคบยังขับกันเร็วมาก รถเยอะจนน่ากลัว ผมยังกลัวจะพลาดเข้าสักวัน

4th July 2013, 00:46
ผมไม่กล้าขับรถออกนอกเขต ที่ทำงานเลยครับ ไม่กล้าขับรถออกถนนใหญ่ ผิดกับตามบ้านนอกบ้านผมมาก ถนนแคบยังขับกันเร็วมาก รถเยอะจนน่ากลัว ผมยังกลัวจะพลาดเข้าสักวัน

อยู่นานๆเดี๋ยวก็ขับได้ครับ ผมขับประจำรถยัวเยี้ยไปหมดเด่วก็เซียนเอง เค้าว่ากันว่าใครขับรถใน กทม. ได้ถือว่าเก่งแล้ว (เทียบกับทั่วโลก) กรุงเทพฯ 1 ในเมืองที่รถติดเยอะที่สุดในโลก -*-

Hyakko
4th July 2013, 00:53
ผมก็เคยทำง่นอยู่แถว สมุทรปราการเหมือนกันผม จบแค่ ปวช. เองครับทำงานโรงงานเฟอนิเจอร์ทำเกี่ยวกับออเดอร์ลูกค้าเพราะผมเรียนจบบริหารธรุกิจของ ปวช.-ปวส.ได้เงิน 15000.แต่ไม่พอกินพอใช้เลยครับผมเลยลาออกแล้วกลับมาอยู่บ้านที่ พิษณุโลกทำงานร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าตรงปากทางเข้าบ้านได้เดือนละ 7500.- แต่บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ น้ำมันไม่ต้องเติม ปั่นจักรยานไปแถม พอไม่มีงานก้นั่งเล่นเกมกับพี่เจ้าของร้านอีก

komsun604
4th July 2013, 00:57
ช่วงปิดเทอมที่ผ่านมาผมก็ไปอยู่กรุงเทพครับประมาณ เดือนกว่าๆ ผมอยู่แถวบางปะกอก แถวนั้นค่าข้าวไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ที่เจอก็ 30-40 บาท แล้วผมก็นั่งรถเมล์ไปทำงานที่โรงแรมเลอบัว แถวๆเซ็นเตอร์พอยสีลมอ่าครับ วันหนึ่งหมดตังประมาณ 30กว่าบาทได้ถ้าวันไหนไปทำงานนะ ค่าวิน เข้าไปในซอย 8 บาท ไปกลับก็ 16 บาท รถเมล์ 8-12 บาท ไปกลับก็ 16-22บาท ครับ เรื่องข้าวอะไรนั้นทานในโรงแรมเลย บางวันก็นอนที่โรงแรมเลย ได้วันละ 350-700 บาท ไม่รวมทิป ครับ

niknana
4th July 2013, 01:12
ช่วงปิดเทอมที่ผ่านมาผมก็ไปอยู่กรุงเทพครับประมาณ เดือนกว่าๆ ผมอยู่แถวบางปะกอก แถวนั้นค่าข้าวไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ที่เจอก็ 30-40 บาท แล้วผมก็นั่งรถเมล์ไปทำงานที่โรงแรมเลอบัว แถวๆเซ็นเตอร์พอยสีลมอ่าครับ วันหนึ่งหมดตังประมาณ 30กว่าบาทได้ถ้าวันไหนไปทำงานนะ ค่าวิน เข้าไปในซอย 8 บาท ไปกลับก็ 16 บาท รถเมล์ 8-12 บาท ไปกลับก็ 16-22บาท ครับ เรื่องข้าวอะไรนั้นทานในโรงแรมเลย บางวันก็นอนที่โรงแรมเลย ได้วันละ 350-700 บาท ไม่รวมทิป ครับ

ถือว่าเยอะมากเลยนะครับ สำหรับการทำงานช่วงปิดเทอม ผมจบมาแล้วยัง ได้แค่เดือนละ 13000 อยู่เลย

maxkungg704
4th July 2013, 01:18
ไปเรียนแถวชานเมือง 5 6ปี ขอบอกเลย ถ้าไม่จำเป็นไปอยากไปไหนเลย ร้อนก็ร้อน รถก็ติด คนก็เยอะ

