PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : DLC ไม่มีก็เหมือนซื้อเกมตัวไม่เต็ม

khate007
5th July 2013, 21:51
DLC ไม่มีก็เหมือนซื้อเกมตัวไม่เต็ม

สมัยนี้คงไม่มีใครไม่รู้จัก DLC กันแล้วสินะเท้าความสำหรับคนยังไม่รู้จักก่อน DLC หรือ Download Contentable อาจจะอาจจะเป็น ชุด ปืน หรืออื่นๆตามเกมนั้นๆครับแต่ที่หนักที่สุดคือการเอาเนื้อเรื่องมาเป็น DLC ให้เหล่าเกมเมอร์ทั้งหลายบ่นด่าไปชั่วลูกชั่วหลานครับ แน่นอนว่าไม่ฟรียกเว้นเกมไหนใจสปอร์ตจริงๆจะมีอัพเดทเกมให้ฟรีๆครับ

Season pass ได้ DLC ไปเต็มๆแบบไม่เต็มใจ
คงไม่มีอะไรให้เกมเมอร์ก่นด่าได้เท่าระบบห่วยๆของเกม กับ Season pass แล้วหล่ะครับ แล้วมันคืออะไรหละ Season pass คือ รูปแบบการขาย DLC แบบน่าเกลียดรูปแบบหนึ่ง ย้ำ ว่าน่าเกลียดมากๆ มันคือการขาย DLC ล่วงหน้าก่อนที่เกมจะวางจำหน่ายครับแถมต้องรอหลังจากตัวเกมออกนานมากๆ ในมัด DLC ก็บอกแค่รายละเอียดคร่าวๆเท่านั้นว่าจะได้อะไรบ้าง อาจจะเป็น ด่านใหม่ อาวุธใหม่ ภารกิจใหม่ ตัวละครใหม่ หรือหนักที่สุดก็คือเนื้อเรื่องที่ไม่จบในเกมแล้วต้องมาต่อที่ DLC นี่แหละครับเปรียบเทียบง่ายๆเหมือนกับเราสั่งเกมมิ่งเกียร์มาแต่งคอมเราแต่เราไม่รู้ว่าของในกล่องมีอะไรบ้าง และมันจะมาส่งถึงเราวันไหน

ฉากจบที่และเนื้อเรื่องเสริมอยู่ใน DLC นี่มันคืออะไรกันวะ
อันนี้คือประเด็นดราม่าสำคัญที่สุดสำหรับเกมเมอร์ครับอารมณ์ประมาณว่า “เอ็งจะตัดเนื้อเรื่องไปเป็น DLC ทำไมฟะ” แถม DLC เนื้อเรื่องเสริมบางอันมักจะโดนมัดติดอยู่กับ Season pass ครับทำให้เหล่าเกมเมอร์ส่วนใหญ่จำใจซื้อ Season pass มาเพียงเพื่อจะเอาแต่ตัวเนื้อเรื่องเสริมเท่านั้นเพียงแต่ว่ามันติด อย่างอื่นที่ไม่ต้องการมาด้วยนี่สิ เช่น ปืน ,ชุด ,ตัวละคร ไอ้จะไปรอให้ตัว DLC ขายแยกก็นานเลยจำใจซื้อ Season pass มา และมีอีกกรณีหนึ่งซึ่งไม่น่าให้อภัยครับนั่นก็คือทางทีมงานผลิตเกมทำตัวเกมไม่เสร็จทันกำหนดแล้วปล่อยตัวเกมออกมาก่อนหลังจากนั้นค่อยปล่อย DLC เนื้อเรื่องออกมาขายแบบเนียนๆครับได้เงินทั้งสองรอบแถมรู้ว่าเหล่าเกมเมอร์ต้องการสิ่งใดจากเกมเพิ่มเติมจากส่วนเดิมอีก ฉลาดจริงๆ

นับราคารวมๆแล้ว DLC แพงกว่าตัวเกมอีก
“มันมีไปทำไมวะ แถมเกมบางเกมนับๆรวม DLC รวมกันมันแพงกว่าตัวเกมอีก” นั่นเป็นอีกสิ่งที่เพื่อนผมมันถามผมครับบางที DLC ที่แพงกว่าตัวเกมมันอาจจะดีกว่าตัวเกมหลักก็ได้ครับ หรือ ไม่ก็คงจะเป็นเพราะต้องการยืดอายุเกมให้นานขึ้นให้หยิบขึ้นมาเล่นบ่อยครั้งขึ้นโดยเฉพาะ DLC ตัวที่ออกมาใหม่ๆถ้ามันดูดีมันจะเป็นการกระตุ้นให้เหล่าเกมเมอร์ยอมกระเป๋าแฟ้บไปสักเล็กน้อยเพื่อแลกกับสุดยอดแห่งความคุ้มค่าที่ได้มา

