PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เอาอีก! เนติวิทย์ โชว์เหนือสอน ปลื้ม เหน็บสังคมมีวุฒิภาวะต้องฟัง

John Marston
4th July 2013, 13:22
เอาอีก! เนติวิทย์ โชว์เหนือสอน ปลื้ม เหน็บสังคมมีวุฒิภาวะต้องฟัง

โชว์กึ๋นใส่ซะงั้น! เนติวิทย์ หลังจากที่พูดถึงการยกเลิกความเป็นไทย ล่าสุด ออกมาโพสต์สอน คุณปลื้ม แถมเหน็บสังคมมีวุฒิภาวะต้องฟัง

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายเนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล นักเรียน ร.ร.นวมินทราชินูทิศเตรียมอุดมพัฒนาการ เลขาธิการสมาพันธ์นักเรียนไทยเพื่อการปฏิวัติระบบการศึกษาไทย และบรรณาธิการ นิตยสารปาจารย์สาร ได้โพสต์ข้อความลงบนเฟซบุ๊ แสดงความคิดเห็นตอบโต้ ม.ล.ณัฏฐกรณ์ หรือคุณปลื้ม พิธีกรและผู้จัดรายการทาง วอยทช์ ทีวี ที่วิพากษ์วิจารณ์เกี่ยวกับคลิปคำให้สัมภาษณ์ของนายเนติวิทย์ กรณีการเสนอให้ยกเลิกความเป็นไทย

นายเนติวิทย์ ระบุไว้ว่า การยกเลิกความเป็นไทยไม่ใช่การยกเลิกคุณธรรม จริยธรรม และมโนธรรมความเป็นมนุษย์ การมีคารวะ 6 การเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ แต่สิ่งที่กล่าวถึงนั้นคือการนำสังคมไปผูกโยงกับเผด็จการ เป็นการหยิบยกขึ้นมาเพื่อให้เกิดการถกเถียง เพื่อให้เท่าทัน ไม่ถูกครอบงำ

ข้าพเจ้าออกจะรู้สึกผิดหวังก็คือ คุณปลื้มไม่เข้าใจมิติทางด้านประวัติศาสตร์ คือการต่อสู้ในการเรียกร้องประชาธิปไตยและรัฐธรรมนูญ ไม่ได้แค่ต่อสู้กับคณะรัฐประหารเท่านั้น หากคือการชูประเด็นอื่นๆ ด้วยในแง่มุมสิทธิและเสรีภาพ และความเสมอภาค

แม้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ถ้าประชาชนมิได้กุมบังเ...ยน รัฐบาลนั้นอย่างแท้จริง ก็ย่อมมีการต่อสู้ การต้องการมีส่วนร่วม นี่คือประชาธิปไตยมิใช่หรือ ประชาธิปไตยไม่มีหรอกว่า พูดเรื่องนี้ได้ แต่อีกเรื่องไม่ได้ และการนี้ก็เป็นเรื่องสะท้อนตัวชี้วัดการรัฐประหารก็ยังได้

หากสังคมที่มีวุฒิภาวะต้องรับฟังอย่างมีขันติธรรม และถกเถียงอย่างมีเหตุผล การรัฐประหารก็จะไม่เกิดขึ้นได้เลยในสังคมนี้ แต่ของเรานั้น แค่เรื่องนี้ก็รับไม่ได้แล้ว ฟังไม่ได้ศัพท์ก็จับไปกระเดียดกันเสียแล้ว นี่น่าเป็นห่วง

ก่อนหน้านี้ เมื่อวันที่ 28 มิ.ย. นายเนติวิทย์ ได้โพสต์ข้อความโดยใช้หัวเรื่องว่า ความเป็นไทยตั้งแต่หัวจรดตีน – ผ่านระบบการศึกษาไทย มีการกล่าวถึงระบบโซตัส การสอนวิชาประวัติศาสตร์ที่ยึดความเป็นชาตินิยม การเรียนการสอน ที่แบ่งออกเป็น 2 แบบคือ สอนให้โง่ กับสอนให้ฉลาด ซึ่งในระบบการศึกษาไทยปัจจุบันนั้น เป็นระบบ สอนให้โง่

นอกจากนี้ยังวิพากษ์วิจารณ์พิธีไหว้ครู ซึ่งโพสต์ไว้ว่า ต้องหมอบคลานเข้าไปเหมือนสิงสาราสัตว์ แล้วก็อ้างว่า เป็นของไทย น้ำตาจะไหลเพราะซึ้งจัด

ที่มา: http://www.talkystory.com/?p=59533 อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/689074.html

banksakito
4th July 2013, 15:41
กูอยู่ม.5 กูโดนตัดเกรียนวันนี้กูยังไม่บ่นเท่า***้ลยควายเอ้ย ทำแค่นี้ไม่ได้จะดูแลเมียกับครอบครัวได้ไหม เรื่องมาก