ยังดีที่มหาลัยอยู่ในหมู่บ้าน ถนนเลยไม่กว้าง รถอาจจะติดบ้าง แต่ดีกว่าถนนใหญ่ข้างนอก ตกกลางคืนก็สงบดี

เด็กบ้านนอกอย่างเราๆก็เยอะ ทำให้ไม่เกร็งเท่าไหร่ ค่าครองชีพก็แพงดี แต่ร้านลุงๆป้าๆก็เข้าใจเราน่ะ

ถ้าบอกว่าหิวมากเค้าก็ตักข้าวให้แบบจัดเต็ม ร้านเน็ต หอพักเจริญมาก ร้านเหล้าก็เยอะ เอาใจนักดื่มดี ห้างก็มี นั่งรถตู้ในมหาลัย 12 บาทถึงที่

แต่ก็น่ะนานๆไปที เบื่อรถในเมือง

แต่ยังไงซ่ะ ผมชอบบ้านนอกของผมมากกว่าแน่นอน รถก็เริ่มเยอะน่ะ กลางแดดเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าแว้นมอไซกลางแดดที่บ้านนอกมันเย็นกว่านั้งปอ.ในเมือง

kurolykan
4th July 2013, 01:20
1 เดือนก็เจอเรื่อง Hard Core ขนาดนี้เลยหรอครับ แถวบ้านผมเงียบมากอยู่ติดชายแดน เด็กติดยาก็มีบ้าง แต่ซ่ามากไม่ได้มีคนคุมถิ่นอยู่ แต่ถ้าเป็นเรื่องลักลอบขนยาล่ะก็ แหมบ่อยเชียว ไม่จำเป็นต้องแจ้งตำรวจด้วย เพราะตำรวจเขารู้หมด ว่าควรจะจับหรือไม่จับดี ทั้งนี้อยู่ที่่ผลกำไรคุ้มค่าเหนื่อยของตำรวจเขารึป่าว เพราะปกติก็ได้เงินใต้โต๊ะอยู่แล้ว ไม่ขอเอ่ยชื่อสถานที่ละกัน ให้รู้ว่าแค่ติดชายแดน มีแม่นำกั้นพอครับ

komsun604
4th July 2013, 01:21
ถือว่าเยอะมากเลยนะครับ สำหรับการทำงานช่วงปิดเทอม ผมจบมาแล้วยัง ได้แค่เดือนละ 13000 อยู่เลย

ก็มันเป็นโรงแรมหรูระดับ5ดาวเลยนิครับ อีกอย่างงานไม่ใช่มีทุกวัน เฉลี่ย 5-6วันต่ออาทิตย์ ส่วนใหญ่ จะอยู่ชั้น 67 ซึ่งสูงที่สุดแล้วละครับ

4th July 2013, 01:31
ไปเรียนแถวชานเมือง 5 6ปี ขอบอกเลย ถ้าไม่จำเป็นไปอยากไปไหนเลย ร้อนก็ร้อน รถก็ติด คนก็เยอะ

ยังดีที่มหาลัยอยู่ในหมู่บ้าน ถนนเลยไม่กว้าง รถอาจจะติดบ้าง แต่ดีกว่าถนนใหญ่ข้างนอก ตกกลางคืนก็สงบดี

เด็กบ้านนอกอย่างเราๆก็เยอะ ทำให้ไม่เกร็งเท่าไหร่ ค่าครองชีพก็แพงดี แต่ร้านลุงๆป้าๆก็เข้าใจเราน่ะ

ถ้าบอกว่าหิวมากเค้าก็ตักข้าวให้แบบจัดเต็ม ร้านเน็ต หอพักเจริญมาก ร้านเหล้าก็เยอะ เอาใจนักดื่มดี ห้างก็มี นั่งรถตู้ในมหาลัย 12 บาทถึงที่

แต่ก็น่ะนานๆไปที เบื่อรถในเมือง

แต่ยังไงซ่ะ ผมชอบบ้านนอกของผมมากกว่าแน่นอน รถก็เริ่มเยอะน่ะ กลางแดดเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าแว้นมอไซกลางแดดที่บ้านนอกมันเย็นกว่านั้งปอ.ในเมือง