แล้วทำไมต้องมี DLC ล่ะ
คงหลบไม่พ้นประเด็นสำคัญคือเรื่อง “เงิน” ครับจัดเป็นระบบและกลไกทางการตลาดสุดแสนน่าเกลียดอย่างที่เคยได้กล่าวไว้ครับ เงินคือปัจจัยสำคัญที่ทำให้ค่ายเกมอยู่ต่อและสามารถผลิตเกมใหม่ๆต่อได้ครับ สอง มันช่วยยืดอายุให้กับเกมนั้นๆครับ เพราะเมื่อมี DLC ใหม่มาทำให้ใช้ตัวเกมเก่าได้แต่มีภารกิจใหม่ อาวุธใหม่ ตัวละครใหม่ ฉากใหม่ หรืออื่นๆที่จะสามารถสรรหามากล่าวได้ สาม DLC บางประเภทช่วยให้ระดับความยากของเกมนั้นลดลงเพิ่มความสะดวกและความง่ายในการเล่นเกมมากขึ้น ทางฝังเกมเมอร์อาจจะไม่ได้ให้การตอบรับ DLC มากนักแต่มันก็เป็นอีกกลไกหนึ่งในรูปแบบใหม่ที่ทำให้ตลาดเดินต่อได้ครับ

แล้วจะซื้อ DLC ดีไหมหละ
ผมคงจะพูดได้ว่ามันแล้วแต่คนครับ บางคนไม่เครียด ไม่ซีเรียสเรื่องเนื้อเรื่องเล่นแค่เอามันส์เอาความสวยงามของเกมก็ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อ DLC มาให้เงินในกระเป๋าแฟ้บลงหรอกครับ หรือ บางคนมองถึงเรื่องความคุ้มค่าเฮ้ยมันคุ้มที่จะซื้อไหมรอซื้อแยกดีกว่าไหมอะไรประมาณนั้นครับ โดยส่วนตัวผมแนะนำให้ “รอ” ไปก่อนดีกว่าครับเพราะเกมดังๆส่วนใหญ่มักจะหักหลังกันเสียงดัง “กร๊อบ” เลยทีเดียวครับ ยกตัวอย่างสุดแสนจะน่าเกลียดคือ Batman Arkham City ที่ออกมาเป็น Game Of The Year Edition ครับ แน่นอนมันแถม DLC ทั้งหมดที่วางขายในเกมแถมราคาก็ดันเท่ากันกับตัวแรกที่ออกมาโดยไม่มี DLC คนที่ซื้อที่หลังก็โชคดีไปส่วนคนที่ซื้อก่อนก็ออกมาแจกโอโล่กันตามระเบียบครับ

ทิ้งท้าย
เกมที่เราซื้อมานั้น “มันเสร็จสมบูรณ์” แล้วจริงหรอ บางเกมมันก็ใช่ครับ แต่บางเกมมันก็ไม่ใช่ DLC บางตัวมันก็เป็นแค่เพียงตัวเสริมให้เราเล่นได้สะดวกขึ้น หลากหลายมากขึ้น และหยิบเกมนั้นขึ้นมาเล่นซ้ำได้โดยที่ไม่เบื่อครับ เกมเมอร์บางคนเห็น DLC ก็ถึงกับขยะแขยง ลองเปิดใจรับมันดูก่อนครับ เพราะส่วนใหญ่ DLC มักจะดีเสมอถ้าไม่เชื่อยอมกระเป๋าตังค์แฟ้บสักครั้งแล้วซื้อ “DLC” ดูสิ