BoonTew
4th July 2013, 16:02
ผมเสียใจจริงๆที่ไม่ได้เม้นแรก เป็นเพราะผมดันเจือกไปอ่านเนื้อหาข่าวอย่างละเอียดเอง

ผมไม่โทษจขกท.หรอกที่ลงเนื้อหาเกิน 7 บรรทัด จนทำให้ผมต้องเสียเม้นแรกไปอย่างน่าอัปยศอดสู

ต่อไปนี้ผมจะอ่านแค่หัวกระทู้แล้วรีบเม้นให้ไวปานวอก เพื่อที่จะได้เม้นแรกมาเป็นเกียรติแห่งวงศ์ตระกูล

เจ็บใจ:dash พลาดได้ไงว้าาาาาา

wanjaiteeruk
4th July 2013, 16:10
เค้าพูด ถูก และ ผิด ครับ

Guilty Crown
4th July 2013, 16:13
[SIZE=3][COLORasdasfdxzvzxaedqwrdasfasd

akeprime1
4th July 2013, 16:18
ผมเสียใจจริงๆที่ไม่ได้เม้นแรก เป็นเพราะผมดันเจือกไปอ่านเนื้อหาข่าวอย่างละเอียดเอง

ผมไม่โทษจขกท.หรอกที่ลงเนื้อหาเกิน 7 บรรทัด จนทำให้ผมต้องเสียเม้นแรกไปอย่างน่าอัปยศอดสู

ต่อไปนี้ผมจะอ่านแค่หัวกระทู้แล้วรีบเม้นให้ไวปานวอก เพื่อที่จะได้เม้นแรกมาเป็นเกียรติแห่งวงศ์ตระกูล

เจ็บใจ:dash พลาดได้ไงว้าาาาาา ผมฮาตรงท่านนี่ล่ะคร๊าบ เม้นให้ไวปานวอก

vihog
4th July 2013, 16:23

55 คุณก็เอาเชือกมาแล้วแขวนคอใส่ซะเถอะนะถ้าแค่นี้เสียใจ 555

_SaBasTaiN_
4th July 2013, 16:33

ลองดูกระทู้อื่นใหม่ท่าน:o

Zaraki Kempaji
4th July 2013, 16:43
ส่วนตัวผม อยากให้เปลี่ยนระบบการศึกษามากกว่า ระบบนี้ผมว่ามันไม่ได้ผล มันสอนให้โง่จริงๆ นั่นแหละ รัฐต้องแก้ใขด่วนเลย

ไอ้เรื่องชุดกับทรงผมเนี่ย ช่างมันเหอะ มันก็ดีอยู่แล้ว น่ารักดีออก (ความเห็นม.6)

~FeaR~
4th July 2013, 17:03
พวกม.ต้น ไว้ผมยาวแล้วหน้าแก่กว่าวัยมากๆ โดยเฉพาะผู้หญิง

babymaster
4th July 2013, 17:18
กูอยู่ม.5 กูโดนตัดเกรียนวันนี้กูยังไม่บ่นเท่า***้ลยควายเอ้ย ทำแค่นี้ไม่ได้จะดูแลเมียกับครอบครัวได้ไหม เรื่องมาก

การใช้ศัพพ์มันบ่งบอกถึงการศึกษานะครับ ม.5แล้วไง มารยาทที่ครูอบรมมาก็น่าจะมีนะครับ

Innes
4th July 2013, 17:32
ปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้ปรับตัวจนชินนะ

exodus
4th July 2013, 18:59
ปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้ปรับตัวจนชินนะ

นี่แหละเรื่องที่คนไทยส่วนใหญ่คิดกันไม่ค่อยออก

ChrisBVB22
4th July 2013, 19:10
-__- ถึงผมจะ ชอบแต่ บางทีมันก็เกินไป

AUTcher
4th July 2013, 19:24
เค้าก็พูดถูกนะ แต่ทำไมตูหมั่นไส้การพูดแบบนี้จังวะ

-.,-

harnibal409
4th July 2013, 19:36
แรกๆก็คิดแค่ว่าออกมาแสดงความคิดเห็นเฉยๆแต่หลังๆมันเริ่มปากเสียขึ้นทุกทีล่ะแนะนำให้มันเอาปากไปเปลี่ยนซะ

Deathbringer
4th July 2013, 19:47
ที่มันพูดก็ถูก แต่แบบนี้แม่มสร้างกระแสแล้วหละ ถี่จริงๆ

pug1
4th July 2013, 19:50
เจตนาดี แต่คำพูดไม่ดี - -*

GAIA
4th July 2013, 20:14
ความคิดดี แต่สื่อออกมาไม่ดี

nikhunter
4th July 2013, 20:22
มันพูดถูก(บางเรื่อง) แต่มันใช้คำพูดได้น่าตบปากมาก แล้วใครจะเห็นด้วยล่ะใช้คำพูดแบบนี้ -.- เขายิ่งแอนตี้น้องไปใหญ่น่ะสิ