ม.รังสิต ใช่มั้ยครับ เดา 55

ballba
4th July 2013, 02:22
อาทิตย์ก่อนผมก็ขับรถจากโคราชไปกรุงเทพ

ผมมีคอนโดอยู่แถวๆเมืองทองธานี แล้วไปเที่ยว rca กับพี่ชาย

พอตอนเช้าจะกลับบ้าน รถติดมาก แล้วมาติดแถวหลังขนส่ง แล้วปวดขี้มาก

ไม่มีห้องน้ำ ปั้มใกล้ๆไม่มี. มันทรมานที่สุดในชีวิตผมเลย

แทบจะปล่อยในรถอ่ะ. 555+ ผมเครียดจริงๆครับ เรื่องนี้จำจนตาย

แต่คนกทม. ก็มีน้ำใจดีครับ แต่ผมโดนแท๊กซี่ขับกวนตรีนประจำครับ

ส่วนเรื่องมารยาทโอเคครับ เช่นไปห้างก็ไม่ค่อยมองกันเท่าไหร่นะ

เดินห้างบ้านนอก มองกันอยู่นั่นหละ

ผู้หญิงโอเคครับ แต่สเปคผมเหรอ. อื่ม..

ขอเป็นสุรศักดิ์มนตรีละกัน. 5555+

เดี๋ยวว่าจะไปอาทิตย์หน้าซัก 2-3วันครับ

ap10308280
4th July 2013, 02:36
ผมมาอยู่กรุงเทพ 2 ปีแหละครับ ย้ายมาเรียน ไม่เห็นมีอะไรเร้าใจ แบบพี่เลยอ่ะครับ อยู่กรุงเทพน่าเบื่อด้วยซ่ำ

โหลด
4th July 2013, 11:19
กทม วุ่นวายใครชอบความสงบนี่คง ไม่อยากจะอยู่เลยแหละ

Amzamasara
4th July 2013, 11:24
ถาคุณอยู่ไปนานๆแล้วรู้จักปรับตัว คุณก็จะอยู่ที่นี่ได้ครับ ผมอยู่มาตั้งแต่เกิดและผมก็ชอบนะกรุงเทพเนี่ย มีด้านสนุกๆที่คุณยังไม่ได้เจออีกเยอะครับ^o^

gorbyz
4th July 2013, 11:29
ผู้ชายไม่เจ้าชู้ก็เหมือนงูไม่มีพิษ
ผมยอมเป็นงูไม่มีพิษ เพราะผมเป็น อนาคอนด้า

ขอบคุณครับ

Hellraizer
4th July 2013, 11:37
ทำงานอยู่บ้านนอกเงินเดือน 10,000.- จะเทียบได้กับทำงานในกรุงเทพฯเกือบ 20,000.- ได้เลย
เพราะค่าครองชีพ ค่าเช่าบ้าน ค่ารถ ค่าเสียเวลา ฯลฯ สูง คนกรุงเทพย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดกันแทบหมดแล้วครับ
ที่เหลือๆอยู่ก็คนต่างจังหวัดย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพฯทั้งนั้น ยิ่งปัญหา 3 จังหวัดชายแดนใต้ด้วย คนใต้ล้นกรุงเลยล่ะ เอิ๊กๆๆ..

Daydreaming
4th July 2013, 11:54
จากที่ไปมาคือ....เหม็นควันรถ.... ขออยู่ต่างจังหวัดต่อดีกว่า - -

niknana
4th July 2013, 12:33
ทำงานอยู่บ้านนอกเงินเดือน 10,000.- จะเทียบได้กับทำงานในกรุงเทพฯเกือบ 20,000.- ได้เลย
เพราะค่าครองชีพ ค่าเช่าบ้าน ค่ารถ ค่าเสียเวลา ฯลฯ สูง คนกรุงเทพย้ายไปอยู่ต่างจังหวัดกันแทบหมดแล้วครับ
ที่เหลือๆอยู่ก็คนต่างจังหวัดย้ายเข้ามาอยู่กรุงเทพฯทั้งนั้น ยิ่งปัญหา 3 จังหวัดชายแดนใต้ด้วย คนใต้ล้นกรุงเลยล่ะ เอิ๊กๆๆ..

