PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคสไฟดูด

LEGACY
5th July 2013, 22:50
ผมใช้เคสของ Tsunami ตัวนี้อ่ะครับ

มีแต่ตัวเคสเลยครับ ยังไม่ได้ใส่อะไรลงไปในตัวเคสเลย ปลั๊กก็ยังไม่ได้เสียบ แต่ผม งง
เวลาเอามือไปแตะ แล้วไฟมันดูด อ่ะครับ ดูดแบบเหมือนเวลาเรา เอานิ้ว ไปแย่รู USB อ่ะ มันเป็นอะไรหรอครับ

clean1447
5th July 2013, 22:50
อาจมีพลังงานอยู่ก็เป็นได้

kurolykan
5th July 2013, 23:31
อาจมีพลังงานอยู่ก็เป็นได้

ทำไมผมเห็นข้อความนี้แล้ว ดันนึกภาพหน้าพี่ริวจิตสัมผัสขึ้นมาล่ะเนี้ย

LEGACY
6th July 2013, 02:26
ข้อมูล :cool:

H.S.
6th July 2013, 02:43
ไฟฟ้าสถิตไง อากาศอาจจะแห้งจนเกิดไปฟฟ้าสถิดก็เป็นได้

่jamornz
6th July 2013, 02:45
เอาเคสวางไว้บนพื้นปูน หรือกระเบื้องโดยตรงหรือเปล่าครับ แนะนำให้วางเคสไว้บนโต๊ะ หลังจอก็ได้ หรือเอาผ้ามารอง
อีกอย่างคือมันจะเป็นสื่อกระแสไฟฟ้า (ไม่ได้เก่งด้านนี้นะครับ) คือถ้าเราไม่เหยียบพื้นปูน แล้วจับจะไม่เป็นไรครับ ถ้าเท้าเราแตะ แล้วจับแคสมันจะดูดครับ

mini_bank
6th July 2013, 11:21
แสดงว่าบ้านท่านไม่มีสายดินหรือเปล่าครับ ต้องดูด้วยนะครับบางทีปลั๊กสาม 3 จริงแต่ไม่ได้ต่อ Ground ไว้ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

แนะนำวิธีแกง่ายๆแล้วกันครับ ให้ไปทาพรมเช็ดเท้ามารองที่เท้าเรา ไม่ให้เท้าเราสัมผัสพื้นโดยตรง (หรือจะใส่รองเท้า ที่ใส่ในบ้านเอาก้ได้ครับ) แค่นี้กระแสก็ไม่ไหวลงพื้น เคสก็ไม่ดูดแล้วครับ

ปล. บ้านใครที่เป็นแบบนี้ เวลาจับพวกอุปกร์ในเคสเช่น แรม HDD หรือแผงวงจรต้องระวังนะครับ บางครั้งกระแสที่ไหลผ่านตัวเราเพียงน้อยนิดก้อาจทำให้อุปกรณ์หรือแผงวงจรเสียหายได้ครับ

golfbox
6th July 2013, 11:32
เวลาเคส พึ่งซื้อมา แกะกล่องใหม่ อาจจะมีไฟฟ้าอยู่เนื่องจากกระบวนกระผลิตจากโรงงาน (ผมทำงานร้านคอมประกอบเครื่องเยอะเจอบ่อยบางเครื่องก็ไม่เจอถ้าโดนแกะสัมพัสมาแล้ว) เวลาจับครั้งแรก มันจะดูด เอาพวกเหล็กไปจิ้มมันก่อน ซ้อตดัง แป๊ะเลย

chikuva
6th July 2013, 15:35
ต่อสายดินครับ
สาเหตุเกิดจากมีไฟรั่วที่ psu ครับ