แถมมาเรื่อยๆแบบนี้เหมือนมาเช็คเรทติ้งสร้างกระแส ซะมากกว่า(ไทนแลนก็อททาเล้น ไหม555+)

ไม่เอามาม่านะครับ อิ่มแล้ว :)

nikhunter
4th July 2013, 20:26
นอกจากนี้ยังวิพากษ์วิจารณ์พิธีไหว้ครู ซึ่งโพสต์ไว้ว่า ต้องหมอบคลานเข้าไปเหมือนสิงสาราสัตว์ แล้วก็อ้างว่า เป็นของไทย น้ำตาจะไหลเพราะซึ้งจัด

เอ๊ะยังไง?เนี้ย ใครอธิบายทีสิ

bigza500
4th July 2013, 20:47
แล้วไอน้องแว่นเวลา***คลานไปหาผู้ให้ความรู้***ทำไม่ได้หรอ หรือความรู้***มันผุดขึ้นมาจากส้นตีนตัว***เองได้ยิ่งอ่านยิ่งฉุนโว้ย

exodus
4th July 2013, 20:54

เอ๊ะยังไง?เนี้ย ใครอธิบายทีสิ

เพราะโดยทั่วๆไปแล้วในโลกใบนี้ การหมอบคลานคือสัญลักษณ์ทางกายว่า "ผู้เป็นทาส" (เหมือนเวลาหมากระดิกหากแปลว่าดีใจนั่นแหละ)
แต่คนไทยเรามีมายาคติสุดเฉียบคมและสวยหรูว่า การหมอบคลานคือการ "ให้ความเคารพ"
ซึ่งโดยภาษาสากล คนทั้งโลกเลิกใช้การหมอบคลานเพราะถือว่าเป็นการกดหัวคนอื่นและแสดงออกถึงความไม่เท่าเทียมอย่างเห็นได้ชัด ถึงแม้อีกฝ่ายเต็มใจจะหมอบคลานเข้าหาตนก็ตามเพราะเป็นการดูถูกความเป็นมนุษย์ของตนเองและเป็นแนวคิดถอยหลังลงคลอง ซึ่งถ้าคุณไม่ให้คุณค่าความเป็นมนุษย์กับตนเอง แล้วคุณจะให้ค่าความเป็นมนุษย์กับใครได้
การให้ความเคารพควรมีขอบเขตที่พอดีและให้เกียรติซึ่งกันและกันแต่พอเหมาะสม ซึ่งในข้อนี้โดยทั่วไปเห็นว่าเป็นเรื่องสุดโต่ง ส่วนบ้านเราถูกปลูกฝังว่าดีงาม(เพราะเป็นแนวคิดที่ออกมารับใช้สังคมระบอบอุปถัมภ์และอาวุโส)

ขอแถมเกร็ดอีกนิด

อันที่จริงแล้ว การหมอบคลาน ถูกยกเลิกไปในสมัยของรัชการที่ 5 นั่นแหละ โดยพระองค์ตรัสไว้ว่าเป็นการกระทำที่ไม่เกิดประโยชน์ และ ไม่ได้สร้างความพัฒนาให้กับคนแต่อย่างใด รวมๆกับเรื่องของการเลิกทาส(ซึ่งพระองค์เป็นกษัตริย์ที่หัวก้าวหน้ามากที่มีแนวคิดแบบนี้ทั้งๆที่สมัยนั้นไม่น่าจะมีการตื่นตัวด้านสิทธิมนุษยชนอะไรนักหนา) ส่วนการหมอบคลานในปัจจุบันถูกนำกลับมาใช้ใหม่ในช่วงปฏิรูปวัฒนธรรมไทยนี่เอง(ช่วงรัฐบาลทหาร) ด้วยเหตุผลด้านการคานอำนาจทางการเมือง อันนี้ผมไม่ขอขยายความละกัน เสียวหลัง อยากทราบรายละเอียดก็คงต้องศึกษาประวัติศาสตร์สมัยใหม่เอาเองนะครับ โดยสร้างมายาคติให้กับสังคมว่า การหมอบคลานนั้นเป็น "ของดี" ซึ่งขัดกับแนวคิดก่อนหน้านี้อย่างเห็นได้ชัด

หวังว่าคงได้รับความกระจ่างไม่มากก็น้อย

Newdiamond
4th July 2013, 21:03
ผมว่าเค้าพูดถูกนะ

Legend
4th July 2013, 21:40
ผมก็คิดว่าเค้าพูดดีน่ะ บางอย่างก็ไม่จำเป็นจริงๆ (ม.6)

dbmusics
4th July 2013, 21:47
คนที่คิดว่า้เขาพูดถูก ลองดูความเห็นอื่นๆว่า มีใครอีกที่พูดถูก
ถ้าเห็นว่า ไม่ใช่แต่เด็กแว่นที่พูดถูก ก็จงค้นหาสิ่งอื่นที่มันมากกว่าคำพูดได้แล้วครับ