ถ้าผมไม่มีบ้านที่อยู่ที่กรุงเทพอยู่แล้วผมก็ไม่มาหลอกครับ ค่าครองชีพสูงจริงๆ เงินเดือน 13000 นี่ถ้าโดนค่าเช่าบ้านด้วย แทบไม่พอเหลือเก็บแน่ ทานข้าวผมก็อาศัยทานในบริษัทเอา จานละ 20 บาท พออยู่ได้ครับ
รอให้ได้บรรจุอีกทีนึง อะไรๆน่าจะดีกว่านี้

TAnwa1219
4th July 2013, 12:52
กรุงเทพชอบอยู่อย่างคือ กลางคืนมีคน ผมชอบหากินอะไรดึกๆ แถวๆบ้าน3ทุ่มก็เงียบแล้ว(ไม่รวมแหล่ง18+) ถึงจะค่อนข้างสะดวกสบายแต่ก็แลกมากับค่าใช้จ่ายสูงกว่า

Capathia
4th July 2013, 12:58
ผมไม่ชอบกทม.เพราะรถโคตรติด เรียกแท๊กซี่ก็ไม่ค่อยจะรับ ถ้าไม่รู้ราคาก็โดนฟันหัวแบะอีก
การเดินทางนี่ถ้าไม่มีรถส่วนตัวเป็นอะไรที่นรกมากๆ ความรู้สึกบรรยายได้แค่ว่ารู้สึกอึดอัดสุดๆ

ลมม้วนแยกเมฆ
4th July 2013, 13:00
ไม่รู้จะแนะนำอะไรแต่ก็ขอให้มีความสุขกับการอยู่ในกรุงเทพมหานคร นะครับ ชีวิตวุ่นวายหน่อยแต่ก็ ok (ผมเคยไปอยู่เชียงรายสักพักเหมือนกันรู้สึกเหมือนเวลาที่ต่างจังหวัดมันช้ากว่ากรุงเทพยังไงไม่รู้)

John Marston
4th July 2013, 13:31
ผมอยู่ กทม มา10 กว่าปีแล้วครับเจอมาทุกอย่างเห็นอะไรต่อมิอะไรมาเยอะแยะ แต่ก็ยอมรับว่า จขกท มีสติมากเลยที่เอาตัวรอดจากพวกติดยาได้ แต่ถ้ามองกลับกันถ้าเกิดน้าที่เป็นตำรวจเขายังจับพวกนั้นไม่ได้อะไรมันจะเกิดขึ้นกับ จขกท พวกนั้นมันคงแค้นแน่ๆ

theover
4th July 2013, 13:42
ผมกรุงเทพฯโดยกำเนิดครับ

vasanchai
4th July 2013, 16:14
ผมมาจากจังหวัด ลพบุรีครับ มาอยู่บ้านที่ซื้อไว้นานแล้ว ทำงานอยู่ที่ นิคมอุตสาหกรรมลาดกระบังครับ มันเป็นการเข้ากรุงเทพครั้งแรกของผม มันมีหลายอย่างที่ผมมองกรุงเทพผิดไป และ มีหลายอย่างที่ผมไม่คิดว่าจะเจอ!!!!!!

เรื่องดีๆของเมืองกรุงนี้มีเยอะครับแต่ผมพึ่งเจออยู่ไม่กี่เรื่องเท่านั้น

1.นักศึกษาใส่กระโปรงสั้นจู๋ แน่นอนครับ ลพบุรีว่าสั้นแล้วเจอที่นี่เข้าไปไม่ผิดหวังจริงๆ

2.การทำหน้าที่ที่เที่ยงตรงของ ยาม (รปภ) เวลาผมขับมอไซต์กลับจากทำงาน เข้าหมู่บ้านจะมี ยามคอยเปิดปิดประตูให้ ผมรถเล็กเขาก็เปิดให้แถมยิ้มแย้มแจ่มใสด้วยครับ แน่นอนลพบุรีไม่ใช่แบบนั้น

3.ความอบอุ่นของเพื่อนบ้าน ผมพึ่งย้ายเข้ามาใหม่ อยู่ได้วันนี้ครบ 1 เดือนพอดี ผู้คนในระแวกบ้านหมู่บ้านที่ผมอยู่ดีมากครับ ผมอยู่คนเดียว ทุกมาทำความรู้จัก แถมยังใส่ใจผมเหมือนเป็นลูกหลานอีกด้วย
เรียนไปทานข้าวเย็นด้วยตลอด วันไหนผมปฏิเสธนี่แทบลากกันไปเลยทีเดียว 55555 ผิดกับความคิดของผม ที่คนกรุงเทพต้องตัวใครตัวมัน