สุดท้ายนี้ DLC มันก็กลายเป็นข้ออ้างของทีมพัฒนาเกมและผู้จัดจำหน่ายไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม เช่น เกมอาจจะเสร็จไม่ทันกำหนดก็เลยขอแยกเป็น DLC ออกมาละกัน …อันนี้พอฟังขึ้น แต่เอ๊ะทำไมซอยมาเยอะจริง , หรือเกมมีเนื้อหาเยอะเกินเกรงว่าหากเอามายัดกันทั้งหมดมันอาจจะไม่ใช่ราคาแค่ $60 เป็นต้น …ตรงนี้เองก็ถือเป็นเรื่องที่ผู้เล่นตัดสินใจเองล้วนๆเพราะไม่มีใครบังคับให้ซื้อ แต่ถ้าเจอแนวขาย DLC ที่เป็นเนื้อเรื่องตอนจบของเกมหรือเป็นเนื้อเรื่องเกมที่เป็นปมสำคัญ อันนี้บอกตรงๆน่าถีบมากเลยใช่ไหมครับ

DLC
Credit : http://www.juropy.com/2013/07/dlc-%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%8B%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%95/

hisawahiroki
5th July 2013, 21:52
โคตรชอบเฮีย Aliens

สำหรับผม DLC มันเหมือนซื้อเกมมาแล้วได้เกมไม่เต็มต่างหาก ยิ่งพวกขาย DLC เป็นเนื้อเรื่องตอนจบน่ะ มันน่า.....นัก

แต่ก็อย่างว่าแหละทุกอย่างเปลี่ยนไปตามยุคสมัยของมัน

boomman
5th July 2013, 22:04
โหลดเถื่อน ใช้ dlc เถื่อน (เหมือนตอกย้ำว่า ข้าไม่มีเงิน ซื้อของแก แต่ข้าก็ เล่น dlc พวกแกได้) อยากทำ dlc ก็ทำไป

อ่ะๆ ผมละค่อดเกดลียดพวกที่ชอบว่า ถ้าไม่ทำแบบนี้ แบบนั้น แบบโน้น พวกเขาก็ไม่มีเงินมาทำเกมส์ให้พวกคุณเล่นซิ

Zidane
5th July 2013, 22:06
ส่วนตัวผมซื้อ DLC เฉพาะ เนื้อเรื่องใหม่ฉากใหม่นะ ไอ้พวก ตัวละครหรือดาบ ปืน อาวุธ ยานพาหนะ ใหม่ อันนี้ไม่เคยคิดจะซื้อเลย
ส่วนมากถ้า DLC ประเภทนั้นออกมา ผมก็ไปโหลดเถื่อนเอา พวกซื้อแบบนี้ยังไม่เท่าไหร่
ยิ่งพวกสั่งจองกับเว็บนี่สิ สั่งเว็บนึงได้ของเฉพาะเว็บนั้นๆ ซึ่งหาจากที่อื่นไม่มี กำไหมล่ะ

thesheep
5th July 2013, 22:07
มันก็จริงอยู่
แต่ถ้ามองดูอีกแง่หนึ่งก็ต้องเห็นใจค่ายพัฒนาเกมส์ด้วยนะครับ.

Prirya
5th July 2013, 22:10
ก่อนยุค DLC มี MOD เกมส์แทนเลยทำให้อยู่ได้นานไม่เบื่อ ยกตัวอย่าง Ra2,Yuri mod บาน เลยอยู่มาได้จนถึงยุคนี้ เบื่อก็เปลี่ยน mod เกมส์ Maxpayne 1,2 อันนี้ mod เปลี่ยนเนื้อเรื่องกันได้เลยทีเดียว แต่ละเจ้าทำมาซะเกินหน้าเกินตาผู้สร้างเกมส์:eek:
แต่ยุคนี้ DLC ของค่าย capcom,EA หากินได้หน้าเกลี่ยดสุดๆ:sweat

๐Rexion๐
5th July 2013, 22:12
DLC ที่ผมยอมซื้อคือ Skyrim จ่ายง่ายๆเลยด้วยเพราะมันดีจริง

jar32402
5th July 2013, 22:27
หันมาสู่ด้านมืดครับแล้วปัญหาเหล่านี้จะหมดไป กลับกัน พวกท่านทั้งหลายอาจจะอยากให้มันออก dlc มาเยอะๆก็เป็นได้ lol 555+ (ล้อเล่นน่ะครับ)

mooshirogane
5th July 2013, 22:37
สมัยก่อนนะ เกมเนี้ยจะมีโหมดลับให้เล่นเมื่อเราเล่นโหมดปกติจบเกม เช่น DMC 3 พอเล่นจบก็ปลดเนื้อเรื่องเวอจิลมาให้เล่น อยากให้กลับไปเป็นแบบนั้นจังเลย