FAHReNHEiT
4th July 2013, 21:52
ผมชอบนะ เค้าพูดขวานผ่าซากแบบนี้ ยังดีกว่าพูดดีพูดคำหวานๆแต่ใจแฝงไปด้วยเจตนาที่ไม่ดีนะ :o

Independent
4th July 2013, 22:01
ลองไปอ่านในอ้างอิงมา ไปเจอประโยคนึงครับ

"น้องคนนี้น่าจะไปอยู่ประเทศอื่นซะ มาต่อต้านระบบการศึกษาไทยยุได้ มันมีมากีหลายสมัยแล้วไม่เหนเปนรัย มาสมัยน้องคนนี้ ความคิดแย่ๆ ไม่มีการศึกษาเอาซะเลย น้องก้อไปเกิดประเทศอื่นสิ อย่ามาอยู่ประเทศไทย ถ้าอยู่แล้วเรื่องมากก้ออย่าอยู่ เคารพสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์บ้าง แผ่นดินนี้ ที่น้องยุนะเปนแผ่นดินพ่อของไทยนะ จำไว้นะน้อง อย่าทำแบบนี้อีกใช้ไม่ได้เลย"
"จะอยู่ในสังคมมนุษย์ ต้องยอมรับรูปแบบเสียงส่วนใหญ่ ถ้าไม่พอใจ ก็อยู่ในสังคมไม่ได้ เพราะเค้าไม่เห็นด้วยกะคุณ ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก็ไม่เสมควรอยู่ในสังคม"

เพราะอย่างงี้แหละประเทศไทยมันถึงไม่ไปไหนซักที ออกความเห็นคิดต่างเห็นไม่ตรงนิดหน่อยไม่ได้เลย โดนด่าโดนใล่ออกจากประเทศตลอด

ในหลวงท่านทรงไม่แทรกแทรงะระบบการปกครองอยู่แล้วครับ อย่ามาคอมมิวนิสต์ครับ

ถ้าอยากจะพูดว่า ประเทศไทย มีประชาธิปไตย์ ต้องยอมรับการเปลื่ยนแปลงและความคิดเห็นจากคนอื่นครับ

จะบอกว่าเสยีงส่วนมากก็ใช่ แต่ความเห็นที่แตกต่างมีต้องจุดยืนในสังคมนะครับ ในระบบประชาธิปไตย์น่ะ

ไอ้ที่แบบคุณมัน ไปประณามเพราะเค้าเห็นต่าง แสดงว่า สันดานคอมมิวนิสต์ครับ พวกที่ว่าตัดผมให้เหมือนกันหมดจะได้ดูเป็นระเบียบก็เอาความคิดตัวเองมาเป็นเกณท์ซะงั้น พวกนี้ก็หัวคอมมิวนิสต์ครับ

ถ้าคิดจะใช้ระบบนี้ก็ ต้องทำใจให้ได้ว่า ประชาชนทุกคนเป็นมีสิทธิ์ทุกอย่างตามกฏหมาย

ถ้างั้นก็เปลื่ยนไปใช้ สมบูรณาญาสิทธิราช เลยครับ แล้วก็ที่คุณพูดมันโหนจ้าวนะครับ เพราะยังไเรื่องระบบในประเทศท่านถือว่ามอบหมายให้ รัฐบาลและประชาชนคุยกันเองแล้ว

ท่านไม่เกี่ยวครับ อย่านำมาอ้าง เวลาไหลไปเรื่อยๆ มันต้องมีการเปลื่ยนแปลงครับ อย่าทำเป็นรับไม่ได้

เอาไปร้อยกระโหลกเลยล๊วกเพ่ !!!!

qqweew
4th July 2013, 22:15

ท่านเอ๋ยคำพูดมีการศึกษามากมายเลยล่ะครับ อ่านก่อนบ้างมั้ย? ถามครับใครควาย คุณหรือเขา วิธีคิดคุณที่คิดว่า "แค่นี้จะดูแลลูกเมียได้มั้ย" มันเป็นแนวคิดแบบเรียกว่าไงดีล่ะ
เก่าๆที่ถอยหลังลงคลอง แล้วถามครับชีวิตท่านทำไรมีค่ากว่าเขาแล้วบ้างวันๆนั่งเล่นFB?อย่างน้อยเขาก็ไม่ใช้สกิลคีบอร์ดอย่างเดียวล่ะครับเขาลงมือทำจริงถึงด่าเขาจะพูดไม่ดี
แต่ว่าเขาก็ไม่ได้ด่าหยาบๆไร้การศึกษาแบบท่านนะครับ