4.การทำงานด้วยเงินเดือนที่สูง ผมจบแค่ ปวส.มา เงินเดือนที่ลพบุรีนั้น ไม่เกิน 10000 แต่ที่ผมได้จากที่นี่ คือ 13000 บาทแถมมากับงานห้องแอร์

เรื่องดีๆผมเจอมาแค่นี้ครับเท่าที่นึกได้ ส่วนเรื่องร้ายมันมีเยอะมากกกก

1.มารยาทในการใช้รถ เป็นการเห็นแก่ตัวที่ผมก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ ตอนเช้าๆนี่ ขับกัน สวนเลน บ้าง ย้อนศรบ้าง ถ้าไม่ระวังผมคงอยู่ไม่ครบปีแน่นอน

2.อุบัติเหตุ จากการใช้รถ เรื่องนี้ผมเจอแทบทุกวัน มันทำให้ผมจิตรเสียมาก บางราย ก็ตายกันแบบ จะจะ ยิ่งผมต้องใช้รถทุกวันแล้วด้วย อยากจะเดือนไปให้รู้แล้วรู้รอด

3.คดีอาชญากรรม ผมเจอมากับตัวเอง 3 หน เรื่องแรก ไล่ยิงกัน ขณะที่ผมกำลังนั่นทานข้าวอยู่ที่ร้านนอกหมู่บ้าน น่ากลัวมากครับ หมอบกันเลยทีเดียว เรื่องที่สอง ทะเลาะกันจนฟันกันตาย ต่อหน้าต่อตาอีกแล้ว คนงานพม่า แถวนิคม ฟันกันจน คอแทบขาดเลยครับ หดหู่ไป 3 เดือนเรื่องสุดท้าย เป็นข่าวดัง นักธุรกิจ อยู่ในหมู่บ้านผมนี่แหละ ถูกอุ้มฆ่า แต่โดดรถหนีที่สะพาน อะไรไม่รุจำชื่อไม่ได้หน้าหมู่บ้านผมเหมือนกัน เห็นตอนกำลังวิ่งไล่กันเข้าป่า อาผมชี้ให้ดูครับ ไม่น่าเชื่อจะเป็นเหตุการณ์ร้ายแรงขนาดนี้

4.เด็กติดยา อันนี้มีทุกที่ครับลพบุรีก็มี แต่ที่นี่มันหนักกว่า ในหมู่บ้านผมมันจะมีสวนหย่อมกลางหมู่บ้าน มันจะมานั่งสุมหัวกันเต็ม มีอยู่วันนึง ผมเดินออกไปซื้อบัตรเติมเงินที่ร้านค้า พวกมันก็เดินมา อายุประมาณ 17-18 มันมาขอเงินผมครับ 200 บาท มันพูดเพราะมาก แต่ในมือของมัน ถือไม้มาด้วย บางคนอาจมีมีดด้วย เห็นแว๊ปๆครับ ผมทำอะไรไม่ถูก จนผมบอกพวกมันว่า เดี๋ยวไปเอาตังที่บ้านก่อน ผมก็เดินกลับบ้าน พวกมันเดินตามครับ แต่ไม่ใช่หน้าบ้านผม เป็นหน้าบ้านของเพื่อนบ้าน น้าคนนี้เขาเป็นตำรวจครับ ผมก็เดินตรงเข้าไปเลย แล้วพูดเบาๆกับเมียของเขาว่า มีเด็กติดยามาไถ่เงินผม ยืนรออยู่หน้าบ้าน มีมีดด้วยครับ เท่านั้นแหละเมียเขาไปบอกน้าคนที่เป็นตำรวจ เขารีบวิ่งออกมาพร้อมกับปืน พอพวกมันเห็นปืนมันรีบวิ่งกลับไปคล่อมมอไซต์ ไปเลยครับ ประมาณ 7 คน วันต่อมา น้าคนนั้นเขาประสานหน่วย จับไปหมดเลยครับ มีแต่ยาทั้งนั้นเลย

และมันมีอีกหลายเรื่องครับ ให้เล่าก็คงไม่จบ แล้วเพื่อนๆ คนไหนที่อยู่ เมืองกรุงนี้ อยากแนะนำเรื่องที่อยากให้ผมเจอ หรือ ไม่อยากให้ผมเจอเรื่องอะไรบ้างครับ ผมมาอยู่ได้ 1 เดือน ถือว่าเป็นประสพการณืที่ดีครับ