เดี๋ยวนี้เล่นจบอย่างมากก็แค่ปลด art work ชุดใหม่ ด่านใหม่ ต้องซื้อเอาเป็น dlc

akanent
5th July 2013, 23:04
DLC สมัยนี้น่าเบื่อมากซื้อตัวเกมปกติไม่ค่อยจะแถมพวก อาวุธใหม่ แมพใหม่ โหมดใหม่ เลยครับถ้า DLC ก็แพงกระเป๋า Fap กันเลยที่เดียว

zerosistem
5th July 2013, 23:14
"DLC หรือ Download Contentable"
นี่เล่นมุขหรือตั้งใจพิมพ์ :sweat

DLC = Downloadable content
ใช้ภาษาให้ถูกด้วยเพื่อเยาวชนมาอ่านแล้วจำไปใช้ผิดๆละแย่เลย‎

ถ้าเป็นมุขก็ขออภัย :dash

effer
5th July 2013, 23:19
เท่าที่รู้ไม่มีเกมใหนที่ทำ DLC ตอนจบแยกต่างห่างครับ แต่ DLC จะส่วนใหญ่จะแยกเนื้อเรื่องพิเศษครับผม
และเกมที่ดีที่มี DLC ที่ดีก็ควรค่าแก่การซื้อครับ ส่วนเกมที่ห่วยส่วนใหญ่ DLC ก็จะห่วยตามครับ ท่านๆเราๆก็ไม่ได้ฉลาดน้อยพอที่จะคิดได้ว่าอันใหนชอบอันใหนควรจะซื้อหรืออันใหนแย่
แต่เกมดีๆก็มี DLC ที่ห่วยๆแต่สำคัญก็ถมไป -*- อันนี้ก็ทำใจ

ส่วนที่ว่าซื้อก่อนซ้ำก่อน อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ ตัวอย่างที่ จขทก. ยกมา BATMAN คนที่เค้าซื้อก่อนเค้าก็ได้เล่นก่อนครับ
ส่วนคนที่จะรอซื้อตอนที่มัดรวด DLC หรือ GOTY อะไรก็ว่าไ ก็อาจจะรอกันเป็นปีเลยทีเดียว

สุดท้ายแล้วเกมใหนที่ไม่มี DLC หรือระบบออนไลน์เข้าช่วย เกมนั้นจะสิ้นอายุไขเร็วมากๆครับ ส่วนตัวผมเกรียดตอนที่มันวางขายแล้วมีหลายเวอร์ชั่นมากกว่าครับ :(

5th July 2013, 23:44
เท่าที่รู้ไม่มีเกมใหนที่ทำ DLC ตอนจบแยกต่างห่างครับ แต่ DLC จะส่วนใหญ่จะแยกเนื้อเรื่องพิเศษครับผม
และเกมที่ดีที่มี DLC ที่ดีก็ควรค่าแก่การซื้อครับ ส่วนเกมที่ห่วยส่วนใหญ่ DLC ก็จะห่วยตามครับ ท่านๆเราๆก็ไม่ได้ฉลาดน้อยพอที่จะคิดได้ว่าอันใหนชอบอันใหนควรจะซื้อหรืออันใหนแย่
แต่เกมดีๆก็มี DLC ที่ห่วยๆแต่สำคัญก็ถมไป -*- อันนี้ก็ทำใจ

ส่วนที่ว่าซื้อก่อนซ้ำก่อน อันนี้ก็แล้วแต่มุมมองนะครับ ตัวอย่างที่ จขทก. ยกมา BATMAN คนที่เค้าซื้อก่อนเค้าก็ได้เล่นก่อนครับ
ส่วนคนที่จะรอซื้อตอนที่มัดรวด DLC หรือ GOTY อะไรก็ว่าไ ก็อาจจะรอกันเป็นปีเลยทีเดียว

สุดท้ายแล้วเกมใหนที่ไม่มี DLC หรือระบบออนไลน์เข้าช่วย เกมนั้นจะสิ้นอายุไขเร็วมากๆครับ ส่วนตัวผมเกรียดตอนที่มันวางขายแล้วมีหลายเวอร์ชั่นมากกว่าครับ :(

