PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากได้เน็ต 3G แนะนำหน่อยครับ (ไม่มีความรู้เลย)

oBenjungo
4th July 2013, 22:02
ตอนนี้ผมใช้ โทรศัพท์ของ Samsung S5830I (มันใช้เน็ต 3G ได้รึเปล่าครับ)

ตอนนี้เป็นของ Dtac แบบเติมเงินอยู่ครับ แต่อยากจะใช้เป็นรายเดือน ที่มันใช้ 3G ได้ 500MB ต่อเดือน น่ะครับ

เหมือนจะเห็นโปร ที่ 199 บาท 500MB 1 - 2 วันที่ผ่านมา แต่ยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับระบบ 3G เลยเข้ามาขอคำแนะนำหน่อยครับ

ว่าจะเอายังไงดี ย้ายไป True เลยดีมั้ยแต่ใช้เบอร์เดิม

หรือโทรศัพท์ผมมันไม่รองรับ 3G ผมซื้อมาได้ปีกว่า ๆ แล้วมั้งครับ ไม่แน่ใจ ประมาณ 7000 กว่าบาทตอนนั้น เป็นสีขาวครับ

IaMFusE
4th July 2013, 22:33
ใช้ได้ครับ 500MB ที่มันให้มาจะเป็นเน็ตของ 3G ครับ
ถ้าเราใช้หมดแล้วความเร็วเน็ตจะอยู่ที่ 64kbs เล่นได้ไม่จำกัดครับ
จะรู้ได้ง่ายๆเลยถ้า 500MB ที่มันให้มาหมดเน็ตจะช้ากว่าเดิม

oBenjungo
5th July 2013, 00:32
ใช้ได้ครับ 500MB ที่มันให้มาจะเป็นเน็ตของ 3G ครับ
ถ้าเราใช้หมดแล้วความเร็วเน็ตจะอยู่ที่ 64kbs เล่นได้ไม่จำกัดครับ
จะรู้ได้ง่ายๆเลยถ้า 500MB ที่มันให้มาหมดเน็ตจะช้ากว่าเดิม

พอดีเข้าไปเช็คใน Web ของ Dtac แล้วมันไม่เห็นรุ่นโทรศัพท์ของผม ก็เลยสงสัย ว่ามันรองรับรึเปล่า ปรกติ ก็กดเล่นเน็ตตรงที่เขียนว่า เครือข่ายข้อมูล แล้วจะเป็นรูป

ตัว E ขึ้นมาแล้วมีสีเขียว กับ สีส้ม สลับไป ๆ มา ๆ แต่ว่าช้ามาก ไม่รู้เสียเงินไปเท่าไหร่ด้วย เปิดลอง นาน ๆ ครั้ง แต่ตอนนี้ อยากลองใช้เป็นรายเดือนบ้าง

เห็นคนอื่นเค้านั่งเล่นกันสบายเลย ถามว่าเดือนเท่าไหร่ เค้าว่า 299 ประมาณนี้ ก็เห็นเข้าพวก Facebook, Line ไวดี (ตอนนี้ผมใช้ Wifi ของ 3bb Hot Spot อยู่) ที่ทำงานนะครับ

แต่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ถ้าเอาเปิดในคอม จะดีกว่า (สงสัยตัวรับ WiFi ของโทรศัพท์ผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่มั้ง สัญญาจาก 3bb Hot Spot เลยไม่ค่อยได้เรื่อง)

แต่ถ้าเป็น WiFi ของที่บ้านไม่มีปัญหานะครับ ใช้ได้ลื่น ๆ เลยครับ

รายเดือน ถ้าเล่นแค่ Facebook, Line คงไม่หมดง่าย ๆ มั้งครับ 500MB ต่อเดือน (ไม่ได้เอาโหลดอะไรอยู่แล้ว)

ผมคงต้องไปติดต่อที่ศูนย์ Dtac เลยมั้งครับเนี่ย ไม่ค่อยมั่นใจเลย

ขอบคุณ IaMFusE มากครับที่ให้ข้อมูลผม เดี่ยวว่าง ๆ จะไปดูอีกทีครับ อาจจะเปลี่ยนเป็นของ ทรู แต่เบอร์เดิม

IaMFusE
5th July 2013, 04:55
พอดีเข้าไปเช็คใน Web ของ Dtac แล้วมันไม่เห็นรุ่นโทรศัพท์ของผม ก็เลยสงสัย ว่ามันรองรับรึเปล่า ปรกติ ก็กดเล่นเน็ตตรงที่เขียนว่า เครือข่ายข้อมูล แล้วจะเป็นรูป