ยาวหน่อยนะครับ เผอิญผมไม่รู้จะเล่าให้ใครฟัง 55555

สุดท้ายก็ขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้นี้นะครับ สวัสดีครับ

ลุงผมที่ ต่างจังหวัดด่ากรุงเทพขับรถ ไม่มีน้ำใจ ผสมคำคำหยาบคำว่า เ-ี้ย มันคือความจริงครับ :o:o

niknana
4th July 2013, 18:13
ลุงผมที่ ต่างจังหวัดด่ากรุงเทพขับรถ ไม่มีน้ำใจ ผสมคำคำหยาบคำว่า เ-ี้ย มันคือความจริงครับ :o:o

เขาคงรีบกันจน ต้องทำหน่ะครับผมเข้าใจ แต่ว่า มันก็ดูเห็นแก่ตัวนิดๆนะผมว่า 555555

Halfbloods
4th July 2013, 18:36
ผมเคยอยู่ตอนสมัยฝึกงาน วุ่นวายมากๆ (ปล.ผมอยู่ อ.เมือง นครปฐม เขตชานเมือง กึ่งเมืองกึ่งชนบท)
ผมอิจฉาความเจริญทางวัตถุของ กทม มากๆนะ ยิ่งพวกรักด้านไอที มองไปทางไหนอยากได้อะไรก็แทบกระดิกนิ้วสั่งได้ทันที
แถวบ้านผมที่นครปฐม หาซื้อยากมาก ต้องสั่งทางร้านไว้แล้วอีกประมาณ 2-3 วันถึงจะได้
แต่นิสัย(บางคน)ของคน กทม ยอมรับเลยว่าเห็นแก่ตัวมากๆ ไม่ค่อยมีน้ำใจต่อกัน อาจจะเร่งรีบจนเกินไปเลยไม่ได้สนใจคนอื่นครับ
ผิดกับแถวบ้านผม ซึ่งยังเป็นแบบผสมผสานแบบชนบท+เมือง ยังพบบรรยากาศแบบพี่น้องเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กันอยู่ ไม่วุ่นวายเกินไป
เงียบไปก็ไม่ไหวครับ ท้ายสุดผมก็กลับมาทำงานที่นครปฐม หลังฝึกงานได้3เดือน นานๆครั้งถึงจะได้ไป กทม สักที (ไปดูหนังครับ แถวบ้านผมมีโรงหนังเหมือนกัน แต่คุณภาพยังไม่ค่อยเป๊ะ)
แต่ให้ไปอยู่นานๆ ผมบายละครับ ขอแบบบ้านนอกกึ่งไฮโซนี่แหละ 55

banzsmart
5th July 2013, 00:01
คนบ้านเดียวกัน

จขกท ทำงานอะไรครับ
ปล ผมเรีนราชภัฎครับ 55

Warwick
5th July 2013, 00:22
ผมเป็นนึงที่เกิด และโตที่ กทม. มัธยมต้นอยู่ รร.ที่มีคู่อริเยอะ
กลับบ้านทีนึงต้องกลับเป็นสิบคน พอเดินกลุ่มใหญ่ตำรวจก็ชอบหาว่าจะไปตีกะใครรึเปล่า
เดินกลับเจอ รร.คู่อริ ยืนอยู่กับเป็นกลุ่มก็ต้องเดินเลี่ยงอีก
มีอยู่ครั้งนึง รร ผมตีกับ รร อริแถวๆบ้านผม ผมเห็นตอนผมนั่งรถเมย์ แต่ผมก็ไม่รู้จักพวกนั้นหรอกนะครับ
พอลงเสร็จเดินเข้าซอย อยู่ดีๆมันก็ถาม "เห้ย ***มีแหวนรุ่นป่าว" ผมก็บอกไม่มี มันก็ทำท่าเดินกลับ
ผมก็คิดว่าคงไม่มีอะไร ทีนี้แหละ กรูเข้ามากัน 2 คน ผมโดนชกที่หัวไปทีนึง อีกหมัดหลบได้ทีนี้ วิ่งป่าราบเลยครับ = =
กลางฝนเลยครับ โคตรซวยเลย ....ตอนนี้มาเรียนที่ ตจว ภาพแบบที่เคยเห็นตอนอยู่ กทม ไม่ค่อยได้เห็นอีกเลยครับ
ไม่มีการตบเอาเสื้อพละ ไม่มีตบเอาแหวนรุ่น ไม่มีตบเอาหัวเข็มขัด....สบายใจมากครับ