ยกตัวอย่าง FF XIII-2 DLC Requiem of the goddess ครับ เงิบเลย

kurolykan
5th July 2013, 23:49
ซี่รี่ย์ Castlevania แบบ 2D น่ะ รักเลย ถูกใจถูกคอนักสะสมน่าดู แถมเป็นเกมที่เหมือนจะเป็นการล่าสมบัติไปในตัวและไม่ซ่อนลึกลับมากจนเกินไป เนื้อเรื่องจบยังไง มีเงื่อนไขของมันอยู่ เกมเล็กแต่เล่นเพลินมากๆ แถมนานๆทีหยิบกลับมาเล่นใหม่ก็ยังได้อารมอยู่ และไม่ต้องพูดถึง DLC แต่ดันกระจายไปลงหลายเครื่องเหลือเกิน จะตามเก็บทุกภาคเลยก็ไม่ไหว แต่ตอนนี้มีแหล่ง Emu แล้วก็ยังพอมีโอกาศได้เล่นอยู่

Spermz
6th July 2013, 00:00
DLC ของพวก total war ไงครับ ซื้อไม่ครบ อรรถรสหายเช่น shogun 2 total war ถ้าไม่ซื้อ otomo + hattori + Ikko ikki แล้วเนี่ย 3 ตระกูลนี้จะกระจอกมาก ยูนิตไม่ครบด้วย = ="

แต่ DLC ที่ค่อนข้างแย่ที่ผมเจอคือ AC3 ครับ ผมดันเปลอไปซื้อตัวที่มัดรวม DLC หรือ Season pass นั่นเอง = =" ไม่คุ้มตังเลย ฮ่าๆๆๆ

เนื้อจากรู้ๆกันดีครับ ถ้าซื้อใน steam อดใจรอสัก 4-6 เดือน steam จะมัดรวมขายเอง = =" ค่อยซื้อไำม่เสียหาย

Belkan-War
6th July 2013, 00:32
อารมณ์ประมาณนี้สินะ :)

DeathAngeL
6th July 2013, 00:39
ผมว่าที่เค้าทำ DLC นี้เพื่อ "เงิน" แหละครับ เนื่องจากเกม"ด้านมืด" นี้มันหนักไป เลยขยันออก DLC เพื่อหาเงินเพิ่ม
แต่พอออกมามากๆ Gamer เลยพากันไปเล่นเถื่อน
งี้เลยเกิดวงจรที่สิ้นสุดโดยบริษัทล่มกันไป:sweat:sweat:sweat

effer
6th July 2013, 00:53
ยกตัวอย่าง FF XIII-2 DLC Requiem of the goddess ครับ เงิบเลยพอดีก็ไม่ได้เล่น PS3 นะครับ แต่เท่าที่หาข้อมูลเกมนี้มันก็มีฉากจบของมันในตัวเกม ส่วนของ DLC ที่ท่านว่ามามันก็จบอีกแบบในส่วนของ DLC นี้ครับ หรือผมเข้าใจผิด - -
ถ้าไม่ซื้อ DLC Requiem of the goddess เกมจะไม่มีฉากจบหรือเกมไม่จบเลยยังงั้นหรือ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ช่วยแก้ไขละกัน เพราะผมไม่ได้เล่น game console :dntknw

H.S.
6th July 2013, 01:49
Borderlands 2 ไง ที่แรกว่าจะซื้อตัวแท้ไม่รวม DLC หลังๆออกเป็น Gold Edition ครบทุก DLC
เจ๋งไปเลยนาย

Patrenko
6th July 2013, 03:03
อาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้นะครับแต่อยากให้ลองอ่านดูที่หมาซนออกมาตอบเกี่ยวกับที่คนเล่นเกมส์บอก DLC เนื้อเรื่องเป็นการตัดเนื้อเรื่องในเกมส์เเยกออกมาขาย

"ส่วนของ DLC มีข่าวลือที่ว่าพวกเรา 'ตัด' เนื้อหาออกจากเกมหลักนั้นเป็นเรื่องที่ไม่จริง พวกเราเริ่มสร้างมันขึ้นมาใหม่หลักพัฒนา

เนื้อเรื่องหลักจบ คุณลองคิดง่ายๆดูว่าเนื้อเรื่องที่กำลังเรียงลำดับมา อยู่ๆดีให้ไปตัดออกกลางเรื่อง แล้วอยู่ๆก็กลับมายัดใส่ลงไปใหม่อีกทีด้วย DLC แล้วมันจะเข้ากับ

เนื้อเรื่องได้อย่างไร เนื้อหาเพิ่มเติมนี้เราจะเล่าถึงตัวละคร และบางสิ่งใหม่ๆในโลกของเกม พวกเราไม่ได้แค่จับเนื้อเรื่องมายัดๆให้เป็น DLC เพื่อขาย แต่เราสร้างมัน