ตัว E ขึ้นมาแล้วมีสีเขียว กับ สีส้ม สลับไป ๆ มา ๆ แต่ว่าช้ามาก ไม่รู้เสียเงินไปเท่าไหร่ด้วย เปิดลอง นาน ๆ ครั้ง แต่ตอนนี้ อยากลองใช้เป็นรายเดือนบ้าง

เห็นคนอื่นเค้านั่งเล่นกันสบายเลย ถามว่าเดือนเท่าไหร่ เค้าว่า 299 ประมาณนี้ ก็เห็นเข้าพวก Facebook, Line ไวดี (ตอนนี้ผมใช้ Wifi ของ 3bb Hot Spot อยู่) ที่ทำงานนะครับ

แต่ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ถ้าเอาเปิดในคอม จะดีกว่า (สงสัยตัวรับ WiFi ของโทรศัพท์ผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่มั้ง สัญญาจาก 3bb Hot Spot เลยไม่ค่อยได้เรื่อง)

แต่ถ้าเป็น WiFi ของที่บ้านไม่มีปัญหานะครับ ใช้ได้ลื่น ๆ เลยครับ

รายเดือน ถ้าเล่นแค่ Facebook, Line คงไม่หมดง่าย ๆ มั้งครับ 500MB ต่อเดือน (ไม่ได้เอาโหลดอะไรอยู่แล้ว)

ผมคงต้องไปติดต่อที่ศูนย์ Dtac เลยมั้งครับเนี่ย ไม่ค่อยมั่นใจเลย

ขอบคุณ IaMFusE มากครับที่ให้ข้อมูลผม เดี่ยวว่าง ๆ จะไปดูอีกทีครับ อาจจะเปลี่ยนเป็นของ ทรู แต่เบอร์เดิม

ลองไปเปิดในที่ที่มีสัญญาณ 3G ครับจะขึ้นรุปตัว H ถ้าเป็น E คือสัญญาณ edge 64kbs ครับ

oBenjungo
5th July 2013, 07:29
ลองไปเปิดในที่ที่มีสัญญาณ 3G ครับจะขึ้นรุปตัว H ถ้าเป็น E คือสัญญาณ edge 64kbs ครับ

ขอบคุณมากครับ

I AM LEGEND
5th July 2013, 07:46
ของ DTAC ดูโปรโมชั่นที่เกียวกับ Internet กด *1004 เลยครับไม่เสียเงิน แล้วถ้าถูกใจก็กดสมัครได้เลยครับ

Hellraizer
5th July 2013, 08:34
เห็นว่าจะต้องลดค่าโทรฯเหลือไม่เกินนาทีละ .99.- และให้ลดค่า 3G ลงด้วย แต่ไหงไม่มีค่ายไหนทำเลยล่ะครับเนี่ย
ที่เห็นโปรฯใหม่ๆกลับแพงกว่าเดิมด้วยซ้ำ เอาเปรียบผู้บริโภคกันจริงๆเลย สงสัยไม่เอาเปรียบใครแล้วจะไม่รวยมั๊ง กรรม..

kidsylenser
5th July 2013, 08:57
Samsung Galaxy Cooper เหรอ

ไม่แน่ใจว่ามันรับทุกซิมหรือเปล่า ผมว่าลองยืม ซิมเพื่อน ๆ มาใส่ก่อนว่าเปิดค่ายไหนได้บ้าง

AIS ที่ผมเห็นบางพื้นที่ไม่มีสัญญาณ นะ
DTAC ตอนนี้ กทม แรงมากกกก ออกต่างจังหวัด กากทันที
TRUE กทม ถ้าอยู่ในที่คนเยอะ ๆ จะช้าสุด ๆ ออกต่างจังหวัดสัญญาณมีเกือบทุกที่

GUTJANG
5th July 2013, 09:14
http://www.gsmarena.com/samsung_galaxy_ace_s5830i-4664.php
ดูตรงหัวข้อ GENERAL ครับ

oBenjungo
5th July 2013, 22:38
สงสัยผมคงต้องย้ายไป ทรู แต่ใช้เบอร์เดิมนะครับ เห็นเค้าว่า ทรู ดีสุดตอนนี้ 3G นะ

ie37niceza
5th July 2013, 23:29
ค่ายนี้ดีสุดครับ >> http://upic.me/i/ya/cat_hspa-approval_logo.jpg (http://upic.me/show/45764790)