ปล.เล่าซ่ะยาวเลย ฮ่าๆ

niknana
5th July 2013, 12:38
คนบ้านเดียวกัน

จขกท ทำงานอะไรครับ
ปล ผมเรีนราชภัฎครับ 55

ผมทำงาน เป็น วิศวกรณ์ วางแผนซ่อมบำรุงอยู่ บริษัทยูนิลิเวอร์ครับ ผมจบมาจาก เทคนิคลพบุรีครับ ช่างยนต์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

bellken
5th July 2013, 13:16
เออ คือ โทษนะครับ มาอยู่ 1 เดือน ที่คุณเล่าว่าฟันกันหนะ หดหู่ไป 3 เดือนเลยหรือครับ ปล.ไม่ได้จับผิดนะครับ จขกท พิมพ์ผิดหรือปล่าวครับ

exodus
5th July 2013, 14:04
คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า อยู่เพราะผลประโยชน์ที่ได้มากกว่า อยู่เพราะมีชนักปักหลัง
บางคนมีที่มีทางมีเงินมีทองก็หอบสำมะโนครัวไปอยู่เชียงใหม่บ้าง ส่วนหนึ่งก็ออกไปอยู่ตามชานเมือง รวยหน่อยก็สร้างเกสต์เฮ้าส์ที่นั่่นที่นี่่
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่แห่งเมืองหลวงครับ

niknana
5th July 2013, 17:08
เออ คือ โทษนะครับ มาอยู่ 1 เดือน ที่คุณเล่าว่าฟันกันหนะ หดหู่ไป 3 เดือนเลยหรือครับ ปล.ไม่ได้จับผิดนะครับ จขกท พิมพ์ผิดหรือปล่าวครับ

55555 ไม่เป็นไรครับ เคยได้ยินคำว่า เห็นภาพนี้แล้วกินข้าวไม่ลงไปปี นึง อะไรทำนองนี้มั้ยครับ

55555มันเป็นคำกระแทกแดกดันหน่ะครับ แบบว่า หดหู่จัดเลยอะไรทำนองนี้ ไม่ได้พิมพ์ผิดหลอกครับ

thanakom03
6th July 2013, 09:29
เมืองศิวิไล

oox20005
8th July 2013, 20:37
ผมอยู่มา 14 ปี สิ่งที่ไม่ชอบในกรุงเทพ คือรถติด + ตำรวจทำงานช้ามากๆๆ พึ่งพาได้ยาก-..- มีช่วงหนึ่งไฟไหม้ต้นไม้เเล้วมันอยุ่ใกล้บ้านพอดีเเต่โชคดีฝนตก ซึ่งผมนานมากเเล้วโทรเรียกตำรวจมา กว่าจะมาคนในหมู่บ้านช่วยกันดับไฟจนเสร็จ
รวมๆเเล้วข้อดีก็มีเยอะ ข้อเสียก็มี เด็กติดยา เด็กเเว๊น อาชีวะ อีก บลาๆๆ มันก็เเล้วเเต่สถานที่คนที่พวกเราอยู่อะนะเเค่ผม ครบ เลยละ- .-

(พักหลังๆไฟไหม้เยอะจิงช่วงเดือนก.ค เนี่ยระวังกันหน่อยน้าครับ) เเถวๆบ้านผมเนี่ยรถดับเพลิงวิ่งผ่านตลอดเลย ฮาๆ

Mercury
8th July 2013, 20:55
อยู่กรุงเทพ ปัญหาที่ต้องเจอทุกวันคือสภาพการจราจรที่หาที่ไหนในประเทศไม่ได้อีกแล้วครับ ช่วงเช้าวันธรรมดาอย่าเรียกทางด่วนว่าทางด่วนนะครับ เรียกว่าทางรถติดจะดีกว่า 555 (ในกรุงเทพ พวกขับสวน ปาดหน้า ทำผิดกฎนี่เยอะแยะมาก เบื่อสุดๆ)