หลายๆท่านที่เข้ามาด่ากรุณาทบทวนสักนิดหาข้อมูลความเป็นจริงสักหน่อยแล้วค่อยเข้ามาด่านะครับ

Kurayami
4th July 2013, 22:16
"น้องคนนี้น่าจะไปอยู่ประเทศอื่นซะ มาต่อต้านระบบการศึกษาไทยยุได้ มันมีมากีหลายสมัยแล้วไม่เหนเปนรัย มาสมัยน้องคนนี้ ความคิดแย่ๆ ไม่มีการศึกษาเอาซะเลย น้องก้อไปเกิดประเทศอื่นสิ อย่ามาอยู่ประเทศไทย ถ้าอยู่แล้วเรื่องมากก้ออย่าอยู่ เคารพสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์บ้าง แผ่นดินนี้ ที่น้องยุนะเปนแผ่นดินพ่อของไทยนะ จำไว้นะน้อง อย่าทำแบบนี้อีกใช้ไม่ได้เลย"
"จะอยู่ในสังคมมนุษย์ ต้องยอมรับรูปแบบเสียงส่วนใหญ่ ถ้าไม่พอใจ ก็อยู่ในสังคมไม่ได้ เพราะเค้าไม่เห็นด้วยกะคุณ ถ้าคุณไม่พอใจ คุณก็ไม่เสมควรอยู่ในสังคม"

ในหลวงท่านทรงไม่แทรกแทรงะระบบการปกครองอยู่แล้วครับ อย่ามาคอมมิวนิสต์ครับ

ถ้าอยากจะพูดว่า ประเทศไทย มีประชาธิปไตย์ ต้องยอมรับการเปลื่ยนแปลงและความคิดเห็นจากคนอื่นครับ

จะบอกว่าเสยีงส่วนมากก็ใช่ แต่ความเห็นที่แตกต่างมีต้องจุดยืนในสังคมนะครับ ในระบบประชาธิปไตย์น่ะ

ไอ้ที่แบบคุณมัน ไปประณามเพราะเค้าเห็นต่าง แสดงว่า สันดานคอมมิวนิสต์ครับ พวกที่ว่าตัดผมให้เหมือนกันหมดจะได้ดูเป็นระเบียบก็เอาความคิดตัวเองมาเป็นเกณท์ซะงั้น พวกนี้ก็หัวคอมมิวนิสต์ครับ

ถ้าคิดจะใช้ระบบนี้ก็ ต้องทำใจให้ได้ว่า ประชาชนทุกคนเป็นมีสิทธิ์ทุกอย่างตามกฏหมาย

ถ้างั้นก็เปลื่ยนไปใช้ สมบูรณาญาสิทธิราช เลยครับ แล้วก็ที่คุณพูดมันโหนจ้าวนะครับ เพราะยังไเรื่องระบบในประเทศท่านถือว่ามอบหมายให้ รัฐบาลและประชาชนคุยกันเองแล้ว

ท่านไม่เกี่ยวครับ อย่านำมาอ้าง เวลาไหลไปเรื่อยๆ มันต้องมีการเปลื่ยนแปลงครับ อย่าทำเป็นรับไม่ได้

kurolykan
4th July 2013, 22:29
ไอความเป็นไทยของเนติวิทย์นี่ มันมีอะไรบ้างนิ แค่เลือกใช้คำแบบนี้ก็ก่อกระแสต้านมากมายแล้ว แล้วการเลือกคำว่า ความเป็นไทยน่ะ ของนายเนติวิทย์กับคนในสังคมผมคิดว่ามันต่างกันอยู่เยอะ คำๆนี้ มันเป็นนิยามของใครของมันจริงๆ แต่ตัวผมก็ยังไม่เคยนิยามคำว่า ความเป็นไทยเลย เพราะไม่สามารถหาคำหาประโยคที่คิดว่าใช่กับคำว่า ความเป็นไทยได้ และไม่คิดว่าต่อให้นิยามได้ แล้วอะไรมันจะดีขึ้น เพราะหน้าที่ และสิ่งที่ควรจะทำและน่าจะทำ มันก็ยังเห็นๆอยู่ ว่ากันตามสถานการณ์ไป