IaMFusE
6th July 2013, 19:06
ผมใช้ ais ครับ เพราะในเมืองก็มีสัญญาณ 3G อยู่ปกติเล่นแต่ไลน์ เฟส ig แค่นั้น

oBenjungo
6th July 2013, 21:30
ขอบคุณมากครับ แต่ยังไม่มีเวลาไปติดต่อที่ไหนเลย ติดงานคอม เลิก 2 ทุ่มทุกวัน - -*

wisutza
6th July 2013, 23:37
ไม่มีใครพูดถึง TOT3Gเลย หรือผมใช้อยู่คนเดียว ผมใช้แบบไม่จำกัด แต่บีบเน็ตไว้2เเม็ก ต่อเดือน เดือน900.บ อะ แพงมาก แต่บ้านไม่มีเน็ตสาย จำใจ

hisawahiroki
6th July 2013, 23:42
ไม่มีใครพูดถึง TOT3Gเลย หรือผมใช้อยู่คนเดียว ผมใช้แบบไม่จำกัด แต่บีบเน็ตไว้2เเม็ก ต่อเดือน เดือน900.บ อะ แพงมาก แต่บ้านไม่มีเน็ตสาย จำใจ

เคยใช้อยู่น่ะครับ 2 ปี ก่อน สัญญาณน้อยมาก ขนาดอยู่ใน กทม. บางที่ยังไม่มีเลย จนยกเลิกไป ไม่รู้ตอนนี้เป็นไงบ้าง

ปัจจุบันใช้อยู่ทั้ง 3 ค่าย บอกได้ว่า True เยอะสุด-*-

paozerza2010
7th July 2013, 00:45
ture ครอบคลุมสุดครับ แต่ที่ไหนคนเยอะๆจะอืดมากกกกกเพราะคนใช้เยอะ

ตอนนี้มี 4G แล้วนะครับลูกค้าเก่าไปเปลี่ยนซิมได้เลย เอาบัตรประชาชนไปแล้วรอรับซิม แรงหัวแตกครับ แต่ใช้ได้เฉพาะบางพื้นที่

oBenjungo
7th July 2013, 23:47
ture ครอบคลุมสุดครับ แต่ที่ไหนคนเยอะๆจะอืดมากกกกกเพราะคนใช้เยอะ

ตอนนี้มี 4G แล้วนะครับลูกค้าเก่าไปเปลี่ยนซิมได้เลย เอาบัตรประชาชนไปแล้วรอรับซิม แรงหัวแตกครับ แต่ใช้ได้เฉพาะบางพื้นที่

สงสัยผมต้องลองเล่น 3G แบบถูก ๆ ดูสักระยะก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ รุ่นที่ใช้อยู่ปัจจุบัน อืดมาก พยายามไม่ได้ลง app ไรมากแล้วนะครับ

มีแค่ line กับ Facebook youtube ที่ใช้บ่อย ๆ ไม่ได้ลงเกมอะไรเลย ยังอืดอีก - -*

NCIS{Fc}
8th July 2013, 00:22
ผมว่าในอนาคตDtacแรงสุดถ้าไม่สัญญาณล่มซะก่อน

IaMFusE
8th July 2013, 00:40

อย่าเพิ่งหวัง 4G เลยค้าบบ ขนาด 3G แบตยังลดหวบๆ

oBenjungo
8th July 2013, 19:01
ไปที่ศูนย์ มาละครับ Dtac ฟังคร่าว ๆ ก็คือตอนนี้ซิมผมมันเป็นแบบ เติมเงิน ถ้าสมัครใช้เน็ต ต้อง 399 บาท แต่ถ้า สมัครแบบรายเดือน 299 บาท แต่เค้าบอกว่ามันได้แค่ 500MB เล่นแค่ Facebook ก็ไม่พอละใน 1 เดือน

ฟังไป แล้วก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ เพราะก็ไม่ได้เล่นอะไรมากมาย ที่บริษัทก็มี WiFi ให้เล่น แต่ถ้าออกไปข้างนอกนี่สิครับ ไม่มีให้ใช้ละ (พนักงานก็ใช่ว่าจะพูดจา ดีอะไรมากมาย เหมือนไม่ค่อยอยากคุยไรมาก) ก็เลยลองถามว่า ถ้าเปลี่ยนเคลือข่าย แต่เบอร์เดิมทำไง

เค้าก็บอกว่าไปติดต่อที่ True ได้เลย พอไปที่ True ดันบอกว่าให้ไปติดต่อที่ เครือข่ายเดิม ก่อน (เพิ่งไปมาเมื่อกี้ มันบอกให้ไปที่ True เลย) แล้วก็ถามต่อว่า ตอนนี้ผมใช้แบบเติมเงินอยู่นะ (ก็ตอบกลับมาว่า ลูกค้าต้องไปลงทะเบียนซิมก่อน แล้วก็ยกเลิกซิม)