เพื่อเล่าเรื่องราวของตัวละครเพิ่มเติม พวกเราต้องการเปิดเผยตัวละครและโลกของมัน"

Creative director Neil Druckmann

ผมว่าเป็นเรื่องดีนะที่เกมส์จะมีเนื้อเรื่องเเยกออกมาขาย ถ้าดันเป็นเกมส์ที่ผมชอบพอดีผมก็เติมพ้อยซื้อนะ ลองดูๆเกมส์หลายเกมส์ที่ผมเล่นอย่าง Red dead Max Payne เล่นจบเเล้วอยากเล่นต่อ ได้แต่เล่นซ้ำครับ คือต้องรอไปอีกหลายปีเลยกว่าจะได้เล่นเนื้อเรื่องใหม่อีกทีนึง

ละดียิ่งกว่าโครตของโครตดีคือ DLC เนื้อเรื่องเล็กๆน้อยมาขายให้ ไม่เอาจับใส่เเผ่นขายเป็นเกมส์ใหม่เหมือน Capcom

Spermz
6th July 2013, 10:25
ผมว่าที่เค้าทำ DLC นี้เพื่อ "เงิน" แหละครับ เนื่องจากเกม"ด้านมืด" นี้มันหนักไป เลยขยันออก DLC เพื่อหาเงินเพิ่ม
แต่พอออกมามากๆ Gamer เลยพากันไปเล่นเถื่อน
งี้เลยเกิดวงจรที่สิ้นสุดโดยบริษัทล่มกันไป:sweat:sweat:sweat

ปัญหาคือหลังๆมา ทีม crack เริ่มทำตัว DLC ออกมาได้แล้วไงครับ

แต่เหมือนยังไม่สมบูรณ์

madworld567
6th July 2013, 10:39
Mass Effect 3 อ่ะ
ต้องซื้อตัว DLC ตอนจบมาอีกถึงจะได้จบอีกแบบ ซึ่งมันน่าจะมีในเกมหลัก -3-

HearTLockER
6th July 2013, 10:58
ส่วนตัวผมอยากให้เป็นเเบบการอัพเเพทซ์เกมออนไลน์มากกว่าอะ ซื้อที่เดียวจบ เเล้วอัพเดทให้เรื่อยๆ
มันเเสดงให้เห็นว่าเขายังใส่ใจผู้บริโภค ไม่ใช่ใส่ใจ"เงิน"ของผู้บริโภค

effer
6th July 2013, 11:35
Mass Effect 3 อ่ะ
ต้องซื้อตัว DLC ตอนจบมาอีกถึงจะได้จบอีกแบบ ซึ่งมันน่าจะมีในเกมหลัก -3-เคยได้มีโอกาสเล่นหรือยังครับถึงบอกว่าต้องซื้อ DLC มาจบอีกแบบ :dntknw

davilking1
6th July 2013, 11:39
BF 3 ไง DLC แพงเหลือ แถมคนเล่นแค่เดือนเดียว 55555 เซ็งชิบ พรีเมี่ยม + พรีออเดอร์ เข้าใจเล่นสมัยนี้

6th July 2013, 14:18
พอดีก็ไม่ได้เล่น PS3 นะครับ แต่เท่าที่หาข้อมูลเกมนี้มันก็มีฉากจบของมันในตัวเกม ส่วนของ DLC ที่ท่านว่ามามันก็จบอีกแบบในส่วนของ DLC นี้ครับ หรือผมเข้าใจผิด - -
ถ้าไม่ซื้อ DLC Requiem of the goddess เกมจะไม่มีฉากจบหรือเกมไม่จบเลยยังงั้นหรือ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ช่วยแก้ไขละกัน เพราะผมไม่ได้เล่น game console :dntknw

มันคือฉากจบจริงๆเลยหละครับ เกมปกติมันตัดจบตอน Lightning กลายเป็นคริสตัลไปแล้ว ใครๆก็คิดว่าตายแน่ๆ แต่พอซื้อ DLC นี้แล้วมันมีฉากจบต่อขึ้นมาคือ Lightning หลับยาวไปกี่ร้อยปีจำไม่ได้แล้วก็ฟื้นขึ้นมา แล้วจบ ต่อเข้าภาค Lightning Returns เลย -*-

แต่ก็เต็มใจซื้อครับแฟนพันแท้ๆอยุ่แล้ว