น้องเขาพูดมาก็มีส่วนถูก จะไม่ถูกได้ไงก็ประเทศนี้ระบบการศึกษาเน่าลงทุกวันๆ เพียงแต่ไอเรื่องแนวคิดกับวิธีแก้แล้วก็เรื่องที่น้องเขาว่ามา สำหรับผมแล้ว มันปัญญาอ่อน ผิดจุดไปไกลเลย แถมยังคิดจะล้างไอที่ไม่ควรจะล้างอีก จะมีเสียงต่อต้านมากก็ไม่แปลก แล้วไอเรื่องระบอบประชาธิปไตยของน้องเขาอีก ระบอบประชาธิปไตยไม่ใช่ระบอบที่ดีที่สุด ระบอบเผด็จการก็ไม่ใช่สิ่งเลวร้าย สิ่งที่มันเลวร้ายน่ะมาจากมนุษย์ล้วนๆ
ระบอบปกครองน่ะ มันจะดี หรือไม่ดี มันต้องว่ากันที่สถานการณ์แล้วความเหมาะสม อย่างประเทศจีนก็เป็นตัวอย่างที่ดี ถ้าจีนไม่เผด็จการ ประเทศเขาก็ล้มจมไปนานแล้ว เพราะประเทศเขาใหญ่ มันกลุ่มเล็กกลุ่มน้อยเยอะ ถ้าไม่เป็นเผด็จการ ก็ยากที่จะรวมเป็นอันหนึ่งอันเดียวได้ และไม่สามารถเจริญได้ขนาดนี้หรอก แต่วันหนึ่งจีนก็ต้องเปลี่ยนการปกครองอีกอยู่ดี ว่ากันตามสถานการณ์

Mcarmy
4th July 2013, 22:42
นั่นไงเดี๋ยวก็เริ่มมีคนเห็นด้วยกับ นายแว่นนั่นแล้วล่ะ
เพราะมันเป็นเรื่องจริง

ผมเห็นด้วยกับเค้าจริงๆนะ

ส่วนพวกที่ใช้คำหยาบ สมองมัวแต่จะคิดคำด่าคำว่า
นี่ตามนี้เลย

ฟังไม่ได้ศัพท์ก็จับไปกระเดียดกันเสียแล้ว นี่น่าเป็นห่วง :o (โดนเล่นทางอ้อมแล้วสิ)

sattawat1979
4th July 2013, 22:47
มันเป็นกระแส ผ่านมา แล้วก็ผ่านไป

เปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้หรอก เชื่อผมสิ เหอะๆ

5thAve
4th July 2013, 23:13
ความเป็นไทย คำนี้ฟังแล้วทุเรศหูตัวเอง เป็นอะไรที่ไม่มีอยู่จริง

ถึงที่เอามาอ้างว่ามีอยู่จริงนู่นนี่ก็ล้วนแล้วแต่เป็นความคิดโบราณ คร่ำครึ เผด็จการ โต้เถียงไม่ได้ โดยเอาคำว่าดีงาม

เค้าปฏิบัติมากี่รุ่นแล้วไม่มีปัญหา ไม่พอใจก็ออกไป บลาๆ ซึ่งเป็นการแสดงถึงความไม่พัฒนาในความคิดสติปัญญาโดยสมบูรณ์

ปัญหา สิ่งที่ไม่ควรอยู่ในสังคม ต้องหาทางแก้หรือกำจัด ไม่ใช่ต้องทนยอมรับ ปรับตัวเข้ากับมัน เพียงแค่อ้างว่าคนอื่นเค้าทำมากี่ยุคแล้ว ทำได้ ไม่เห็นมีใครตาย

ทุเรศจริงๆครับความคิดแบบนี้

nikhunter
4th July 2013, 23:52
ผมจะไม่สนใจละติดตามอะไรเกี่ยวกับคนนี้ละครับ เพราะสุดท้ายแล้วผู้ใหญ่จะไม่เห็นหัว จะไม่รับฟังอะไรเลย เป็นธรรมดาอยู่แล้ว
ผมเพียงเข้าใจว่า เราเป็นวัยรุ่น เราก็ต้องการสิ่งที่เราพอใจ สิ่งที่เราไม่พอใจหรือขัดใจเรา เราก็จะต่อต้าน และเปลี่ยนแปลง
ผมจึงเข้าใจว่า การที่จะเปลี่ยนแปลงประเทศเน่าๆนี้ ผมต้องเรียนสูงๆจะได้ทำงานตำแหน่งที่มีอธิพล มากเพื่อจะเปลี่ยนแปลง
สิ่งที่ไม่เข้าท่าออกไป เพราะผู้ใหญ่ตอนนี้มันไม่มีคุณภาพเอาซะเลย และเรื่องของน้องคนนี้มันก็จะเงียบไปในที่สุด