พูดอย่างกับ ทุกคนจะทำเป็นหมด ละก็รีบพูดสำเนียงแข็ง ๆ หน่อย (ห่วยมากเลย พนักงานคนนี้ อยากจะด่ามาก แต่ไม่ได้ด่า พื้นฐานคนเราถูกเลี้ยงดูมาไม่เหมือนกัน ช่างมันไม่เป็นไร)

ผมก็เดินออกมากลับบ้านแล้วคิดในใจ (ไม่ใช้ก็ได้ 3G ช่างมันเถอะ กะจะลองใช้เฉย ๆ)

เดี่ยวพรุ่งนี้ไปคุยกับทรูที่ ทำงานเลยดีกว่าครับ น่าจะโอเคกว่านี้ เพราะเห็นหน้ากันทุกวัน ถ้าไม่โอเคก็ไม่ใช้ละครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

paozerza2010
8th July 2013, 23:24
อย่าเพิ่งหวัง 4G เลยค้าบบ ขนาด 3G แบตยังลดหวบๆ

ผมพกพาวเวอร์แบงค์ครับ :p

IaMFusE
9th July 2013, 06:30
ไปที่ศูนย์ มาละครับ Dtac ฟังคร่าว ๆ ก็คือตอนนี้ซิมผมมันเป็นแบบ เติมเงิน ถ้าสมัครใช้เน็ต ต้อง 399 บาท แต่ถ้า สมัครแบบรายเดือน 299 บาท แต่เค้าบอกว่ามันได้แค่ 500MB เล่นแค่ Facebook ก็ไม่พอละใน 1 เดือน

ฟังไป แล้วก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ เพราะก็ไม่ได้เล่นอะไรมากมาย ที่บริษัทก็มี WiFi ให้เล่น แต่ถ้าออกไปข้างนอกนี่สิครับ ไม่มีให้ใช้ละ (พนักงานก็ใช่ว่าจะพูดจา ดีอะไรมากมาย เหมือนไม่ค่อยอยากคุยไรมาก) ก็เลยลองถามว่า ถ้าเปลี่ยนเคลือข่าย แต่เบอร์เดิมทำไง

เค้าก็บอกว่าไปติดต่อที่ True ได้เลย พอไปที่ True ดันบอกว่าให้ไปติดต่อที่ เครือข่ายเดิม ก่อน (เพิ่งไปมาเมื่อกี้ มันบอกให้ไปที่ True เลย) แล้วก็ถามต่อว่า ตอนนี้ผมใช้แบบเติมเงินอยู่นะ (ก็ตอบกลับมาว่า ลูกค้าต้องไปลงทะเบียนซิมก่อน แล้วก็ยกเลิกซิม)

พูดอย่างกับ ทุกคนจะทำเป็นหมด ละก็รีบพูดสำเนียงแข็ง ๆ หน่อย (ห่วยมากเลย พนักงานคนนี้ อยากจะด่ามาก แต่ไม่ได้ด่า พื้นฐานคนเราถูกเลี้ยงดูมาไม่เหมือนกัน ช่างมันไม่เป็นไร)

ผมก็เดินออกมากลับบ้านแล้วคิดในใจ (ไม่ใช้ก็ได้ 3G ช่างมันเถอะ กะจะลองใช้เฉย ๆ)

เดี่ยวพรุ่งนี้ไปคุยกับทรูที่ ทำงานเลยดีกว่าครับ น่าจะโอเคกว่านี้ เพราะเห็นหน้ากันทุกวัน ถ้าไม่โอเคก็ไม่ใช้ละครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

500MB ถ้าใช้ปกติ ไม่ถึงเดือนอยู่แล้วครับ พอมันหมดยังไงก็มี EDGE แบบไม่จำกัดอยู่ไม่ใช่เหรครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความเร็วนะ

harnibal409
9th July 2013, 13:52
trueมันใช้ 2100เหมือนaisมั้ยครับ

hisawahiroki
9th July 2013, 15:34
trueมันใช้ 2100เหมือนaisมั้ยครับ

ทุกค่ายมี 2100 หมดแล้วน่ะ

oBenjungo
9th July 2013, 21:52
ดูยุ่งยากไปหน่อย กับการที่จะเปลี่ยนค่ายแล้วใช้เบอร์เดิม เพราะเบอร์เดิมเป็นแบบเติมเงิน ไม่ใช่แบบรายเดือน จะเอาเบอร์ใหม่ ก็ยังไง ๆ อยู่

harnibal409
10th July 2013, 07:38
ทุกค่ายมี 2100 หมดแล้วน่ะ

ทำไม lenovo a390มันรองรับ3จี2100ด้วยแต่ทำไมพนักงานขายบอกรับได้แค่ของเอไอเอสหละครับ