exodus
5th July 2013, 00:53

ไม่แทรกก็เหมือนแทรก หมากมันวางมาอย่างนั้น โครงการพระราชดำริก่อประโยชน์จริงแต่ก็เป็นโฆษณาชวนเชื่อด้วยตัวมันเองเช่นกัน
ถึงจะพูดว่าท่านให้รัฐบาลและประชาชนปกครองในระบอบประชาธิปไตยจริงแต่ในขณะเดียวกันก็ยังมีคนโหนเจ้า ยังมีคนเรียกร้องหาสมบูรณายาสิทธิราช
ถ้าพระองค์ไม่มีอำนาจหรือไม่ยุ่งเกี่ยวจริง จะมีเหตุการณ์พวกนี้ขึ้นไหม? ในทางทฤษฏีมันพูดได้ แต่ในทางปฏิบัติก็เห็นอยู่ว่ามันมีการคานอำนาจกัน
ผมไม่ได้มองว่าคนสมัยนี้นึกจะโหนก็โหน แต่มันเป็นผลพวงมาจากเกมการเมืองสมัยสร้างชาติที่ให้คนกลับไปมองเห็นสถาบันเป็นอำนาจสูงสุดอีกครั้ง
คือเขาทำเพราะเขารู้ว่ามันมีอีกอำนาจหนึ่งอยู่จริง ที่นี่ King ไม่ได้เป็นแค่ไอค่อนของระบอบการปกครอง แต่มีอำนาจร่วมกับรัฐ ซึ่งมันไม่เกี่ยวว่าจะยุ่งหรือไม่ยุ่งครับเพราะยังไงซะอำนาจทั้งสองก็จะแย้งกันเองอยู่ดี บางทีเวลาที่คนเหล่านี้เวลาเอามาอ้าง มันก็ไม่ใช่ว่าไม่มีมูล ซึ่งผมเองก็ยอมรับว่าหลายวาทกรรมก็ออกมาจากสื่อ ไม่งั้นก็เป็น cliche ที่พยายามโหมกระพือให้คนเห็นบ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นตามป้ายโฆษณา จนถึงข่าวสองทุ่ม

nikhunter
5th July 2013, 01:19
ยิ่งพูดกันมันก็ลามไปเรื่องอื่นเรื่อยๆ จะทะเลาะกันเพราะเรื่องอื่น แน่นอน

boypeacemaker
5th July 2013, 02:02
อย่าไปคิดมากกันเลยครับ ใจเย็นๆ ถ้ามันมีการเปลี่ยนแปลงจริงๆคงมีการให้นักเรียนนักศึกษามาออกความคิดเห็นเองละครับ

ถึงเวลานั้นอันไหนถูกก็เห็นด้วยไป อันไหนผิดก็เอาทิ้งไป

อย่าไปคิดมากเอามามาม่ากันเองเลยครับปวดหัวๆ แต่ผมว่าเรื่องเคารพครูอาจารย์ก็โอเคอยู่แล้วนะครับ ผมไม่เห็นรู้สึกเป็นทาสอาจารย์ตรงไหน :dntknw

ballba
5th July 2013, 02:16
ช่างเถอะครับอย่าไปสนใจ ปลงแล้วชีวิตจะเป็นสุขครับ อยากทำอะไรก็ทำ

อะไรๆมันเปลี่ยนแปลงกันยาก ประเทศไทยยังเป็นแบบนี้

คิดว่าดีก็ให้เขาปล่อยมันเป็นแบบนี้ต่อไป

allenkheel
5th July 2013, 04:30
เข้าใจความหมายของคำว่า "ฐานะที่ไม่สามารถทำอะไรได้ไหม?" <<<<<< ทำมา ครั้ง 2 ครั้งไม่เห็นผลมันควรจะ กลับไปตั้งหลักใหม่ได้ละ เดวจะเสียโอกาสทางสังคมป่าวๆ

subman
5th July 2013, 05:58
""...ก่อนหน้านี้ เมื่อวันที่ 28 มิ.ย. นายเนติวิทย์ ได้โพสต์ข้อความโดยใช้หัวเรื่องว่า ความเป็นไทยตั้งแต่หัวจรดตีน – ผ่านระบบการศึกษาไทย มีการกล่าวถึงระบบโซตัส การสอนวิชาประวัติศาสตร์ที่ยึดความเป็นชาตินิยม การเรียนการสอน ที่แบ่งออกเป็น 2 แบบคือ สอนให้โง่ กับสอนให้ฉลาด ซึ่งในระบบการศึกษาไทยปัจจุบันนั้น เป็นระบบ สอนให้โง่...""

- ก่อนหน้าวันที่ 28 ผมเห็นว่าคุณอยากจะเปลี่ยน "ความเป็นไทยตั้งแต่หัวจรดตีน" :clap
เเละมาวันนี้

""...แม้รัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง ถ้าประชาชนมิได้กุมบังเ...ยน รัฐบาลนั้นอย่างแท้จริง ก็ย่อมมีการต่อสู้ การต้องการมีส่วนร่วม นี่คือประชาธิปไตยมิใช่หรือ ประชาธิปไตยไม่มีหรอกว่า พูดเรื่องนี้ได้ แต่อีกเรื่องไม่ได้ และการนี้ก็เป็นเรื่องสะท้อนตัวชี้วัดการรัฐประหารก็ยังได้...""

- วันนี้ควบสองที่นั่งเเล้วนะครับ การศึกษาไทย+การเมือง:victory:victory

เอาน่าน้องนักปฏิบัติไหนๆก็มาถึงตรงนี้เเล้วฝากปฏิวัติกระทรวง ICT เกี่ยวกับระบบปฎิบัติการ ISO ด้วยนะพี่จะเอาไปเล่นเกมมาริโอ้:gamer

สุดท้ายนี้พี่ก็กลับไปอ่านเเล้วอ่านอีก
"..นายเนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล..เลขาธิการสมาพันธ์นักเรียนไทยเพื่อการปฏิวัติระบบการศึกษาไทย..."
"..นายเนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล..เลขาธิการสมาพันธ์นักเรียนไทยเพื่อการปฏิวัติระบบการศึกษาไทย..."
http://4.bp.blogspot.com/_J98eqMoqXSU/TCsdLpysM-I/AAAAAAAAABw/kTUrJwt9iGc/s1600/1abb1e1ea

--ตกลงน้องจะปฎิวัติระบบการศึกษาไทยหรือน้องจะปฏิวัติมนุษยชาติครับ:eek:--
--ทำสิ่งที่น้องทำอยู่ให้สำเร็จตามตำเเหน่งที่น้องเป็นอยู่ตอนนี้เถอะครับ

สุดท้ายเเล้วจริงๆอย่าว่าผมนะครับ
-เพราะผมไม่ได้ไล่เขาไปอยู่ประเทศอื่น
-เพราะผมไม่ได้พูดคำหยาบ
-เพราะผมเป็นไทย.เเละ"หากสังคมที่มีวุฒิภาวะต้องรับฟังอย่างมีขันติธรรม และถกเถียงอย่างมีเหตุผล" เอามาจากข้างบนั้นเเละครับเจ้านาย เค เค เย:sweat

inni
5th July 2013, 06:23
การศึกษาไม่ได้สอนให้เราโง่ครับ แต่ที่เราโง่น่ะ เพราะเราหลงทางไปกับค่านิยมที่ผิดเพี๊ยนต่างหาก คุณจะเรียนหนังสือเก่งไปทำไมถ้าวันนึงคุณยังไม่รู้เลยว่าตัวเองอยากเป็นอะไร คุณเรียนเก่งสอบได้คะแนนดีแล้วไง? สุดท้ายเอาไปใช้อะไรกับตัวเองได้แค่ไหน คนมีเงินมีทองมีรถมีบ้านมีหนี้มีสิน เพราะอยากถีบตัวเอง อดทนทำงานหนักตลอดชีวิตหวังว่าวันนึงจะร่ำจะรวยจะมีความสุขสุดท้ายตายอย่างไร้ค่าเป็นโรคมะเร็งเสียเงินเสียทองรักษาลูกเมียลำบากจนสุดท้ายความสุขของชีวิตคืออะไร สอนลูกหลานก็ไม่ได้เพราะตัวเองก็ยังไม่รู้....เลือกคบคนที่วาจา ไวใจที่กริยา กราบไหว้เพราะเงินตรา นี่คือสิ่งที่ทำให้เราไม่ฉลาด เมื่อ 20 ปีที่แล้วตั้งแต่ผมเรียนหนังสือชั้นประถม ผมมีคำถามว่าทำไมต้องให้คนที่สอบได้ที่ 1 เป็นหัวหน้าห้อง ทั้งๆที่ไม่เห็นทำอะไรนอกจากฟ้องครูกับจดชื่อคนคุย...เด็กสมัยนี้มีสื่อเรียนรู้มากมายเก่งไวกว่าคนรุ่นผมมากแต่ผลข้างเคียงคือรู้มากแต่รู้ไม่ลึกแต่ดันหลงว่าตัวเองฉลาด อวดภูมิอวดรู้ แต่ไม่เคยลงมือทำไม่เคยล้มไม่เคยลุก ฟังมาอย่างเดียวดูมาอย่างเดียวก็ทำยังกะตรัสรู้ทั้งๆที่ว่างเปล่า แต่จะโทษเด็กก็ไม่ได้เพราะค่านิยมบัดซบเหล่านั้นมันมาจากคนรุ่นก่อน รวมทั้งคนรุ่นผมเองก็ด้วย บอกตามตรงไอ้เจ้าเนติวิทย์ไรนี่น่ะมีความคิดริเริ่มดีแต่หลงประเด็นไปหน่อย รู้มากจนแก่แดด แต่ไม่ได้รู้ถึงขั้นฉลาด เรียนรู้กันไปละกัน

BoonTew
5th July 2013, 10:21
สรรพสิ่งย่อมเกิดมาและดับไปเป็นเรื่องธรรมดา ดราม่าก็มีเกิดมาและดับไปเช่นกัน

ท่านทั้งหลายอย่าได้ใส่ใจกับคอมเม้นที่ทำให้ท่านว้าวุ่นใจ จงดับเบิ้ลคลิกไปยังไอคอนเกมที่ท่านมีอยู่แล้วเพลิดเพลินไปกับมันเถิด